ผู้เขียน หัวข้อ: mogami 2497  (อ่าน 43065 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: mogami 2497
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 10:53 น. »
 :yoyo (99):  หาใหม่เถอะครับน้า
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ TroRuwA

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 10:56 น. »
รอน้าบิ๊ค รายงายผล master 1+3 คร๊าบบบบ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:04 น. »
อืมมมมม.....ได้....แอมป์.....chpo.....แระ
................ได้....สายโมากามิ..........แระ

น้าแก้วช่วยจัด.....cdp.....ลำโพง.....สายลำโพง.....ให้ด้วยนะคร้าบ :yoyo(58): :yoyo(58): :yoyo(58): :yoyo(58):

ผมได้ของครับเมื่อไหร่.....รบกวน.....จารวุฒิ.....ช่วยเคาะ.....dpols.....ด้วยนะครับ :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):

ยังมีที่ไ้ว้อีกหรือเนี่ย สายลำโพงเนี่ย ของเลือกที่ jps คอนดัค อะไรจำไม่ได้แล้ว ปลายแหลมมันดี
น่าจะพอช่วยแอมป์ ใช่โป๊วได้ (น้าจะเอาแอมป์มาจากไหนอ่ะ) ลำโพง ลอง 2.5 โคลนที่วางอยู่ก่อนแล้วกัน
มันขับได้อยู่มั๊ง ตัวอื่นยังไม่กล้าเสนอ เพราะเทียบกะราคาแอมป์แล้ว ไม่ค่อยกล้า ถ้าจะว่าตามตัวผมเอง
ซีดี ถ้าผมเลือก ทุกตัวต้องมีช่องเสียบแฟรชไดร์ก่อนลำดับแรกครับ ki perl lite (ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะทำให็เสียงกลางมันยิ่งหนาตามแอมป์หรือเปล่า น้าบิ๊คมีของ วานลองเลยครับ แล้วมาบอกด้วยนครับ)
, denon 1510ae , nad 546bee หรือแมบริด ที่ว่าจะออกบางหน่อยแต่เห็นเค้าว่ากันว่ารายละเอียดดี
แต่ผมก็ไม่เคยฟังเทียบแบบจริงจังครับ ไม่กล้าออกปากเต็มๆครับตัวนี้

ซีดี=แอมป์=ลำโพง=สาย
ต้องตามสูตรน้าจิ๊บสิน้าแก้วครับ
น้าแก้วต้องจัดให้ผมใหม่ครับ
ซีดี=chpo=ลำโพง=mogami+สายลำโพง.....ครับ

555 งั้นอย่างแรกเลย
สายลำโพง qed silver anniversary xt  290x4 = 1160
+ โมกามิ2497 = 4 พันขึ้น
+ chpo 4พัน หรือน้อยกว่า ไปหาจากไหรหว่า
+ nad 546bee น่าจะ 17xxx ที่เลือกตัวนี้เพราะมีช่องเสียบแฟรชไดร์ หรือถ้าไม่เอา ก๊นี่ 515bee~9000
+ mission mx-5 24000 ถ้าแพงเกินไป ก็ mx-2 หมื่นเศษๆ
+ หรือ mezzo-6 25000 ถ้าแพงเกินไป ก็ mezzo-2 หมื่นเศษๆ
+ หรือ q acoustic 2020i 8200
+ หรือ psb image b6 13500
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:10 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:11 น. »
:yoyo (99):  หาใหม่เถอะครับน้า

จำบ้านน้าเขียงไม่ได้แล้วครับ :yoyo(58):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:20 น. »
น้ามาร์ตใช้โมกามิ เบอร์อะไรครับ แล้วพอจะบอกได้ไหมครับ ว่าเบอร์ไหนที่น้ำเสียง เสียงกลางมันเหมือน
หรือใกล้เคียงกะ 2497 ครับ เพราะดูจากเวบที่ลองหามา ถ้ากดสั่งมามันก็ตก 4 พันกว่าบาท ก็ไม่น่าจะถูก
สักเท่าไหร่เหมือนกัน หรือยึดของน้าเขียงเลยดีกว่า :yoyo(58):

