ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงไทย  (อ่าน 60484 ครั้ง)

ออฟไลน์ noy8872788

• คุยเก่งมาก
Re: เพลงไทย
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม พ.ศ. 2012, 15:44:27 »
แผ่นcdเพลงไทยเก่าๆเสียงจะดีใช้ได้เลย อาจจะเป็นเพราะเมื่อก่อนผลิตมาจากต่างประเทศ เช่น p+o เยอรมัน..dcmเดนมาก..1a1ญี่ปุ่น..SM..sma สิงคโปร เสียงดีกว่าแผ่นผลิตในไทย  แต่ตอนนี้ราคาก็ไม่เบา  แต่ถ้าจะซื้อมาแค่ฟังไม่ใช่สะสม ก็ซื้อแผ่นที่มีรอยบ้างแต่ยังเล่นได้ดี จะถูกลงมาก

ออฟไลน์ rataryman

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม พ.ศ. 2012, 20:34:20 »
แผ่นเสียงพอมีบ้างนิดหน่อยครับ... :yoyo(61):

ซีดีเพลงไทยสมัยใหม่แนะนำแผ่นนี้ครับ
รวมเพลงลูกกรุงที่่ประกอบละคอนเวทีเรือนแพร้องโดยน้องกันเดอะสตาร์ เพลงเพราะนักร้องเสียงดี บันทึกเสียงถือว่าดีเมื่อเทียบกับเพลงไทยทั่วๆไป ใครมีแอมป์ Single End แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ

ออนไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 09:17:22 »
hope อะไรๆดีไปหมด ยกเว้นไม่ค่อยมีใครโปรโมท เงินทุนน้อยไปหน่อยมั๊ง น่าเสียดาย
นี่คือเพื่อชีวิตจริงๆ ไม่มีตะโกนด่ากันในเพลงแน่นอน
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 09:22:51 »
ตาแก็บ ทีโบน นี่ก็แนวที่ชอบมากๆ เป็นตัวขอวตัวเองดีครับ
เคยเจอทั้งวงที่หัวหิน อยากจะเข้าไปขอลายเซ็นต์ซะให้ได้ แต่ก็หน่ะ เวลาส่วนตัวครับ ชื่นชมก็พอแล้ว
มือกีร์ต้าจำชื่อไม่ค่อยได้ ฝีมือดี ไม่จำเป็นต้องแต่งตัวแบบหลุดๆมาเป็นจุดขายๆแต่ฝีมือล้วนๆ
Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 09:27:07 »
วันก่อนเห็นแว๊บๆ มีเพื่อนอยากฟังเสียงระนาด ลองหาแผ่นนี้มาฟังดิครับ แล้วเลยไปที่แผ่น ฟองน้ำ
อัลบั้มเก่าดูด้วยครับ บางร้านอาจไม่มี ที่ int กะ ร้านน้องท่าพระจันทร์ มีแน่ๆจ้าาาา

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 10:54:16 »
หลังจบครึ่งแรกแมนยูนำ 1-0 มาต่อด้วยชุดต่อไป

coco jazz ชุดนี้ก็เพลงเพราะและบันทึกดีครับ

มีแผ่นเสียงชุดนี้ ซื้อเพราะชอบมากมาย อิ อิ

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ chamratjr

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 18:30:22 »
วันก่อนเห็นแว๊บๆ มีเพื่อนอยากฟังเสียงระนาด ลองหาแผ่นนี้มาฟังดิครับ แล้วเลยไปที่แผ่น ฟองน้ำ
อัลบั้มเก่าดูด้วยครับ บางร้านอาจไม่มี ที่ int กะ ร้านน้องท่าพระจันทร์ มีแน่ๆจ้าาาา

น้าแก้วมีแผ่นเพลงไทยเยอะจริงๆ :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

ขุนอินนี่ตีระนาดเก่งมากๆ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 18:31:54 »
หลังจบครึ่งแรกแมนยูนำ 1-0 มาต่อด้วยชุดต่อไป

coco jazz ชุดนี้ก็เพลงเพราะและบันทึกดีครับ

มีแผ่นเสียงชุดนี้ ซื้อเพราะชอบมากมาย อิ อิ

เฮียเม้งเอาแผ่นเพลงไทยมาแนะนำน้องๆบ้างนะครับ :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 18:38:37 »
ปักษ์ใต้บ้านเรา ของแฮมเมอร์ สมัยเรียนชอบมาก ตอนนั้นได้แต่ฟังเพลง อยู่ทางเหนือไม่เคยไปทางใต้เลย
อยากเห็นทะเลทางใต้ก็ไม่มีโอกาสไป ก็ได้แต่จินตนาการตามบทเพลงเอา

