ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเอา int lyngdorf มารวมกะ int Creek จัง  (อ่าน 9528 ครั้ง)

ออฟไลน์ +หมี+

• ชอบคุย
อยากเอา int lyngdorf มารวมกะ int Creek จัง
« เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:32 น. »
วันก่อนได้เอา int Lyngdorf มาลองกะ Creek Destiny ขับลำโพง avalon เพลง Orchestra  Rock   Int Lyngdorf เปิดได้ดังไม่มีเกรนเสียงแตกเลย แต่Creek พอเร่งมากๆ เสียงออกแต่แหลมเจี้ยวไปหมด แต่พอเปิดเพลงร้องเท่านั้น Creek กินขาดลอยเลย เสียงหวานเนียน Lyngdorf ดูทื่อๆ ไปเลย อยากให้int สองตัวนี้มารวมกันจัง  อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย ทำยังไงดี จะไปเล่นปรี เพาวเวอร์ดีไหมครับ อยากได้แบบทั้งหวานทั้งโหดอ่ะ :m (21):

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • we will,we will ROCK YOU
Re: อยากเอา int lyngdorf มารวมกะ int Creek จัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:57 น. »
นั่นแน้ พี่หมี แอบไปเอา int lyndorf ของคุณสมนึกเค้ามาลองแล้วเหรอคร้าบ  :m (13):ตอนผมไปลองที่ร้านก็รู้สึกว่า กำลังมันดี แต่ ความน่าฟัง สู้ เจ้า primare i30 ยังไม่ได้เลยครับ :m (28): ผมว่าพี่หมี ต้องหนีไปเล่น ปรีเพาเวอร์ ดีกว่านะครับ จะได้ ผสมผสาน ได้ลงตัวอย่างที่ต้องการนะคร้าบ เอาน้อง creek มาขย่มเจ้า avalon ดูท่าทางน้อง creek จะแบกน้ำหนัก เยอะพอสมควรเลยนะคร้าบ พี่หมี เล่น ปรีเพาเวอร์ไปเลยคร้าบ ปรีหลอด เพาเวอร์แรงๆ ก็ได้นะคร้าบ จะได้ได้ ทั้งหวาน ทั้งกำลังเน้นๆ ไปเลยค้าบ :m (48):

• ชอบคุย
Re: อยากเอา int lyngdorf มารวมกะ int Creek จัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 21:05 น. »
ขอบคุณครับคุณเก๋ ผมก็ว่าจะหาปรีพาวเวอร์มาลองอยู่เหมือนกัน กำลังรอpass อยู่ครับ เห็นคุณสมนึกว่าจะมีมา แต่ผมก็ยังชอบint อยู่ประหยัดเนื้อที่ดี  :m (43):

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 21:08 น. »
ไม่ได้แล้วคร้าบ พี่หมี ลุยมาถึง Avalon แล้ว ยังไงก็น่าจะต้องข้ามไป ปรี เพาเวอร์ แล้วคร้าบ น่าจะรีดเร้น ออกมาได้อย่างต้องการ แถมยัง ผสมผสาน ได้อย่างใจพี่หมีด้วยนะคร้าบ แถมห้องพี่หมี ลง ปรี เพาเวอร์ สบายๆ คร้าบ อินทริเกรต มันต้องห้องนอนน้อยๆ ของผมคร้าบ ซัดไปเลยค้าบพี่หมี จะได้ขับเจ้า avalon ได้อย่างเต็มๆ ไปเลยคร้าบพี่

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 21:29 น. »
มันก็ไม่น่าจะมี Int ตัวไหนที่มันสามารถให้อย่างที่ต้องการได้หรอกคร๊าบ

แต่ถ้ารวมกันแบบ ไร้เรี่ยวแรง แถวหยาบกระด้าง อย่างงี้หาง่ายหน่อย :m (29):

ล้อเล่นนะคร๊าบ

ไปลอง Bell Canto รึยังคร๊าบ ผมว่า  Int เค้าน่าสนมากๆ คร๊าบ หรือจะเล่น

Ref 1000 Monoblock Amp ก็ยังตัวนิดเดียวเองคร๊าบ

แต่คงต้องหาปรีด้วย

เพราะเค้าออกแบบมาให้ต่อตรงกับ DAC3 ซึ่งผมว่า ไม่ควรคร๊าบ

เล่นปรีตัวอื่นดีกว่าคร๊าบ

แต่แอมเค้าน่าสนจริงๆ คร๊าบ :m (60):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 21:55 น. »
ผมก็เคยสนใจBell อยู่ครับ เห็นตัวเล็กดี แต่พาวเวอร์โมโน1000 ราคารวมกันประมาณ140k  ก็เอาเรื่องอยู่ไม่รู้ว่าเทียบกะพวก mark krell pass รุ่นเก่าแบบว่าราคาพอๆกันครับ คุณwut ว่าน่าเล่นตัวใหนครับเอาเป็นแนวทางผมจะไปเริ่มต้นถูกว่าจะไปดูตัวไหนก่อนดีครับ ขอแบบแรงดีเสียงดี :m (16):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 21:55 น. »
pass เลยครับ เล่นมาขนาดนี้แล้ว แยกปรี+แอมป์ เลยครับ

