ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อสายสัญญาณแบบ XLR กับ RCA  (อ่าน 410 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
การต่อสายสัญญาณแบบ XLR กับ RCA
« เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2017, 18:37:42 น. »
หลังจากที่ปรึกษาเพื่อน ๆ มาหลายกระทู้ ก็สรุปจบที่ แอมป์ใหม่กับ เครื่องเล่นซีดีใหม่ (กระเป๋าเบาหวิวเลย)
แต่ก็มีปัญหามาสอบถามเพื่อน ๆ อีกครับ หลังจากที่ต่อสายสัญญาณเป็นแบบ XLR
มีความรู้สึกว่า สัญญาณจะเบากว่าการต่อแบบ RCA ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ ที่ต่อแบบนี้อยู่
เป็นแบบเดียวกันกับผมมั้ยครับ
ลืมบอกไปครับ ทั้งสองเครื่องเป็นของ accuphase ทั้งคู่ครับ
แชร์ประสบการณ์กันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RA

• ชอบคุยมาก
Re: การต่อสายสัญญาณแบบ XLR กับ RCA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2017, 19:22:10 น. »
ผมใช้ oppo udp 205 กับ krell 400 Xi
ใช้ XLR เสียงดีกว่าทุกๆด้านเลยครับ
Background สงัดกว่า นายละเอียดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dambuster

• ชอบคุย
Re: การต่อสายสัญญาณแบบ XLR กับ RCA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2017, 20:39:08 น. »
 ผมใช้ intergrate Accuphase ต่อแบบ xlr ตรงเข้าซีดี cambridge azur 840c ครับ เสียงดังกว่า รายละเอียดมากกว่าต่อผ่าน rca มากมายครับ

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2017, 20:47:50 น. »
ผมเคยเจอแอมป์ที่ภาค balance เบากว่า rca เช็คดูจึงรู้ว่าแอมป์เครื่องนั้นปรับ gain input ได้ และภาค rca นั้นถูกตั้งเพิ่มไว้สุดเลย

ต่อมา คุณภาพเสียงว่า balance กับ rca แบบไหนดีกว่ากัน ทั้งนี้ต้องมีสายที่เป็น reference ได้เสมอกันทั้งคู่หรือเป็นสายรุ่นเดียวกันเพียงแค่ต่างประเภทกันระหว่าง balance หรือ rca เพื่อชี้วัดคุณภาพของช่องสัญญาณเสียง

ทั้งนี้คงต้องลองค่อยๆ ไล่เช็คทีละส่วน รวมถึงข้อมูลตัวเครื่องทั้งคู่ที่ใช้ ว่าผลิตมาเป็น fully balnace ทั้งหมดด้วยหรือไม่

:yoyo(65):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2017, 20:53:09 น. »
เท่าที่ทราบ สัญญาณเอาท์พุทของเครื่องเล่นซีดี Accuphase

ทั้ง RCA และ XLR จะมีแรงดันประมาณ 2.5V RMS เท่ากันทั้งคู่

ซึ่งต่างจากเครื่องเล่นซีดีส่วนใหญ่ที่ช่องบาลานซ์ XLR จะมีแรงดันเป็น

2 เท่าของช่องอันบาลานซ์ RCA

ซึ่งสัญญาณอันบาลานซ์จากช่อง RCA โดยธรรมชาติจะมีความเพี้ยน+นอยส์สูงกว่า

( signal+2nd harmonic distortion+noise ) แต่สัญญาณจากช่องบาลานซ์ ความเพี้ยน

ดังกล่าวและนอยส์จะถูกหักล้างไปจนเกือบหมด( only signal ) เมื่อฟังเทียบสลับ A-B อาจจะ

รู้สึกว่าเสียงเบากว่าช่อง RCA อยู่เล็กน้อย ก็เป็นไปได้

ตัวแปรอีกอันนึงก็คือสายสัญญาณครับ สายแต่ละเจ้า มีอัตราการสูญเสียสัญญาณที่แตกต่างกัน

