ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องฟังแปลกๆของ ZAX  (อ่าน 11979 ครั้ง)

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
ห้องฟังแปลกๆของ ZAX
« เมื่อ: วันอังคาร 29 กันยายน 2015 เวลา 22:10 น. »
ทำตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำให้มาเปิดโพสต์ห้องในนี้นะครับ

https://plus.google.com/photos/photo/109707317830518402723/6199943067120876098?pct=ab&pcv=6199943067153105553&sview=20

อุปกรณ์หลักของผมประกอบด้วย
    ลำโพง   B&W Matrix 804 
    อินทรีเกรตแอมป์   NAD  C315BEE
    ปรีแอมป์บัฟเฟอร์ แบบดูอัลโมโน  ของดร.อดิศักดิ์  The Signal
    เครื่องเล่นซีดี  DENON   DCD-710AE
    อิมพีแดนซ์แมทชิ่งทรานฟอร์เมอร์  ของ C3   BATAQ
    ตัวกรองไฟ  PHD Power Station
    สายไฟ ฟูรุกาว่า สีเทา , สายไฟ CHORD สีส้ม  , สายไฟ มอนสเตอร์  Powerline300
    สายลำโพง ฟูรุกาว่า S2.   , สายสัญญาณ Madrigal.  CZGEL-2 
    (ไม่นับรวมอุปกรณ์ลูกเล่นอื่นสำหรับการจูนเสียง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:38 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
Re: ห้องฟังแปลกๆของ ZAX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 29 กันยายน 2015 เวลา 22:58 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lqHup4w1ZaE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lqHup4w1ZaE</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=hYsx7rUCma8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=hYsx7rUCma8</a>

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 00:34 น. »
C315 ขับ 804 ไหวเหรอครับ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 01:00 น. »
    ตอนแรกที่ ผมเปลี่ยนแอมป์จาก CEC 3300 มาเป็น NAD C315  ฟังดูเพราะกว่า .แต่ขับไม่ค่อยไหว.. จึงหาอิมพีแดนซ์แมทชิ่งทรานฟอร์เมอร์มาขั้นครับ. ก็ช่วยได้ แต่ก็เพราะน้อยลง. .จนมาได้ปรีแอมป์บัฟเฟอร์มาขั้นที่ ซีดีก่อนเข้าแอมป์ .เดี๋ยวนี้เปิดแค่ 7-9 นาฬิกาก็ดังคับห้อง. :yoyo (94):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:39 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 03:33 น. »
ก็แค่กลับหัวก้อนผลึกอามิทีสต์ .ที่หนุนสายไฟเข้าปรีฯบัฟเฟอร์ .เสียงสดชัดขึ้นอีก...น่าจะลงตัวแล้ว.  :yoyo (79):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=hDFKv_UeF1Q" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=hDFKv_UeF1Q</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vAVvwnf-xLc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=vAVvwnf-xLc</a>

ขอมาอัปเดตเพิ่มเติมนะครับ ..พบว่าฟังจากคลิปแรก .เทียบกับคลิปเพลงเดิมที่เคยลงก่อนหน้า .ความอิ่มและความกังวานของหางเสียงหายไป .คงต้องจูนหินบางจุดใหม่ครับ. :yoyo (99):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:47 น. โดย zax »

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 09:35 น. »
1. น้า zax คิดไงถึงเปลี่ยนจากแอมปืตัวใหญ่มาเป็นแอมป์ตัวเล็กอย่าง c315bee ครับ เค้ามีแต่ขยับแอมป์ให้ใหญ่ขึ้นๆ ..แต่ผมก็ขยับแอมป์เล็กลงนะตอนนี้
   (ตัวนี้ผมก็เคยใช้มายาวเลย สมัยก่อนผมใช้ขับ psb image t-45 กระจายเหลือๆ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น mission mx-5 เสียงมันนุ่มเกิน
    ในความเห็นผมนะ แอมป์เล็กๆ เสียงจะน่าฟังกว่าแอมปืตัวใหญ่ๆครับ)

2. ซีดี  DENON DCD-710AE เคยยืมน้าจิ๊บมาฟัง อย่างชอบเลยครับ ฟังดีกว่าตัวที่หลายหมื่น หรือตัวเป็นแสนอีก (จำไม่ได้ว่ารุ่นเดียวกันหรือเปล่า)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 09:40 น. »
น่าสนใจมากเลยครับ :yoyo(58):

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 14:08 น. »
1. น้า zax คิดไงถึงเปลี่ยนจากแอมปืตัวใหญ่มาเป็นแอมป์ตัวเล็กอย่าง c315bee ครับ เค้ามีแต่ขยับแอมป์ให้ใหญ่ขึ้นๆ ..แต่ผมก็ขยับแอมป์เล็กลงนะตอนนี้
   (ตัวนี้ผมก็เคยใช้มายาวเลย สมัยก่อนผมใช้ขับ psb image t-45 กระจายเหลือๆ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น mission mx-5 เสียงมันนุ่มเกิน
    ในความเห็นผมนะ แอมป์เล็กๆ เสียงจะน่าฟังกว่าแอมปืตัวใหญ่ๆครับ)

2. ซีดี  DENON DCD-710AE เคยยืมน้าจิ๊บมาฟัง อย่างชอบเลยครับ ฟังดีกว่าตัวที่หลายหมื่น หรือตัวเป็นแสนอีก (จำไม่ได้ว่ารุ่นเดียวกันหรือเปล่า)

1.  ก่อนหน้านี้ .ผมเล่นทั้งแอมป์และซีดี เป็นชุดของ CEC รุ่น 3300  .แล้วก็ได้แอมป์ CEC รุ่น 3300R มาเพิ่ม แม้ต่อด้วยสายสัญญาณ XLR. ยี่ห้อเดิม. เสียงก็ยังไม่ถึงใจ..    ตอนหลังเห็นคุณไมตรีวิจารณ์ แอมป์ C315. ก็เลยคัน .ปรากฏว่าเทียบแล้ว ชอบน้ำเสียงตัวหลังนี้มากกว่า .แล้ว พอได้ เครื่องเล่นซีดี 710AE มาแทน เสียงก็ถูกใจมากขึ้นไปอีกครับ. ก็เลยอยู่กันมายาวจนบัดนี้
  ป.ล. C315. ต้องปราบเป็น ตามที่คุณไมตรีแนะนำครับ .. ผมใช้ยางดูดซับแรงสั่นสะเทือน  และหินอามิทิสต์ช่วยด้วยครับ  ฟิวส์ในเครื่องผมก็เปลี่ยนมา ตั้งแต่ ahp.  Powerhouse สีฟ้า . จนมาถึง C3 รุ่นม้ามัสแตง.

