ผู้เขียน หัวข้อ: หลอด 6SN7(pre), 300B(driving tube) มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ..  (อ่าน 18130 ครั้ง)

ออฟไลน์ thekop9

• ลองคุย
  • **
หลอด 6SN7(pre), 300B(driving tube) มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ..
« เมื่อ: วันอังคาร 14 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 22:06 น. »
หลอด 6SN7(pre), 300B(driving tube) มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ..แนวเสียงเป็นอย่างไร  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noy8872788

• คุยเก่งมาก
Re: หลอด 6SN7(pre), 300B(driving tube) มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 15 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 13:12 น. »
6sn7  ถ้าชอบเสียงกลางเด่นๆ vt231ของซิลวาเนีย ถ้าชอบเบสดีๆ ก็ทังโซ ตัวเบสน้ำตาล  แต่ถ้างบน้อยก็ทังโซ GTB ไอ้ตัวที่มีปรอดที่หัว ส่วนตัวอื่นลองให้คนอื่นมาเหลามั่ง

ออฟไลน์ thekop9

• ลองคุย
  • **
Re: หลอด 6SN7(pre), 300B(driving tube) มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 10:31 น. »
6sn7  ถ้าชอบเสียงกลางเด่นๆ vt231ของซิลวาเนีย ถ้าชอบเบสดีๆ ก็ทังโซ ตัวเบสน้ำตาล  แต่ถ้างบน้อยก็ทังโซ GTB ไอ้ตัวที่มีปรอดที่หัว ส่วนตัวอื่นลองให้คนอื่นมาเหลามั่ง
ขอบคุณครับ  Shuguang Treasure CV181-z, and 300B-z are they any good krab? Some praised, but some said they were overpriced with average performance.

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 สิงหาคม 2012 เวลา 18:05 น. »
6SN7 ลองหาของชูกวง 50 ปี treasure มาลองดู  :yoyo (80):

ส่วน 300B ไม่เคยเล่น โนคอมเม้นท์

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 สิงหาคม 2012 เวลา 18:11 น. »
ปัจจุบันใช้หลอดอะไร

แล้วขาด หรือต้องการเสียงแบบไหน

ลองโพสต์แบบนี้ดีกว่ามั๊งครับ  :yoyo(12):

น้าๆจะได้ช่วยเลือกได้ตรงประเด็น

ไม่หลงทาง ซื้อลองไปเรื่อยๆ

เปลืองเงินครับ  :yoyo (81):

บางที

เสียงที่ได้จากการเปลี่ยนหลอด A เป็น หลอด B

ก็อาจได้จากการเซทอัพลำโพง  หรือการ เร่งวอลุ่มอีกซักนิ๊ดด ...  เหมือนกันนะครับ

:yoyo(65):

แต่.......

Cayin M-845i (845B+ 300B-Z + CV181-z + Tung-Sol 6SL7)

ไม่โดนใจหรอครับน้า....

:yoyo(41):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 23 สิงหาคม 2012 เวลา 18:15 น. โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 07 กันยายน 2012 เวลา 23:57 น. »
ถ้าชอบฟังพวกเครื่องสายอย่างกีต้าร์  ไวโอลิน หรือ เชลโล่
ต้องลอง JAN CHS 6SN7WGT ของ Sylvania Brown Base ดู  :yoyo (80):
รายละเอียด รูปวง อิมเมจ ดีมาก
ชนิดที่ shuguang 50 years treasure เทียบไม่ติด

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 08 กันยายน 2012 เวลา 15:23 น. »
6SN7W หลอดสวย เสียงสวย น่าเล่น

เครดิต tubeworld.com

WE300B หลอดนี้เลย ถ้ามีอยู่ก็ไม่ควรเล่นนะเก็บดีก่า

เครดิต jacmusic.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 08 กันยายน 2012 เวลา 16:00 น. »
6SN7W หลอดสวย เสียงสวย น่าเล่น

เครดิต tubeworld.com

WE300B หลอดนี้เลย ถ้ามีอยู่ก็ไม่ควรเล่นนะเก็บดีก่า

เครดิต jacmusic.com

เจอ2หลอดนี้..กระเป๋าฉีกแน่.555 :yoyo (100): :yoyo (100):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ 08 กันยายน 2012 เวลา 16:44 น. »
เฝ้าอยู่เหมียนกัลล์ บนอีเบย์ไม่ค่อยมีใครปล่อย  :yoyo(67):

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 15:56 น. »
เคยลองมาแล้ว น้องซิล..ตูดเหล็ก ผมก็ยังเฉยๆนะ ผมว่าทางฝั่งยุโรปเสียงดีกว่า เสียอย่างเดียว แพงๆๆๆ ไม่พอหายากอีก..

