ผู้เขียน หัวข้อ: DAC ครึ่งเเสน เริ่มโผล่มาเรื่อยๆ  (อ่าน 36442 ครั้ง)

ออฟไลน์ ระนาดเอก

• หน้าใหม่
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
Re: DAC ครึ่งเเสน เริ่มโผล่มาเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 01:11 น. »
ใส้ในเต็มๆ ครับ

ฟิวส์ 10 ตัว ถ้าเปลี่ยนเป็น c3 = 30000 เอง  :yoyo(1):
วันนี้ได้ฟิวส์ Hifi tuning สีดำมา1ตัว ค่า6.3A ซึ่งค่าใหญ่กว่าของเก่ามาก  :yoyo(67):เคยได้ยินมาว่าใช้ฟิวส์ค่าใหญ่ขึ้นจะได้เสียงย่านต่ำเพิ่มขึ้นแต่ก็จะมีผลต่อSpeedที่ช้าลงและแหลมRoll offกว่านิดๆ คงคล้ายๆกับการใช้ c คลัปปิ้งที่ค่าใหญ่ขึ้น  :yoyo(73): ลองฟังแล้วดีขึ้นกว่าฟิวส์เดิมเยอะ ที่เห็นได้ชัดคือเสียงเบส กระะชับเก็บตัวดีขึ้น แต่ไม่ห้วน เสียงโดยรวมสงัดขึ้น  ปกติผมไม่ค่อยได้สนใจการTune ด้วยAccessory แต่จะให้ความสำคัญทางเดินสัญญาณมากกว่าเช่น เปลี่ยนหลอด. ตอนนี้เอาหมดครับเก็บทุกจุด  เดี๋ยวลองถามตัวแทนดูก่อนว่าฟิวส์ทั้ง10ตัว จุดไหนสำคัญมาก น้อยจะได้เลือกใช้ให้เหมาะสม แต่หากสำคัญหมดก็ต้องยกแผงกันละงานนี้ :yoyo(19):

ออฟไลน์ maizeroo

• อยากคุย
  • **
Re: DAC ครึ่งเเสน เริ่มโผล่มาเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 21:48 น. »
พอดีได้อ่านในกระทู้นี้เลยลองซื้อ Xindak 20th anniversary DAC --มาลองใช้ดูครับ นำ้เสียงไม่ทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ ยิ่งลองเปลี่ยนฟิวส์เป็น power house ยิ่งเสียงดีครับ เหมือนทุกย่านเสียงอัพขึ้นหมด วันนี้ยังคันอยู่เลยลองเปลี่ยนหลอดTelefunken E88CC ตัวขาทอง diamonlogo มาลองดู ไว้ได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบนะครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 22:16 น. »
พอดีได้อ่านในกระทู้นี้เลยลองซื้อ Xindak 20th anniversary DAC --มาลองใช้ดูครับ นำ้เสียงไม่ทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ ยิ่งลองเปลี่ยนฟิวส์เป็น power house ยิ่งเสียงดีครับ เหมือนทุกย่านเสียงอัพขึ้นหมด วันนี้ยังคันอยู่เลยลองเปลี่ยนหลอดTelefunken E88CC ตัวขาทอง diamonlogo มาลองดู ไว้ได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบนะครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมมีเพื่อนเล่นอีกคนแล้ว รอฟังผลอยู่ครับ:yoyo (77):วันนี้ถามตัวแทนเรื่องฟิวส์ว่าจุดไหนสำคัญมากน้อยสรุปว่าสำคัญทั้ง10ตัว ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนไปใช้ฟิวส์อะไรดีที่คุ้มตังหน่อย อาจจะลองฟิวส์ของXindakเอง รู้สึกว่าจะใช้เงินเป็นตัวนำ ราคาไม่แพงด้วย   :yoyo(29):เข้ากทม.รอบนี้สงสัยต้องไปขอลองซักหน่อย ถ้าได้ผลอย่างไรจะมารายงานครับ :yoyo (82):

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 22:31 น. »
ยินดีทีได้รู้จักเช่นกันครับ ตัวฟิวส์ของ xindak ผมลองมาแล้วครับ น้ำเสียงจะคล้ายๆฟิวส์ c3 ดุลเสียงดี

แต่ความข้นของเสียงจะน้อยกว่าหน่อยครับ เห็นว่าราคาไม่แรง เป็นฟิวส์ที่น่าใช้ตัวหนึ่งครับ ปล.หน้าตาฟิวส์ตัวนี้อาจหล่อน้อยไปนิดแต่เสียงดีครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 22:42 น. »
ยินดีทีได้รู้จักเช่นกันครับ ตัวฟิวส์ของ xindak ผมลองมาแล้วครับ น้ำเสียงจะคล้ายๆฟิวส์ c3 ดุลเสียงดี

แต่ความข้นของเสียงจะน้อยกว่าหน่อยครับ เห็นว่าราคาไม่แรง เป็นฟิวส์ที่น่าใช้ตัวหนึ่งครับ ปล.หน้าตาฟิวส์ตัวนี้อาจหล่อน้อยไปนิดแต่เสียงดีครับ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปเอามาลองเปลี่ยน10ตัวเลยครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ 100db

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 22:54 น. »
ผมลองยาเรื่องอัพเกรดอะไหล่ให้แล้ว..
เรื่องอัพฟิวส์ อัพหลอด ผมฝากลองด้วยละกันครับ ถ้าคุ้มเดี๋ยวผมตาม
แต่......

คงอีกนานอ่ะ ตอนนี้ต้องกันงบไว้รีแคป DNA225 ก่อน แอมป์ปี 99 ตอนนี้ไส้ C คงเหี่ยวหมดแล้ว  :yoyo(13):
Burmester 001 CD-player
Amtrans Stepped Attenuator or Mark Levinson No.26s
McCormack DNA225 mod
DIY Loudspeakers, Jenzen Illuminator
Cables : WW platinum RCA, MIT SL Matrix 39 or HGA X32 & , Nordost Valhalla AC & DIY AC cables

ออฟไลน์ 100db

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 23:07 น. »
อ้อ...วันก่อนโทรไปคุยกับตัวแทนเพิ่งจะรู้ว่าตัวบ้านเราอัพหลอดเป็น Jan ด้วยครับ
รู้แล้วทำไมผมถึงได้ส่วนลด  :yoyo(63):
Burmester 001 CD-player
Amtrans Stepped Attenuator or Mark Levinson No.26s
McCormack DNA225 mod
DIY Loudspeakers, Jenzen Illuminator
Cables : WW platinum RCA, MIT SL Matrix 39 or HGA X32 & , Nordost Valhalla AC & DIY AC cables

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 23:51 น. »
ผมลองยาเรื่องอัพเกรดอะไหล่ให้แล้ว..
เรื่องอัพฟิวส์ อัพหลอด ผมฝากลองด้วยละกันครับ ถ้าคุ้มเดี๋ยวผมตาม
แต่......

คงอีกนานอ่ะ ตอนนี้ต้องกันงบไว้รีแคป DNA225 ก่อน แอมป์ปี 99 ตอนนี้ไส้ C คงเหี่ยวหมดแล้ว  :yoyo(13):
[/quote
ได้ครับเดี๋ยวจะตามเก็บหลอดเพิ่มอีกซัก2-3คู่ ถ้าลองแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานผลครับ :yoyo (82):  กะว่าเล่นหลอดกะฟิวส์หมดเมื่อไรรอบต่อไปจะส่งไป upgrade กับตัวแทนครับ.....แต่คงต้องขึ้นกระทู้ใหม่ครับ เพราะเกินครึ่งแสนไปไกลแล้วครับ :yoyo (77):

ออฟไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มีนาคม 2012 เวลา 06:39 น. »

มารอรีวิว จากน้า maizeroo ด้วยคนครับ  ช่วยเปรียบเทียบ แบบเดิมๆ ก่อนโม กับหลังโม ด้วยนะครับ

กำลัง :yoyo(67):
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มีนาคม 2012 เวลา 22:44 น. »
หลังจากที่ได้เบรินหลอดTelefunken E88CC ไปได้ประมาณ 40 กว่าชม. เปรียบเทียบกับหลอดเดิมซึ่งเป็นหลอดPhilips jan 6922 ซึ่งในซิสเต็มของผมพบว่าหลอดของเดิมจะให้น้ำเสียงที่เน้นเสียงร้องเป็นหลัก หางเสียงไม่ยาวนักแต่ไม่น้อยจนเกินไป เบสค่อนข้างมีปริมาณเยอะพอสมควร ออกแนวอิ่มหวานหางเสียงสั้น พอเปลี่ยนเป็น Telefunken ให้ความรู้สึกถึงประกายเสียงเป็นอย่างแรก ปริมาณเบสที่ลดลงในระดับที่พอดี ระดับเสียงกลางที่ตอนแรกลุ้นอยู่นิดๆว่าจะโอเคหรือเปล่า ก็พบว่ากลางหวานน้อยลงนิดหน่อย แต่มีความเป็นธรรมชาติมากขึ้นครับ ซึ่งตอนนี้น่าจะเบรินหลอดไปประมาณ 40 กว่าชม.น้ำเสียงก็นิ่งขึ้นหางเสียงน่าฟังขึ้นมากครับ เป็นอีกแนวทางสำหรับหลอดยี่ห้อนี้นะครับ ปล. ผมได้เปิดดูด้านในเครื่องรู้สึกว่าเหมาะกับนัก DIY ดีนะครับ