ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ avr หน่อยครับ  (อ่าน 4946 ครั้ง)

ออฟไลน์ axaxax

• หน้าใหม่
  • *
ช่วยแนะนำ avr หน่อยครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 02:59 น. »
คือพอดี มี พาเวอร์ แยกอยู่แล้ว. อยากได้ avr รุ่นเล็กๆ เลย. ไม่อยากลงทุนกับปรีโปร แต่อยากได้ระบบที่ทันสมัยขึ้นหน่อย. ของเดิมเก่ามาก ถอดdts ยังไม่ได้ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ  ว่าของยี่ห้อไหนที่พอจะคุ้มค่าที่สุดครับ. ใช้กับ power. Marantz. รุ่นที่เป็น โมโนบอก อยากได้ รุ่นที่ปรับซับได้ละเอียดหน่อย เพราะซับเป็นพาสซีพ ครับ. อ้อ ใช้กับลำโพง jamo ครับ

ออฟไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
Re: ช่วยแนะนำ avr หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 06:59 น. »
ผมว่า พี่ๆ เพื่อนในนี้ จะแชร์ ความคิดเห็นได้ ต้องรบกวน แจ้ง สไตล์เสียงที่อยากได้ หรือ ชอบ ด้วยครับ
และสัดส่วน ฟังเพลง ดูหนัง เป็นเท่าไหร่ รวมถึงงบประมาณ ด้วยครับ
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 09:11 น. »
คือพอดี มี พาเวอร์ แยกอยู่แล้ว. อยากได้ avr รุ่นเล็กๆ เลย. ไม่อยากลงทุนกับปรีโปร แต่อยากได้ระบบที่ทันสมัยขึ้นหน่อย. ของเดิมเก่ามาก ถอดdts ยังไม่ได้ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ  ว่าของยี่ห้อไหนที่พอจะคุ้มค่าที่สุดครับ. ใช้กับ power. Marantz. รุ่นที่เป็น โมโนบอก อยากได้ รุ่นที่ปรับซับได้ละเอียดหน่อย เพราะซับเป็นพาสซีพ ครับ. อ้อ ใช้กับลำโพง jamo ครับ

AVR รุ่นเล็กๆๆ ไม่มี Pre Out ครับ ท่านต้องเล่น รุ่นกลางๆๆ ขึ้นไป ประหยัดงบ อยากได้ที่มี Pre Out คงเป็น Yamaha ครับ 6XX ก็มีแล้ว แต่เสียงท่านจะชอบไหม อีกเรื่องหนึ่งครับ

ก็อย่างที่ คุณ Wut บอกครับ ว่าข้อมูลไม่ละเอียดครับ

ออฟไลน์ axaxax

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 09:44 น. »
ดูหนังอย่างเดียวครับ. อยากได้ที่ประหยัดที่สุด  ที่มีปรีเอาท์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 09:46 น. โดย axaxax »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 11:40 น. »
ดูหนังอย่างเดียวครับ. อยากได้ที่ประหยัดที่สุด  ที่มีปรีเอาท์ครับ

เอาประหยัด งั้นก็คงตามผมแนะนำ แหละครับ Yamaha 667 (รุ่นใหม่ ต้องเป็น 771) ครับ น่าจะมีรุ่นเดียวด้วย ยี่ห้ออื่นๆๆ (ยกเว้น H/K) ต้องระดับกลางๆๆขึ้น ไป ถึงเกือบสูงครับ เช่น Onkyo 70X Pioneer LX 5X Denon 3XXX

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 12:50 น. »
ถ้ามีแอมครบ 5 ch แล้ว เหมือนจะเคยเห็นพวก Emotiva มี Pre Processor รุ่นเล็กๆ ราวๆ สองหมื่นกลางมั๊งคร๊าบ

ไม่แน่ใจว่าทำอะไรได้บ้าง ยังไม่ได้ดูรายละเอียดเหมือนกัน

เพราะ AVR ที่มี Pre out ราคาก็น่าจะอยู่แถวๆ นั้นเหมือนกัน รุ่นหมื่นกว่า มักจะไม่มี ปรีเอาท์

แต่สำหรับชุดดูหนัง ผมมีความเห็นว่า ถ้าจะลงทุนทั้งที ก็เอาที่มันทันสมัยหน่อยคร๊าบ

จะได้ไม่ตกรุ่นเร็ว ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย เพราะถ้าเอาแบบฟังชั่นกลางๆ เดี๋ยวมันจะตกรุ่รนเร็วมากๆ :m (24):

ก็อย่างที่ คุณ Wut บอกครับ ว่าข้อมูลไม่ละเอียดครับ

ผิดตัวแล้วคร๊าบพี่ :m (62): :m (62): :m (62): นั่นพี่ Wit คร๊าบ :m (35): :m (35): :m (35):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 13:04 น. »

ผิดตัวแล้วคร๊าบพี่ :m (62): :m (62): :m (62): นั่นพี่ Wit คร๊าบ :m (35): :m (35): :m (35):

อ้าวเหรอ ท่าน เบลอไป นึกว่าท่านเปลี่ยน Avatar สะอีก

ออฟไลน์ Denny

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ตุลาคม 2011 เวลา 14:13 น. »
Maranzt series 5004 (เก่า) ประมาณ 17000-18000 หรือรุ่นใหม่ 5005 ประมาณ 2หมื่นต้นๆ มี preout คร๊าบ ลองพิจารณาเป็นตัวเลือก

ออฟไลน์ kjit

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 22:32 น. »
Maranzt series 5004 (เก่า) ประมาณ 17000-18000 หรือรุ่นใหม่ 5005 ประมาณ 2หมื่นต้นๆ มี preout คร๊าบ ลองพิจารณาเป็นตัวเลือก
:m (46):

แอบมาแจม. ภาคปรีout.  Marantz.  เหนื่อยหน่อยครับภาคส่งจะเบาคับ. ออกนุ่มคับสู้
อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 23:13 น. »

ไม่รู้อีกว่า เป็น เพาวเวอร์แอม โมโนบอค ขับคู่หน้าอย่างเดียว แล้วกะจะเอา  เอวี มาขับ แชลแนลที่เหลือแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ต้องหา เอวี มาใช้(ที่มีปรีเอาท์)

แต่ถ้า มีเป็นเพาวเวอร์แอมป์ แยกขับ แต่ละแชลแนลแล้ว ก็หาปรีโปร มาดีกว่าครับ ยี่ห้อ EMOTIVA แบบ คุณ วุฒิ แนะนำผมเคยไปนั่งฟัง เสียงคมชัด มันส์ดีครับ แต่สุดท้าย คงต้องไปเลือกฟัง หลายๆ ตัว แล้วใช้หูตัวเอง เลือกครับว่าชอบ หน้าตา แนวเสียง ราคา ที่ลงตัวกับคุณครับ
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE