ผู้เขียน หัวข้อ: แรกจับ ประทับใจ Hong Kong w Nikon V1  (อ่าน 2209 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhero

• คุยเก่งมาก
  • All I Have Is Music
แรกจับ ประทับใจ Hong Kong w Nikon V1
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 เมษายน 2012 เวลา 15:31 น. »
ไปเที่ยวฮ่องกงมาครับ  :yoyo(16):
ทริปนี้ได้กล้องใหม่มาลอง nikon v1 ขาว ๆ น่ารักมากมาย  :yoyo(23):
มาพร้อมกับเลนส์ 10-30 และ 30-110

ส่วนตัวผมใช้ DSLR Canon ครับ
ไม่ได้ใช้กล้องแบบ point-and-shoot มานานแล้ว
ก็เพิ่งมีโอกาสได้ลองตัวที่เป็น mirrorless ตัวแรก

ทุกอย่างปรับออโต้หมดครับ auto focus, iso, face-detection, white balance, ...   :yoyo(58):

รูปแรก มุมบังคับเลย ไปกี่รอบก็ต้องไปถ่าย
แต่ครั้งนี้ สบาย ๆ ไม่เอาขาตั้งกล้องไป เพราะเน้นเที่ยวอย่างเดียว
ได้รูปออกมาแบบนี้ ระดับนักท่องเที่ยวทั่วไป น่าพอใจมาก ๆ ครับ
ถึง noise จะเยอะไปหน่อยก็ตาม  :yoyo (77):

รูปหอนาฬิกา ถ่ายตอนกลางคืน แสงน้อย ๆ แบบนี้
ย่อตัวลง ปรับมุม พยายามทำมือนิ่ง ๆ แล้วกดชัตเตอร์  :yoyo (80):
ง่าย ๆ แต่ได้ภาพค่อนข้างโอเคเลยครับ

มาดูภาพอาหารกันบ้าง "เป็ดย่าง" สีสรร สวยงามมากครับ  :yoyo(70):

ผมชอบกล้องตัวนี้ที่ auto white balance ดีมาก ๆ
ดูสีเขียวผักกับจาน
สีขาวของข้าว กับจานด้านขวามือ
กล้องฉลาดมาก ๆ ครับ

ดูสีของผลไม้ต่าง ๆ สิครับ สดใส มาก ๆ  :yoyo(3):

ยิ่งถ้าถ่ายตอนกลางวัน แสงมาก ยิ่งถ่ายง่าย ขอให้มือนิ่ง ๆ ก็พอ
สีสวยงาม และถูกต้องครับ

มาดูตอนแสงน้อยกันบ้าง
ฟ้าปิด ช่วงเย็น ๆ ที่ The Peak
วางกล้องบนระเบียงแล้วถ่าย ภาพที่ออกมา ผมว่าน่าประทับใจครับ

มาดูแนวตั้งกันบ้าง

แสงเริ่มน้อยลง ความมืดเริ่มมา ตึกต่าง ๆ เริ่มเปิดไฟครับ

เป็นกล้องที่ผมชอบมาก ๆ
แต่ขอติอย่างเดียว วันที่ผมไป Disneyland
ถ่ายวีดีโออยู่ดีดี กล้องเจ๊งงง  :yoyo(50):
ขึ้น Lens Error เฉยย พยายามถอดแบต ถอดเมม ปิด เปิด ไม่หายครับ ซวยมาก
เลนส์อีกตัวก็ไม่ได้พกมาด้วย สุดท้ายหาทางแก้ไขได้โดย
ต้องซูมเลนส์ให้ไม่ต่ำกว่าระยะ 15 ไม่งั้นขึ้น error ตลอด

กล้องนี้เพิ่งใช้ครั้งแรกเองครับ ซื้อมาไม่ได้เอามาเล่นเลย
เอามาถ่ายทริปแรก เพิ่งหัดใช้ แต่ดันมาเจ๊งซะก่อน เซ็งจริง ๆ ครับ  :yoyo(15):

ออฟไลน์ mhero

• คุยเก่งมาก
  • All I Have Is Music
Re: แรกจับ ประทับใจ Hong Kong w Nikon V1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 เมษายน 2012 เวลา 15:34 น. »
น้าเขียงครับ ต้องขอโทษที่ตั้งกระทู้ซ้ำครับ ตอนโพสท์มันฟ้องว่า error ผมเลยกดตั้งใหม่อีกรอบครับ  :yoyo (78):
รบกวนลบทิ้ง 1 กระทู้ด้วยครับ  :yoyo (81):