ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสายไฟ ac ท้ายเครื่อง avr  (อ่าน 10630 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
แนะนำสายไฟ ac ท้ายเครื่อง avr
« เมื่อ: วันเสาร์ 22 ตุลาคม 2011 เวลา 23:46 น. »
แนะนำเพื่อนๆพี่ๆน้อง ครับคือว่าได้สายไฟเอซีท้ายเครื่องจากการสืบเสาะค้นหามาหนึ่งเส้น จากการเดินแถวบ้านหม้อ เลยทดลองเสียบใช้กับเอวี จากเดิมที่หยิบยืมใช้สายของพริ้นเตอร์ บรอเทอร์ เสียงออกจะแข็งกระด้างหยาบ เลยลองจัดแจงเปลี่ยนทดสอบสายไฟใหม่ดูปรากฎว่าเหลือเชื่อครับ เสียงเบสอีมเต็มๆ ไว กระฉับแน่น เสียงแหลมพุ่ง ไว สดขึ้น เซอร์ราวน์ดชัดมาก แต่ที่ใช้ยังไม่พ้นเบริ์นไม่แน่ใจว่าหลังจากพ้นเบริน์จะดีกว่านี้หรือเปล่า แต่ที่สำคัญราคา  180/เส้นถูกครับ อยากให้ลองดูครับแต่บางท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้แล้วแต่หูทอง เงิน ตะกั่ว นะครับแต่ที่แน่ๆผมลองแล้ว ok

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
Re: แนะนำสายไฟ ac ท้ายเครื่อง avr
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 25 ตุลาคม 2011 เวลา 13:19 น. »
มาเล่าสู่กันฟัง  หลังจากที่เบริน์สายตอนนี้เสียงเรีมเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเรื่อย ๆ เสียงไวเร็วแน่น อีม สด กระชับขึ้น อิมแพคดี เหมาะสำหรับท่านที่ชอบใช้ดูหนังแอ็คชั่น ฟังเพลงเซอร์ราวด์โดยรวมให้บรรยากาศรายละเอียดดี เท่าที่ผมลองกับแผ่นดีวีดีคอนเสริต์ lee ritnour overtime dise2 เพลงบรรเลงเพลง 4,5,6 มันส์กว่าสายเดิมที่ใช้เยอะ ดูหนังแอ็คชั่นมันส์มาก ฟังเพลงแบบจังหวะกระชับ ดีกว่าสายบางเส้นที่ใช้ขอบอก มีสายที่ซื้อมานานแล้วราคาสูงกว่าหลายเท่า ยังไม่จะแจ้งเท่าเส้นนี้เลยครับ อยากให้ลองดู

ออฟไลน์ eric2009

• ชอบคุย
Re: แนะนำสายไฟ ac ท้ายเครื่อง avr
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 25 ตุลาคม 2011 เวลา 13:44 น. »
ขอดูหน้าตาสายไฟหน่อยครับ
เลิกเหล้า เลิกจน

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 25 ตุลาคม 2011 เวลา 13:50 น. »
ของแบบนี้พูดยากครับ  อย่างของผมเอาเครื่องเล่นซีดีธรรมดา ๆ เก่าแก่ที่ตั้งทิ้งไว้นานจนจะโยนทิ้งแล้ว ด้านหลังก็ใช้สายอนาล็อกที่แถมมากับเครื่อง
แต่พอเอามาลองเปิดฟังเสียงมันกลับดีเกือบเท่าเครื่องเล่นซีดีที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน ทั้งที่ราคาห่างกันหลายเท่าตัว ก็เลยงงๆ เหมือนกัน รู้งี้ใช้ตัวเก่าดีกว่า  :m (52): :m (52): :m (52):

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 25 ตุลาคม 2011 เวลา 14:03 น. »
ผมโพสต์ภาพไม่เป็นแต่ยี่ห้อที่สายตีตราว่า thai wonderful

ออฟไลน์ mang

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 25 ตุลาคม 2011 เวลา 14:05 น. »
ถ้าเป็น thai wonderful มีเครื่องเสียงหลายยี่ห้อแนบสายนี้ไปทดสอบ ค่อนข้างจะวางใจได้ครับ

ออฟไลน์ TroRuwA

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 25 ตุลาคม 2011 เวลา 15:23 น. »
อย่ามองข้ามสายแถมด้วยนะครับ
ผมลองสายแพงๆบ้างเส้นกลับชอบสายแถมมากกว่าก็เคยเจอ  :m (11):