2.  เครื่องเล่นซีดี น่าจะรุ่นเดียวกันนะครับ.  ตัวนี้มีดีที่ช่องเสียบ USB แฟรชไดรฟ์ ที่ฟังไฟล์ MP3. ได้น่าฟังเอามากๆด้วย

ถ้าจะให้สรุป .ชุดของผมคือ .ความขี้ฟ้องครับ ..ทำอะไรไปมันฟ้องหมด ..จึงเล่นยากครับ. กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ ผมลองถูกลองผิดมาน่าจะไม่ต่ำกว่า 5 ปี.  :yoyo (87):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 14:37 น. โดย zax »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 14:47 น. »
ดูเหมือนการจัดวางลำโพงจะแปลกไปมากครับ   ผมชอบ

นี่ถ้าบ้านอยู่ใกล้จะแวะไปเดี๋ยวนี้เลย

เท่าที่ฟังจากหูฟังเทพ   เสียงชุดน้าดีมากทีเดียวครับ :yoyo (77):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 14:51 น. »
วางลำโพงทำมุม 90องศากันแบบนี้   ถือว่าโทอิน  เยอะมากๆ

อีกเจ้านึงที่ผมเห็นวางลำโพงโทอินมากๆ  คือ  xav  ดูในรูปอ่ะครับ

คง   ชอบใครชอบมัน  เฮียเม้งบอกว่า  โทอินเยอะ  รูปวงอาจบิดเบี้ยวจากธรรมชาติได้
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 14:58 น. »
เหอๆๆ อยากจะบอกว่า เจ้า c315bee ที่อยู่กับผมเนี่ย ผมโมฯมันไปเยอะอยู่พอตัวเลยแหล่ะ อย่างเปลี่ยนสายไฟต่อตรงเข้าเครื่องเลย เปลี่ยนฟิว แยกสายภายในไม่ให้แตะกันตามสูตร
เสียงมันตอนฟังเทียบกับรุ่นพี่ๆมัน ผมยก 315 กลับบ้าน
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 14:59 น. »
ดูเหมือนการจัดวางลำโพงจะแปลกไปมากครับ   ผมชอบ

นี่ถ้าบ้านอยู่ใกล้จะแวะไปเดี๋ยวนี้เลย

เท่าที่ฟังจากหูฟังเทพ   เสียงชุดน้าดีมากทีเดียวครับ :yoyo (77):

ก็เพราะการวางหาทิศอ้างอิงจนได้แบบนี้ละครับ. ..ก่อนหน้าที่ไม่ได้วางอย่างนี้ .ชุดนี้เสียงสู้ .ลำโพง JBL Studio180.+  แอมป์  Lepai LP-838   เปิดด้วยไฟล์จากยูทูปผ่านแท็บเล็ต ที่ไม่ไดพิถีพิถันในการจูน หรือจัดการอะไรเลยยังไม่ได้เลยครับ.  .ที่ฟังสด ใสกว่า เบสลงลึก กระแทกกระทั้นดีกว่า  เสียงร้องหลุดลอยชัดกว่า .ฟังมันกว่าเยอะ.  :yoyo (99):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 21:25 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:13 น. »
อ้างถึง
   ก็เพราะการวางหาทิศอ้างอิงจนได้แบบนี้ละครับ. ..ก่อนหน้าที่ไม่ได้วางอย่างนี้ .ชุดนี้เสียงสู้ .ลำโพง JBL Studio180.+  แอมป์  Lepai LP-838   เปิดด้วยไฟล์จากยูทูปผ่านแท๊บเล็ป ที่ไม่ไดพิถีพิถันในการจูน หรือจัดการอะไรเลยยังไม่ได้เลยครับ.  .ที่ฟังสด ใสกว่า เบสลงลึก กระแทกกระทั้นดีกว่า ฟังมันกว่าเยอะ.

เหอๆๆๆ ได้เพื่อนอีกคนแล่ะ lepai 838 น้อยนักจะยอมเปิดเผยตัวออกมา ว่า 838 มันเจ๋งจริง
ทำให้ผมหล่ะคันนัก เลยลองสั่งตัวนี้มาเล่น น่าจะเร็ววันนี้ถึงมือ เห็นหน้าตาครั้งแรก แล้วชอบเลย ตามที่น้า wilapong แกแนะนำมา
fx audio d802

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:15 น. »
วางลำโพงทำมุม 90องศากันแบบนี้   ถือว่าโทอิน  เยอะมากๆ

อีกเจ้านึงที่ผมเห็นวางลำโพงโทอินมากๆ  คือ  xav  ดูในรูปอ่ะครับ

คง   ชอบใครชอบมัน  เฮียเม้งบอกว่า  โทอินเยอะ  รูปวงอาจบิดเบี้ยวจากธรรมชาติได้

ผมพบว่า .ถ้าสามารถจูนชุดจน เสียงลำโพงหลุดตู้ และลำโพงล่องหนๆได้ .. จุดนั่งฟัง .หรือการเอียงลำโพงไปมาก ก็ไม่มีผลเสียต่อรูปวง หรือมิติเสียงครับ ..เอ..หรือว่าตอนนี้ผมไม่ได้สนใจรูปวงเลย .ขอให้ เวทีเปิด.เสียงกว้าง  ไม่กระจุกตัว .เสียงมีน้ำหนักอ่อนแก่ .เดี๋ยวโผล่หน้า โผล่หลัง.มีตื้นมีลึก .เด่นตรงนั้นที ตรงนี้ที .ทำได้แค่นี้ก็ดีใจมากแล้วครับ . . :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 20:09 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:20 น. »
อ้างถึง
   ก็เพราะการวางหาทิศอ้างอิงจนได้แบบนี้ละครับ. ..ก่อนหน้าที่ไม่ได้วางอย่างนี้ .ชุดนี้เสียงสู้ .ลำโพง JBL Studio180.+  แอมป์  Lepai LP-838   เปิดด้วยไฟล์จากยูทูปผ่านแท๊บเล็ป ที่ไม่ไดพิถีพิถันในการจูน หรือจัดการอะไรเลยยังไม่ได้เลยครับ.  .ที่ฟังสด ใสกว่า เบสลงลึก กระแทกกระทั้นดีกว่า ฟังมันกว่าเยอะ.

เหอๆๆๆ ได้เพื่อนอีกคนแล่ะ lepai 838 น้อยนักจะยอมเปิดเผยตัวออกมา ว่า 838 มันเจ๋งจริง
ทำให้ผมหล่ะคันนัก เลยลองสั่งตัวนี้มาเล่น น่าจะเร็ววันนี้ถึงมือ เห็นหน้าตาครั้งแรก แล้วชอบเลย ตามที่น้า wilapong แกแนะนำมา
fx audio d802

ได้ผลยังไง ช่วยเหลาต่อด้วยนะครับ จะได้เล่นตาม 555

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 09:44 น. »
 :yoyo(63):     ตามที่ได้แจ้งอัปเดตไปว่า คลิปด้านบนล่าสุด .พบว่า แม้เสียงจะฟังคมชัดขึ้น แต่ความอิ่มและความกังงวานของปลายเสียงหดหายไป.  ตอนนี้ได้จูนหินใหม่บางส่วนอีกครั้ง. เสียงน่าจะดีขึ้นมากครับ
.   แต่ก็พบอีกว่า .คลิปแรกที่อัดตอนหลังเที่ยงวัน ..เสียงยังสู้คลิปหลังที่อัดตอนหลังเที่ยงคืนไม่ได้อีกด้วย.  ลองฟังเปรียบเทียบกันดูนะครับ . แม้เป็นคนละเพลง แต่น่าจะพอจับเสียงกันออก.   :yoyo(7):  :yoyo (81):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=d9J6bkIHOy4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=d9J6bkIHOy4</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ALZ3wVpRg-c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ALZ3wVpRg-c</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 10:01 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 22:36 น. »
อยากไปให้ถึงเสียงแบบนี้   กับ อยากให้เสียงไปถึงแบบนี้   ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wv5D9i7FW2E" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wv5D9i7FW2E</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 22:45 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 ตุลาคม 2015 เวลา 09:05 น. »
     จากการที่ได้เทียบเสียงคลิปของผมกับคลิปข้างบน .  ทำให้ผมพอจะมีแนวทางในการจูนชุดใหม่ โดยเทียบกับการจับเสียงที่จะใช้อ้างอิงข้างต้นได้แล้ว .   จึงทำการปรับจูนหาทิศทางการวางหินทั้งหมดใหม่ ทุกๆก้อน.   ใช้เวลาลองถูกผิดอยู่ 3 วัน. ก็ได้เสียงออกมาได้ประมาณนี้ครับ. .อยากใฟ้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ .ว่ายังบกพร่องตรงไหนอีก  :yoyo(25):   :yoyo(21):  .. 
.   (หมายเหตุอีกครั้ง   ผมใช้กล้องคอมแพคบันทึกคลิป ซึ่งรับเสัยงเป็นโมโน.  จึงไม่สามารถบอก มิติ เวทีเสียงได้ .และเท่าที่ฟัง เห็นว่ามันพอจะเก็บเสียง กลาง แหลมได้ดี .แต่ทุ้มลงลึก.ใหญ่เป็นลูกๆไม่สามารถเก็บมาได้ครับ)   ยิ่งลองฟังจากลำโพงในตัวโน๊ตบุ๊ค ในมือถือ ในแท็บเล็ต   ก็ไม่อาจคาดหวังว่าจะได้ยิ่งเสียงต่ำลึก แบบเป็นลูกๆกระแทกลงพื้นนี้ได้
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9AEP71F3OVw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9AEP71F3OVw</a>

ป.ล.. ยูทูปฟ้องว่า เพลงนี้ติดลิขสิทธิ์.จะดูไม่ได้ในบางประเทศครับ .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 11:46 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 ตุลาคม 2015 เวลา 09:26 น. »
     อัดมาสองคลิป แต่คลิปสอง เมมฯใกล้หมดจึงกดปิด. ปรากฏว่า. การอัปโหลดเกิดเออเร่อร์.โหลดไม่สำเร็จ . :yoyo(25):
ซึ่งอาการนี้เคยเป็นมาหลายครั้งแล้ว. แม้ทดลองเอาเมมฯ ไปเปิดในกล้อง ก็ดูได้เป็นปกติ ..ครั้งนี้เห็นว่าเสียงพอใช้ได้แล้ว . ขี้เกียจรอให้ดึกแล้วอัดใหม่ . .จึงลองเปิดกล้องแล้วบันทึกคลิปใหม่ต่อ.. ปรากฏว่า คลิปที่สอง สามารถดูในคอมฯได้แล้ว.  ตอนนี้กำลังอัปขึ้นยูทูปใหม่อีกครั้ง. 
     เป็นคลิปเอาใจ น้าแก้ว.(คุณ vichien)ครับ ..  เพลง WAY DOWN DEEP.   แต่่ไม่ใช่ต้นฉบับแท้นะครับ ..เป็นแผ่น..HIFISAMPLE 2000  แผ่นปั้มจีน.  :yoyo (84):   :yoyo (100):

ป.ล..ตอนนี้ สามารถฟังเสียงที่มีฟ้าร้องฟ้าผ่า ที่ใกล้เคียงเกือบเหมือนจริง ลอยอยู่เหนือลำโพงติดเพดานห้องได้แล้ว . เสียงปาแก้วแตก กระทบชิ่งกำแพง  แล้วเศษแก้วแตกตกลงมาที่พื้นห้อง .เหมือนมาลงที่พื้นห้องจริงๆแล้ววิ่งกระดอนด้วยได้แล้วครับ แต่เศษแก้วที่กระเด็นตกพื้นแล้วหมุนวน ยังฟังได้นิดๆเอง.ยังไม่ชัดเจนนักครับ .. :yoyo(64):  :yoyo(57):    :yoyo(43):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 04 ตุลาคม 2015 เวลา 10:33 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 11:42 น. »
      มาแล้วครับ หลังจากที่พยายามอัปคลิปขึ้นยูทูปหลายครั้งแล้วไม่จบใช้ไม่ได้  ...ทำให้ต้องมาอัดคลิปกันใหม่อีกครั้ง .

