ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดลำโพงแผ่นของผมครับ  (อ่าน 110545 ครั้ง)

ออฟไลน์ klao

• คุยเก่งมาก
Re: ชุดลำโพงแผ่นของผมครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 เมษายน 2011 เวลา 15:13 น. »
ก่อนส่งไปอัพเป็นซิกฯ ไม่ได้แกะหลอดออกมาดูครับ กลับมาแล้วถึงเห็นว่าเป็น Sovtek 12AX7-LPS หน้าตาตาม link นี้ขอรับพี่ท่าน
http://thetubestore.com/sovtek12ax7lps.html

ส่วนบ้านผม ตอนนี้รอให้ผู้รับเหมา 3-4 เจ้าเสนอราคาค่าก่อสร้างอยู่ครับ คงจะได้เริ่มงานกันจริงต้น ๆ เดือน พ.ค. กระมัง

บ้านสร้างไปถึงไหนแล้วครับ เอามาอวดบ้างได้ไหมครับ อยากเห็น  :m (60): 

ปรีแอมป์ ที่เอาส่งไปอัพเขาเปลี่ยนหลอด 12ax7 เป็นของออะไรครับ   :m (14):

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 เมษายน 2011 เวลา 19:31 น. »
แบบบ้าน ด้านหน้าตรงครับพี่ป๊อป

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันจันทร์ 04 เมษายน 2011 เวลา 16:19 น. »
Yea, I know.  Can't wait myself, but it has to be at least a year from now before the house is finished and the room ready.

That's a lot of theory... Let's hear some music. Can't wait to hear the result.

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันจันทร์ 04 เมษายน 2011 เวลา 16:27 น. »
แบบบ้าน  สมกับเป็นศิลปินจริงๆ :m (17):

สวยคลาสสิค !
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันจันทร์ 04 เมษายน 2011 เวลา 23:35 น. »
ขอบคุณครับพี่ Boonsak จริง ๆ แล้วผมนี่ลูกไม้หล่นไกลต้นครับ ศิลปะศิลเปอะนี้ ไม่ค่อยกระดิก
สงสัยผมกับท่าน ผบ. จะเป็นพวกหัวโบราณซะมากกว่า แบบบ้านมันเลยออกมาแนวนี้

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันอาทิตย์ 10 เมษายน 2011 เวลา 16:44 น. »
ลืมเอารูปมาอวด ได้มาเกือบอาทิตย์แล้ว แต่ขึ้นมาเขาใหญ่ ยังไม่ค่อยได้ฟัง-ได้เบิร์นซักเท่าไหร่ครับ

อีกซัก 2-3 เดือนคงตัดสินใจได้ว่าจะใช้สายดิจิตัลเส้นไหนดีระหว่าง XV-U (BNC/SPDIF) กะ Select 2120 (XLR/AES/EBU) แต่ไม่ว่ากรณีใด ก็อาจจะขาย XV-U 1.0 m. ออกมา เพราะถ้าฟังแล้วสาย Stereolab เสียงดีกว่า ผมคงสั่งเส้นความยาว 0.5 m. มาใช้แทนเพราะจะวางเครื่องซ้อนกัน

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันจันทร์ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:00 น. »
เอา conceptual design มาให้ดูกันครับ ซึ่ง Rives เขาจะทำมาแต่มุมมองจากข้างบน (ไม่มีภาพ perspectives) ประกอบด้วยการวางอุปกรณ์ดูด ซับ สะท้อน ฯลฯ ตามที่ต่าง ๆ  ถามไปว่าเมื่อเทียบกับงานออกแบบใน level เดียวกันนี้ จาก scale 1-5 จากน้อยไปหามาก ในแง่ความซับซ้อนและต้นทุน เค้าบอกว่าห้องผมจิ๊บ ๆ น่าจะแค่ระดับ 2 โดยน่าจะไปหนักเรื่องการทำ ceiling เพราะห้องมันใหญ่

