ผู้เขียน หัวข้อ: ลําโพงมีเสียงซ่าๆครับ  (อ่าน 15197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ab_Zab

• หน้าใหม่
  • *
ลําโพงมีเสียงซ่าๆครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 11:48 น. »
อาการมีเสียงซ่าๆที่ทวิตเตอร์ เป็นที่ข้างซ้ายข้างเดียวอ่ะครับ ลองสลับสายกะลําโพงแล้วก็ยังเป็นแต่ข้างซ้ายอยู่ดีครับ

แต่ถ้านั่งที่จุดนั่งฟังก็ไม่ได้ยินนะครับ ต้องเข้าไปนั่งใกล้ๆ ลองถอดสายที่หลังเครื่อง av7005+mm7055

ออกหมดเหลือไว้แค่คู่หน้ามันก็ยังดังซ่าๆ ลองเร่งเสียงลดเสียง ก็ยังดังเท่าเดิม

อาการแบบนี้เป็นที่ระบบไฟบ้านเปล่าครับ  แล้วถ้าปล่อยไว้จะมีผลเสียต่อเครื่องเสียงไหมครับ

แต่ถ้าเป็นที่ av7005+mm7055 นี่ซวยเลยผม พึ่งซื้อมาด้วย  :yoyo (76):

ออฟไลน์ jibjoy

• สมาชิกอาวุโส
  • ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
Re: ลําโพงมีเสียงซ่าๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 11:55 น. »
งานเข้าแล้วครับ :yoyo (83):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 12:00 น. »
ส่งศูนย์ฯครับ พึ่งซื้อมาน่าจะยังอยู่ในประกัน

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 12:20 น. »
ของผมก็เป็นเปล่าหว่า แต่เหมือนจะเป็นทั้งสองข้าง
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 14:30 น. »
สลับสายลำโพง แต่เสียงซ่า อยู่ที่ลำโพงเดิม มันไม่น่าเป็นที่แอมนะคร๊าบ

เป็นที่ลำโพงรึเปล่า แต่ไม่เคยเจอว่าเป็นที่ลำโพงเหมือนกัน

แต่ถ้าเป็นที่แอม สลับสายลำโพง มันควรมาซ่าที่อีกข้าง

แแล้วลองเปิดเพลงฟังปรกติ มันมีเสียงออก Tweeter ฝั่งที่เงียบรึเปล่าคร๊าบ

ไม่ใช่ว่า AVR ซ่า ทั้ง 2 ด้าน แล้ว Tweeter ด้านนึงขาด :yoyo (76): :yoyo (76): :yoyo (76):

สลับสายแล้วเสียงซ่ามันเลยไม่สลับตาม :yoyo (78): :yoyo (78): :yoyo (78):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 14:35 น. »
เข้าใจผิด... :yoyo (81):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 14:51 น. »
เอ่อ เวลาสลับสายเนี่ย สลับข้างเดียวนะครับ หมายถึงข้างแอมป์ต่อไว้เหมือนเดิม แต่สลับข้างที่เสียบลำโพงอย่างเดียวใช่ไหมครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ prepiag

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 14:55 น. »

ข้างไหนมัน ซ่า  ถามมันถี เคยเจออีโต้ไหม   แฮ่.....ล้อเล่น ถ้าตามที่ว่าแสดงว่าเป็นที่ทวีตเตอร์ตัวซ้ายนั่นแหละ มีลำโพงอีกคู่ไหมลองยกมาแทน อย่าลืมเพลงเดิมน่ะ

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 15:04 น. »
ผมเคยเจอกับลำโพงมือสองยี่ห้อดัง ทวีตเตอร์ซ่าข้างเดียว ถ้าไม่สังเกตุนี่แทบฟังไม่ออก แต่จะรู้สึกว่าเสียงมันฟุ้งๆข้างนึง ดีว่ายังไม่จ่ายตังค์ รีบคืนไปเลย.... :yoyo (76):

เวลาลองลำโพงมือสองเนี่ย ไม่ต้องใส่แผ่นซีดีนะครับ เปิดวอลลุ่มแอมป์เยอะๆ แล้วฟังเสียงซ่าๆ ถ้าซ่าข้างเดียวเยอะๆ ไม่เสียก็เคยซ่อมมา  :yoyo (95):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 15:07 น. »
ผมเคยเจอกับลำโพงมือสองยี่ห้อดัง ทวีตเตอร์ซ่าข้างเดียว ถ้าไม่สังเกตุนี่แทบฟังไม่ออก แต่จะรู้สึกว่าเสียงมันฟุ้งๆข้างนึง ดีว่ายังไม่จ่ายตังค์ รีบคืนไปเลย.... :yoyo (76):

เวลาลองลำโพงมือสองเนี่ย ไม่ต้องใส่แผ่นซีดีนะครับ เปิดวอลลุ่มแอมป์เยอะๆ แล้วฟังเสียงซ่าๆ ถ้าซ่าข้างเดียวเยอะๆ ไม่เสียก็เคยซ่อมมา  :yoyo (95):

สมกับเป็นท่านประธาน ประสบการณ์สูง  :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 15:25 น. »

สมกับเป็นท่านประธาน ประสบการณ์สูง  :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ตัณหาก็สูง :yoyo(58):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 15:37 น. »
สงสัยผมพิมพ์ผิด 5555

คือผมสลับลำโพงด้านขวามาแทนข้างซ้ายที่ดัง สายเหมือนเดิม

เสียงมันก็ยังดังที่ทวิตเตอร์ด้านซ้ายเหมือนเดิม คือเปลี่ยนลำโพงยังไง

มันก็ยังด้งที่ด้านซ้าย แต่ฟังเพลงดูหนังได้ปกตินะครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกคำตอบครับ แต่เดียวว่าจะลองยกไปลองที่บ้านเพื่อน

ถ้ามันเงียบก็น่าจะเป็นที่ระบบไฟบ้าน แต่ถ้าดังเหมือนที่บ้าน.... :yoyo (76):

ออฟไลน์ dol

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 16:04 น. »

ตัณหาก็สูง :yoyo(58):

น้าจิ๊บก็ไปหา มิยาบิ3D มาดูสิ  ตัณหาก็จะยิ่งสูง :yoyo(12):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 17:28 น. »
น้าจิ๊บก็ไปหา มิยาบิ3D มาดูสิ  ตัณหาก็จะยิ่งสูง :yoyo(12):

มีด้วยเหรอคร๊าบพี่ :yoyo(50): :yoyo(50): :yoyo(50):

สงสัยผมพิมพ์ผิด 5555

คือผมสลับลำโพงด้านขวามาแทนข้างซ้ายที่ดัง สายเหมือนเดิม

เสียงมันก็ยังดังที่ทวิตเตอร์ด้านซ้ายเหมือนเดิม คือเปลี่ยนลำโพงยังไง

มันก็ยังด้งที่ด้านซ้าย แต่ฟังเพลงดูหนังได้ปกตินะครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกคำตอบครับ แต่เดียวว่าจะลองยกไปลองที่บ้านเพื่อน

ถ้ามันเงียบก็น่าจะเป็นที่ระบบไฟบ้าน แต่ถ้าดังเหมือนที่บ้าน.... :yoyo (76):

อ๋อ ถ้างั้นลำโพง ไม่น่ามีปัญหา เพราะเปลี่ยนข้างกันแล้ว เสียงซ่า ขังมาจากแอมข้างเดิม

(แต่ปรกติเค้าสลับสายกันคร๊าบ จะได้ไม่เหนื่อย ยกของหนัก พี่เล่นยกลำโพงเลย :yoyo (76): :yoyo (76): :yoyo (76): เดี๋ยวหลังยอกนะคร๊าบ :yoyo(12):)

งั้นยก AVR ไปเสียบบ้านเพื่อนดู ถ้าหาย ก็อาจเป็นที่ระบบไฟบ้านพี่ แต่ถ้าไม่หาย น่าจะเป็นที่แอมในตัว AVR CH FL มีปัญหาแล้วคร๊าบ

ถ้าเครื่องอยู่ในประกัน ก็รีบยกไปซ่อมคร๊าบ :yoyo(41): :yoyo(41): :yoyo(41):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ dol

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 18:47 น. »

มีด้วยเหรอคร๊าบพี่ :yoyo(50): :yoyo(50): :yoyo(50):

ผมมีแผ่นบูลเลย์อยู่ครับ  เป็น มิยาบิ3Dแท้ๆ  ความคมชัด  มิติด้านลึกนี่.....สุดยอด :yoyo(27):
ถ้าชุดเครื่องเสียงผม มีมิติอย่างนี้นะ...........โอ้..ว้าว :yoyo (79):

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 18:55 น. »
ลองสลับสายสัญญาณ pre pro เข้าแอมป์ซ้ายขวาแล้วดูว่ายังดังซ้ายหรือไม่นะครับ  จะได้ตัดประเด็นสายสัญญาณออกไป บางทีสายประกอบมาไม่ดีก็เป็นไปได้ครับ ต่อแบบ RCA หรือ XLR ครับ

ดูอีกด้วยว่า pre pro กับแอมป์ต่อปลี๊กจุดเดียวกันหรือไม่ นะครับ จะได้ตัดเรื่อง ground ต่างกันระหว่างปลั๊กออกไป

แล้วค่อยมาหาว่าเกิดจาก pre pro หรือจากแอมป์ ถ้ามีแอมป์ตัวอื่นลองต่อกับ pre pro ดู  ถ้าไม่มีเสียงซ่า แปลว่าแอมป์ marantz มีปัญหา ถ้ามีเสียงซ่าแปลว่าปัญหาจาก pre pro

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 19:06 น. โดย nuummie »
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 19:27 น. »
ลองสลับสายสัญญาณ pre pro เข้าแอมป์ซ้ายขวาแล้วดูว่ายังดังซ้ายหรือไม่นะครับ  จะได้ตัดประเด็นสายสัญญาณออกไป บางทีสายประกอบมาไม่ดีก็เป็นไปได้ครับ ต่อแบบ RCA หรือ XLR ครับ

ดูอีกด้วยว่า pre pro กับแอมป์ต่อปลี๊กจุดเดียวกันหรือไม่ นะครับ จะได้ตัดเรื่อง ground ต่างกันระหว่างปลั๊กออกไป

แล้วค่อยมาหาว่าเกิดจาก pre pro หรือจากแอมป์ ถ้ามีแอมป์ตัวอื่นลองต่อกับ pre pro ดู  ถ้าไม่มีเสียงซ่า แปลว่าแอมป์ marantz มีปัญหา ถ้ามีเสียงซ่าแปลว่าปัญหาจาก pre pro

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):

ช่ายๆ ผมเคยเจอสายเสียงซ่าด้วย...  :yoyo (95):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 22:12 น. »
อ่อ ถ้าเป็น pre pro+amp ก็ควรต้องลองสลับสายสัญญาน

ดูว่าเป็นที่ สาย ปรี หรือแอมคร๊าบ

ออฟไลน์ lennon

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 22:34 น. »
ผมเคยเป็นกับ int camb 650A ใช้ไป 3 วันมีอาการเหมือนของน้าเลย ลองสลับลำโพงแล้วไม่หาย เลยโทรแจ้งร้าน เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ

ถ้าน้าซื้อมาไม่เกินเดือนเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้อยู่แล้วครับ :yoyo(12):

ออฟไลน์ arte

• ชอบคุย
  • ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 20 เมษายน 2012 เวลา 23:12 น. »
คอยติดตาม อยากรู่เหมือนกันว่าอะไรเสียง

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ 21 เมษายน 2012 เวลา 00:26 น. »
วันนี้ลองยกไปต่อบ้านเพื่อนแล้วครับ

ลองเอา ปรี+โปร av7005 ต่อเข้า power amp kell (น่าจะเขียนถูกนะ 55)

สรุปยังดังครับ ใช้สาย xlr ของเพื่อนทั้งหมด ออดิโอเควช

สรุปเป็นที่ ปรี+โปร ซินะ   :yoyo (76):

ประกัน M.I เดียววันจันทร์จะยกไป เค้าน่าจะเปลี่ยนให้ผมนะ ซื้อมายังไม่ถึงเดือน