ผู้เขียน หัวข้อ: Review ลำโพง KTT & Music player KTT Valhalla ( แกะกล่อง )  (อ่าน 1914 ครั้ง)

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุย
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
Review ลำโพง KTT & Music player KTT Valhalla ( แกะกล่อง )
« เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2017, 23:22:47 น. »
       สวัสดีน้า ๆ ทุก ๆ ท่าน   :yoyo(3):  ไม่ได้เข้ามานาน เวปเราเงียบเหงาไปเยอะ  แต่ไม่เป็นอะไรครับ   ผมก็ไม่ได้เข้ามานานเช่นกัน  วันนี้จะขอเล่าของเล่นใหม่ ที่เพิ่งเอามา  นั่นคือ

ลำโพง ktt
   music player valhalla         

ผมเคยมีโอากาสไปเยี่ยมบ้านพี่ศักดิ์ อยู่ ประมาณ สี่ครั้ง   สมัย cd jolida   และก็ Nora boxser รุ่นแรกสุด กับ แอมป์ ts 211 

สมัยนั้น บอกเลยว่า ชุดที่ได้ฟังนั้น ยังติดหูมาถึงทุกวันนี้    ( ผบ.ทบ. บอกเท่าไหร่  ผมบอกแค่แสนเอง   ก็โดนค้อนตาเขียวปั๊ด ) 

ก็วน ๆ  เล่นไปเรื่อยครับ สำหรับชุดเริ่มต้น  ไม่ว่าจะแอมป์ หรือลำโพง  เพราะเล่นหนักไม่ได้   เคยจะลองอยู่ แต่ก็มีเหตุให้ต้องระเบิดชุด

สามปีหลังมานี้  เล่น โฮมเทียร์เตอร์ครับ    สนุกสนาน  อ้างว่าลูกสาวชอบ จริง ๆ ก็พ่อมันละชอบ   สนุกอยู่พักหนึ่ง  เสียงรอบทิศทางก็ดี แต่ใจลึก ๆ  ของผม  มันยังบอกว่า  ทำไมฟังเพลงแล้วมันไม่ค่อยจะเพราะเลย    ดั่งที่เขาว่ากันว่า AVR 50,000  บางตัว ยังสู้ Int. amp 15000 ไม่ได้  ในเรื่องการฟังเพลง      ซึ่งผมก็เข้าข่ายนี้  เลยไม่ได้เปิดเพลงฟัง 3 ปี แต่ไม่ได้เหมาหมดนะครับ เพราะผมประสบการณ์ใช้ AVR น้อย มีแค่ สามยี่ห้อ ที่ผ่านหู  พอจะเปิดทีก็ ต้องทำใจว่า เอาน่า  เอาน่า  ไอ้ครั้นจะจัดสองชุด  ห้องมันก็ไม่อำนวย  ( ติดตังค์มากกว่า )

มันเป็นห้องนอน  ดูลำโพงสิครับ   ไหนจะเล่นแล้วก็ล่อมันให้ครบ ๆ  ดูสิว่ามันจะเป็นอย่างไร  ก็เฟี้ยวฟ้าว  โยนเสียงกันเพลิน   มาคิด ๆ ต่อจะเปลี่ยนลำโพง ให้มันเป็นรุ่นสูงกว่านี้  ก็ไม่ไหว  แพงเกิน  ซื้อหมด ตายสถานเดียว  แถมตัวที่ชอบ ๆ น้ำเสียงก็โน่น 50,000 จึงตัดสินใจ ยุบมันอีกครั้งเก็บกระสุน    ในหัวคิดว่าดูหนังใช้สองลำโพงพอ  ถ้ามีห้อง เดี๋ยวว่ากันใหม่   นั่นล่ะ กิเลสของคนล่ะ  กะว่าจะหาที่มันถูกหูเรา  ตัวเลือกที่โผล่มาก็ NOLA Boxer  แต่ก็ไม่ไหว  เอ รึจะไป B&W 685 s2  นี่ก็ชอบเสียง  หรือ Monitor audio รุ่น RX  เก่าละ แต่ก็ชอบ    สุดท้าย ไปได้ แอมป์มาก่อนเลย   FX Audio D802C  มันครบเครื่องดี  น้าแก้วใช้จนเลิกใช้  ผมเพิ่งจะได้มีโอากาสได้ลองใช้  สมราคา    ขนาด lepai  ผมก็เล่นด้วย ก็ใช้ได้เลย   