ผมใช้ 2549 ช่วงสั้นๆครับน้าแก้ว.....แต่ติดใจสายลำโพงของมัน มากๆครับ.... :yoyo (79):
ชอบเสียง 2497 แล้วไม่ต้องมองเบอร์อื่นๆครับลุยครับ น้า..... :yoyo (95): 
ตกฟุตละ 130 กว่าบาท ใช้ซักหกฟุต (แพงจังสำหรับน้องโมกามิแบบม้วน  (ฮา) :yoyo (84):
+ หัวอย่างดี Pro fi ก็แค่สองคู่ 900 กว่า.....ค่าส่ง ก็แล้วแต่ที่ครับ..... :yoyo (94):

ถ้าโครงสร้างเดียวกัน แต่เป็นรุ่นท็อป ก็จะโดดไป 9000 บาท ยังไม่ส่ง.... :yoyo(26): :yoyo (84):

2549 เสียง ไม่หนาแน่ๆครับ.....แต่พื้นเสียงสงัดมาก.....ชิ้นดนตรีเลยชัดขึ้นมาโดยปริยาย  :yoyo (95):
ลักษณะนี้ จะเป็นกับสายลำโพงด้วย เพียงแต่สายลำโพง มันทำให้ ฮาร์เป็ด ผมฉีกซ้ายขวา ลึก มาก.....เสียงเป็นธรรมชาติ
กว่า Anti cable เยอะครับ....

แต่เอา Anti สำหรับ Music Lover ก็ยังคุ้มมากๆ อยู่ดีครับ..... :yoyo (95):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:37 น. »
น้ามาร์ตใช้โมกามิ เบอร์อะไรครับ แล้วพอจะบอกได้ไหมครับ ว่าเบอร์ไหนที่น้ำเสียง เสียงกลางมันเหมือน
หรือใกล้เคียงกะ 2497 ครับ เพราะดูจากเวบที่ลองหามา ถ้ากดสั่งมามันก็ตก 4 พันกว่าบาท ก็ไม่น่าจะถูก
สักเท่าไหร่เหมือนกัน หรือยึดของน้าเขียงเลยดีกว่า :yoyo(58):

ผมใช้ 2549 ช่วงสั้นๆครับน้าแก้ว.....แต่ติดใจสายลำโพงของมัน มากๆครับ.... :yoyo (79):
ชอบเสียง 2497 แล้วไม่ต้องมองเบอร์อื่นๆครับลุยครับ น้า..... :yoyo (95): 
ตกฟุตละ 130 กว่าบาท ใช้ซักหกฟุต (แพงจังสำหรับน้องโมกามิแบบม้วน  (ฮา) :yoyo (84):
+ หัวอย่างดี Pro fi ก็แค่สองคู่ 900 กว่า.....ค่าส่ง ก็แล้วแต่ที่ครับ..... :yoyo (94):

ถ้าโครงสร้างเดียวกัน แต่เป็นรุ่นท็อป ก็จะโดดไป 9000 บาท ยังไม่ส่ง.... :yoyo(26): :yoyo (84):

2549 เสียง ไม่หนาแน่ๆครับ.....แต่พื้นเสียงสงัดมาก.....ชิ้นดนตรีเลยชัดขึ้นมาโดยปริยาย  :yoyo (95):
ลักษณะนี้ จะเป็นกับสายลำโพงด้วย เพียงแต่สายลำโพง มันทำให้ ฮาร์เป็ด ผมฉีกซ้ายขวา ลึก มาก.....เสียงเป็นธรรมชาติ
กว่า Anti cable เยอะครับ....

แต่เอา Anti สำหรับ Music Lover ก็ยังคุ้มมากๆ อยู่ดีครับ..... :yoyo (95):

http://www.slygoosecables.com/store/detail/36/flypage/1071?sef=hcfp
ร้านนี้ ถึงมือเมืองไทย ราคาถือว่าได้อยู่ป่าวครับ หรือแนะนำร้านอื่นด้วยก็ได้ครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:39 น. »
สงสัย น้าแก้ว ยังไม่รู้ตัว ไช้โป้ว โดนหยอดกาว เรียบร้อยแล้ว

