ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ เรื่องแอมป์ / เครื่องเสียงไทย และขอเอาใจช่วย  (อ่าน 52195 ครั้ง)

ออฟไลน์ rataryman

• อยากคุย
  • **
Re: ประสบการณ์ เรื่องแอมป์ / เครื่องเสียงไทย และขอเอาใจช่วย
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 08:47:27 น. »
ของผมที่เคยใช้บางตัวก็ขายไปบางตัวก็เก็บไว้อยู่ก็มีของ
1. magnet PR-5,PR-9,MA5,MA300F,PV02 ปัจจุบันเหลือแค่ PR-5,MA5,PV02 ชุดนี้เอาไว้ร้องคาราโอเกะโดยเฉพาะและก็ซื้อปรี Magnet  MAV มาเพิ่มอีกตัวครับ ผมว่ายี่ห้อนี้เค้าออกแบบเครื่องได้เนียบดีเวลาวางเป็นชุดสวยมากเรื่องเสียงก็ว่ากันเป็นรุ่นๆไปครับ

2. XAV ผมมี X02SE+X120A ,X-75I,X-25I,SmallOne Classic ปัจจุบันยังเก็บไว้ทั้งหมดยกเว้น X-75I ยกให้น้องชายเอาไปฟังกับ XAV Samba jR แล้วครับ ผมว่ายี่ห้อนี้ถ้านับเฉพาะเสียงไม่เป็นรองใครแน่นอนเพราะงานเค้าจะเป็นกึ่งๆ DIY แต่งานตัวถังยังไม่ถึงกับเนียบเท่า Magnet แต่ก็ดูมีเอกลักษณ์ดีครับ

3.TS เคยมี 34.2 แต่ขายไปแล้วครับ ใจจริงอยากเก็บ KB-211i เอาไว้ซักตัวเหมือนกัน ยี่ห้อนี้ผมว่าเสียงดีงานตัวถังสวยครับ แต่เครื่องที่ผมใช้มันมีปัญหาเสียงฮัมข้างซ้ายนิดหน่อย(ความจริงก็ไม่มีผลอะไรมากยกไปซ่อมก็น่าจะหายแต่ผมขี้เกียจครับ..อิอิ) เลยขายเพื่อนที่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงแบบจริงจังปรากฎว่าถูกใจใหญ่เลย เคยถามเล่นๆว่าขอซื้อคืนยังไม่ยอมเลยเพื่อนบอกเช้าๆเปิดเพลงลูกกรุงเก่าๆฟังก่อนทำงานทุกวันครับ

4. Vactech Flute เป็นแอมป์ที่ผมชอบมากผมซื้อมาล๊อตแรก 3800 บาท ซื้อมาก่อน TS 34.2 ด้วย ปัจจุบันยังเก็บไว้อยู่ครับ เป็นแอมป์หลอดที่บอกตรงๆว่าเสียงดีกว่า 34.2 และสเถียรกว่ามากครับ เสียดายฝีมืออยากให้กลับมาทำใหม่จ่ายแพงกว่านี้ผมก็ยอมครับ ผมฟังกับ SmallOne Classic ถึงขับได้ไม่เต็ม 100% แต่ก็เสียงดีมากโดยเฉพาะกลางแหลมครับ ผมเดาว่าเพราะใช้แค่หลอดเดียวเสียงมันถึงบริสุทธิมาก แต่ก็แลกด้วยกำลังขับอันน้อยนิดแค่ 4 W เองครับ