ออฟไลน์ mang

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 14:20 น. »
ระวังคำว่าอุปทาน ด้วยนะครับ เพราะผมเคยคุยกับช่างอิเลคโทรนิค ซึ่งรู้จักกันเล่าให้ฟังว่าเคยมีลูกค้าอยู่คนหนึ่งนำเครื่องเสียงมาให้ช่างเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ทำให้เสียงดีขึ้น ซึ่งช่างก็บอกไปว่าถ้าเปลี่ยนก็ไม่ดีขึ้นมากมายหรอกฟังไม่ออก ลูกค้าคนนั้นก็ยืนยันจะให้ช่างเปลี่ยนก็เลยรับปากแบบไม่รู้จะอธิบายอย่างไร หลังจากนั้นก็นำเครื่องที่ลูกค้าคนนั้นให้เปลี่ยนอุปกรณ์จัดแจงเปิดฝาครอบเครื่องทำการปัดฝุ่นฉีดเสปร์ยแล้วก็นั่งมองตัวเครื่องอยู่สักพัก ปิดฝาครอบ นัดลูกค้าคนนั้นมารับเครื่องเปิดให้ลูกค้าคนนั้นฟังปรากฎว่าลูกค้าคนนั้นฟังแล้วบอกว่าเสียงดีขึ้นมากชอบ เลยจัดแจงจ่ายกะตังรีบรับเครื่องกลับบ้านช่างคนนั้นได้แต่ส่ายหัวบอกว่า นี่หละอุปทานของคนเมื่อมีความอยากได้อะไรมากๆก็จะลืมทุกอย่างเลยสร้างอุปทานตัวเองไว้.......เฮ้อมนุษย์หนอระวังกิเลศตนเองไว้มั่งก็ดีมันจะสร้างคำว่า ...อุ ป ท า น

ออฟไลน์ fluke1800

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤศจิกายน 2011 เวลา 16:32 น. »
อาจจะจริงเรื่องอุปทานก็ได้ครับ แต่
ผมลองมาแล้ว แค่สายไทยขนาดหน้าตัดใหญ่กว่าสายแถม เสียบ Sub10 klipsh เสียงมันแน่นไม่เบลอ คม
เอาใหม่เอาสายแถมเสียบ มันบวมเบลอกว่า
ทั้งที่ไม่ได้เซ็ตอะไรใหม่เลย  :m (21):

ออฟไลน์ mrbig

• ผู้สนับสนุน
  • *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤศจิกายน 2011 เวลา 17:54 น. »
ปัดฝุ่นฉีดเสปร์ย

อาจเป็นประเด็นสำคัญก็ได้  :m (17):
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 พฤศจิกายน 2011 เวลา 00:37 น. »
ผมโพสต์ภาพไม่เป็นแต่ยี่ห้อที่สายตีตราว่า thai wonderful

ผมเคยเอาสาย AC ยี่ห้อไหนไม่รู้ครับมาลองปรากฎว่ารู้สึกแปลกๆ

คือ ทีแรกค่อยฟังทีละส่วน เออ มันเข้าท่าดีแฮะ แต่มันขาดอะไรน๊า

ก็เลยเอาไปให้เพื่อนช่วยวิเคราะห์ให้ เพื่อนบอกว่าแล้วฟัง โดยรวมรึยัง

ผมก็มัวแต่เห่อ ตอบไปว่า เออ ลืมฟัง

เพื่อนก็ชี้นี่ไง กระเดื่องกลองตบคนละจังหวะกับเบส ก็จริงของเพื่อนผม

แล้วเค้าก็ไปหยิบ Thai Wonderful ที่แถมติดเครื่องแอมป์ไทยมาให้ผมฟัง

ปรากฎว่า พอสังเกตแล้ว ทุกย่านสู้สายที่ผมเอาไปไม่ได้

แต่มันตบกระเดื่องกลองลงจังหวะเดียวกับเบส  :m (22):

แผ่นก็แผ่นเดิม เพลงก็เพลงเดิม แต่ดูแล้วเหมือนว่านักดนตรีทั้งวง ตั้งใจเล่นและซ้อมมาดี

จ่ายแพงกว่า ทุกอย่างดีกว่า แต่มาแพ้เรื่องจังหวะ สายถูก  :m (30):

วันนั้นเลยได้ข้อคิดว่า ของถูกก็ดีได้ ถ้าหาข้อดีเจอและใช้เป็นครับ

และทุกวันนี้ก็ยังประทับใจใน Thai Wonderful อยู่ครับ

ออฟไลน์ Greenbull

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 พฤศจิกายน 2011 เวลา 07:58 น. »
ขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ Thai wonderful

ถ้าแถมลายแทงด้วยยิ่งดีครับ :m (3):

ผมเคยเอาสาย AC ยี่ห้อไหนไม่รู้ครับมาลองปรากฎว่ารู้สึกแปลกๆ

คือ ทีแรกค่อยฟังทีละส่วน เออ มันเข้าท่าดีแฮะ แต่มันขาดอะไรน๊า

ก็เลยเอาไปให้เพื่อนช่วยวิเคราะห์ให้ เพื่อนบอกว่าแล้วฟัง โดยรวมรึยัง

ผมก็มัวแต่เห่อ ตอบไปว่า เออ ลืมฟัง

เพื่อนก็ชี้นี่ไง กระเดื่องกลองตบคนละจังหวะกับเบส ก็จริงของเพื่อนผม

แล้วเค้าก็ไปหยิบ Thai Wonderful ที่แถมติดเครื่องแอมป์ไทยมาให้ผมฟัง

ปรากฎว่า พอสังเกตแล้ว ทุกย่านสู้สายที่ผมเอาไปไม่ได้

แต่มันตบกระเดื่องกลองลงจังหวะเดียวกับเบส  :m (22):

