ผู้เขียน หัวข้อ: Motor สายพาน Platter ไม่หมุนเป็นบางครั้ง  (อ่าน 2606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Haraki

• ชอบคุย
Motor สายพาน Platter ไม่หมุนเป็นบางครั้ง
« เมื่อ: วันเสาร์ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 20:24 น. »

เพิ่งซื้อ Turntable มือสองมาใช้แนว Vintage เสียงก็ถูกใจตามสภาพครับ เป็นแบบสายพาน มีปัญหาว่าเมื่อต้องการใช้งาน

ก็จะยก Arm มาวางที่แผ่น บางครั้ง Platter ก็หมุน บางครั้งก็ไม่หมุนต้องใช้มือดันช่วยจีงจะหมุนเป็นปกติ  จะแก้ปัญหา

อย่างไรดีครับ ให้ Platter หมุนทุกครั้งที่ต้องการเล่น ไม่ทราบว่า Motor รุ่นเก่าแบบนี้ที่อยู่ในเครื่องหาซื้อมือสองได้หรือไม่ครับ

เป็น Turntable Onkyo รุ่น Y-200 ครับ อายุน่า 30 ปีขึ้นไป ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: Motor สายพาน Platter ไม่หมุนเป็นบางครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 22:20 น. »
ผมว่า    ของเก่าแล้ว มันก็อย่างนั้นครับ

อย่างของผม บางที   เมียบอกให้มาหมุนแผ่นบ้าง

แต่มันปุบปับ...  อาร์มไม่ยอมทำงานเอาเฉยๆ

ต้องใช้มือช่วยครับ... :m (71):

เหมือนของน้านั่นแหละ :m (29):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ happy

• ชอบคุย
Re: Motor สายพาน Platter ไม่หมุนเป็นบางครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 22:28 น. »
ผมว่า    ของเก่าแล้ว มันก็อย่างนั้นครับ

อย่างของผม บางที   เมียบอกให้มาหมุนแผ่นบ้าง

แต่มันปุบปับ...  อาร์มไม่ยอมทำงานเอาเฉยๆ

ต้องใช้มือช่วยครับ... :m (71):

เหมือนของน้านั่นแหละ :m (29):
พูดซะเ็ห็นภาพเลย..ป๋าเกาะ  :m (38): :m (29): :m (29):

ออฟไลน์ akkwen

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 22:29 น. »

เพิ่งซื้อ Turntable มือสองมาใช้แนว Vintage เสียงก็ถูกใจตามสภาพครับ เป็นแบบสายพาน มีปัญหาว่าเมื่อต้องการใช้งาน

ก็จะยก Arm มาวางที่แผ่น บางครั้ง Platter ก็หมุน บางครั้งก็ไม่หมุนต้องใช้มือดันช่วยจีงจะหมุนเป็นปกติ  จะแก้ปัญหา

อย่างไรดีครับ ให้ Platter หมุนทุกครั้งที่ต้องการเล่น ไม่ทราบว่า Motor รุ่นเก่าแบบนี้ที่อยู่ในเครื่องหาซื้อมือสองได้หรือไม่ครับ

เป็น Turntable Onkyo รุ่น Y-200 ครับ อายุน่า 30 ปีขึ้นไป ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ถ้ายกอาร์มมาวางแล้วplatterหมุน แสดงว่าน่าจะเป็นระบบsemi auto ปัญหาอาจจะไม่ได้เกิดจากตัวมอเตอร์ แต่อาจจะเกิดจากชุดควบคุมกลไกautoอาจมีปัญหาครับ ซึงเจอได้บ่อยๆครับ ปกติมอเตอร์จะไม่ค่อยเสียครับ ยังไงลองให้ช่างเช็คดูอีกทีน่าจะดีกว่าครับ
my little vintage system linn LP12 with ittok ,
DIY acko DAC with tube buffer,cd transport pro-2 DIY,power amp air tight ATM-1

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 22:51 น. »
ว่ากันจริงๆ...

ผมนึกเอาเอง   เอ่อ   เครื่องมันเก่า   สายพานก็เก่า  เป็นไปได้มั้ยว่า สายพานอาจจะหย่อนนิด หรือ มันลื่น   ทำให้ เวลาออกสตาร์ท ซึ่งต้องการแรงจับแพลนเตอร์ มากกว่าปกติ   ทำให้มันออกล้อฟรี

ลองเปลี่ยนสายพานใหม่ซิครับ   เส้นไม่กี่ตัง

ส่วนปัญหา อาร์มอ่อนตัว  กดหัวไม่ลง

ไว้ผมแก้ปัญหาเองครับ :m (33):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ตุลาคม 2011 เวลา 00:08 น. »

เรียกผมน้าหรือเปล่าครับ เล่นเอาแก่ลงไปเป็นกองเลย 555 ของผมเป็น semi auto arm ยกกลับเมื่อเล่นหมดแผ่น

ผมลองเอาสายพานและ platter ออกให้ motor หมุนเปล่าๆ สังเกตุดูว่าจะหมุนตลอดนะครับ ถ้า arm วางอยู่บนแผ่น

เฮ้อ! ของเก่าๆมักจะเป็นอย่างนี้แหละนะ

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ตุลาคม 2011 เวลา 08:57 น. »
ว่ากันจริงๆ...

ผมนึกเอาเอง   เอ่อ   เครื่องมันเก่า   สายพานก็เก่า  เป็นไปได้มั้ยว่า สายพานอาจจะหย่อนนิด หรือ มันลื่น   ทำให้ เวลาออกสตาร์ท ซึ่งต้องการแรงจับแพลนเตอร์ มากกว่าปกติ   ทำให้มันออกล้อฟรี

ลองเปลี่ยนสายพานใหม่ซิครับ   เส้นไม่กี่ตัง

ส่วนปัญหา อาร์มอ่อนตัว  กดหัวไม่ลง

ไว้ผมแก้ปัญหาเองครับ :m (33):

ป๋าหมายถึงอาร์มของ Turntable ใช่ไหมครับ  :m (49):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ตุลาคม 2011 เวลา 22:25 น. »

เมื่อ 2-3 วันก่อนเอา sonex ฉีดที่แกนมอเตอร์ ตอนนี้รู้สึกว่าจะหมุนทุกครั้งที่ต้องการเล่นแล้วครับ

ไม่ต้องคอยเอามือหมุนแล้ว เหมือน motor จะทำงานแบบเข้าที่เข้าทางแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