เอาค่าตัว ไปสั่ง โมกามิ มาเล่นดีกว่าคร๊าบ มี 990 อยู่แล้ว :yoyo(21): MX5 ปลิว
น้าแก้วคงจะไปแผ่นดำแล้วล่ะน้าwut :yoyo (94):

KI pearl lite นี่ก็เห็นใน wishing list ของน้าแก้วนานแล้า ไม่จัดไปเลยหละคร๊าบน้า

ช่วงนี้เค้าเปลี่ยนตัวแทน อาจจะมีหลุดมาราคาดีก็ได้น๊า

สายโมกามิก็มีแล้ว จะได้หายค้างคาใจ

ปล.ชุดพี่มาร์ทไม่ใช้ xlr ใช่ไม๊คร๊าบ ไม่งั้นยังมีตัวอื่นให้ลอง
ถ้า น้าแก้ว ไปแผ่นดำ ก็อย่าลืมต้อง lp12 นะคร๊าบ เพราะเค้าออกแบบมาใช้คู่กะ โมกามิ

ถ้าเล่นตัวอื่น เดี๋ยวไม่เข้าขากัน เพราะอย่าง Thorens ผมใส่น้องโมแล้ว ไม่รุ่ง ต้องไปหา ref phono มาเล่น

สายมันแพง เดี๋ยวผิดคอนเซ็ปน้า :yoyo(15):

ไหนๆ ก็ :yoyo(20): สาย พี่เขียงมาแล้ว เดี๋ยวสงการนต์ พี่เขียงกลับบ้าน :yoyo(20): ไปเอา lp 12 มาใช้คู่กันเลยสิคร๊าบ :yoyo(41):

สายโมฯ สั่งแบ่งเมตรแล้วเค้าขาย สี่พัน น้าก็เมลไปถาม รง. เค้าเลยสิคร๊าบ

ยกม้วน ส่งลงเรือมา ม้วนเท่าไหร่ ไม่น่าถึง สองพัน เอามาขาย แป๊ปเดียวก็หมด

ได้กำไรเพียบ :yoyo (86): น้าเมลไปถามราคาเลย แล้วก็เปิด GB ตาม ได้ซัก ครึ่งม้วน ผมว่าก็คุ้มค่าสั่งแล้วนะคร๊าบ :yoyo(12):

ไม่ต้องเสี่ยงออกตังค์ก่อนด้วย :yoyo (80): จัด GB ไปเลย มี พี่เขียง น้าจิ๊บ พี่มาร์ท เป็นแนวร่วมแล้วด้วย
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ greener

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:49 น. »
 :yoyo(57): :yoyo(57): :yoyo(57): :yoyo(57): :yoyo(57):

สงสัย น้าแก้ว ยังไม่รู้ตัว ไช้โป้ว โดนหยอดกาว เรียบร้อยแล้ว

เอาค่าตัว ไปสั่ง โมกามิ มาเล่นดีกว่าคร๊าบ มี 990 อยู่แล้ว :yoyo(21): MX5 ปลิว
น้าแก้วคงจะไปแผ่นดำแล้วล่ะน้าwut :yoyo (94):

KI pearl lite นี่ก็เห็นใน wishing list ของน้าแก้วนานแล้า ไม่จัดไปเลยหละคร๊าบน้า

ช่วงนี้เค้าเปลี่ยนตัวแทน อาจจะมีหลุดมาราคาดีก็ได้น๊า

สายโมกามิก็มีแล้ว จะได้หายค้างคาใจ

ปล.ชุดพี่มาร์ทไม่ใช้ xlr ใช่ไม๊คร๊าบ ไม่งั้นยังมีตัวอื่นให้ลอง
ถ้า น้าแก้ว ไปแผ่นดำ ก็อย่าลืมต้อง lp12 นะคร๊าบ เพราะเค้าออกแบบมาใช้คู่กะ โมกามิ

ถ้าเล่นตัวอื่น เดี๋ยวไม่เข้าขากัน เพราะอย่าง Thorens ผมใส่น้องโมแล้ว ไม่รุ่ง ต้องไปหา ref phono มาเล่น

สายมันแพง เดี๋ยวผิดคอนเซ็ปน้า :yoyo(15):