แต่วันนี้ลองไปเช็คแค่ราคามูลี่แบบกะยี่ห้อที่เขาแนะนำให้มาใช้ treat กระจกบนบานประตูแล้วทั้งสี่แล้ว  :m (22):

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันจันทร์ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:27 น. »
ห้องดูหน้าตาดีนะครับ  :m (13):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันอังคาร 03 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:57 น. »
บ้านน้าเกล้าเสร็จเมื่อไหร่ ผมจะขอไปเที่ยวด้วยนะครับ  ไปกางเต้นนอนข้างบ้านก็ได้ เผื่อเสือแถวนั้นมันได้กลิ่นผมและเข้ามาใกล้จะได้จับถลกหนังเอามาปูหน้าชุดเคืรอ่งเสียงที่บ้าน  :m (50):

หลังใหญ่ขนาดนี้สงสัย สร้างกัน 2ปี ไม่รู้จะเสร็จไหม หยั่งกะ วัง  :m (88):

เสียงแว่ว : น้า น้า น้า เอาผ้าลายเสือไหมครับ

เสียงตอบกลับ(จากน้าpop) : ให้เอาไปทำมายฟร๊ะ ตรูจาเอาหนังเสือ

เสียงแว่วๆ : น้าจาได้เอาไปปิดเครื่องเสียงใต้บันไดไงครับ  :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันพุธ 04 พฤษภาคม 2011 เวลา 03:11 น. »
ระดับ VIP อย่างน้าป๊อปจะมาเยี่ยมทั้งที ผมส่งไปนอนที่สูง ๆ เลยดีกว่า

ห้องใต้หลังคาก็น่าจะอุ่นดีครับ ให้พี่ดูสถานที่ไว้ก่อน เผื่อยังไงเครื่องเสียงใต้บันไดที่บ้านพี่เยอะเกิน เอามาเก็บไว้ห้องนี้แทนก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันศุกร์ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 14:56 น. »
ของเล่นใหม่ ModWright Oppo BDP-95 กำลังจะมา ถ้าโชคดีคงได้ฟังช่วงเสาร์-อาทิตย์นี้แล้ว ตื่นเต้น ๆ
เอา power supply มาให้ดูกันก่อนครับ

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันศุกร์ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 15:28 น. »
คุณเกล้าสั่งตรงจาก Mod Wright เลยเหรอครับ  :m (17):

ต้องให้เค้าเปลี่ยนไฟเป็น 220 ด้วยหรือป่าวครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันศุกร์ 17 มิถุนายน 2011 เวลา 16:54 น. »
ใช่ครับเฮียเม้ง ผมให้ทาง ModWright ช่วยซื้อเครื่อง BPD-95 ใหม่ที่นู้นแล้วเอาไปโมเลย แต่ต้องให้ทำเป็น region free ด้วยเพราะจะได้เล่น DVD แถบนี้ได้

สำหรับตัว PS 9.0 (Sovtek 5AR4 rectifier tube) ให้เขาเซ็ทไฟเป็น 220V-240V  ส่วน driver tubes 2 อันที่ให้มาใส่บนเครื่อง Oppo เป็น Tung-Sol 6SN7

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 11:42 น. »

ก่อนได้เครื่องมา ผมนึกว่าใช้สายไฟปกติแค่ชุดเดียว คือเสียบเข้า tube power supply แล้วใช้สาย umbillical ส่งไฟเข้าตัว Oppo

งงแป๊บนึงครับ ว่าทำไมไฟมันเข้าแต่ PS กับหลอดที่เสียบอยู่ แล้วก็เปิดเครื่องไม่ได้ เลยต้องเอาสายไฟมาเสียบที่ก้น Oppo ถึงจะใช้ได้ เพิ่งมารู้ทีหลังว่านาย Dan เค้าแยกวงจรหลอดสำหรับภาค analogue 2-channel ออกมาต่างหาก จาก power supply ปกติของเครื่อง

