ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ เตือนภัย อ่านกันจะได้ไม่โดน  (อ่าน 12430 ครั้ง)

ออฟไลน์ TroRuwA

• คุยเก่งมาก
กระทู้ เตือนภัย อ่านกันจะได้ไม่โดน
« เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 18:43 น. »
กระทู้ต้นเหตุ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=65700

ได้ลงดราม่าด้วย
http://drama-addict.com/2012/02/29/

ไม่รู้ว่าเรื่องที่แม้จริงจะเป็นยังไง จะเป็นแบบนี้หรือไม่

ถ้าเป็นแบบนี้ก็จะเหมือนกับกระทู้เตือนภัยที่ผมเคยลงไว้

ยังจับโจรไมไ่ด้ แต่เรื่องยาวมากครับ เจ้มจ้น สุดๆ
ปล.มีตามถ่ายรูปหน้าบ้านโจรกันเลยทีเดียว  :yoyo(20):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:02 น. โดย admin »

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
Re: เตือนภัยกันอีกรอบ เวบเพื่อนบ้านโดนกันไปแล้ว!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 18:45 น. »
กระทู้ต้นเหตุ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=65700

ได้ลงดราม่าด้วย
http://drama-addict.com/2012/02/29/

ไม่รู้ว่าเรื่องที่แม้จริงจะเป็นยังไง จะเป็นแบบนี้หรือไม่

ถ้าเป็นแบบนี้ก็จะเหมือนกับกระทู้เตือนภัยที่ผมเคยลงไว้

ยังจับโจรไมไ่ด้ แต่เรื่องยาวมากครับ เจ้มจ้น สุดๆ
ปล.มีตามถ่ายรูปหน้าบ้านโจรกันเลยทีเดียว  :yoyo(20):

อืมๆๆ เมื่อเช้าเพิ่งอ่านในดราม่า ยังไม่รู้จะลงเอยยังไงคราวนี้
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
Re: เตือนภัยกันอีกรอบ เวบเพื่อนบ้านโดนกันไปแล้ว!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 18:54 น. »
หน่ากลัวอะ  แต่ว่ามันเข้าใจหากินกันเนอะ
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุยมาก
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 18:58 น. »
  มีทุกรูปแบบล่ะครับ     ยิ่งช่วงนี้ หากินกันแปลก ๆ   ก็ต้องระวังกันเอาล่ะ    แต่ถ้าเจอก็จะ :yoyo(8):  และ  :yoyo(21):  จน  :yoyo(64):   ถึงจะสะใจ
เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

ออฟไลน์ nori

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:05 น. »
 :yoyo(25): :yoyo(25): เลวจิงๆ

ออฟไลน์ ~*JerN*~

• ฐานะไม่ให้...แต่ฝักใฝ่ไฮเอนด์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:11 น. »
โอ้ว...ช่างหัวหมอจริงๆ :yoyo(39):
The First Step Is Always The Hardest.

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:15 น. »
สารพัดสรรหาวิธีโกงล่ะครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:26 น. »

คนคิดวิธีก้อเก่งจริงๆ ดูจากรุปข้างบนแล้ว ผมยังงเรย 
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:01 น. »
ติดตามอ่านเรื่องนี้มาสักพักแล้ว  ใครซื้อขายตามเนทต้องอ่านให้ดี กรณีแบบนี้ฟ้องยาก จับตัวยาก

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:31 น. »
     ไอเดียแบบโอนเงินก่อนแล้วค่อยรับของนี้ผมไม่เคยกล้าจะซื้อเลยครับ. เคยได้ยินเรื่องที่เกิดกับคนใก้ลตัวเล่าให้ฟังแล้วหนาว.  อีกทั้งกฎหมายเมืองไทยก็ยังไม่ครอบคลุม.  :yoyo(21):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:45 น. »
นึกว่าเตือนภัย คยส. เพราะเพิ่งแวะไปยุเวปโน้น :yoyo(60):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 21:44 น. »

ยังงัยฝากๆเพื่อนๆพี่ๆในเวปเรา ช่วยๆกันดูด้วยนะครับ หากมาแนวแปลก

ส่ง pm มาบอกผม หรือ สมาชิกระดับอาวุโส ได้เลยนะครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:10 น. »
เคยเห็นบ่อยครับเสนอ2อย่างคือนัดรับของที่ต่างจังหวัดหรือถ้าไม่สะดวกจะส่งemsให้

