ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากห้องมั่วๆให้ติชมซักห้องนะครับ  (อ่าน 9572 ครั้ง)

ออฟไลน์ panaphan

• อยากคุย
  • **
ฝากห้องมั่วๆให้ติชมซักห้องนะครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:01 น. »
ขอบคุณที่แวะมาชมครับ ยินดีรับคำเสนอแนะครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
Re: ฝากห้องมั่วๆให้ติชมซักห้องนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:28 น. »
ชุดใหญ่ดีครับ ดูหนังมันส์เลย :yoyo (80):

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
Re: ฝากห้องมั่วๆให้ติชมซักห้องนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:35 น. »
 :yoyo (80): :yoyo (80):
ห้องสวย เครื่องก็เจ๋งครับ....เหลือแค่หาชั้นวางเครื่อง ก็ลงตัวแล้วครับ..
ที่เหลือก็ happy and enjoy...
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:38 น. »
เหลือชั้นวาง  จัดสวย ๆ หน่อย ชุดนี้ก็ฟินแล้ว
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:40 น. »
เซนเตอร์ วางอยู่บนซับ
มันขัดใจจังเลย
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:43 น. »
จัดเต็มขนาดนี้สุดยอดแล้วครับ

เหลือแค่จัดเรียงให้เรียบร้อย

ก็แจ่มแล้ว   :yoyo (77): :yoyo (77):

น้าๆที่เล่น HT ช่วยเหลาหน่อยนะครับ  (ตัวหน้าขวาสีน้ำตาล)

ตัว subwoffer มันจะบังเสียงจากลำโพงหลักไหม  เรื่อง HT  ไม่มีความรู้เลย  :yoyo (85): :yoyo (85):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:45 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 11:53 น. »
ชุดไหนฟังเพลง ชุดไหนดูหนังครับ..

ชุดหลัง  ลำโพงเล็ก และ sub ที่อยู่ใต้ลำโพง ไว้ฟังเพลง ?
ชุดหน้า ลำโพงวางพื้น และ sub ข้างหน้า ไว้ดูหนัง ?   :yoyo(73):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 14:37 น. »

อธิบายหน่อยก็ดีนะครับ  :yoyo(12):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 20:03 น. »
เซ็นเตอร์จำเป็นต้องวางบนซัพ.ครับเพราะ พื้นที่ห้องมีจำกัด และบังเอิญตำแหน่งซัพวางตรงกลางดีที่สุด  ส่วนvelodyne. 8นิ้วเหลือเอามาลองเสริมดูแต่คิดว่าคงจะไม่ใช้ครับ ส่วนเรื่องการวางคงต้องมั่วๆไปก่อน รอห้องใหม่เสร็จค่อยจัดอีกที
สำหรับชุดดูหนัง
Oppo. 95
Rotel rsp-1572
Adcom 7807
ลำโพง psb image t6. หน้า
Psb imagine xc. เซ็นเตอร
Psb image s5. เซอรราว  ซ้าย  ขวา. หลัง
Wireworld silver starlight
สายสัญญาณ wireworld.  Luna.  พอดีตังหมดเอาตัวนี้มาใช้ก่อนเสียงไม่ขี้เหร่นะ ถูกดี ผมยังไม่คิดเปลี่ยนสาย. เพราะเพิ่งเปลี่ยนแอมป  จากเดิม emotiva xpa-5. มาเป็น adcom. เสียงมาเต็มๆ ทั้งๆที่ไม่ได้เปลี่ยนลำโพง บรรยากาศในการดูหนังเปลี่ยนไป เยอะครับ พลังเยอะขึ้น เสียงหลุดตู้ ความต่อเนื่องระหว่างลำโพงดี. เบสดีมีรายละเอียด. อนาคตอาจตัดสินใจเปลี่ยนสายสัญญาณ แต่ตอนนี้คงต้องพอก่อน ครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 21:23 น. »
ส่วนชุดฟังเพลง
dvd nad t-524
Furutech fa-220
Rotel. Ra-1520
Power rotel. Rb-1592
สายลำโพง ixos. 706
ลำโพงnht three
ซัพ velodyne.  Cht8.
 เดิมผมตั้งใจซื้อ int. rotel. Ra-1520. มาใช้เพราะเห็นว่าสะดวกดีง่ายๆไม่ต้องมีเพาเวอรแอมป์มาต่อให้ยุ่งยาก สรุปคิดผิดครับ ผิดมากๆด้วย เพราะลำโพงแต่ละตัวที่ผมซื้อมาใช้กับแอมปตัวนี้ผมไม่พอใจน้ำเสียงเลย สรุปก็เสียค่าโง่ไปพอสมควร วันนึงผมได้มีโอกาสไปฟัง nht three ที่บ้านเพื่อนของเพื่อนอีกที ใช้เพาเวอรแอมป์ ประมาณ 300 วัตต์ขับลำโพง แต่จำยี่ห้อไม่ได้ แต่เสียงที่ฟังเป็นที่น่าพอใจมาก เลยสรุปว่ามาผิดทางชัวร แต่ผมติดใจในน้ำเสียงnht. มาก เลยเริ่มจาก หาซื้อลำโพง nht. Three ตามด้วย power ma400.มือสอง มาใช้ แต่มันก็ยังไม่ใช่ เพราะมันขับไม่หมด เสียงเบสเบา มันไม่มีมวลและพลังเลย ก็เลยเป็นที่มาของซัพ velodyne. Cht8. นำเข้าระบบครั้งแรกโอเคเสียงดีเลยเบสมา แต่ด้วยความที่nhtเป็นลำโพงตู้ปิดเสียงเบสที่ได้จะสะอาด กระชับ ส่วนซัพ velodyne. มันมีเบสจริงแต่มันออกจะนุ่มๆ สปีดเสียงช้า. สรุปคือไปด้วยกันไม่ได้ จนกระทั่งล่าสุด ได้มีโอกาสฟังเพาเวอร bryton. Rotel.ฯลฯ จับคู่กับลำโพง proac. D30r แต่ผมชอบน้ำเสียง  ของrotel. ที่สุดเลยได้ตัวนี้เพิ่มมาในระบบ ส่วนลำโพง ผมกลับชอบ nht three. ของผมมากกว่าหรือแอมปที่ใช้มันไม่แมทซ์กับproac  แต่ยังไงก็ช่างก็เลยยังไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม แต่อนาคต น่าจะจบที่ Classic four.  ส่วนเครื่องเล่นดีวีดี nad. สาเหตุที่ใช้ต่อเพราะ ยังไม่เห็นข้อด้อยของมัน ฟังเพลงไม่ได้น่าเกลียดอะไรมากมาย ลองเทียบกับเครื่องเล่นซีดีของเพื่อนอีกหลายยี่ห้อแต่ก็ยังวางใจมันอยู่ แม้กระทั่ง oppo 95. เทียบกับตัวนี้ ผมเก็บเอาoppoไปใช้ดูหนังอย่างเดียวตามถนัดของมันดีกว่า แต่จริงๆก็คิดหาเครื่องเล่นซีดีใหม่อยู่แต่หาที่ไปลองฟังไม่ได้ เลยดูๆไปก่อน แต่ตัวเลือกในใจก็ rotel rcd1570.คิดว่ามันน่าจะไปกับแอมปได้ดี  Nad.ก็ดี แต่อยากลอง.ของใหม่ เล็งๆ Moon. Cd1.  Ayre. Cx7. สองตัวนี้ไม่รู้เป็นไง เพื่อนสมาชิกมีเคยใช้แนะนำหรือตัวเลือกดีๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ น้อมรับคำติชมด้วยความยินดีครับ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 23:34 น. »
     การเซ็ทอัปได้ถูกต้องมีผลต่อน้ำหนักเสียงและความน่าฟังมากนะครับ .

.   ผมใช้อิทริเกรทแอมป์ NAD c315. กำลังขับไม่ถึง 50วัตต์.ขับลำโพง B&W804 รุ่นเก่า ความไวน่าจะไม่เกิน 87dB. . เร่งวอลลุ่มที่ปรีบัพเฟอร์สุด เร่งวอลลุ่มที่แอมป์ไม่ถึง 7 นาฬิกา. ฟังตอนกลางคืนก็ฟังเสียงเบสได้หนักแน่นเป็นลูกๆ .กลางแหลมพริ้วกังวานดีมาก .  :yoyo (95):  กลางวันเสียงรถลารบกวนก็เร่งดังหน่อยก็ฟังสะใจดีครับ
.     ป.ล.ผมมีไลน์อิมพรีแด้นท์แมชชิ่งทรานฟอร์เมอร์..คั่นระหว่างแอมป์กับลำโพงช่วยด้วย. ซึ่งตอนที่ยังจูนไม่ได้ที่ใช้แล้วเสียงแย่ลงด้วยซ้ำ   :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 00:15 น. โดย zax »