.พบว่าเสียงที่อัดคนละวัน เสียงก็ไม่เหมือนกันด้วย .  อันใหม่ที่อัดเมื่อคืนวันอาทิตย์ .ฝนตกทั้งวัน .. ปรากฏว่าเวลากดปุ่มเครื่องเล่นซีดีแล้วคำสั่งเพี้ยนกลายเป็นคำสั่งของปุ่มอื่นไปก็มี .ต้องกดไปมาซ้ำๆจนกลับมาเหมือนเดิม .  เครื่องคงจะชื้น . แต่เสียงก็ฟังรู้สึกสะอาด ปลอดโปร่งกว่า.สดใสกว่าคลิปเดิม .ทำให้ดูเหมือนเสียงทุ้มต่ำ .ไม่อวบอิ่มหนาเป็นลูกใหญ่ แบบเสียงกระจายๆคับห้องเหมือนเดิม. .ฟังแล้วมีดีมีเสียแล้วแต่ชอบด้วยครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=4_EUVzoCt-4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=4_EUVzoCt-4</a>

ล่าสุดได้ฟังเปรียบเทียบกับคลิปก่อนหน้านี้ . พบว่าคลิปนี้ เสียงออกแห้งๆกว่า ..การเด้งดีดของเสียงด้านกว่าครับ.ปํญหาน่าจะมาจากอากาศชื้นมากด้วยหรือเปล่า .  :yoyo(25): :yoyo (83):  :yoyo(59):
   อีกอย่างคลิปก่อนหน้า .ผมอัปขึ้นยูทูป วันเสาร์ ตี 2   แต่คลิปนี้อัปขึ้นวันจันทร์ เช้า  9โมง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 18:37 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 16:15 น. »
way down deep ใส่หูฟังๆ ดูอย่างกะ เสียงเบสมันเยอะเกินหรือเปล่าครับ ตูม ทีแล้วกลางแหลม มันไงๆ  เสียงกลาง b&w นี่ไม่ผิดหวังเลยครับ (เพลงก่อนหน้านั้นด้วยครับ)

อยากฟังคลิป lepai 838 บ้างอ่ะครับ มือถืผมอัดแล้วเสียงแย่ แล้วก้เอาขึ้นยูทู๊ป ไม่เป็นด้วย

หากจะให้เพื่อนช่วยฟัง ผมว่ามันควรจะเป้นเพลงเดียวกัน น่าจะดีกว่านะครับ แบบ a/b test จะจับเสียง หรืออย่างอื่นได้ง่ายกว่า ดีกว่าคนละเพลงที่อัดมา ตามข้างบน น่ะครับ
อย่างที่ผมทำ เพลงเดียวกัน แต่ แอมป์ ต่างกัน , สายต่างกัน , ลำโพงต่างกัน ฟังเทียบกัน จะ จะ ไปเลย

ส่วนตัว fx d802 ผมโม้ไว้เยอะที่ห้องผมแล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 16:25 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 17:54 น. »
   ขอบคุณน้าแก้วที่มาช่วยให้ควาเห็นและข้อเสนอแนะครับ . .

ฟังจากแผ่น. way down deep จากชุดผม เอาเบสอยู่ครับ . น่าจะเป็นที่ตัวรับเสียงจากกล้องที่สู้ไม่ไหวคงเกิดอาการคริปช่วงหนึ่ง ทุกครั้งที่มีเบส ?? 
     เคยคิดจะอัดเสียงจากหลี่ไป๋+ jbl มาให้ฟังเหมือนกัน .แต่ไม่กล้าถ่ายเป็นคลิปวิดีโอให้เห็นภาพครับ . ไม่ใช่ห้องส่วนตัว เป็นพื้นที่เอนกประสงค์ของครอบครัวพี่ชาย  ที่ไว้ดูหนัง ดูทีวี กินข้าว ทำงาน .จึงมีของวางเต็มไปหมด .รวมทั้งถูกเอามาวางสุมบนลำโพงด้วยครับ.  ถึงกระนั้นเสียงก็ยังฟังได้เพลินดีพอตัวเลยแหละ   
     ป.ล.. ได้ไฟล์อัดเสียงลงมือถือ .mp3. ที่ให้เสียงออกมาดีมาก . แต่พออัดเสียงเพลงยาวๆ.  ปรากฏว่า .ตอนแรกได้เสียงดังปกติ .แต่พอเลยมานาทีกว่าๆ .เสียงก็ดร็อปเบาลงไปตลอด. หาทางไปตั้งค่าต่างๆแล้วก็ไม่ได้ผล . ล้างโปรแกรมทิ้ง.แล้วโหลดมาใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิม
   เดี๋ยวจะตามไปดูโพสต์ของน้าแก้ว แล้วมาอัดแก้ตัวใหม่ครับ .ขอขอบคุณจากใจจริง.  :yoyo(65): :yoyo(65):
.   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 17:59 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 23:13 น. »
หากจะให้เพื่อนช่วยฟัง ผมว่ามันควรจะเป้นเพลงเดียวกัน น่าจะดีกว่านะครับ แบบ a/b test จะจับเสียง หรืออย่างอื่นได้ง่ายกว่า ดีกว่าคนละเพลงที่อัดมา ตามข้างบน น่ะครับ
อย่างที่ผมทำ เพลงเดียวกัน แต่ แอมป์ ต่างกัน , สายต่างกัน , ลำโพงต่างกัน ฟังเทียบกัน จะ จะ ไปเลย

