ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตน้าเขียงบอกบุญเพื่อนๆร่วมบูรณะหลังคาพระวิหารวัดพระธาตุเจดีย์หลวง เชียงแสน ครับ  (อ่าน 6449 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ143

• คุยเก่งมาก
  • อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
ขออนุญาตบอกบุญเพื่อนๆสมาชิกผู้มีจิตศรัทธาที่จะร่วมกับผมและบริษัทฯของผมในการซ่อมบูรณกระเบื้องหลังคาพระวิหารใหญ่ของวัดพระธาตุเจดีย์หลวง อำเภอเชียงแสนจังหวดเชียงรายกำหนดวันทอดผ้าป่าสามัคคีวันศุกร์ที่18 มกราคม2556 เวลา10.00 น.ผมได้กราบเรียนนมัสการท่านเจ้าอาวาสไว้ว่าอยากขอรับภาระในการบูรณะหลังคาพระวิหารทั้งหมดตามที่ทางวัดตั้งใจไว้และได้ขออนุญาตไปทางกรมศิลปากรแล้วแต่ทางกรมศิลปากรยังไม่สามารถจัดงปลงมาให้ได้หลังคาพระวิหารเดิมเป็นสังกะสีแผ่นชุบสี เก่าและผุพังหลายแห่งแล้วเวลาฝนตกจะมีน้ำรั่วลงยังพื้นพระวิหารที่เปรตไม้สักโบราณ  ผมได้ตั้งจิตปวารณาไว้ว่าไม่ว่าบอกบุญไปยังเพื่อนๆแล้วได้รับเงินร่วมทำบุญมาเท่าไหร่ หากขาดเหลือยังไม่พอกับวงเงินที่ทางกรมศิลปากรได้ร่วมกันประเมินไว้กับทางวัดแต่เดิม(ทราบจากท่านเจ้าอาวาสว่าประเมินค่าเปลี่ยนหลังคาพระวิหารจากสังกะสีชุบสีเดิมเป็นกระเบื้องซีแพคลอนคู่สีแดง. ทั้งหลังจะใช้เงินประมาณ500,000.-บาท. +/-).
ขอเพิ่มเติมว่าวัดพระธาตุเจดีย์หลวงนี้เป็นวัดเก่าแก่ของเมืองเชียงแสนสมัยล้านนอายุความ800 ปี ปัจจุบันขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสภานไว้กับกรมศิลปากร การที่ผมได้รับอนุญาตจากทางวัดและกรมศิลปากรให้รับเป็นเจ้าภาพใหญ่ในการบูรณะหลังคาพระวิหารในครั้งนี้ถือว่าได้มีโอกาสทำบุญครั้งใหญ่มากๆ จึงอยากบอกบุญมายังเพิ่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วย เดี๋ยวผมจะเปิดบัญชีขึ้นใหม่ที่ธนาคารกรุงเทพเพื่อการนี้โดยเฉพาะ. เงินที่เพื่อนๆสมทบทำบุญร่วมมากับผมในครั้งนี้ทุกบาททุกสตางค์จะไม่มีการหักค่าใช้จ่ายในการดำเนินการใดๆทั้งสิ้น จะนำถวายกับท่านเจ้าอาวาสทั้งหมด ผมจะแจ้งยอดและรายนามผู้บริจาคลงในเวปอย่างละเอียดเพือความโปร่งใส.  หากยอดบริจาคยังคงๆม่ครบจำนวนผมกับบริษัทจะสมทบเข้าไปให้ครบจำนวนทั้งหมดตามที่ได้ปวารณาไว้ที่500,000.-  บาทครับ

พรุ่งนี้จะแจ้งหมายเลขบัญชีอีกครั้งหนึ่งครับ ผู้ใดสมทบทำบุญแล้วผมจะขอให้ทางวัดออกใบอนุโมทนาบัตรจัดส่งมาให้ตามชื่อและที่อยู่ที่แจ้งมาด้วยครับ.

