ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ สายดิจิตอล หัวแบบไหนเสียงดีที่สุด..  (อ่าน 9859 ครั้ง)

ออนไลน์ ped krub

• คุยเก่งมาก
รบกวนครับ สายดิจิตอล หัวแบบไหนเสียงดีที่สุด..
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 มกราคม 2012 เวลา 09:06 น. »
ตอนนี้เริ่มคันไม้คันมือ แล้วสายดิจิตอลที่ใช้อยู่ก็ใช้มานานมากแล้ว สงสัยอย่างนึงว่า ขั้วสามแบบคือ rca (coaxial), balance, bnc ขั้วแบบไหนเสียงดีที่สุดครับ... :m (3):

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ MezzoBello

• Baby Audio
Re: รบกวนครับ สายดิจิตอล หัวแบบไหนเสียงดีที่สุด..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 มกราคม 2012 เวลา 09:19 น. »
เห็นเค้าว่าวัยรุ่นต้องบาล๊านซ์ครับน้า  :m (11):
แล้วก็ BNC ดีกว่า RCA ครับ...เป็น S/PDIF เหมือนกัน

ตอนนี้เริ่มคันไม้คันมือ แล้วสายดิจิตอลที่ใช้อยู่ก็ใช้มานานมากแล้ว สงสัยอย่างนึงว่า ขั้วสามแบบคือ rca (coaxial), balance, bnc ขั้วแบบไหนเสียงดีที่สุดครับ... :m (3):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: รบกวนครับ สายดิจิตอล หัวแบบไหนเสียงดีที่สุด..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 มกราคม 2012 เวลา 10:29 น. »
75 Ohm ก็ BNC , 110 Ohm ก็ AES/EBU

AT&T ST Glass ดีที่สุดครับ แต่ไม่ค่อยนิยมกัน
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 09:11 น. »
เห็นเค้าว่าวัยรุ่นต้องบาล๊านซ์ครับน้า  :m (11):
แล้วก็ BNC ดีกว่า RCA ครับ...เป็น S/PDIF เหมือนกัน

อ่า...งั้นผมหาบาล๊านซ์มาเล่นดีกว่า.............. :m (7):

..........Samui...Maenam beach sunset...........

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 09:16 น. »
75 Ohm ก็ BNC , 110 Ohm ก็ AES/EBU

AT&T ST Glass ดีที่สุดครับ แต่ไม่ค่อยนิยมกัน

เฮียเม้ง ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องผมมีขั้วต่อ at&t มั้ยอ่า คงหาสายบาล๊านซ์มาเล่นดีกว่า วันก่อนที่มาขยับลำโพงบ้านผม ต่อบาล๊านซ์ มันฟังดีกว่านะ ไม่รู้เป็นเพราะสายที่เฮียเม้งเอามาเสียบแพงกว่า หรือ เป็นที่หัวเป็นบาล๊านซ์ เลยทำให้เสียงดีกว่าหรือเปล่า

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 09:31 น. »
เคยซื้อ AT&T ST Glass มาใช้...เพราะอิคคิว 90-91 มันมีช่อง High Speed data transmit ได้ทั้งบาลานซ์กับ AT&T ST Glass (ไม่ใช่ Fiber optic ปกติ..งงอยู่นานว่ามันคือสายอะไรหว่า)

เทียบกับบาลานซ์...ผมว่าเจ้า AT&T ST Glass เสียงมันแข็งไปหน่อย...แล้วมันก็ไม่ค่อยกังวาลด้วย มันห้วนๆยังไงไม่รู้..

อาจะเพราะอย่างงี้เลยไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่....มันคงส่งสัญญาณได้เร็วมากๆ แต่เรื่องเสียงคงอีกเรื่องนึง....

เฮียเป็ดสนใจจะเอาสาย AT&T ST Glass ไปลองหรือเปล่าล่ะครับ...ผมไม่ได้ใช้แล้ว..ลองเสียบฟังแค่ 2 ชั่วโมงก็ถอดเก็บเลย.
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

• TAC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 09:57 น. »
สายแสงแบบนี้มีหลายราคานะครับคุณอาร์ท :m (49):

จากไม่กี่พันจนหลายหมื่น  :m (33):

คุณภาพเสียงก็ไม่เหมือนกัน  :m (26):

ช่องต่อแบบนี้รุ่นถูกจะไม่ทำอีกต่างหากเพราะต้นทุนสูง

ในสมัยนั้นรุ่นไหนมีช่องต่อแบบนี้จะถือว่าสุดยอดครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 10:05 น. »
หาซื้อยากทีเดียวครับในอีเบย์...ตอนที่ผมหาซื้อ...มีขายไม่กี่เส้นเองครับ...เลยเลือกเส้นถูกมาก่อน...5555

ถ้าเฮียว่าดี...สงสัยต้องหามาลองอีก...

แต่เส้นละหลายหมื่น..นี่.. :m (20): :m (33): :m (20):

ขอบคุณครับเฮียเม้ง... :m (3): :m (3):
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 10:23 น. »
ไอ สะแคว เอส ...   เป็นไงบ้างครับ?

เครื่องผม ส่งออกได้

เค้าว่าดีมาก   แยกสัญญาณ มีใครเคยลองใช้บ้าง  ...  รูเสียบมันแปลกๆอยู่ครับ :m (52):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 10:28 น. »
หาซื้อยากทีเดียวครับในอีเบย์...ตอนที่ผมหาซื้อ...มีขายไม่กี่เส้นเองครับ...เลยเลือกเส้นถูกมาก่อน...5555

ถ้าเฮียว่าดี...สงสัยต้องหามาลองอีก...

แต่เส้นละหลายหมื่น..นี่.. :m (20): :m (33): :m (20):

ขอบคุณครับเฮียเม้ง... :m (3): :m (3):
เดี๋ยวนี้มีตัวเลือกเยอะกว่าสายแสงมากครับคุณอาร์ท  :m (7):

ออฟไลน์ TroRuwA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 10:37 น. »
ยังไม่เคยลอง AES/EBU เลยครับ
แต่ใจก็หวั่นไหวตลอด DAC ก็ Support
แต่ transport เรายังไม่ support  :m (7):

ออฟไลน์ pichet

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 10:52 น. »
AT&T เรียกว่า glass optic ดีกว่า ST plastic แน่นอนค่าขั้วต่อเป็น option ก็เกือบ 500เหรียญแล้วครับ แต่เสียงแข็งจริงๆไม่ค่อยน่าฟังเท่าไหร่ แต่ก่อนผมก็ใช้กับ transport Jadis J1 มา DAC  เปลี่ยนสายหลายยี่ห้อก็แข็งเหมือนเดิมส่วน AES EBU 110 ohm / Coax 75 ohm ก็ไม่แน่ว่าอะไรจะดีกว่ากันนะครับ ต้องลองต่อแล้วฟังเทียบดูครับ แต่ก่อนผมต่อทั้ง 3 แบบแล้วฟังเทียบกันกับเพลงหลายๆแบบก็สนุกดีครับ

เดี๋ยวนี้การต่อ Transport-Dac ยังมีอีกหลายแบบ I2S / Dual mode AES EBU  ต้องลองเล่นดูครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 11:14 น. »
เคยซื้อ AT&T ST Glass มาใช้...เพราะอิคคิว 90-91 มันมีช่อง High Speed data transmit ได้ทั้งบาลานซ์กับ AT&T ST Glass (ไม่ใช่ Fiber optic ปกติ..งงอยู่นานว่ามันคือสายอะไรหว่า)

เทียบกับบาลานซ์...ผมว่าเจ้า AT&T ST Glass เสียงมันแข็งไปหน่อย...แล้วมันก็ไม่ค่อยกังวาลด้วย มันห้วนๆยังไงไม่รู้..

