ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องลำโพงกะขนาดห้องฟังครับ  (อ่าน 7192 ครั้ง)

ออฟไลน์ +หมี+

• ชอบคุย
รบกวนสอบถามเรื่องลำโพงกะขนาดห้องฟังครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 29 มิถุนายน 2009 เวลา 23:56 น. »
ผมกำลังสนใจลำโพง psb synchrony one อยู่แต่ รบกวนถามว่าห้องของผมกว้าง2.9 ยาว8เมตร ถ้าเอาpsb มาเบสจะล้นมะครับ เห็นมีวูเฟอร์6.5 ข้างละสามตัว
 :m (62):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 15:22 น. โดย +หมี+ »

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: รบกวนสอบถามเรียงลำโพงกะขนาดห้องฟังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 00:25 น. »
หน้ากว้าง 2.9 ค่อนข้างน้อยคร๊าบ แต่ยาว 8m ก็ไม่น่าจะเบสล้นหรอกคร๊าบ

เพราะถ้าดึงลำโพงออกมา สองสามเมตร ได้ เบสไม่ล้นอยู่แล้วคร๊าบ

ถ้าห้องไว้ฟังเพลงอย่างเดียว เซทได้เต็มที่ ไม่น่ามีปัญหาคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ nutsaint

• ชอบคุย
Re: รบกวนสอบถามเรียงลำโพงกะขนาดห้องฟังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 07:18 น. »
คูณเข้าไปก็เกิน 20 ตารางเมตรแล้วครับ ไ่ม่เกินหรอก
แถมห้องยาว ๆ แบบนี้เบสลึกสะอาดด้วยนะครับ
แต่อาจจะต้องติดอุปกรณ์ซับ สะท้อนเสียงด้านข้างซะหน่อย
เพราะหน้าตรงกัับมุมสะท้อนด้านข้างใกล้เคียงกันมากเลย :m (4):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 09:43 น. »
ขอบคุณทั้งสองความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 13:48 น. »
ลำโพงรุ่นนี้..ผมก็ชอบมากเหมือนกันคับ....แต่ผมคงไม่มีตังค์เล่นแอมป์อะคับ... :m (61):

ออฟไลน์ vtp24

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:05 น. »
ในงานbavที่ผ่านมาผมได้เข้าไปนั่งฟังลำโพงPSB imagine b

ลำโพงคู่นี้วูฟเฟอร์แค่5นิ้วเองครับ(เป็นลำโพงวางขาตั้งครับ) แต่เบสนี่มาเกินตัวครับ   ยังติดใจเสียงอยู่เลยครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:09 น. »
ถ้า
1 เจ้าของร้านให้เอามาลองไม่ชอบ ไม่เอาไม่เป็นไร
2 ซื้อวัดดวงเลย แต่ถูกกันประมาณหมื่นบาทครับ
ลำโพงคู่นี้ผมเคยฟังมาแล้ว เพียงแต่กลัวว่าเวลามาอยู่ในห้องจะฟังไม่เพราะ ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ  :m (14):

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:15 น. »
โห พี่หมี คร้าบ ลองได้ถึงบ้านอย่างนี้ไม่ต้องคิดคร้าบ ยกมาโลดคร้าบ ฟังที่้บ้านเราชัวร์สุดคร้าบ ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน แต่ผมว่า เอามาฟัง กับ เดสทินี่ กับ ลิงดอร์ฟ ยังไงก็น่าจะเพราะน่ะคร้าบ ไว้ เพื่อนๆ ไปช่วยฟังด้วยคร้าบ :m (15):

