ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด ก บ ใ น ก ะ ล า ค ร อ บ  (อ่าน 147385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
Re: ชุด ก บ ใ น ก ะ ล า ค ร อ บ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 01:46 น. »
ผมใช้แบบนี้อยู่ เหมือนกันป่าวครับ :m (65):

สวัสดีครับ เป็น passive attenuator เหมือนกันครับ แต่อุปกรณ์ลดทอนสัญญาณไม่เหมือนกัน ของพี่ torlek เป็นตัวความต้านทาน แต่ของพี่ Martra กับของผมเป็นหม้อแปลงครับ  :m (11):

เป็นหม้อแปลง? ยังงงๆว่าทำไมต้องใช้ไฟด้วยอ่ะครับ

ขอโทษที่ตอบไม่ครบครับ passive attenuator เหมือนกันที่กล่องแรกครับ (volume control) แต่อุปกรณ์ลดทอนสัญญาณที่ใช้อยู่ภายในไม่เหมือนกัน ของพี่ torlek เป็นตัวความต้านทาน แต่ของพี่ Martra กับของผมเป็นหม้อแปลง ถ้านำกล่องแรกของพี่ Martra หรือของผมมาใช้งานกล่องเดียว เดี่ยวๆ จะเป็นพาสซีฟปรีแอมป์ใช้งานเหมือนกับของพี่ torlek เลยครับ ไม่ต้องใช้ไฟครับ

แต่ปรีแอมป์นี้มันมีกล่อง 2 และ 3 เพิ่มเติมอีก รวมกันทั้งสามกล่องเป็นแอคทีฟปรีแอมป์ที่ต้องเสียบไฟครับ แอคทีฟปรีแอมป์มีเกน ขยายสัญญาณได้ ไม่เหมือนกับพาสซีฟปรีแอมป์ที่ลดสัญญาณอย่างเดียว*ครับ กล่องที่สองต้องการไฟเนื่องจากมีวงจรขยายด้วยหลอด กล่องสามแปลงไฟให้กล่องสองครับ  :m (4):

*พาสซีฟปรีแอมป์ที่ใช้หม้อแปลงบางตัวสามารถทำให้มีเกนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 11:29 น. โดย Witti »

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ชุด ก บ ใ น ก ะ ล า ค ร อ บ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 08:01 น. »
ห้องสวยมากเลยครับพี่... อย่าว่าโง้นงี้เลย diy ส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยเรียบร้อย เพราะพร้อมที่จะถอดประกอบแปลงร่างเป็นตัวอื่นตลอดเวลา แต่ของพี่นี่เนี๊ยบอ่ะ...
ถามแบบมึนๆอย่างนังครับ .. ทำไมต้องแยกขนาดสามตัวถังอ่ะครับ ? กันการกวนทางไฟฟ้าเหรอครับ ? ผมเคยใช้แต่สองตัวถัง commercial เค้าว่าแยกภาคจ่ายไฟกันกวน

ออฟไลน์ dht_tubes

• คุยเก่งมาก
  • มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 08:52 น. »
ก็เค้าเอารูปให้ดูแล้วว่า มีแรงบันดาลใจจากรูปนั้น

ก็เลยเป็นที่มา

โวลลุ่มหม้อแปลง มันก็คือโวลลุ่มชนิดหนึ่งนั่นเอง
แต่วิธีการทำงานนั้นเป็นคนละแบบกับที่ใช้รีซิสเตอร์

ถ้าไม่มีกล่องที่สอง มันก็คือพาสซีฟปรีแอมป์นั่นเอง

อยากลองมั๊ยผมมีของ sowter มีกล่อง แต่ไม่มีฝา
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 10:33 น. »
ถ้าติดใจพลาสซีฟ คุณตอเล็กต้องลอง แบบหม้อแปลงนา....... :m (50):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 10:41 น. »
ส่วนใหญ่ผมเห็น คนทำขาย ก็เป็น ปรี แอมป์ แบบ passive หรือไม่ก็ ปรีแอมป์แบบทั่วไป ไม่มี ทรานฟอเมอร์เอาพุท การต่อ ผ่านหลายอย่างมากมาก ไม่ทราบ ผลดีผลเสียครับ แต่ โดยปรกติ เช่น crossover ยิ่งน้อยยิ่งดีใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 10:53 น. »
ประมาณนี้ครับ.....ว่างๆเรามาสลับอุปกรณ์กันดีกว่าครับพี่ อยากลอง TVC ของ SAC อ่ะ  :m (41):

นี่ ราคาบ้าน บ้าน ยังทำให้ น้า sintu กับ ท่าน phakung เสียหู ต่อสายตรงโทรมาชมให้ผมฟังไม่ขาดปากเลยนะครับ น้า martra :m (73):

ขอบคุณครับ..... :m (3):

น้าสองคนเค้าหลงมนต์ดำไปมากกว่าครับพี่........ :m (88): :m (17):
ต่อไปตาพี่กุ้งแล้ว.......อิอิอิ  :m (51):

ผมหละกลัวชุดแนวนี้ที่สุดเลย บางทีมีตังค์ก็ซื้อไม่ได้
ฝีมือล้วน ล้วน
สงสัยต้องไปเจอน้ามารท์ให้ไวซะแล้ว :m (1): :m (1):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 11:51 น. »
ห้องสวยมากเลยครับพี่... อย่าว่าโง้นงี้เลย diy ส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยเรียบร้อย เพราะพร้อมที่จะถอดประกอบแปลงร่างเป็นตัวอื่นตลอดเวลา แต่ของพี่นี่เนี๊ยบอ่ะ...
ถามแบบมึนๆอย่างนังครับ .. ทำไมต้องแยกขนาดสามตัวถังอ่ะครับ ? กันการกวนทางไฟฟ้าเหรอครับ ? ผมเคยใช้แต่สองตัวถัง commercial เค้าว่าแยกภาคจ่ายไฟกันกวน

ขอบคุณครับ ^ ^ ..กว่าจะเห็นอย่างนี้ก็เป็นกระสือเหมือนกันครับ อิ อิ  :m (24):
แยกภาคจ่ายไฟออก  :m (76): สัญญาณรบกวนน้อยลงชัดเจนครับ ตัวร้ายคือหม้อแปลงไฟแบบ EI ครับ

ส่วนใหญ่ผมเห็น คนทำขาย ก็เป็น ปรี แอมป์ แบบ passive หรือไม่ก็ ปรีแอมป์แบบทั่วไป ไม่มี ทรานฟอเมอร์เอาพุท การต่อ ผ่านหลายอย่างมากมาก ไม่ทราบ ผลดีผลเสียครับ แต่ โดยปรกติ เช่น crossover ยิ่งน้อยยิ่งดีใช่มั้ยครับ

ถ้ามีทรานส์ฟอร์เมอร์เอาท์พุท ขนาดกับราคาจะเพิ่มขึ้นครับ  :m (10): การต่อผ่านหลายอย่างมากมากอย่างที่พี่ว่ามันแล้วแต่กรณีครับ ไม่ได้ยิ่งน้อยยิ่งดีในทุกกรณีครับ  :m (11):

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคาร 23 สิงหาคม 2011 เวลา 11:59 น. »

ขอบคุณครับ ^ ^ ..กว่าจะเห็นอย่างนี้ก็เป็นกระสือเหมือนกันครับ อิ อิ  :m (24):
แยกภาคจ่ายไฟออก  :m (76): สัญญาณรบกวนน้อยลงชัดเจนครับ ตัวร้ายคือหม้อแปลงไฟแบบ EI ครับ

ถ้ามีทรานส์ฟอร์เมอร์เอาท์พุท ขนาดกับราคาจะเพิ่มขึ้นครับ  :m (10): การต่อผ่านหลายอย่างมากมากอย่างที่พี่ว่ามันแล้วแต่กรณีครับ ไม่ได้ยิ่งน้อยยิ่งดีในทุกกรณีครับ  :m (11):

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ ผมก็ ฟังเขามาเหมือนกันครับ  5555  diy แอมป์ หลอด เลิกมาเกือบ 17-18ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพุธ 31 สิงหาคม 2011 เวลา 14:05 น. »
1 Marantz CD95 ตั้งแต่ใช้มา เคยทำอะไรไปบ้างครับ หัวอ่าน ทำที่ไหนครับ