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 23:39 น. »
ขาตั้งลำโพงNHT C3 สูงเกินไป ครับ ถ้า24" แจ๋วเลยครับ :yoyo(12):

ออฟไลน์ gigaray

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 01:56 น. »
ชุดใหญ่ทั้งหนังทั้งเพลงเลยครับ คงดูหนังมันฟังเพลงเพราะสุดๆ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 13:09 น. »
ใช่ครับขาตั้งลำโพงสูงไปนิดนึงครับ  จริงๆครั้งแรกซื้อมาใช้วางลำโพงเซอรราวดน์ครับแต่เพราะความเสียดายของเลยใช้กับคู่หน้าต่อ ถ้าผมไม่เปลี่ยนเป็น Classic four คงจะเปลี่ยนเป็น 24นิ้วครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 15:26 น. »
หวัดดีครับน้าพนาพันธุ์  เล่ามายาว อ่านสนุกลุกนั่งสบาย  ดีมากครับ

ดูจากรูป  เล่นมาได้ขนาดนี้ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ

โรเทล   สำหรับผม ชอบครับออกแบบได้ลงตัวมาก   สมัยก่อนเคยเล่นปรีฯของเค้า

เห็นแล้วอยากกกก  ...  เมื่อวานพึ่งไปเอาแอมป์ nad 325bee กะ cd nad 542 กลับมา(จากซ่อม)

ยังไม่มีลำโพงจะเอามาเล่นกับมันเลย :yoyo(30):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 17:49 น. »
หวัดดีครับน้าพนาพันธุ์  เล่ามายาว อ่านสนุกลุกนั่งสบาย  ดีมากครับ

ดูจากรูป  เล่นมาได้ขนาดนี้ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ

โรเทล   สำหรับผม ชอบครับออกแบบได้ลงตัวมาก   สมัยก่อนเคยเล่นปรีฯของเค้า

เห็นแล้วอยากกกก  ...  เมื่อวานพึ่งไปเอาแอมป์ nad 325bee กะ cd nad 542 กลับมา(จากซ่อม)

ยังไม่มีลำโพงจะเอามาเล่นกับมันเลย :yoyo(30):