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 19:05:44 »
ชุดฝุ่นสีแดง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 19:08:05 »
ชุดกลับมาแล้ว

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 19:09:30 »
ชุดสิ้นแสงสูรย์

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 19:10:46 »
ชุดฉันเป็นต้นไม้

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 20:41:38 »
วันนี้ไปเอาชั้นวาง LP-12 ที่ร้านพี่ศักดิ์มา ก่อนกลับพี่ศักดื์ชวนฟังชุดที่ร้านแกบอกไหนก็มาถึงที่แล้วก็ลองฟังซักหน่อย เข้าทางพอดีอยากฟังอยู่พอดี ชุดที่เปิด ลำโพง NOLA ชุดเครื่องเสียง JOLIDA ทั้งชุด ฟังดีมากครับโดยเฉพาะเพลงร้อง ฟังสบายๆเพลิดเพลินดีมากครับ

และพีศักดิ์ได้เปิดแผ่นซีดีเพลงของยอดรักชุด ยอดรักอาลัยทูล ทองใจ เพลงเพราะมากครับ เนื้อร้องเยียม การบันทึกก็ดีครับ

แนะนำให้ไปหามาฟังกันครับ

ก็เพิ่งรู้ว่าพี่ศักดิ์นี่ก็ชอบฟังเพลงไทยเหมือนกัน แกมีเพลงไทยดีๆเยอะเลย
ชุดที่คุณจำรัสโชว์เป็นเพลงที่ยอดรัก  ร้องไว้อาลัยให้แก่......ทูล  ทองใจ

แต่ชุดนี้มีนักร้องหลายท่าน เช่น แอ๊ดคาราบาว  สุนารี  และอีกหลายท่าน  ร้องไว้อาลัยให้แก่...ยอดรัก สลักใจ

ชื่อชุด..เพื่อน  เพลงเพราะ ๆ ทั้งนั้น  และบอกได้เลยชุดนี้อัดเสียงไม่แพ้ชุดของทูลครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:18:43 »
โหมโรงเวอร์ชั่นแรก

เล่นระนาดได้สุดยอด และบันทึกเสียงดีมาก

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:21:30 »
โหมโรงเวอร์ชั่นสอง

เสียงดีใกล้เคียงเวอร์ชั่นแรก

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:28:29 »
นางนากเวอร์ชั่นแรก แจกตอนหนังเข้าโรงตอนแรกๆ จะไม่มีราคาติดหน้ากล่อง

ต้องบอกว่าบันทึกเสียงดีมากๆๆๆไม่แพ้ฝรั่ง ยิ่งถ้าลำโพงลงได้ถึง 20 Hz จะยิ่งเห็นคุณภาพการบันทึกของแผ่นนี้

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:29:27 »

เล่นระนาดได้สุดยอด และบันทึกเสียงดีมาก

อยากได้โหมโรงบ้างอ่ะคับ มีเหลือบ้างมั๊ยครับ  :yoyo(35):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:32:41 »
นางนากเวอร์ชั่นสอง จะเป็นแผ่นที่วางจำหน่าย ราคาหน้าปก 129 บาท ขายจริง 99 บาท

เสียงดีมากพอๆกับเวอร์ชั่นแรก

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:35:34 »

อยากได้โหมโรงบ้างอ่ะคับ มีเหลือบ้างมั๊ยครับ  :yoyo(35):

ผมเหลือแค่เวอร์ชั่นละแผ่นครับ คุณ joeposter น่าจะมีเหลือหลายแผ่น

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:36:57 »

ขอบคุณที่แนะนำแผ่นให้ครับ  :yoyo (81):

ผมเองแหล่ะครับน้าแก้ว ที่อยากฟังระนาด

คือ ไปได้ยินอัลบั้มโหมโรงมาครับ

เลยทำให้อยากได้ยินเสียงระนาดอีก  :yoyo (95):