1.1 ก็มีเปลี่ยนสายพานดึงถาดซีดี สายพานกลไกล็อคแผ่น ซื้ออะไหล่จาก MRZ มาเปลี่ยนเองครับ  :m (54):
1.2 ถอดประกอบตัวจับแกนมอเตอร์หมุนแผ่นซีดีใหม่ แผ่นมันหมุนสะดุด ช่าง MRZ แก้ไขให้ไม่ได้  :m (52):
1.3 หัวอ่านไม่เคยเปลี่ยน เคยมีอาการอ่านแผ่นไม่ค่อยได้ ก็ปรับหมุนเพิ่มเกนหรือเพิ่มเซ้นส์ที่ตัวปรับใต้หัวอ่านเอา ณ ปัจจุบันใช้งานได้ปกติ อ่านทุกแผ่นที่ยังอ่านได้ครับ  :m (42):

พี่ witti ครับ สามรายการดังกล่าว พอจำได้ป่าวครับถ้าส่ง mrz มันจะตกราคาสักเท่าใดครับ

* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพุธ 31 สิงหาคม 2011 เวลา 14:06 น. »
1 Marantz CD95 ตั้งแต่ใช้มา เคยทำอะไรไปบ้างครับ หัวอ่าน ทำที่ไหนครับ

1.1 ก็มีเปลี่ยนสายพานดึงถาดซีดี สายพานกลไกล็อคแผ่น ซื้ออะไหล่จาก MRZ มาเปลี่ยนเองครับ  :m (54):
1.2 ถอดประกอบตัวจับแกนมอเตอร์หมุนแผ่นซีดีใหม่ แผ่นมันหมุนสะดุด ช่าง MRZ แก้ไขให้ไม่ได้  :m (52):
1.3 หัวอ่านไม่เคยเปลี่ยน เคยมีอาการอ่านแผ่นไม่ค่อยได้ ก็ปรับหมุนเพิ่มเกนหรือเพิ่มเซ้นส์ที่ตัวปรับใต้หัวอ่านเอา ณ ปัจจุบันใช้งานได้ปกติ อ่านทุกแผ่นที่ยังอ่านได้ครับ  :m (42):

พี่ witti ครับ สามรายการดังกล่าว พอจำได้ป่าวครับถ้าส่ง mrz มันจะตกราคาสักเท่าใดครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพุธ 31 สิงหาคม 2011 เวลา 14:34 น. »

น้าแก้วครับ.. ผมเด็กกว่าน้าครับ  :m (83):  :m (3):

1.1 ค่าสายพานชุดสามเส้น จำราคาไม่ได้แล้วครับ น่าจะหก เจ็ดร้อยครับ
ที่ยอมจ่ายเพราะซื้อสายพานบ้านหม้อเส้นละยี่สิบ หลายขนาด หลายความหนา มาเป็นสิบเส้น ลองเปลี่ยนแล้วไม่เวิร์ค

1.2 MRZ เค้าไม่คิดตังค์อ่ะครับ เพราะเค้าเปลี่ยนหัวอ่านใหม่ทั้งชุดแล้วมันไม่อ่านแผ่น เค้าเลยเอาของเก่าที่อ่านแผ่นแต่สะดุดกระโดดบางครั้งใส่คืนให้ครับ
หัวอ่านในสต๊อกเค้าท่าทางน่าจะเสื่อมครับ ตอนนู้นหลายปีมาแล้วมีอยู่สองสามหัวครับ (แต่ผมคิดว่าถ้ามาหมุนตัวปรับเพิ่มเกนใต้หัวอ่านน่าจะใช้ได้อยู่)

1.3 อันนี้ท่าทางช่างเค้าทำไม่เป็น... หรือไม่กล้าทำ คาดว่าน่าจะไม่มีในเซอร์วิซแมนนวล ผมอาศัยมวยวัดเอาครับ :m (5):

ราคาคิดว่าน่าจะโทรถาม MRZ ได้โดยตรงครับ  :m (11):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 31 สิงหาคม 2011 เวลา 14:36 น. โดย Witti »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพุธ 31 สิงหาคม 2011 เวลา 14:37 น. »
ขอบคุณหลายครับ

ออฟไลน์ deng

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 12 กันยายน 2011 เวลา 18:32 น. »
สวัสดีครับพี่  จัดห้องได้สะอาด  สบายตาจริงๆ  น่าเข้าไปฟังมากเลยครับ   :m (60):