วันสองวันนี้มัวแต่ใช้ดูหนังจาก DVD ซะเป็นส่วนใหญ่ ได้เปิด CD "พวงร้อย" ที่คุ้นเคยฟังแค่แว๊บ ๆ ก็ถือว่าน่าพอใจครับ คล้ายกับว่าคุณแม่ตอนสาว ๆ กับอาจารย์พงษ์ศักดิ์ตอนหนุ่ม ๆ มาร้องเพลงอยู่ในห้องเลย (เสียเงินแล้วก็ต้องคิดว่าดีครับ)

รูปด้านบนที่ผมแอบจิ๊กมาจาก ModWright ที่ไปออก show เมื่อไม่นานนี้ ไอ้หลอดที่เค้าแถมมาให้ผมเนี่ย ไม่ได้มีขอบล่างสีทองเหมือนในรูปหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 11:45 น. โดย klao »

• Moderator
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 11:52 น. »
ได้ข่าวว่าเล่น full rip 3D ได้ด้วย เจ๋งครับ :m (25):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 14:13 น. »
ได้ข่าวว่าเล่น full rip 3D ได้ด้วย เจ๋งครับ :m (25):

ยังไม่ได้เช็คเวอร์ชั่นของ firmware เลยครับเฮีย ว่าเค้าอัพเดทมาให้ทำอย่างนั้นได้รึยัง แต่ผมคงจะไม่มีทีวี 3D ไว้ดูอีกนานนนน  :m (88):

รบกวนถามเพื่อน ๆ ที่เชี่ยวชาญเรื่องหลอดด้วยว่า ถ้าอีกหน่อยผมคัน ๆ เนี่ย จะลองเปลี่ยนหลอดที่ rectifier (5AR4) หรือ drivers (6SN7) จะได้ผลจะแจ้งกว่ากัน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 14:33 น. »

ยังไม่ได้เช็คเวอร์ชั่นของ firmware เลยครับเฮีย ว่าเค้าอัพเดทมาให้ทำอย่างนั้นได้รึยัง แต่ผมคงจะไม่มีทีวี 3D ไว้ดูอีกนานนนน  :m (88):

รบกวนถามเพื่อน ๆ ที่เชี่ยวชาญเรื่องหลอดด้วยว่า ถ้าอีกหน่อยผมคัน ๆ เนี่ย จะลองเปลี่ยนหลอดที่ rectifier (5AR4) หรือ drivers (6SN7) จะได้ผลจะแจ้งกว่ากัน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เล่นกับ6SN7 น่าจะมีผลมากกว่านะครับ เพราะหลอดตรงนี้ทำหน้าที่ขยายสัญญาณเสียงโดยตรง แต่5AR4มันแค่เปลี่ยนไฟฟ้าบ้านกระแสสลับให้เป็นกระแสตรง เพื่อเลี้ยงไส้หลอด6SN7และวงจรครับ :m (49):

แต่มันก็ขึ้นอยู่กับน้าเกล้าเปลี่ยนหลอดแต่ละอัน คุณภาพต่างกันมากแค่ไหนด้วยครับ.... :m (11): :m (11):

DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 14:42 น. »
ลืมบอกไป ถ้าจะเปลี่ยน 6SN7 ลองหาหลอดเทพ 5692 red base หรือไม่ก็ Mullard ECC33/34 มาเล่นดูนะครับ

ส่วน 5AR4 ก็เป็นพวก Phillip/Mullard Metal Base  :m (82):
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 16:16 น. »
ขอบคุณคุณ Arty ครับ เดี๋ยวรอให้เครื่องเครามันเบิร์นซักพักใหญ่ ๆ แล้วจะหาหลอดมาลองเปลี่ยนเล่นดูครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพุธ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 00:16 น. »
คุณ 1G ใจดีมาก ๆ ครับ จะให้ยืมหลอด 6SN7 ของ Sylvania รุ่นที่เป็น metal base มาลอง ถ้าชอบก็จะยอมขายให้ ทั้ง ๆ ที่ว่ากันว่าหายากส์
จากการแอบถามเรื่องค่าตัว Sylvania แล้ว เชื่อว่าคงทิ้งหลอด Tung-Sol 6SNGTB ที่แถมติดมาพอสมควร สงสัยต้องขอยืมนาน ๆ (จะได้มีเวลาหยอดกระปุก)