แผ่นก็แผ่นเดิม เพลงก็เพลงเดิม แต่ดูแล้วเหมือนว่านักดนตรีทั้งวง ตั้งใจเล่นและซ้อมมาดี

จ่ายแพงกว่า ทุกอย่างดีกว่า แต่มาแพ้เรื่องจังหวะ สายถูก  :m (30):

วันนั้นเลยได้ข้อคิดว่า ของถูกก็ดีได้ ถ้าหาข้อดีเจอและใช้เป็นครับ

และทุกวันนี้ก็ยังประทับใจใน Thai Wonderful อยู่ครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 พฤศจิกายน 2011 เวลา 10:12 น. »
ขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ Thai wonderful

ถ้าแถมลายแทงด้วยยิ่งดีครับ :m (3):

แต่มันตบกระเดื่องกลองลงจังหวะเดียวกับเบส  :m (22):

จ่ายแพงกว่า ทุกอย่างดีกว่า แต่มาแพ้เรื่องจังหวะ สายถูก  :m (30):

มีรูป ลิงค์มั๊ยครับ ราคาด้วยครับ

หรือ ลองเส้นนี้ครับ http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?products_id=110 ไม่แพง แต่ผมใช้ตัวใหญ่ของเค้าครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 พฤศจิกายน 2011 เวลา 10:30 น. »
คือ ขอบอกก่อนนะครับ ว่าThai Wonderfulเป็นสายดำๆธรรมดา ราคาประมาณ 300-400 ร้อยบาทครับ

หน้าตาเหมือนสายที่เสียบอยู่ที่ตรูดFAXน่ะแหล่ะ สุ้มเสียง กลางๆ ไม่มีแหลมกริ๊งกรั๊ง เบสไม่ได้ตึ้บ

แต่จังหวะมันดี ต้องบอกอีกครั้งก่อนครับ กลัวไปซื้อมาแล้วเดี๋ยวจะคาดหวังว่ามันเป็นสายเทพ

รูปถ่ายตัวจริงช่วงนี้ยังไม่มีนะครับ เพราะบ้านเจ้าของจมน้ำอยู่ หน้าตาสีดำธรรมดา

วันที่ผมปลื้มก็ถามเพื่อนว่าแล้วจะไปซื้อที่ไหน เค้าบอกว่า ร้านข้างถนนริมคลองหลอดธรรมดานั่นแหล่ะ(แถวๆณัฐพงษ์น่ะครับ)

แต่ยังไม่เคยลองเดินหาเลยครับ เพราะไม่ค่อยได้ไปบ่อยๆ พอไปทีไรก็ลืมทู้กที

แต่มันตบกระเดื่องกลองลงจังหวะเดียวกับเบส  :m (22):

จ่ายแพงกว่า ทุกอย่างดีกว่า แต่มาแพ้เรื่องจังหวะ สายถูก  :m (30):

มีรูป ลิงค์มั๊ยครับ ราคาด้วยครับ

หรือ ลองเส้นนี้ครับ http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?products_id=110 ไม่แพง แต่ผมใช้ตัวใหญ่ของเค้าครับ

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 21 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:07 น. »
มาอัพเดทสายที่ใช้หน่อย ( thai wonderful ) โดยรวมตอนนี้ต้องบอกว่าทุกอย่างเรีมเข้าที่เสียงเรีมจะนีงขึ้น ดีขึ้น รายละเอียดดี น้ำหนักเสียงแน่นไว ไม่อืด เบสและเสียงแหลมไวใช้ได้ น่าจะเข้าที่เข้าทางอยากแนะนำเพื่อนๆทุกคนลองหาใช้ดูครับไม่แพงแต่ ok เลย

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 21 พฤศจิกายน 2011 เวลา 15:38 น. »
น่าสนใจ...

ชื่อแปลกๆ :m (52):

รู้จักแต่ THAI YASAKI

เอ่อ ... เค้าเอา THAI YASAKI มาทำ มาโม หรือเปล่าครับ เช่น เอาไปแช่ตู้เย็น   เสียงมันเลยดีขึ้น :m (57):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 21 พฤศจิกายน 2011 เวลา 18:19 น. »
น่าสนใจ...

ชื่อแปลกๆ :m (52):

รู้จักแต่ THAI YASAKI

เอ่อ ... เค้าเอา THAI YASAKI มาทำ มาโม หรือเปล่าครับ เช่น เอาไปแช่ตู้เย็น   เสียงมันเลยดีขึ้น :m (57):

ลึกนะป๋า

อ่านแล้วคิดตั้งนาน 'ไรหว่า  :m (52): แช่ตู้เย็น

ป๋าหมายถึง ครายโอ้ แม่นบ่  :m (65):

ช่วงนี้แถวบ้านน้ำท่วม

ไม่อยากเสียบตู้เย็น ใช้น้ำแข็งกั็กไปก่อน  :m (1):