วันนี้มีโอกาสได้ยินเสียงของ ลำโพง KTT และเครื่อง music player valhalla เป็นครั้งแรก  หลังจากที่ได้ข่าวมาพักใหญ่   หนึ่งชั่วโมงครับ ไม่มากไปกว่านั้น   แถมมันยังเป็นของใหม่ ไม่ได้ผ่านการเผาหัว อะไรทั้งสิ้น   ผมสอยมาโดยไม่ยอมเข้าไปฟังเลย   พี่ศักดิ์ยังบอกให้เข้าไปฟังก่อนตัดสินใจ  ผมก็บอกว่า ยังจำแนวเสียง nola ได้อยู่ ผมชอบเป็นทุนอยู่แล้ว
      ข้อนี้เป็นข้อเสียนะครับ  จะซื้ออะไรก็ตาม ยิ่งพวกเครื่องเสียง เราต้องไปฟังด้วยตัวเอง  ยิ่งของมีราคาด้วย  เพราะความชอบมันไม่เหมือนกัน  หูพวกเราก็เช่นกัน  ไอ้จะอ่านจาก เวป ก็ถือว่าเป็นการเพิ่มข้อมูลนะครับ และที่สำคัญ เราจะได้จำแนวเสียงที่ได้ยิน เก็บเอาไว้เป็นประสบการณ์ได้  (จริง ๆ กลัวใจตัวเอง ว่าจะไม่แค่ลำโพง กับ music player)     

ก็ขอแบบดิบ ๆ ละกัน  สำหรับ การได้ยินสำเนียงเสียงครั้งแรก

จะเห็นได้ว่า ผมฟังแบบนี้ล่ะนะครับ  ห้องนอน เพราะฉะนั้นขาตั้งลำโพงเลิกคิด  จะขยับอะไร ฝันไปเถอะ   ศักยภาพของอะไรก็ตาม ผมจึงไม่สามารถจะรีดออกมาได้ เต็มที่ ( สมัยเป็นนักเรียนเมื่อก่อนทำได้ เพราะมีห้องส่วนตัว  ขยับไปขยับมา ดึงหน้า  ขยายออก สนุกเชียว ) แต่โจทย์คือข้อจำกัดแบบนี้  อยากได้เสียงที่ฟังดี ถูกหู 

เริ่มที่ Music player Vahalla  ตัวกระเปี๊ยก  แต่หนัก  ภาคจ่ายไฟคงใหญ่น่าดู   สอบถามพี่ศักดิ์บอกว่า มีแนวคิดจะให้คนไม่ค่อยสันทัดกับพวก computer  ได้ลองเล่นดูบ้าง ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้น   

ส่วนลำโพง KTT   ตามรูปนะครับ รายละเอียดทางเทคนิค อุปกรณ์   ก็คงต้องสอบถามกับผู้ผลิต เอา

ส่วนประกอบอื่น ๆ ก็มี  สายลำโพง ก็ใช้ แวนแดม 4.0  , สายสัญญาณ rca ของจีน 500 บาท    ปลั๊กผนัง 500 บาท  สายไฟ AC ที่ต่อจาก music player ก็ของแถม   

