ผู้เขียน หัวข้อ: B275/ชิ้น แผ่นซับเสียง หยุดเสียงสะท้อน อ้างอิงมาตรฐาน ASTM International-Standards Worldwide  (อ่าน 97444 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • คุยเก่งมาก
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics

พร้อมจะส่งของวันพรุ่งนี้ครับ จัดรอไว้หมดแล้ว  :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:56 น. โดย mc_lover »

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:56 น. โดย mc_lover »

ออฟไลน์ skanet

• คนรักเสียงเพลง
  • อยากคุย
  • **
โดยปกตินะครับ
- จะแนะนำให้เพื่อนสมาชิกลองเอาไปใช้ก่อนสัก 5 แผ่นครับ
คือลอง ด้านซ้ายและขวาของลำโพงก่อน ข้างละสองชิ้น
ส่วนด้านหลังของลำโพง (ด้านหน้าของเรา) ก็แปะแนวนอนไปหนึ่งชิ้น
รวมห้าชิ่น ลองเอาไปใช้ก่อนว่าดูดซับได้มิติเสียงพอใจหรือยัง
หากว่าไม่พอซื้อเพิ่มได้ ก็ทำส่วนลดไปให้เป็นปกติครับ ซื้อไปน้อยชิ้นแล้วซื้อเพิ่ม
ดีกว่าเอาไปเกินแล้วทำอะไรไม่ได้ แต่ตอนหลังๆ ลูกค้าส่วนใหญ่อัดไปท่านละเกิน 7 แผ่นหมดเพราะเอาไปติดฝ้าด้วยครับ

- ด้านที่เป็นกระจกนี่ไม่ต้องห่วงครับ สำหรับแผ่น No.2025HD เทป 3M VHB เอาอยู่แน่นอน
เรารีดเทปกาวกับกระจกให้เรียบร้อยก่อน จากนั้นค่อยเอาแผ่นดูดซับเสียงไปติดทับอีกที เทปมันจะดูดกับกระจกแบบติดแน่นเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
เอก

ห้องขนาด 4x4 สูง 2.8 เมตร ใช้ Set ไหนครับ ลักษณะห้องโล่ง พื้นกระเบื้อง ด้่านข้างเป็นหน้าต่างกระจก Slide ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมลองใช้เบาะนั่ง สองลูก วางหลังลำโพง กับหมอนข้าง 2 ลูกวางตรงมุมห้องหลังลำโพง เสียงน่าฟังขึ้นเยอะเลยครับ แล้วถ้าใช้ตัวนี้แทน เสียงจะเป็นยังไงบ้างครับ

http://image.ohozaa.com/view2/wcxr2kbXB9N7B481
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:25 น. โดย skanet »
ชุดฟังเพลง Minimal System
- Computer: Lenovo Q190 (CPU: Core i5, RAM 8G, SSD Kingston Hyperion-X)
- Software player: JRiverMC 20, Fidelizer Pro
- Amplifier : Marantz PM7004
- Speakers: Tannoy Revolution XT mini

• *
เรียนคุณ skanet อย่างนี้ครับ
................
เท่าที่อ่านหนังสือมาได้พบว่ามี 2 หลักความคิดสำคัญ

1 การเอาวัสดุที่ใช้ในบ้านหรือรอบๆตัวของเรามาใช้เพื่อการปรับสภาพเสียง อันนี้ดีตรงที่ว่า การดูดซับเสียงจะไม่กระจุกตัวอยู่ที่ช่วงใดช่วงหนึ่ง
เพราะว่า วัสดุตามธรรมขาติมันดูดซับเสียงได้ไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกันทุกความถี่แน่นอน จุดอ่อนคือเราไม่สามารถล้อกความถี่ ถี่เราต้องการแก้ปัญหาได้