อาจะเพราะอย่างงี้เลยไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่....มันคงส่งสัญญาณได้เร็วมากๆ แต่เรื่องเสียงคงอีกเรื่องนึง....

เฮียเป็ดสนใจจะเอาสาย AT&T ST Glass ไปลองหรือเปล่าล่ะครับ...ผมไม่ได้ใช้แล้ว..ลองเสียบฟังแค่ 2 ชั่วโมงก็ถอดเก็บเลย.

ขอบคุณครับคุณ arty เครื่องผมขาออกมันไม่มี at&t ครับ เสียดายอดเล่นเลย

ออฟไลน์ MezzoBello

• Baby Audio
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 11:25 น. »
ช่องสัญญาณนี้มันยังไม่มีมาตรฐานกลาง เลยดูเหมือนต้องใช้ transport ของเจ้าเดียวกัน
เท่าที่เคยฟังและทฤษฎีที่รองรับ... ช่องนี้ดีทีสุด
ถ้าลองได้ควรลองครับ

อีกช่องนึงที่เค้าว่าดีมากก็ firewire อย่างต่อ weiss 202, แต่ผมก็ไม่เคยเล่น ไม่เคยเอามาเทียบกันจริงจัง เคยฟังแบบผิวเผินแค่นั้นเอง

ไอ สะแคว เอส ...   เป็นไงบ้างครับ?

เค้าว่าดีมาก   แยกสัญญาณ มีใครเคยลองใช้บ้าง  ...  รูเสียบมันแปลกๆอยู่ครับ :m (52):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 11:47 น. »
ถึงว่า  ดูเหมือน เคยเห็น

I2S เหมือนกัน แต่รูช่องเสียบ ไม่เหมือนกัน :m (21):

ช่องสัญญาณนี้มันยังไม่มีมาตรฐานกลาง เลยดูเหมือนต้องใช้ transport ของเจ้าเดียวกัน
เท่าที่เคยฟังและทฤษฎีที่รองรับ... ช่องนี้ดีทีสุด
ถ้าลองได้ควรลองครับ

อีกช่องนึงที่เค้าว่าดีมากก็ firewire อย่างต่อ weiss 202, แต่ผมก็ไม่เคยเล่น ไม่เคยเอามาเทียบกันจริงจัง เคยฟังแบบผิวเผินแค่นั้นเอง

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 13 มกราคม 2012 เวลา 13:06 น. »
สายแสงแบบนี้มีหลายราคานะครับคุณอาร์ท :m (49):

จากไม่กี่พันจนหลายหมื่น  :m (33):

คุณภาพเสียงก็ไม่เหมือนกัน  :m (26):

ช่องต่อแบบนี้รุ่นถูกจะไม่ทำอีกต่างหากเพราะต้นทุนสูง

ในสมัยนั้นรุ่นไหนมีช่องต่อแบบนี้จะถือว่าสุดยอดครับ

เหมือนเคยได้ยินว่ามีพวก เมตรละ แสนกว่า ด้วยคร๊าบเฮีย แล้วเครื่องเข้าหัว ตัวเป็น ล้าน เลยคร๊าบ :m (59): :m (59): :m (59):

แต่ผมว่า ยังไงผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ว่า จากหัวอ่าน เปลี่ยนเป็นสัญญาน ไฟฟ้า

แล้วมาที่ขั้วต่อ เปลี่ยนกลับเป็นแสง ส่งผ่านสาย ไปที่ตัวรับ เปลี่ยนกลับเป็นไฟฟ้า แล้วค่อยเข้า DAC มันจะดีจริง :m (62): :m (62): :m (62):

ผมว่า ให้มันเป็นไฟฟ้าวิ่งมาตามสายดีแล้วหละคร๊าบ :m (49): :m (49): :m (49):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง