ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดลำโพงแผ่นของผมครับ  (อ่าน 110546 ครั้ง)

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • we will,we will ROCK YOU
Re: ชุดลำโพงแผ่นของผมครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันศุกร์ 24 กันยายน 2010 เวลา 10:05 น. »
น่าฟังจริงๆครับ แต่ ผมก็ยังอดเสียวกับเจ้าแมวไม่ได้ กลัว มาแอบฝนเล็บที่ลำโพงด้วยอ่ะดิครับ :m (34):

ออฟไลน์ klao

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันศุกร์ 24 กันยายน 2010 เวลา 13:39 น. »
น่าฟังจริงๆครับ แต่ ผมก็ยังอดเสียวกับเจ้าแมวไม่ได้ กลัว มาแอบฝนเล็บที่ลำโพงด้วยอ่ะดิครับ :m (34):

ผ้าหุ้มลำโพงเป็นรอยเล็บก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ ไม่ซักกี่สะตังค์ แต่ถ้า ribbon tweeter ขาดทีนี่ซิครับ ถึงขั้นหน้ามืด (มาแล้ว)

หลังจากขาย AVR Onkyo กับเครื่องเล่น CD Cambridge และเอาลำโพง center ออกไปวางที่อื่นเนี่ย ทำให้พื่นที่ด้านหลังลำโพงโล่งขึ้น ขนาดใช้ DVD Oppo ฟังเพลงก็เพราะดี คงมีส่วนทำให้อิมิมจกับซาวน์เสตจดีขึ้น อีกหน่อยทำห้องใหม่ต้องเอาอุปกรณ์ไว้ห่าง ๆ ลำโพง แบบที่เซียน ๆ หลายท่านจัดกันซะแล้ว

ออฟไลน์ Stark Industies

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันศุกร์ 24 กันยายน 2010 เวลา 16:56 น. »
เข้ามาเยี่ยมชมครับ พี่เกล้า  :m (7):
ป.ล.รอติดตามอยู่นะครับ  :m (67):

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธ 29 กันยายน 2010 เวลา 13:20 น. »
Rives ทำวิเคราะห์ขนาดห้องมาให้ผมเลือกแล้วครับ รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ช่วย comment หน่อย

1. ห้องเล็ก 6.00 x 6.40 x 3.35  ซึ่งโดย theory ของเขา น่าจะมี bass response ที่ ค่อนข้าง flat ขึ้นมาจนกระทั่ง 250Hz ซึ่งจัดการได้ง่ายด้วยอุปกรณ์ประเภท diffusion

2. ห้องใหญ่ 5.95 x 8.40 x 3.65  น่าจะมี bump ที่ 140Hz และขึ้นมาก็มี dip ที่ 165Hz แบบ high order ซะเป็นส่วนใหญ่ (ใครรู้ช่วยแปลที) และไม่น่าจะมากมาย คงราว ๆ 6db ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่อง amplitude ของ peak ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่น ๆ ด้วย อย่างไรก็ตามการใช้ room treatment คงช่วยลดลงมาได้

ทางคุณ Richard ที่ Rives นั้นแนะนำว่า ถ้าหากนั่งฟัง 1-2 คน ห้องเล็กน่าจะดีกว่า ถึงแม้ soundstage depth อาจไม่ได้ลึกเท่าห้องใหญ่ แต่ก็คงทิ้งกันไม่มากนัก และลำโพง Maggies นั้น ก็ไม่ควรออกมากลางห้องมากเกินไปอยู่แล้ว ส่วนห้องใหญ่นั้นก็ดี หากจำเป็นจะทำเป็น theatre style แบบมีที่นั่งหลายแถว หรือถ้าผมต้องการเนื้อที่มาก ๆ

ถ้าคิดในเชิงค่าก่อสร้าง (ไม่รวมเรื่องตกแต่ง acoustic ภายใน และอุปกรณ์ AV ต่าง ๆ) ห้องใหญ่น่าจะแพงกว่าประมาณ 170,000 บาท ที่งบประมาณ 15,000/ตร.ม.