แรก ๆ ก็มึนนิด ๆ   พอกดไปตามคำแนะนำที่ให้มา ก็จูนกันติด ระหว่าง มือถือและ micsic player  ที่นี้ก็เริ่มฟังเพลง   ไม่เอามาก  พงษ์ศิษย์ คำภีร์ ก่อนเลย  แต่ก่อนไ่ม่ชอบฟัง เดี๋ยวนี้อายุเยอะขึ้น ลองฟังดู  ( จริง ๆ ก็มือปืน  จากหน้ากากทุเรียนนั่นล่ะ ทำให้อยากฟังขึ้นมา )

น้ำเสียงที่ได้ยิน ผ่านลำโพง กับแอมป์ fx d802c  ครั้งแรก เบสมันก็ตื้อ ๆ นะ  ไร้พลัง  แห้งด้วย    ก็ปกติ สำหรับของใหม่  แต่แววมันมี แหลมหุบ  ซึ่ง เพลงไทยนะ มันก็อัดมาแบบนี้   แต่พอสัก 15 นาที  พงษ์ศิษย์  เริ่มดีขึ้น  มีความกังวาลนิด ๆ  เสียงร้องอิ่ม ลดความกร้าวลง ทีนี้เลยขอลอง

บอยโกศิษยพงศ์  ชุดแรกเลย    ขึ้น intro ก็รู้สึกว่า    เหมือนฟัง เครื่องเล่น CD สมัยก่อนเลย  แม้รายละเอียดจะไม่กรุ้งกริ๊ง แต่มันเนียน ในน้ำเสียง   ไม่หวานนะสำหรับผมในตอนนี้ เพราะมันก็เพิ่งจะเริ่ม เผาหัวเอง   พี่ศักดิบอกว่า ทวีตเตอร์ 500 ชั่วโมง ถึงจะแจ่ม ( จริง ๆ 180 ก็แวดดีแล้ว ) ก็ฟังไปเรื่อย ๆ  ตั้งค่าเพลง ผิดมั้ง ถูกมั้ง  ลองไปเรื่อย ๆ เพลิน ๆ ดี   ซึ่งถ้าใช้ เพลงที่บันทึกมาดี ๆ  บอกได้เลยว่า มันก็ต้องดีขึ้นไปตาม     

ผมยังไม่ test อะไรมากกว่านี้  ผบ. บอกให้ไปกล่อมลูกนอน  ( พอหลับ เลยย่องมาเล่าได้ ) 

แนวเสียงที่จูน มาเป็นแบบฟังสบาย ๆ  มีน้ำมีนวล ไม่แห้งแน่ ๆ  จากที่่ได้ยิน  เสียงแหลมก็กรุ๊งกริ้ง      product ของคนไทย ราคาบางท่านอาจจะว่าแพงไป ต้องลองไปฟังครับ จะได้รู้ว่ามันเป็นอย่างไร  แถมจะได้ประสบการณ์ว่า  ถ้าเครื่องมัน matching แล้ว มันให้อะไรได้มากกว่าที่คิด และเสียงก็จะไม่หลงทางครับ  พี่ศึกดิ์แกใจดี อุตส่าห์มาส่งของให้ถึงโรงแรม ที่อยู่   ยืนคุยกันพักใหญ่เลยตามประสาคนชอบฟังเพลง เหมือน ๆ กัน    ก็ได้รู้เจตนารมย์คร่าว ๆ ในการทำ และความตั้งใจที่จะให้เราได้ใช้ของดี ๆ  ราคาสมเหตุสมผล