2 หากว่าใช้วัสดุเก็บเสียงแบบเฉพาะทาง ที่มีค่า Sound absorption coefficient ให้เห็นว่าดูดมากน้อยทีช่วงใด
อันนี้สามารถเดาทางการแก้ปัญหาได้ ว่าต้องใช้แผ่นที่มีความสามารถในการดูดช่วงไหนกับห้องของเรา แต่ข้อเสียคือมีค่าใช้จ่ายและค่า pattern การดูดซับเสียงเหมือนกันทุกแผ่น
ทำให้ต้องระวังในเรื่องจำนวนแผ่นที่ใช้

.......................................
คำถามที่ว่าเอาไปวางในห้องแล้วจะดีกว่าใช้วัสดุตามธรรมชาติหรือเปล่า
ตอบแบบตรงๆเลยว่า ไม่แน่ใจครับ คือหากเราไม่วัดค่าเสียงสะท้อนแบบใช้เครื่องมือวัดเลย เปรียบเทียบระหว่างห้องอัดวัสดุธรรมชาติกับห้องบุแผ่นดูดซับเสียง
มันบอกแบบยืนยันไม่ได้

แต่ส่วนใหญ่เพื่อนสมาชิกที่ใช้แผ่นดูดซับเสียงไปไม่ผิดหวังครับ  :yoyo(73): ตอบแบบกลางๆดีกว่าไม่เน้นขายของหรือพูดเกินจริงมากไปครับ  :yoyo (98):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:57 น. โดย mc_lover »

ออฟไลน์ skanet

• คนรักเสียงเพลง
  • อยากคุย
  • **
เรียนคุณ skanet อย่างนี้ครับ
................
เท่าที่อ่านหนังสือมาได้พบว่ามี 2 หลักความคิดสำคัญ

1 การเอาวัสดุที่ใช้ในบ้านหรือรอบๆตัวของเรามาใช้เพื่อการปรับสภาพเสียง อันนี้ดีตรงที่ว่า การดูดซับเสียงจะไม่กระจุกตัวอยู่ที่ช่วงใดช่วงหนึ่ง
เพราะว่า วัสดุตามธรรมขาติมันดูดซับเสียงได้ไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกันทุกความถี่แน่นอน จุดอ่อนคือเราไม่สามารถล้อกความถี่ ถี่เราต้องการแก้ปัญหาได้

2 หากว่าใช้วัสดุเก็บเสียงแบบเฉพาะทาง ที่มีค่า Sound absorption coefficient ให้เห็นว่าดูดมากน้อยทีช่วงใด
อันนี้สามารถเดาทางการแก้ปัญหาได้ ว่าต้องใช้แผ่นที่มีความสามารถในการดูดช่วงไหนกับห้องของเรา แต่ข้อเสียคือมีค่าใช้จ่ายและค่า pattern การดูดซับเสียงเหมือนกันทุกแผ่น
ทำให้ต้องระวังในเรื่องจำนวนแผ่นที่ใช้

.......................................
คำถามที่ว่าเอาไปวางในห้องแล้วจะดีกว่าใช้วัสดุตามธรรมชาติหรือเปล่า
ตอบแบบตรงๆเลยว่า ไม่แน่ใจครับ คือหากเราไม่วัดค่าเสียงสะท้อนแบบใช้เครื่องมือวัดเลย เปรียบเทียบระหว่างห้องอัดวัสดุธรรมชาติกับห้องบุแผ่นดูดซับเสียง
มันบอกแบบยืนยันไม่ได้

แต่ส่วนใหญ่เพื่อนสมาชิกที่ใช้แผ่นดูดซับเสียงไปไม่ผิดหวังครับ  :yoyo(73): ตอบแบบกลางๆดีกว่าไม่เน้นขายของหรือพูดเกินจริงมากไปครับ  :yoyo (98):

ขอบคุณมากครับ
ชุดฟังเพลง Minimal System
- Computer: Lenovo Q190 (CPU: Core i5, RAM 8G, SSD Kingston Hyperion-X)
- Software player: JRiverMC 20, Fidelizer Pro
- Amplifier : Marantz PM7004
- Speakers: Tannoy Revolution XT mini

• *
ออกเดินทางแล้วครับ คิดว่าน่าจะถึงเป้าหมายภายในครึ่ง ชม....เร็วเหมือนกันนะเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:57 น. โดย mc_lover »