ออฟไลน์ mrbig

• ผู้สนับสนุน
  • *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:36 น. »
ของแพง ให้ดีต้องยื่นหมูยื่นแมว ณ บ้านคนปล่อยของ

มีเพื่อนไปด้วย ช่วยเป็นพยาน ช่วยตรวจรับของ และกันการโดนรุม  :yoyo(17):
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:45 น. »
บางเวปจะให้มีการสมัคร trust member คือ ใช้บัตรประชาชนพร้อมสำเนาบัญชีธนาคารที่จะใช้ซื้อขายให้ admin เก็บไว้ครับ
สมาชิกที่เป็น trust member ก็จะมีดาวติดหลัง log in แสดงให้เห็นว่าได้มอบเอกสารให้ทางเวปแล้ว
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:26 น. »
เห็นด้วยครับของแพงต้องไปรับเองกันพลาด

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:33 น. »
เวลาซื้อของจากเว้ป จะพยายามไปรับของเอง เพื่อจะได้เห็นสภาพของที่จะซื้อ  :yoyo(67):

เวลาขาย ก้ออยากให้คนซื้อมารับเอง แต่ส่วนใหญ่คนซื้อมักจะขี้เกียจมารับเอง หรือ ไม่ก้อไม่สะดวกในการเดินทาง มักขอให้ส่งของให้ทุกที แต่ตอนขายเครื่องเล่นซีดีหรือลำโพงต้องขอร้องคนซื้อเลยว่าต้องมาเทสต์เครื่องก่อนรับของไป  ไม่งั้นเอาไปใช้แล้วมีปัญหาจะโทษเราว่าขายของมีตำหนิ  :yoyo (97):

ออฟไลน์ Jui

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:47 น. »
ในวงการเครื่องเสียงเท่าที่ผมเห็นเองนะครับ ไม่ค่อยเห็นโกงกัน ส่วนมากจะเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว ยกเว้นจะไม่บอกหรือบอกไม่หมดเกี่ยวกับตำหนิเท่านั้น

ออฟไลน์ แบ็งค์ 266

• อยากคุย
  • **
  • Banky
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:25 น. »
น่ากลัวจริงๆครับ มีแบบแปบกๆมาได้ทุกวัน  :yoyo (83):

ออฟไลน์ ninemoo

• ชอบคุยมาก
  • ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:06 น. »
 ขอให้...จับตัวการได้ไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Wit Rangsit

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 11 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:22 น. »
 บางทีเราโอนมัดจำไปแล้วเขาก็งอแงจะส่งของเลื่อนอยู่นั้นแหล่ะจนเรารำคาญยกเลิกเขาเองเขาก็กินเงินม่ัดจำเราแต่บางทีผมรู้สึกเขาจงใจนะ :yoyo (99):

ออฟไลน์ fcnokka

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:13 น. »
ผมคนละต้องลองของก่อนถึงจะซื้อกลัวถูกหลอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:17 น. โดย fcnokka »

ออฟไลน์ userman

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:44 น. »
อ่านหัวข้อตอนแรกนึกว่าเตือนภัย น้ำจะท่วมอีกรอบ

ออฟไลน์ Vandegraff

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 พฤษภาคม 2012 เวลา 07:59 น. »
คนขายดีๆ ที่อยู่ต่างจังหวัดเลยแย่ไปด้วยเลย :yoyo(7):

ออฟไลน์ puinan

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:21 น. »
น่ากลัวจริงๆ  :yoyo(59):

ออฟไลน์ เจมส์

• อยากคุย
  • **
    • อาร์ซีพลัส
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 26 มิถุนายน 2012 เวลา 18:34 น. »
อ่านแล้ว แทบไม่อยากซื้อของผ่านเว็บกันเลย
กลัวเจอปัญหาที่แก้ยาก

ออฟไลน์ hipfood

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 28 กันยายน 2012 เวลา 00:05 น. »
ต้องระวังกันให้มากๆนะครับ
Media Server : Mac Mini / Audio-gd Compass 2/ HifiMAN HE-500 Toxic Cable --> Apple TV
CD Player : HifiDiY CD M12 Player --> Coaxial : Black Cat
DAC : audio-gd nfb-3.2 --> RCA : Kimber Hero
Int. Amp : Marantz PM6004 --> SPK Cable : Nordost Purple Flair
Speaker : KEF Q300 Stand on KTT U24 32 inch

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:01 น. »