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 07 ตุลาคม 2015 เวลา 21:37 น. »
 :yoyo(29): ตัวใหม่จาก Psvane  :yoyo(27):
แต่ยังไม่เห็นบนอีเบย์

$375 each  :yoyo(25):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 00:57 น. โดย Alfa156 »

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 08:44 น. »
เคยลองมาแล้ว น้องซิล..ตูดเหล็ก ผมก็ยังเฉยๆนะ ผมว่าทางฝั่งยุโรปเสียงดีกว่า เสียอย่างเดียว แพงๆๆๆ ไม่พอหายากอีก..

:yoyo (95): :yoyo (95):

ซื้อแอมหลอด ก็ต้องเจียดงบไว้ ซื้อหลอด

กว่าจะรู้ตัวอีกที ค่าหลอดแซงค่าตัวเครื่อง ไปแว้วว..... :yoyo(22):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 15:17 น. »
ได้ยินมาว่าถ้าเป็นหลอด production ใหม่ 6SN7 ของ Sophia Electric ก็ดีครับ

http://www.sophiaelectric.com/pages/se/6sn7.htm

ผมยังไม่ได้ซื้อมาลอง เพราะ Sylvania JAN-CHS-6SN7W metal base (chrome top) คู่เก่าของผมยังไม่หมดอายุฮะ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 15:58 น. »
เป็นหลอดที่ผมไล่ตามประมูลบนอีเบย์ไม่เคยได้ซักที  :yoyo(33): :yoyo(75):

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 18:20 น. »
ตามคุณภาพและราคาที่เคยเล่นนะครับ เท่าที่พอนึกออกนะครับ

6SN7

Osram B65 เด่นแทบทุกด้านโดยเฉพาะกลาง แต่แพงมาก
Telefunken 6SN7GTA ได้เรื่องรายละเอียด แต่แพงมาก
Mullard ECC32 กลางนวลสไตล์ Mullard/ECC33 นอกจากกลางจะได้ปลายเพิ่มมาอีก
TUNGSOL Black Glass Round Plate 6SN7GT สมดุลย์ทุกเสียง นุ่มนวล
TUNGSOL 6F8G หัวจุก
RCA Red Base
Sylvania 6SN7W
Melz Metal Base

300B ต้องถามผู้รู้ แต่ถ้า WE 300B Engraved เคยฟังของเพื่อน นี่คือที่สุดแล้วครับ เสียงเนียน 3D เลย แต่ถึงกะล่มจม

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 ตุลาคม 2015 เวลา 20:59 น. »
ตามคุณภาพและราคาที่เคยเล่นนะครับ เท่าที่พอนึกออกนะครับ

6SN7

Osram B65 เด่นแทบทุกด้านโดยเฉพาะกลาง แต่แพงมาก
Telefunken 6SN7GTA ได้เรื่องรายละเอียด แต่แพงมาก
Mullard ECC32 กลางนวลสไตล์ Mullard/ECC33 นอกจากกลางจะได้ปลายเพิ่มมาอีก
TUNGSOL Black Glass Round Plate 6SN7GT สมดุลย์ทุกเสียง นุ่มนวล
TUNGSOL 6F8G หัวจุก
RCA Red Base
Sylvania 6SN7W
Melz Metal Base

300B ต้องถามผู้รู้ แต่ถ้า WE 300B Engraved เคยฟังของเพื่อน นี่คือที่สุดแล้วครับ เสียงเนียน 3D เลย แต่ถึงกะล่มจม

TUNGSOL 6F8G หัวจุก  ผมใช้ตัวนี้อยู่กับแอมป์หลอด SE
กลางมวลเยอะ ร้องอิ่มดี ปลายกังวาล ไปได้ดี  เบสไม่เน้น  เพราะขับลำโพงไม่หมดอยู่แล้ว

Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 09 ตุลาคม 2015 เวลา 09:24 น. »
:yoyo(29): ตัวใหม่จาก Psvane  :yoyo(27):
แต่ยังไม่เห็นบนอีเบย์

$375 each  :yoyo(25):
อ้ายยยยย หย่ะ มะแร่งง แพงคอตๆๆๆ
เดี๋ยวกลับไปฟังแอมป์เราบ้างดีก่า มะได้ฟังมาสักพักแล่ะ....แต่มีแต่ 6sl7 rca เอง
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Alek_DHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 14 ตุลาคม 2015 เวลา 00:01 น. »
 หลอดแพงๆอาจจะไม่ได้ดีอย่างที่คาดหวังกัน จัดวงจรดีกำหนดจุดให้เหมาะสมกับคนปรุงเก่งก็ออกมาดีได้ไม่แพ้กันครับ   อีกทั้งปัจจัยอันเป็นองค์ประกอบไปสู่เสียงสุดท้ายที่ออกลำโพงที่แตกต่างกันในแต่ละชุดฟังก็ให้ผลลัพธ์ออกมาไม่เหมือนกันด้วยนะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 00:33 น. »
แหม..น้าเล็ก

ในเว้ปเราจะมีขาประจำซักกี่คนที่เล่น DIY เข้าใจหลอดสูญญากาศได้อย่างทะลุปรุโปร่ง
ผมว่านับหัวได้เลย อย่างพี่หนุ่ม  อ.เกรียง น้าวิตติ (เท่าที่นึกออกตอนนี้)

อย่างผมจะให้โมเครื่อง ออกแบบวงจรเอง เนี่ยคงยากกกกกก  :yoyo(25): 
เพราะไม่ร่ำเรียนมาทางนี้  :yoyo(33):

ในเมื่อทำอะไรกับภาควงจรไม่ได้  โมเครื่องก้อทำเองไม่เป็น
บวกกับที่ถูกกรอกหูให้เชื่อว่าหลอด nos ให้เสียงดีกว่าหลอด reissue
การหาหลอด(ที่เขาบอกว่า)เทพมาเล่น จึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
แต่เปลืองกระสุนชมัด   :yoyo(11):
อย่างสั่งหลอดแมทช์แพร์จากอีเบย์
ค่าที่คนขายวัดมาให้  จริงๆค่าตามนั้นรึปล่าวก้อม่ายรู้  :yoyo (97):
เพราะไม่มีเครื่องมือเทสต์หลอด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 12:00 น. »
แหม..น้าเล็ก

ในเว้ปเราจะมีขาประจำซักกี่คนที่เล่น DIY เข้าใจหลอดสูญญากาศได้อย่างทะลุปรุโปร่ง
ผมว่านับหัวได้เลย อย่างพี่หนุ่ม  อ.เกรียง น้าวิตติ (เท่าที่นึกออกตอนนี้)

อย่างผมจะให้โมเครื่อง ออกแบบวงจรเอง เนี่ยคงยากกกกกก  :yoyo(25): 
เพราะไม่ร่ำเรียนมาทางนี้  :yoyo(33):

ในเมื่อทำอะไรกับภาควงจรไม่ได้  โมเครื่องก้อทำเองไม่เป็น
บวกกับที่ถูกกรอกหูให้เชื่อว่าหลอด nos ให้เสียงดีกว่าหลอด reissue
การหาหลอด(ที่เขาบอกว่า)เทพมาเล่น จึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
แต่เปลืองกระสุนชมัด   :yoyo(11):
อย่างสั่งหลอดแมทช์แพร์จากอีเบย์
ค่าที่คนขายวัดมาให้  จริงๆค่าตามนั้นรึปล่าวก้อม่ายรู้  :yoyo (97):
เพราะไม่มีเครื่องมือเทสต์หลอด

น้าเหมือนผมเลย
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 13:37 น. »
อ้างถึง
หลอด 6SN7(pre), 300B(driving tube) มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ..แนวเสียงเป็นอย่างไร  ขอบคุณครับ
ถ้าหลอดเพียวๆ ไม่ทราบครับ แต่ถ้าเป็นหลอด 12ax7 เคยลองมาหลายเบอร์ ทั้งน็อส และไม่น็อส แต่คัดเอาแต่เบอร์ดังๆมาฟัง กับแอมป์ที่ไม่แพงนัก
เสียงต่างกัน นิดหน่อย แต่ราคานี่ต่างกันพอควร ซึ่งถ้าไม่ใส่ใจมากนัก ก็จะไม่ค่อยผิดสังเกตุหรอก

หลอดเพาเวอร์ ที่เคยสลับฟังแบบ a/b test ที่ห้องฟังผมเอง หลอด el34 rca เทียบกับหลอดติดเครื่องรีแฟคเตอร์ เสียงต่างกันนิดหน่อย แต่บางท่านอาจว่ามาก
หลอดปรี sl7 ก็ต่างกันเหมือนหลอด el34 ก็แบบตามบุคลิกของหลอดยี่ห้อใครยี่ห้อมัน แต่ถ้าฟังแบบ music lover ก็ฟังพอแล้วครับกับหลอดติดเครื่องมา

แอมป์ 300b ผมก็เพิ่งได้ลองยกมาฟัง จะจะ ที่ห้องเราเอง สมใจอยาก เสียงก็ตามที่ใครๆได้ฟังเบอร์นี้ว่าไว้เลยครับ อวบหนา อิ่มๆ ฟังแล้วจะเคลื้อมเอาง่ายๆ
แต่ตัวที่ผมยกมายังใหม่อยู่ ยังไม่กล้าฟันธงไรมาก แต่เสียงแรกที่ได้ยินนี่ ดีเลยครับ แต่เป็นแอมป์จีนนะ อาจไม่ดังในบ้านเรา แต่ในยุโรป ยี่ห้อนี้ ดังเอาการอยู่
yarland หง่ะ สวย หนัก :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 13:58 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 16:51 น. »
อยากเล่นหลอด300B ดูมั้ง  :yoyo(27):
แต่ลำโพงที่ใช้อยู่ความไวแค่ 88 ดีบี คง  :yoyo(75):
อีกอย่างราคาหลอดnos เห็นแล้ว  :yoyo(33):

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 19:53 น. »
300B Sovtek ดาวแดง( เพิ่งจะกลายเป็น NOS ไม่กี่ปีนี่้เอง )เสียงก็โอนะครับ

เจอเมื่อไหร่ ตะครุบได้เลย ราคาตอนนี้คิดว่าคงยังไม่โหด คุ้มค่าแน่่นอน :yoyo(5):

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 ตุลาคม 2015 เวลา 20:09 น. »
ส่วน 6SN7 ผมเพิ่งได้ของรัสเซีย( 6N8S )มา 8 หลอด

เอามาใส่ในปรีแครี่ในภาคไลน์ 6 หลอด รายละเอียดดี มิติอะไรดี( ส่วนนึงค่ามันแมทช์ด้วยแหละ )

แต่เสียอยู่อย่างเดียว เสียงติดบางไปหน่อย พอเปลี่ยนเอา Sylvania ุ6SN7GTA

ลงม่าแทนคู่่นึง ลงตัวพอดีเลย ทั้งบอดี้ เสียงเบส โดยที่รายละเอียดอะไรยังครบ

6N8S ตัวนี้ก็สอยมาเล่นได้เลย คุณภาพไม่แพ้ 6SN7 ค้่ายตะวันตก ที่สำคัญ ราคาแค่หลอดละ 2-300 เอง

ถูกเหมือนขรี้ :yoyo(34):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 10:01 น. »
ส่วน 6SN7 ผมเพิ่งได้ของรัสเซีย( 6N8S )มา 8 หลอด

เอามาใส่ในปรีแครี่ในภาคไลน์ 6 หลอด รายละเอียดดี มิติอะไรดี( ส่วนนึงค่ามันแมทช์ด้วยแหละ )

แต่เสียอยู่อย่างเดียว เสียงติดบางไปหน่อย พอเปลี่ยนเอา Sylvania ุ6SN7GTA

ลงม่าแทนคู่่นึง ลงตัวพอดีเลย ทั้งบอดี้ เสียงเบส โดยที่รายละเอียดอะไรยังครบ

6N8S ตัวนี้ก็สอยมาเล่นได้เลย คุณภาพไม่แพ้ 6SN7 ค้่ายตะวันตก ที่สำคัญ ราคาแค่หลอดละ 2-300 เอง

ถูกเหมือนขรี้ :yoyo(34):
  Foton plant เท่านั้นครับ คุณ หนุ่มลองหาดู อย่าเอาหลอด used มานะครับ หาแบบ nos มาใช้ครับ เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 10:08 น. »
อยากเล่นหลอด300B ดูมั้ง  :yoyo(27):
แต่ลำโพงที่ใช้อยู่ความไวแค่ 88 ดีบี คง  :yoyo(75):
อีกอย่างราคาหลอดnos เห็นแล้ว  :yoyo(33):
88dB กับ 300B ผมว่าผ่านได้นะครับไม่หืดแน่นอน เพราะผมเคยทำใช้กับ 86dB ก็ชิลๆเพราะไม่ได้ฟังวงใหญ่มากแต่ rock ก็ขาดไม่ได้

ปล. ผมก็ไม่ได้เรียนมาทางนี้เหมือนกันครับ mejor. auto mechanic   ME.   แต่ผมเป็นคนชอบเจาะถ้าใครที่เคยเล่นที่อีกเว็บนึงก็จะทราบว่าผมเล่นหลอดเบอร์นี้มาพอสมควรจนมีเกิน 50 คู่ที่ไม่ซ้ำกัน  ใครว่าดี หรือ ไปอ่านเจอก็ไปตามล่ามา แล้วก็พบสัจธรรมสุดท้ายทุกวันนี้ไม่เคยหยิบหลอดพวกนั้นมาใช้อีกเลย หลุดจากคอลเลคชั่นก็เอาขึ้นขายบนอีเบย์แล้วเอาเงินซื้อของที่ต้องการกลับมา จะได้ไม่ต้องเสียค่า exchange ยิ่งช่วงนี้ราคามันบ้าดีเดือดเป็นอย่างยิ่งครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 10:32 น. »

มีลำโพงที่แถมยกมาฟังด้วยครับน้าสรรเพชร ความไวก็แค่ 88db 300b เล่นได้แบบเหลือๆครับ เบสก็ดี

แต่ก็ตามธรรมชาติของแอมป์หลอดด้วยนะครับ ที่จะฟังเพลงร็อคมันส์ๆให้ดีกว่าแอมป์โซลิต มันเป็นได้ยาก ถึงได้ก็ไม่ค่อยคุ้มตังที่จะต้องจ่ายเพิ่ม

• Moderator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 11:07 น. »
  Foton plant เท่านั้นครับ คุณ หนุ่มลองหาดู อย่าเอาหลอด used มานะครับ หาแบบ nos มาใช้ครับ เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

โรงงาน Foton เหรอครับ NOS ด้วย ไม่รู้ว่าหายากรึเปล่าครับ

แล้วที่สกรีนข้างหลอดก็แบรนด์ Foton ด้วยรึเปล่าครับ

ของผมแบรนด์อะไรก็ไม่รู้ ไม่ได้ดูเลย พอดีตอนนี้อยู่บ้านที่ กทม.

Reflector รึ่เปล่า ไม่แน่ใจ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 12:14 น. »
ปกติผมไม่ค่อยได้ฟังร๊อคอยู่แล้วครับ  แผ่นร๊อคบนหิ้งมีอยู่ไม่กี่แผ่น นานๆหยิบมาฟังเสียที
เอาแอมป์หลอดฟังเพลงร็อค  ถึงเป็นโมโนบล็อคที่ใช้อยู่ตอนนี้ก้อฟังแล้วไม่เร้าใจเหมือน SS  :yoyo (97):

แต่ที่เกรงว่า SET 300B จะขับ D-18 ไม่ไหวเวลาฟังพวกนิวเอจอย่าง Hope  Shogun  TakeDake
หรือเวลาฟังออร์เคสต้าวงใหญ่เกรงว่าหลอด 300B จะขับลำโพงไหวมั๊ย

มีลำโพงที่แถมยกมาฟังด้วยครับน้าสรรเพชร ความไวก็แค่ 88db 300b เล่นได้แบบเหลือๆครับ เบสก็ดี
แต่ก็ตามธรรมชาติของแอมป์หลอดด้วยนะครับ ที่จะฟังเพลงร็อคมันส์ๆให้ดีกว่าแอมป์โซลิต มันเป็นได้ยาก ถึงได้ก็ไม่ค่อยคุ้มตังที่จะต้องจ่ายเพิ่ม

