ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องฟังแปลกๆของ ZAX  (อ่าน 12377 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: ห้องฟังแปลกๆของ ZAX
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 20:25 น. »
     สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกและน้าๆที่เข้ามาอ่านทุกท่าน .    หลังจากที่น้าแก้วช่วยคอมเม้นท์เรื่องเสียงทุ้มดังกล่าวแล้ว .   ผมก็ใช้เป็นจุดสังเกต และเทียบกับการฟังกับชุดอื่นของเพื่อนด้วย.   . วันนี้จึงได้ลองทำการปรับจูนหินอย่างละเอียด .กับพวกหินอามีทิสต์ .และเอาหินสีก้อนใหญ่ๆที่วางรอบห้อง มาเสริมวางใกล้ชุดฟังแบบจัดเต็ม ..พบว่าทุกเสียงกระชับมีน้ำหนัก หนักแน่นเข้าไปอีก ...  แม้ไม่สามารถแก้เรื่องเสียงเบสที่ใหญ่ลึก สั่นสะเทือนแผ่กระจายออกไปทั่วแบบอื้ออึงลงได้ . แต่ฟังในชุดในห้องโดยตรง ก็ไม่รู้สึกมีปัญหาอะไร!   แต่ก็ได้เสียงร้องที่สดมีตัวตนและน้ำหนักเสียงที่ดีขึ้น .เสียงแหลมก็ไม่บางเป็นตัวตนดี . แม้จะเทียบไม่ได้เลยกับ เสียงแหลมที่กังวานพลิ้วใส กระจ่างชัดสุดๆอย่างชุดของ น้าคิทาโรก็ตาม  ก็คงจะทิ้งไว้แบบนี้  .แม้ว่าจะมีสิ่งหนึ่งที่ยังขาดหายอยู่ เมื่อเทียบกับตอนที่ไปจูนชุดของเพื่อนให้ใหม่เมื่อวานนี้  นั่นคือ ความเป็นดนตรี ที่สามารถทำให้ฟังแล้วสามารถเคาะนิ้ว ขยับหัวขยับตามตามจังหวะของเสียงเพลงได้ .
    ไว้คืนนี้จะเอาคลิปที่เพิ่งอัดล่าสุดอัปขึ้นยูทูปให้ฟังกันอีกทีนะครับ.  .หากไม่มีอะไรที่เปลี่ยนแปลงแบบน่ามือเป็นหลังมืออีก   ก็จะเพลาๆการเข้ามาโพสต์ในกระทู้นี้ลง .เริ่มรู้สึกเกรงใจน้าๆท่านอื่นๆขึ้นมายังไงไม่รู้.  ที่มาโชว์ชุดอะไรวะ เสียงก็ยังไม่ถึงขั้น :yoyo (83):.   แต่ก็คงเป็นตัวอย่างหนึ่งได้ในเรื่องของการพิสูจน์ความจริงของศาสตร์วูดูทั้งหลาย.. ที่ตอนแรกกลัวว่านำมาลงแล้วอาจจะเกิดการดราม่าขึ้นอีกครั้ง . คราวนี้รอดตัวแฮะ .ขอบคุณมากๆกับ น้าเขียงและเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้โอกาสเข้ามาแลกเปลี่ยน และแชร์ประสบการณ์กันครับ.   :yoyo (81): :yoyo(65): :yoyo(65):

พูดตรงๆเลยนะครับ ผมฟังไม่ออกเลยว่าแตกต่างกันอย่างไร  :yoyo(33):

ผมว่าสมาชิกมีวิจารณญาณพอที่จะรับรู้ได้เองครับ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 22:56 น. »
     สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกและน้าๆที่เข้ามาอ่านทุกท่าน .    หลังจากที่น้าแก้วช่วยคอมเม้นท์เรื่องเสียงทุ้มดังกล่าวแล้ว .   ผมก็ใช้เป็นจุดสังเกต และเทียบกับการฟังกับชุดอื่นของเพื่อนด้วย.   . วันนี้จึงได้ลองทำการปรับจูนหินอย่างละเอียด .กับพวกหินอามีทิสต์ .และเอาหินสีก้อนใหญ่ๆที่วางรอบห้อง มาเสริมวางใกล้ชุดฟังแบบจัดเต็ม ..พบว่าทุกเสียงกระชับมีน้ำหนัก หนักแน่นเข้าไปอีก ...  แม้ไม่สามารถแก้เรื่องเสียงเบสที่ใหญ่ลึก สั่นสะเทือนแผ่กระจายออกไปทั่วแบบอื้ออึงลงได้ . แต่ฟังในชุดในห้องโดยตรง ก็ไม่รู้สึกมีปัญหาอะไร!   แต่ก็ได้เสียงร้องที่สดมีตัวตนและน้ำหนักเสียงที่ดีขึ้น .เสียงแหลมก็ไม่บางเป็นตัวตนดี . แม้จะเทียบไม่ได้เลยกับ เสียงแหลมที่กังวานพลิ้วใส กระจ่างชัดสุดๆอย่างชุดของ น้าคิทาโรก็ตาม  ก็คงจะทิ้งไว้แบบนี้  .แม้ว่าจะมีสิ่งหนึ่งที่ยังขาดหายอยู่ เมื่อเทียบกับตอนที่ไปจูนชุดของเพื่อนให้ใหม่เมื่อวานนี้  นั่นคือ ความเป็นดนตรี ที่สามารถทำให้ฟังแล้วสามารถเคาะนิ้ว ขยับหัวขยับตามตามจังหวะของเสียงเพลงได้ .
    ไว้คืนนี้จะเอาคลิปที่เพิ่งอัดล่าสุดอัปขึ้นยูทูปให้ฟังกันอีกทีนะครับ.  .หากไม่มีอะไรที่เปลี่ยนแปลงแบบน่ามือเป็นหลังมืออีก   ก็จะเพลาๆการเข้ามาโพสต์ในกระทู้นี้ลง .เริ่มรู้สึกเกรงใจน้าๆท่านอื่นๆขึ้นมายังไงไม่รู้.  ที่มาโชว์ชุดอะไรวะ เสียงก็ยังไม่ถึงขั้น :yoyo (83):.   แต่ก็คงเป็นตัวอย่างหนึ่งได้ในเรื่องของการพิสูจน์ความจริงของศาสตร์วูดูทั้งหลาย.. ที่ตอนแรกกลัวว่านำมาลงแล้วอาจจะเกิดการดราม่าขึ้นอีกครั้ง . คราวนี้รอดตัวแฮะ .ขอบคุณมากๆกับ น้าเขียงและเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้โอกาสเข้ามาแลกเปลี่ยน และแชร์ประสบการณ์กันครับ.   :yoyo (81): :yoyo(65): :yoyo(65):

มาแล้วครับคลิปที่ว่า . .ผมเลือกเพลงนี้แทน way down deep. นะครับ . เพราะเกรงว่าเบสที่ลงลึกขึ้นหนักขึ้น จะเกิดอาการอื้ออึงกับหลายชุดของน้าๆได้ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=R7_W0blJZe8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=R7_W0blJZe8</a>

เพื่อความสะดวกในการเปรียบเทียบเสียง . ผมจึงนำลิ้งค์คลิปเก่ามาลงให้เปรียบเทียบกันครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9AEP71F3OVw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9AEP71F3OVw</a>

ป.ล.. มาอัปเดทข้อมูลเพิ่มเติม . เมื่อคืนพบเรื่องที่ทำให้เสียงลงตัวขึ้นไปอีกได้ครับ
     คือเมื่อคืนมาเปิดเสียงฟังต่อ.ตามที่เซ็ตชุดไว้ตามคลิปล่าสุดข้างบน. พบว่าเสียงออกจัดไปหน่อย ไม่ค่อยสบายหู สำหรับการฟังตอนดึกๆ.   . จึงได้ลองสลับหินที่วางไว้ข้างลำโพง จากก้อนซ้ายไปอยู่ขวา  ก้อนขวามาอยู่ซ้ายของลำโพง ทำทั้งสองลำโพง สี่ก้อน ..มีการเอียงหน้าบิดไปมาอีกนิดหน่อย. เพื่อให้ดูแสงที่สะท้อนออกมาดูแวววาวขึ้น..   ฟังไปฟังมาพบว่า .เสียงร้องมีมิติตัวตนที่น่าฟังมากขึ้น .เสียงโดยรวมก็เหมือนเปิดขึ้น . .อาการที่เสียงอั้นๆ  เบสทึมๆไม่ค่อยรู้สึกอีกต่อไปแล้ว.   ความน่าฟังเพิ่มขึ้น มีความเป็นดนตรีที่เกือบขยับหัวขยับตัวได้บ้างแล้ว     พอจะจับได้ว่าสาเหตุที่ตอนแรกฟังแล้วไม่รู้สึกขยับคอ หรือเคาะจังหวะตาม .ก็เป็นเพราะเสียงกลางตำ่ถึงทุ้ม ไม่สดกระชับ .ไม่ค่อยเด้งดึ๋ง ทำให้ความรู้สึกของจังหวะของการเต้น หรืออาการแดนซ์.ไม่ออก    และเมื่อลองเปลี่ยนไปเปิดไฟล์ mp3 จากทรัมป์ไดรฟ์.เสียงก็สดชัด.น่าฟังได้ด้วยแล้ว  :yoyo(53):
    นี่คืออีกสิ่งหนึ่งของศาสตร์ว่าด้วยอะคูสติก  หรือฮวงจุ้ยของเสียง.  ที่เดี๋ยวนี้ การจูนเสียงห้องโฮมเธียเตอร์.ใช้สารพัดเครื่องมือ เครื่องวิเคราะห์สภาวะของห้อง มาจูนเสียงจูนภาพ ที่กำลังนิยมทำกัน หรือเปล่า. .เพราะพบว่าเมื่อทำให้เสียงในชุดดีขึ้น .ภาพบนจอก็สวยขึ้นหน้าดูขึ้นตามมาด้วย. :yoyo (76):  :yoyo (95):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 09 ตุลาคม 2015 เวลา 21:04 น. โดย zax »