น้า ๆ ท่านใดมองหาเครื่องเล่น cd  ราคา 10,000 -  20,000  อยู่ก็ลองไปฟัง Music player ดูก่อนนะ  ฟังเพลงไทยเพราะจริง ๆ  แม้มันจะอัดมาไม่ดีก็ตาม คุณ Chalus ผู้ที่ทำเครื่องนี้ ก็เยี่ยมสุด ๆ  แต่ผู้ทีชอบแบบทะลุทะลวง รายละเอียดหยุมหยิ๋ม ผมว่าอาจจะไม่เข้าทางก็ได้นะ  ( ความเห็นส่วนตัว )
     ส่วน น้า ๆ ที่อยากจะหาลำโพง ครบเครื่องสักตัว  ใช้ยาว ๆ  ต้องลองไปฟังดูครับ  วัสดุ อุปกรณ์ที่ใช้   การจูนเสียง  และน้ำเสียงที่ได้ยินก็น่าพอจะจับแนวทางได้ ส่วนเรื่องราคา ผมว่าคุ้มนะ    ( ความเห็นส่วนตัว )

จริง ๆ ผมน่าจะตัดสินใจ  สอย 211  กับ nola boxser  ไปตั้งแต่ครั้งโน้นเนอะ     กลัวเรื่อยเปื่อย    อย่างที่น้า ๆ บอก  ต้องเอาลำโพงที่ชอบจริง ๆ มาซะก่อนแล้วก็ ค่อย ๆ matching เอา แต่เราต้องเข้าใจแนวเสียงที่ชอบของเราให้ได้ด้วย   แต่ถ้าเอามาก็ตายอย่างเขียด ผบทบ.รู้ราคาซะด้วย เพราะไปตะเวณฟังกันมาก่อน b&w , proac เธอก็รู้     แต่ยอมให้เล่นชุุดโฮมเพราะบอกว่า จะซื้อลำโพง set ไม่แพงหรอก  สุดท้ายก็ขายเกลี่้ยง

นี่ก็ถือว่าเป็นรีวิวเบื้องต้น คร่าว ๆ ก่อนนะครับ   เอาไว้ ให้มันเข้าที่เข้าทาง  เดี๋ยวจะมาเล่าต่อให้ฟังอีกครั้ง  เพื่อเป็นแนวทาง ครับ
เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: Review ลำโพง KTT & Music player KTT Valhalla ( แกะกล่อง )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2017, 06:48:31 น. »

ผมเองตอนนี้ ก็เอาลำโพงอีกคู่มาต่อฟังกับแอมป์จีนตัวเล็ก ๆ แต่มีช่องเสียบ USB ให้พร้อม

ฟังที่ห้องรับแขก ลำโพงวางห่างผนังหลังประมาณ 25 ซม. ห้องโล่ง ๆ ไม่ได้ตบแต่งอะไร

บอกได้เลยว่าฟังเพลินทีเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 เมษายน 2017, 06:52:47 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: Review ลำโพง KTT & Music player KTT Valhalla ( แกะกล่อง )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2017, 08:10:01 น. »

ถามน้า...ice จำชื่อเล่นไม่ได้แล้วขอโถกๆ ว่าใช้อะไรต่อเล่นเพลงผ่าน Music player KTT Valhalla ครับ

ที่ถามเพราะเจ้า nad 565bee ผม สงสัยหัวอ่านจะกลับบ้านเก่าอีกรอบนึงแล้ว แล้วมันวุ่นวายมั๊ยในการจะเล่นจะฟังกันแต่ละที
แล่ะที่สำคัญ ตอนนี้ผมสอย ซีดีเก่าๆมาเพียบเลยครับ แบที่ต้องประมูลแข่งกันเสีด้วยสิ...

...เขียนได้ยาวดีนิ ลูกท่าจะโตแล้วสิ...ไว้หนวดยัง.. :yoyo(12):

* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2017, 08:29:12 น. »
ลำโพง KTT คู่นี้  ไม่ผิดหวังหรอกครับ

คุ้มค่า

ผมชอบมากกว่า Nola Boxer อีก

แค่รอเบิร์นนานหน่อย

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุย
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2017, 16:56:32 น. »

ถามน้า...ice จำชื่อเล่นไม่ได้แล้วขอโถกๆ ว่าใช้อะไรต่อเล่นเพลงผ่าน Music player KTT Valhalla ครับ

ที่ถามเพราะเจ้า nad 565bee ผม สงสัยหัวอ่านจะกลับบ้านเก่าอีกรอบนึงแล้ว แล้วมันวุ่นวายมั๊ยในการจะเล่นจะฟังกันแต่ละที
แล่ะที่สำคัญ ตอนนี้ผมสอย ซีดีเก่าๆมาเพียบเลยครับ แบที่ต้องประมูลแข่งกันเสีด้วยสิ...