ออฟไลน์ chat_kh

• ชอบคุย
Re: ประสบการณ์ เรื่องแอมป์ / เครื่องเสียงไทย และขอเอาใจช่วย
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 01:22:00 น. »
เห็นกระทู้น่าสนใจ เลยขออนุญาติดันขึ้นมาอีกรอบครับทุกท่าน
เครื่องฯ ไทยที่ผ่านมือผมพอมีอยู่บ้างเหมือนกัน  เนื่องจากสมัยก่อนงบน้อยครับ (ผ_บ_ท_บ.ไม่ค่อยให้เลยต้องหาช่องทางประหยัดเอา)
แต่พอมีแล้วจะปล่อยก็เกิดเสียดายครับ ปัจจุบันยังเก็บไว้เกือบทุกตัว  บางตัวก็เอาออกมาฟังเทียบกับของฝาหรั่งดูบ้าง เผื่อจะได้รู้ว่าอันไหนเจ๋ง
(สมัยเด็กๆ เริ่มหัดดูหนัง69 จาก VDO จำได้ว่าเพื่อนบอกว่า เฮ้ย ของฝรั่งมันใหญ่แต่ไม่แข็ง สู้ของไทยเราไม่ได้ แข็งแต่ไม่ใหญ่ 
อันนี้เชื่อครับ    ดูได้จากแอมป์ไทยที่มีคุณภาพเป็นตัวอย่าง แต่ก็ไม่ได้บอกว่าทุกตัวนะครับ ของทุกอย่างมีข้อยกเว้น  แหะๆขออภัยถ้ามีสุภาพสตรีครับ)
เริ่มจาก
1. Tula Mosfet 60W ต่อข้าง(ใส่กล่อง Modify)+Pre Modify ME-1  อันนี้ DIY ทั้งคู่ครับ
2. First Poweramp Mosfet 60W รุุ่นคล้าย Tula กับ Modify  ครับ 
3. Magnet sa-4 integrate Amp
4. Magnet PR-1กับ MA-1  อันนี้แนวเดียวกับ NAD 3020 เค๊าว่างั้น
5. Magnet PR-3a กับ MA-200
6. Magnet PR-5 กับ MA-5
7. Centco Pre P-2  และ Amp B-1
8. BT Pheonix Pre 1200 A และ Amp 602A
9. TAS  ปรี lyebird IV และ Tornado Pro
10. ส่วนปรีหลอดที่ใช้จับคู่กะแอมป์ฝาหรั่งก็มี Magnet PV-01, TAS Astra, Factor Fp-5 อันนี้เสียแว้ว, AHT SL-1
11. แอมป์หลอด Vactech SE-86

ลำโพงยุคนั้นตัวแรกที่ผมซื้อเป็น Tower ของ XAV ระบบ Transmission Line (สะกดถูกไหมเนี่ย)    ไปดูเทียบกับ Small One    ชอบไอ้ตัวเล็ก(small one)มากกว่า
สมัยนั้นใช้แหลมของ TDL   แต่เห็นว่าถ้าจะเอามันอัดเพลงหนักๆ ยาวๆก็สงสารมัน  ก็เลยเอาใหญ่ๆกลับมาแต่งงานด้วยแทน(ตามประสาชายชอบของใหญ่ๆครับ)
นอกจากนี้ก็มี Magnet LS-622 มั๊ง เบสเยี่ยม แหลมให้น้ำเสียงเรียบๆใสๆตามสไตล์ Morel,  CDE mini + Sub ทำจากไม้แท้ เสียงไม่เหมือนลำโพงนอกตัวไหนๆ มีเอกลักษณ์ดี

ว่างๆ จะเอารูปมาให้ชมครับ  ขอเชื่อมชั้นเหล็กก่อน  รวมๆกันแล้วมันหนักมาก

ออฟไลน์ firsthand

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2012, 11:27:43 น. »
มีใครรู้จักแอมป์ Miami บ้างครับ ผมซื้อมือสองต่อมาอีกที เห็นเจ้าของเก่าบอกว่าเป็นแอมป์ไทย

ตอนไปซื้อ เจ้าของเก่าขายแอมป์ตัวนี้กับ Magnet SA4 พอฟังเทียบกันแล้วก็เลือก Miami ล่ะครับ
เสียงเปิดกว่า สดกว่า Magnet แบบคนละเรื่องครับ

ออฟไลน์ wuty

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2012, 10:18:59 น. »
Tas Optima+Angela สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ champ113