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:19 น. »
แล้วทำไมพี่หมีไม่ยกแอมป์ไปลองคับ..ชอบก็เอาเลย แถมได้ถูกด้วยอะคับ..เรื่องห้อง ต่อให้เป็นลำโพงคู่ไหนๆ..ผมว่าถ้ามีปัญหากับขนาดห้อง ลำโพงตั้งพื้น ทุกยี่ห้อก็น่าจะมีปัญหาเหมือนกันรึเป่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:23 น. โดย songkran »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:25 น. »
ผมก็ว่ามาลองที่บ้านดีกว่า ถ้าไม่ดีไม่เสียเงิน ถ้าซื้อมาแล้วไม่เพราะ แทนที่จะประหยัดหมื่น กลายเป็นหมดแสน   :m (62):
พรุ่งนี้จะโทรไปคุยกะเจ้าของร้านก่อนถ้านัดได้จะได้นัดคุณเก๋ ละเพื่อนสมาชิกที่ว่างมาช่วยกันฟังหน่อยขอบคุณครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:28 น. »
เยี่ยมเลยคร้าบ  :m (3):ว่าแต่ว่า บ้านพี่หมี อยู๋แถวไหนกันนะครับ ยังไม่รู้เลยอ่ะคร้าบ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:35 น. »
เยี่ยมเลยคร้าบ  :m (3):ว่าแต่ว่า บ้านพี่หมี อยู๋แถวไหนกันนะครับ ยังไม่รู้เลยอ่ะคร้าบ
หมู่บ้านปาริชาต ถนน345 บางคูวัด เลยสพาน นนท์(นวลฉวี)ไปหน่อย ครับ ไว้พรุ่งนี้ถ้านัดเจ้าของร้านได้จะpm ไปบอก ค่อยโทรคุยกันอีกทีนะครับ ว่าแต่ซื้อเลยดีมะอยากประหยัด
 :m (88):

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:37 น. »
เอามาเล่นแทนตัวเดิมหรือคับ..... :m (13):

เสียงคนละแนว เลยนะนั่นอ่ะ........แหะๆๆ :m (88): ยังไม่เคยฟังหรอกคับ

แต่ ลำโพงเก่าคุณ กะ PSB มันคนละทางกันจิงๆ.......

ผมนั่งดูจากเครื่องเคราที่คุณใช้......น่าจะไปทางโทนเสียงสูงลื่นใหล

มากกว่า...ความอิ่มเอิบนะคับ...........

รึว่า.....................มันหล่อ....๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ :m (50):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• TAC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:38 น. »
หมู่บ้านปาริชาต ถนน345 บางคูวัด เลยสพาน นนท์(นวลฉวี)ไปหน่อย ครับ ไว้พรุ่งนี้ถ้านัดเจ้าของร้านได้จะpm ไปบอก ค่อยโทรคุยกันอีกทีนะครับ ว่าแต่ซื้อเลยดีมะอยากประหยัด
 :m (88):

ไกล นะนั่นอ่ะ......

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:42 น. »
ผมก็ว่ามาลองที่บ้านดีกว่า ถ้าไม่ดีไม่เสียเงิน ถ้าซื้อมาแล้วไม่เพราะ แทนที่จะประหยัดหมื่น กลายเป็นหมดแสน    :m (62):
พรุ่งนี้จะโทรไปคุยกะเจ้าของร้านก่อนถ้านัดได้จะได้นัดคุณเก๋ ละเพื่อนสมาชิกที่ว่างมาช่วยกันฟังหน่อยขอบคุณครับ

แฮะ  แฮะ  ท่านหมีครับ  ยังไงก็เอามาลองก่อนนาครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:43 น. »
ผมก็ว่าน่านัดมาลองก่อนนะครับ ไม่เคยมีใช้ ชุดพี่หมี คู่กับ PSB Synchony หรอกครับ อิน ครีก เดสทินี่ ซีดี ลิงดอร์ฟ มันหาฟังยากนะครับ ยากจะคาดเดาเหมือนกันครับ จับคู่กัน มันน่าจะดี แต่จะชอบหรือเปล่าไม่แน่ ใจนะครับพี่หมี หมู่บ้าน ปาริชาติื ของ แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ นี่ครับ ผมก็ทำอยู่แต่เป็น ปาริชาติ สุวินทวงศ์ แน่ะคนล่ะ ฝั่งเมืองกันเล้ย  :m (62):

• ชอบคุย
Re: รบกวนสอบถามเรียงลำโพงกะขนาดห้องฟังคร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:44 น. »
เอามาเล่นแทนตัวเดิมหรือคับ..... :m (13):

เสียงคนละแนว เลยนะนั่นอ่ะ........แหะๆๆ :m (88): ยังไม่เคยฟังหรอกคับ

แต่ ลำโพงเก่าคุณ กะ PSB มันคนละทางกันจิงๆ.......