ออฟไลน์ kr62

• TAC
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันศุกร์ 09 ตุลาคม 2015 เวลา 14:21 น. »
ฟังจากคลิปเสียง พุ่ง และแหลมมากครับ ทั้ง 2 คลิปเลย
แต่อันนี้ ฟังจากคลิป ผ่าน iMac  นะคับ  เสียงจริง อาจจะ
ไม่เป็นตามคลิป เพราะ ปัจจัย เยอะครับ

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันศุกร์ 09 ตุลาคม 2015 เวลา 14:35 น. »
ฟังจากคลิปเสียง พุ่ง และแหลมมากครับ ทั้ง 2 คลิปเลย
แต่อันนี้ ฟังจากคลิป ผ่าน iMac  นะคับ  เสียงจริง อาจจะ
ไม่เป็นตามคลิป เพราะ ปัจจัย เยอะครับ

ขอบคุณน้า kr62. ครับที่ช่วยคอมเม้นท์ .  ผมเพิ่งเข้าไปแก้ไขโพสต์ข้างบนเพื่อแจ้งเพิ่มเติมเกี่ยวกับการอัปเสียงต่อจากที่ลงคลิปล่าสุดไว้แล้วครับ .. ไว้จะบันทึกคลิปวิดีโอมาให้ฟังกันใหม่นะครับ ..  เพราะถ้าไม่มีคอมเม้นท์นี้ .ผมก็คงปล่อยการลงคลิปวิดีโอไว้เพียงเท่านั้น .ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

หมายเหตุ ..ผมก็มีข้อสังเกตที่ว่า .ผมใช้ โน๊ตบุ๊คของแม็ค .ibook G4.   เปิดฟังเสียงจากลำโพงในตัวของมันเอง .พบว่าทุกเพลงที่เปิดผ่าน เสียงจะมีความแหลมใสเด่นเป็นพิเศษครับ ..เปิดกับโน๊ตบุ๊คฝั่งวินโดว์ dell  กับแท็บเล๊ต motorola กลับไม่เด่นด้านนี้ครับ .. แต่กับมือถือสมาร์ทโพน แอนดรอยด์.ของผมก็ออกแหลมใสชัดกว่าด้านเสียงทุ้มต่ำครับ

ป.ล..  รบกวนน้า kr62 . ช่วยฟัง คลิปของน้าคิทาโร่ ด้วย iMac. เทียบเสียงแหลมกันดูด้วยครับ.  ผมจะได้ใช้เป็นจุดสังเกตเพื่อแก้ไขต่อไป . :yoyo(61):  :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 09 ตุลาคม 2015 เวลา 15:11 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันเสาร์ 10 ตุลาคม 2015 เวลา 03:57 น. »
     ขอนำคลิปแก้ตัวมาลงนะครับ.  จากที่น้า.kr62 ให้ข้อสังเกต รวมทั้งจากท่านอื่นๆก่อนหน้า.  ทำให้ผมต้องมาจับผิดเสียงในชุดใหม่.อย่างค่อนข้างเคร่งเครียดเพิ่มไปอีกนิด ..   พบว่าเมื่อนำทิปโททองเหลือง ที่วางจูนลดการสั่น ตามมุมขา ของชั้นวางเครื่อง นับได้ 9 ตัว เอาออก .ทำให้เสียงดีดกีตาร์สดใส ดีดดิ้นขึ้นมาก. .กอรปกับ.ตรวจสอบ การบิดหินหาเหลี่ยมมุมที่สะท้อนแสงเยอะๆ .อีกหลายจุด   จนทำให้เสียงคมชัดขึ้นไปได้อีกมากพอควร.  จึงได้อัดคลิปมาให้ฟังแบบตัดตอนเอาบางส่วน เพราะเวลาตี.2 กว่าๆแล้ว.  จากแผ่นซีดีปั้มจีน. .Bermester CD II.  Another brick in the wall
. .แต่ที่เพ่งเล็ง . คือ .พบว่าเมื่อฟังจากที่อัดแล้วจากกล้องที่ถ่าย .พบว่าเสียงแหลมเด่นกว่าที่หูได้ยิน .เสียงเบสกระแทกกระทั้นไม่ค่อยได้ยิน. และเมื่อฟังจากยูทูปผ่าน ibook G4. ก็มีอาการแบบเดียวกันอีก. .ดึกมากแล้วคงให้น้าๆฟังเปรียบเทียบในจุดอื่นๆกันก่อน .ว่าเสียงรวมๆดีขึ้นหรือแย่ลงเพียงใด. เมื่อเทียบกับความคุ้นเคยกับเพลงนี้. .ขอคอมเม้นท์อีกครั้ง เพื่อจะได้ปรับปรุงให้ดีให้ได้จนถึงที่สุดครับ.  :yoyo (83):  :yoyo (76): :yoyo (84):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=GNlt9lYBY0Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=GNlt9lYBY0Y</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 10 ตุลาคม 2015 เวลา 04:40 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 ตุลาคม 2015 เวลา 03:26 น. »
ขอแก้ตัวใหม่อีกทีครับ . จากคลิปก่อน พบว่าเสียงแหลมโด่งมากไป .  จึงมาหาสาเหตุว่าทำไม . มาพบว่ายางดูดซับแรงสั่นสะเทือน ที่ติดไว้ใต้ขาเครื่องกรองไฟ ..วางทิศสะเปะสะปะ ไม่ได้เป็นไปตามสีที่แต้มไว้ .จึงจัดเรียงใหม่ . .และตรวจสอบหินรอบๆตัวกรองด้วย .พบว่าเสียงเหมือนชัดขึ้น แต่ฟังแล้วเสียงกลับนุมนวลลงโดยเฉพาะเสียงเบส. .จึงลองปรับทิศหินอามีทิสที่หนุนยกสายไฟไปที่ปลั๊กรางอีก 2 ก้อน. ฟังได้ว่าเวทีเสียงเปิดกว้างขวางขี้น ..ความรู้สึกอยากขยับตัวตามดีขึ้นพอควรด้วย.  จึงคงไว้เพียงเท่านี้ เพราะเลยมาถึงตี.2 อีกละ  ตัดสินใจถ่ายคลิปเสียงเป็นเพลงเดิม .เพื่อให้น้าๆเปรียบเทียบอีกสักครั้งครับ. ทั้งๆที่เริ่มชอบเพลงอื่นขึ้นมามากกว่า . หากคลิปนี้ผ่านก็จะค่อยอัปเพลงอื่นๆให้ฟังกันอีกทีครับ.   :yoyo (95):  :yoyo(65):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SFdCuVxmGlk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SFdCuVxmGlk</a>