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2012, 10:03:31 น. »
ปัจจุบันยังใช้แอมป์ไทยอยู่เลยครับ
XAV a120 เพราะถ้าหาแอมป์นอกให้ได้เสียงประมาณนี้ คงต้องมี 50k
เลยฟังแบบนี้ไปก่อนดีกว่า
Int. Amp :Sansui AU-555/Luxman L560
CDT : Marantz DV-9500
DAC: California Audio Labs SC-10/Lite DAC60/Wadia 170i
Speakers : Vandersteen C1/ Mezzo2 / Pioneer CS51
Speaker & RCA cables &  : Anticable & Pure Sonic

ออฟไลน์ Pooh_Tom

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2012, 22:15:47 น. »
ผมว่าแอมป์ไทย เสียงดีเยอะ คนทำแอมป์เก่งๆ ก็เยอะ

แต่พอจะหากล่องใส่ ก็เน้นถูกๆ เอาพอใส่เครื่องในได้
ผมว่าหน้าตาเป็นหน้าต่างของการเปิดใจฟัง
หน้าตาดีแค่มองดู ก็อิ่มใจแม้ไม่ได้เปิดฟัง
หน้าตาดีวางในห้องสวยๆ ก็คู่ควร

วอนอยากให้คนไทยที่ทำแอมป์เสียงดีๆ เพิ่มงบอีกหน่อยเพื่อหน้าตา
เผื่อจะได้เห็นแอมป์ไทยไปตลาดโลกบ้างนะครับ
มีครับแอมป์ไทยเห็นที่คลองถมเสียงก็ใช่ได้นะครับ :yoyo (94):

หารูปมาลงใหดูบ้างนะครับ ..............

ออฟไลน์ rega

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2012, 20:36:23 น. »
ผมว่าแอมป์ไทย เสียงดีเยอะ คนทำแอมป์เก่งๆ ก็เยอะ

แต่พอจะหากล่องใส่ ก็เน้นถูกๆ เอาพอใส่เครื่องในได้
ผมว่าหน้าตาเป็นหน้าต่างของการเปิดใจฟัง
หน้าตาดีแค่มองดู ก็อิ่มใจแม้ไม่ได้เปิดฟัง
หน้าตาดีวางในห้องสวยๆ ก็คู่ควร

วอนอยากให้คนไทยที่ทำแอมป์เสียงดีๆ เพิ่มงบอีกหน่อยเพื่อหน้าตา
เผื่อจะได้เห็นแอมป์ไทยไปตลาดโลกบ้างนะครับ
มีครับแอมป์ไทยเห็นที่คลองถมเสียงก็ใช่ได้นะครับ :yoyo (94):

ออฟไลน์ uthen

• คุยเก่งมาก
  • ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2012, 20:29:15 น. »

ออฟไลน์ Dhoom

• ชอบคุย
  • Class "A" Mono block tube
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2012, 06:07:56 น. »
ผมก็มีกะเค้าเหมือนกาน  kotch 2050 :yoyo (84):
CD: C.EC Tl2 + Audio gd ref.7.1
Pre+ power: Art Audio Tembo  mono block + Pre VTL
Interconnec : Mogami 2803
Power chord : Audyn Lavor 3 Mdf. Byอ.วัต ,lossless original
Speaker : ?????????????

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุย
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 21:24:14 น. »

นี่ก็ไปยืมรูป จาก poem   เจ้าตัวจิ๋ว  4  นิ้ว ที่เคยอยากได้   แต่ติดอย่างเดียวว่าสมัยนั้น ไม่กล้าเล่น เพราะ ยังใหม่มาก เลยมีอคติว่า ลำโพงดอกแค่นี้ จะไปสู้อะไรกับพวกดอก 6  นิ้วได้  แม้จากหูที่ได้ยิน มาเกือบ ๆ สองเดือน ที่ไปคลุกคลีอยู่ ที่ร้านในตอนนั้น ว่าเสียงมันใหญ่เกินตัว และเบสไม่ได้บางอย่างที่คิด  แต่ก็นั่นล่ะ ครับ ผมก็ติต่อในเรื่อง  การปรับแต่งห้อง  การซับเสียง ที่ยอมรับเลยว่า ห้องนั้น ทำมาอย่างดี  เลยคิดว่า ถ้าเอาไปไว้ที่ห้องธรรมดาอย่างตัวเอง คงจะไม่ไหว

ตัวนี้เป็นตัวใหม่ครับ...ตัวเก่า ตัวดัง เสียงแหลมเป็นกรวยกระดาษ 2 นิ้ว
reference002 รุ่นแรกก็กรวยกระดาษทั้งคู่ครับ สมัยนั้นก็มีmagnet A42อีกตัวที่เล็กๆพอกัน :yoyo (80):
ขอบคุณที่ช่วยเตือนความจำครับ ส่วนเจ้าA42 ผมยุให้เพื่อนฃื้อแทน ราคา4200 ถูกตังค์แต่เป็นนักเรียนอยู่ก็อ่วมเหมือนกันกว่าจะยุขึ้น.   ส่วนตัวไปได้มือสอง รุ่น Ls 621 ของmagnetมาแทนยังติดหูไม่หาย เมื่อสองเดือนก่อนเห็นมีปล่อยLS622 ยังอยากได้เลยถ้าไม่ติดว่ามีเรื่องก่อนคงจะลองโทรไปต่อราคาดู เพราะเปิดมาหนักเหมือนกัน

ลำโพงของไทยเราเสียงดีจริงๆ ในความรู้สึกของผมราคาก็รับได้  แต่เรื่องตู้นี่เรายังทำไม่สวยสู้จีนไม่ได้ ถ้าจะเอามาเป็นของประดับก็เลยไม่ค่อยจะเนียนเท่าไหร่.   

สุดท้ายก็ยังคิดถึงของเก่าๆจัง
เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

ออฟไลน์ PandaZ

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 10:30:45 น. »

นี่ก็ไปยืมรูป จาก poem   เจ้าตัวจิ๋ว  4  นิ้ว ที่เคยอยากได้   แต่ติดอย่างเดียวว่าสมัยนั้น ไม่กล้าเล่น เพราะ ยังใหม่มาก เลยมีอคติว่า ลำโพงดอกแค่นี้ จะไปสู้อะไรกับพวกดอก 6  นิ้วได้  แม้จากหูที่ได้ยิน มาเกือบ ๆ สองเดือน ที่ไปคลุกคลีอยู่ ที่ร้านในตอนนั้น ว่าเสียงมันใหญ่เกินตัว และเบสไม่ได้บางอย่างที่คิด  แต่ก็นั่นล่ะ ครับ ผมก็ติต่อในเรื่อง  การปรับแต่งห้อง  การซับเสียง ที่ยอมรับเลยว่า ห้องนั้น ทำมาอย่างดี  เลยคิดว่า ถ้าเอาไปไว้ที่ห้องธรรมดาอย่างตัวเอง คงจะไม่ไหว

ตัวนี้เป็นตัวใหม่ครับ...ตัวเก่า ตัวดัง เสียงแหลมเป็นกรวยกระดาษ 2 นิ้ว
reference002 รุ่นแรกก็กรวยกระดาษทั้งคู่ครับ สมัยนั้นก็มีmagnet A42อีกตัวที่เล็กๆพอกัน :yoyo (80):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:59:39 น. »
หลอด หน้าของช่างเกษม คือหลอดอะไรครับ ..........

7N7 ?  7F7?  7F8 ? ...ครับ
7F8 Silvania  กับ 6sn7 ครับ

ขอบพระคุณครับ ..............

ออฟไลน์ num-avc

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:44:58 น. »
หลอด หน้าของช่างเกษม คือหลอดอะไรครับ ..........

7F8 Silvania  กับ 6sn7 ครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 08:35:59 น. »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 07:58:03 น. »
อยากได้ poem  002 ใครมีบ้าง??
ตัวนี้ก็ของ Poem นะครับ

ภายในครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 07:46:47 น. »
วันนี้ขอขอลงรูปปรีแอมป์ช่างเกษมไว้ดูเล่นๆซัก 1 ตัวนะครับ

เครื่องในครับ

เกิดอาการคันเลยจับเปลี่ยนสายนิดหน่อย

ออฟไลน์ wichai

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 22:08:22 น. »
อยากได้ poem  002 ใครมีบ้าง??

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 22:04:25 น. »

Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT SB-3 , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , NAD C-320 , Sugden A21a , naim nait 3 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Django TVC , Rogue Audio Ares , Vactech Etude , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , naim Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุย
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 21:18:35 น. »

เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

ออฟไลน์ lert

• ชอบคุย
  • DPoLS 0%
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 21:02:59 น. »

ขอทราบหน่อยครับ ...

ว่ารูปลำโพงตรง ลายเซ็นต์ใต้กระทู้  คือ ลำโพงอะไรครับ  ดูสัดส่วนหน้าตา ดูดีจังครับ .........

Celestion SL6 , SL6X

Celestion SL6S ครับ มี S เพิ่มมาเป็นหลังสุดครับ เท่าที่รู้ต่างกันที่มีเสริมความแข็งแรงภายในตู้เพิ่มครับ

SL6S เป็นลำโพงนอกตัวแรกที่ผมเก็บเงินซื้อครับ ก่อนหน้านั้นก็พึ่งงานไทยประดิษฐ์ตลอด
ด้วยความโด่งดังของเทคโนโลยี่ขณะนั้นซึ่งเมืองไทยทำไม่ได้แน่ๆ ทั้งเลเซอร์ตรวจการทำงานของโดม การผลิตวูฟเฟอร์ที่ซับซ้อน
คอนเซพตัวตู้ที่มวลน้อย แผงอลูมิเนียมด้านหน้าเบาแต่แข็งแรง ตอนนั้นถือว่าผ่าเหล่าและโดดเด่นมาก

เสียดายที่ตอนนี้มันเหลือแค่ซากครับ ตู้บวม ครอสโอเวอร์โดนผมเล่นจนเละ ช่วงออดิโอวิชั่นเอา SCR มาขายและมีโครงงานโม SL6S
ผมก็จับทำ Bi-wire ใส่มิชเชลลงไป เปลียนสาย เปลี่ยน R เป็น resista ขดลวดพันใหม่ ยิ่งฟังยิ่งมั่ว จนได้ 2.2 มาแทนก็เก็บยาว
ตอนนี้ตู้ไปทาง ดอกไปทาง วูฟเฟอร์ขอบยางไปแล้วครับ
:yoyo (84):

ขอแจมเรื่องในอดีตต่อนะครับ...

จำได้ว่าตอนเด็กๆจับ pioneer บ้านหม้อยัดตู้มั่วไปหมด เอาดังเข้าไว้
จุดเริ่มต้นของลำโพงเสียงเป็นเรื่องเป็นราวของผมเป็นชุดคิดของ ร้าน ล.ศรียนต์ ครับ รู้สึกจะเป็น kit tablette ตัวนิดเดียวเสียงดังจัง  :yoyo(60):
ขยับจากเล็กมาใหญ่เป็น 3 ทาง วูฟเฟอร์ 10 นิ้วของ peerless ก็ยังเป็นของ ล.ศรียนต์

ชุด kit ที่เคยเอามาลงกล่องเองก็มี power ตุลา อันนี้ลองของชิ้นแรกครับ ซื้อหนังสือประกอบแอมป์มาอ่านทั้งที่ไม่มีความรู้เลย ค่อยๆทำไป
จบดีไม่มีควัญขึ้น
กับ kit modified เอาปรี+เพาเวอร์จำรุ่นไม่ได้แล้ว มีสายเงินเปลือกขาวๆเส้นเล็กมาให้เล่น wima ตัวเล็ดตัวน้อยเต็มไปหมด
kit Magnet MA3 ปรีหลอดเดี่ยว กับที่มาของวอลลูม Alpha อยากได้เครื่อง CD เครื่องแรกของคนไทยก็ไม่มีปัญญา
ตัวใหญ่แบบ MA200 หรือพวก Optima+Angela ของ ไทยแลนด์โอดิโอสเปคตั้มได้แต่ไปขอฟังเป็นบุญหู ..ที่จริงอยากฟัง 801 ด้วย
กลับบ้านดันหิ้ว space imager กลับมาต่อเล่น 2,350 พอไหว, CEC ที่สยามก็ได้แต่มอง เอา pre-power อะไรไม่รู้ยี่ห้อ SAE มาเปิดให้ฟังรู้จักเสียงหลุดตู้ก็จากเจ้านี้ครับ
ได้ XAV Exocet มาพร้อมกับการนั่งเพ่งหารายละเอียด วิถีมันก็เลยเปลี่ยนไป  :yoyo(10):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 22:11:18 น. โดย lert »