ขออนุโมทนา สาธุสาธุสาธุ กับผู้มีใจบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

พี่ใหญ่(วิรุฬห์ฯ)
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

ออฟไลน์ panupont

ผมร่วมทำบุญด้วยครับ 500 บาทครับ
 :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

• อย่าเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองและดูกระเป๋าเราด้วย
ขออนุญาตบอกบุญเพื่อนๆสมาชิกผู้มีจิตศรัทธาที่จะร่วมกับผมและบริษัทฯของผมในการซ่อมบูรณกระเบื้องหลังคาพระวิหารใหญ่ของวัดพระธาตุเจดีย์หลวง อำเภอเชียงแสนจังหวดเชียงรายกำหนดวันทอดผ้าป่าสามัคคีวันศุกร์ที่18 มกราคม2556 เวลา10.00 น.ผมได้กราบเรียนนมัสการท่านเจ้าอาวาสไว้ว่าอยากขอรับภาระในการบูรณะหลังคาพระวิหารทั้งหมดตามที่ทางวัดตั้งใจไว้และได้ขออนุญาตไปทางกรมศิลปากรแล้วแต่ทางกรมศิลปากรยังไม่สามารถจัดงปลงมาให้ได้หลังคาพระวิหารเดิมเป็นสังกะสีแผ่นชุบสี เก่าและผุพังหลายแห่งแล้วเวลาฝนตกจะมีน้ำรั่วลงยังพื้นพระวิหารที่เปรตไม้สักโบราณ  ผมได้ตั้งจิตปวารณาไว้ว่าไม่ว่าบอกบุญไปยังเพื่อนๆแล้วได้รับเงินร่วมทำบุญมาเท่าไหร่ หากขาดเหลือยังไม่พอกับวงเงินที่ทางกรมศิลปากรได้ร่วมกันประเมินไว้กับทางวัดแต่เดิม(ทราบจากท่านเจ้าอาวาสว่าประเมินค่าเปลี่ยนหลังคาพระวิหารจากสังกะสีชุบสีเดิมเป็นกระเบื้องซีแพคลอนคู่สีแดง. ทั้งหลังจะใช้เงินประมาณ500,000.-บาท. +/-).
ขอเพิ่มเติมว่าวัดพระธาตุเจดีย์หลวงนี้เป็นวัดเก่าแก่ของเมืองเชียงแสนสมัยล้านนอายุความ800 ปี ปัจจุบันขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสภานไว้กับกรมศิลปากร การที่ผมได้รับอนุญาตจากทางวัดและกรมศิลปากรให้รับเป็นเจ้าภาพใหญ่ในการบูรณะหลังคาพระวิหารในครั้งนี้ถือว่าได้มีโอกาสทำบุญครั้งใหญ่มากๆ จึงอยากบอกบุญมายังเพิ่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วย เดี๋ยวผมจะเปิดบัญชีขึ้นใหม่ที่ธนาคารกรุงเทพเพื่อการนี้โดยเฉพาะ. เงินที่เพื่อนๆสมทบทำบุญร่วมมากับผมในครั้งนี้ทุกบาททุกสตางค์จะไม่มีการหักค่าใช้จ่ายในการดำเนินการใดๆทั้งสิ้น จะนำถวายกับท่านเจ้าอาวาสทั้งหมด ผมจะแจ้งยอดและรายนามผู้บริจาคลงในเวปอย่างละเอียดเพือความโปร่งใส.  หากยอดบริจาคยังคงๆม่ครบจำนวนผมกับบริษัทจะสมทบเข้าไปให้ครบจำนวนทั้งหมดตามที่ได้ปวารณาไว้ที่500,000.-  บาทครับ

พรุ่งนี้จะแจ้งหมายเลขบัญชีอีกครั้งหนึ่งครับ ผู้ใดสมทบทำบุญแล้วผมจะขอให้ทางวัดออกใบอนุโมทนาบัตรจัดส่งมาให้ตามชื่อและที่อยู่ที่แจ้งมาด้วยครับ.