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 03:26 น. »
      วันนี้มีเหตุการณ์ที่ทำให้ต้องรีบมาโพสต์แบบต่อเนื่องดังนี้ .    ตอนดึกที่คนในบ้านเข้านอนหมดแล้ว . ผมลองมาบิดเอียงตัวไวเลสเร้าท์เตอร์ .ของพี่ชายที่อยู่ชั้นหนึ่ง .(ชุดฟังเพลงผมอยู่ชั้นสาม).     จากเดิมที่ต้นปีนี้ช่างของทรูมาเปลี่ยนเร้าท์เตอร์ให้ใหม่ .ซึ่งใหญ่กว่าตัวเดิม . ทำให้แขวนกับผนัง โดยใช้รูแขวนเกี่ยวเดิม ได้เพียงรูเดียว.   ตอนแรกก็สามารถแขวนให้ขนานได้ระดับดี .อยู่ๆมาเครื่ิองเริ่มเอียงข้าง จับขยับเป็นปกติ แต่เดี๋ยวก็เอียงอีก ตอนหลังพี่ชายเลยจัดการเกี่ยวแขวนเครื่องให้อยู่ตัวแบบเอียงๆ  ใช้งานแบบนี้เรื่อยมา.       แต่ตอนนี้อาการใช้เน็ต.ผมมักรู้สึกว่าโหลดอะไรช้าๆ.ค้างๆ ..ตอนนี้ได้โอกาสผมจึงลองแอบบิดเอียงตัวเครื่องดู. .ที่แต่เดิมตัวเครื่องเอียงเฉียง หัวชี้ไปทางซ้าย.หันออกไปทางหน้าบ้าน  ..ผมก็จับเอียงตัวเครื่องให้หันเฉียงไปทางขวาหัวชี้เข้าหลังบ้านแทน ..  ลองดูว่าเผื่อว่าเน็ตจะดีขึ้น .โดยคาดหวังว่าจะฟังดูด้วยว่า เสียงจากการดูเว็ปยูทูบ ผ่านไวเลส ทางมือถือกับแท็ตเล็ตที่ใช้อยู่ ว่าเสียงจะดีขึ้นหรือแย่ลง.  ปรากฏว่า เมื่อเข้ามาฟังคลิปล่าสุดข้างบนจากในกระทู้นี้ .เกิดการแปลกใจว่าทำไมเสียงเหมือนดิบๆ ด้านๆ .ความแหลมคมของเสียงหายไปไหน แม้ฟังเหมือนให้รายละเอียดของเสียงดีขึ้น .  จึงไล่เปิดยูทูปฟังเพลงต่างๆที่เซฟลิ้งค์ไว้ กลับไปกลับมา ซำ้ๆ หลายเพลง...แม้ฟังได้ว่ามีรายละเอียดของเสียงเพลงที่ฟังดีขึ้นกว่าเดิม เสียงเข้าใกล้กับเสียงจากลำโพงชุดของเพื่อนากขึ้น . แต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจว่าดีขึ้นจริงหรือเปล่า .   .จากนั้น. จึงเข้าไปเปิดฟังเพลงในชุดของผมที่อยู่ชั้นสาม ..ซึ่งได้เปิดเครื่องอุ่นทิ้งไว้เป็นชั่วโมงๆแล้ว.  ฟังแผ่นเดิมหลายๆเพลง เพื่อเปรียบเทียบและจับความแตกต่างของเสียง . .ต้องแปลกใจมากที่การเอียงเครื่องไวเลสเร้าท์เตอร์ไปคนละทาง .สามารถส่งผลต่อเสียงในชุดของผมอย่างที่รู้สึกว่าค่อนข้างมากทีเดียว   . นั่นคือ เสียงมีความอ่อนแก่ น่าจะเรียกว่าไดนามิกส์คอนทราสต์ดีขึ้นมาก.  .รูปวง มิติ เวทีเสียงก็รู้สึกจับต้องได้ มีทรวดทรงของเสียงชิ้นดนตรีและคนร้องดีกว่าเดิมมาก .ลำโพงเหมือนล่องหนหายไปกว่าเดิม . ความรู้สึกไม่ได้ไปสนใจเครื่อง สนใจเสียง .เริ่มไปสนใจในบทเพลง ทำนอง และการเล่นการร้องที่ชวนให้น่าติดตามได้ดีขึ้นมากพอควร.  .
     ตัดสินใจถ่ายคลิปเพลงเดิมเพื่อให้น้าๆเปรียบเทียบได้ง่าย อีกครั้ง .  .แม้อยากจะอัดเพลงอื่นให้ฟังแล้วก็ตามที. คงต้องคราวต่อไปครับ . .เชิญฟังและวิจารณ์ได้เช่นเดิมนะครับ.  :yoyo (82): :yoyo (87): :yoyo(67):
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Oed_wZuW864" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Oed_wZuW864</a>