...เขียนได้ยาวดีนิ ลูกท่าจะโตแล้วสิ...ไว้หนวดยัง.. :yoyo(12):

ใช้ hdd ตัวเล็กที่่มีอยู่ต่อตรงเลยครับน้าแก้ว   หรือจะใช้ flash drive อย่างที่น้าแก้วใช้เสียบ nad ก็สบายบรือ

ตัวรีโมทและ จอแสดงผลมันไปอยู่ในมือถือเราแล้วครับ  จะเล่นทั้งอัลบั้ม  เล่นแบบใด  ก็สุดแล้วแต่ ผมมันพวกไม่ชอบเอาคอมมาต่อ เลยถือว่าสะดวกดี 

ตอนนี้กำลังนวดด้วยเพลง mp 3 รวมดาว ชุด 1  ไ่ม่ขี้เหร่ครับ ไฟล์ผมก็ธรรมดา ๆ  128 k   ส่วน cd ก็เป็น wav. มั่ง lossless flac. มั่ง   16 bit 44.1 ธรรมดาเช่นกัน  เสียงดีครับ ไม่แห้งหรอก  แต่มีบางเพลงจริง ๆ ที่ห่วยแบบแต่ก่อนฟังไม่ได้ ก็พอแก้ขัดไป  มันไม่ฟ้องเกินไป เหมาะเอาไว้ฟังเพลงเพลิน ๆ 

ลูกสาว จะหกขวบแล้วครับ   ซนสุด ๆ  ดูการ์ตูนส์ ทุกวัน  เดี๋ยวนี้ก็เปิดให้ดูละ
เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2017, 17:04:19 น. »
ลำโพง KTT คู่นี้  ไม่ผิดหวังหรอกครับ

คุ้มค่า

ผมชอบมากกว่า Nola Boxer อีก

แค่รอเบิร์นนานหน่อย
  นวดไปเรื่อย ๆ ละครับ ดีที่ลูกดูการ์ตูนส์ ก็ได้ชั่วโมงเพิ่มไป 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2017, 18:16:16 น. »
มาดูรูป การต่อละกันนะครับ

มือถือผมเป็น แอนดรอย์ ใช้ app นี้

พอหาสัญญาณ wifi เจอกันแล้ว  จอก็จะปรากฎ ตัว usb หรือ hdd ที่เราเสียบด้านหลัง  ก็เลือกเข้าไปเลยครับ

จะเจอ folder เพลงของเรา   ทีนี้ก็เลือกตามสะดวก  จะเล่นเต็มอัลบั้ม ก็กดค้าง ในส่วน folder ที่เราเลือก ก็เลือก play เท่านี้เสียงก็ออกมาละ 

ส่วนลูกเล่นอื่น ๆ ก็ยังต้องหัดอีก    ยังเล่นอะไร ไม่ค่อยเก่ง 
 หวังว่าคงจะเป็นแนวทางในการใช้เครื่องนี้นะครับ  ่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2017, 10:08:00 น. »

ใช้ hdd ตัวเล็กที่่มีอยู่ต่อตรงเลยครับน้าแก้ว   หรือจะใช้ flash drive อย่างที่น้าแก้วใช้เสียบ nad ก็สบายบรือ

ตัวรีโมทและ จอแสดงผลมันไปอยู่ในมือถือเราแล้วครับ  จะเล่นทั้งอัลบั้ม  เล่นแบบใด  ก็สุดแล้วแต่ ผมมันพวกไม่ชอบเอาคอมมาต่อ เลยถือว่าสะดวกดี 

