ผู้เขียน หัวข้อ: มุมหนึ่งของกรุงเทพ ที่ทุ่งครุ ห้องฟังเพลงของผม dan116  (อ่าน 14156 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

• ชอบคุย
มุมหนึ่งของกรุงเทพ ที่ทุ่งครุ ห้องฟังเพลงของผม dan116
« เมื่อ: วันจันทร์ 27 กรกฎาคม 2015 เวลา 23:52 น. »
ทิ้งไปเกือบสองปี เรียกว่าเลิกเล่นแล้วก็ได้ แต่ไม่รู้ไรมาดลใจ เรียกนายโก้ไอเอวีมาลองแก้ไขปรับปรุงดูอีกทีเป็นครั้งสุดท้าย ถ้าไม่ดีขึ้นก็จะถอดเครื่องขายเลิกเล่นเด็ดขาดไปเลย ปรากฏว่า โชคดีแฮะ แก้ปัญหาที่ค้างคาใจมาหลายปีได้ตรงจุด เสียงเบสที่ขาดอย่างแรงกลับมีขึ้นมา ดีเลยแหละ อืม.มีเสียงทุ้มกลางแหลมครบเครื่องขึ้นมาหน่อย มิติไรก็ใช้ได้ ค่อยมีความสุขกับการฟังเพลงในห้องนี้หน่อย

ขออนุญาตถือโอกาสขึ้นกระทู้ใหม่ของห้องนี้หน่อย ขีวิตใหม่เลยแหละครับ ตั้งแต่แก้ไขได้ลงตัว ก็นั่งฟังเพลงอย่างมีความสุขเกือบทุกวัน มีงานเครื่องเสียงก็ไปเดินกับเค้าบ้างหลังจากเมินซะนาน ซื้อแผ่นซีดีเพิ่มมาหลายแผ่น เพลินละ

ลงรูปพร้อมกะรายละเอียดเครื่องให้ดูกันนิดนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 08:26 น. โดย kiang »

• ชอบคุย
Re: มุมหนึ่งของกรุงเทพ ที่ทุ่งครุ ห้องฟังเพลงของผม dan116
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 27 กรกฎาคม 2015 เวลา 23:55 น. »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 08:26 น. โดย kiang »

• ชอบคุย
Re: มุมหนึ่งของกรุงเทพ ที่ทุ่งครุ ห้องฟังเพลงของผม dan116
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:05 น. »
อุปกรณ์

ซีดี Esoteric K-01

คล๊อก ของ IAV ยังไม่รู้ว่า ยี่ห้อ/รุ่น ไรกันแน่ ยังเป็นกล่องโปเกเล็กๆสองกล่อง เจ้าตัวนี้เสียบแล้วถอดไม่ได้ เคยถอดไปทีนึง ไม่ต้องฟังเพลงเลย คอยจนกลับมาแหละ ตอนนี้นั่งคอยเมื่อไรจะลงไปอยู่ในกล่องสวยๆซักที รอมานานมากแล้ว แต่ก็ยังไม่รู้อนาคตว่าจะเรียบร้อยเมื่อไร

ปรีแอมป์  เช่นเดียวกับคล๊อก ยังเป็นผีกระสืออยู่บนแท่นไม้ดูน่าสังเวช แต่เสียงมันดีถูกใจ ก็ไม่มองปรีแบรนด์เนมตัวไหนเลยครับ จะเอาตัวนี้แหละ รอลงกล่องสวยๆเหมือนกัน ไม่รู้ว่าชาตินี้หรือป่าว

พาวเวอร์แอม คาราน 450

ลำโพง Rockport MIRA II

สายต่อต่างๆนี่ค้างไว้ก่อน ลืมไปแล้วว่าเส้นไหนยี่ห้อไรรุ่นไหน ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:08 น. »
ซีดี

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:15 น. »
คล๊อก กล่องกระป๋องกระแป๋งสองกล่อง อย่างที่บอกไว้ ห้ามถอดครับ ไม่มีคล๊อกนี่เสียงเลวร้ายลงมากมาย

ออฟไลน์ krairerk

• TAC
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:20 น. »
ห้องสวยครับ ขนาดกว้างยาวสูงเท่าไหร่ครับ
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:23 น. »
ปรีแอมป์ หน้าตาประมาณนี้มาหลายปีแล้ว และก็ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะแปลงโฉมซะที  :yoyo(73):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 08:25 น. โดย kiang »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:28 น. »
พาวเวอร์แอมป์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 08:25 น. โดย kiang »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:32 น. »
สร้างห้องนี้ตั้งแต่เมื่อสี่ห้าปีก่อนโน้น ไม่เคยได้ดังใจเลย เพิ่งมาได้ฟังอย่างมีความสุขเมื่อสองสามเดือนที่ผ่านมานี่เอง รอกันนานจังเลยครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:44 น. »
ห้องสวยครับ ขนาดกว้างยาวสูงเท่าไหร่ครับ

ตอนเริ่มทำ  กว้าง x ยาว x สูง    4.13 x 5.70 x 2.60 เมตร
ตอนนี้มีการแต่งห้องทำผนังและเพดาน ขนาดก็จะเล็กลงประมาณ 10 ซม. ได้มังครับ

ออฟไลน์ SE3

• ชอบคุยมาก
  • เห็นอะไรก็อยากฟังไปหมด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:45 น. »
ห้องสวยครับ  :yoyo (80):
ชุดของผม  "เสียงดี แต่ไม่แสดงออก"

ออฟไลน์ jibjoy

• สมาชิกอาวุโส
  • ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 02:53 น. »
ปรีกระสือยังอยู่!!!!
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=cbb6ec6468ec6419bfc655ec449aaa0d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:58 น. »
ดีใจที่กลับมาเล่นใหม่ครับ ห้องนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ  :yoyo (84): :yoyo (84):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 23:40 น. »
ฟังเพลงทุกประเภทครับ เพลงฝรั่ง เพลงไทย ไทยลูกทุ่ง ฯลฯ ฟังหมดแหละ  แต่ไอ้ชุดในห้องนี้ถ้าเป็นแผ่นที่อัดไม่ค่อยดี เช่นเพลงไทยทั่วไปเนี่ย ฟังไม่ค่อยเพราะครับ เสียงมันจะเจี๊ยวจ๊าวไปหน่อย เอาไปฟังในรถเพราะกว่าเยอะ

วันนี้ซื้อแผ่นเพลงลูกทุ่งมาสองแผ่น ไม่รู้หรอกว่าเพลงเก่าหรือใหม่ มองๆในชั้นวางของร้านแล้วก็หยิบมา ตั้งใจเอามาใส่ในไอพอดสำหรับฟังในรถหรือฟังตอนปั่นจักรยาน นึกสนุกลองเอามาเล่นในห้องดูหน่อย  อย่างที่บอกครับ ฟังในรถดีกว่าเยอะ ในห้องนี้เนี่ยเสียงจะหยาบหนวกหูนิดหน่อย

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:21 น. »
            เสียงเจี๊ยวจ๊าวอยู่ แสดงว่าอาจจะยังเซตได้ไม่ลงตัวหรือเปล่าครับ หรืออาจจะยังแมทพวกสายไม่ลงตัวก็อาจเป็นได้นะครับ  :yoyo (97): :yoyo(66): :yoyo(66):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 01:29 น. »
เคยติดตามห้องพี่ใน HTG2 ครับ สุดยอดได้ใจผมเลย  :yoyo (80):
ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> Wilson Sasha 2
รอขาย:

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 07:50 น. »
            เสียงเจี๊ยวจ๊าวอยู่ แสดงว่าอาจจะยังเซตได้ไม่ลงตัวหรือเปล่าครับ หรืออาจจะยังแมทพวกสายไม่ลงตัวก็อาจเป็นได้นะครับ  :yoyo (97): :yoyo(66): :yoyo(66):

คงเป็นเพราะแผ่นมังครับ แผ่นพวกนี้เวลาเอาไปเล่นในรถก็ฟังได้เพลินดี ส่วนในห้องเนี่ยถ้าเล่นแผ่นที่อัดมาดีๆหน่อย ก็ฟังเพลินครับ เปิดเสียงดังๆก็ยังได้ ไม่หนวกหู

ฟังเพลงจากสามชุด ห้องฟัง รถ และ โน๊ตบุ๊ค  เพลงที่คิดว่าแย่สุดสำหรับผมก็พวกเพลงของนักร้องไทยรุ่นใหม่ ที่เสียงนักร้องก็ไม่ค่อยดี แถมยังร้องไม่ค่อยได้เรื่องทำเสียงแปลกๆร้องเพี้ยนๆ เอาไปฟังในรถยังไม่น่าฟัง แต่พอได้ยินจากโน๊ตบุ๊ค ก็พอทนได้    คิดว่า แผ่นแต่ละประเภทก็เหมาะกับแต่ละชุดเครื่องเสียงไป

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 07:58 น. »
เคยติดตามห้องพี่ใน HTG2 ครับ สุดยอดได้ใจผมเลย  :yoyo (80):

:yoyo(10): :yoyo(68): :yoyo(3):

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:58 น. »
ไม่ธรรมดาแล้ว
แผ่นไทยต้องเลือก ๆ หน่อยครับฟังเพราะดี
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 11:49 น. »
ปรีแอมป์ หน้าตาประมาณนี้มาหลายปีแล้ว และก็ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะแปลงโฉมซะที  :yoyo(73):

ตัวนี้ลงทุนไปเยอะไหมครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 12:59 น. »

ตัวนี้ลงทุนไปเยอะไหมครับ

ลงทุนเนี่ยต้องถาม ไอเอวี ครับ  ผมบอกว่าจะซื้อตัวนึง แล้วยึดไอ้ตัวนี้ไว้เป็นประกัน รอเป็นตัวเรียบร้อยแล้วค่อยเสียเงิน

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 17:16 น. »
ฟังเพลงทุกประเภทครับ เพลงฝรั่ง เพลงไทย ไทยลูกทุ่ง ฯลฯ ฟังหมดแหละ  แต่ไอ้ชุดในห้องนี้ถ้าเป็นแผ่นที่อัดไม่ค่อยดี เช่นเพลงไทยทั่วไปเนี่ย ฟังไม่ค่อยเพราะครับ เสียงมันจะเจี๊ยวจ๊าวไปหน่อย เอาไปฟังในรถเพราะกว่าเยอะ

วันนี้ซื้อแผ่นเพลงลูกทุ่งมาสองแผ่น ไม่รู้หรอกว่าเพลงเก่าหรือใหม่ มองๆในชั้นวางของร้านแล้วก็หยิบมา ตั้งใจเอามาใส่ในไอพอดสำหรับฟังในรถหรือฟังตอนปั่นจักรยาน นึกสนุกลองเอามาเล่นในห้องดูหน่อย  อย่างที่บอกครับ ฟังในรถดีกว่าเยอะ ในห้องนี้เนี่ยเสียงจะหยาบหนวกหูนิดหน่อย

แผ่น แกมมมมมี่ นี่อย่าหวังเรื่องเสียงมากนักครับ เสียงแห้ง เจี๊ยวจ๊าวมาก พวกที่เอากลับมาปั๊มใหม่ กลับรวมเพลงใหม่ นี่เสียง คือๆกัน เสียดายนักร้องครับ
สู้ของค่ายกรุงไทย , เมโทร ไม่ได้เลย

ห้องเปิดไฟแล้วน่านอนฟังจัง :yoyo(13):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 31 กรกฎาคม 2015 เวลา 13:21 น. »
ห้องสวยมากเลยครับ
รบกวนสอบถาม ไม่ทราบว่า clock ของอะไรครับ ราคาเท่าไหร่
ขอบคุณครับ

คล๊อก กล่องกระป๋องกระแป๋งสองกล่อง อย่างที่บอกไว้ ห้ามถอดครับ ไม่มีคล๊อกนี่เสียงเลวร้ายลงมากมาย

Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 31 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:40 น. »
กล่องนาฬิกา  เหมือนกล่องpsuของกล้องวงจรปิด

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 31 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:53 น. »
ห้องสวยมากเลยครับ
รบกวนสอบถาม ไม่ทราบว่า clock ของอะไรครับ ราคาเท่าไหร่
ขอบคุณครับ

ของ IAV ครับ เรื่องยี่ห้อเรื่องราคาไรเนี่ยถามไถ่จากนายโก้ได้เลย แต่ทำใจไว้ก่อนนะครับ มันอาจเจะเป็นตัวตอนชาติหน้าบ่ายๆก็เป็นได้ ของผมเป็นอย่างที่เห็นในภาพมานานมากๆแล้ว แค่มันเวิร์คให้เสียงดี ก็ไม่ว่ากัน ฟังแต่เสียง ไม่ต้องดู 55555555   

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 31 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:30 น. »
ปรีดูคุ้นๆว่าเป็นแอมป์หูฟังด้วย นนท์เคยเอามาโชว์ในงาน BAV นานมาแล้ว เสียงสะอาดมากๆครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 31 กรกฎาคม 2015 เวลา 21:31 น. »
ปรีดูคุ้นๆว่าเป็นแอมป์หูฟังด้วย นนท์เคยเอามาโชว์ในงาน BAV นานมาแล้ว เสียงสะอาดมากๆครับ
ชอบมากครับ เคยคิดว่าไม่รอแล้ว ซื้อๆปรีแบรนด์เนมซักตัวนึง แล้วก็ใช้ไป แต่เคยเทียบกับปรีบางตัวที่เคยอยากได้ ปรากฏว่า ชอบเจ้าผีกระสือตัวนี้มากกว่า ก็รอมาหลายปีแล้ว ไม่เป็นตัวซักที
ช่างมัน ฟังเสียงได้ ก็ฟังไปเรื่อย อิ อิ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ 31 กรกฎาคม 2015 เวลา 23:13 น. »
มีเรื่องเล่า

เพื่อนฝรั่งที่มาช่วยทำงานแถวบ้านเรา ให้ก๊อปเพลงจากฮาร์ดดิสของมัน เพลงประมาณ 115 GB เเกือบหมื่นเพลงละมั๊ง เราก็ก๊อปมาหมดเลยแหละครับ เสร็จแล้วยัดเข้าไอพอดของเราเอาไว้ฟังในรถ  เปิดฟังปรากฏว่าเป็นฮารดร๊อคเยอรมันซะครึ่งนึงได้ ลบทิ้งไป ส่วนที่เหลือเป็นเพลงหลายหลายสไตล์  ที่ชอบก็เก็บไว้ อีกหลายๆเพลงเป็นแบบที่ไม่ชอบ ก็ลบไป เหลืออยู่ไม่เท่าไร

มาสะดุดกับเพลงสไตล์ไอริชโฟล์ควงนึง เสียงร้องใสเพราะ และก็เสียงกีตาร์ช่วงโซโลเนี่ย สะดุดหูมาก นึกชมว่ามือกีตาร์วงนี้มันแน่มาก ฟังๆไปนานชักอยากรู้ว่าวงนี้เป็นใครกันแน่ กูเกิ้ลดูหน่อย ชื่อวง Blackmore's Night นี่มันเป็นใคร  เจอเวบไซท์ของวงก็ถึงบางอ้อ มือกีต้าร์คือ Richie Blackmore ครับ เลิกจาก Deep Purple พี่แกอาจจะมาได้เมียเป็นนักร้องนำวงนี้หรือป่าว ไม่แน่ใจเหมือนกัน ยังขี้เกียจไม่ได้อ่านรายละเอียดหรือประวัติวง เห็นตั้งชื่อวงว่า คุณไนท์ของคุณแบล๊คมอร์ ก็เดาสุ่มไปยังงั้นก่อน

สรุปว่า ด้วยฝีมือกีตาร์ของแก ที่เปลี่ยนมาเล่นแบบโฟล์คโซโล่แบบเพราะๆทั้งกีตาร์โปร่งทั้งไฟฟ้า แนวเพราะๆหมด ชอบครับ เสียงร้องของคุณไนท์ก็ใสเพราะมาก มีเอาเพลงของดีพเพอเพิ่ลมาเล่นด้วย ที่จำได้แน่ ก็ Child in time ฟังแล้วขนลุก

สั่งแผ่นทั้งหมดที่มีจากเวบไซท์ของเค้าเลย อยากได้ซีดีมาใส่ในไอพอด แทนไฟล์ MP3 ที่ได้จากเพื่อน สงสัยมันก๊อปเพลงให้กันไปมาหลายเที่ยวเกินไปมั๊ง เสียงไม่ค่อยดีเท่าไร เราซื้อซีดีมาใส่เองดีกว่า ก็ชอบน่ะ  แผ่นละ 12 เหรียญ ค่าส่งอีกหน่อย สี่ห้าวันของก็มา ไม่เสียภาษี  แต่ที่เจ็บใจคือ เราเป็นคนสุดท้ายที่สั่งตรงจากเวบของวงแน่เลย เพราะหลังจากสั่งและจ่ายเงินเสร็จ วันรุ่งขึ้นแผ่นของวงมีวางขายในอเมซอน แผ่นละ 9 เหรียญ เวรกรรมช่างโชคดีไรเช่นนี้

อยากฟังฝีมือกีตาร์ของริชชี่ แบล็คมอร์ในสไตล์โฟล์ค ลองหามาฟังดูครับ เพราะดี

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 00:08 น. »
รู้สึกว่าเป็นวงจรที่ Borbely ออกแบบไว้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 00:15 น. »
ดีใจที่ทราบว่าพี่ Dan กลับมาเล่น-มาฟังอีกนะครับ : )

:yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 09:04 น. »
รู้สึกว่าเป็นวงจรที่ Borbely ออกแบบไว้ใช่มั้ยครับ

รายละเอียดนี่ต้องถามไอเอวีอย่างเดียวเลยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกับเค้า  ใช้อย่างเดียว  :yoyo(50): :yoyo(60):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 09:06 น. »
ดีใจที่ทราบว่าพี่ Dan กลับมาเล่น-มาฟังอีกนะครับ : )

:yoyo (80):

ขอบคุณ และ หวัดดีครับ
ของชอบของรัก หนีไปยากครับผม  :yoyo(3):

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 12:25 น. »
Blackmore's Night เค้าเป็นใคร เดียวตามไปเก็บบ้าง
นี้มีทุกชุดเลยเหรอครับ
แนะนำมาแบบฟังง่าย ๆ มาซัก 2 ชุด ซิครับอยากลองฟังดู
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ surasak

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 12:39 น. »
Blackmore's Night เค้าเป็นใคร เดียวตามไปเก็บบ้าง
นี้มีทุกชุดเลยเหรอครับ
แนะนำมาแบบฟังง่าย ๆ มาซัก 2 ชุด ซิครับอยากลองฟังดู

Ritchie Blackmore ครับ อดีตมือกีรตาร์ของวง Deep Purple และวง Rainbow ครับ

ออนไลน์ snoopmann

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 13:07 น. »
ลองฟังชุด Shadow of the Moon ดูก่อนครับน้าบี
ผมว่าคนใช้แอมป์หลอดกับลำโพงอุ่นๆแบบน้าบีนี่ยิ่งหลงรักซาวด์อุ่นหวานล่องลอย
ดับไฟฟังซะหน่อยเหมือนฟังเพลงกลางป่ากับพวกยิปซียังไงยังงั้น
โรแมนติกมากครับ
http://youtu.be/ArOS_WsT1tw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 13:10 น. โดย snoopmann »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 13:14 น. »
ลองฟังชุด Shadow of the Moon ดูก่อนครับน้าบี
ผมว่าคนใช้แอมป์หลอดกับลำโพงอุ่นๆแบบน้าบีนี่ยิ่งหลงรักซาวด์อุ่นหวานล่องลอย
ดับไฟฟังซะหน่อยเหมือนฟังเพลงกลางป่ากับพวกยิปซียังไงยังงั้น

จะจัดการสั่ง นะบัดนี้เลยเชียว

ออฟไลน์ alon

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 13:18 น. »
มีเรื่องเล่า

เพื่อนฝรั่งที่มาช่วยทำงานแถวบ้านเรา ให้ก๊อปเพลงจากฮาร์ดดิสของมัน เพลงประมาณ 115 GB เเกือบหมื่นเพลงละมั๊ง เราก็ก๊อปมาหมดเลยแหละครับ เสร็จแล้วยัดเข้าไอพอดของเราเอาไว้ฟังในรถ  เปิดฟังปรากฏว่าเป็นฮารดร๊อคเยอรมันซะครึ่งนึงได้ ลบทิ้งไป ส่วนที่เหลือเป็นเพลงหลายหลายสไตล์  ที่ชอบก็เก็บไว้ อีกหลายๆเพลงเป็นแบบที่ไม่ชอบ ก็ลบไป เหลืออยู่ไม่เท่าไร

มาสะดุดกับเพลงสไตล์ไอริชโฟล์ควงนึง เสียงร้องใสเพราะ และก็เสียงกีตาร์ช่วงโซโลเนี่ย สะดุดหูมาก นึกชมว่ามือกีตาร์วงนี้มันแน่มาก ฟังๆไปนานชักอยากรู้ว่าวงนี้เป็นใครกันแน่ กูเกิ้ลดูหน่อย ชื่อวง Blackmore's Night นี่มันเป็นใคร  เจอเวบไซท์ของวงก็ถึงบางอ้อ มือกีต้าร์คือ Richie Blackmore ครับ เลิกจาก Deep Purple พี่แกอาจจะมาได้เมียเป็นนักร้องนำวงนี้หรือป่าว ไม่แน่ใจเหมือนกัน ยังขี้เกียจไม่ได้อ่านรายละเอียดหรือประวัติวง เห็นตั้งชื่อวงว่า คุณไนท์ของคุณแบล๊คมอร์ ก็เดาสุ่มไปยังงั้นก่อน

สรุปว่า ด้วยฝีมือกีตาร์ของแก ที่เปลี่ยนมาเล่นแบบโฟล์คโซโล่แบบเพราะๆทั้งกีตาร์โปร่งทั้งไฟฟ้า แนวเพราะๆหมด ชอบครับ เสียงร้องของคุณไนท์ก็ใสเพราะมาก มีเอาเพลงของดีพเพอเพิ่ลมาเล่นด้วย ที่จำได้แน่ ก็ Child in time ฟังแล้วขนลุก

สั่งแผ่นทั้งหมดที่มีจากเวบไซท์ของเค้าเลย อยากได้ซีดีมาใส่ในไอพอด แทนไฟล์ MP3 ที่ได้จากเพื่อน สงสัยมันก๊อปเพลงให้กันไปมาหลายเที่ยวเกินไปมั๊ง เสียงไม่ค่อยดีเท่าไร เราซื้อซีดีมาใส่เองดีกว่า ก็ชอบน่ะ  แผ่นละ 12 เหรียญ ค่าส่งอีกหน่อย สี่ห้าวันของก็มา ไม่เสียภาษี  แต่ที่เจ็บใจคือ เราเป็นคนสุดท้ายที่สั่งตรงจากเวบของวงแน่เลย เพราะหลังจากสั่งและจ่ายเงินเสร็จ วันรุ่งขึ้นแผ่นของวงมีวางขายในอเมซอน แผ่นละ 9 เหรียญ เวรกรรมช่างโชคดีไรเช่นนี้

อยากฟังฝีมือกีตาร์ของริชชี่ แบล็คมอร์ในสไตล์โฟล์ค ลองหามาฟังดูครับ เพราะดี

blackmore night เพลงดีมากๆครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 13:27 น. »

จะจัดการสั่ง นะบัดนี้เลยเชียว

เอาแผ่นเสียงหรือ CD ดีละที่นี้

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 13:41 น. »

ใช่ครับ ปัจจุบัน ลิขสิทธิ์ น่าจะมาอยู่ ที่ไทยแล้วครับ ผมเดา  :yoyo (95):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันเสาร์ 01 สิงหาคม 2015 เวลา 14:00 น. »

ใช่ครับ ปัจจุบัน ลิขสิทธิ์ น่าจะมาอยู่ ที่ไทยแล้วครับ ผมเดา  :yoyo (95):

แสดงว่ามาร์ตก็เล็งๆอยู่หรือเปล่า  :yoyo(70):
แต่ตอนนั้นเท่าที่ดู Parts ต่างๆ ราคาก็ไม่เบาเลยนะครับ