มาอัปเดรทข้อมูลครับ.  เช้านี้ผมลงมาดูเครื่องเร้าท์เตอร์ที่เอียงเอาไว้เมื่อคืน . . พบว่าพี่ชายปรับให้เครื่องเอียงตั้งฉาก ขนานกับพื้นโลก เพื่อให้ดูดีขึ้น .ซึ่งตอนแรกผมเอียงแล้ว สายแลน สายอื่นๆตึงมือ จึงไม่ดึงมาก ทำให้ดูเครื่องและสาย ดูไม่เรียบร้อย.  ผมก็เกรงว่าเสียงจะเปลี่ยนไปแบบแย่ลงไหม   จึงลองเปิดฟังเพลงต่างๆจากยูทูป. ด้วยมือถือที่ติดตัวอยู่ . พบว่า เสียงแหลมชัดใสขึ้น .เสียงมีความเด้งดึ๋งมากขึ้น. ฟังเพลงที่เคยเซฟลิงค์ไว้ ก็ฟังได้เพลิดเพลินหมด.  ไว้ตอนดึกจะเข้าไปฟังเพลงจากชุดของผมอีกทีครับ .ว่ามันจะสามารถอัปเกรทเสียงในชุดของผมให้ดีขึ้นไปอีกไหม .น้าๆรอดูคลิปใหม่กันอีกทีนะครับ bye.  :yoyo(16):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 12:53 น. โดย zax »

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:02 น. »
   .  สวัสดีอีกครั้งครับ น้าๆที่น่ารักและน่าเคารพทุกท่าน ... วันนี้ผมมีเรื่องประหลาดใจอีกเบิ้ลเป็นครั้งที่สอง . จนอดใจรอให้ถึงค่ำไม่ไหว . ต้องรีบนำมาบอกกล่าว. เล่าสูกันฟังสำหรับคนที่ชอบเรื่องแปลกๆนะครับ