ไม่ทราบว่า 2A3 จัดวงจรยังไงเหรอครับ

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 12 กันยายน 2011 เวลา 18:53 น. »
สวัสดีครับพี่  จัดห้องได้สะอาด  สบายตาจริงๆ  น่าเข้าไปฟังมากเลยครับ   :m (60):

ไม่ทราบว่า 2A3 จัดวงจรยังไงเหรอครับ

ขอบคุณครับ ^ ^

เป็นแอมป์สองสเตจ อินพุทเข้าภาคแรกซึ่งใช้หลอด 5687 -> หม้อแปลงอินเตอร์สเตจ -> ผ่านสัญญาณให้หลอด 2A3 -> หม้อแปลงเอาท์พุท -> ออกลำโพงครับ  :m (82):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 08 ตุลาคม 2011 เวลา 21:39 น. โดย Witti »

ออฟไลน์ bnim

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันจันทร์ 12 กันยายน 2011 เวลา 19:03 น. »
แจ่มครับ :)

ออฟไลน์ tum

• ชอบคุยมาก
  • BBC MONITOR COLLECTOR
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอังคาร 13 กันยายน 2011 เวลา 16:12 น. »

สวยเลยครับ  :m (73):

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันอังคาร 13 กันยายน 2011 เวลา 16:47 น. »
 :m (4):  ชอบๆ ลำโพงพี่มากเลยครับ สวยมั๊กกกกกก  :m (7):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันอังคาร 13 กันยายน 2011 เวลา 23:45 น. »
แจ่มครับ :)

สวยเลยครับ  :m (73):
ขอบคุณครับ ^ ^ ผมยืนยันว่าของพี่ tum สวยกว่า และป๋มก็จะก๊อปขาตั้งลำโพงพี่ด้วยครับ อิ อิ  :m (1):

:m (4):  ชอบๆ ลำโพงพี่มากเลยครับ สวยมั๊กกกกกก  :m (7):

ขอบคุณครับ ^ ^ ถ้าดูใกล้ๆก็จะพานพบร่องรอยจารึกแห่งกาลเวลาเยอะเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 13 กันยายน 2011 เวลา 23:50 น. โดย Witti »

ออฟไลน์ demonx

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธ 14 กันยายน 2011 เวลา 11:11 น. »
 ลำโพงสวยมาก ห้องสวยมาก บรรยากาศดีมากๆ ครับ  :m (54):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ตุลาคม 2011 เวลา 01:38 น. »
น้า Witti ครับ ผมก็ใช้ Yamaha NS 1000 เหมือนกัน

ผมเพิ่งได้มาไม่นานครับ ยังคงต้องตั้งหน้าตั้งตาเบิร์น  :m (48): ให้เข้าที่เข้าทางก่อน

น้าได้มาจากแหล่งไหน แล้วก็ราคาเท่าไหร่ครับ สภาพดีมั๊ย  :m (60):

ผมว่าผมเคยเห็นน้า Post ลง Youtube ใช่ม๊า  :m (25):

ผมว่าของน้าเนียนใช้ได้เลยนา  :m (6):

สงสัยมานานแล้วว่า 2A3 ขับ NS 1000 ได้สุดแค่ไหน

ผมใช้ Pre-Power Solid 100 watts ยังเหนื่อยๆเลยอ่ะคับ

เพราะว่ามีเพื่อนใช้ Int 2A3 อยู่ ถ้าแหล่มจะได้ยืมมันมาใช้ซะหน่อย  :m (1):

แล้วขาตั้งของน้าใช้สูงกี่นิ้วครับ ของผมใช้ Lovan Jazz สูง 6 นิ้ว รองด้วยลูกยางอีก 1 นิ้ว

รบกวนช่วยตอบทุกคำถามด้วยนะครับ  :m (3):

เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยใช้ลำโพงรุ่นนี้อ่ะคับ มันเก่าแล้ว.....ว

:m (16): หาคนที่มีประสบการณ์มานานแล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :m (3):  :m (3):  :m (3):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ตุลาคม 2011 เวลา 02:32 น. »
ลำโพงสวยมาก ห้องสวยมาก บรรยากาศดีมากๆ ครับ  :m (54):