88dB กับ 300B ผมว่าผ่านได้นะครับไม่หืดแน่นอน เพราะผมเคยทำใช้กับ 86dB ก็ชิลๆเพราะไม่ได้ฟังวงใหญ่มากแต่ rock ก็ขาดไม่ได้

• Moderator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 20:56 น. »

แอมป์หลอด SE วัตต์น้อยๆ ถ้าขับลำโพงได้เต็มย่านความถี่ โดยไม่รู้สึกว่า

หัวกุดท้ายกุดล่ะก็ ถือว่าขับได้ล่ะครับ

ที่จริงถ้าเอามาฟังเพลงหลกหลายแนว ผมว่าเล่น 300B พุชพูลน่าเล่นกว่าครับ

กำลังขับเพิ่มจาก SE อีกเท่าตัว ราวๆ 18-20W

แต่่ควมคุมลำโพงได้ดีกว่ากันเยอะ( ดีกว่า SE ขนานหลอด กำลังขับเท่าๆ กัน )

หลอดไตรโอดได้เปรียบเรื่องความเพี้ยนต่ำ โดยไม่ต้องพึ่งฟีดแบค น้ำเสียงจากแอมป์พุชพูล

ที่ใช้ลอดไดเรคฮีทไตรโอด มีเอกลักษณเฉพาะตัวที่แตกต่างจากแอมป์หลอดพุชพูลส่วนใหญ่

ที่ใช้หลอดเพนโธด หรือว่าบีมเทตโทรด ต่อแบบไตรโอด

แอมป์ 845 พุชพูล ของผม จับคู่กับฮอร์น ฟังได้หมดทุกแนวเลยครับ วงใหญ่ วงเล็ก

เสียงหนุ่ม เสียงนาง รวมทั้งแนวร็อค แนวเมทัลด้วย ผมฟังมากกว่าแผ่่นโอ้ฟายซะอีก

ฟังเพลงเมทัลแบบเสียงสะอาดๆ นานๆ พอกลับไปฟังกับแอมป์โซลิตกลายเป็นรกหูซะงั้น

ฟังแค่แผ้นเดียวก็ไม่ไหวแล้ว

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 21:20 น. »

โรงงาน Foton เหรอครับ NOS ด้วย ไม่รู้ว่าหายากรึเปล่าครับ

แล้วที่สกรีนข้างหลอดก็แบรนด์ Foton ด้วยรึเปล่าครับ

ของผมแบรนด์อะไรก็ไม่รู้ ไม่ได้ดูเลย พอดีตอนนี้อยู่บ้านที่ กทม.

พอหาได้ไม่ถึงกับยากครับ foton ปี 60 ลงมาจะหาได้ง่ายกว่าปี 50 ครับ สกรีนก็ตามรูปครับ

6n8s//6sn7  ซ้าย  Novosibirsk '80s  short base ขวา Foton '59 long base

getter ซ้าย จานบิน  ขวา pan getter

top mica

• Moderator
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ตุลาคม 2015 เวลา 22:14 น. »

พอหาได้ไม่ถึงกับยากครับ foton ปี 60 ลงมาจะหาได้ง่ายกว่าปี 50 ครับ สกรีนก็ตามรูปครับ

6n8s//6sn7  ซ้าย  Novosibirsk '80s  short base ขวา Foton '59 long base

getter ซ้าย จานบิน  ขวา pan getter

top mica

เห็นโลโกแล้วนึกได้ ของผมก็สองอันนี้นั้นแหละครับ ไม่ซ้ายก็ขวา

พอดีเห็นหลอดที่ซื้อมาพร้อมกันอยู่่ในบ้านนี้ โลโกห้า้เหลี่ยมแบบหลอดซ้ายมือ

แต่ว่าเป็น 6H7C หรือ 6N7 equivalent สเป็คเดียวกับ 6SN7 แต่ว่าคอมมอนคาโธด

ผมได้หลอดยูสด์มา แต่ก็โอเคครับ ยังได้คัดแมทช์ค่าเองกับมือ 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 02:03 น. »
 คุณ หนุ่มเข้าใจผิดแล้วครับ  เหมือนกับหลายคนๆที่คิดว่าใช่ แต่จริงๆแล้วไม่ครับ  คุณสมบัติต่างกันพอสมควร ทั้ง internal resistance และ mu