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันเสาร์ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 22:06 น. »
โดนไปแล้วเรียบร้อยครับ เปิดกล่องมาเห็นหลอดว่าสวยดี สีเงินแว้บ ๆ ทั้งโคนทั้งปลาย ก็เลยตัดสินใจบอกคุณ 1G ว่าขอซื้อต่อเลยละกัน
ลองเสียบฟังแทนหลอดแถมไปเพลงสองเพลง แนวโน้มดี ตอนนี้เสียบหลอดเก่าไว้เบิร์นเครื่องก่อนซักพัก

อันนี้รูปโขมยเค้ามาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันจันทร์ 27 มิถุนายน 2011 เวลา 23:40 น. »
เพิ่งมีโอกาสถ่ายรูปแผง 2-CH analogue ที่ ModWright ใส่มาใน Oppo 95 เผื่อมีนัก DIY ทั้งหลายอยากชมครับ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันจันทร์ 27 มิถุนายน 2011 เวลา 23:42 น. »
ให้เค้าโม MULTI-CH มาด้วยเท่าที่จะทำได้ครับ เผื่อไว้ฟัง SACD ที่มีเสียงมาหลายร่อง

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 02:11 น. »
เข้าเว็บ TAC กะ HTG2 มากเกินไปครับ สิ่งยั่วยวนเยอะ ยังเลิกไม่ได้...ผมไม่เสี่ยหรอครับน้าป๊อป เสี่ยงมากกว่า เพราะเผลอ ๆ อาจโดนท่าน ผบ. ไล่ออกจากบ้าน โทษฐานเล่นของแปลกมากไป

ค่าเนื้อค่าตัวน้อง 95 รุ่นประหลาดนี้ โหลงโจ้งแล้วเกือบ ๆ สี่พันเหรียญครับ หรือคิดเป็นเบี้ยเลี้ยงที่ท่าน ผบ.ให้ผมใช้ ก็ตกครึ่งปีพอดีครับ ที่ต้องเบิกล่วงหน้ามา  :m (62):

• Moderator
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 08:39 น. »
oppo95 บ้านเราขายอยู่เท่าไหร่ครับ

กำลังมองๆอยู่ เอามาคู่กับพานาใหม่ผม  :m (16):

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 11:19 น. »
Oppo 95 ราคาหน้าร้านเห็นทางปิยะนัสตั้งไว้ 36,900 บาทครับเฮียเม้ง

• Moderator
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 11:58 น. »
Oppo 95 ราคาหน้าร้านเห็นทางปิยะนัสตั้งไว้ 36,900 บาทครับเฮียเม้ง
เสียดายปิยะนัสไม่ออกงาน ไม่งั้นจะได้แวะไปดูบ้าง

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 12:00 น. »
เข้าเว็บ TAC กะ HTG2 มากเกินไปครับ สิ่งยั่วยวนเยอะ ยังเลิกไม่ได้...ผมไม่เสี่ยหรอครับน้าป๊อป เสี่ยงมากกว่า เพราะเผลอ ๆ อาจโดนท่าน ผบ. ไล่ออกจากบ้าน โทษฐานเล่นของแปลกมากไป

ค่าเนื้อค่าตัวน้อง 95 รุ่นประหลาดนี้ โหลงโจ้งแล้วเกือบ ๆ สี่พันเหรียญครับ หรือคิดเป็นเบี้ยเลี้ยงที่ท่าน ผบ.ให้ผมใช้ ก็ตกครึ่งปีพอดีครับ ที่ต้องเบิกล่วงหน้ามา  :m (62):

เจี๊ยกกกก....... :m (59): :m (20):

ว่า่แต่รูปใต้บอร์ด เค้าใส่มา R เหมือน บายพลาส อะไร ซ้กอย่าง ทุกแชนแนล เค้าทำไปทำไมน้า  :m (14): แต่ R นี้เสียงดีครับพี่... :m (17):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 13:20 น. »
ไอ้ R นี่มันอะไรอะครับคุณ Martra ?