แล้วขาตั้งของน้าใช้สูงกี่นิ้วครับ ของผมใช้ Lovan Jazz สูง 6 นิ้ว รองด้วยลูกยางอีก 1 นิ้ว

สูง 10 นิ้วครับ... ไว้มาคุยต่อนะครับ ขอตัวนอนก่อน เพิ่งทำโฟโนตัวนี้เสร็จอะครับ... หมดแรง  :m (83):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ตุลาคม 2011 เวลา 03:15 น. »
ผมก็ติดใจปรีที่ใช้หม้อแปลงเอาท์พุทเหมือนกันครับ เอาไปขับแอมป์โซลิตก็ไม่เกี่ยง :m (17):

แต่ของผมนี่ทำเล่นกันเองแบบขำๆ ราคาเบาๆ นะครับ

เกนสเตจใช้ 5751 บัฟเฟอร์ใหญ่หน่อย 5998 คาโธดฟอลโลวเวอร์ แต่ขาออกไม่ใช้ซี ผ่านหม้อแทน ให้ TS พันให้ กลับเฟสให้ด้วย

โวลลูมเป็นสเตปของ DACT 10K ที่จริงแล้วโวลลูมนี่มันคืออุปกรณ์ที่สำคัญที่สุดในปรีแอมป์เลยนะครับ น่าลงทุนแบบหม้อแปลงเหมือนกัน

ภาคจ่ายไฟ แยกไฟสองชุด เกนสเตจกระแสน้อยๆ ใช้หลอดเรคติฟาย CLCR แต่คาโธดฟอลโลวเวอร์ใช้ไดโอด CLCL

ทั๊งหมดยัดลงตัวถังเดียว แบบจุ๋มจิ๋มอีกต่างหาก ขอยืมตัวถัง TS34.1 มาครับ :m (88):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ตุลาคม 2011 เวลา 14:09 น. »
ถามต่ออีกนิดครับ

เวลาวางลำโพงเอาทวีตเตอร์ไว้ด้านนอก หรือด้านในครับ

ลำโพงสองข้างห่างกันเท่าไหร่ครับ (วัดจากด้านไหนเป็นหลักครับ)

และวางลำโพงห่างจากผนังหลังเยอะมั๊ยครับ

วันก่อนผมไปซื้อลูกยางมาเพิ่มความสูง

ด้วยความที่ลำโพงมันหนักเกือบตกใส่เท้า ดีว่าประคองทัน  :m (71):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันพุธ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:14 น. »
ขอโทษที่มาตอบช้านะครับ น้า Z4  :m (3):

น้าได้มาจากแหล่งไหน แล้วก็ราคาเท่าไหร่ครับ สภาพดีมั๊ย  :m (60):

จากคนที่รัก NS-1000 ครับ ทุกวันนี้ที่เจอกันยังถามถึงว่ายังใช้อยู่รึป่าว เค้ายังคงพูดเสมอๆว่า NS-1000 เป็นลำโพงที่ดีมาก แม้ว่าทุกวันนี้เค้าจะใช้ JBL4350 อยู่
ได้มา 30k ครับ สภาพมีรอยขอบๆมุมๆบ้างตามอายุขัยครับ แต่ดอกลำโพงไม่มีปัญหาครับ  :m (13):

ผมว่าผมเคยเห็นน้า Post ลง Youtube ใช่ม๊า  :m (25):

ผมว่าของน้าเนียนใช้ได้เลยนา  :m (6):

ขอบคุณครับ เอามาให้ชมอีกที

<a href="http://www.youtube.com/v/2EWkRdYmgjY" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2EWkRdYmgjY</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 01 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 02:15 น. โดย Witti »

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันพุธ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:33 น. »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :m (3):

รออ่านทุกวันเลย

ของผมได้มาจากญี่ปุ่น แพงกว่าของน้าเก้าพัน  :m (71):

ถ้าในเมืองไทยมีอีกผมว่าน่าเก็บครับ  :m (60):

ส่วน JBL ผมก็ชอบครับแต่ชอบ 4343

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันพุธ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:36 น. »
สงสัยมานานแล้วว่า 2A3 ขับ NS 1000 ได้สุดแค่ไหน