ออฟไลน์ chatchawanb

• รุ่นใหญ่
  • ชัช เซียนหูยืม...ยืมทุกอย่างแม้กระทั้งเงิน!
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 20:59:31 น. »
Celestion sl6s 120w 8 ohms จากอังกฤษ สถาบันอะไรไม่รู้ขายครับ :yoyo (84):

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 20:46:05 น. »

ว่ารูปลำโพงตรง ลายเซ็นต์ใต้กระทู้  คือ ลำโพงอะไรครับ  ดูสัดส่วนหน้าตา ดูดีจังครับ .........

Celestion SL6 , SL6X
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT SB-3 , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , Art Audio Concert'o , NAD C-320 , Sugden A21a , naim nait 3 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Django TVC , Rogue Audio Ares , Vactech Etude , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM , naim Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Tunami , Oyaide Black Mamba

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 20:25:13 น. »
เมื่อวานเข้าไปในห้องเก็บของเจอคู่นี้ลืมไปไดยังไงเลยเอารูปมาให้ดู อายุ 25 ปีเต็ม

audax ทั้งคู่ วุฟเฟอร์ tpx แหลมโดมไหมตัวดัง 25 mm. คิดจังถึงครับ  :yoyo(3):
[/quote]

ออฟไลน์ lert

• ชอบคุย
  • DPoLS 0%
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 18:04:14 น. »
เมื่อวานเข้าไปในห้องเก็บของเจอคู่นี้ลืมไปไดยังไงเลยเอารูปมาให้ดู อายุ 25 ปีเต็ม

[/quote]

audax ทั้งคู่ วุฟเฟอร์ tpx แหลมโดมไหมตัวดัง 25 mm. คิดจังถึงครับ  :yoyo(3):

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 17:03:03 น. »

ผมนะอยากได้ลำโพง CDE มาเลยครับ...

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 16:13:52 น. »
จำได้ว่า  ( ดูในหนังสือ )

ลำโพงซับฯ ของ TAS

เค้าจะมี แถบอะไรซักอย่าง คาดอยู่หน้าดอกลำโพง

อ.อัมพร แกบอกว่า   เอาไว้เซนเซอร์เสียง ไม่ให้เพี้ยน

น่าจะจำไม่ผิด :yoyo(26):

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 16:11:03 น. »
กรุ !

:yoyo(54):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 15:01:44 น. »
เอารูป ปรี-เพาเวอร์ Tas Optima+Angela มาฝากครับ

ลำโพงก็มีนะครับแต่ไม่เห็นด้านหน้า

ออฟไลน์ Non

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 11:28:34 น. »
เคยใช้ Magnet แอม SA-4 ลำโพงรุ่นอะไรจำไม่ได้ และ sub Typhoon
บอกได้ว่าคุณภาพคุ้ม/เกินราคาทุกตัวครับ

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 09:32:09 น. »
หลอดที่ใช้ (ECL86) บางคนเรียก หลอดกระเทย เพราะมีทั้งภาคไดร์ฟ และภาคขยายในหลอดเดียว (เหมือนมีทั้งเพศชายหญิงในคนเดียว)จะเห็นว่ามีแค่ 2 หลอด ขณะที่แอมป์หลอดอื่นๆ จะมีหลอด อย่างน้อย 4 หลอดขึ้นไปครับ

กำลังขับประมาณ 3 วัตต์...ขับลำโพงวางหิ้งที่ไม่กินวัตต์ ถ้าไม่ได้เปิดดัง...พวกเพลงร้องนี่ฟังโอเคครับ