ผมนั่งดูจากเครื่องเคราที่คุณใช้......น่าจะไปทางโทนเสียงสูงลื่นใหล

มากกว่า...ความอิ่มเอิบนะคับ...........

รึว่า.....................มันหล่อ....๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ :m (50):

ลำโพงepos ตัวเก่าจะเอาไปใช้ดูหนังอ่ะครับ ส่วนpsb ผมไปฟังว่าเสียงละเมียด ดีครับ พี่แค่ดูก็รู้แนวทางเสียงละ ยอมรับเลยครับเก่งจริงๆ :m (17):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 16:54 น. โดย +หมี+ »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:50 น. »
ผมก็ว่าน่านัดมาลองก่อนนะครับ ไม่เคยมีใช้ ชุดพี่หมี คู่กับ PSB Synchony หรอกครับ อิน ครีก เดสทินี่ ซีดี ลิงดอร์ฟ มันหาฟังยากนะครับ ยากจะคาดเดาเหมือนกันครับ จับคู่กัน มันน่าจะดี แต่จะชอบหรือเปล่าไม่แน่ ใจนะครับพี่หมี หมู่บ้าน ปาริชาติื ของ แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ นี่ครับ ผมก็ทำอยู่แต่เป็น ปาริชาติ สุวินทวงศ์ แน่ะคนล่ะ ฝั่งเมืองกันเล้ย  :m (62):
ผมทำงานอยู่สมุทรสาคร มาซื้อบ้านถึงปทุม อิอิ ปาริชาติ ของแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ละครับ สรุปยกที่มาบ้านดีก่า

• TAC
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 14:55 น. »
ห้องคุณหมี...ผมเห็นในรูป.....อยากให้ระวังเรื่องเสียงก้องหน่อยคับ..

บั่นทอน ความสามารถเครื่องเสียงไปเยอะคับ.... :m (49):

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 15:12 น. »
จากที่ทำงานผมไปไม่ไกลครับ ถ้าว่างตรงกันขอไปฟังด้วยคนเด้อ
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 15:20 น. »
จากที่ทำงานผมไปไม่ไกลครับ ถ้าว่างตรงกันขอไปฟังด้วยคนเด้อ
เชิญเลยครับน้า เต่า  :m (4):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 15:23 น. »
ห้องคุณหมี...ผมเห็นในรูป.....อยากให้ระวังเรื่องเสียงก้องหน่อยคับ..

บั่นทอน ความสามารถเครื่องเสียงไปเยอะคับ.... :m (49):

ขอบคุณ มากครับ

• Moderator
Re: รบกวนสอบถามเรื่องลำโพงกะขนาดห้องฟังครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 19:22 น. »
พี่หมี เค้าน่าจะว่าง วันหยุด น่ะดิครับ วันครอบครัวน้าเต่าจะออกมาไ้ด้เหรอคร้าบ วันทำงาน น้าหมี เค้าอยู่ตั้งสมุทรสาคร สงสัยน้าเต่า จะไปเที่ยวห้องคนอื่นลำบากหน่อยนะนี่ :m (50):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: รบกวนสอบถามเรื่องลำโพงกะขนาดห้องฟังครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 21:42 น. »
ถ้ามีโอกาสจะขอแวะไปฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 21:53 น. »
พี่หมี เค้าน่าจะว่าง วันหยุด น่ะดิครับ วันครอบครัวน้าเต่าจะออกมาไ้ด้เหรอคร้าบ วันทำงาน น้าหมี เค้าอยู่ตั้งสมุทรสาคร สงสัยน้าเต่า จะไปเที่ยวห้องคนอื่นลำบากหน่อยนะนี่ :m (50):
นั่นดิครับ เสาร์อาทิตย์เนี่ย นอนจับนมเมียอยู่บ้านมีความสุขที่สุด
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 30 มิถุนายน 2009 เวลา 22:13 น. »
ถ้ามีโอกาสจะขอแวะไปฟังด้วยคนครับ
ยินดีเลยครับ ยังคิดถึงvander กะ ts ของพี่ศักดิ์อยู่เลยครับ ถ้าวันนั้นคนที่เค้าฝากขายvander 1c เค้าขายคงได้รับไปเลี้ยงดูละ