อันนี้ได้มาจากพี่หมู ทองก้อน แกส่งลิ๊งค์มาให้ครับ  :yoyo (95):

http://www.noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=101775

แจ้งเตือนภัยเพื่อนสมาชิกมิจฉาชีพมารูปแบบใหม่คราวนี้เอากันหลักแสน

ขอเล่าละเอียดนิดนึงนะครับจะได้รู้ทันมันทุกขั้นตอน

เรื่องมีอยู่ว่าประมาณเดือนที่แล้ว มีผู้ชายคนนึงโทรหาผมบอกว่าโอนเงินผิดจำนวนเงิน 180,000 บาท

มาเข้าบัญชีผมและบอกว่าเป็นลูกค้าที่เคยซื้อเครื่องเสียงกับผม ตอนนี้เดือดร้อนรบกวนช่วยโอนเงินคืนกลับให้ด้วย

พร้อมให้เลขที่บัญชีและชื่อบัญชีที่เป็นบุคคลส่วนตัว

ผมเลยไปเช็คยอดสมุดปรากฎว่ามีเงินเข้ามาตามจำนวนนั้นจริง แต่ผมก็ไม่ได้โอนกลับทันที ผมโทรไปเช็คคอลเซ็นเตอร์

ธนาคารเพื่อขอคำแนะนำ ธนาคารบอกว่า *** หากมีคนโอนเงินมาผิดเราซึ่งเป็นเจ้าของบัญชีไม่ใช่ฝ่ายผิด ย้ำนะครับ

เราไม่ใช่คนผิด ไม่ต้องกลัวและไม่ต้องทำอะไร คนที่โอนมาผิดจะต้องไปแจ้งความและขอเงินคืนเอง และธนาคารจะทำการ

ตัดเงินคืนเองอัตโนมัติและจะแจ้งให้เราทราบล่วงหน้า ***

ระหว่างนั้นผู้ชายคนเดิมที่อ้างว่าโอนเงินมาผิดก็จะโทรมาเร่งบอกว่าเดือดร้อนรีบให้เราโอนกลับด่วน

และจะมีผู้ชายอีกคน(คาดว่าจะเป็นแก็งค์เดียวกัน)โทรมาสอบถามสินค้าที่ผมลงขายอยู่จุดประสงค์คือเพื่อให้เรายุ่งและไม่มีเวลาคิด

คล้ายกับคราวที่แล้วที่ผมโดนหลอกให้โอนเงินไป สามพันกว่าบาท แต่คราวนี้ผมไม่พลาด ผมเช็คข้อมูลซ้ำจนแน่ใจ

ว่าพวกมันมาหลอกแน่นอนและจะไม่โอนเงินกลับไปให้

สุดท้ายคนร้ายที่อ้างว่าโอนเงินมาผิดโทรหาผมและบอกว่าสนใจลำโพงตัวนึงสามพันกว่าบาท บอกให้ผมเอายอดที่โอนผิด180,000 บาท

หักไปสามพันกว่าบาทเพื่อซื้อลำโพง ส่วนที่เหลือโอนให้เขา (กะว่าให้ผมอยากขายของจะได้รีบโอนเงินไปให้) ผมจึงบอกว่า

ผมเช็คกับธนาคารแล้วไม่สามารถทำได้พร้อมบอกให้เขาไปแจ้งความเพื่อให้ธนาคารดำเนินการให้

เขาก็โอเคและวางสาย

ประมาณ5นาทีก็มีคนโทรมาบอกว่าโทรจากธนาคารส่วนกลางบอกว่าตรวจสอบเรียบร้อยแล้วมีคนโอนเงินมาผิดจริง ให้ผมโอนเงินกลับ

ไปให้คนนั้นได้เลยเพราะถ้าไปแจ้งความแล้วเรื่องยุ่งยากเสียเวลา (ผมจำเสียงได้คือคนที่โทรมาสอบถามสินค้าที่ทำให้เรายุ่งและไม่มีเวลาคิด)

ผมจึงบอกไปว่าผมเช็คแล้วธนาคารไม่มีนโยบายให้ทำแบบนั้นคุณเป็นเจ้าหน้าที่ทำไมไม่รู้ เขาก็เงียบและวางสายไป

วันรุ่งขึ้นผมก็รีบไปลงบันทึกประจำวันกับเจ้าหน้าที่ตำรวจทันทีว่ามีคนโอนเงินเข้ามาผิดพร้อมเก็บหลักฐานไว้

ทางตำรวจบอกว่าห้ามถอนเงินออกมาใช้ให้เก็บให้ครบ1เดือนถ้าหาเจ้าของไม่ได้จึงจะนำมาใช้ได้