ตอนนี้กำลังนวดด้วยเพลง mp 3 รวมดาว ชุด 1  ไ่ม่ขี้เหร่ครับ ไฟล์ผมก็ธรรมดา ๆ  128 k   ส่วน cd ก็เป็น wav. มั่ง lossless flac. มั่ง   16 bit 44.1 ธรรมดาเช่นกัน  เสียงดีครับ ไม่แห้งหรอก  แต่มีบางเพลงจริง ๆ ที่ห่วยแบบแต่ก่อนฟังไม่ได้ ก็พอแก้ขัดไป  มันไม่ฟ้องเกินไป เหมาะเอาไว้ฟังเพลงเพลิน ๆ 

ลูกสาว จะหกขวบแล้วครับ   ซนสุด ๆ  ดูการ์ตูนส์ ทุกวัน  เดี๋ยวนี้ก็เปิดให้ดูละ
อืมๆๆ ลืมนึกไปเลย เล่นจาก hdd ก็ได้นี่หว่า ผมนี่แอนตี้ คอมป์ฯ มากๆที่จะเอามาฟังเพลงในห้อง แม้แต่ nb ก็ด้วย :yoyo (81):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2017, 18:17:44 น. »
พื้นที่ไม่เอื้ออำนวยนี่ ปัญหาเดียวกับห้องทำงานผมเลย

ทีแรกผมก็วางบนโต๊ะ(  ที่ใช้วางเครื่องนั่นแหละ ) แต่พอเปลี่บน

มาวางบนขาตั้ง ขนาดวางชิดๆ ไม่ได้ดึงหนีกำแพงอะไร คุณภาพเสียง

ก็ยังดีกว่ากันแบบ หนังคนละม้วนเลยล่ะครับ 

หาขาตั้งมาวางเถอะครับ มีที่แค่ไหนก็แค่นั้น ยังงัยก็ดีกว่าวางแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2017, 18:45:02 น. »
พื้นที่ไม่เอื้ออำนวยนี่ ปัญหาเดียวกับห้องทำงานผมเลย

ทีแรกผมก็วางบนโต๊ะ(  ที่ใช้วางเครื่องนั่นแหละ ) แต่พอเปลี่บน

มาวางบนขาตั้ง ขนาดวางชิดๆ ไม่ได้ดึงหนีกำแพงอะไร คุณภาพเสียง

ก็ยังดีกว่ากันแบบ หนังคนละม้วนเลยล่ะครับ 

หาขาตั้งมาวางเถอะครับ มีที่แค่ไหนก็แค่นั้น ยังงัยก็ดีกว่าวางแบบนี้ครับ

เห็นด้วยกับน้าหนุ่มครับ

จะได้ความรู้สึก เบสซึมมากับพื้นด้วย

ลำโพงคู่นี้  เสียงต่ำดี   :yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2017, 05:08:40 น. »

ลำโพง Ktt คู่นี้ ฟังเพลงแนวไหนก็เพราะ การเซ็ทอัฟก็ไม่ยาก

ใครที่ยังไม่เคยมีประสบการณ์ในการได้ยินเสียงเบสวิ่งมาตามพื้น และไล่ไต่มาตามขา 

ขอเชิญมาทดลองฟังที่ห้องฟังผมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 เมษายน 2017, 07:48:49 น. โดย ktt »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2017, 10:11:03 น. »

เห็นด้วยกับน้าหนุ่มครับ

จะได้ความรู้สึก เบสซึมมากับพื้นด้วย

ลำโพงคู่นี้  เสียงต่ำดี   :yoyo (86): :yoyo (86):
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้า 