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธ 29 กันยายน 2010 เวลา 13:48 น. »
ห้องเล็ก 6 x 6.4 น่าจะสวยกว่านะครับถ้าเอาไว้ฟังเพลง

ถ้าจะเป็นห้องโฮมก็เอาห้องใหญ่ไปเลยครับ

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=cbb6ec6468ec6419bfc655ec449aaa0d&topic=2983.0
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพุธ 29 กันยายน 2010 เวลา 14:39 น. »
Rives ทำวิเคราะห์ขนาดห้องมาให้ผมเลือกแล้วครับ รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ช่วย comment หน่อย

1. ห้องเล็ก 6.00 x 6.40 x 3.35  ซึ่งโดย theory ของเขา น่าจะมี bass response ที่ ค่อนข้าง flat ขึ้นมาจนกระทั่ง 250Hz ซึ่งจัดการได้ง่ายด้วยอุปกรณ์ประเภท diffusion

2. ห้องใหญ่ 5.95 x 8.40 x 3.65  น่าจะมี bump ที่ 140Hz และขึ้นมาก็มี dip ที่ 165Hz แบบ high order ซะเป็นส่วนใหญ่ (ใครรู้ช่วยแปลที) และไม่น่าจะมากมาย คงราว ๆ 6db ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่อง amplitude ของ peak ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่น ๆ ด้วย อย่างไรก็ตามการใช้ room treatment คงช่วยลดลงมาได้

ทางคุณ Richard ที่ Rives นั้นแนะนำว่า ถ้าหากนั่งฟัง 1-2 คน ห้องเล็กน่าจะดีกว่า ถึงแม้ soundstage depth อาจไม่ได้ลึกเท่าห้องใหญ่ แต่ก็คงทิ้งกันไม่มากนัก และลำโพง Maggies นั้น ก็ไม่ควรออกมากลางห้องมากเกินไปอยู่แล้ว ส่วนห้องใหญ่นั้นก็ดี หากจำเป็นจะทำเป็น theatre style แบบมีที่นั่งหลายแถว หรือถ้าผมต้องการเนื้อที่มาก ๆ

ถ้าคิดในเชิงค่าก่อสร้าง (ไม่รวมเรื่องตกแต่ง acoustic ภายใน และอุปกรณ์ AV ต่าง ๆ) ห้องใหญ่น่าจะแพงกว่าประมาณ 170,000 บาท ที่งบประมาณ 15,000/ตร.ม.

ถ้าเลือกได้ ผมเอาห้องใหญ่ไว้ก่อนโดยเฉพาะถ้าจะเป็นห้อง HT ด้วยในอนาคต สามารถวางเก้าอี้แถวได้และรองรับ 7.2 ได้สบาย แต่อุปกรณ์ก็จะใหญ่ขึ้นตามราคาเพื่อให้รองรับความสมจริง แนะนำให้คุยกับ SCG ในเรื่อง room acoustic เพราะเค้ามีสินค้าออกมารองรับตลาด HT แล้วและยังสวยงามพอควร แต่ไม่มั่นใจเรื่องราคา เคยไปฟังห้อง demoน่าจำขนาดพอๆกันเป็น 7.2 เสียงดีมาก พอออกมานอกห้อง แทบไม่มีเสียงรบกวนเลย  :m (25): :m (25):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ topp

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพุธ 29 กันยายน 2010 เวลา 16:01 น. »

ถ้าเป็นผมเลือกห้องใหญ่ครับ 1) เผื่ออนาคตเล่นลำโพงใหญ่ๆ ไม่ว่าจะเป็น soundlabs (ถ้ายังสนใจแนวนี้) หรือ ลำโพงไดนามิคส์ตัวใหญ่ๆ จะได้ไม่มีปัญหา 2) ถ้าดูตามสเปคแล้วความถี่ที่ 250Hz มันอยู่ในระดับมิดเรนจ์ต่ำๆ ซึ่งหูคนเราจะ sensitive มากกว่าความถี่ต่ำๆอย่าง 140Hz 3) อันนี้แล้วแต่ความชอบมั้ง แต่ผมชอบนั่งในห้องที่มีขนาดยาวๆ ผมว่าได้เปรียบเรื่องการกำหนดจุดนั่งฟัง จะเอา nearfield หรือ far field ก็ได้ แล้วรู้สึกว่าห้องยาวจะหาจุดที่เสียงเบสลงตัวได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพุธ 29 กันยายน 2010 เวลา 16:25 น. »
ถ้าเอาสัดส่วน Golden Section ตามแนวทาง XAV เอาที่ความยาวห้อง 8.4 จะได้ความกว้าง 5.2 สูง 3.2 ผมว่าก็น่าเอาห้องใหญ่มาทำนะคร๊าบ

