ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องล้างแผ่นแบบแมนนวล Spin Clean  (อ่าน 10781 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
เครื่องล้างแผ่นแบบแมนนวล Spin Clean
« เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 13:41 น. »
วันก่อนได้ไปเดินเล่นที่อัมรินทร์ แวะไปที่ Audio Excellence ไปเจอคัวนี้มา

คือ อุปกรณ์ล้างแผ่นแบบแมนนวล Spin Clean [recordwasher] เลยขอมาลองใช้ดู

ผมลองไปเช็คที่เวปไซต์เค้า จะมีตัวอย่าง(เดโม)การใช้งานให้ดูด้วย

หน้าตา

เค้าจะมี น้ำยา 1 ขวด, ผ้าเช็ด(เหมือนมุ้ง)2 ชิ้น, Roller สำหรับกั้นแผ่นและช่วยหมุนแผ่น 2 ตัว และแปรงล้าง 2 ชิ้น

มาลองกันเลยดีกว่าครับ ใส่แปรงลงในแกนทั้งสองด้าน + เติมน้ำเปล่า

ผสมน้ำยาลงไป 3 ฝา

สอดแผ่นลงไป ตอนนี้เสียวหน่อยนะครับเพราะกลัวแผ่นพัง

แล้วค่อยหมุนแผ่น แรกๆจะค่อนข้างหมุนยากหน่อย เพราะแปรงที่ใส่ลงไปจะแนบติดกับแผ่น

ตอนนี้จะหมุนกี่รอบแล้วแต่เรา หลายรอบก้อเหมือนล้างหลายๆหน

ผมล้างไป ราวๆ 20 แผ่น จะเห็นคราบตกตะกอน ที่ไปกองรวมๆกัน มากพอสมควร

จริงๆตอนที่เราล้างด้วยมือนั้น

ความสกปรกก็คงจะมากพอกับที่เห็นแต่เราไม่มีอะไรมาทำให้เห็นว่าเยอะแบบนี้ และข้อดีของอุปกรณ์ตัวนี้คือ เมื่อล้างให้เราครั้งเดียว

ได้ทั้ง 2 หน้าเลย สะดวกกว่าการล้างด้วยมือเราเพราะตอนเราล้างเองนั้น น้ำหนักมือที่ลงไปตอนล้างจะไม่เท่ากัน

แต่แบบนี้จะแนบมากกว่า

ล้างเสร็จก้อเอามาปล่อยให้แห้ง หรือเช็ดด้วยผ้าที่แถมมาให้ บางท่านก้อใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ด

สรุป การใช้งาน เจ้าที่ล้างแผ่นยี่ห้อนี้ใช้งานได้ดีค่อนข้างน่าพอใจ ผมได้ลองเล่นแผ่นที่ล้างแล้ว เสียงที่เกิดจากฝุ่นผงนั้น

ลดลงไปได้ราวๆ 80-90 % แต่ถ้าแผ่นที่มีการฝังลึกของคราบ แนะนำให้ควรไปแช่น้ำก่อน 1 คืน เพื่อให้ฝุ่นที่เกาะนั้นหลุดร่อนออกง่าย

ขอขอบคุณ คุณวุฒิ และ คุณขวัญ  Audio Excellence ที่ให้เครื่องเดโมมาลองครับ

และขอบคุณคุณหมอบอยมากๆครับ

ราคาที่ทางร้านตั้งไว้คือ 3,200.00 บาท แต่ผมจะลองขอราคาลงมาอีกหน่อย pm ถามผมได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 13:52 น. โดย admin »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: เครื่องล้างแผ่นแบบแมนนวล Spin Clean
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 14:36 น. »
น่าสนใจมากเลย พอดีเพิ่งได้มาใหม่ ราคา 650   ;D เสียงเม็ดข้าวโพดโคตเยอะเลย จะเอามาล้างซะหน่อย 
รวมเพลงฮิต พัณนิดา เศวตาลัย
1 เดียวดาย
2 ฉากสุดท้าย
3 ก็เพียงแต่ฝัน
4 คิดถึงจัง
5 รักที่อยากลืม
6 รักไร้ค่า
7 ก่อนจากกัน
8 คลื่นชีวิต
9 คืนนี้ยังมีดาว
10 แอบรัก
11 ความจริงใจ
12 รักลืม
13 หลงรักเธอ
14 หลง

Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
Re: เครื่องล้างแผ่นแบบแมนนวล Spin Clean
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 14:40 น. »
น่าสนใจมาก Group Buy ด้วยคน
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ MorBoi

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 15:31 น. »
สนใจตัวที่ตากแผ่นอะครับ ไปหาที่ Lotus, เซ็นทรัล อะไรพวกนี้ เจอแต่แบบ พลาสติกทั้งนั้นเลย อยากได้แบบไม้ หรือ
เห,็กแบบในรูปที่จะวางแผ่นได้ดีๆหน่้อย แต่ยังหาไม่ได้เลย ไปซื้อที่ไหรมาครับ

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 15:35 น. »
สนใจตัวที่ตากแผ่นอะครับ ไปหาที่ Lotus, เซ็นทรัล อะไรพวกนี้ เจอแต่แบบ พลาสติกทั้งนั้นเลย อยากได้แบบไม้ หรือ
เห,็กแบบในรูปที่จะวางแผ่นได้ดีๆหน่้อย แต่ยังหาไม่ได้เลย ไปซื้อที่ไหรมาครับ

พี่หมอบอยครับผมเห็นที่ตากแผ่น Hi End แบบนี้ตามร้านขายตะกร้าพลาสติกที่เป็นเพิงทั่วไปครับ  :m (1):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ MorBoi

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 16:11 น. »

พี่หมอบอยครับผมเห็นที่ตากแผ่น Hi End แบบนี้ตามร้านขายตะกร้าพลาสติกที่เป็นเพิงทั่วไปครับ  :m (1):

อ่าว เป็นงั้นไป ข้างถนนแถวๆผมมีแต่ รร จิ้งหรีด บาร์ อีหนู กะร้านขายของ tourist อะครับ ไม่มีร้านขายตะกร้าเลย ปกติก็กระโดด
ขึ้นรถไฟไฟฟ้าเข้าห้างทุกที Home Pro ก็ไม่เห็น เคยไปเดินหาที่ พารากอนก็ไม่มี อิอิ กำลังนึกว่าจะไปลองดู วีรสุ ซะหน่อยเชียว
 :m: :m: :m:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 16:16 น. »

:m (9):  อ่ะนะ....ตะก่อนผมไปซื้อมาจากห้างจ้า ลองไปยืนเลือกๆดูครับ

เอาแบบแสตนเลส(แบบผม)ก้อดีหน่อย

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 16:51 น. »

:m (9):  อ่ะนะ....ตะก่อนผมไปซื้อมาจากห้างจ้า ลองไปยืนเลือกๆดูครับ

เอาแบบแสตนเลส(แบบผม)ก้อดีหน่อย

ที่เดอะมอลล์มีนะครับผมเคยเห็นที่แผนกเครื่องครัว..เอ้อที่บางแคใกล้บ้านผม...แฮ่. :m (49):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 19:29 น. »
สงสัยนิดหน่อยคร๊าบพี่ เห็นตอนล้าง ไม่เห็นมีอะไรปิดลาเบลแผ่นเลย แล้วพอเราหมุนๆ ไป น้ำที่เกาะบนแผ่น มันไม่ไหลลงมาเปียกเหรอคร๊าบ :m (14): :m (14): :m (14):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 19:43 น. »
สงสัยนิดหน่อยคร๊าบพี่ เห็นตอนล้าง ไม่เห็นมีอะไรปิดลาเบลแผ่นเลย แล้วพอเราหมุนๆ ไป น้ำที่เกาะบนแผ่น มันไม่ไหลลงมาเปียกเหรอคร๊าบ :m (14): :m (14): :m (14):

ไม่มีน้ำที่ไหลมาบนเลเบลเลยอ่ะวุฒิ น่าจะเพราะมันไม่มากพอหน่ะ

ออฟไลน์ ped krub

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 12:08 น. »
gb เลยครับ เข้าคิวด้วยคน..