ขึ้นอยู่กับการออกแบบและวัสดุที่ใช้ รวมไปถึงเทคนิคการเข้าหัวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2017, 21:13:47 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2017, 11:36:35 น. »
สายบาลานซ์ xlr กับสายอันบาลานซ์ rca
สองคู่ที่น้านำมาฟังเปรียบเทียบกันนั้น
ยี่ห้อเดียวกัน  รุ่นเดียวกัน  ความยาวใกล้เคียงกันรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2017, 11:56:26 น. »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ตอบคุณ alfa 156 ครับ
สายที่ผมใช้ระหว่าง XLR กับ RCA  คนละยี่ห้อครับ
สาย XLR เพิ่งซื้อที่เค้าประกอบขายมาใหม่เลยครับ (ยี่ห้อ Tchernov)
ส่วน สาย RCA เป็น van dan hul  D 102 mk3 ครับ เป็นสายใช้มานานแล้วครับ

ตอนนี้ก็เลยต้อง เบิร์นสาย XLR ไปเรื่อย ๆ ก่อนละครับ เพียงแต่เกิดความสงสัยในช่วงแรก
ของการต่อใช้ครับ ไม่ทราบว่า เพื่อน ๆ ที่เคยใช้มารู้สึกแบบเดียวกับผมมั้ยครับ
ช่วงนี้ อาจจะจับสังเกตุหลาย ๆ อย่างเลยครับ เพราะเพิ่งเปลี่ยนทั้งเครื่อง
และอุปกรณ์ด้วย เลยวิตกจริตครับ  :yoyo (84):

ลืมบอกไปครับความยาวสายเท่ากันทั้งคู่ครับ 1 เมตรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2017, 15:59:15 น. »
ผมใช้ intergrate Accuphase ต่อแบบ xlr ตรงเข้าซีดี cambridge azur 840c ครับ เสียงดังกว่า รายละเอียดมากกว่าต่อผ่าน rca มากมายครับ

ส่องดูหน่อยนะครับว่าขั้ว XLR ของ Accuphase กับ Cambridge ขา 2,3 เป็นขั้ว +- ตรงกันมั๊ย

ตรงกันก็ไม่เป็นไร ถ้าไม่ตรงก็ฟังเป็นกลับเฟสน่ะครับ

ออฟไลน์ dambuster

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2017, 21:21:24 น. »

ส่องดูหน่อยนะครับว่าขั้ว XLR ของ Accuphase กับ Cambridge ขา 2,3 เป็นขั้ว +- ตรงกันมั๊ย

ตรงกันก็ไม่เป็นไร ถ้าไม่ตรงก็ฟังเป็นกลับเฟสน่ะครับ

คิดว่าตรงครับ ใช้ซีดีทดสอบลองฟังดูครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ trinity

• ลองคุย
  • **
  • ศีล สมาธิ ปัญญา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2017, 14:13:18 น. »
ผมใช้ marantz sacd 14 v2 ต่อ xlr กับ krell 300ilต้องกลับเฟส ไม่งั้นเสียงเบาหวิว (ไม่ใช่เสียงเบา)แต่เสียงไม่มีนำ้หนัก โหว่กลาง ในคู่มือkrellระบุว่าต่อ xlrเสียงจะดังกว่า rca ~6db ครับ

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2017, 18:31:18 น. »
       ของผมเคยลองต่อ rca กับ xlr ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันครับ เสียงที่ได้จาก xlr ดังกว่าครับและเสียงดีกว่าครับ  แต่แอมป์ที่ใช้เป็นของ moon ครับ ต่อจากปรีของมันมาครับ   แต่เจ้าของเดิมบอกมาว่า moon มันเป็นระบบ xlr แท้ ๆ ครับ   :yoyo (97):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7