ขออนุโมทนา สาธุสาธุสาธุ กับผู้มีใจบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

.ขอเพิ่มเลขบัญชี สำหรับโอนเงินทำบุญมาด้วยครับ.   ผมได้เปิดบัญชีใหม่เฉพาะการทำบุญในครั้งนี้จำนวน700.-  บาท ครับ ทุกบาททุกสตางค์ที่เข้าบัญชีนี้จะนำถวายวัดพระธาตุเจดีย์หลวงทั้งหมดครับ

"ธนาคารกรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาอาคารยาคูลท์ สนามเป้า 210-0-66302-6 ชื่อบัญชี น.ท.วิรุฬห์ โชติบุตร"
2 channels system :- Sources; SACD-EmmLabs XDS1 ver.II, Media Files-Lin Klimax DS mk.III, Turntable-Linn LP12 :- phono preamp-Audio Research Ref2SE :-preamp.-Ayon Spheris III :-poweramp-Ayon Titan Evo. :-poweramp for Bass Module-Ayon Alpha Digital Amp. :-Speaker-EgglestonWorks Savoy Signature mk.II

ขออนุญาตบอกบุญเพื่อนๆสมาชิกผู้มีจิตศรัทธาที่จะร่วมกับผมและบริษัทฯของผมในการซ่อมบูรณกระเบื้องหลังคาพระวิหารใหญ่ของวัดพระธาตุเจดีย์หลวง อำเภอเชียงแสนจังหวดเชียงรายกำหนดวันทอดผ้าป่าสามัคคีวันศุกร์ที่18 มกราคม2556 เวลา10.00 น.ผมได้กราบเรียนนมัสการท่านเจ้าอาวาสไว้ว่าอยากขอรับภาระในการบูรณะหลังคาพระวิหารทั้งหมดตามที่ทางวัดตั้งใจไว้และได้ขออนุญาตไปทางกรมศิลปากรแล้วแต่ทางกรมศิลปากรยังไม่สามารถจัดงปลงมาให้ได้หลังคาพระวิหารเดิมเป็นสังกะสีแผ่นชุบสี เก่าและผุพังหลายแห่งแล้วเวลาฝนตกจะมีน้ำรั่วลงยังพื้นพระวิหารที่เปรตไม้สักโบราณ  ผมได้ตั้งจิตปวารณาไว้ว่าไม่ว่าบอกบุญไปยังเพื่อนๆแล้วได้รับเงินร่วมทำบุญมาเท่าไหร่ หากขาดเหลือยังไม่พอกับวงเงินที่ทางกรมศิลปากรได้ร่วมกันประเมินไว้กับทางวัดแต่เดิม(ทราบจากท่านเจ้าอาวาสว่าประเมินค่าเปลี่ยนหลังคาพระวิหารจากสังกะสีชุบสีเดิมเป็นกระเบื้องซีแพคลอนคู่สีแดง. ทั้งหลังจะใช้เงินประมาณ500,000.-บาท. +/-).
ขอเพิ่มเติมว่าวัดพระธาตุเจดีย์หลวงนี้เป็นวัดเก่าแก่ของเมืองเชียงแสนสมัยล้านนอายุความ800 ปี ปัจจุบันขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสภานไว้กับกรมศิลปากร การที่ผมได้รับอนุญาตจากทางวัดและกรมศิลปากรให้รับเป็นเจ้าภาพใหญ่ในการบูรณะหลังคาพระวิหารในครั้งนี้ถือว่าได้มีโอกาสทำบุญครั้งใหญ่มากๆ จึงอยากบอกบุญมายังเพิ่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วย เดี๋ยวผมจะเปิดบัญชีขึ้นใหม่ที่ธนาคารกรุงเทพเพื่อการนี้โดยเฉพาะ. เงินที่เพื่อนๆสมทบทำบุญร่วมมากับผมในครั้งนี้ทุกบาททุกสตางค์จะไม่มีการหักค่าใช้จ่ายในการดำเนินการใดๆทั้งสิ้น จะนำถวายกับท่านเจ้าอาวาสทั้งหมด ผมจะแจ้งยอดและรายนามผู้บริจาคลงในเวปอย่างละเอียดเพือความโปร่งใส.  หากยอดบริจาคยังคงๆม่ครบจำนวนผมกับบริษัทจะสมทบเข้าไปให้ครบจำนวนทั้งหมดตามที่ได้ปวารณาไว้ที่500,000.-  บาทครับ