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ pdk

• ชอบคุย
  • เล่นที่เรามีแต่ที่เราไม่มีก็อยากได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 01 พฤษภาคม 2012 เวลา 03:11 น. »
GB  ท่าราคาดีขอด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 14:03 น. »
GB หากได้ราคาดีก็น่าสนใจนะครับ แต่ผมล้างสด เครับ ไม่มีตัวประกบเลเบล ด้วยซ้ำ ใช้ความระมัดระวังเอาเอง
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ suthep

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 15:19 น. »
ผมเพิ่งสั่งซื้อไปเมื่อวันศุกร์นี้เอง
น้าเขียงทำไมไม่บอกให้เร็วกว่านี้ว่าจะมี GB

:yoyo(69): :yoyo(69):

ของก็มาถึงตะกี๊นี่เอง

ออฟไลน์ ped krub

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 15:39 น. »
ผมเพิ่งสั่งซื้อไปเมื่อวันศุกร์นี้เอง
น้าเขียงทำไมไม่บอกให้เร็วกว่านี้ว่าจะมี GB

:yoyo(69): :yoyo(69):

ของก็มาถึงตะกี๊นี่เอง

กระทู้ครบปีนึงพอดีครับ น้าเทพ..

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 15:43 น. »
ผมใช้ AMARI  ล้างก็ ใช้ได้ครับแรงดูดดี  โครงสร้างตัวถังเครื่องดี เป็นอลูมิเนียม

Analogue  never  die!

ออฟไลน์ suthep

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 15:44 น. »
 :yoyo (84): :yoyo (84):

ผมก็ดูจากกระทู้น้าแก้ว

:yoyo(20):

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 16:47 น. »
ผมใช้ AMARI  ล้างก็ ใช้ได้ครับแรงดูดดี  โครงสร้างตัวถังเครื่องดี เป็นอลูมิเนียม

เครื่องนี้เหมาะมากๆ สำหรับ คนมีแผ่นหัวๆเป็นโกดัง  ล้างด้วยมือแบบเราคงไม่ทันฟัง  :yoyo(5):

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 16:59 น. »

เครื่องนี้เหมาะมากๆ สำหรับ คนมีแผ่นหัวๆเป็นโกดัง  ล้างด้วยมือแบบเราคงไม่ทันฟัง  :yoyo(5):

ขนาดนั้นเลยครับน้าออด........อิอิ  :yoyo(35):
มีแผ่นดำ ฟังกะเค้าแค่  หยิบมือ ฟังมันซ้ำๆ เลยต้องเอามาล้างบ่อยๆ อะครับน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 17:20 น. โดย SIRIN »
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ Mickey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 04 ธันวาคม 2012 เวลา 07:41 น. »
เครื่องนี้ยังมีขายอยู่หรือเปล่าครับ ชักอยากใช้เครื่องทุ่นแรงบ้างอะไรบ้าง ^^
Amp : Sansui AU-111, 222, 777D, SM320, G871DB, RA-500, NAD 3020i / CDP : Marantz CD72MKii, CD 73, Pioneer Elite PD65, Technics SL-P1200, CDT - Audiomeca Kreatura + DAC - EAD DSP7000/ Turntable : AR EB101, Empire 398, Linn LP12 / USB DAC : Music Hall 25.2, NAD Dac1 / Speaker : AR1, Bozak B4000a Symphonies, JBL C49 Dale, Monitor Audio One Gold, Advent Baby1, Videoton ME

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 04 ธันวาคม 2012 เวลา 09:11 น. »

น่าฝากล้างสักแผ่นสองแผ่น.........................แต่ทุกวัน :yoyo (84):

พูดเล่นครับ เจ้าตัวแมนนวลนั่น ราคาไม่เลวนะครับ หากรวมกันซื้อ ก็น่าได้ราคาดีนะครับ
ทุ่นแรงกว่า แปรงสีฟันพอตัว (ต้องมีอารมณ์อยากล้างด้วย อันนี้ :yoyo (84):)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ tomutt

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 20:09 น. »
น้าเขียง GB เลยครับผม
ผมขอจองล่วงหน้า 1 ชุดครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 มิถุนายน 2016 เวลา 21:33 น. »

มีสมาชิกถามหา อยากทำ GB แต่ผมไม่แน่ใจว่ายังมีตนสนใจอยู่พอสมควรไหม

และไม่รู้ว่าจะทำราคาได้เท่าไหร่ หากยังมีคนสนใจ แสดงตัวหน่อยนะครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 17 มิถุนายน 2016 เวลา 00:26 น. »
 ผมด้วยคนครับสนใจครับ...ขอทราบราคาครับ
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)