***ย้ำนะครับอย่ารีบกดเงินออกมาใช้นะครับไม่งั้นเราจะมีความผิด***

หลังจากนั้นอีกสามวันทางธนาคารโทรมาแจ้งว่าเงินที่โอนเข้ามาเป็นของ บ.ขายตรง แห่งหนึ่ง ผู้แจ้งความว่าโอนเงินผิดคือ พนักงาน

ชื่อเดียวกับที่เขาให้บัญชีส่วนตัวมาให้โอนเงินไป และขอดึงเงินกลับเข้าบัญชี บ.ตามเดิม ผมก็อนุญาตตามนั้น

สรุปรอบนี้ผมโชคดีและมีสติ ไม่โชคร้ายเหมือนคราวที่แล้ว จริงๆต้องขอบคุณประสบการณ์คราวที่แล้วผมโดนหลอกเงินไปสามพันกว่าบาท

ทำให้ผมมีสติและระวังตัวมากขึ้น ลองคิดย้อนดูถ้าวันนั้น ผมโอนเงินกลับไป 180,000 บาท

เข้าบัญชีใครก็ไม่รู้ นอกจากสูญเงินจำนวนนั้นแล้วผมยังต้องหาเงิน จำนวน 180,000 บาท มาใช้หนี้ บ.ขายตรงนั้นอีก

งานนี้หมดตัวได้นะครับ

ปล.อาจมีคนคิดว่าผมคิดไปเองรึป่าวพนังานคนนั้นอาจโอนมาผิดจริงๆก็ได้ไม่ได้เป็นมิจฉาชีพ

ผมตอบได้เลยว่าเจตนาเขาไม่ดีแน่

ข้อ1.ถ้าโอนผิดจริงทำไมไม่ให้โอนกลับเข้าบัญชีบริษัท ทำไมให้เบอร์บัญชีตัวเอง

ข้อ2.ทำไมต้องให้เพื่อนปลอมเป็นพนักงานธนาคารมาหลอก

ข้อ3.ถ้าโอนเงินผิดจริงเลขที่บัญชีที่โอนผิดจะต้องคล้ายกันและเขารู้ชื่อบัญชีผมรู้เบอร์โทรผมเหมือนจงใจโอนเข้าบัญชีผมโดยตรง

ฝากเพื่อนสมาชิกอ่านและระวังตัวกันด้วยนะครับจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ

การลงชื่อและเลขที่บัญชีไว้ในกระทู้ซื้อขายของเป็นเรื่องที่ดีครับมีความสะดวกและยืนยันว่าเรามีตัวตนจริงแต่ก็ต้องระวังพวกมิจฉาชีพ

จะใช้ช่องทางนี้หลอกเงินเราครับ

ลิ้งค์กรณีคนอื่นที่ถูกหลอกคล้ายๆกัน

http://topicstock.pantip.com/siam/topicstock/2012/07/F12326863/F12326863.html

audio-modify  (10/11/2555 11:24:17)

ออฟไลน์ HiFi Part

• ชอบคุยมาก
Re: กระทู้ เตือนภัย อ่านกันจะได้ไม่โดน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:05 น. »
น่ากลัวจัง   :yoyo (83):

วันก่อนได้รับโทรศัพท์ที่บ้าน  เป็นเสียงแบบอัดเปิด   บอกว่าได้โอนเงินผิดเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ ซึ่งเราก็ดันมีเสียด้วย จำนวนเงินหนึ่งหมื่นบาท 

ฟังไม่จบหรอกครับ  วางมันไปเลยยยย...   :yoyo (91):
Count Basie said  " It's the notes you don't hear that matter "

ออฟไลน์ cleaning

Re: กระทู้ เตือนภัย อ่านกันจะได้ไม่โดน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ 10 พฤศจิกายน 2012 เวลา 15:34 น. »
น้องชายผมพึ่งโทรมาบอกเมื่อวานโดนไป 25k หมดบัญชี่เลย ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจแต่น้องชายบอกว่าทำกับธนาคารแบบที่ถอนเงินได้ง่ายๆ(ผมไม่รู้จักครับ)
พวกมิจฉาชีพโทรมาบอกว่ากำลังตามจับผู้กระทำผิด คือเขาคงมีวิธีทำให้น้องผมบอกรหัสไป เลยโดนถอนเงินออกไปหมดเลยทั้งบัญชี่ครับ

สมัยนี้มันแยบยลมากๆเลยนะครับวิธีการถ้าไม่รอบครอบผมว่าคงจะต้องโดนแน่นอนครับ