ขนาดกำลังสวยไม่กว้างและสูงเกินไป ไม่เปลืองกำลังขับแอม และไม่เปลืองแอร์มากนัก

ห้องเล็ก 6 * 6.4 มันใกล้กันไปหน่อย กลัวมันจะมีคาแรคเตอร์คล้ายห้องจัตตุรัสได้นะคร๊าบ

ยิ่งความสูง 3.3 มันก็แถวๆ ครึ่งนึงของกว้างยาว มันจะไปกันใหญ่ :m (62): :m (62): :m (62):

อันนี้เสนอเป็นอีกทางเลือกนะคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ vichai

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพุธ 29 กันยายน 2010 เวลา 18:26 น. »
ถ้าเอาสัดส่วน Golden Section ตามแนวทาง XAV เอาที่ความยาวห้อง 8.4 จะได้ความกว้าง 5.2 สูง 3.2 ผมว่าก็น่าเอาห้องใหญ่มาทำนะคร๊าบ

ขนาดกำลังสวยไม่กว้างและสูงเกินไป ไม่เปลืองกำลังขับแอม และไม่เปลืองแอร์มากนัก

ห้องเล็ก 6 * 6.4 มันใกล้กันไปหน่อย กลัวมันจะมีคาแรคเตอร์คล้ายห้องจัตตุรัสได้นะคร๊าบ

ยิ่งความสูง 3.3 มันก็แถวๆ ครึ่งนึงของกว้างยาว มันจะไปกันใหญ่ :m (62): :m (62): :m (62):

อันนี้เสนอเป็นอีกทางเลือกนะคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):

เชียร์ห้องใหญ่อีกคนครับ ขนาดประมาณนี้  5.95 x 8.40 x 3.65    หรือ ประมาณ 5.3 X 8.5 X 3.4 เมตร น่าจะเป็นขนาดห้องฟังที่ดีมากครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันศุกร์ 01 ตุลาคม 2010 เวลา 00:41 น. »
งั้นตามเสียง vote เพื่อน ๆ ส่วนใหญ่ในที่นี้ กับบอร์เพื่อนบ้านก็แล้วกันครับ ท่าน ผบ. เองบอกว่า ขี้เกียจมานั่งฟังเธอบ่นทีหลังว่าห้องเล็กไป ฮิ ฮิ  :m (25):

มีเพื่อนอีกคนช่วยเอาสัดส่วนของห้องที่ใหญ่กว่าดังกล่าว เข้าไปใส่ใน spreadsheet ใช้สูตรของ THX Room Mode แล้วก็บอกว่าดีกว่าห้องเล็ก คือ

Instead of 2 peaks on the '2' scale & 2 peaks on the '2.25' scale, you get:
* 1 peak of '2.5' @ 90hz
* 1 peak of '2' @ 142.5hz, and
* 1 peak of 1.75 @ 80hz
....(also) the new Rives dimensions produce a much lower level of peaks below 80hz

ออฟไลน์ Stark Industies

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันศุกร์ 01 ตุลาคม 2010 เวลา 01:27 น. »
งั้นตามเสียง vote เพื่อน ๆ ส่วนใหญ่ในที่นี้ กับบอร์เพื่อนบ้านก็แล้วกันครับ ท่าน ผบ. เองบอกว่า ขี้เกียจมานั่งฟังเธอบ่นทีหลังว่าห้องเล็กไป ฮิ ฮิ  :m (25):

มีเพื่อนอีกคนช่วยเอาสัดส่วนของห้องที่ใหญ่กว่าดังกล่าว เข้าไปใส่ใน spreadsheet ใช้สูตรของ THX Room Mode แล้วก็บอกว่าดีกว่าห้องเล็ก คือ