ไหงผมสะสมของคล้ายๆป๋าเกาะนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 18:03 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 17:57 น. »
ลำโพง psb ผมก็เคยใช้อยู่ อยากอัพลำโพงให้ใหญ่ขึ้น เลยขายออกไป จริงๆเสียงก็ถูกหูอยู่แล้ว โดยเฉพาะ alpha b1
บางทีก็เบื่อๆ อยากจะโละๆของเก่าออกให้หมด แล้วกลับมานับ 1 ใหม่ ก็ฟังได้เหมือนกัน น้ามาถูกทางแล้วครับ อย่าคันมาก และอย่าเดินตามคนอื่นมากครับ ก็สุขได้
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 18 สิงหาคม 2015 เวลา 00:23 น. »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านอีกครั้งนะครับ ขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทายกันโดยเฉพาะสมาชิกอาวุโสครับ ที่ผ่านมาผมก็แอบเข้ามาเยี่ยมชมหาข้อมูลในเวปนี้อยู่บ่อยๆ ตลอดระยะเวลาหลายปีที่ผ่านมาข้อมูลของแต่ละท่านมีประโยชน์มากๆครับส่วนใหญ่ผมจะเข้ามาชมมากกว่า ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น เพราะประสบการณ์ยังน้อย เอาเป็นว่าผมขอเล่าประสบการณ์แบบโลโซบ้านนอก ในการฟังเพลงและดูหนังของผมดีกว่า เพื่อนๆที่มาหาผมมักจะถามว่ายังเล่นเครื่องเสียงอยู่อีกเหรอ.ผมไม่อยากคำว่าเล่นเครื่องเสียง ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงแต่ละครั้งเพราะว่าต้องการให้มันตอบสนองในแนวเพลงที่ผมฟังมากกว่า เริ่มแรกผมฟังเพลงแนวอัสนี ไมโคร. คาราบาว ช่วงนั้นยังขอตังค์พ่อแม่ใช้อยู่.ที่บ้านมีแต่วิทยุเทปใช้ก็ฟังอยู่นาน ถ้าถามถึงเครื่องเสียง สมัยนั้นรู้จักแต่มินิคอมโปครับ ไปฟังบ้านเพื่อนในความรู้สึกตอนนั้นเสียงโคตรดีเลยวัตต์เยอะด้วย.วัตต์เยอะยิ่งชอบ เพลงแนวนี้ยิ่งดังยิ่งมันโดยเฉพาะอัสนีชอบฟังเสียงกลองโดยเฉพาะกระเดื่องกลอง กับท่อนโซโล่เสียงกีตาร์Gipson มันช่างหวานบาดใจเหลือเกิน เซ้าซี้พ่ออยู่นานจนแกรำคาญเลยซื้อคอมโปโซนี่ให้ ผมขอถือเป็นเครื่องเสียงชิ้นแรกในชีวิต เลยเป็นที่มาของจุดเริ่มต้นหาเครื่องเสียงมาฟัง วันนี้แค่นี้ก่อน เรื่องมันยาวเดี๋ยวมาเล่าต่อวันหลังครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 01:16 น. »
ต่อครับหลังจากที่ได้คอมโปโซนี่แล้ว ฟังไปฟังมาเสียงไม่สะใจครับ กำลังเรียนเทคนิค อยากลองวิชา เลยไปหาลำโพงที่เป็นลำโพงพีเอ ด้วยความที่สมัยก่อนไม่สามารถหาข่าวสารทางอินเตอรเน็ตก็เลยคิดเองไปเรื่อยว่าอยากได้เบสดังๆ หน่อยเลยไปหาซื้อดอกลำโพงพีเอ ขนาด 10นิ้ว เสียงแหลม แบบจาน แบบจรวด ซื้อตู้สำเร็จเน็ตเวอรคสำเร็จมาลองต่อเป็นลำโพงสามทาง หาแอมป์มาต่อกับคอมโปจำได้ว่าเป็นยี่ห้อ technic จนสุดท้ายเป็น 12นิ้ว เสียงก็ถูกใจระยะแรกๆ จนวันนึงเพื่อนที่เคยฝึกงานกับร้านขายเครื่องเสียงมาเที่ยวที่บ้าน ผมเลยลองเปิดให้เค้าฟังดู มันก็บอกว่าฟังไปได้ไง  เสียงสู้เครื่องเสียงในงานโชว์ที่มันไปฟังมาไม่ได้เลย และถ้าจะให้เสียงเบสดีๆต้องใช้ซัพวูฟเฟอรช่วย เอาดิงานเข้าเต็มๆ แอบโมโหนิด อุตส่าต์ทำเองนะเฟ้ย อยู่ต่างจังหวัดจะไปหาฟังที่ไหน ยังนึกไม่ออกว่าไอ้ที่เสียงดีมันเป็นอย่างไร ไม่เป็นไรก็ทนๆฟังๆไปจนมีโอกาส เข้ามาเรียนกรุงเทพ รู้จักแหล่งเครื่องเสียงที่เดียวเลย บ้านหม้อ ไปเดินดูก็ไม่เห็นมีอะไรลำโพงก็เหมือนๆ กับที่เราเคยทำ  ซักระยะก็เริ่มรู้จัก magnet. และ modify บ้าง แต่จะสนใจไปทางmagnet มากกว่า เลยดูลำโพงเค้าเป็นต้นแบบ จนเก็บเงินได้ก้อนนึง ก็ไปซื้อชุดลำโพงdiy morel. เน็ตเวอรคสำเร็จ และอุปกรณ์ของmagnet  และปรี-เพาเวอร์ pr5. กับ ma200 ของmagnet. เครื่องเล่นซีดี modify ถือเป็นไฮไฟชุดแรกในชีวิตเลยก็ว่าได้ กลับมาประกอบลำโพงเสร็จลองเปิดฟัง ทำไมเสียงมันช่างต่างจากของที่เราทำเองมากขนาดนี้ ในส่วนของฟังเพลงถือว่าเป็นที่น่าพอใจ ส่วนชุดดูหนัง เดินบ้านหม้อบ่อยเพราะต้องซื้อของมาทำงานส่งอาจารย์ วันนึงมีโอกาสเข้าไปที่สะพานเหล็กเพื่อไปซื้อเครื่องคิดเลข Casio 9800. รุ่นนี้ บันทึกข้อมูลใส่สูตรคำนวนได้สารพัด ถือว่าเป็นเครื่องคิดเลขที่ใช้แล้วคุ้มมากๆเพราะยังใช้ถึงปัจจุบัน ซื้อเสร็จเดินมาเรื่อยจนเจอร้านขายเครื่องเสียง ในนี้มีทั้งของเก่าและใหม่ เลยได้มีโอกาสฟังรีซีฟเวอร  ยี่ห้อแรก ยามาฮ่า เสียงรึสำหรับคนไม่เคยฟังเป็นที่ถูกใจมากๆโดยเฉพาะฉากหนังแอคชั่น เอาดิจากฟังเพลงมาเป็นดูหนัง จนได้รีซีฟเวอรยามาฮ่ากลับมาพร้อมลำโพง ยามาฮ่าครบชุด จนหลังๆเริ่มมีโอกาสไปชมงานเครื่องเสียงหลายๆที่ พอกลับมาทำไมเครื่องที่เราใช้อยู่เสียงมันแย่จัง หลังจากได้ทำงานก็เริ่มมีโอกาสขยับขยายเปลี่ยนมาหลายๆ ยี่ห้อ หลายเกรด จนมาถูกใจชุดที่ใช้อยู่ปัจจุบันนี่แหละครับ ถูกและดี ในส่วนตัวผมคิดว่าบางครั้งของถูกของแพงมันก็มีข้อดีข้อด้อยในตัวมันเอง. ลำโพงแต่ละยี่ห้อก็มีบุคลิคในตัวของมันเองอยู่ที่ว่าเราฟังแล้วเราพอใจรึเปล่า หลังๆผมเลือกใช้ของที่ถูกใจเรามากกว่าใครจะว่าไงผมไม่สนเพราะเป็นหูของเรา จงเชื่อในสิ่งที่ตนเองพอใจ ส่วนตัวผมยังไม่เจอเสียงhi end. ตราบใดที่ผมคิดว่าผมยังไม่หยุดเปลี่ยนเครื่องผมคงยังไม่เรียกเครื่องผมว่าhi end. ถ้าhi end. ในความคิดของผมมันต้องจบ the end.....ครับทุกท่านครับ @@

