ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ  (อ่าน 131 ครั้ง)

wilapong, supotboon และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออนไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 06 มิถุนายน 2018 เวลา 12:32 น. »
ผมเพิ่งทำระบบ nas เพื่อใช้ดูหนังฟังเพลง ส่วนใหญ่ใช้ itune ริปเป็นไฟล์ aiff เพราะเห็นว่าสะดวกดี
แต่พอมี nas แล้วผมทำให้เล่นเพลงกับ itune กับ ipad ไม่ได้ ลองกับ foobar2000 ก็ไม่เจอเพลง
ตอนนี้ใช้กับแอป VLC ก็โอเคฟังจากไอแพดต่อกับลำโพงบลูทูลก็เสียงดีกว่าฟังจากคลิปในยูทูปมากแล้ว
แต่อยากทราบว่ามีแอปไหนอีกไหมที่ใช้เล่นเพลงจากไอแพดที่ใช้ง่าย แล้วมียูสเซอร์อินเตอร์เฟสสวยๆบ้าง
ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือต้องเล่นเป็นพวก network player ไปเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ supernait

• ชอบคุยมาก
Re: ช่วยแนะนำ app เล่นเพลงจาก nas ใน ipad หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มิถุนายน 2018 เวลา 16:20 น. »
เพลงเก็บในแนส แล้วจะเล่นให้ไปออกที่ลำโพง BT ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่
ใน Nas ให้ลง พวกUpnp หรือ Dlna เช่น Minim server , Twonkey หรือ ของNas นั้นๆเอง
แล้วไปเซ็ท Upnp พวกนั้นให้ไปมองหารู้จัก Directory เพลงที่เก็บใน Nas

กลับมาที่ไอแพด โหลดแอพ Upnp ทั้งหลาย มากมายหลายยี่ห้อ
เปิดมาให้แอพไปหา Server ต้นทาง คือ server ที่ลงไว้ที่ Nas
และปลายทางก็ให้เลือกว่าไปออกที่ไหน คือ ลำโพง BT ตามสะดวก
ไม่รู้ว่าจะตอบตรงคำถามไหม

พอดี พอดี