รอ pass aleph0 อยู่ใช่ไหมครับน้าหมี pass ต้องร้อนนะครับ ไม่งั้นไม่ใช่ pass  :m (32):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:30 น. โดย Redrum »
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:07 น. »
ไปร้านคุณสมนึกบ่อยๆ ไม่ขอลองฟัง Stella  Opus ดูบ้างล่ะครับ  เป็นลำโพงที่รูปสวย  และ เสียงดีทีเดียว  หนำซ้ำยังหาแอมป์เล่นง่ายเพราะความไวสูง (89 ดีบี )  ผมเคยเอาแอมป์หลอด 300B (เวอร์ชั้นอัฟเกรด)ไปลองขับดูเสียงออกมาดีมาก ๆ  ห้องใหญ่ ๆ อย่างนั้นเสียงออกมาเต็มห้องอย่างไม่น่าเชื่อจนทำให้ผมต้องเสียเงิน  มีโอกาสแนะนำให้ลองหาฟังดู
เป็นทางเลือกที่ไม่ต้องลงทุนกับแอมป์มากเกินไป  เก็บเงินส่วนต่างไว้ปรับปรุงห้องคุ้มกว่าครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:18 น. »
ไปร้านคุณสมนึกบ่อยๆ ไม่ขอลองฟัง Stella  Opus ดูบ้างล่ะครับ  เป็นลำโพงที่รูปสวย  และ เสียงดีทีเดียว  หนำซ้ำยังหาแอมป์เล่นง่ายเพราะความไวสูง (89 ดีบี )  ผมเคยเอาแอมป์หลอด 300B (เวอร์ชั้นอัฟเกรด)ไปลองขับดูเสียงออกมาดีมาก ๆ  ห้องใหญ่ ๆ อย่างนั้นเสียงออกมาเต็มห้องอย่างไม่น่าเชื่อจนทำให้ผมต้องเสียเงิน  มีโอกาสแนะนำให้ลองหาฟังดู
เป็นทางเลือกที่ไม่ต้องลงทุนกับแอมป์มากเกินไป  เก็บเงินส่วนต่างไว้ปรับปรุงห้องคุ้มกว่าครับ
ผมเคยไปลองฟังStella Opusมาแล้วครับแต่ไม่ชอบแนวเสียงครับ จริงๆตอนนี้ก็พอใจint creek อยู่ครับเพียงแต่เล่นเพลงโหดๆ พวกวงใหญ่ๆแล้วไม่มันส์ครับ ขอบคุณพี่ศักดิ์ที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ nnu

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:26 น. »
 เคยได้ยิน int JEFF ROWLAND Concentra II  

ดีขนาดขับ ProAc Response D-80 ออกมาแบบประทับใจ  อะครับ

ราคาบางทีจะแพงพอๆ หรือ มากกว่า ปรี-พาวเวอร์ อีก :m (20):

แว๊บๆว่าเคยมีสมาชิกท่านหนึ่งใช้อยู่อะ..ครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:34 น. »
ผมก็เคยสนใจBell อยู่ครับ เห็นตัวเล็กดี แต่พาวเวอร์โมโน1000 ราคารวมกันประมาณ140k  ก็เอาเรื่องอยู่ไม่รู้ว่าเทียบกะพวก mark krell pass รุ่นเก่าแบบว่าราคาพอๆกันครับ คุณwut ว่าน่าเล่นตัวใหนครับเอาเป็นแนวทางผมจะไปเริ่มต้นถูกว่าจะไปดูตัวไหนก่อนดีครับ ขอแบบแรงดีเสียงดี :m (16):