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 01:20 น. »
พูดเยอะขออัพเดทสภาพห้องใหม่นิดนึงครับ อยู่ในระหว่างทำครับ. เผอิญรู้จักกับพี่คนนึงแนะนำเรื่องห้องฟังได้ดีมากๆ ผมเคยไปฟังที่ห้องฟังแก สงัด ไม่ก้อง ที่สำคัญวัสดุที่ใช้ทำไม่แพงครับ. รายละเอียดเล่าวันหลังนะครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 01:22 น. »
ประตูครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 01:25 น. »
เริ่มตีโครงปิดแผ่นไม้

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 01:28 น. »
ปิดแผ่นไม้อัด mdf. 19มิล

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 02:06 น. »
อ่านสนุกครับ  นึกถึงผมตอนที่ตกหลุมรักไฮไฟครั้งแรก ก็คือ มินิคอมโป้ sansui cp5

ส่วนแอมป์ ยามาฮ่า ตอนโน้น ที่นอนฝันถึง ก็คือ อินทิเกรด A520  ถ้าจำไม่ผิด

แต่ในชีวิตจริง ที่ได้เล่นคือ nad 3020b

...  ยินดี และดีใจ ที่น้ากำลังทำห้องฟัง มีห้องฟังเป็นของตนเอง

ผมว่า มันเจ๋งสุดๆครับ  คิดว่าเป็นความปราถนาของนักเล่นทุกท่าน

ไม่ง่ายที่จะมีนะครับ :yoyo(16):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 08:15 น. »
ยินดีด้วยครับ ได้ห้องที่ดีแล้ว เรื่องราวของน้าที่น่าสนุก ติดตามต่อไปครับ :yoyo(14):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=cbb6ec6468ec6419bfc655ec449aaa0d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 10:27 น. »
เยี่ยมมากเลยครับ

รบกวนโพสตอนทำห้องมาเรื่อยๆนะครับ ผมก็กำลังว่าจะทำห้องเหมือนกัน รอแบบบ้านอยู่ จากนั้นถึงจะรู้ว่าขนาดห้องจะเหลือเท่าไหร่