6N7/ECC31

6sn7

เลือกจุดทำงานให้ถูกต้องตาม plate curves ของหลอดแต่ละเบอร์แล้วจะพบตัวตนที่แท้จริงของหลอดเบอร์นั้นครับ  เมื่อก่อนผมก็คิดเหมือนกับหลายๆคน และใช้เวลาสองปีในเล่นการเล่นกับหลอดกลุ่มนี้ และ สุดท้ายก็ถูกเลือกมาใช้ในแอมป์ตัวโปรดของผมด้วยครับ  GAIA 2A3 mono block

หลอด 6N7G อีกหนึ่งเวอร์ชั่นของยุโรปที่ผมสะสมครับ   1942's FDD20 philips miniwatt blue glass

อีกเบอร์นึงที่คนส่วนใหญ่ที่คนเข้าใจผิด ECC32  นำมาเสียบบนวงจรของ 6SN7 แล้วว่าเสียงไม่เห็นดีเลยลองเจาะลึกและเลือกจุดทำงานที่ถูกต้องนั่นแหละจึงจะได้สัมผัสกับเสียงและตัวตนที่แท้จริงของหลอดเบอร์นี้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 02:08 น. »
 300B SE /VT-231 interstage coupling Tango NC-16  opt tango XE-20S  ที่ใช้คู่กับลำโพง 86dB ครับ

ออฟไลน์ liberty

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 04:33 น. »
 :yoyo (84): ลูกพี่อาเล็กครับ เก็บไว้ให้น้องอย่างผม พอมีที่ไว้หย่อนเบ็ดบ้างนะครับ  :yoyo (84): :yoyo (81):

หลอดฟังร็อคไม่ได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ  แล้วแบบนี้จะไปฟังออเครสตร้าไหวเหรอครับ ซับซ้อนกว่ากันตั้งแยะ  :yoyo(41): 
-*- "If music be the food of love, play on." - William Shakespeare

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 11:02 น. »
คุ้นๆชื่อ คนบ้าหลอด Fivre / Sicte  st shape  มีไม่กี่คนในไทย  ใช่มะขวิด หริอเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 11:56 น. โดย Alek_DHT »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 11:36 น. »
300B SE /VT-231 interstage coupling Tango NC-16  opt tango XE-20S  ที่ใช้คู่กับลำโพง 86dB ครับ

ตัวนี้ถูกใจโจ๋ จริง ๆ
อยากฟัง ๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 11:59 น. »
 ตัว 300B นี้สีจริงเป็นสีส้มมุก ลัมโบกินี่ครับผมสั่งผสมมาพ่นแอมป์ แต่ถ่ายรูปห่วยมันออกมาเป็นสีเหลืองๆ   :yoyo(52):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 14:15 น. »
 6SN7 /ECC33 มีหลอดให้เล่นมากมายหลาย series  หลากหลายแบรนด์  เล่นกันจนเป๋าฉีกยังไม่หมดเลยครับ สนุกตอนเล่นแต่ไม่สนุกตอนจ่ายตังค์ มีเยอะรุ่นก็เอามาเปลี่ยนบรรยากาศในการเล่น การฟังได้หลากหลายอารมณ์ ครับ

อย่างแท่นนี้ก็เล่นหลักๆอยู่แค่สองตัว คือ B-65 Osram metal base  กับ tungsol round plate round mica ครับ  มีแทรก ECC33 mullard เป็นบางครั้ง

เห็นคนเล่นมีแต่คนพูดถึง 300B ไม่ค่อยมีใครพูดถึง PX25 เลยครับ ตัวนี้ก็เทียบกับ 300B เหมือนกัน ครับ หลอดก็สวยกว่าด้วยมีทรงให้เลือกเล่นหลากหลายกว่าครับ

เทียบขนาดกับ 2A3 mono plate ให้ดู ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2015 เวลา 15:11 น. »
B-65 Osram metal base  เทพ 6SN7 หานานแล้ว ไม่ได้  แพงโคต
เบื่อแล้วแบ่งส่งมาทางนี้เล่นบ้างนะครับ

ผมฟัง ECC33 mullard แล้วไม่ค่อยจะเข้าจริตกัน 

อีกอันที่ชอบ maconi BL63  แต่ผมว่าฟังยังไม่ได้ฟังเสียงที่แท้จริงของมัน 
ถ้าจะเอามาแทน 6sn7 แบบ เป๊ะ ๆ ต้องปรับอะไรบ้างครับ อาจารย์