ไหนๆ ก็ :yoyo(20): สาย พี่เขียงมาแล้ว เดี๋ยวสงการนต์ พี่เขียงกลับบ้าน :yoyo(20): ไปเอา lp 12 มาใช้คู่กันเลยสิคร๊าบ :yoyo(41):

สายโมฯ สั่งแบ่งเมตรแล้วเค้าขาย สี่พัน น้าก็เมลไปถาม รง. เค้าเลยสิคร๊าบ

ยกม้วน ส่งลงเรือมา ม้วนเท่าไหร่ ไม่น่าถึง สองพัน เอามาขาย แป๊ปเดียวก็หมด

ได้กำไรเพียบ :yoyo (86): น้าเมลไปถามราคาเลย แล้วก็เปิด GB ตาม ได้ซัก ครึ่งม้วน ผมว่าก็คุ้มค่าสั่งแล้วนะคร๊าบ :yoyo(12):

ไม่ต้องเสี่ยงออกตังค์ก่อนด้วย :yoyo (80): จัด GB ไปเลย มี พี่เขียง น้าจิ๊บ พี่มาร์ท เป็นแนวร่วมแล้วด้วย

:yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ pongzzz

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:01 น. »
อยากลองมานานแล้ว เจ้าโมกามิ   :yoyo (95):   ถ้า GB เอาล่วยครับ :yoyo(71):

ออฟไลน์ Mancry

• Turn i love you
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:02 น. »

เอาเลย เอาเลย  :yoyo (87): :yoyo (87):
You must to know "how to win" more "how to play"

จะเถียงกันไปทำม๊ายยยยย...ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น ซื้อเพื่อสนองตัณหาตนเองไม่ได้เอาไว้สนองตัณหาผู้อื่น

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=1325db489b868995a4033d5a7c07e7be&topic=2983.0
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:14 น. »
ถ้า GB เอาด้วยครับ  :yoyo(53): :yoyo(53):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:21 น. »
net ใครเร็ว วานเข้าเวบเค้าหน่อยดิครับ วานดูว่ามีเบอร์นี้อ่ะป่าว ผมยังเข้าเวบ โมกามิไม่ได้เลยครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:21 น. »
ใครมี Mogami 2549 เข้าหัว RCA มั่งครับ เดี๋ยวขอมาลองวัดกับ 2497 หน่อย คาใจจริงๆ

2497ก็ติว่าเบสมันไม่มีเท่าไร แหลมก็ไม่ค่อยเปิด มาแนวหลอดเลย..... แต่กลางมันดีใช้ได้เลย แนวข้นๆ
ส่วน 2549เนี่ยผมก็ใช้เป็นสายโฟโนอยู่ ใครมี RCA มายืมหน่อยครับ มาเทียบกันหน่อย...
เดี๋ยวผมช่วยทำ "มหากาพย์โมกามิ" ให้น้าแก้ว...... :yoyo (84): :yoyo (84): :yoyo (84):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:31 น. »
อีกสองเส้นของน้าเขียงเบอร์ไรครับ

น้าจิ๊บวานเข้าเวลนี้ให้หน่อยดิ มันมี 2497 หรือเบอร์อื่นอีกป่าว http://www.mogamicable.com/

ออฟไลน์ Adagio

• ชอบคุยมาก
  • เสียงดีที่สุดสุด เกิดขึ้นเมื่อเราเปิดใจที่จะรับฟัง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 12:42 น. »
อีกสองเส้นของน้าเขียงเบอร์ไรครับ

น้าจิ๊บวานเข้าเวลนี้ให้หน่อยดิ มันมี 2497 หรือเบอร์อื่นอีกป่าว http://www.mogamicable.com/

ไม่เคยเข้าเวปเค้าได้เลยครับ ช่วงนี้นะ
Listening: RME, Yamaha, Dynaudio, Roland
Gears: Modified IbanezRG2020X (PAF pro, HB from Hell, LR Baggs Piezo), Boss ME50+Korg+companions, Shure SM58, Yamaha YU-A
headphones: Fostex, Audio Technica, Sony
ชุดเล็กๆ ในห้องรกๆ ของคนรั่วๆ :>  BB pin 280DABC4