เห็นในเว็บ MWI บอกว่าอัพแบบ solid state เขาปรับปรุงพวกนี้ครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันยังไง
• Replace first op-amp based stage with our own circuit design.
• Bias final op-amp stage into Class A

ว่า่แต่รูปใต้บอร์ด เค้าใส่มา R เหมือน บายพลาส อะไร ซ้กอย่าง ทุกแชนแนล เค้าทำไปทำไมน้า  :m (14): แต่ R นี้เสียงดีครับพี่... :m (17):

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันอังคาร 28 มิถุนายน 2011 เวลา 13:29 น. »
ตัวต้านทานสีชมพู ของญี่ปุ่นครับ Tagman คิดว่าใช่ครับ....

http://www.hificollective.co.uk/components/takman_resistors.html

น่าจะใช้ปรับ ไบแอสไฟเลี้ยงของ op-amp (ตรงที่โยงสายสีเหลืองครับ)
ให้ร้อนขึ้น เพื่อเสียงน่าจะดีขึ้น (ผมเดาอีกแล้ว  :m (88):)
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 มิถุนายน 2011 เวลา 00:41 น. »
เรียนสอบถามราคากับน้าป๊อปและท่านที่อยู่ในวงการบ้างดีกว่า ว่าไอ้ระบบดันฟ้าผ่า (vs สายล่อฟ้านี่) มันแพงมั้ยครับ ?  เห็นผู้รับเหมาผมบอกว่า บ้านที่จะสร้างก็ไม่ได้ต่ำต้อย และอยู่บนที่ราบสูงนี่ ควรติดตั้ง ถ้าไม่อยากหนวกหูจากสายล่อฟ้า ก็ควรดันไปหาสายล่อฟ้าที่เสา DTAC ซึ่งอยู่ในบริเวณนั้นแทนอ่ะ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 มิถุนายน 2011 เวลา 01:23 น. »
ขอบคุณมากครับพี่ป๊อป  สรุปคือ ชาวบ้านอย่างผม (ที่มีส้วมกับหลอดไฟมากกว่าหนึ่งหน่วยไปนิดนึง) คงติดระบบดันฟ้าไม่ไหว ควรติดระบบเสา/สายล่อฟ้า/surge ใช่มั้ยครับ ?

แล้วมันมีรุ่นที่มีระบบเก็บเสียงบ้างมั้ยเนี่ย  :m (12):

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 มิถุนายน 2011 เวลา 01:28 น. »
ถามเผื่อเลยล่ะกันครับ ตัวนี้พอใช้ได้ไหมครับ ไม่กี่พันบาท ใส่ไว้ในตู้ย่อย ป้องกันอุปกรณ์ไฟฟ้าในบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 30 มิถุนายน 2011 เวลา 01:33 น. โดย jibjoy »
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:02 น. »
วันก่อนพี่ doxday เอา Oppo-95 หลอดของผมไปลองเทียบกับ Oppo-83 และ Marantz SA11S อยู่ 5-6 วัน
เลขออนุญาตนำ comment ที่พี่เค้าลงไว้ในเวปเพื่อนบ้าน มาให้อ่านเป็นข้อมูลกันครับ

"เท่าที่ลองดู ภาพกิน 83 เรื่อง movement สีสัน+มิติดี
พอดีตอนลองลืมต่อ HDMI 2 เส้นแยกภาพ+เสียง
กว่าจะนึกได้ก็เก็บเครื่องเตรียมส่งคืนเจ้าของซะแล้ว
แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะรู้ผลอยู่แล้ว ขนาดต่อเส้นเดียวยังแซง83ไปหน่อยนึง
ถ้าต่อแยกคงทิ้ง 83 ไปไกลไม่น้อย O0
แต่เสียงสำหรับดูหนัง ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าผมว่ามันนุ่มไปนิดนึง แต่ก็ยังดูหนังมันใช้ได้นะ  Y]

เสียง 2 channel นี่เสียงหนาใหญ่และเบสดีทีเดียว เสียงยังใหญ่กว่า Marantz ที่ผมใช้อยู่ซะอีก
ปลายเสียงแหลมยังสดอยู่ น่าจะต้องเบิร์นต่อไปอีก เรื่องมิติและการแยกชิ้นเครื่องดนตรี
ผมชอบ Marantz มากกว่า ผมว่าถ้าลองเปลี่ยนหลอดดีๆ เสียงคงดีขึ้นไปอีก

95 รุ่นโ๊จ๊เผี่ยวผมว่าเป็นเครื่องแบบ multi player ที่น่าสนใจทีเดียว ยิ่งน่าสนใจกว่านี้ถ้าราคาถูกกว่านี้ซะกหน่อย"

http://www.htg2.net/index.php?topic=63563.1740

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:43 น. »
วันก่อนพี่ doxday เอา Oppo-95 หลอดของผมไปลองเทียบกับ Oppo-83 และ Marantz SA11S อยู่ 5-6 วัน
เลขออนุญาตนำ comment ที่พี่เค้าลงไว้ในเวปเพื่อนบ้าน มาให้อ่านเป็นข้อมูลกันครับ

"เท่าที่ลองดู ภาพกิน 83 เรื่อง movement สีสัน+มิติดี
พอดีตอนลองลืมต่อ HDMI 2 เส้นแยกภาพ+เสียง
กว่าจะนึกได้ก็เก็บเครื่องเตรียมส่งคืนเจ้าของซะแล้ว
แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะรู้ผลอยู่แล้ว ขนาดต่อเส้นเดียวยังแซง83ไปหน่อยนึง
ถ้าต่อแยกคงทิ้ง 83 ไปไกลไม่น้อย O0
แต่เสียงสำหรับดูหนัง ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าผมว่ามันนุ่มไปนิดนึง แต่ก็ยังดูหนังมันใช้ได้นะ  Y]

เสียง 2 channel นี่เสียงหนาใหญ่และเบสดีทีเดียว เสียงยังใหญ่กว่า Marantz ที่ผมใช้อยู่ซะอีก
ปลายเสียงแหลมยังสดอยู่ น่าจะต้องเบิร์นต่อไปอีก เรื่องมิติและการแยกชิ้นเครื่องดนตรี
ผมชอบ Marantz มากกว่า ผมว่าถ้าลองเปลี่ยนหลอดดีๆ เสียงคงดีขึ้นไปอีก

95 รุ่นโ๊จ๊เผี่ยวผมว่าเป็นเครื่องแบบ multi player ที่น่าสนใจทีเดียว ยิ่งน่าสนใจกว่านี้ถ้าราคาถูกกว่านี้ซะกหน่อย"

http://www.htg2.net/index.php?topic=63563.1740

:m (37): :m (37): :m (37): :m (37): :m (37):
 :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

• Moderator
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:20 น. »

Oppo93 ก็มีให้ HDMI 2 ช่อง HDMI 1และ HDMI 2

HDMI 1 จะมีแต่ภาพ ส่วนอีกช่องจะมีทั้งภาพและเสียง

แบบนี้ HDMI1 ที่มีแต่ภาพ ก็ควรจะให้ภาพที่ดีกว่า HDMI2 ที่มีเสียงติดมาด้วย ถูกต้องใช่ไหมครับคุณเกล้า

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:03 น. »
พี่เกล้าจะสั่ง digital input board เพิ่มด้วยป่ะครับ
http://www.audiocircle.com/index.php?PHPSESSID=i45qro1djbgdkb993jt64p97vf85hj4c&topic=89297.0

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:28 น. »