• *
เริ่มทะยอยส่งแผ่นดูดซับเสียงให้เพื่อนสมาชิกโดย Messenger หน้าเดิมครับ

เริ่มจาก THE CUBE....Black acoustic panels. เอามาห่ออย่างสวยเลย
ลองกดดูเล่นๆ หากว่าเอา the cube มาจัดวางที่มุมห้องเพื่อทดสอบดูดซับเสียงทุ้ม
เอาแผ่น no.2025 ขนาด 30x30 มาต่อเรียงเป็นแนวสูงจะได้แผ่น Acoustic ที่หนา 30 cm..
แล้วสูงสัก 1 เมตร....ปกติไม่เห็นมีขายกันในตลาด มันจะหยุดเสียงทุ้มได้ขนาดไหนเนี่ย
เพิ่งนึกขึ้นได้ครับ ไม่เคยลองเล่น....

รอจัดส่งในอีก 10 นาที

อ้าวรูปนี้เมื่อ 10 นาทีก่อน พร้อมออกแล้วคร้าบบบ

ปล วันนี้ส่งได้แต่หลังเที่ยงแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:46 น. โดย mc_lover »

ออฟไลน์ wongwarit

• สมาชิกอาวุโส
  • magnepan mini maggie
ใช้อะไรติดครับ

กาวสองหน้า เอาไม่อยู่ครับ (ถ้า 3M พอใช้ได้ แต่ระยะยาวไม่มั่นใจครับ)
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

• *
สวัสดีครับ พี่ Wongwarit

แบบเบื้องต้น 3M VHB ติดกับผนังปูน หรือพวก gypsum เป็นทางออกแรกครับ
ใช้ 3M VHB ปิดเป็นเส้นๆครับ ตามจุดต่างๆ ก็ประมาณ 9 จุดต่อแผ่น ความกว้างต่อจุดก็ 2 นิ้วโดยประมาณ
3M VHB หากว่าปิดบนผิวผนังที่เรียบ ที่ความยาว 2 นิ้ว รับน้ำหนักได้ถึง 2 kg
แต่เนื่องจากพื้นผิวแผ่นดูดซับเสียงมันเรียบไม่เท่ากระจก ก็เลยต้องแปะมากหน่อยครับ
เพียงแต่ว่า เราลอกเทปด้านเดียวปิด 3M กับผนังก่อน รีดให้แน่นสนิทเลยแล้วลอกอีกด้านเพื่อรอแผ่น
จากนั้นค่อยเอาแผ่น Acoustic กดลงบน 3M ที่อยู๋บนพื้นผิวแล้ว
ติดด้วยเทปกาว 3M นี่ก็ง่ายดีครับ (ดีตรงที่พอเคลื่อนย้ายได้ครับ) แต่ระยะยาวๆ แนะนำกาวตะปูดีกว่า

แบบกลางๆ คือใช้กาวตะปูครับ หาซื้อได้ตาม Homework Homepro ทั่วไป....ทาเป็นก้นหอย รอบๆแผ่นประมาณ 9 ชุด
จากนั้นก็กดลงบนพื้นผิวได้เลย แต่อันนี้ต้องเอามือจับไว้หน่อยนะครับ 10 นาทีโดยประมาณ หากว่าเป็นผนัง

แบบสุดๆ คือต้องโหนตัวงัดกันออกมาคือใช้ กาวหลอด Henkel Terrostat MS930 จะมุมไหน ไม่ว่าฝ้าเพดาน ผนังหรือว่ากำแพงก็เอาอยู่ครับ (อันนี้ทำ Lab ชิ้นงานแล้ว เป็นผลทางวิทยาศาสตร์เลยครับ) ทากาวเป็นแนวก้นหอย บริเวณมุมทั้งหมด และส่วนตรงกลางแผ่นอีกสัก สามจุด แปะค้างไว้ประมาณหนึ่งถึงสองนาที ข้อเสียคือ Henkrel Terrostat นี่เปิดใช้ครั้งเดียวทิ้งเลย หลอดละ 700 บาท หาซื้อได้จาก Henkrel ประเทศไทยเลย หากว่าติดตั้งเองไม่มาก พอจะติดตั้งให้ได้ครับ

คร่าวๆประมาณนี้ครับ  :yoyo(17):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 13:31 น. โดย mc_lover »

ขอบคุณครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

• *
วันเสาร์ อาทิตย์ จันทร์นี้ ที่ทำงานปิดนะครับ พรุ่งนี้ส่งของได้วันสุดท้ายในอาทิตน์นี้ครับ
ติดงานแต่ง (ตัวกระผมเอง) ครับ

เพื่อนสมาชิกท่านไหนไม่กด LIKE ไม่ให้ส่วนลด เขางอนจะเล่นบทโหดแล้วนะ  :yoyo(25):
https://www.facebook.com/PlanetGreenAcoustic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 12:29 น. โดย mc_lover »

• *
จัดส่งอีกแล้วคร้าบ......ส่งพี่สมศักดิ์นะครับ
  :yoyo (100):

เจอเทปกาวของดีแล้วครับ

เป็นเทปกาว 3M รุ่นใสครับ...เนียวแน่นกว่ารุ่นที่เป็นโฟมครับ...ติดกับกระจกได้เลยครับ

แนะนำครับ

ติดกับกระจก...มองดูสวย มองไกลๆแทบมองไม่เห็นรอยเทป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 18:53 น. โดย wongwarit »

ออฟไลน์ kornkorn

วันเสาร์ อาทิตย์ จันทร์นี้ ที่ทำงานปิดนะครับ พรุ่งนี้ส่งของได้วันสุดท้ายในอาทิตน์นี้ครับ
ติดงานแต่ง (ตัวกระผมเอง) ครับ

เพื่อนสมาชิกท่านไหนไม่กด LIKE ไม่ให้ส่วนลด เขางอนจะเล่นบทโหดแล้วนะ  :yoyo(25):
https://www.facebook.com/PlanetGreenAcoustic

กดแล้วไม่เห็นมีfeedback เลยครับ. ขอหลังไมค์ด้วยครับ

• *
นานๆทีจะเห็นรูปเพื่อนสมาชิกมาแบ่งปันกันบ้าง
ขอบคุณพี่ Wongwarit มากๆเลยครับ

:yoyo (81):

นานๆทีจะเห็นรูปเพื่อนสมาชิกมาแบ่งปันกันบ้าง
ขอบคุณพี่ Wongwarit มากๆเลยครับ

:yoyo (81):

ถ้าผมรู้ว่ามีกาว M3 แบบใส กำลังยึดเกาะสูงแบบนี้ ผมเอาแผ่นซับเสียงเพิ่มแล้วครับ

ตอนแรกกะใช้ 60X60 สองแผ่นตรงประตูกระจก...แต่ไม่มั่นใจครับ เลยใช่แค่แผ่นเดียว น่าเสียดายครับสั่งมาน้อยไป

• *
Package พี่เกรียงศักดิ์พร้อมส่งครับ คาดว่าน่าจะถึง Logispost ไม่น่าจะเกิน 10 นาที
ของออกจากไปรษณีย์วันนี้แน่นอนครับ ไม่ตกรอบ

• *
Special Delivery ถึงเพื่อนสมาชิกย่านพระรามสามครับ

• *
เตรียมตัวจัดส่ง Logispost ของเพื่อนสมาชิก จังหวัดเพชรบุรี
สั่งแล้วได้ของส่งทันทีภายในหนึ่ง ชม...
ยิ่งกว่า Pizza ในบางวันคือเร็วมากๆๆๆ  :yoyo(50):

• *
Design เก๋ๆที่แม้กระทั่งกระผมเองคิดไม่ถึง จากพี่เกรียงศักดิ์ เพชรบุรี

• *

ออกรถอีกแล้วครับท่านไปลาดพร้าว ฝนไล่หลังมาแต่ไกลเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 17:03 น. โดย mc_lover »

• *

Dali Mentor Menuet โดนอัดเข้ามุม ปิดข้างหลังด้วยแผ่นดูดซับเสียง
มิติเสียงลอยเด่นเลย จากรูป ผมทดสอบลำโพงเล็กน้อยครับ ปิดหลัง ด้านซ้าย ด้านบนก็ปิด
ของจริง ลำโพงต้องเด้งออกมาจากฉากหลังเล็กน้อย ไม่งั้นมิติเสียงไม่ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 17:57 น. โดย mc_lover »

• *
Order พี่สมศักดิ์ส่งเรียบร้อย

Order ของพี่หมูจัดให้เรียบร้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 27 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:22 น. โดย mc_lover »

ออฟไลน์ ~*JerN*~

• ฐานะไม่ให้...แต่ฝักใฝ่ไฮเอนด์
Design เก๋ๆที่แม้กระทั่งกระผมเองคิดไม่ถึง จากพี่เกรียงศักดิ์ เพชรบุรี

:yoyo(27): :yoyo(27): :yoyo(27):

สวยจังเลยครับ
The First Step Is Always The Hardest.

• *
พร้อมจัดส่งแล้ววันนี้

ของพี่เป็ด

ของพี่ต้น

ไปพร้อม Spray 3M เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 29 กรกฎาคม 2012 เวลา 11:04 น. โดย mc_lover »

• *
วันนี้ฝนตกเอาการ แต่ก็ยังจัดส่งได้เป็นปกติครับ
ต้องเอา Plastic wrapped หุ้มกล่องเอาไว้  :yoyo (100):

• *

บ้านของลูกค้า.......เจอ Krell Monoblock เข้าไปสามดอก...หน้า ซ้าย ขวา ขับกับ Dali Helicon MKII 400
ยังมี FACTORY-SEALED KRELL Monoblock S-150 (ของใหม่ไม่ได้แกะกล่อง) เหลือนะคร้าบบบ
ท่านใดต้องการโทรมาได้เลย ราคาดีสุดๆ  :yoyo (98):
ห้องเสียงสะท้อนเยอะมาก สัก 1 วินาทีได้
ต้องติดแผ่นดูดซับเสียงบนฝ้าเพดานเพื่อลดเสียงครับ

สั่งซื้อได้ที่นี่เลยครับ KRELL ครับ KRELL
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=11853.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2012 เวลา 14:51 น. โดย mc_lover »

• *
Order พี่สุภกิจออกเดินทางแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2012 เวลา 14:54 น. โดย mc_lover »

• *

มือส่งพร้อม อาวุธพร้อม แผ่นดูดซับเสียงพร้อมส่งคุณป๋อม
เห็นได้จากปืนกาวตะปูในมือที่อยู่ในท่าพร้อมติดตั้ง
ของพร้อม วันนี้เราพร้อมรื้อแผ่นดูดซับเสียงแบบโฟมออก
ติดตั้งแทนที่เข้าไปด้วยแผ่น 2025HD ในสีเบจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 01 สิงหาคม 2012 เวลา 10:41 น. โดย mc_lover »

• *
ของพร้อมส่งทันทีครับ ออเด่อร์มา Messenger เป็นวิ่ง

• *
Order ของพี่เป็ดกับคุณป๋อมเดินทางส่งตั้งแต่เช้าครับ

• *
order ของพี่เป็ดจัดสีคละกันได้เรียบร้อยดีแล้วครับ เรื่องกาวติดตั้งพิเศษผมขอปรึกษาทีมงานเทคนิคของ Henkel วันพรุ่งนี้ครับ

• *
ออกเดินทางเรียบร้อยแล้วครับ ส่งคุณต้นเพื่อนสมาชิก ThaiDVD
โทรมาสั่งก็ออกเดินทางกันเลย เร็วปรื๋อ
พี่ Messenger หน้าเดิม เป็นเอกลักษณ์ของ Planet Green ละมั้งเนี่ย

• *
ส่งด้วย Logispost ฟรีทั่วประเทศครับ

• *
PGAP-no.2025HD for Acoustic panels Sound Solutions @ Crystal Design Center (CDC)
Authorized dealer of Bowers-Wilkins Loudspeakers
.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2012 เวลา 09:43 น. โดย mc_lover »

• *
ตอนนี้พี่ Messenger บ้านที่ขอนแก่นไม่สบายมากกลับต่างจังหวัดไปสองวันแล้ว แต่การส่งก็ยังคงดำเนินไปแบบปกติครับ
 :yoyo (76):

• *
มาแล้วครับ Henkel Terostat MS930..เอาไว้ใช้สำหรับติดแผ่น Polyester อย่างเดียวเลย
หน้าตาเหมือนไส้กรอกมากๆ ปกติเวลาติดตั้งเอาปืนกาวซิลิโคนแบบไส้กรอกยิงได้เลยครับ
ยิงปุบแะปั้บ ติดแน่นทันที ฝ้าเพดานเรื่องสบาย ไม่ต้องกลัวตก ไม่ต้องจับยาวนานเป็นสิบนาที
สองสามนาทีก็อยู่แล้ว

ปลอดภัยแน่นอน เพราะว่าไม่มีกลิ่นสารระเหย
ใจเขาใจเรา ผมไม่ชอบฝุ่น ผมก็ขายแผ่นดูดซับเสียงที่ฝุ่นจับยาก
ผมไม่ชอบพวกกลิ่นสารระเหย กลิ่นเคมี ผมก็หาตัวสารยึดเกาะพวกที่ไม่มีกลิ่น
เกรดพรีเมี่ยมที่สุดแล้วคร้าบบ

• *
PGAP no.2025HD สีเบจของคุณพี่สมาชิกซอยลาดพร้าว 64 แยก 8 ออกแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2012 เวลา 14:27 น. โดย mc_lover »

• *
ส่งเสร็จเรียบร้อยเมื่อตอนกลางวันครับ
หน้าตาคนส่งจะเปลี่ยนไปหน่อย แค่คุณภาพยังคงเดิม
การเดินทางของความรู้ทางวิทยาศาสตร์ และการทดลองนำพามนุษยชาติให้ก้าวพ้นจากยุคหินเข้าสู่ยุคปัจจุบัน
มนุษย์เดินทางออกจากความเชื่อที่ไม่เหตุผลทางวทิยาศาสตร์รองรับมาได้เป็นร้อยปีแล้ว
การเล่นเครื่องเสียงในความเห็นของผม มันน่าจะอ้างอิงจากต้นฉบับที่แท้จริงว่าตรงหรือไม่ตรง ห่างจากต้นฉบับมากน้อยแค่ไหน.....

แผ่นดูดซับเสียงของ Planet Green และคุณสมบัติของมันจะอ้างอิงจากค่าที่คงที่ ค่าทางวิทยาศาสตร์หรือมาตรฐานการวัดในแบบหนึ่งๆ
บางครั้งเพื่อนสมาชิกถามว่าเสียงกลางแหลม..ทุ้มต่ำดีขึ้นไหม หรือในแนวนี้
ผมก็ตอบแบบตรงๆเสมอว่า ผมไม่รู้...ผมตอบแบบนักเล่นเครื่องเสียงไม่เป็น. แต่ผมรู้อย่างเดียวว่าฟังแล้วภาพรวมมันดีขึ้นจริง
ห้องมันไม่ก้องสะท้อนอีกต่อไปและไอ้การที่มันไม่ก้องสะท้อนเนี่ย มันอ้างอิงด้วยการทดสอบทางวิทยาศาสตร์
ตอบกี่คร้งก็ตอบแบบนี้ครับ ใช้ศัพท์ที่อ่านเจอในหนังสือเครื่องเสียงไม่เป็นจริงๆ

• *
ขอขอบคุณ The Jackin' Studio ที่เตรียมตบแต่งห้องซ้อมดนตรีด้วยแผ่นดูดซับเสียง PGAP-no.2025HD