อยากทราบขนาดห้องที่ทำหรือเหมาะสม และสงสัยว่าทำไมใช้ไม้ MDF 19มม. แปะเป็นผนังอะครับ มันดียังไงครับ

ขอบคุณครับ
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 สิงหาคม 2015 เวลา 11:44 น. »
ชุดสวยห้องสวยดูหนังสนุกแน่ครับ :yoyo (80):
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 00:25 น. »
ใกล้ความจริงมาอีกนิดนึงครับ หลังจากปิดแผ่นไม้mdf. แล้ว  ก็ ปิดแผ่นยิปซั่มต่อ. ผมเลือกปิดแผ่น mdfก่อนเนื่องจากแผ่นไม้mdf มีความหนาแน่นมากกว่าแผ่นยิปซั่มครับโดยเฉพาะคุณสมบัติการสะท้อนเสียงใกล้เคียงกับลำโพง ตอนแรกตั้งใจจะใช้ยิปซั่ม2ชั้นเหมือน scg พอดีมีผู้ใหญ่ใจดีให้ลองไปฟังเปรียบเทียบที่ห้องฟังแก ซึ่งทำมา2แบบพอดี ผมชอบห้องที่เป็นแบบใช้ mdf ร่วมกับ ยิปซั่มมากกว่าเนื่องจากห้องไม่ก้องหรือสะท้อนมากเกินไปและสามารถติดวอลเปเปอรได้สวยงามเบื่อเมื่อไรก็เปลี่ยนแบบเปลี่ยนลายได้ง่าย ถ้าปิดยิปซั่มงานวอลเปเปอรจะเรียบเนียนกว่า  จริงๆตั้งใจจะใช้ไม้ปิดเป็นไม้อัดสักเคยใช้อยู่งานสวยจริงแต่พอนานไปรู้สึกเบื่อ และไม้อัดจะแตกลอกออกเป็นเส้นๆ ส่วนพื้นเลือกใช้พื้นเป็นไม้สักเนื่องจากความสวยของลายไม้และเสียงก้องน้อยกว่าพื้นกระเบื้อง ไม่ต้องการปูพรมเต็มพื้นห้องปูบางส่วนนิดหน่อยความคิดส่วนตัวคิดว่าเสียงมันทึบเกินไปดูหนังต้องมีสะท้อนบ้างและที่สำคัญ ทำความสะอาดง่าย ฝุ่นน้อย. อาจจะไม่ใช่ห้องในอุดมคติแต่ผมลองแล้วรู้สึกว่าอยู่ในระดับที่ผมพอใจครับ ส่วนเรื่องวัสดุปรับอคูสติกคงต้องรบกวนพี่ที่มีประสบการณ์มาช่วยอีกทีรวมถึงปรับแต่งโปรเจคเตอร์เซ็ทเสียงซึ่งก็ยินดีเข้ามาจัดการให้แล้วครับ อ้อลืมบอกขนาดห้อง 4*6 สูง 2.90ครับ ส่วนเพดานให้ช่างเหล็กเชื่อมเหล็กกล่อง เป็นตาราง 40*40 เซ็นแข็งแรงมากช่างเดินเหยียบ4คนสบายไม่สั่น ปิดด้วยไม้mdf.  อคูสติกบอร์ด และยิปซั่ม ใส่ฉนวนกันเสียงด้านบนเป็นอันเสร็จ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 00:53 น. »
ได้มาแล้วครับปลั๊กผนัง เนื่องจากงบจำกัด ตั้งใจเป็น wattgate. ของดีแต่ราคาสูงไปนิด ส่วนตัวคิดว่าถ้าใช้ฟังเพลงดีชอบ วาสนามีซักวันต้องมีใช้เหมือนกันเค้าบ้าง งบน้อยก็แค่นี้ละกัน จัดมาลอง 5รุ่น คิดว่าถ้าเทียบกับวัสดุและราคาขายถือว่าไม่ขี้เหร่ อยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ เนื่องจากตอนนี้ก็ใช้levinton ตัว300฿. ถ้าเทียบกับพานาผมพอใจกว่ามากครับ หรือมีของดีราคาเหมาะสมแนะนำด้วยนะครับ