ผมใช้ Pre-Power Solid 100 watts ยังเหนื่อยๆเลยอ่ะคับ

เพราะว่ามีเพื่อนใช้ Int 2A3 อยู่ ถ้าแหล่มจะได้ยืมมันมาใช้ซะหน่อย  :m (1):

ก็คงสุดเท่ากับกำลังของ 2A3 ล่ะครับ  :m (39):
ถ้าเพื่อนมีอยู่ก็ลองเลยครับไม่เสียหาย  :m (42):

เวลาวางลำโพงเอาทวีตเตอร์ไว้ด้านนอก หรือด้านในครับ

ลำโพงสองข้างห่างกันเท่าไหร่ครับ (วัดจากด้านไหนเป็นหลักครับ)

และวางลำโพงห่างจากผนังหลังเยอะมั๊ยครับ

วันก่อนผมไปซื้อลูกยางมาเพิ่มความสูง

ด้วยความที่ลำโพงมันหนักเกือบตกใส่เท้า ดีว่าประคองทัน  :m (71):

ผมเอาไว้ด้านในครับ วางเหมือน PROAC

ห่างกัน 136cm ครับ (วัดจากขอบตู้ด้านในทั้งซ้ายขวา)
ห่างผนังหลังลำโพง 63cm ครับ ของผมยังไม่ DPOLS ครับกรุณาอย่าตั้งตาม  :m (62):

ดีแล้วครับ ตกใส่เท้านี่ท่าทางจะเจ็บหนัก

ผมก็ติดใจปรีที่ใช้หม้อแปลงเอาท์พุทเหมือนกันครับ เอาไปขับแอมป์โซลิตก็ไม่เกี่ยง :m (17):

แต่ของผมนี่ทำเล่นกันเองแบบขำๆ ราคาเบาๆ นะครับ

เกนสเตจใช้ 5751 บัฟเฟอร์ใหญ่หน่อย 5998 คาโธดฟอลโลวเวอร์ แต่ขาออกไม่ใช้ซี ผ่านหม้อแทน ให้ TS พันให้ กลับเฟสให้ด้วย

โวลลูมเป็นสเตปของ DACT 10K ที่จริงแล้วโวลลูมนี่มันคืออุปกรณ์ที่สำคัญที่สุดในปรีแอมป์เลยนะครับ น่าลงทุนแบบหม้อแปลงเหมือนกัน

ภาคจ่ายไฟ แยกไฟสองชุด เกนสเตจกระแสน้อยๆ ใช้หลอดเรคติฟาย CLCR แต่คาโธดฟอลโลวเวอร์ใช้ไดโอด CLCL

ทั๊งหมดยัดลงตัวถังเดียว แบบจุ๋มจิ๋มอีกต่างหาก ขอยืมตัวถัง TS34.1 มาครับ :m (88):

น้าหนุ่ม ใช้หม้อแปลงเอาท์พุทแล้วเข้ากับคน (พาวเวอร์แอมป์) อื่นได้ง่ายดีเนอะครับ  :m (1):
ยุให้ลองโวลลุ่มหม้อแปลงครับ  :m (32):  ได้กลับมาตามเงินที่จ่ายครับ ผมว่าคุ้ม :m (17):
ตัวถังเดียว จุ๋มจิ๋มด้วย ไม่ฮัมนี่สุดยอดครับ  :m (56):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 22:39 น. โดย Witti »

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันพุธ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:46 น. »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :m (3):

ของผมได้มาจากญี่ปุ่น แพงกว่าของน้าเก้าพัน  :m (71):

ถ้าในเมืองไทยมีอีกผมว่าน่าเก็บครับ  :m (60):

ส่วน JBL ผมก็ชอบครับแต่ชอบ 4343

ขอโทษอีกทีครับที่มาตอบช้า  :m (3):  :m (35):
จากญี่ปุ่นสภาพน่าจะเนี๊ยบนะครับเนี่ย  :m (60):  ของผมไม่รู้ว่าไปวนรอบโลกมายัง  :m (57):
ถ้าเจอตัวเนี๊ยบกว่าคงซื้อเข้าแล้วปล่อยตัวเก่าครับ  :m (80):
JBL 43xx ท่าน ผบ ไม่ให้เอาเข้าบ้านครับ ขนาดใหญ่เกินท่านรับได้ครับ  :m (46):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันพุธ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:55 น. »