• TAC
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 13:15 น. »
http://www.slygoosecables.com/store/detail/36/flypage/1071?sef=hcfp
ร้านนี้ ถึงมือเมืองไทย ราคาถือว่าได้อยู่ป่าวครับ หรือแนะนำร้านอื่นด้วยก็ได้ครับ :yoyo (81):

ดูแล้วราคาสมเหตุผลดีครับ ไม่ทราบว่าความยาวเท่าไหร่ เพราะ ราคาแพงกว่า เราเอามาเข้าหัวเองนิดเดียว...
ไหนๆแล้วน้าจัด 2549 เผาซักระยะ   แล้วเปิดศึกวันทรงชัย.....ท้ารบสายสัณญาณทั้งสามโลก (ฮา)
ให้เป็นที่ประจักษ์แก่วงการ  และเว๊ป TAC (ดังอีกแล้ว)  มีพี่เลี้ยงเป็นท่านประธาน คยส......สบายไปแปดอย่าง

เอาเป็นหลังฟังบอดก็ได้ครับ :yoyo (88):.....ชอบจริงๆ เว๊ปนี้...  :yoyo (77):

หรือ   เราจะเข้าหัวของเราเองดีหว่า.....มันไม่น่าถึงเมตร..... :yoyo (97):

ที่แน่ๆ ตาป๊อก กับพี่กุ้งบ้านๆ ผมจัดให้แก ไปคนละชุด.......โดยเฉพาะตาป๊อกเงียบไปเลย....(ฮา).......

คงเอาไปต่อ UBC แล้ว ฮี่ๆๆๆๆ......

ท่านป๊อกส่งเสียงหน่อยฮร๊าฟฟฟฟฟ  :yoyo (82):   :yoyo (84): :yoyo (84): :yoyo(26): :yoyo(74): 
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 14:42 น. »

อีกเส้นของผมอย่าไปสนใจเลยครับ เอาแบบที่น้าจิ๊บ+มาร์ตแนะนำได้เลย
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 15:06 น. »

ขอบคุณน้าแก้วที่กรุณาให้เกียรติมาฟังชุดเล็กๆที่่บ้าน และได้มีโอกาสทดสอบ Mogami กับจุใจ สรุปว่า mogami2534(ของผม) สู้ mogami2497(ของน้าเขียง) ไม่ได้เลย

อืมม.... :yoyo(13):  :yoyo(13):

มาแนวเดียวกันกับหลอดเลย  หลอดผลิตใหม่สู้หลอดน้อสไม่ได้

ยังงั้นต้องลองหา mogami 2478 มาลองดู  :yoyo(20):
มันมีหลายเบอร์จัด น้าคิครับ mogami 2478 น้าเคยใช้ป่าวครับ เสียงมันเป็นไงครับ ต่างกับ 2497 , 2549
ยังไงพอสังเขปครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันอังคาร 10 เมษายน 2012 เวลา 08:54 น. »
อ้างถึง
mogami 2497 ได้ฟังมาแล้วครับ เสียบฟังกะสองบ้าน ชอบมากมาย อยากได้มากๆ รีบมาตั้งกระทู้ดักไว้ก่อนเลยครับ แบบว่าพวกสายต่างๆเนี่ย ที่เสียบเปลี่ยนฟังแล้ว ฟังชัด ฟังดี ชอบในบัดดล ก็ 2497 นี่หล่ะครับ