.ขอเพิ่มเลขบัญชี สำหรับโอนเงินทำบุญมาด้วยครับ.   ผมได้เปิดบัญชีใหม่เฉพาะการทำบุญในครั้งนี้จำนวน700.-  บาท ครับ ทุกบาททุกสตางค์ที่เข้าบัญชีนี้จะนำถวายวัดพระธาตุเจดีย์หลวงทั้งหมดครับ

"ธนาคารกรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาอาคารยาคูลท์ สนามเป้า 210-0-66302-6 ชื่อบัญชี น.ท.วิรุฬห์ โชติบุตร"

ออฟไลน์ panupont

พี่ครับผมโอนเงินทำบุญให้แล้วครับ
เพิ่งโอนเย็นนี้ครับ :yoyo (81):

พี่ครับผมโอนเงินทำบุญให้แล้วครับ
เพิ่งโอนเย็นนี้ครับ :yoyo (81):
อนุโมทนาครับ

ขอแจ้งยอด ณ ปัจจุบัน ที่เพื่อนสมาชิกร่วมบริจาคทำบุญกับผม มาด้วยครับ

ในบัญชี ธ.กรุงเทพ มี 150,000.- ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

ปล. ยอดบูรณะหลังคาพระวิหารทางช่าง (ณ พื้นที่ ต.เชียงแสน) ประเมินราคาไว้ 650,000.- บาท ขาดเหลือเท่าไหร่ผมจะบริจาคสมทบจนครบจำนวนครับ

วิรุฬห์

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
โอนไปแล้ว 500 บาท วันนี้ เวลาประมาณ 10.55 AM ครับ :yoyo (81):

ผมขออนุญาตนำภาพ และเรื่องราวของวัดพระธาตุเจดีย์หลวง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย มาให้ท่านผู้มีจิตศรัทธาได้ทราบประวัติความเป็นมาครับ

วัดพระธาตุเจดีย์หลวง อำเภอเชียงแสน เป็นวัดที่เก่าแก่ของเมืองเชียงแสน สร้างโดยพระเจ้าแสนภู พระราชนัดดาของพ่อขุนเม็งรายมหาราช ปฐมกษัตริย์ของอาณาจักรล้านนาไท เมื่อ พ.ศ. 1887 (ประมาณกลางพุทธศตวรรษที่ 19 )
หลังจากนั้นพระเจ้าแสนภูได้เสด็จไปครองเมืองเชียงใหม่แทนพระราชบิดา คือ พระเจ้าชัยสงครามซึ่งเสด็จมาประทับยังเมืองเชียงราย พร้อมทั้งนำอัฐของพระราชบิดา คือพ่อขุนเม็งรายมหาราชที่เสด็จสวรรคตที่เชียงใหม่กลับมายังเมืองเชียงรายด้วย

พระธาตุเจดีย์หลวงได้ชื่อมาจากพระเจดีย์องค์ใหญ่ที่ประดิษฐานอยู่ในวัดซึ่งสูงถึง 88 เมตร มีฐานกว้าง 24 เมตร เป็นพระเจดีย์ทรงระฆังแบบล้านนาที่ใหญ่ที่สุดในเมืองเชียงแสน
ภายในวัดนอกจากพระเจดีย์หลวงแล้วยังมีพระวิหารซึ่งเก่าแก่มากพังทลายเกือบหมดแล้วและเจดีย์ธาตุแบบต่างๆ อีก 4 องค์

โบราณสถานแห่งนี้แม้ว่าจะปรักหักพังไปมากแล้วแต่ได้รับการบูรณะอย่างดีให้สมกับเป็นวัดที่สำคัญของเมืองหิรัญนครเงินยางภายในสมัยอาณาจักรล้านนาไทย