ผมก็คิดเอาไว้อยู่ แต่ปัญหาใหญ่คือ ผบทบ. จะมีปัญหา เพราะมันจะไปยุ่งกับโซนแต่งหน้า (หักคอเอามาวางเลยเดี๋ยวจะมีเรื่อง )    แต่ขนาดวางมันแบบนี้  เสียงที่ได้ยินจากการฟังเพลง ก็ดีกว่าเก่าอย่างเห็นได้ชัดแล้วครับ  เสียงต่ำมีคุณภาพ   ฟังเพลงอะไรก็เพราะ  แต่แค่ 20 ชั่วโมง ได้แค่นี้ก็ดีถมเถ     เก็บกระสุนอีกพักใหญ่ ค่อยว่ากันเรื่อง amp .   

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2017, 11:17:20 น. »
วันนี้ขอมาเล่าต่อ หลังจากเริ่มใช้งาน ลำโพง KTT  ตัวนี้ น่าจะได้ 20 กว่าชั่วโมง  คงจะได้อะไรไม่มาก ขอเปรียบเทียบโดยใช้ ลำโพงตัวเก่าที่ใช้อยู่เป็นชุดอ้างอิง

Wharfedale Diamond 210  ( ตัวเล็กสุดในตระกูล  วูฟเฟอร์ เคฟล่า 4 นิ้ว ทวีตเตอร์โดม 1 นิ้ว )

ต้นทาง int. amp fx - audio 802c   , music player KTT Valhalla 

ผมจะเพลงตลาด ๆ ทั่วๆไป  สมัยยุด 80 - 2000  แผ่นที่มีก็เป็นแบบธรรมดา เพราะฉะนั้นคุณภาพเสียงก็พอประมาณ  พวกแผ่น audio file ก็มีบ้างเป็นส่วนน้อย 

Sarah Brightman
                 - Fleurs du mal
                 - Canto Della Terra
                 - I Will be with you
                 - The war is over
                 - harem
             Foreigner
                - Urgent 
             จรัล  มโนเพชร
                - สาวเชียงใหม่
                - ลองแม่ปิง

เริ่มที่ Wharfedal Diamond 210   ลำโพงตระกูลที่ขายดี  เสียงดี  ฟังสบาย ๆ  สมราคาเขา (  ผ่านมือมา  ตั้งแต่ diamond 10.3 , evo 2 - 20   , Diamond 220   ตอนใช้เป็นชุด โฮม  เลยจับสำเนียงได้หมด) 

จากเพลงที่ผมฟัง ดุลเสียงโดยรวมก็สมดุลทั้งสามเสียง ที่เด่นที่สุดคือเสียงกลางต่ำ   แต่สปีดกลับช้านิด ๆ  เหมือนหน่วง ๆ โดยเฉพาะเมื่อฟังเพลงที่มีจังหวะ  ที่เพิ่งจะจับสังเกตได้เพราะ แต่ก่อนก็ไม่มีให้เทียบแบบนี้ เพราะขายของเก่าออก ก็เอาของใหม่มาเปลี่ยน ไม่ได้ทำ a - b  test แบบนี้    เสียงเครื่องดีด  เครื่องเคาะก็ได้ความชัดเจนดี  ค่าตัวแค่ 6,500 ดอก 4 นิ้ว ถือ เสียงใหญ่เกินตัวนะครับ นี่คือข้อดีของลำโพงสมัยใหม่ ที่อุปกรณ์ต่าง ๆ พัฒนาไปมากแล้ว  ใช้ โวลุ่ม 20 ในการฟัง   