ทีแรกไม่รู้หรอกครับ ว่าที่ได้ยินน่ะคือระนาดโหมโรง

ตอนหลังรู้แล้วครับ นึกว่าจะหาอย่างอื่นมาแทนได้

แต่แหม หาอะไรมาแทนระนาดแผ่นนี้ได้ยากจังครับ

วันก่อนผมไปร้านน้องมา แล้วเห็นแผ่นที่น้าแก้วแนะนำครับ

แต่ลองฟังดูแล้วสู้โหมโรงไม่ได้เลยไม่ได้สอยมา

แต่ว่าเค้ามี Version Soundtrack ละครของ Thai PBS ออกมาครับ

โทรไปถามที่สถานีได้ความว่า ตอนนี้มีไว้แจกอย่างเดียว

แต่กำลังจะทำขายแล้วครับ เพราะคนดูละครโทรไปถามบ่อยมาก

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:38:04 »

ผมเหลือแค่เวอร์ชั่นละแผ่นครับ คุณ joeposter น่าจะมีเหลือหลายแผ่น

ขอบคุณที่ให้ลายแทงครับ รบกวนขอเบอร์หน่อยได้มั๊ยครับ PM มาก็ได้ครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2012, 23:55:26 »
ก่อนนอนอีกซักแผ่น ไหมไทย(รวมชุด) ชุดนี้ก็บันทึกเสียงดีครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2012, 00:03:43 »
ปิดท้ายด้วยแผ่นเสียงนูโว สามชุด

ชุดแรก บุญคุณปูดำ เพลงดังก็บุญคุณปูดำ โงงมงาย สัญชาตญาณบอก

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2012, 00:05:55 »
ชุดสุดสุดไปเลย

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2012, 00:09:20 »
ชุดออซิเจน ชุดนี้มีสองแผ่น
แผ่นแรก

แผ่นสอง

ออฟไลน์ ball

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2012, 20:27:58 »
 :yoyo(70): แจ้ ดนุพล แก้วกาญจน์ ศิลปินในดวงใจผมตลอดกาล อัลบั้ม ที่สุดเมื่อวันวาน 2  แทร็คที่ 13 นางแก้วในดวงใจ ซิมโฟนี่ออเชสตร้าเต็มวงครับ เพลงไทยที่หาตัวจับยากครับ ของพ่อเพื่อนยืมมาฟังที่บ้านตอนเรียนเลยขอไว้ประจำบ้านเลยครับ หวงมากครับอัลบั้มนี้ อิ อิ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=_DmmP7ombpk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=_DmmP7ombpk</a>

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2012, 20:54:13 »
 :yoyo(70): กุ้ง กิตติคุณ เชียรสงค์ อัลบั้ม เพลงหวานซูเปอร์คลาสสิค 3

มนต์เมืองเหนือ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=xFf1gEO44FQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=xFf1gEO44FQ</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2012, 20:59:50 โดย ball »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2012, 20:58:06 »
 :yoyo(19): ฟังเพลงนี้ดีๆครับ ทูล ทองใจ เพลง ฝากหัวใจ ความหมายของเนื้อหาในบทเพลงล้ำลึกสุดที่จะบรรยายได้ครับ ฟังเพลงนี้แล้วภาพความทรงจำในอดีตจะฉายขึ้นในจินตนาการเป็นฉากๆเลยครับ ฟังแล้วน้ำตาคลอ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=PmqYg13tPVw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=PmqYg13tPVw</a>

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 00:49:35 »
ระนาดนฤมิต...ป๋อม.. ชัยยุทธฺื โตสง่า.ใฉายาระนาดเทวดา ผู้ก่อตั้วง บอยไทยในอดีต.

มันมาก

ธนิศร์ ศรีกลิ่นดี..ขลุ่ย..วินัย โสตถิพันธ์ู ..เปียนโน.เพลงพื้นบ้านภาคกลาง
งานเดี่ยว ..สุรชัย จันทิมาธร

ออนไลน์ snoopmann

• ชอบคุยมาก
    • Yello! House Films Bangkok
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 01:47:58 »
ขอแย้งน้าป้อมนิดนึง เรื่องคาลิเบรทดาวน์มิกซ์ของค่ายใหญ่กับเครื่องเสียงรถยนต์ครับ
เรื่องนั้นเป็นอดีตไปแล้วนะครับ เท่าที่ทราบมาปัจจุบันขั้นตอนสุดท้ายของการดาวน์มิกซ์จะถูกเทสท์ด้วยเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าไปกว่านั้นแล้วครับ

ไอผอดและหูฟังไอผแดคือมาตรฐานปัจจุบันครับ (จากคำบอกเล่าของเพื่อนที่เป็นซาวด์เอน)  :yoyo (76):