ภายในวิหารวัดพระธาตุเจดีย์หลวง พระพุทธรูปประดิษฐานอยู่บนฐานยกสูงขึ้นไป ตกแต่งอย่างสวยงามด้วยศิลปะแบบชาวเหนือ มีบันไดขึ้นลงทั้ง 2 ข้าง
พระพุทธรูปบนฐานที่ยกสูงขึ้นไปนั้นมีหลวงพ่อเชียงแสน สิงห์ ๑ ประดิษฐานเป็นองค์ประธาน และด้านบน พระพุทธอุโฆษ พระพุทธรูปปางมารวิชัย ประดิษฐานเบื้องหน้าองค์หลวงพ่อเชียงแสนสิงห์ ๑
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 11 มกราคม 2013 เวลา 12:22 น. โดย Meiji »
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ akraphon

• ลองคุย
  • **
ขอร่วมทำบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
ร่วมทำบุญด้วย 500 บาทครับ :yoyo (81):

พรุ่งนี้เช้าโอนให้ครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
ผมขอร่วมทำบุญกับพี่ใหญ่ด้วย 1000 บาทครับพรุ่งนี้ให้คนไปโอนเงินเข้าบ/ชครับ   และขออนุโมนาบุญกับผู้ใจบุญทั้งหลายด้วยครับ    สาธุ  :yoyo (81):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

ขอบคุณคุณเมจิ ที่กรุณาลงประวัติและรูปให้ครับ  ทอดผ้าป่าครั้งนี้เพื่อเป็นเจ้าภาพบูรณะซ่อมหลังคาพระวิหารที่เห็นในภาพนั่นล่ะครับ ปัจจุบันเป็นสังกะสีชุบ มีสภาพผุพังและชำรุดหลายแห่ง ผมปวารณากับท่านเจ้าอาวาสไว้ว่าขอเป็นผู้ดำเนินการเปลี่ยนวัสดุมุงหลังคาพระวิหารจากสังกะสีเป็นกระเบื้องซีเมนต์ลอนคู่ตราช้างสีแดงทั้งหมด (ทางช่างกรมศิลปากรประเมินราคาไว้ที่ 800,000.- บาท ครับ) กำหนดทอดผ้าป่าวันศุกร์ที่ 18 มกราคม นี้ เวลา 10.30 น.ครับ

เพื่อนๆ ครับ วันพรุ่งนี้ เวลา 12.00 น. ผมจะทำการปิดบัญชี ธนาคารกรุงเทพ สาขายาคูลท์ ตามที่โพสต์ไว้สำหรับใช้ในการทอดผ้าป่าสามัคคีครั้งนี้แล้วครับ  กำหนดทอดผ้าป่าวันศุกร์ที่ 18 เวลา 10.30 น. ครับ พรุ่งนี้ (16 มกราคม) 12.00 น. ผมต้องสรุปยอดบริจาคร่วมทำบุญทั้งหมด แล้วเปลี่ยนเงินในบัญชีเป็น Cashier Cheque สั่งจ่ายคณะกรรมการบูรณะวัดพระธาตุเจดีย์หลวง ต.เชียงราย ทั้งหมด แล้วค่าบูรณะหลังคาพระวิหารที่ช่างของวัดแจ้งมาเป็นเงินเท่าไหร่ ทางผมกับบริษัทผมจะสมทบจนครบจำนวนครับ (ประเมินคร่าวๆ น่าจะประมาณ 7 - 8 แสนบาท ขณะนี้ยอดในบัญชี ธนาคารกรุงเทพ จนถึง 15 มกราคม เวลา 21.00 น. 243,000.- บาท (มาจากเพื่อนๆ ในเวปทั้งสองเวป (HTG + TAC)ประมาณ 170,000.- บาท จากเพื่อนๆ ร่วมรุ่นผมอีก 73,000.- บาท ส่วนตัวผมตั้งใจทำบุญในนามครอบครัว 57,000.- ในนามบริษัทประมาณ 200,000.-บาทครับ อีก 200,000 - 300,000. จะมาจากประธานทอดผ้าป่าร่วมกับผมในครั้งนี้อีก 2 ท่าน (สส.วิศาล จ.เชียงรายฯ, ท่านผู้ว่าการรถไฟ (รฟท) ประภัสร์ จงสงวน, ท่านรองผู้ว่ารถไฟฟ้า (รฟม) รณชิด แย้มสะอาด)  ฉะนั้นยอดทำบุญทอดผ้าป่าเพื่อบูรณะหลังคาพระวิหารครั้งนี้คงจะได้ตามที่ท่านเจ้าอาวาสตั้งใจไว้ที่ 800,000.- บาทครับ