.    คือตระกี้นี้ช่วงบ่ายๆ  ผมเสียบมือถือเข้า ชุดลำโพงแอคทีฟ 2.1  เพื่อฟังเพลงจากยูทูป เพื่อตรวจสอบเสียงจากการบิดหันตัวเครื่องเร้าท์เตอร์ดังกล่าว. ตามกระทูข้างบนก่อนหน้า.  .ก็พอฟังได้ว่าเสียงสดใส มีรายละเอียดดี พอฟังเพลินๆผ่านๆ . . ขณะเดียวกันก็เอาแท็ตเล็ตมาดูกระทู้ในนี้ ซึ่งไม่ค่อยวิ่ง ..ข้ามไปเว็ปอื่นที่แนะนำเพลง ก็เลยไปค้นหา เปิดยูทูปขึ้นมาฟัง.  . แล้วก็ได้มาเปิดเพลงจากลิงค์เดิมที่เซฟไว้ ..เพื่อฟังเพลงที่คุ้นเคยอีกครั้ง.    จากนั้นนึกอยากเปรียบเทียบเสียง จึงเอาแท็ปเล็ตต่อเข้าลำโพงแอคทีฟ 2.1 ดู.  คราวนี้ถึงกับต้องตกตะลึง. เพราะไม่เคยฟังเพลงกับชุดลำโพงนี้ได้ดีทึ่สุดเท่านี้มาก่อน.  มันมีน้ำหนักเบสที่ฟังมันมาก เสียงน้ำหนักจากการดีดกีต้าร์โปร่งดีมากๆ ดีกว่าชุดของเพื่อน ในเพลงเดียวกันเสียอีก.   .จนรู้สึกไปว่าเสียงมันน่าฟัง ฟังได้มันและน่าเพลิดเพลินกว่า ชุดของลำโพง B&W.  ข้างบนที่พยายามทุ่มเทเวลาและเงินทองในการจูนให้ได้เสียงดีเสียอีก. ในแง่ของสุ้มเสียงที่น่าฟังกว่า โดยมองข้ามเรื่อง มิติเวที เสียงไป.   ซึ่งชุด B&W ดังกล่าว ลงทุนเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่. น่าจะเป็นเงินกว่า สองแสนไปแล้ว .  แต่กับชุดลำโพงแอคทีฟ เป็นของ SOKEN. รุ่น ST-22. ราคาประมาณ 2,900 บ. บวกสายสัญญาณแถม .ข้างหนึ่งแยกเป็นหัว RCA.  อีกข้างเป็นหัวรวมแจ๊คหูฟังแบบ มินิสเตอริโอ. หัวพลาสติคถูกๆ .  .บวกแท็บเล็ตตกรุ่น ของโมโตโรล่า รุ่น. XOOM.  ราคาหมื่นกว่าบาท พี่ชายสั่งมาทางเน็ต.  .อีกทั้งการจัดวางเครื่องที่ผม หันหน้าลำโพงและซับ ทั้งสามตัว เอียงเข้าหาฝากำแพงตามทิศเช่นเดียวกันกับชุดของ B&W.   โดยชุดนี้วางซุกอยู่ใต้ชั้นเหล็กสำหรับแขวนเสื้อผ้าอีกด้วย. หากสามารถสังเกตจากในคลิปวิดีออกนะครับ . .นี่เป็นการแหกกฏ หรือทฤษฏีสากลของการจัดชุดการเซ็ทให้ได้เสียงดี ใช่หรือไม่ .  จึงอัดคลิปที่เปิดจากยูทูปมาให้ลองฟังกัน 2 เพลง เป็นการแสดงข้อพิสูจน์ด้านความเป็นจริง ที่ผมถูกสอนมาว่า เหนือกว่าข้อพิสูจน์ทางด้านเอกสารหรือด้านเหตุผลครับ . ลองฟังกันดูนะครับ   :yoyo (76):  :yoyo (83):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=O3I2RwQVLWo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=O3I2RwQVLWo</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=MX6SUz8-oI8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=MX6SUz8-oI8</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:12 น. โดย zax »

ออฟไลน์ perfidia

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:12 น. »

.  สวัสดีอีกครั้งครับ น้าๆที่น่ารักและน่าเคารพทุกท่าน ... วันนี้ผมมีเรื่องประหลาดใจอีกเบิ้ลเป็นครั้งที่สอง . จนอดใจรอให้ถึงค่ำไม่ไหว . ต้องรีบนำมาบอกกล่าว. เล่าสูกันฟังสำหรับคนที่ชอบเรื่องแปลกๆนะครับ

.    คือตระกี้นี้ช่วงบ่ายๆ  ผมเสียบมือถือเข้า ชุดลำโพงแอคทีฟ 2.1  เพื่อฟังเพลงจากยูทูป เพื่อตรวจสอบเสียงจากการบิดหันตัวเครื่องเร้าท์เตอร์ดังกล่าว. ตามกระทูข้างบนก่อนหน้า.  .ก็พอฟังได้ว่าเสียงสดใส มีรายละเอียดดี พอฟังเพลินๆผ่านๆ . . ขณะเดียวกันก็เอาแท็ตเล็ตมาดูกระทู้ในนี้ ซึ่งไม่ค่อยวิ่ง ..ข้ามไปเว็ปอื่นที่แนะนำเพลง ก็เลยไปค้นหา เปิดยูทูปขึ้นมาฟัง.  . แล้วก็ได้มาเปิดเพลงจากลิงค์เดิมที่เซฟไว้ ..เพื่อฟังเพลงที่คุ้นเคยอีกครั้ง.    จากนั้นนึกอยากเปรียบเทียบเสียง จึงเอาแท็ปเล็ตต่อเข้าลำโพงแอคทีฟ 2.1 ดู.  คราวนี้ถึงกับต้องตกตะลึง. เพราะไม่เคยฟังเพลงกับชุดลำโพงนี้ได้ดีทึ่สุดเท่านี้มาก่อน.  มันมีน้ำหนักเบสที่ฟังมันมาก เสียงน้ำหนักจากการดีดกีต้าร์โปร่งดีมากๆ ดีกว่าชุดของเพื่อน ในเพลงเดียวกันเสียอีก.   .จนรู้สึกไปว่าเสียงมันน่าฟัง ฟังได้มันและน่าเพลิดเพลินกว่า ชุดของลำโพง B&W.  ข้างบนที่พยายามทุ่มเทเวลาและเงินทองในการจูนให้ได้เสียงดีเสียอีก. ในแง่ของสุ้มเสียงที่น่าฟังกว่า โดยมองข้ามเรื่อง มิติเวที เสียงไป.   ซึ่งชุด B&W ดังกล่าว ลงทุนเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่. น่าจะเป็นเงินกว่า สองแสนไปแล้ว .  แต่กับชุดลำโพงแอคทีฟ เป็นของ SOKEN. รุ่น ST-22. ราคาประมาณ 2,900 บ. บวกสายสัญญาณแถม .ข้างหนึ่งแยกเป็นหัว RCA.  อีกข้างเป็นหัวรวมแจ๊คหูฟังแบบ มินิสเตอริโอ. หัวพลาสติคถูกๆ .  .บวกแท็บเล็ตตกรุ่น ของโมโตโรล่า รุ่น. XOOM.  ราคาหมื่นกว่าบาท พี่ชายสั่งมาทางเน็ต.  .อีกทั้งการจัดวางเครื่องที่ผม หันหน้าลำโพงและซับ ทั้งสามตัว เอียงเข้าหาฝากำแพงตามทิศเช่นเดียวกันกับชุดของ B&W.   โดยชุดนี้วางซุกอยู่ใต้ชั้นเหล็กสำหรับแขวนเสื้อผ้าอีกด้วย. หากสามารถสังเกตจากในคลิปวิดีออกนะครับ . .นี่เป็นการแหกกฏ หรือทฤษฏีสากลของการจัดชุดการเซ็ทให้ได้เสียงดี ใช่หรือไม่ .  จึงอัดคลิปที่เปิดจากยูทูปมาให้ลองฟังกัน 2 เพลง เป็นการแสดงข้อพิสูจน์ด้านความเป็นจริง ที่ผมถูกสอนมาว่า เหนือกว่าข้อพิสูจน์ทางด้านเอกสารหรือด้านเหตุผลครับ . ลองฟังกันดูนะครับ   :yoyo (76):  :yoyo (83):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=O3I2RwQVLWo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=O3I2RwQVLWo</a>

ที่ผมเน้นสีแดงๆไว้คือคำถามว่าเวปไม่ค่อยวิ่งมันมาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ตรงหนาย
เออ...น้าแอดมินลองสั่งเจ้าหน้าที่serverหันเครื่องให้ถูกทิศ แล้วก็สั่งให้รื้อสายไฟอาคารให้เดินถูกทิศด้วยนะ :yoyo(13):
เสีบงเพลงทั้งเวปจะเสียงดีมว้าก  :yoyo (80):

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:19 น. »

ที่ผมเน้นสีแดงๆไว้คือคำถามว่าเวปไม่ค่อยวิ่งมันมาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ตรงหนาย
เออ...น้าแอดมินลองสั่งเจ้าหน้าที่serverหันเครื่องให้ถูกทิศ แล้วก็สั่งให้รื้อสายไฟอาคารให้เดินถูกทิศด้วยนะ :yoyo(13):
เสีบงเพลงทั้งเวปจะเสียงดีมว้าก  :yoyo (80):

คุณ perfidia.  ได้มีการเปรียบเทียบการฟังจากคลิปที่ผมลงมาให้ฟังด้วยไหมครับ .หรือเพียงอ่านแล้วตีความเอา. หรือสะท้อนว่าชุดของน้าฟังความแตกต่างเรื่องพวกนี้ไม่ออกหรือเปล่าครับ . .  ขอบคุณที่เข้ามาเติมสีสันนะครับ .ผมรอน้าอยู่นานแล้ว เห็นเงียบหายไป .สบายดีนะครับ .ขอให้มีความสุขนะครับ :yoyo(54):. รบกวนช่วยแนะนำข้อบกพร่องของเสียงให้ด้วยครับ ..ผมยังอยู่ในระหว่างเส้นทางการเดิน เพื่อค้นหาเสียงที่ดึ ยังไม่ได้ไปถึงสุดทางแล้วค่อยมาบอกเล่านะครับ.  :yoyo (84):  หากคนมาใหม่ๆ เกิดคิดเช่นนี้ .เพราะกลัว..เว็ปคงเงียบเหงาน่าดู. จะมีแต่การซื้อมาขายไปอยู่อย่างนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 22:25 น. โดย zax »