เท่าที่ผมเคยลอง จริงๆ ประทับใจแอมตัว 300w ของ Bell หนะคร๊าบ

กล่องเล็กๆ ห้าหมื่นห้าเอง ใช้ Int เดิมเป็นปรีก็น่าจะได้

ผมว่า ฟังดูน่าคบหาดีทีเดียว เสียงเนียน น่าฟังดี

แรงดีทีเดียว 150w/8, 300w/4Ohm

ถ้าเป็น Int เริ่มแพงละ เจ็ดกว่า

ส่วน Ref จริงๆ ก็ยังไม่เคยฟังคร๊าบ

ถ้าเทียบกับ Mark, Krell งบแค่ 55k ผมว่า Bell น่าเล่นกว่าครับ

แต่ถ้างบมากกว่านั้น จะดู Mark, Krell ที่แพงกว่านั้น คงต้องลองดูคร๊าบ

แต่ถ้าห้อง 6x4 Apogee+Bell 300 ผมว่า จบได้ง่ายๆ เลยคร๊าบ หาลำโพงตั้งพื้นเนียนๆ ซักคู่ :m (50):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:35 น. »
int JEFF  :m (6):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:40 น. »

[/quote]

เท่าที่ผมเคยลอง จริงๆ ประทับใจแอมตัว 300w ของ Bell หนะคร๊าบ

กล่องเล็กๆ ห้าหมื่นห้าเอง ใช้ Int เดิมเป็นปรีก็น่าจะได้

ผมว่า ฟังดูน่าคบหาดีทีเดียว เสียงเนียน น่าฟังดี

แรงดีทีเดียว 150w/8, 300w/4Ohm

ถ้าเป็น Int เริ่มแพงละ เจ็ดกว่า

ส่วน Ref จริงๆ ก็ยังไม่เคยฟังคร๊าบ

ถ้าเทียบกับ Mark, Krell งบแค่ 55k ผมว่า Bell น่าเล่นกว่าครับ

แต่ถ้างบมากกว่านั้น จะดู Mark, Krell ที่แพงกว่านั้น คงต้องลองดูคร๊าบ

แต่ถ้าห้อง 6x4 Apogee+Bell 300 ผมว่า จบได้ง่ายๆ เลยคร๊าบ หาลำโพงตั้งพื้นเนียนๆ ซักคู่ :m (50):
[/quote]
ต้องไปลองBell ซักหน่อยละขอบคุณครับคุณ wut

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 23:14 น. »
Pre ของ Bel Canto ก็มีนะครับ (หน้าตาเหมือนกันเลย)

แต่ไม่รู้เป็นไง ตัวโชว์เห็นแต่ต่อกับ DAC 3

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2009 เวลา 23:37 น. »
Pre ของ Bel Canto ก็มีนะครับ (หน้าตาเหมือนกันเลย)

แต่ไม่รู้เป็นไง ตัวโชว์เห็นแต่ต่อกับ DAC 3

อ้าว :m (8): เค้ามีปรีด้วยเหรอคร๊าบ ผมก็นึกว่าเค้ามีแต่ CD, DAC เพราะเห็นตามหนังสือก็ไม่ลงรูปปรีเลยคร๊าบ :m (88):

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 12:35 น. »

ผมใช้ Creek Destiny อยู่ก่อนซื้อ ก็เอา Krell 300 I มาแป็ป แล้วก็รีบปล่อยไป แล้วก็ยืม Lyndorf ของคุณสมนึก มาลองด้วย 3-4 วัน แล้วก็ตัดสินใจซื้อ Destiny ซึ่งมีแนวเสียง โปร่ง สะอาด มีเนื้อเสียงดี  มีความละเอียดค่อนข้างดี หวานพอใช้ได้ ผมถือว่าค่าเฉลี่ยที่ดี แต่ ด้านความหวาน กังวานและรายละเอียดยังเป็นห่าง Bow ZZ 1 อยู่พอสมควร แต่เหนือกว่าด้านพลัง ตอนนี้ก็กำลังชั่งใจ จะไปเอาแอมป์หลอด ที่มีพลังแต่เนียนๆ ด้วย มาฟังแทน หรือจะเก็บไว้ แล้วค่อยหาแอมป์หลอดมาอีกตัว

ส่วน JR ไม่ต้องพูดถึง มันไปอีกหลาย Step แล้วไม่ว่าจะเป็น Concentra II หรือ Condinumm 500 ตัวหลังนี้เคยฟังเสียงเยี่ยมตามราคา เพราะมือสอง ราคารวม ภาษ๊ + นำเข้า ผ่าน Audiogon แล้วก็ 7000 - 7500  US กัดกับ Pre power ดังๆ ได้สบาย  ถ้าผ่านตัวนี้ ก็ต้องไปที่ ASR แล้ว ( ตัวนี้ถิอเป็นที่สุดของ Int ที่ผมเคยฟังมา )

