ผู้เขียน หัวข้อ: เคยได้ยินมาว่า ใช้สายโทรศัพท์แทนสายลำโพงก็เสียงดีเหมือนกัน  (อ่าน 402 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
เคยได้ยินมาว่า ใช้สายโทรศัพท์แทนสายลำโพงก็เสียงดีเหมือนกัน
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 พฤศจิกายน 2018 เวลา 19:57 น. »
พอดีผมสบโอกาศ มีจังหวะเข้าไปยกเอาชุดปรีเพาเวอร์หลอด Quad 22 Quad 2 จากบ้านน้ากอล์ฟ

มาลองฟังที่บ้าน

แต่ตอนนี้ในบ้านผมไม่มีสายลำโพงที่เหมาะสมให้ลองฟังเลยสักคู่

ผมเลยออกไปหาดูที่โฮมโปร ไปเจอสายโทรศพท์ เนื่องจากกิตติศัพท์ดังกล่าว

ผมเลยลองซื้อมาใช้แทนสายลำโพง เป็นสายตัวนำสองเส้น แบบแกนเดี่ยวขนาด

22AWG ใหญ่ที่สุดที่มีในโฮมโปร โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เครื่องหลอด มีความเหมาะสม

กับสายแกนเดี่ยวยุแล้วด้วย ยังงี้ยิ่งน่าลอง

จัดแจงต่อสายอินเตอร์คอนเนค สายพ่วงต่อต่างๆ โดยใช้กล่องทุยวิชั่นเป็นซอร์ส

พอต่อเสร์จทดลองเปิดเครื่อง ปรากฎว่าเพาเวอร์แอมป์ติดแค่ข้างเดียว พอดีเครื่องมือ

เครื่องไม้ยุตจว.ก็เลยยังตรวจเช็คอะไรไม่ได้ พร้อมเมื่อไหร่จะมาเล่าอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: เคยได้ยินมาว่า ใช้สายโทรศัพท์แทนสายลำโพงก็เสียงดีเหมือนกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 พฤศจิกายน 2018 เวลา 21:36 น. »
มากางมุ้งรอฟังผลครับพี่หนุ่ม  :yoyo(67):

• Moderator
Re: เคยได้ยินมาว่า ใช้สายโทรศัพท์แทนสายลำโพงก็เสียงดีเหมือนกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 02 พฤศจิกายน 2018 เวลา 13:53 น. »
ยังหาเวลามาเช็คเครื่องไม่ได้เลย

พอดีลาหยุดพักไปหลายวัน งานเลยสุมกองพะเนิน

น้าๆ ท่านอื่น ที่มีประสปการณ์เกี่ยวกับสายโทรศัพท์  เอามาเล่าสู่กันฟังด้วยก็ดีครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 03 พฤศจิกายน 2018 เวลา 12:33 น. »
ตอนนี้เอามาลองต่อในชุดดีไอวาย

เครื่องเล่นซีดี Lector หลอด 12at7 ปรีออปแอมป์ opa627

เพาเวอร์แอมป์ IC LM3875 เกนโคลน 50W 4 โอห์ม

ลำโพง Sound dynamic 300ti

สายลำโพงเอามาต่อแทน Furukawa S2 สลับฟังแบบ A-B ไม่เลวเลยครับ

รายละเอียดหายห่วง ย่านบนๆ ครบครัน เสียงไม่แห้ง ติดหวานด้วยซ้ำ

เสียงเบสกระชับ เก็บตัวเร็ว ที่ขาดหายไปก็คือ เสียงย่านโลวเอนด์ ล่างสุด

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 03 พฤศจิกายน 2018 เวลา 12:56 น. »
ผมไม่ทราบว่า สายโทรศัพท์ขนาดใหญ่กว่านี้มีรึเปล่า

ถ้ามี เบสน่าจะดีกว่านี้แน่ เสียดายตอนนี้ผมยุบ้านนอก

ไม่งั้นวิ่งออกไปโฮมโปรไปซื้อมาเบิ้ลสองสามทบไปเลย

เมตรละ 10 บาทครับ พี่น้อง  :yoyo (88):

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 03 พฤศจิกายน 2018 เวลา 13:06 น. »
เพิ่งฟังแค่แผ่นเดียวเองนะครับ

เด้๋ยวจะลองฟังเพลงคลาสสิค ร๊อค หลายๆ แนว

แล้วจะมาเล่าอีกทีครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 03 พฤศจิกายน 2018 เวลา 16:28 น. »
เพลงคลาสสิค ไม่ผ่านครับ สายเล็กเกิน

ยิ่งเจอลำโพง 4 โอห์ม พอช่วงโหม ผ่านกระแสไม่ทัน

เสียงโดง ฟังเจี๊ยวจ๊าว เสียโทนัลบาลานซ์ไปเลย

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 พฤศจิกายน 2018 เวลา 05:55 น. »

พี่หนุ่มสมควรเอาเทิร์นเทเบิ้ลมาต่อฟังได้แล้วครับ  :yoyo(58):

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 พฤศจิกายน 2018 เวลา 08:05 น. »

พี่หนุ่มสมควรเอาเทิร์นเทเบิ้ลมาต่อฟังได้แล้วครับ  :yoyo(58):

ผมเพิ่งยกกลับไปกรุงเทพครับ

บ้านนี้ปลวกเยอะ เผลอแป๊บเดียว มันกินย่อยยับเลย