อืม....จริงๆผมก็ไม่ได้รังเกียจเพลงไทยนะครับ  อย่างอัสนี ไมโคร คาราบาว แม้กระทั่งเพลงรักหวานแหว๋วอย่างคีรีบูน แกรนด์เอ๊กซ์หรือพูดง่ายๆรุ่นเก่าๆกลางๆ  พวกนี้เนื้อหาท่วงทำนองล้วนออกมาสละสลวย
ฟังแล้วนึกตามเรื่องราวบอกเล่าในเนื้อเพลงได้เป็นอย่างดี       แต่สมัยนี้ค่ายเพลงปั้นเพลงออกมา กลายเป็นทำนองไม่เพราะ ร้องเสียงก้ไม่ดี อัดก็ฮ่วย
เหมือนเค้าเน้นแฟชั่นการแต่งกายและหน้าตานักร้องมากว่าเรื่องของดนตรี ก็เลยไม่อยากฟัง คือฟังแล้วโมโห เห็นแล้วรำคาญ   

ไปๆมาๆ กลับมาฟังเพลงยุคที่ผมยังวัยรุ่น กลับพบว่า แผ่นไม่ว่าจะซีดีและแผ่นเสียงแพงระยิบไปซะแล้ว  :yoyo(30):

พี่pop ครับ เพลงไทยสมัยใหม่ยังมีดีฯหลายแผ่นครับ แต่อย่าไปซื้อพวกค่ายใหญ่ฯเพราะพวกนั้นเวลาอัดเขาไม่ได้ใช้เครื่องดนตรีจริงฯอัดเขาใช้อะไรไม่รู้ แถมยังแต่งโน่นแต่งนี่โดยใช้ชุดเครื่องเสียงในรถยนต์เป็นตัวมาตราฐาน คือทำให้มันฟังดีในรถ ดังนั้นเวลาเราเอามาฟังชุดใหญ่เสียงมันเลยแบนซะไม่มี ยืนยันว่ามีครับแผ่นที่อัดดีฯแต่น้อยเท่านั้นเอง อย่าเพิ่งท้อ มาOffice ผมซิ เด่วเปิดให้ฟัง

ออนไลน์ snoopmann

• ชอบคุยมาก
    • Yello! House Films Bangkok
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 01:53:10 »
พูดถึงเพลงไทยที่ชอบมากๆ ฟังจนแผ่นยืดปกซีด
ละเมียดละไมทั้งภาคดนตรีและการร้อง เสียงเธออาจจะไม่ได้ทรงพลังอะไร แต่หวานเย็นสงบถูกใจผมมากเลย

คุณปูเป้ ธาริณี ธิวารี

พี่คุณก้อฟ T-Bone เป็นผู้ควบคุมการผลิตทั้งชุด
ใครที่ชอบฟังเพลงป๊อปโซลติดกลิ่นแจ๊สเล็กๆต้องลองฟังครับ  :yoyo (80):

ใครมีแผ่นเสียงหรือซีดีผมขอซื้อนะครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vXP2kZKeMgI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=vXP2kZKeMgI</a>

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 09:18:56 »

น้าธานินทร์ ก็ฟังนะครับ ยังน้าสุเทพ วงศ์กำแหงอีก ฟังหมดดดครับ

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 15:11:46 »
น้าchamratjr มีแผ่นหายากเยอะมวากกกกก.. :yoyo(65):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 21:35:40 »
น้าchamratjr มีแผ่นหายากเยอะมวากกกกก.. :yoyo(65):

น้าออด ไปเอาข้อมูลจากไหน ผมก็มีแค่นิดหน่อยเองครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 21:51:28 »
แผ่นนี้ของวงกระท้อน

http://www.youtube.com/watch?v=lo1YWgQwmfY

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 21:53:07 »
เอายูทูปมาลงไงครับให้เห็นรูปด้วย ทำไม่เป็น

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม พ.ศ. 2012, 22:19:06 »
เอายูทูปมาลงไงครับให้เห็นรูปด้วย ทำไม่เป็น

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=lo1YWgQwmfY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=lo1YWgQwmfY</a>

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=195.40

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม พ.ศ. 2012, 00:03:46 »
ได้แล้วครับ ขอบคุณน้าออดมาก :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=UVG9Ul2Onx4" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=UVG9Ul2Onx4</a>

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม พ.ศ. 2012, 00:08:48 »

จำไม่ได้ว่าเคยลงไปรึยัง กะเพลงในยุคปัจจุบัน แต่ไม่ใช่เพลงแบบตลาด เน้นท่าเต้นอย่างเดียวครับ เสียงดี แต่เงียบไปหน่อย