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=cbb6ec6468ec6419bfc655ec449aaa0d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 09:20 น. »
ใกล้ความจริงมาอีกนิดนึงครับ หลังจากปิดแผ่นไม้mdf. แล้ว  ก็ ปิดแผ่นยิปซั่มต่อ. ผมเลือกปิดแผ่น mdfก่อนเนื่องจากแผ่นไม้mdf มีความหนาแน่นมากกว่าแผ่นยิปซั่มครับโดยเฉพาะคุณสมบัติการสะท้อนเสียงใกล้เคียงกับลำโพง ตอนแรกตั้งใจจะใช้ยิปซั่ม2ชั้นเหมือน scg พอดีมีผู้ใหญ่ใจดีให้ลองไปฟังเปรียบเทียบที่ห้องฟังแก ซึ่งทำมา2แบบพอดี ผมชอบห้องที่เป็นแบบใช้ mdf ร่วมกับ ยิปซั่มมากกว่าเนื่องจากห้องไม่ก้องหรือสะท้อนมากเกินไปและสามารถติดวอลเปเปอรได้สวยงามเบื่อเมื่อไรก็เปลี่ยนแบบเปลี่ยนลายได้ง่าย ถ้าปิดยิปซั่มงานวอลเปเปอรจะเรียบเนียนกว่า  จริงๆตั้งใจจะใช้ไม้ปิดเป็นไม้อัดสักเคยใช้อยู่งานสวยจริงแต่พอนานไปรู้สึกเบื่อ และไม้อัดจะแตกลอกออกเป็นเส้นๆ ส่วนพื้นเลือกใช้พื้นเป็นไม้สักเนื่องจากความสวยของลายไม้และเสียงก้องน้อยกว่าพื้นกระเบื้อง ไม่ต้องการปูพรมเต็มพื้นห้องปูบางส่วนนิดหน่อยความคิดส่วนตัวคิดว่าเสียงมันทึบเกินไปดูหนังต้องมีสะท้อนบ้างและที่สำคัญ ทำความสะอาดง่าย ฝุ่นน้อย. อาจจะไม่ใช่ห้องในอุดมคติแต่ผมลองแล้วรู้สึกว่าอยู่ในระดับที่ผมพอใจครับ ส่วนเรื่องวัสดุปรับอคูสติกคงต้องรบกวนพี่ที่มีประสบการณ์มาช่วยอีกทีรวมถึงปรับแต่งโปรเจคเตอร์เซ็ทเสียงซึ่งก็ยินดีเข้ามาจัดการให้แล้วครับ อ้อลืมบอกขนาดห้อง 4*6 สูง 2.90ครับ ส่วนเพดานให้ช่างเหล็กเชื่อมเหล็กกล่อง เป็นตาราง 40*40 เซ็นแข็งแรงมากช่างเดินเหยียบ4คนสบายไม่สั่น ปิดด้วยไม้mdf.  อคูสติกบอร์ด และยิปซั่ม ใส่ฉนวนกันเสียงด้านบนเป็นอันเสร็จ

เยี่ยมเลยครับ จะคอยตามตอนห้องเสร็จ
สูตรไม้mdfแล้วใช้ยิปซั่มปิดเป็นชั้นที่2ใช้ได้เลยครับ อาจลองลอกการบ้านด๓และฝ้าโครงเหล็กด้วย
 :yoyo (84): :yoyo (84):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 09:22 น. »
ได้มาแล้วครับปลั๊กผนัง เนื่องจากงบจำกัด ตั้งใจเป็น wattgate. ของดีแต่ราคาสูงไปนิด ส่วนตัวคิดว่าถ้าใช้ฟังเพลงดีชอบ วาสนามีซักวันต้องมีใช้เหมือนกันเค้าบ้าง งบน้อยก็แค่นี้ละกัน จัดมาลอง 5รุ่น คิดว่าถ้าเทียบกับวัสดุและราคาขายถือว่าไม่ขี้เหร่ อยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ เนื่องจากตอนนี้ก็ใช้levinton ตัว300฿. ถ้าเทียบกับพานาผมพอใจกว่ามากครับ หรือมีของดีราคาเหมาะสมแนะนำด้วยนะครับ

levinton หรือ hubbell ถือว่าดีคุ้มเงินมากครับ อาจลองดูรุ่นที่เป็น hospital หรือ audio grade แพงขึ้นหน่อยแต่ไม่เท่า wattgate ครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 10:23 น. »

รุ่นนี้ก็ดี  คุ้มราคา ถ้าสายไฟประมาณ 4 sq.mm. ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ลองหา Hubbell IG8300 รุ่นธรรมดามาลองดูนะครับ 