Oppo93 ก็มีให้ HDMI 2 ช่อง HDMI 1และ HDMI 2

HDMI 1 จะมีแต่ภาพ ส่วนอีกช่องจะมีทั้งภาพและเสียง

แบบนี้ HDMI1 ที่มีแต่ภาพ ก็ควรจะให้ภาพที่ดีกว่า HDMI2 ที่มีเสียงติดมาด้วย ถูกต้องใช่ไหมครับคุณเกล้า

ตามทฤษฎี (ของใครก็ไม่ทราบ) น่าจะเป็นเช่นนั้นครับพี่เม้ง แต่ผมก็ไม่ได้ลองเซ็ทอัพสลับไปมาเพื่อพิสูจน์

ตอนนี้เวลาดูหนัง ผมต่อ XLR out เข้า preamp ฟังเพลงเอาครับ เพราะที่บ้านมีลำโพงหน้าอยู่แค่คู่เดียว
ส่วน HDMI1 ก็ set ให้เป็นอันหลัก และให้ส่งเฉพาะแต่สัญญาณภาพ เข้าจอ plasma ไป (จริง ๆ จะ set ให้ HDMI ปล่อยสัญญาณเสียงไปด้วยก็ได้นะครับ)

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:33 น. »
เข้าใจว่าทาง ModWright ยังไม่พร้อม offer option นี้มังครับ
อย่างไรก็แล้วแต่ พอดีผมตัดสินใจซื้อ external DAC ของ Bryston ไปซะแล้ว เลยไม่ได้สนใจรอ digital input ใน Oppo ครับ

พี่เกล้าจะสั่ง digital input board เพิ่มด้วยป่ะครับ
http://www.audiocircle.com/index.php?PHPSESSID=i45qro1djbgdkb993jt64p97vf85hj4c&topic=89297.0

ออฟไลน์ pipat

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 กรกฎาคม 2011 เวลา 01:24 น. »
น้องเกล้านี่ ดูๆ ไปก็ไม่น่าจะเป็นคนอย่างนี้นะ........เหอๆๆๆๆ ขายลำโพงประชดชีวิตซะงั้น

อยู่ในครอบครัวศิลปินมันก็อย่างนี้ละครับพี่พี ชีวิตรันทด  :m (61):

ขายลำโพงประชดซะเรย อิอิ

อ้อ... วิชาการนิดนึง เนื่องจากลำโพงผมมีคนจองไปแล้ว เลยขอเสริมได้เต็มปากขึ้นมาหน่อย สำหรับ Maggie เขาว่าซีรี่ส์ 1.6/1.7 จะเซ็ทให้เสียงมันเนียน มี coherence ง่ายกว่า 3.5/3.6 นะครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่า ribbon tweeter ใน 3.6 ช่วยให้เสียงกลางสูง-เสียงสูงมันไม่ฝ้า ๆ เหมือน 1.6 ที่ผมเคยใช้ แต่ 1.7 ก็แก้ไขจุดนี้ได้ดีขึ้นครับ หากไม่ฟังเทียบกับซีรี่ส์ 3.X ตรง ๆ ก็จะไม่รุ้

ยกมาที่นี่ดีกว่า ไม่กวนกระทู้คนอื่น
เห็นบอกขายตอนแรก ผมก็ยังงง เห็นราคา งงกว่า........

เท่าที่ไปฟังมา ผมว่าเป็นลำโพงที่ลงตัวมากๆ ห้องของคุณเกล้า ไม่ค่อยเหมาะกับมันนัก แม้กระนั้นมันก็ร้องเพลงเพราะๆให้ฟังอย่างไม่ต้องเค้น แล้วมีโครงการทำคฤหาสน์สุดหรู สามารถทำห้องให้เขาได้ ดันขายทิ้งซะ

ลำโพงที่ไม่ต้องเค้นเสียงนี่ หายากนะครับ
ขนาด BMX กระโหลกหนาฝังเพชรคู่ละร่วมล้าน เสียงยังอนาถามากเลย ไม่มีความเป็นธรรมชาติแม้แต่น้อย คิดแล้วเสียดายแทน

หรือว่าห้องฟังใหม่เตรียมทำแบบนี้