ด้วยความที่ลำโพงมันหนักเกือบตกใส่เท้า ดีว่าประคองทัน  :m (71):

ผมเอาไว้ด้านในครับ วางเหมือน PROAC

ห่างกัน 136cm ครับ (วัดจากขอบตู้ด้านในทั้งซ้ายขวา)
ห่างผนังหลังลำโพง 63cm ครับ ของผมยังไม่ DPOLS ครับกรุณาอย่าตั้งตาม  :m (62):

ดีแล้วครับ ตกใส่เท้านี่ถ้าทางจะเจ็บหนัก

ตายละวาของผมดันเอาทวีตเตอร์ไว้ด้านนอก

เอาทวีตเตอร์ไว้ด้านนอกด้านในนี่มันต่างกันเยอะมากมั๊ยครับ  :m (88):

จะเซ็ทแต่ละทีอย่างกับอุ้มลูกช้าง  :m (52):

ตอนได้มาก็ดีใจ โหยหนักอย่างนี้ ของดีแน่เลย แต่ลืมนึกถึงตอนอุ้ม

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:06 น. »
ลำโพงสวยมาก ห้องสวยมาก บรรยากาศดีมากๆ ครับ  :m (54):

สูง 10 นิ้วครับ... ไว้มาคุยต่อนะครับ ขอตัวนอนก่อน เพิ่งทำโฟโนตัวนี้เสร็จอะครับ... หมดแรง  :m (83):

โอ้ที่จำได้ ไม่กี่วัน phono ใกล้เป็นจริงแล้ว ตัวกล่องถ้าเป็นกล่องไม้แท้ ผมว่ามันจะไม่เหมือนใครแล้ว น่าจะดูดีนะครับ เผื่อเป็นไอเดียครับ

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:07 น. »
ตายละวาของผมดันเอาทวีตเตอร์ไว้ด้านนอก

เอาทวีตเตอร์ไว้ด้านนอกด้านในนี่มันต่างกันเยอะมากมั๊ยครับ  :m (88):

จะเซ็ทแต่ละทีอย่างกับอุ้มลูกช้าง  :m (52):

ตอนได้มาก็ดีใจ โหยหนักอย่างนี้ ของดีแน่เลย แต่ลืมนึกถึงตอนอุ้ม

มิติ ความกลมกลืน ต่างกันเยอะครับ
ของดีแน่นอนครับ Beryllium โดมเสียงกลางนี่ "The One" เลยนะครับ  :m (31):

ส่วน Beryllium ทวีตเตอร์ไม่ one มีอีกสองสามยี่ห้อที่เป็น Beryllium เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 11 ตุลาคม 2011 เวลา 22:09 น. โดย Witti »

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:18 น. »
โอ้ที่จำได้ ไม่กี่วัน phono ใกล้เป็นจริงแล้ว ตัวกล่องถ้าเป็นกล่องไม้แท้ ผมว่ามันจะไม่เหมือนใครแล้ว น่าจะดูดีนะครับ เผื่อเป็นไอเดียครับ

ชิ้นส่วนอุปกรณ์ phono กำลังทยอยเข้าครับ  :m (16):

ขอบคุณสำหรับไอเดียกล่องครับน้าแก้ว :m (3):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:38 น. »

ขอโทษอีกทีครับที่มาตอบช้า  :m (3):  :m (35):
จากญี่ปุ่นสภาพน่าจะเนี๊ยบนะครับเนี่ย  :m (60):  ของผมไม่รู้ว่าไปวนรอบโลกมายัง  :m (57):
ถ้าเจอตัวเนี๊ยบกว่าคงซื้อเข้าแล้วปล่อยตัวเก่าครับ  :m (80):
JBL 43xx ท่าน ผบ ไม่ให้เอาเข้าบ้านครับ ขนาดใหญ่เกินท่านรับได้ครับ  :m (46):

ถ้าจะปล่อยอย่าลืมบอกกันบ้างนะครับพี่ชายผมอยากได้เหมือนกัน  :m (60):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:41 น. »
แล้วปุ่มปรับตรงทวีตเตอร์ กับตรงมิดเร้นจ์ น้าปรับไว้ตรงไหนครับ