ผมขออนุโมทนา สาธุ กับเพื่อนๆ พี่ๆ และท่านผู้ใหญ่ที่เคารพของผมที่ร่วมกันทำบุญในครั้งนี้ทุกท่านด้วยครับ  ขอให้ผลบุญในครั้งนี้จงดลบันดาล นำพาท่านและครอบครัวประสบแต่ความเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานและมีความอบอุ่น สงบสุขและร่มเย็นในครอบครัวทุกๆ ท่านด้วยเทอญ

น.ท.วิรุฬห์ โชติบุตร รน.

ปล. ท่านเพื่อนๆ ท่านใดยังต้องการร่วมทำบุญในครั้งนี้ยังสามารถดำเนินการโอนเงินและแจ้งชื่อ นามสกุลมาได้จนถึงเวลา 12.00 น. ของวันพุะที่ 16 มกราคม 2556 นะครับ

:yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
สัปดาห์หน้าผมกละับมาจากทอดผ้าป่าครั้งนี้แล้วจะลงรูปงานทอดผ้าป่าทั้งหมดให้ชมกันครับ ส่วนใบอนุโมทนาบุญท่านใดต้องการให้ลงชื่อใครสามารถแจ้งมาได้เลยครับ

ออฟไลน์ RA

• ชอบคุยมาก
ขอบคุณคุณเมจิ ที่กรุณาลงประวัติและรูปให้ครับ  ทอดผ้าป่าครั้งนี้เพื่อเป็นเจ้าภาพบูรณะซ่อมหลังคาพระวิหารที่เห็นในภาพนั่นล่ะครับ ปัจจุบันเป็นสังกะสีชุบ มีสภาพผุพังและชำรุดหลายแห่ง ผมปวารณากับท่านเจ้าอาวาสไว้ว่าขอเป็นผู้ดำเนินการเปลี่ยนวัสดุมุงหลังคาพระวิหารจากสังกะสีเป็นกระเบื้องซีเมนต์ลอนคู่ตราช้างสีแดงทั้งหมด (ทางช่างกรมศิลปากรประเมินราคาไว้ที่ 800,000.- บาท ครับ) กำหนดทอดผ้าป่าวันศุกร์ที่ 18 มกราคม นี้ เวลา 10.30 น.ครับ

เพื่อนๆ ครับ วันพรุ่งนี้ เวลา 12.00 น. ผมจะทำการปิดบัญชี ธนาคารกรุงเทพ สาขายาคูลท์ ตามที่โพสต์ไว้สำหรับใช้ในการทอดผ้าป่าสามัคคีครั้งนี้แล้วครับ  กำหนดทอดผ้าป่าวันศุกร์ที่ 18 เวลา 10.30 น. ครับ พรุ่งนี้ (16 มกราคม) 12.00 น. ผมต้องสรุปยอดบริจาคร่วมทำบุญทั้งหมด แล้วเปลี่ยนเงินในบัญชีเป็น Cashier Cheque สั่งจ่ายคณะกรรมการบูรณะวัดพระธาตุเจดีย์หลวง ต.เชียงราย ทั้งหมด แล้วค่าบูรณะหลังคาพระวิหารที่ช่างของวัดแจ้งมาเป็นเงินเท่าไหร่ ทางผมกับบริษัทผมจะสมทบจนครบจำนวนครับ (ประเมินคร่าวๆ น่าจะประมาณ 7 - 8 แสนบาท ขณะนี้ยอดในบัญชี ธนาคารกรุงเทพ จนถึง 15 มกราคม เวลา 21.00 น. 243,000.- บาท (มาจากเพื่อนๆ ในเวปทั้งสองเวป (HTG + TAC)ประมาณ 170,000.- บาท จากเพื่อนๆ ร่วมรุ่นผมอีก 73,000.- บาท ส่วนตัวผมตั้งใจทำบุญในนามครอบครัว 57,000.- ในนามบริษัทประมาณ 200,000.-บาทครับ อีก 200,000 - 300,000. จะมาจากประธานทอดผ้าป่าร่วมกับผมในครั้งนี้อีก 2 ท่าน (สส.วิศาล จ.เชียงรายฯ, ท่านผู้ว่าการรถไฟ (รฟท) ประภัสร์ จงสงวน, ท่านรองผู้ว่ารถไฟฟ้า (รฟม) รณชิด แย้มสะอาด)  ฉะนั้นยอดทำบุญทอดผ้าป่าเพื่อบูรณะหลังคาพระวิหารครั้งนี้คงจะได้ตามที่ท่านเจ้าอาวาสตั้งใจไว้ที่ 800,000.- บาทครับ

ผมขออนุโมทนา สาธุ กับเพื่อนๆ พี่ๆ และท่านผู้ใหญ่ที่เคารพของผมที่ร่วมกันทำบุญในครั้งนี้ทุกท่านด้วยครับ  ขอให้ผลบุญในครั้งนี้จงดลบันดาล นำพาท่านและครอบครัวประสบแต่ความเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานและมีความอบอุ่น สงบสุขและร่มเย็นในครอบครัวทุกๆ ท่านด้วยเทอญ

น.ท.วิรุฬห์ โชติบุตร รน.

ปล. ท่านเพื่อนๆ ท่านใดยังต้องการร่วมทำบุญในครั้งนี้ยังสามารถดำเนินการโอนเงินและแจ้งชื่อ นามสกุลมาได้จนถึงเวลา 12.00 น. ของวันพุะที่ 16 มกราคม 2556 นะครับ

:yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
สัปดาห์หน้าผมกละับมาจากทอดผ้าป่าครั้งนี้แล้วจะลงรูปงานทอดผ้าป่าทั้งหมดให้ชมกันครับ ส่วนใบอนุโมทนาบุญท่านใดต้องการให้ลงชื่อใครสามารถแจ้งมาได้เลยครับ

ใครมีเบอร์มือถือ น้า บ้าง จะร่วมบุญด้วย ทันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ RA

• ชอบคุยมาก
ร่วมบุญด้วย 1009 บาทครับ (โอนแล้วครับ)

สาธุ อนุโมทนาบุญกับพี่วิรุฬ และ ทุกๆท่านด้วยครับ

ผมขอไปบอกบุญ ใน facebook ผมด้วยนะครับ จะระบุเวลาโอนเงินในบัญชี ไม่เกินคืนนี้นะครับพี่ สาธุครับ

ร่วมบุญด้วย 1009 บาทครับ (โอนแล้วครับ)

สาธุ อนุโมทนาบุญกับพี่วิรุฬ และ ทุกๆท่านด้วยครับ

ผมขอไปบอกบุญ ใน facebook ผมด้วยนะครับ จะระบุเวลาโอนเงินในบัญชี ไม่เกินคืนนี้นะครับพี่ สาธุครับ

ขอบคุณและอนุโมทนา ครับ

กลับมาจากทอดผ้าป่าที่วัดพระฟธาตุเจดีย์หลวงแล้วครับ ขอสรุปยอดทำบุญบูรณะหลังคาพระวิหารของวัดพระธาตุเจดีย์หลวงดังนี้นะครับ