Instead of 2 peaks on the '2' scale & 2 peaks on the '2.25' scale, you get:
* 1 peak of '2' @ 142.5hz, and
....(also) the new Rives dimensions produce a much lower level of peaks below 80hz

อ้าว...อย่างนี้ต้องฉลองรอแล้วล่ะครับ  พี่เกล้า...ผบ.อนุมัตินี่  :m (60): :m (60): :m (60):

ออฟไลน์ 1G

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันศุกร์ 01 ตุลาคม 2010 เวลา 19:02 น. »

เยี่ยมเลย  :m (86):
newbie

ออฟไลน์ champ143

• อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันเสาร์ 02 ตุลาคม 2010 เวลา 09:05 น. »

เยี่ยมเลย  :m (86):
ลุยก่อนเลยครับ จะขอดูบ้างถ้าแหล่มจะต่อสายให้ทาง Rives Audio USA ออกแบบให้บ้าง :m (65):
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 04 ตุลาคม 2010 เวลา 20:18 น. »
ก่อนลุย ต้องหาสตางค์มาโอนค่าที่เดือนหน้าก่อนคร้าบ แบบบ้านเสร็จไม่ทันที่จะยื่นสินเชื่อเพื่อการเคหะ เลยกำลังรอลุ้นแบ้งค์เด็ก (ออมสิน) อนุมัติเงินกู้สินเชื่อส่วนบุคคล กะแบ้งค์ดอกบัวที่อาจให้ยืมเงินมาซื้อที่ดินเปล่า ตอนนี้เห็นหุ้นขึ้น ๆ อยู่ เลยยังไม่อยากขายกองทุนออกมา  :m (58):

หลังจากได้ขนาดห้องแล้ว ช่วงนี้กำลังคุยกับทาง Rives เรื่อง Ergonomics ว่าจะวางประตู หน้าต่าง อุปกรณ์ และเฟอร์นิเจอร์ไว้ตรงไหนกันดีครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันจันทร์ 04 ตุลาคม 2010 เวลา 20:58 น. »
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม....

ลงกันสุดๆไปเลย ! :m (17):

ซักวันหนึ่ง .....

เราจะมีบ้าง

เดี๋ยว.... ไปซื้อกองทุนก่อน :m (80):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 04 ตุลาคม 2010 เวลา 21:00 น. โดย boonsak »
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 ตุลาคม 2010 เวลา 00:21 น. »
ขออนุญาตเล่าให้ฟังต่อ ว่าทาง Rives ให้คำแนะนำอะไรมาบ้างในช่วงนี้ โดยหลาย ๆ ท่านคงทราบ tips เหล่านี้มากันบ้างแล้ว แต่ไหน ๆ ก็เสียเงินให้ฝรั่งแล้วนี่เนอะ  :m (43):

1. ไม่ควรทำประตูเข้าออกไว้มุมห้อง เพราะเป็นจุดที่เสียงทุ้มจะไปรวมพลังอยู่อะไรประมาณนั้น ควรเป็นที่ ๆ มีกำแพงแข็งแรงรอบด้าน แล้วเก็บเนื้อที่ไว้วางอุปกรณ์พวก bass trap จะดีกว่า

2. แปลนแรกที่ Rives ส่งมาให้ผม ไม่ยักกะมีโต๊ะกาแฟ/รับแขก คือแกไม่ยอมวางมาให้ทั้ง ๆ ที่ตอนให้ข้อมุลไป บอกว่าจะใช้ เพราะนี่เป็น living room ด้วย ทางนู้นก็เลยบอกว่าก็แล้วแต่นาย แต่จะทำให้เสียงไม่ดีนะ ยิ่งพวกที่มี top เป็นกระจกหรือหินอ่อนนี่ สะท้อนสุด ๆ ถ้าใช้ไม้เป็นวัสดุก็ยังพอทน แต่ก็ควรหาผ้าห่มขนสัตว์ (wool) หนา ๆ มาวางทับเวลาฟังเพลง สรุปคือผมคงต้องซื้อ coffee table ใหม่ที่เป็นเครื่องจักสาน (wicker type) เพราะความจำเป็นและสะดวกในการกินมาม่าระหว่างดูหนังฟังเพลง