ของผมปรับไว้ที่ สิบสองนาฬิกาทุกอันเลยครับ  :m (88):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:52 น. »
ถ้าจะปล่อยอย่าลืมบอกกันบ้างนะครับพี่ชายผมอยากได้เหมือนกัน  :m (60):

ครับผม.. หวังไว้ว่าคงจะโชดดีพานพบตัวที่สภาพนิ๊งๆ

แล้วปุ่มปรับตรงทวีตเตอร์ กับตรงมิดเร้นจ์ น้าปรับไว้ตรงไหนครับ

ของผมปรับไว้ที่ สิบสองนาฬิกาทุกอันเลยครับ  :m (88):

อยู่ตรงกลางเหมียนกัลย์คร๊าบบ...

• TAC
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 22:09 น. »
น้าหนุ่ม ใช้หม้อแปลงเอาท์พุทแล้วเข้ากับคน (พาวเวอร์แอมป์) อื่นได้ง่ายดีเนอะครับ  :m (1):
ยุให้ลองโวลลุ่มหม้อแปลงครับ  :m (32):  ได้กลับมาตามเงินที่จ่ายครับ ผมว่าคุ้ม :m (17):
ตัวถังเดียว จุ๋มจิ๋มด้วย ไม่ฮัมนี่สุดยอดครับ  :m (56):

ฮัมครับ ตอนใหม่ๆ ฮัมเละเท๊ะเลยครับ ผมทนฟังแบบฮัมๆ อยู่ตั๊งนาน :m (66):

แต่ช่วงหลังลองรื้อออกมาวางเลย์เอาท์อุปกรณ์ใหม่ เดินกราวด์ใหม่จากทีแรกกราวด์เพลนตัวถัง มาเป็นสตาร์กราวด์

แต่ไส้หลอดยังจุดแบบ DC ธรรมดาไม่ได้เรคกูเลตเพราะว่าไม่ได้เผื่อไฟไว้ ว่าจะหาช๊อตกี้ไดโอดมาลองดูอีกทีเหมือนกัน ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

เท่านี้ก็เงียบน่าพอใจครับ เอาไปลองกับชุดบ้านน้ากอล์ฟ เจบีแอลเอเวอรเรสต์ ความไวร้อยดีบี ก็เงียบสนิทครับ :m (39):

แต่ก็ยังไม่เงียบเท่ากับปรีหลอดบาลานซ์แยกตัวถังเพาเวอร์ซัพพลายนะครับ พอเจอลำโพงบวกซับวูฟเฟอร์ร้อยกว่าดีบีก็ยังครางอยู่ครับ :m (83):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 22:23 น. »
เอาไปลองกับชุดบ้านน้ากอล์ฟ เจบีแอลเอเวอรเรสต์ ความไวร้อยดีบี ก็เงียบสนิทครับ :m (39):

เจ๋งแล้วครับ  :m (17):  อยากเห็นรูปร่างหน้าตาบ้างอะครับ น้าหนุ่ม ว่าหล่อขนาดไหน  :m (45):

• TAC
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันศุกร์ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 01:58 น. »
หน้าตาก็ TS 34.1 นั่นแหละครับ ก็ไปเอาตัวถังเค้ามาหน่ะ :m (88):

เด๋วผมลองหารูปมาให้ดู

• TAC
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันศุกร์ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 02:11 น. »
นี่งัย หนูลองยาของผม

ขนาดโอเคแล้ว :m (45):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 02:21 น. โดย NooM »

• TAC
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันศุกร์ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 02:51 น. »
ตับ ไต ไส้ พุง

วันที่เอาไปลองบ้านน้ากอล์ฟ ภาคจ่ายไฟหลอดสเตจแรกเป็นซีพลาสติกหมดเลย พอจับคู่กับแอมป์โซลิตสเตจแพสแล็บกับเจบีแอล

ออกแนวสว่างทุกตัว เสียงก็เลยจี๊ดจ๊าดไปหน่อย

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันจันทร์ 05 ธันวาคม 2011 เวลา 21:31 น. »
อัพเดทสมาชิกใหม่ของ ชุด ก บ ใ น ก ะ ล า ค ร อ บ ครับ ^ ^V

Solid State LCR Vacuum Tube Transformer Output Phono Preamplifier - MM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 14 ธันวาคม 2011 เวลา 09:17 น. โดย Witti »