ตอนแรกก็คิดทำเช่นนั้นครับ . .แต่กลัวว่าสมาชิกจะเบื่อ .และอาจไม่คุ้นเคยกับเพลงนั้น .ก็จะหาจุดจับยาก. จึงลองเปลี่ยนเพลงให้หลากหลายมากขึ้น .เผื่อไปตรงกับที่ท่านคุันเคยฟัง. จะได้เกิดการเปรียบเทียบถูก.  เพราะเป้าหมายของผมอีกอย่างหนึ่งคือ .อยากให้เปรียบเทียบว่า .ชุดของผมเมื่อเทียบกับชุดอื่นๆ .ได้มาตราฐานไหน.ในระดับราคาไหน  ยังสู้ไม่ได้ตรงไหน .มีจุดอ่อนตรงไหนอยู่. จะได้หาจุดพัฒนาต่อไปได้ถูกทางครับ . 
    อย่างเช่น เอาเพลง .way down deep. มาให้น้าแก้วฟังเทียบกับที่เคยได้ฟังมา..เป็นต้น .  ดังนั้นท่านใดอยากได้เพลงไหนที่อยากให้เปิดเปรียบเทียบ.ก็ช่วยเสนอแนะด้วยนะครับ!!.   .หากไม่มีแล้ว ผมก็เปิดแต่เพลงลูกทุ่งที่ผมชอบละครับ.   :yoyo (84): :yoyo(49):    การจูนเสียงก็ใช้แบบลูกทุ่งด้วย คือการฟังเอา แบบลองถูกลองผิด  ค่อยๆเรียนรู้ไปเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 23:28 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 23:33 น. »
ผมหมายถึง เพลงเดียวกันในกรณีที่อัดมาเพื่อฟังเทียบครับ อย่างเพลง a ก่อนปรับลำโพง เม่ื่อปรับแล้ว ก็ควรเป็นเพลง a ด้วย เพื่อจะได้เทียบกันแบบ a/b test ที่เค้าทำๆกันครับ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ตุลาคม 2015 เวลา 23:56 น. »
ผมหมายถึง เพลงเดียวกันในกรณีที่อัดมาเพื่อฟังเทียบครับ อย่างเพลง a ก่อนปรับลำโพง เม่ื่อปรับแล้ว ก็ควรเป็นเพลง a ด้วย เพื่อจะได้เทียบกันแบบ a/b test ที่เค้าทำๆกันครับ

ถ้ามีการปรับจูนใหม่ จะทำตามที่บอกครับ . :yoyo(65):  :yoyo (81):

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 00:41 น. »
น้า zax วาง 804 ชิดผนัง เบสไม่บวมนี่ เจ๋งอะ.... :yoyo (80):

หรือว่าน้า วางทำมุมกัน 90 องศาตามรูป มันเลยหักล้างกัน ปะจวบเหมาะพอดิบพอดี...
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 08:51 น. »
วางลำโพงแปลกดี เป็นความรู้ใหม่เลยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 09:23 น. »
จุดที่นั่งฟัง อยู่ตรงไหนครับน้า .....อยากเห็นอีกด้านของห้องอะครับ.....

น้า zax นั่งหันหน้าเข้าหาลำโพงซ้าย หรือลำโพงขวาครับ  หรือว่านั่งหันหน้าเข้าหามุมห้อง ระหว่างลำโพงครับ

การจัดวางแบบนี้ ได้ sound stage , ได้ image , รูปวงเหมือนหรือแตกต่างจากการจัดวางทั่วไปรึเปล่าครับ

ขออภัย ถามเยอะไปหน่อย ขอบคุณครับ

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 11:20 น. »
จุดที่นั่งฟัง อยู่ตรงไหนครับน้า .....อยากเห็นอีกด้านของห้องอะครับ.....

น้า zax นั่งหันหน้าเข้าหาลำโพงซ้าย หรือลำโพงขวาครับ  หรือว่านั่งหันหน้าเข้าหามุมห้อง ระหว่างลำโพงครับ

การจัดวางแบบนี้ ได้ sound stage , ได้ image , รูปวงเหมือนหรือแตกต่างจากการจัดวางทั่วไปรึเปล่าครับ

ขออภัย ถามเยอะไปหน่อย ขอบคุณครับ

จากรูปในคลิปที่ถ่าย . ผมนั่งพิงผนังแล้วครับ . อยู่ตรงข้ามด้านลำโพงซ้าย .แต่พยายามเอียงตัว .เอียงหน้าไปตรงมุมห้อง ระหว่างลำโพง. .  บางครั้งก็นอนฟัง  บางครั้งก็กึ่งนั่งกึ่งนอนฟัง.  . จะไม่พยายามไปสนใจ มิติ เวทีเสียงให้มากนัก .  เพราะชุดนี้ยังไม่สามารถตรึงตำแหน่งนักร้องให้อยู่กับที่ .ในกรณีที่ขยับหัวเลื่อนไปมาใกล้ลำโพงแต่ละข้าง.   ยังคงต้องหาสูตรลับที่จะจัดการกับเรื่องนี้ให้ได้ต่อไปครับ. ..
    อย่างที่เคยโพสต์ไว้ตอนแรก กับบางเพลงที่เน้นโชว์เอฟเฝค .เสียงฟ้าร้องฟ้าฝ่า ก็ลอยอยู่ติดเพดานห้องได้ เสียงแก้วแตกตกกระทบพื้น ก็รับรู้เหมือนอยู่ที่พื้นได้จริง.  แต่ด้านลึกเสียงยังไม่สามารถทำให้กำแพงหลังล่องหนได้ .เสียงยังไม่ทะลุฝาหลัง . .พอจะจับได้ว่าเสียงอยู่ไกลออกไปแบบเสียงเบาๆลง . แต่เสียงรถไฟ รถยนต์วิ่งตัดหน้าตัดหลังก็ยังพอสามารถรู้สึกได้ตามนั้น.   .คือยังไม่พบจุดสูงสุดของการจูนเสียงในชุดครับ .คงต้องศึกษาค้นคว้ากันต่อไป.    :yoyo (87):  :yoyo(2):  :yoyo(24):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 22:56 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 11:58 น. »
น้า zax วาง 804 ชิดผนัง เบสไม่บวมนี่ เจ๋งอะ.... :yoyo (80):

หรือว่าน้า วางทำมุมกัน 90 องศาตามรูป มันเลยหักล้างกัน ปะจวบเหมาะพอดิบพอดี...

การปรับจูนวัสดุต่างๆในห้อง ร่วมกับการจูนชุดเราให้ถูกต้องได้ . จะไม่มีปํญหา .ทั้งด้านเสียงที่อับทึบเพราะขาดเสียงแหลม .หรือเบสดังมากๆก็ไม่มีอาการเบสบวมได้ครับ.
     ยกตัวอย่างที่ผมเคยโพสต์เล่า แสดงความคิดเห็นในกระทู้อื่นๅ. เช่นการบิดพลิกหันฟูกที่นอน  การใช้ผ้าเช็ดตัวที่บิดหันหาทิศแล้วแทนแผ่นดูดซับเสียง .  จนเกิดดราม่าขึ้นบ่อยๆในเว็บไงครับ.   ผมเลยต้องมาโชว์เสียงในชุดของผมให้ฟัง .เพื่อแสดงข้อพิสูจน์ทางด้านความเป็นจริงให้ชมกัน .  เพราะบางเรื่องยังไม่เป็นที่ยอมรับในทางสากลครับ.   บางท่านทึ่เก่งกว่าผมอีก  จึงไม่ค่อยอยากเอามาโพสต์มาเผยแพร่.นอกจากรู้จักสนิทเป็นส่วนต้ว    ทำให้ความรู้ความก้าวหน้าของวงการนี้ไม่ไปไหน .และหดหายไปเรื่อยๆ เพราะคนเก่งๆหลบหนีหายกันไป
.  วงการนี้จึงอยู่แบบขึ้นกับบรรยากาศของระบบเศรฐกิจ.กำลังทรัพย์เป็นหลัก.    จึงมีผู้ให้ข้อคิดเห็นว่าเด็กรุ่นใหม่ๆมักไม่เล่นชุดใหญ่แล้ว เพราะลงทุนแล้ว ได้ผลไม่คุ้มค่า. จึงเน้นไปที่ใช้หูฟังแพงๆกับเครื่องเล่นพกพากัน  จึงทำให้การดาวน์โหลดไฟล์เฟื่อฟูขี้น.   การเสพอรรถรสของเสียงน้อยลง. . เน้นความสะดวกเข้าว่าเป็นหลัก.  ในขณะเดียวกัน คนเก่าๆก็หันไปหาแผ่นเสียง กับเครื่องหลอดวินเทจกัน .เพราะค่อนข้างหัวแข็งต่อพวกคลื่นขยะต่างๆในอากาศได้มากกว่า  .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 12:12 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 13:34 น. »
ขอบคุณน้า zax ที่ตอบอย่างละเอียดเลยครับ  ส่วนตัวผมเชื่อสนิทครับ เรื่องอคูสติกห้อง และ การตกกระทบ มุมตกกะทบ การสะท้อนของเสียง ต่อพื้นผิว และ วัตถุ ต่างๆ รอบตัวเรา จากแหล่งกำเนิดเสียง ช่วงเวลาที่เสียงเดินทางมาถึงหูเรา มันคือ science ที่เราหลายคนก็เรียนกันมา...

การจัดวางและตำแหน่ง สิ่งของต่างๆ พวกเฟอร์ต่างๆ ชั้นวาง จึงล้วนมีผลต่อเสียงทั้งสิ้น  อยู่ที่ความสามารถในการฟัง ของแต่ละคน ฟังออกหรือไม่ออก

แล้วผมก็เชื่อด้วยว่า ถ้าเราตั้งใจฟังจริงๆ ผมว่าฟังออก ทุกคนครับ แต่ว่าเรา จะให้ความสำคัญกับมันมากน้อยแค่ไหน อันนี้ก็อีกเรื่องนึง แล้วแต่ ครับ

ผมเคยเจอแบบ เบสนุ่มไปเยอะเลย ไม่มีหัวเบส (impact) เพียงแค่ ผมย้ายที่ แอมหลอด จากแท่นวางเดี่ยวอะครีลิค มาวางบนชั้นวางเดี่ยวไม้ MDF เท่านั้นเอง ชั้นวางทั้งคู่อยู่ที่เดิม ย้ายแต่แอม กว่าจะรู้ ต้นตอก็ตอน ย้ายกลับนี่แหละ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 15:54 น. »
     :yoyo(10):  :yoyo(68):  :yoyo(53):  จะยกนิ้วโป้งให้ ไม่มีแฮะ.   การฟังจับเสียง impact ของหัวเบสได้ . ผมเห็นว่าหูมาถูกทางแล้วครับ   ผมเคยหลงไปจับแต่เสียงว่า ให้แหลมกรุ๊งกริ๊ง กลางพริ้วหวาน เบสหนักแน่น.  .ปรากฏว่าก็ยังขาดความน่าฟังถ้าขาด impact ของหัวโน้ตแต่ละเสียงดังกล่าว
.   เมื่อสามารถฟังออกขนาดนี้ได้แล้ว .ขั้นต่อไปน่าจะลองบิดหันเครื่อง ไปทางซ้ายที ขวาที เปรียบเทียบเสียงดู   ว่าสามารถฟังความแตกต่างออกไหม .ชุดที่จูนได้ถูกทางจะฟ้องความแตกต่างได้ขึ้นเรื่อยๆ . ก็จะเป็นการฝึกหูไปได้เรื่อยๆครับ. แต่ระวังเรื่องสายรั้งทำให้ขั้วต่อเจ๊งนะครับ. :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 23:17 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 18:47 น. »
ยอซะผมลอยเลย...ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับน้า zax....

ยังไม่ถึงขั้นละเอียดอ่อนเหมือนน้าครับ...หันทิศเครื่อง...ใช้หินจูน...น่าสนุกครับ ไม่ต้องเสียสะตัง

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 23:10 น. »
วางลำโพงแปลกดี เป็นความรู้ใหม่เลยครับ

ที่เห็นวางเป็นมุม.90 องศา เลยนั้น ผมไม่ได้คาดคิดมาก่อนครับ .ตอนแรกตั้งแต่หันหน้าตรง จนบิดเอียงน้อยมาหามากจนไม่เห็นด้านข้างลำโพงแล้ว ลองบานออกจากกันก็แล้ว  รวมถึงขยับลำโพงถอยหน้าถอยหลังไปด้วยในบางครั้ง.  เสียงก็ยังไม่ดียังไม่ถูกใจ . ขนาดลองบิดเอียงข้างเดียวดูด้วย   จนมาคิดได้ว่าเครื่องต่างๆก็ได้บิดหันหาทิศทางเดียวกันหมดแล้ว เหลือแต่ลำโพงก็เลยทดลองดูครับ . เมื่อได้ลองบิดมาแบบนี้แล้ว ปรากฏว่า .เสียงออกมาดีขึ้นทันที ฟังเหมือนดีกว่าการเอียงแบบอื่นๆทั้งหมด  จึงคงไว้แบบนี้ตลอดการจูนเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 06 ตุลาคม 2015 เวลา 23:20 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพุธ 07 ตุลาคม 2015 เวลา 04:38 น. »
      จากการที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและข้อมูลกับเพื่อนสมาชิก 2-3 ท่าน. . ทำให้เกิดความคิดและแรงบันดาลใจในการปรับจูนชุดใหม่อีกครั้ง .. โดยครั้งนี้จะเน้นไปที่ .การจูนหาอิมแพคของหัวโน๊ต.ที่ให้ฟังสดคมชัดขึ้น.    จึงลองไปจูนหินที่เหลือนอกห้อง .  ที่ไปวางบนเต้าเสียบ และบนกล่องสวิทช์ควบคุมปิดเปิดไฟ. . พบว่าได้อิมแพคเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อย   .แต่ก็ยังรู้สึกขาดแคลนบรรยากาศรอบๆต้วโน๊ตไปบ้าง. จึงจูนหินบนเครื่องต่างๆบางส่วนอีกครั้ง.   แม้ว่ากับบางเพลง ยังอยากได้เสียงร้องที่.มีอิมแพคมากกว่านี้อีกหน่อย .แต่ก็เกือบตีสองแล้ว. จึงพอแค่นี้ก่อน  และเห็นว่า เพลง . Way down deep.  น่าจะฟังได้ดีขึ้นไปอีกพอสมควร. . จึงตัดสินใจอัดคลิปมาให้ลองฟังความแตกต่างกันอีกครั้งนะครับ. ดีเลวยังไง ก็ช่วยวิจารณ์อีกสักทีครับ.  :yoyo(65): :yoyo(65):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=CKC9kZNovZA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=CKC9kZNovZA</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 07 ตุลาคม 2015 เวลา 04:42 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพุธ 07 ตุลาคม 2015 เวลา 10:47 น. »
      จากการที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและข้อมูลกับเพื่อนสมาชิก 2-3 ท่าน. . ทำให้เกิดความคิดและแรงบันดาลใจในการปรับจูนชุดใหม่อีกครั้ง .. โดยครั้งนี้จะเน้นไปที่ .การจูนหาอิมแพคของหัวโน๊ต.ที่ให้ฟังสดคมชัดขึ้น.    จึงลองไปจูนหินที่เหลือนอกห้อง .  ที่ไปวางบนเต้าเสียบ และบนกล่องสวิทช์ควบคุมปิดเปิดไฟ. . พบว่าได้อิมแพคเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อย   .แต่ก็ยังรู้สึกขาดแคลนบรรยากาศรอบๆต้วโน๊ตไปบ้าง. จึงจูนหินบนเครื่องต่างๆบางส่วนอีกครั้ง.   แม้ว่ากับบางเพลง ยังอยากได้เสียงร้องที่.มีอิมแพคมากกว่านี้อีกหน่อย .แต่ก็เกือบตีสองแล้ว. จึงพอแค่นี้ก่อน  และเห็นว่า เพลง . Way down deep.  น่าจะฟังได้ดีขึ้นไปอีกพอสมควร. . จึงตัดสินใจอัดคลิปมาให้ลองฟังความแตกต่างกันอีกครั้งนะครับ. ดีเลวยังไง ก็ช่วยวิจารณ์อีกสักทีครับ.  :yoyo(65): :yoyo(65):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=CKC9kZNovZA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=CKC9kZNovZA</a>
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=c_alN-IzNFM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=c_alN-IzNFM</a>
อันนี้ผมก็อปเค้ามา ไม่รู้จากต้นฉบับอะไรแบบไหน แต่ที่ความถี่ต่ำๆ ฟังแล้วไม่ครางกวน แบบคลิปของน้า นะผมว่า

แต่ทั้งสองคลิปนี้ เบสมาเป็นลูกๆ ดีกว่าที่ห้องผมแฮะ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธ 07 ตุลาคม 2015 เวลา 12:18 น. »
      ขอขอบคุณน้าแก้วที่มาช่วยคอมเม้นท์ครับ.  ผมฟังจากชุดของผม ไม่มีอาการเบสครางกวนเลยครับ .เปิดจากแท็บเล็ตเสียงน่าฟังขึ้นกว่าของเดิมมาก .แต่พอเปิดจากมือถือ กลับออกไปทางแหลมๆ ไม่ค่อยมีเบส. . ลองต่อแท็บเล็ตเข้า ชุด 2.1 ของ.soken st-22   เสียงเบสออกเยอะจนกลบเสียงอื่น ..แต่ไม่ถึงกับมีเสียงครางหึ่งๆออกมา.   เท่าที่ฟังดูจับได้ว่า มีเสียงกีต้าร์เบสมาเสริมความถี่ต่ำ ที่เวลาดีดแล้วจะสั่นระรัวเป็นเสียงกลางต่ำๆนานและเยอะหน่อย   หรือจะเป็นเพราะ เป็นแผ่นปั้มจีน ที่แหลมกุด เบสทึมทึบ เสียงไม่ค่อยเปิดสดเท่าแผ่นแท้ครับ

. ..ไม่ทราบว่าชุดของท่านอื่นๆ มีอาการนี้ไหมครับ. .ผมจะได้ใช้เป็นจุดพิจารณาแก้ไขต่อไป.  :yoyo(65):   :yoyo (87):

คงต้องหาแผ่นอื่นที่เป็นของแท้ อัดมาให้ฟังกันใหม่นะครับ

ป.ล... ล่าสุดนึกขึ้นมาได้ จึงลองกลับปลั๊กไฟเลี้ยงของชุด 2.1 ดังกล่าว   ฟังคลิปแล้วเสียงเบสเด้งดึ๋ง มีน้ำหนัก .เสียงต่างๆชัดเจนขึ้นมา ไม่อมทึบแบบตะกี้นี้   ยิ่งถ้าได้ไปเปิดจากเว็บของยูทูปโดยตรง .เสียงจะสดชัดขึ้น .เหมือนเสียงดังขึ้นไปอีก . จากเดิมที่เปิดคลิปในกระทู้แล้วต้องเร่งวอลลุ่มช่วย.. :yoyo (83):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 07 ตุลาคม 2015 เวลา 13:13 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 17:54 น. »
     สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกและน้าๆที่เข้ามาอ่านทุกท่าน .    หลังจากที่น้าแก้วช่วยคอมเม้นท์เรื่องเสียงทุ้มดังกล่าวแล้ว .   ผมก็ใช้เป็นจุดสังเกต และเทียบกับการฟังกับชุดอื่นของเพื่อนด้วย.   . วันนี้จึงได้ลองทำการปรับจูนหินอย่างละเอียด .กับพวกหินอามีทิสต์ .และเอาหินสีก้อนใหญ่ๆที่วางรอบห้อง มาเสริมวางใกล้ชุดฟังแบบจัดเต็ม ..พบว่าทุกเสียงกระชับมีน้ำหนัก หนักแน่นเข้าไปอีก ...  แม้ไม่สามารถแก้เรื่องเสียงเบสที่ใหญ่ลึก สั่นสะเทือนแผ่กระจายออกไปทั่วแบบอื้ออึงลงได้ . แต่ฟังในชุดในห้องโดยตรง ก็ไม่รู้สึกมีปัญหาอะไร!   แต่ก็ได้เสียงร้องที่สดมีตัวตนและน้ำหนักเสียงที่ดีขึ้น .เสียงแหลมก็ไม่บางเป็นตัวตนดี . แม้จะเทียบไม่ได้เลยกับ เสียงแหลมที่กังวานพลิ้วใส กระจ่างชัดสุดๆอย่างชุดของ น้าคิทาโรก็ตาม  ก็คงจะทิ้งไว้แบบนี้  .แม้ว่าจะมีสิ่งหนึ่งที่ยังขาดหายอยู่ เมื่อเทียบกับตอนที่ไปจูนชุดของเพื่อนให้ใหม่เมื่อวานนี้  นั่นคือ ความเป็นดนตรี ที่สามารถทำให้ฟังแล้วสามารถเคาะนิ้ว ขยับหัวขยับตามตามจังหวะของเสียงเพลงได้ .
    ไว้คืนนี้จะเอาคลิปที่เพิ่งอัดล่าสุดอัปขึ้นยูทูปให้ฟังกันอีกทีนะครับ.  .หากไม่มีอะไรที่เปลี่ยนแปลงแบบน่ามือเป็นหลังมืออีก   ก็จะเพลาๆการเข้ามาโพสต์ในกระทู้นี้ลง .เริ่มรู้สึกเกรงใจน้าๆท่านอื่นๆขึ้นมายังไงไม่รู้.  ที่มาโชว์ชุดอะไรวะ เสียงก็ยังไม่ถึงขั้น :yoyo (83):.   แต่ก็คงเป็นตัวอย่างหนึ่งได้ในเรื่องของการพิสูจน์ความจริงของศาสตร์วูดูทั้งหลาย.. ที่ตอนแรกกลัวว่านำมาลงแล้วอาจจะเกิดการดราม่าขึ้นอีกครั้ง . คราวนี้รอดตัวแฮะ .ขอบคุณมากๆกับ น้าเขียงและเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้โอกาสเข้ามาแลกเปลี่ยน และแชร์ประสบการณ์กันครับ.   :yoyo (81): :yoyo(65): :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 18:04 น. โดย zax »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 18:12 น. »
อ้างถึง
ที่มาโชว์ชุดอะไรวะ เสียงก็ยังไม่ถึงขั้น

ไรกัน ลำโพงน้า นั่นมันเทพๆแล้ว ผมหล่ะอยากได้อยู่เลย ตอนที่ผมยก mx5 เข้าบ้าน ก็เพราะผมได้ฟัง cm5 กะ sterring ls3/5 แล้วชอบเสียงกลางมันเอามากๆ
แต่ไม่มีปัญญาจ่าย กะไม่กล้าจะจ่ายตังให้ เพราะมันแพงเกินงบ ผมก็ไล่ฟังลำโพงอีกหลายสิบตัว ที่โทนเสียงกลางใกล้ๆกัน กะเจ้าสองตัวนั่นแหล่ะ แต่ราคาถูกกว่ากันครึ่งๆ
น่ก็ปาเข้าไปจะ 5 ปีแล้ว ลำโพงผมยังอยู่กันดีเลย  :yoyo(3):

จริงๆผมมีที่อยู่ที่หนึ่ง ที่เค้าไม่ค่อยจะฟังพวกเครื่องกันนัก แต่ฟังแต่ผลงานของสิลปินกัน เพลงๆเดียวกัน เล่นได้แข็ง กะ อ่นช้อยน่าฟัง ยังต่างกันเลยครับ
แต่ดันเป้นเพลงคลาสสิก ซะส่วนใหญ่ ที่ผมก้ไม่ถนัดนัก แต่ความที่ได้ฟังบ่อยๆ เลยรู้สึกว่า มันก็ไม่ได้ฟังกันยากเย็นเท่าไหร่ เพลินดีเสียอีก ก้เลยอยากชวนๆมาฟังเพลงกัน  :yoyo (84):
(แต่ของพวกนี้ มันความรสุขใคร ความสุขมันครับ สั่งกันไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 18:18 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 18:59 น. »
ผมว่าน้า zax คิดมากไปอ๊ะเป่า ระวังจะเครียด ฟังเพลงไม่เพราะนา...

ผมว่าเราเล่นตามอรรตภาพดีสุดครับ แล้ว 804 นี่ไม่ธรรมดานะครับ..

น้าลองปล่อยดิ ผมว่า ไปในทันใด แถมได้ราคาด้วย...