3. ถ้าใช้ลำโพงแผ่นแบบผม ไม่ควรวางชั้นและอุปกรณ์ต่าง ๆ ไว้ระหว่างกลางและหลังลำโพงเป็นอย่างยิ่ง "very bad" เขาว่า ยอมใช้สาย XLR ยาว ๆ แต่ไม่ต้องแพง จะให้ผลดีกว่าใช้สายเจ๋ง ๆ แต่สั้น แล้วต้องมาวางเครื่องเคราไว้เกะกะเสียงครับ สำหรับลำโพง center นั้น เขาก็พยายามให้หลีกเลี่ยงไม่ให้ใช้ ถ้าจะเน้นฟัง 2-channel ถ้าหากจำเป็นจริง ๆ (ในกรณีห้องกว้างแล้วมีผุ้ชมนั่งดูหนังด้านข้าง ๆ ซึ่งการใช้ Phantom Center Channel อาจไม่ work) เดี๋ยวเขาจะหาวิธีแขวนไว้ให้ด้านบน

อีกเรื่องที่ผมรอดูอยู่ว่าเขาจะแก้ปัญหาอย่างไรคือจอ plasma ที่คงต้องติดตั้งหรือวางไว้ด้านหลังลำโพง เพราะท่าน ผ.บ. และผมไม่นิยมใช้ระบบ projector ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันเสาร์ 11 ธันวาคม 2010 เวลา 05:04 น. »
เผอิญกำลังจะได้ pre-pro ของ Onkyo รุ่นเก่า 5507 มือสองมาน่ะครับ

ไม่ทราบว่าปกติพวกนี้มันจะมี DAC ในตัวไว้ใช้ต่อฟังเพลงจากไฟล์คอมพิวเตอร์ได้ด้วย นอกจากไว้ดูหนังและฟังเพลงปกติรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ phatchacha

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 ธันวาคม 2010 เวลา 11:29 น. »
ดูจากคู่มือ Onkyo แต่เป็น 5508 ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า http://www.onkyousa.com/download/own_manuals.cfm?cat=Preamplifier
น่าจะเล่นจากfile comได้นะครับพี่  :m (69):
เดวรอพวกน้าๆมาตอบอีกทีครับ  :m (88):

ออฟไลน์ Tarin

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันจันทร์ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 02:42 น. »
เอา hard disk เสียบตรง ฟังเพลงได้เลย file/ folder จะปรากฎที่จอเครื่องเลย บังคับจาก remote โลด

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันจันทร์ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 19:31 น. »
ขอบคุณครับ แต่เสียบช่องไหนยังไงครับ? ใช่ช่อง digital coax เหมือนต่อภาคเสียงจากเครื่อง dvd อะป่าว?
ถ้าใช้ได้ จะได้ลองเล่นก่อนโดยยังไม่ต้องซื้อ external dac แพง ๆ

ออฟไลน์ Tarin

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันอังคาร 14 ธันวาคม 2010 เวลา 13:19 น. »
Hard Disk มีช่องเดียวคือ USB ครับ แต่ที่ 5507 มีอยู่ทั้งหน้าและหลัง เลือกตามความสะดวกเลยครับ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันอังคาร 14 ธันวาคม 2010 เวลา 17:06 น. »
ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ Tarin

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันอังคาร 21 ธันวาคม 2010 เวลา 11:57 น. »
ลงรูปให้บรรยากาศ ที่อยู่ใหม่ชุดผมครับ เผื่อจะมีสมาชิกผู้รักเสียงเพลงมาเป็นเพื่อนบ้านเพิ่ม  :m (50):

ออฟไลน์ waritt

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันอังคาร 21 ธันวาคม 2010 เวลา 12:29 น. »
ลงรูปให้บรรยากาศ ที่อยู่ใหม่ชุดผมครับ เผื่อจะมีสมาชิกผู้รักเสียงเพลงมาเป็นเพื่อนบ้านเพิ่ม  :m (50):