ผมว่าผมลืมขยายความถึงความชอบส้วนตัวของผมไปนะครับ หากใครที่อ่านสิ่งที่ผมเขียนบ่อยๆ ผมจะเน้น
ที่เสียงกลางคนร้อง ที่มีความหนาเป็นหลัก เป็นเกณฑ์ เสียงด้านอื่นจะไม่ค่อยใส่ใจมันมากนักเลยนะครับ
เวที่เสียงที่ลองฟังจากเส้นอื่น มันกว้างมากๆ แต่ก็ไม่ใช่ทางผม   แนวนี้เลยอาจมีเพื่อนๆเหมาตีความว่า
สายเส้นนี้มันดีไปหมด ไม่ใช่นะครับ มันไม่ได้ดีไปหมด แต่มันมีสิ่งที่ผมชอบ เข้าทาง เข้าแนวที่ผมชอบตางหาก
แล้วที่เอาไปเทียบกะตัวอื่น ก็อยากรู้ว่าถ้าเสียบกะชุดอื่นมันจะเป็นเช่นไร อย่างที่น้าจิ๊บฟังเส้นนี้ ผมก็ว่าแกออกจะเฉยๆด้วยซ้ำไป เบอร์ของแกก็เข้าทางของแกมากกว่า มันเป็นความชอบส่วนตัว ที่เราเลือกเองนะครับ
หลายท่านกับเส้นอื่นได้ลองมาแล้ว ก็นำมาเล่ากัน ซึ่งมันเป็นแค่แนวทาง แนวเสียงที่ชอบ ตัวเราเองครับ
ต้องงเป็นตัวกำหนดว่าเราชอบ เห็นพ้องไปกับเพื่อนท่านนั้นอธิบายมาหรือเปล่า ลักษณะความชอบส่วนตัว
ของท่านนั้นๆด้วยครับ ที่ต้องพิจารณาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 10 เมษายน 2012 เวลา 09:42 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันอังคาร 10 เมษายน 2012 เวลา 09:39 น. »

ดูแล้วราคาสมเหตุผลดีครับ ไม่ทราบว่าความยาวเท่าไหร่ เพราะ ราคาแพงกว่า เราเอามาเข้าหัวเองนิดเดียว...
ไหนๆแล้วน้าจัด 2549 เผาซักระยะ   แล้วเปิดศึกวันทรงชัย.....ท้ารบสายสัณญาณทั้งสามโลก (ฮา)
ให้เป็นที่ประจักษ์แก่วงการ  และเว๊ป TAC (ดังอีกแล้ว)  มีพี่เลี้ยงเป็นท่านประธาน คยส......สบายไปแปดอย่าง

เอาเป็นหลังฟังบอดก็ได้ครับ :yoyo (88):.....ชอบจริงๆ เว๊ปนี้...  :yoyo (77):

หรือ   เราจะเข้าหัวของเราเองดีหว่า.....มันไม่น่าถึงเมตร..... :yoyo (97):

ที่แน่ๆ ตาป๊อก กับพี่กุ้งบ้านๆ ผมจัดให้แก ไปคนละชุด.......โดยเฉพาะตาป๊อกเงียบไปเลย....(ฮา).......

คงเอาไปต่อ UBC แล้ว ฮี่ๆๆๆๆ......

ท่านป๊อกส่งเสียงหน่อยฮร๊าฟฟฟฟฟ  :yoyo (82):   :yoyo (84): :yoyo (84): :yoyo(26): :yoyo(74):

ของดีแต่ถูก  เลยไม่อยากเสียงดังคร๊าบ   อยู่เงียบๆแบบ เบิร์ดๆๆดีฝ่า :yoyo (88): :yoyo (88):
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ Mancry

• Turn i love you
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันอังคาร 10 เมษายน 2012 เวลา 15:04 น. »

ของดีแต่ถูก  เลยไม่อยากเสียงดังคร๊าบ   อยู่เงียบๆแบบ เบิร์ดๆๆดีฝ่า :yoyo (88): :yoyo (88):

รูปแกเหมือนดูดกัญชาอยู่เลยว่ะ ป๊อก  :yoyo(26):
You must to know "how to win" more "how to play"

จะเถียงกันไปทำม๊ายยยยย...ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น ซื้อเพื่อสนองตัณหาตนเองไม่ได้เอาไว้สนองตัณหาผู้อื่น

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันอังคาร 10 เมษายน 2012 เวลา 15:14 น. »
ยืม ลูซีล มาดูดหน่อยเดะน้า :yoyo (84):
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ AE86

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 12:11 น. »
เข้าหัวเป็น xlr ได้มั้ยครับ แล้วจะดีกว่าแบบrcaมั้ยครับ

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 17:13 น. »
เข้าหัวเป็น xlr ได้มั้ยครับ แล้วจะดีกว่าแบบrcaมั้ยครับ

ด้วยโครงสร้างของสาย สาย 1 เส้นจึงเข้าได้แต่หัว RCA ครับ  :yoyo(58):

ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองเอา 2 เส้นคู่เข้าหัวเป็น XLR บ้างไหมครับ  :yoyo(26):

อันนี้ของป๋มครับ mogami 2497 เส้นแรกในบ้าน รับต่อมาจากพี่รูปหล่อครับ  :yoyo(41):

ตอนนี้ใช้เส้นนี้ต่อจากเอาท์พุท TVC เข้าอินพุท Hybrid Amp อยู่ครับ  :yoyo (80):

• TAC
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 17:16 น. »

ต้องเบอร์ 2549 ครับ.... :yoyo (77):

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 18:24 น. »
2497  :yoyo (82):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 20:16 น. »
2497  :yoyo (82):

พี่แก้วชอบจริงเลยนะเบอร์นี้อะ  :yoyo(41):

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 20:29 น. »
2497 กะสายเส้นใหม่ ต่างกันอย่างไรครับพี่แก้ว.

รายงานด้วยครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ nut_ty

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 20:53 น. »
BTW,
ไม่กลัวตัวแทนจำหน่ายสายไฮเอนด์ นอยด์ เหรอครับ  :yoyo(28):

ออฟไลน์ monart

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 21:46 น. »
mogami เจ้านี้ขายถูก ผมสั่งมาเล่นแล้ว ลองดูครับ   :yoyo(55): :yoyo(55):
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2300060

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันเสาร์ 26 ตุลาคม 2013 เวลา 09:47 น. »
ลองเฟิร์มแวร์ใหม่ของกล้องหน่อย เจ๋ง..การหาโฟกัสมันแจ่มขึ้นจริงๆ  :yoyo(53):

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันเสาร์ 26 ตุลาคม 2013 เวลา 11:17 น. »
2497 กะสายเส้นใหม่ ต่างกันอย่างไรครับพี่แก้ว.

รายงานด้วยครับ
   ยังไม่ได้ลองสลับแบบ a b เทสเลยครับ ต่อฟังไปเรื่อยๆอยู่ แต่เท่าที่สังเกตุ เสียงละเมียด ออกทางกลางสูง แต่ไม่มาก เสียงกลางเด่นน้อยกว่า 2497 หน่อย เบสน้อยกว่า2497 หน่อย  ใครคิดว่าชุดของตัวเองเสียงบาง เบสน้อย เส้นนี้ช่วยได้ เคยฟังเทียบกะฮีโร่ 2497 เบสมากกว่าหน่อย อย่างอื่นใกล้เคียงกัน (ลองที่บ้านน้าหนุ่ย67) แต่ราคาถูกกว่ากันหลาย   แต่2549 เสียงจะกว้าง โอ่ กว่า เสียงกลางไมาเด่นเท่า แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันเสาร์ 26 ตุลาคม 2013 เวลา 12:24 น. »
2497 ผมเอามาใช้แล้วชอบ  จริงๆครับ  ยังยืมของพี่ เทพมายังไม่คืน เยยยยยย   ซื้อต่อแกก็ไม่ขายบอกของแก เบิร์นผ่าน cary กับ Linn +Ref3 ค่าเบิร์นแพงงงงงงงงงงงงงงงง มาก คริๆๆ :yoyo (100): :yoyo (100):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันเสาร์ 26 ตุลาคม 2013 เวลา 12:30 น. »
รบกวนถามน้าแก้วหน่อยสิครับว่ารุ่นไหนดีครับที่อิ่ม มีน้ำหนักหน่อย ไม่บางเกินไป จะเอามาต่อ phono - preamp
จะใช้ยาวสักสองเมตรครับ

ออฟไลน์ puitam

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันเสาร์ 26 ตุลาคม 2013 เวลา 22:35 น. »
ผมก็ใช้ตัว2497อยู่ครับ หลังจากที่ได้ข้อมูลจากน้าแก้วมา

เสียงกลางเด่นมากๆเนียรจริงๆ  ผมชอบกว่า dna เยอะเลย

อาจเพราะsystemของผมมันออกแนวใสๆ

พอเอาเจ้า2479ไปเสียบปั๊ปมันพอดีๆ

แบบถูกใจมาก

ถูกใจตรงที่ฟังออกง่ายดีว่าเสียงเปลี่ยน
"but one has to understand that the ear is not a mic and the cortex is not a hard drive. There is no "bit perfect" in any of the human senses"