ยอดทำบุญรวมที่ผมได้เป็นผู้แทนมอบให้กับท่่นเจ้าอาวาสทั้งหมด. 902,986.-  บาท(เก้าแสนสองพันเก้าร้อยแปดสิบหกบาทถ้วน)
แบ่งเป็น
 ยอดในส่วนของผมและเพื่อนๆ ทั้งหมด 573,000.-
 ยอดจากหุ้นส่วนที่บริษัท. 190,000.-
 ยอดของบริษัทของผม. 100,000.-
 ยอดจากชาวบ้านรอบๆ วัด 39,986.-

ขออนุโมทนากับผู้ร่วมทำบุญกับผมครั้งนี้ทุกๆ ท่านด้วยนะครับ ใบอนุโมทนาจะทยอยนำส่งให้ภายในสิ้นเดือนนี้นะครับ

ปล.  รูปงานทั้งหมดจะนำลงให้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
โมทนาสาธุ และยินดีที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ แม้ว่าจะเป็นเงินจำนวนไม่มากครับ :yoyo (81):
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

Re: ขออนุญาตลงรูปการทอดผ้าป่าบูรณะหลังคาพระวิหารวัดพระธาตุเจดีย์หลวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 24 มกราคม 2013 เวลา 22:56 น. »
ขอลงรูปที่ผมได้นำเงินทอดผ้าป่าไปถวายให้กับคณะสงฆ์วัดพระธาตุเจดีย์หลวง ต.เชียงแสน จ.เชียงราย เมื่อวันศุกร์ที่ 18 มกราคม 2556 ที่ผ่านมาให้ดูกันหน่อยครับ

ต้องขอย้ำยอดทำบุญทั้งสิ้น 902,986.- บาทครับ

รูปคณะของผู้บริหาร บ.โชติจินดา มูเชล ของผมที่ร่วมไปทำบุญในครั้งนี้ ถ่ายหน้าทางเข้าพระวิหาร ที่เห็นอยู่ด้านหลังครับ

ถ่ายภาพหน้าพระพุทธรูปเชียงแสน พระประธานประจำพระวิหาร อายุพระพุทธรูปองนี้ประมาณ 1200 ปี ครับ 
ปล. โปรดสังเกตุกระดาษในมือผม เขียนตัวเลขยอดบริจาคจากกรุงเทพที่ผมถือมาทั้งสิ้น 843,000.- ครับ

ภาพต้นผ้าป่า ที่ทางวัดจัดเรี่ยไรชาวบ้านรอบๆ วัดร่วมด้วย ได้ยอดทำบุญมาร่วมอีก 39,986 บาท

กำลังถวายอาหารเพลพระสงฆ์ (ทั้งวัด 26 รูป)

ผมในฐานะประธานคณะผ้าป่า ได้รับอนุญาตจากท่านประธานในพิธี (สส.วิศาลฯ สส.จ.เชียงราย) ให้เป็นผู้จุดธูปและเทียนบูชาพระรัตนตรัย

คณะสงฆ์กำลังทำพิธีพิจิารณาผ้าป่า นำโดยท่านเจ้าอาวาสวัดพระธาตุเจดีย์หลวง

ท่าน สส. วิศาลฯ ประธานในพื้นที่ ได้ถวายเครื่องสังฆทานแก่ท่านเจ้าอาวาส

ผมกำลังถวายปัจจัยทั้งหมดที่ได้จากการร่วมบุญ 902,986.- บาท แก่ท่านเจ้าอาวาส เพื่อใช้ในการบูรณะหลังคาพระวิหารที่ชำรุดผุพัง

ท่านเจ้าอาวาสปำลังประกาศยอดเงินทำบุญให้ญาติโยมได้ทราบ พร้อมทั้งแจ้งให้ทราบว่าวัดจะนำไปดำเนินการอะไรบ้างสำหรับเงินทำบุญในครั้งนี้

ภาพคณะผ้าป่าที่ร่วมเดินทางมาในครั้งนี้ทั้งสิ้น 68 คน ชาวบ้าน ญาติโยมรอบๆ วัดอีก 29 คน

(ปล. ยังมีต่ออีกนะครับ)