ที่อยู่ใหม่ห้องฟังหรอเนี่ย ผมขอเอาแบบธรรมชาติเลยดีกว่า ฝนตก ฟ้าร้อง ลมพัดเย็นสบาย สัมผัสทางหูและผิวหนังด้วย ฮิๆ :m (50):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันอังคาร 21 ธันวาคม 2010 เวลา 13:03 น. »
ตั้งใจให้ชบบรรยากาศบริเวณรอบๆ บ้านหลังใหม่ จริงๆ รึว่าลงรูปผิดครับ :m (11):

ถ้าตั้งใจลงจริงๆ ก็ขอโทษด้วยนะครับ น้าเกล้า :m (3):

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันเสาร์ 25 ธันวาคม 2010 เวลา 00:40 น. »
ใช่แย้วครับ เป็นรูปบรรยากาศรอบ ๆ ว่าที่บ้านใหม่ ที่กะว่าจะทำห้องฟังเพลงใหม่ด้วยคร้าบ

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันเสาร์ 25 ธันวาคม 2010 เวลา 07:30 น. »
อยู่แถวไหนครับ บรรยากาศดีจังเลย
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันจันทร์ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 23:18 น. »
แถว ๆ ปากช่อง-ทางขึ้นเขาใหญ่ครับ คุณ Daddy

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันอังคาร 28 ธันวาคม 2010 เวลา 08:11 น. »
สุดยอดเลยครับ ผมเพิ่งไปมาเหมือนกัน หน้าหนาวนี่เยี่ยมมากๆ  :m (17):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 19:10 น. »
ขอรายงานความเป็นไปในระบบบ้างตามหน้าที่ครับ ในรูปคือ:

- Bryston BDP-1 digital player
- Aesthetix Calypso Signature preamp
- Bryston 7B-SST/2 monoblock amps
- TorusPower CS 16 INT'L AVR power conditioner / stabilizer / isolation unit

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 19:12 น. »
Bryston BDP-1 ครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 20:12 น. »
Stock:

Upgraded parts on power supply side:

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 20:22 น. »
เพิ่งได้ calypso กลับมา เอาไปให้เค้าเปลี่ยนป้ายเป็น signature ฮับน้าป๊อป เดี๋ยวลงรูปไส้ในให้ดูนะ ส่วน BDP-1 ของ Bryston นั้น ได้ข่าวว่าทาง Piyanas จะจับคู่กับ BDA-1 (DAC) จะทำรายการ promotion พิเศษ ราคาขายเป็นคู่แล้วไม่น่าจะแรงครับ แต่ยังไม่ทราบว่าเมื่อไหร่หรือเท่าไหร่แน่

ม่าม่าน่ะ ผมตุนไว้เป็นหีบ ๆ แล้วครับ ปีนี้คงได้กินเยอะ ผมร่วงแน่  :m (50):

น้าเกล้านี่เล่นของแรงๆทั้งนั้น  ผมไปยลมาแร๊ะ  :m (37):  แต่วันที่ไปไม่เจอเจ้า คาลิปโซ นี่นา.... :m (14):  เจ้าDBP-1 น่าสนใจมากครับ ถึงกับตามไปแอบอ่านในกระทู้เวปนู้น  แต่พอดูราคา  :m (18):  มาม่าเป็นห่อๆลอยมาเลย   :m (61):

เจียมใจจน เป็นคนอย่างข้า เกิดเป็นราชา เงินผ่อนเมืองไทย  :m (42):  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 20:26 น. โดย klao »

ออฟไลน์ khosakul

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 21:11 น. »
เยี่ยมเลยครับ  :m (17): Torus เอามาจากที่ไหนพอบอกได้ไหมครับ ปิยะนัสไม่ได้เอามาขายใช่ไหมครับเท่าที่ทราบ

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 22:37 น. »
Bryston BDP-1 ครับ

สวยงามมากๆครับพี่เกล้า
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 23:37 น. »
เยี่ยมเลยครับ  :m (17): Torus เอามาจากที่ไหนพอบอกได้ไหมครับ ปิยะนัสไม่ได้เอามาขายใช่ไหมครับเท่าที่ทราบ

ถ้าเป็น Torus ต้องสั่งเองโดยตรงกับทาง 4D Digital Land ครับ

เห็นตอนนี้ Bryston กำลังจะออก BIT (Bryston Isolation Transformer) ซึ่งผลิตโดย Plitron เหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังไม่มีรุ่นที่ output ไฟ 220V-240V ครับ  http://www.audiocircle.com/index.php?topic=86497.140 :m (10):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2011 เวลา 03:14 น. โดย klao »

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2011 เวลา 23:54 น. »
อืม....ค่าอัพเกรดเป็น Sig เท่าไหร่ครับ เสียงต่างกันเยอะไหม เดี๋ยววันหลังจะได้ยกของผมไปเทียบ หากดีกว่าอาจมีลอกการบ้าน  :m (14):

อืม...ค่าอัพผมว่าโหดเกินไปเหมือนกันครับ พอ ๆ กับซื้อ calypso มือสองได้อีกเครื่องเลย ถ้าซื้อ pre นี้มามือแรก ผมคงตัดใจเสียค่าอัพไม่ได้ แต่งานนี้โหลงโจ้งแล้ว (คือค่าตัวเครื่องมือสอง รวมค่าอัพ) ก็พอ ๆ กันกับราคาหน้าร้านของเครื่อง Sig ใหม่ที่ USA ครับ

ผมก็หูตะกั่วพอ ๆ กับพี่ แต่ยังพอฟังออกบ้างว่าเสียงต่างกันครับ อย่างไรผมว่ายกเครื่องผมไปฟังที่บ้านพี่ง่ายกว่าครับ เพราะไม่ติด rack และบ้านผมไม่มีเครื่องเล่น cd ดี ๆ (ส่วน BDP-1 ยังเล่นไม่ได้เพราะตอนนี้ไม่มี DAC)

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 มีนาคม 2011 เวลา 01:21 น. »
อันนี้รูปด้านในของ Aesthetix Calypso Standard

ส่วนอันนี้ที่น้าป๊อปเคยไปดูดรูปมานั้นเป็น Signature

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 06 มีนาคม 2011 เวลา 01:29 น. โดย klao »

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันเสาร์ 02 เมษายน 2011 เวลา 22:35 น. »
update เรื่องห้องฟังใหม่ให้ทราบกันครับ หลังจากรอและปรับกับ Rives มาหลายเดือน เนื่องจากขนาด/แบบ และตำแหน่งการวางประตูจากสถาปนิกยังไม่นิ่งซะที ตอนนี้คิดว่าสรุปเรื่อง layout คร่าว ๆ ของห้องได้แล้วตามรูป ซึ่งขั้นตอนนี้ทาง Rives เรียกว่า Ergonomics ลำดับต่อไปคือ Conceptual Design ซึ่งจะเกี่ยวกับวัสดุและอุปกรณ์ต่าง ๆ ในการปรับจูน acoustic ของห้อง รวมทั้งการแก้ปัญหาเรื่องจอ plasma และลำโพงเซ็นเตอร์ ที่มักจะส่งผลไม่ค่อยดีในการฟังเพลง 2 channel

ทางสถาปนิกเพิ่งส่งขนาดกับตำแหน่งประตูล่าสุดมาให้เมื่อกลางสัปดาห์ เลยส่ง CAD drawings ไปให้ทาง Rives วาดมาใหม่ มีต้องแก้ไขปรับอะไรกันนิดนึง เพราะขนาดห้องในแบบสถาปนิก วัดจากกลางเสา-ถึงกลางเสา 600 x 850 cm. แต่ทางนู้นอยากได้ขนาด 595 x 840 ผนัง-ผนัง

เลยต้องขยับประตูด้านผนังหลังห้องให้มองจากภายในแล้วมัน symmetry ส่วนประตูด้านขวา-หลังห้อง ก็เขยิบเข้ามากลางห้องอีกประมาณ 27 cm. จากแบบของสถาปนิกครับ

ออฟไลน์ samlu4

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 เมษายน 2011 เวลา 03:47 น. »
That's a lot of theory... Let's hear some music. Can't wait to hear the result.