ที่นี้ก็ KTT  20 ชั่วโมง   
        เพลงชุดเดิมหมด   เริ่มที่ จรัล มโนเพชร   เพลงสาวเชียงใหม่   เพิ่มเข้ามาคือความนิ่งของตำแหน่งชิ้นดนตรีี  เสียงนักร้องก็ทอดไปได้ยาวกว่า อิ่มกว่านิดๆ    ที่แน่ ๆ คือ ต้องลดโวลุ่มลง อีกสามระดับ  เหลือ 17   พอมาเพลงล่องแม่ปิง  ก็อ้อยอิ่ง ฟังแล้วเคลิ้มตามได้ดีกว่าแต่ก่อน 
         มาที่เพลง ร๊อคยุดเก่า วง Foreigner   เพลง  Urgent  เบสเหลือ ๆ ความไวของสปีด ก็สมเป็นเพลงร๊อค ไม่ได้อุ้ยอ้ายแบบเมื่อครู่ ฟังสนุกดี

ผมเขียนอธิบายไม่เก่ง แต่ก็ขอสรุปแบบส่วนตัวว่า  ลำโพงตัวนี้ เสียงเริ่มแรกก็ทิ้งลำโพงระดับเริ่มต้น ระดับราคา 15,000 ไปแล้ว  แต่นี่ก็เป็นแค่ความเห็นของคนเพียงคนเดียว ที่มีเวลามานั่งพิมพ์ ประสบการณ์ให้น้า ๆ ได้อ่านเป็นแนวทาง 

ส่วนราคาค่าตัวของลำโพงตัวนี้  สำหรับท่านที่กำลังเริ่มต้น มันแพงแน่นอน  สำหรับราคาชุดขนาดนี้ แต่สิ่งที่จัดให้มัก็มีความ matching ในตัวของมันเอง ไม่ต้องไปควานหาอีก   

มันเหมาะสำหรับผู้ชอบฟังเพลงสบาย ๆ  ไม่กรุ้งกริ๊ง  แจงรายละเอียดระยิบระยับ ตำแหน่งดนตรี เป๊ะ ๆ   นะครับ 

พอเป็นแนวทางนะครับ   

สุดท้ายคือ  ต้องไปลองฟังครับ ของดีราคาสมเหตุสมผลยังมีอยู่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2017, 13:22:22 น. »
เห็น magnet ออกแอมป์ตัวใหม่ ปิกาซัส แต่ราคาก็แอบแพงนิดๆ แถมไม่ใส่ phono มาให้ด้วย นี่ถ้าเค้าใส่โฟโนมาให้ด้วย ผมจะรีบไปขอฟังก่อนเลย หรือแม้แต่ sa-02 ถ้ามีโฟโนให้ ป่านนี้ก็มาอยู่ห้องผมแล่ะ
น่าเสียดายๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2017, 14:08:04 น. »
เห็น magnet ออกแอมป์ตัวใหม่ ปิกาซัส แต่ราคาก็แอบแพงนิดๆ แถมไม่ใส่ phono มาให้ด้วย นี่ถ้าเค้าใส่โฟโนมาให้ด้วย ผมจะรีบไปขอฟังก่อนเลย หรือแม้แต่ sa-02 ถ้ามีโฟโนให้ ป่านนี้ก็มาอยู่ห้องผมแล่ะ
น่าเสียดายๆ
Phono ยังเป็นอีกหนึ่งอย่างที่ไม่กล้าเข้าไปแตะ  ชอบมาตั้งแต่แรก ๆ ที่ได้ฟังช่วงอยู่ปวส. เมื่อสองปีก่อนก็มีความคิดจะซื้อ  แต่ราคาแผ่นมันก็สุด ๆ เหมือนกันสำหรับบางชุด ซึ่งผมว่าเพลงไทยทั่วไป ที่ผมฟังอยู่บางแผ่นราคาน่าจะมากโขอยู่   ส่วนที่ถูก ๆ ก็เยอะ  เอาไว้ให้ชุดนี้มันลงตัวก่อน  ค่อยมาคิดอีกครั้ง 
       ช่วงนี้กลับมาฟังเพลงที่มี มากมายมหาศาล ก่อน  แค่จริง ๆ ผมก็ว่า ฟังทุกวัน ปีหนึ่งจะครบรึเปล่าก็ไม่รู้