น่าจะประมาณพันนิดๆ  วัสดุจะดีกว่า น๊อตดูแข็งแรงกว่า

ผมก็ไม่ได้ใช้งาน Isolated Ground ของ IG8300 หรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 12 กันยายน 2015 เวลา 17:40 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 10:24 น. »

levinton หรือ hubbell ถือว่าดีคุ้มเงินมากครับ อาจลองดูรุ่นที่เป็น hospital หรือ audio grade แพงขึ้นหน่อยแต่ไม่เท่า wattgate ครับ

Hubbell HBL ก็เป็น Hospital Grade ครับ แค่วัสดุด้วยกว่านิดหน่อย

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 11 กันยายน 2015 เวลา 14:59 น. »
สายไฟเดินมาแล้วครับ thw #4.  Thai yasaki. ครับ แยก1ปลั๊ก/1เซอรกิต ไม่มีจุดต่อสายครับจริงๆจะใช้เซอรกิตเดียว ไหนๆก็ทำแล้วแยกไปเลยจะได้บาล้านโหลดด้วย สายขนาด 2.5 ก็น่าจะพอเพราะเครื่องเสียงกินกระแสคงไม่เกิน 10 แอมป์ สายไฟ2.5 เดินฝังในท่อทนกระแสได้ร่วม20แอมป แต่ไหนๆก็ทำแล้วก็ใช้เบอร์4 เผื่อเลยครับ จะได้ไม่ต้องคาใจทีหลังว่าสายจะเล็กเกินไป ครับ ราคาสาย/เมตรก็ต่างกันนิดเดียว

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันเสาร์ 12 กันยายน 2015 เวลา 13:05 น. »
ยังไม่มีอะไรเพิ่ม เอารูปด้านนอกห้องให้ชมดีกว่า เผื่อเป็นไอเดียให้หลายๆท่านที่กำลังจะทำห้องครับ ผมออกแบบให้มีทางเดินอยู่รอบห้อง เพื่อที่จะได้ไม่มีเสียงไปรบกวนห้องข้างๆ  โดยตรง อาจจะมีบ้างเล็กน้อยก็น่าจะอยู่ในเกณฑที่รับได้ครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ 12 กันยายน 2015 เวลา 17:43 น. »

พื้นห้องเป็นไม้อะไรครับ  แผ่นใหญ่ดีจัง   :yoyo (86): :yoyo (86):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ 19 กันยายน 2015 เวลา 00:53 น. »

พื้นห้องเป็นไม้อะไรครับ  แผ่นใหญ่ดีจัง   :yoyo (86): :yoyo (86):
0
พื้นไม้สัก 4นิ้ว ยาว 60ซม.ครับ ไม่ใหญ่ครับ

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันเสาร์ 10 ตุลาคม 2015 เวลา 00:05 น. »
ระหว่างรอห้องเสร็จ เครื่องไม่ได้จัดเพราะพื้นที่ห้องเหลือน้อยเต็มที มั่วให้สมชื่อห้องเลย เพิ่มคาราโอเกะชุดเล็กๆเข้ามาอีกชุดนึง คิดว่าทำมั่วๆ เป็นทั้งห้องดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง ให้ครบเลยฮาาาา. ผมลองเอาชุดลำโพงคาราโอเกะมาดูคอนเสริต ฟังแล้วกลับชอบมากกว่าฟังจากpsb ซะงั้น ฟังแล้วเหมือนเรากำลังนั่งฟังจากมินิคอนเสริตเลย สรุปหลังจากเพิ่มชุดคาราโอเกะ สมาชิกในบ้านเข้ามาใช้บริการกันครบไม่ขาดสายเลย น่าจะคุ้มเงินกว่าชุดดูหนังฟังเพลงซะอีกเพราะปกติจะมีผมคนเดียวที่ใช้ห้องนี้  :yoyo (83):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 24 ธันวาคม 2015 เวลา 22:57 น. »
ระหว่างรอ.บ้านเสร็จ ไม่ได้หายไปไหนครับ  ขออนุญาตอัพเดทนิดนึ่งได้ซับklipsch 15นิ้ว มาใหม่ใหญ่คับห้องจริงๆ ถูกใจมากๆ ตัวด้านหลังคงต้องเก็บไว้ก่อน.  :yoyo(16):