แต่จะบอกว่ามันก็ไม่ใช่แอมป์เทวดา....เสียงคงสู้แอมป์หลอดราคาสูงกว่าไม่ได้...เอาแค่ว่าในงบ 3,800 ถือว่าคุ้มค่าตลอดกาลล่ะครับ...
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

ออฟไลน์ salapao

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 09:17:33 น. »
ผมว่าถ้าคนเล่นเครื่องเสียงวัดกันที่เสียงอย่างเดียว (ตัดเรื่อง Brand ออก) เครื่องเสียงไทยไม่เลวเลยทีเดียว
หลายรุ่น หลายยี่ห้อที่เคยเล่นมา TS Audio, SAC, XAV, KOTCH เป็นต้น น้ำเสียงไม่ด้อยกว่า Brand นอกครับ
หากเราเปรียบเทียบในราคาที่ใกล้เคียงกัน เปิดวัดกันแบบ AB Test ผมว่า Brand นอกมีหนาวเหมือนกันครับ
 :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94):           :yoyo (83): :yoyo (83): :yoyo (83):

แต่... หากผู้ผลิตเครื่องเสียงไทยพัฒนาการผลิตให้ตัวถังและความทนทานมีมากกว่านี้ก็จะดีมาก ราคาอาจสูงขึ้นบ้างก็พอรับได้ครับ
อีกอย่างคือ เครื่องเสียงในแต่ละรุ่นควรจะมี Quality ที่เหมือนกันครับ ที่ผมเจอมาคือเครื่องรุ่นเดียวกันสองเครื่องทำออกมาไม่เหมือนกัน
คนซื้อก่อนก็ได้เสียงแบบเดิมๆ คนซื้อทีหลังได้แบบพัฒนาใหม่แล้ว ผมว่าถ้าพัฒนาใหม่ก็น่าเก็บไว้เป็นรุ่นใหม่ดีกว่าหรือไม่ก็เป็นรุ่น
Limited หรือ Signature ก็ว่าไป... ในแง่ของการตลาดถึงไปได้ไม่ไกลเหมือน Brand นอกเขาครับ (ขออภัยครับ... ขอบ่นให้ได้ยินกันบ้าง)

อย่างไรก็แล้วแต่ ในห้องฟังของผมก็ยังมี Product ของคนไทยวางอยู่ด้วยเสมอครับ :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

คนไทยสู้ สู้  :yoyo(24): :yoyo(24): :yoyo(24):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 09:09:54 น. »
หน้าตาแบบนี้เองครับ  ดูเรียบง่ายมากๆๆ

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 09:01:42 น. »
เมื่อปี 41 ผมซื้อแอมป์ Vactech Flute เป็นแอมป์ตัวแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง..จำได้ว่าราคา 3,800 บาท

ที่บ้านมีชุดแอมป์ Accuphase รุ่นเล็ก E206 ใช้ขับ XAV Small One อยู่....

เอาเจ้า Flute เข้าไปแทน ปรากฏว่า ผมชอบ Flute มากกว่าแอมป์ราคา 40,000 ซะงั้น...

เป็นแอมป์หลอดตัวแรกที่เคยซื้อ+ฟัง...

ทุกวันนี้ยังเก็บเจ้า Flute ไว้อยู่ ไม่เคยคิดจะขาย ถึงราคาตอนนี้เห็นขายกันมากกว่า 5,000 บาทแล้ว...

แอมป์หลอดไทยอีกตัวที่ซื้อคือ TS Audio 34.1 ตัวนี้ก็ยังเก็บไว้อีก ถึงจะไม่ชอบเท่า Flute แต่ผมว่ามันคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์จริงๆ

อยากเห็นหน้าตา Vactech Flute .... นะครับ .............

รบกวนลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ .................... :yoyo(65):
อยากเห็นรูปเหมือนกันครับ ไม่รู้จักจริงๆ
เอารูปมาให้ดูครับ....รูปพวกนี้ไม่ใช่ตัวของผมนะครับ....ผมไปเอามาจากในเวบอื่น...

DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 09:01:12 น. »
ส่วนอันนี้ลำโพงแบบ Handmade จริงๆ... KOTCH คาม Link เลยครับ

http://www.kotchmelodies.com/spk.htm

:yoyo(27): :yoyo(27): :yoyo(27):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 08:59:27 น. »
ของไทยแท้ 100% ผมใช้มาหลายรุ่นแล้วครับ KOTCH เท่าที่ทราบออกรุ่นใหม่มาเน้นขายตลาดต่างประเทศครับ
ตาม Link นี้เลยครับ

http://www.kotchmelodies.com/index.htm

ผมว่าเฉพาะหน้าตาก็ไม่เบาเชียวครับ :yoyo(29): :yoyo(29): :yoyo(29):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 07:54:18 น. »
ผมก็คนหนึ่งที่อุดหนุนของไทยมาตลอด
เริ่มจาก Tula 115 MF Pre T-2
         Magnet MA 200 + PR-1
         Magnet MA 3 + PR-3a(ยังใช้ดูหนังอยู่)
         Magnet MA 400 Limited Edition 
         Magnet Hyperion Reference ONE
         Pre AHT SL 1
ปัจจุบันใช้ปรี-เพาเวอร์หลอดของช่างเกษมทั้งหมด

ตกหล่นไป 2 รายการครับ
           Ts50.2 Monoblock
         Int Ts 211
มีรูปปัจจุบันให้ดูเล่นๆครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 07:47:28 น. »
เมื่อปี 41 ผมซื้อแอมป์ Vactech Flute เป็นแอมป์ตัวแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง..จำได้ว่าราคา 3,800 บาท

ที่บ้านมีชุดแอมป์ Accuphase รุ่นเล็ก E206 ใช้ขับ XAV Small One อยู่....

เอาเจ้า Flute เข้าไปแทน ปรากฏว่า ผมชอบ Flute มากกว่าแอมป์ราคา 40,000 ซะงั้น...

เป็นแอมป์หลอดตัวแรกที่เคยซื้อ+ฟัง...

ทุกวันนี้ยังเก็บเจ้า Flute ไว้อยู่ ไม่เคยคิดจะขาย ถึงราคาตอนนี้เห็นขายกันมากกว่า 5,000 บาทแล้ว...

แอมป์หลอดไทยอีกตัวที่ซื้อคือ TS Audio 34.1 ตัวนี้ก็ยังเก็บไว้อีก ถึงจะไม่ชอบเท่า Flute แต่ผมว่ามันคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์จริงๆ

อยากเห็นหน้าตา Vactech Flute .... นะครับ .............

รบกวนลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ .................... :yoyo(65):
อยากเห็นรูปเหมือนกันครับ ไม่รู้จักจริงๆ 

ออฟไลน์ MuTae

• ลำโพง Full-Range ของผมครับ
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 18:52:29 น. »

ผมก็ซื้อกับคุณเงิน ฟองสินธุวานนท์ ราคา 3800 บาท น่าจะเป็นล็อตแรก s/n 018 ครับ
ฟังบ่อยมาก หลอดเดิมดับไปแล้ว 1 ข้าง ตอนนี้เปลี่ยนเป็นหลอดของ philip เสียงสู้เดิมไม่ได้ เสียดายที่ไม่ได้ซื้อหลอดเก็บไว้  :yoyo (99):  เพราะตอนนั้นคุณเงินแกบอกว่า หลอดเสียค่อยมาซื้อใหม่  :yoyo(12):
Pro-Ject RPM 6.1SB --> PS Audio GCPH --> KEF Reference Model 4

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 18:22:32 น. »

ออฟไลน์ anonima

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 15:34:20 น. »
55555+ คุณnum-vac

ลืมไปครับว่า ตอนนี้มี ts 211 , ts 68
แล้วก็ พวก ปรีหลอด กับ int หลอด แบบ diy โดยคนไทย
เก็บไว้ศึกษาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 15:36:51 น. โดย anonima »
Cdp: Consonace Droplet
TT : Stanton
Pre :Audible Illusions Modulus 3
Power : CJ premier 11A
Speakers :3a MM (modified)