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:41 น. »

คุณ perfidia.  ได้มีการเปรียบเทียบการฟังจากคลิปที่ผมลงมาให้ฟังด้วยไหมครับ .หรือเพียงอ่านแล้วตีความเอา. หรือสะท้อนว่าชุดของน้าฟังเรื่องพวกนี้ไม่ออกหรือเปล่าครับ . .  ขอบคุณที่เข้ามาเติมสีสันนะครับ .ผมรอน้าอยู่นานแล้ว เห็นเงียบหายไป .สบายดีนะครับ .ขอให้มีความสุขนะครับ :yoyo(54):

ขอโทดครับมาตอบข้า(ไปอุจาระมา)แบบตรงๆเลยนะครับฟังแต่ละคลิปของน้า ไม่เห็นเป็นแบบที่น้าบรรยายเลยอ่ะครัช
ผมโทดหูผมโทดลำโพงคอมที่แยกเสียงตามที่น้ามโนมาไม่ได้เลยอ่ะ
ส่วนเรื่องสีสันผมยกตำแหน่งให้น้าละกันครัชผมแค่มายั่วเบาๆเอง อ่านกระทู้น้าทีไร อดอมยิ้มไม่ได้ทูํกที เพื่อนๆในนี้ก้อคงเป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:45 น. »

คุณ perfidia.  ได้มีการเปรียบเทียบการฟังจากคลิปที่ผมลงมาให้ฟังด้วยไหมครับ .หรือเพียงอ่านแล้วตีความเอา. หรือสะท้อนว่าชุดของน้าฟังเรื่องพวกนี้ไม่ออกหรือเปล่าครับ . .  ขอบคุณที่เข้ามาเติมสีสันนะครับ .ผมรอน้าอยู่นานแล้ว เห็นเงียบหายไป .สบายดีนะครับ .ขอให้มีความสุขนะครับ :yoyo(54):

ขอโทดครับมาตอบข้า(ไปอุจาระมา)แบบตรงๆเลยนะครับฟังแต่ละคลิปของน้า ไม่เห็นเป็นแบบที่น้าบรรยายเลยอ่ะครัช
ผมโทดหูผมโทดลำโพงคอมที่แยกเสียงจามที่น้าเหลามาไม่ได้เลย
ส่วนเรื่องสีสันผมยกตำแหน่งให้น้าละกันครัชผมแค่มายั่วเบาๆเอง อ่านกระทู้น้าทีไร อดอมยิ้มไม่ได้ทูํกที เพื่อนๆในนี้ก้อคงเป็นเหมือนกัน

ขอบคุณที่ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ .น้ามีอะไรดีๆที่พบเจอ ก็ช่วยนำมาเล่าแบบปันกันให้กระทู้ในเว็บวิ่งบ้างก็ดีนะครับ
  และนี่ก็คงเป็นเครื่องเตือนสติให้ผม ว่าคงโพสต์มามากพอ. ควรเพลาๆลงได้แล้ว. เปิดโอกาสให้น้าๆ ท่านอื่นบ้าง
ผมก็ว่าน่าจะเป็นเช่นนั้น ..จึงขอหยุดโพสต์กระทู้ไว้เพียงเท่านี้นะครับ.  .ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านที่รับชมรับฟังครับ . :yoyo (81): :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 18:03 น. โดย zax »

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 12 ตุลาคม 2015 เวลา 17:57 น. »

ผมโทดหูผมโทดลำโพงคอมที่แยกเสียงจามที่น้าเหลามาไม่ได้เลย

ขอบคุณที่ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ .น้ามีอะไรดีๆที่พบเจอ ก็ช่วยนำมาเล่าแบบปันกันให้กระทู้ในเว็บวิ่งบ้างก็ดีนะครับ
ขอที่มีสาระจริงๆได้ไหมครัช น้ำ(snake oil)เยอะก้อไม่ไหวเหมือนกันนา :yoyo (95):

ออฟไลน์ zax

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 ตุลาคม 2015 เวลา 04:37 น. »
     วันนี้สามารถฟังเสียงจากชุดของผมได้ดีกว่าเดิมมาก .ทั้งสุ้มเสียงและมิติเสียง. จึงอดไม่ได้ที่จะนำมาแชร์ให้ฟังกันครับ
.   เพลงแรก เป็นไฟล์ mp3  ได้จากการแปลงคลิปวิดีโอจากยูทูป.  เพลงสองจาก แผ่นซีดีปั้มจีน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=yJlPhevVcO4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=yJlPhevVcO4</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RWumCZYrLNM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=RWumCZYrLNM</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 22 ตุลาคม 2015 เวลา 04:39 น. โดย zax »

ออฟไลน์ kit556

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2015 เวลา 23:23 น. »
ห้องสวยมากครับ ขอบคุณที่เปิดห้องให้ชมเป็นไอเดียครับ  :yoyo(23):