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 14:08 น. »
อื้อ...ใช่ใช่ ตอนที่ไปลองกะตาเกร๋ ทังลิงดอก ทั้ง เดตที่นี่ ยังนึกอยากจับมามัดรวมกันอยู่เลย

สุดท้ายตาเกร๋โลเลแมน เลยไปสอยน้องหมวยแดเล็ต 805 แทนซะเลย   :m (23):

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 16:20 น. »
เอ้า ก็ พี่หนุ่ม ก็น้าเขียง บอกว่า วัยรุ่นอย่างเรา ต้องหลอดเท่านั้นนน ผมก็เชื่อผู้ใหญ่เลยนะเนี่ย วัยรุ่น แรกแย้ม.... :m (47):  ต้องหลอดเท่านั้น  :m (34):

ออฟไลน์ huge

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 16:28 น. »
นั่นแน้ พี่หมี แอบไปเอา int lyndorf ของคุณสมนึกเค้ามาลองแล้วเหรอคร้าบ  :m (13):ตอนผมไปลองที่ร้านก็รู้สึกว่า กำลังมันดี แต่ ความน่าฟัง สู้ เจ้า primare i30 ยังไม่ได้เลยครับ :m (28): ผมว่าพี่หมี ต้องหนีไปเล่น ปรีเพาเวอร์ ดีกว่านะครับ จะได้ ผสมผสาน ได้ลงตัวอย่างที่ต้องการนะคร้าบ เอาน้อง creek มาขย่มเจ้า avalon ดูท่าทางน้อง creek จะแบกน้ำหนัก เยอะพอสมควรเลยนะคร้าบ พี่หมี เล่น ปรีเพาเวอร์ไปเลยคร้าบ ปรีหลอด เพาเวอร์แรงๆ ก็ได้นะคร้าบ จะได้ได้ ทั้งหวาน ทั้งกำลังเน้นๆ ไปเลยค้าบ :m (48):
เมื่อวานเห็นมี CD Player ของ lyndorf  เข้าที่ร้านพี่นึก ลองฟังดูเสียงดีจัง น่าจะไปได้ดีกับ Int ของเค้านะ

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 22:45 น. »
ลอง Primare upgrade โดย C 3 ที่จะเปิดตัวที่ รร.วินเซอร์นี่ละครับ ราคาแพงกว่า Destiny 10 % น่าจะ 9XXXX แต่ว่ากันว่า น้ำเสียงเป็น Bow เข้าฟิตเนส + เล่นกล้าม ( วิศวกร จาก primare ยุค 1990 เป็นคนออกแบบ Bow ZZ 1, ZZ 8 จะเห็นได้ว่าหน้าตา จะคล้ายๆ กันพอสมควร โดยเฉพาะลูกบิด แต่พวก Wizard, Wazoo จะไม่ใช่แล้ว คนละทีม แนวเสียงจึงไม่เหมือนกัน )

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 22:49 น. »
แหม่  อยากยก audia ไปให้ลองด้วยจัง

เดี๋ยวถ้าไม่แมท์กะ น้องมัณฑนา เดี๋ยวยกไปลองกันดีกว่า  อิอิ

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 22:52 น. »
เดี๋ยวเปลี่ยนใจ ขายหลอด เอาตัง ไปดาวน์ ออเดี่ย ต่อซะเล้ยพี่หมู นี่ :m (50):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 22:55 น. »
เดี๋ยวเปลี่ยนใจ ขายหลอด เอาตัง ไปดาวน์ ออเดี่ย ต่อซะเล้ยพี่หมู นี่ :m (50):

ม่ายเชื่อ        เธอหรอก   :m (1): :m (1): :m (1): :m (1): :m (1): :m (1):

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ตุลาคม 2009 เวลา 23:02 น. »
แห้ม พี่หมู บางทีผมก็อยากกลับใจไปเล่นของแข็ง พวก โซลิต สเตจมั่งนะคร้าบ เปิดปิดง่าย สบายที่ปลายเตียงดี :m (62):

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 ตุลาคม 2009 เวลา 00:24 น. »

ไม่แน่จริงนิครับน้าเกร๋ ถ้าแน่จริงจัดไปเลยอย่าช้า  :m (50):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 ตุลาคม 2009 เวลา 00:25 น. »
ว่าแน่น้าหมีเค้าหายไปไหนนะ ไม่ได้เข้ามาสองสามเดือนล่ะ  :m (14):

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 ตุลาคม 2009 เวลา 00:43 น. »
ก็เดี๋ยวมันก็อยากแข็งอยากอ่อน อ่ะดิ ตั้มเอ้ย :m (62):