ออฟไลน์ hitandrun

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันอาทิตย์ 27 ตุลาคม 2013 เวลา 18:02 น. »
เพิ่งได้ 2497 แบบสั่งพิเศษมาโดยเพิ่มลวดเงินเข้าไปด้วย ยาว 50 ซม เข้าหัวนิวทริค
เทียบกับ คิมเบอร์ฮีโร่ เข้าหัวฟูรูเทครุ่นถูกสุด ยาว 50 ซม เหมือนกัน อายุ 20 ชม.

ต่อจาก musway ไปอินทิเกรท C.E.C. (คลาสA) เล่นไฟล์ไฮเรสโซลูชั่น flac (Jazz/Easy listening)

2497 เสียงกลางเด่นจริง เหมาะกับเพลงร้อง แหลมสู้ฮีโร่ไม่ได้ ขนาดมีลวดเงินด้วย คงต้องรอเบิร์นอีกพักใหญ่
ฮีโร่ แหลมดีกว่า ฟังเพลงพวกเครื่องสาย (กีตาร์และอื่นๆ) ดีกว่า มันได้กรุ๊งกริ๊งกว่า เบสน้อยกว่า 2497

ประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันพุธ 30 ตุลาคม 2013 เวลา 08:26 น. »
รบกวนถามน้าแก้วหน่อยสิครับว่ารุ่นไหนดีครับที่อิ่ม มีน้ำหนักหน่อย ไม่บางเกินไป จะเอามาต่อ phono - preamp
จะใช้ยาวสักสองเมตรครับ

แบบที่น้า hitandrun กะ น้า puitam ว่าไว้เลยครับ ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมามักเลือก 2549 หรือ 2543 ใช้ต่อสายโฟโนกันครับ เพราะปลายแหลมดีกว่า รูปวงก็โอ่กว่า เสียที่เสียงกลางจะอกบางกว่า 2497 อยู่หน่อย ถ้าห้องฟังเงียบๆ อคูสติกดีพอใช้ เสียบปุ๊ปน่าจะฟังออกเลยครับ ตอนไปฟังบ้านน้าเขียง ผมเลือก 2497 แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ หลายเสียงก็ชอบกัน ทีนี้ก็คงแล้วแต่ชอบแหล่ะครับ แต่ผมได้ลองฟังสายหลายเส้นแล้ว เทียบกันกะหลายๆด้าน ผมเลือก 2497 (เคยต่อ 2497+rp3+mini a2d+exposer2010s2 มีความรู้สึกว่าเบสบางช่วงจะมากเกินนิดๆ แต่กะ mrz pm-7200 ยังไม่ได้ลองต่อครับ :yoyo (84):)

ออฟไลน์ AE86

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ตุลาคม 2013 เวลา 23:30 น. »

ด้วยโครงสร้างของสาย สาย 1 เส้นจึงเข้าได้แต่หัว RCA ครับ  :yoyo(58):

ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองเอา 2 เส้นคู่เข้าหัวเป็น XLR บ้างไหมครับ  :yoyo(26):

อันนี้ของป๋มครับ mogami 2497 เส้นแรกในบ้าน รับต่อมาจากพี่รูปหล่อครับ  :yoyo(41):

ตอนนี้ใช้เส้นนี้ต่อจากเอาท์พุท TVC เข้าอินพุท Hybrid Amp อยู่ครับ  :yoyo (80):

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tfender

• ชอบคุยมาก
  • รักลูก เอาใจลูก ทำ Class A ให้ลูกฟัง
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 พฤศจิกายน 2013 เวลา 17:37 น. »
อันนี้ของป๋มครับ mogami 2497  เลือกสรรค์มาประจำการอินติเกรทตัวโปรดด้วยเช่นกันผม

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันอังคาร 05 พฤศจิกายน 2013 เวลา 20:45 น. »
ช่วยวันเส้นผ่านศูยน์กลางโดยประมาณของ 2497 ให้ด้วยครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba