ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ห้องซื้อ-ขาย ต้องมีจำนวนโพสที่ 50 ขึ้นไป  (อ่าน 123191 ครั้ง)

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

• คุยเก่งมาก
Re: ขอโหวต เรื่องการลงขายของต้องมีจำนวนโพสที่เท่าไหร่
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 15:43 น. »
คนสร้างปัญหาไม่กี่คน สะเทือน ยกเว็บเลย

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
Re: ขอโหวต เรื่องการลงขายของต้องมีจำนวนโพสที่เท่าไหร่
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 15:52 น. »
คนสร้างปัญหาไม่กี่คน สะเทือน ยกเว็บเลย
เว็บกำลังโต ร้อยพ่อพันแม่ ต่างจิตต่างใจครับ
ไม่เริ่มทำวันนี้ วันหน้าจะมีปัญหามากกว่านี้

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:04 น. »
เพราะเวปเราคนเยอะขึ้นมากๆครับเฮีย
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:09 น. »
จา 50 หรือ 100 ก้อด้าย....

อย่างน้อยจะได้สกรีนพ่อค้าที่ตั้งใจแต่จะขายของอย่างเดียวออกไปบ้าง
พักหลังชักจะเห็นมากขึ้นทุกวัน

กระทู้ = 0 ก้อเข้าไปขายของแล้่ว
แสดงว่าไม่เคยแนะนำตัวมาก่อนเลย  ตั้งใจมาขายของอย่างเดียว
ถึงสินค้าที่นำเสนอจะน่าสนใจ
แต่เห็นจำนวนกระทู้ แล้ว..ไม่กล้าโทรหา :yoyo (83):

ออฟไลน์ Adulke

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:18 น. »
50 ครับ

ออฟไลน์ vicifa403

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:22 น. »
ที่ 50 ครับ ถึงจะโพสต์ขายได้  แต่ควรจะเปิดโอกาสให้สมาชิกที่ยังโพสต์ไม่ถึงได้เข้าดูหน้าซื้อขายด้วยนะครับ

+1  เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:26 น. »
จา 50 หรือ 100 ก้อด้าย....

อย่างน้อยจะได้สกรีนพ่อค้าที่ตั้งใจแต่จะขายของอย่างเดียวออกไปบ้าง
พักหลังชักจะเห็นมากขึ้นทุกวัน

กระทู้ = 0 ก้อเข้าไปขายของแล้่ว
แสดงว่าไม่เคยแนะนำตัวมาก่อนเลย  ตั้งใจมาขายของอย่างเดียว
ถึงสินค้าที่นำเสนอจะน่าสนใจ
แต่เห็นจำนวนกระทู้ แล้ว..ไม่กล้าโทรหา :yoyo (83):

เห็นด้วยครับ
ผมโหวต 70 ไป เผื่อว่าจะอยู่ตรงกลางระหว่าง 50 กับ 100 หึ หึ  :yoyo (84):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ sompoj

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:31 น. »
ผมไม่เห็นด้วยเรืองจำนวน   แต่หาทางแยกพ่อค้ากับนักเล่นดีกว่าครับ
     ทำให้มันชัดเจนไปเลย    :yoyo (95):

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:45 น. »
ผมไม่เห็นด้วยเรืองจำนวน   แต่หาทางแยกพ่อค้ากับนักเล่นดีกว่าครับ
     ทำให้มันชัดเจนไปเลย    :yoyo (95):

น้อมรับคำแนะนำครับ ช่วยอธิบายวิธีการหน่อยครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:49 น. »
เรื่องจำนวนกระทู้และหลักฐาน ควรมีอย่างยิ่งและถ้าจะแนะนำตัวกันด้วยแล้วจะดีมาก จะได้รู้จักมักจี่กัน จะเอาแต่ขายอย่างเดียว ก็ไปขายแบบเสียเงินไปเลย..กันไว้ก่อนจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง  พวกหน้าใหม่ๆแล้วโผล่มาขายของเลย แล้วถ้าเกิดปัญหาไม่ยุ่งหรือ เช่นของปลอม ของเสีย ของมีตำหนิ  แต่..ถ้าได้รู้จักกันพอสมควร คงจะเกิดปัญหาได้น้อยลง  คนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆคงไม่แคร์อะไรกับจำนวนกระทู้ หลักฐาน ระยะเวลา เพราะเขาจะขายกันก็ต่อเมื่อจะเปลี่ยนของเข้าออกหรือระเบิดชุด   :yoyo (95):

ออฟไลน์ เฮียต๊ะ

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 17:57 น. »
เพราะเวปเราคนเยอะขึ้นมากๆครับเฮีย

จริงครับ สมาชิก มากขึ้น  แต่ ไอ้ คนที่ ตังใจ จะมาขาย มันก็ ต้องรู้ ตัวเองบ้าง มาใช้ ที่ คนอื่น ทำมาหากินแล้ว สมควร เคารพ เจ้าของ สถานที่ด้วย

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุยมาก
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:05 น. »
มาใหม่  ขายเลย  ส่วนมากก็เสี่ยงสำหรับคนที่จะซื้อ

ไม่ได้ว่าอะไร ส่วนตัวเจอมาแล้ว    และต้องทำใจอยู่พักหนึ่งก่อนจะกดโทรศัพท์ ว่า คงไม่โดนหลอก นะ เพราะเห็นว่าของที่ลง เราอยากลองเล่นพอดี และราคาก็รับได้    โชคดีที่ไม่มีเคส

ส่วนมุมมองตอนที่เป็นคนขาย   พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้ ก็โทรมาทักทาย  พูดคุยสอบถาม  เราก็อธิบายไป  ไม่มีเรื่องซีเรียสอะไร เพราะเห็น ๆ  อ่าน กระทู้กันอยู่  มันก็สบายใจระดับหนึ่ง   แต่เป็น 0 เลย นี่คนซื้อก็กลัวว่า จะโดนหลอก   

ดีครับ  คุยกันบ้าง   แม้จะมีชุดเล็กชุดใหญ่  รึ ไม่มี เพิ่งเริ่มต้น ก็มาคุยกัน  ไม่เห็นว่า ที่นี่จะปิดกั้นอะไรเลย     ( เหลือแต่ลำโพงคอม ก็ยังรักเสียงเพลงอยู่ )
เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

ออฟไลน์ NENG

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:09 น. »
โนคอมเม้นท์ครับ ไม่ค่อยโพส บัตรประชาชนเคยส่งแล้วตั้งแต่ตอนสมัคร แต่ไม่เคยโพสขาย เพราะฝากรูปยังไม่เป็นเลย เลยยังอัพเดพซิสเท็มไม่ได้ แต่ขอโหวดซัก50ก็พอครับ

ออฟไลน์ Nat2000

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:26 น. »
ผมว่าขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของ web ครับ ถ้าไม่สนจำนวนสมาชิกที่เข้ามาใน web ก็ตั้งกฏเยอะเยอะเลยครับ เพราะยิ่งจำกัดจำนวนการ post ขายของ

ของก็จะน้อยตาม ถ้าของน้อยตาม คนก็จะเข้ามาดูน้อยตามครับ ความเสี่ยงของผู้ซื้อ ก็มีค่าเท่ากับโอกาสที่จะได้ซื้อครับ  :yoyo(49):

ออฟไลน์ ใหญ่

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:28 น. »
แล้วสมาชิกเก่าล่ะครับ  อยากทราบว่าเข้าข่ายด้วยไหม

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:49 น. »

พอเราปรับเป็นนับจำนวนโพส จะไม่สามารถเข้าได้ทั้งหมดเลยครับ ถ้าจำนวนโพสไม่ถึงตามกำหนด

ออฟไลน์ 3020 s20

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:50 น. »

........ทำไมไม่แก้ปัญหา  ให้ตรงจุดครับ  ปัญหาอยู่ที่สมาชิกโพสขายของแล้วไม่ส่งสำเนาบัตรประชาชน ไม่กรอกข้อมูล email หรือ ไม่ลงรูปจริง  ก็ให้แก้ไขให้มีการลงรายละเอียดก่อนดังกล่าวถึงจะโพสขายได้.....
.......   เราเปิดหน้าเวปบ่อยก็เนื่องจากจะดูสมาชิกโพสขายสินค้าใหม่ๆ  มันเป็นเสน่ห์ที่น่าติดตามไม่ใช่หรือ ...........

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:50 น. »
ผมว่าขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของ web ครับ ถ้าไม่สนจำนวนสมาชิกที่เข้ามาใน web ก็ตั้งกฏเยอะเยอะเลยครับ เพราะยิ่งจำกัดจำนวนการ post ขายของ

ของก็จะน้อยตาม ถ้าของน้อยตาม คนก็จะเข้ามาดูน้อยตามครับ ความเสี่ยงของผู้ซื้อ ก็มีค่าเท่ากับโอกาสที่จะได้ซื้อครับ  :yoyo(49):

จริงๆเวปเราไม่ได้ตั้งใจให้มีกระทู้ซื้อ-ขายมากๆอยู่แล้ว เพราะฉนั้นเรื่องคนมาน้อยหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นครับ

เพราะเวปซื้อ-ขาย ที่มีให้หาดูเครื่องเสียง มีมากกว่า 3 เวปไซต์อยู่แล้ว เช่น noom-hifi,audio-teams,diy55,pantipmarket,thaigramophone

และ thaisecondhand ผมว่าเวปเราไม่ได้ขายตัวเวปด้วยการมีสินค้ามาขายเยอะๆนะครับ เวปเราเน้นการมาคุยมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:00 น. โดย admin »

ออฟไลน์ jetboat07

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:52 น. »
vote 50 post

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:56 น. »

........ทำไมไม่แก้ปัญหา  ให้ตรงจุดครับ  ปัญหาอยู่ที่สมาชิกโพสขายของแล้วไม่ส่งสำเนาบัตรประชาชน ไม่กรอกข้อมูล email หรือ ไม่ลงรูปจริง  ก็ให้แก้ไขให้มีการลงรายละเอียดก่อนดังกล่าวถึงจะโพสขายได้.....
.......   เราเปิดหน้าเวปบ่อยก็เนื่องจากจะดูสมาชิกโพสขายสินค้าใหม่ๆ  มันเป็นเสน่ห์ที่น่าติดตามไม่ใช่หรือ ...........

เวปที่ส่วนมากไปดูกัน เราทราบๆกันดีตามที่ผมแจ้งไป ผมว่าเวปที่เปิดมาเพื่อการซื้อ-ขาย ทำหน้าที่ตัวเองได้ดีกว่าเวปเรานะครับ

ออฟไลน์ snoopmann

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:58 น. »

จริงๆเวปเราไม่ได้ตั้งใจให้มีกระทู้ซื้อ-ขายมากๆอยู่แล้ว เพราะฉนั้นเรื่องคนมาน้อยหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นครับ

เพราะเวปซื้อ-ขาย ที่มีให้หาดูเครื่องเสียง มีอย่างน้อยๆ 3 เวปไซต์อยู่แล้ว เช่น หนุ่ม-ไฮไฟ,ออดิโอทีมส์,ดีไอวาย55

หรือพันธ์ทิพย์ และ อื่นๆ ผมว่าเวปเราไม่ได้ขายตัวเวปด้วยการมีสินค้ามาขายเยอะๆนะครับ เวปเราเน้นการมาคุยมากกว่าครับ

ชัดเจนครับ ชอบจัง
Quality Member ดีกว่า Quantity Members เป็นสเน่ห์ของที่นี่อยู่แล้วครับ  :yoyo(62):

ออฟไลน์ champ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 18:59 น. »
 ขอโหวด 50 โพสครับ

ออฟไลน์ greener

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:04 น. »
เข้ามาตรวจสอบคุณสมบัติของตัวเองครับ

ไม่มีอะไรครับ

ออฟไลน์ tontonyo

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:09 น. »
100  ครับ

ผมว่าจุดประสงค์ เพราะอยากให้ ผู้เล่น ด้วยกันเองแบ่งปันสินค้า เคยใช้ได้ใช้ หรือไม่ได้ใช้ ร่วมกันมากกว่า

100 นี่ไม่เยอะหรอก   เพราะเวปเรา เปิดโอกาส ให้คุยเรื่องอื่นนอกจาก เครื่องเสียงด้วย หรือ แค่  " ยินดีต้องรับคร้าาบบ" กับสมาชิกใหม่ ก้อเกิน ร้อยแล้ว

ครับ ถึงคุยไม่เก่ง แค่ทักทายไม่เห็ :yoyo (84): :yoyo (84):นแปลก

:yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:13 น. โดย tontonyo »
... เพลงเดียวกันฟัง แผ่นเดีวกัน ต่างที่ ต่างเวลา แม้เป็นเพลงเดียวกัน  แต่ มันเพราะต่างกัน มันเป็นเรื่องของ จิตใจล้วน ๆ...

ออฟไลน์ Pee1323

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:17 น. »

+100  :yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:24 น. »
vote ไปแล้ว เรื่องจำนวนโพสท์..มันไม่ค่อยมีความหมายเท่าไหร่..คัด ลอก แปะ สักพักก็ได้แล้ว..มันสำคัญที่การแสดงตัวตน บัตรประชาชน น่ะ
ที่อยู่ เบอร์โทรบ้าน/มือถือ ให้ส่งก่อน จะ log in ได้ก็ต่อเมื่อ แอ๊ดมินหรือมอด ได้รับสำเนาเรียบร้อยและตรวจสอบความถูกต้องแล้วเท่านั้น..สำหรับข้ออ้างไม่เก่งคอมพ์ เนี่ยโบราณแล้ว ในเมื่อไม่เก่งคอมพ์ก้ไม่ต้องขาย คนที่จะทำธุระกิจออนไลน์แล้วจะมาอ้างแบบนี้ ผมว่า ปัญญาอ่อน หรือดื้อตาใส มากกว่า...บางเวบลงทะเบียนแล้วเป็นอาทิตย์ถึงจะ เข้าระบบได้ ไม่น่าจะยากเย็นแสนเข็ญ... :yoyo(15):

ออฟไลน์ greener

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 19:33 น. »
ผู้ซื้อหลายหลายคน.....ต้องการซื้อของราคาเขียงเขียง.....สภาพดีสมราคา

ผู้ขายบางคนต้องการขายราคาสูงสูง

ผู้อาวุโสหลายคน.....เคยขายของออกไป.....พ่อค้าเอาไปทำกำไร

ผู้อาวุโสหลายคน.....เป็นห่วงน้องน้อง.....ต้องการให้น้องน้อง.....ซื้อของได้ในราคาเขียงเขียง.....สภาพดีสมราคา

:yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53): :yoyo(53):

:yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ yogiko

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 20:01 น. »
 :yoyo (82): ขอ ห้าสิบ ครับ

ออฟไลน์ Sumoday

• พอเพียง...คือพอดี
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 20:31 น. »
แอบดู...เฉยๆ :yoyo (84): ยินดีทำตามกฎเสียงข้างมากครับ  :yoyo (98):

ออฟไลน์ ksm

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 20:42 น. »
ผมเ้ป็นน้องใหม่ครับ ขอน้อมรับตามมติพี่ๆน้าๆเลยคับผม ผมไม่ค่อยได้เข้ามาโพสเท่าไหร่นัก ส่วนมากจะตามอ่านเป็นส่วนใหญ่ครับกับเข้าดูสินค้าที่ลงขาย แต่ซื้อไม่ได้เพราะงบไม่ถึง 555 :yoyo(33):  เวบแห่งนี้ผมคิดว่าเป็นเวบที่อบอุ่นมากๆ ขายสินค้ากันด้วยราคาแบบพี่ๆน้องๆ ช่วยเหลือกัน  :yoyo(35):

ผมขอเสนอความเห็นนิดหน่อยนะครับ ผมคิดว่าเรื่องของจำนวนโพส เป็นสิ่งที่ดีครับ ถ้าเข้ามาโพสเพราะอยากสนทนาไม่ใช่อยากได้แต้มโพส แต่ก็จะมีคนกลุ่มนึงที่เฝ้าแต่จะขาย ก็จะคอยเข้าโพสอยู่ช่วงนึงเพื่อให้กระทู้เต็มตามยอด พอเข้าเป้าไปแล้ว ก็จะเน้นขายกันเป็นหลัก และพอถูกพากพิงก็จะมีคำตอบต่างๆนาๆ ว่าไม่ค่อยได้เข้ามานานๆเข้าที่ แต่มีเวลาว่างลงขาย ฯลฯ
ผมเห็นมาจากหลายๆที่พอเริ่มมีการซื้อขายก็จะรวนกันหมด มีพวกแอบแฝงเข้ามาเยอะมาก คนที่จะเหนื่อยที่สุดก็คือ พี่ๆ แอดมิน ต้องคอยมานั่ง screen คนพวกนี้ออกไป ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าหากมีการกำหนดเรื่องของระยะเวลาของกา่รเป็นสมาชิกที่จะลงเข้ามาขายของได้ ต้องเป็นเท่านี้ๆ เช่น 3 เดือน 5 เดือน ก็น่าจะ screen กลุ่มคนที่จะเน้นขายเป็นหลักออกไปได้ อีกระดับนึงคับ แต่ถ้าจะพวกที่เน้นขายจะอดทนรอ ก็ ต้องนับถือๆยกผลประโยนช์ แหละครับผม  :yoyo(33): ส่วนการเข้าดูกระดานขายสินค้า ถ้าได้ก็จะดีมากครับ :yoyo(23): หรือหากไม่ได้จิงๆก็ทำเป็นกระดานสินค้าที่ขายแล้วเพื่อเป็นแนวทางราคาการซื้อขายให้กับสมาชิกทั่วๆไปเ้ข้าไปดูแล้วเกิดกิเลศกันครับ 555 :yoyo(42):

ออฟไลน์ Santa

• LINN
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 20:52 น. »
ควรจะ 100 up ครับพี่เขียง และเพิ่มเติม

- คนที่ไม่เกิน 100 โพส จะไม่เห็นกระดานขาย เห็นแต่กระดานขายแล้ว หรือ price ref เท่านั้น

- ในช่วง 100 โพสแรก ต้องส่งสำเนาบัตรปชช.มาให้เรียบร้อยด้วย

หากไม่ส่ง เกิน 100 โพส ก็ยังขายไม่ได้ แต่ก็ต้องระวังคนใช้บัตรคนอื่นแอบอ้างเช่นกัน

- หาวิธีเฝ้าระวังพวกอัพโพสเกินจำเป็น เช่น กด icon ยิ้มในโพสเก่าๆ เพื่อปั่นจำนวนโพสของตัวเอง

อาจจะมีวิธีลงโทษอย่างหนึ่งอย่างใดแล้วแต่ admin กำหนด

- ต่อเนื่องจากข้อข้างบน ควรกำหนดกรอบกติกาที่ชัดเจนในกระดานขายให้ชัดเจน ที่มีก็ดีอยู่แล้วครับ

แต่อาจเพิ่มเรื่องการแบนชั่วคราว หรือแบนถาวรให้ชัดเจน หากทำผิดกฎอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น ไม่บอกราคา ไม่โพสรูปจริง

- กฎกติกาต้องยอมรับและบังคับใช้กับทุกคนเหมือนกันหมด ไม่ต้องมีเกรงใจ หรือใช้ความสนิทส่วนตัว

พี่เขียงจะได้ไม่ลำบากใจ เช่นโพสและยังไม่ลงรูป ลงราคา ก็ต้องถือว่าผิดเลย จะมาลงทีหลังไม่ได้

- ไม่ควรให้มีแก้ไขกระทู้ขาย โพสอย่างเดียว จะแก้ไขหรือจะเพิ่มข้อมูลให้โพสเพิ่มเอา

เป็นการป้องกันลงรูป หรือราคาที่ไม่ชัดเจน ไม่ถูกต้องแต่ต้น

- ข้อสุดท้ายสำคัญสุด การลงโทษ ลบกระทู้ที่ไม่ถูกต้อง หรืออื่นๆ

ให้ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของ admin เท่านั้น และถือเป็นที่สิ้นสุดไมีมีเปลี่ยนแปลง

ทุกคนต้องยอมรับ และเคพรพการตสจ.ของ admin หรือผู้ดูแล

อาจจะเพิ่มคนดูแลบอร์ดขายให้ชัดเจน น่าเชื่อถือขึ้นก็ได้ครับ

คิดว่าแบบนี้ก็น่าจะควบคุมได้ดีในระดับนึงครับ ไว้พิจารณาครับ

Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ ksm

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:01 น. »
ควรจะ 100 up ครับพี่เขียง และเพิ่มเติม

- คนที่ไม่เกิน 100 โพส จะไม่เห็นกระดานขาย เห็นแต่กระดานขายแล้ว หรือ price ref เท่านั้น

- ในช่วง 100 โพสแรก ต้องส่งสำเนาบัตรปชช.มาให้เรียบร้อยด้วย

หากไม่ส่ง เกิน 100 โพส ก็ยังขายไม่ได้ แต่ก็ต้องระวังคนใช้บัตรคนอื่นแอบอ้างเช่นกัน

- หาวิธีเฝ้าระวังพวกอัพโพสเกินจำเป็น เช่น กด icon ยิ้มในโพสเก่าๆ เพื่อปั่นจำนวนโพสของตัวเอง

อาจจะมีวิธีลงโทษอย่างหนึ่งอย่างใดแล้วแต่ admin กำหนด

- ต่อเนื่องจากข้อข้างบน ควรกำหนดกรอบกติกาที่ชัดเจนในกระดานขายให้ชัดเจน ที่มีก็ดีอยู่แล้วครับ

แต่อาจเพิ่มเรื่องการแบนชั่วคราว หรือแบนถาวรให้ชัดเจน หากทำผิดกฎอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น ไม่บอกราคา ไม่โพสรูปจริง

- กฎกติกาต้องยอมรับและบังคับใช้กับทุกคนเหมือนกันหมด ไม่ต้องมีเกรงใจ หรือใช้ความสนิทส่วนตัว

พี่เขียงจะได้ไม่ลำบากใจ เช่นโพสและยังไม่ลงรูป ลงราคา ก็ต้องถือว่าผิดเลย จะมาลงทีหลังไม่ได้

- ไม่ควรให้มีแก้ไขกระทู้ขาย โพสอย่างเดียว จะแก้ไขหรือจะเพิ่มข้อมูลให้โพสเพิ่มเอา

เป็นการป้องกันลงรูป หรือราคาที่ไม่ชัดเจน ไม่ถูกต้องแต่ต้น

- ข้อสุดท้ายสำคัญสุด การลงโทษ ลบกระทู้ที่ไม่ถูกต้อง หรืออื่นๆ

ให้ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของ admin เท่านั้น และถือเป็นที่สิ้นสุดไมีมีเปลี่ยนแปลง

ทุกคนต้องยอมรับ และเคพรพการตสจ.ของ admin หรือผู้ดูแล

อาจจะเพิ่มคนดูแลบอร์ดขายให้ชัดเจน น่าเชื่อถือขึ้นก็ได้ครับ

คิดว่าแบบนี้ก็น่าจะควบคุมได้ดีในระดับนึงครับ ไว้พิจารณาครับ

เห็นด้วยกับ พีี่ santa  :yoyo (80): :yoyo(53):

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:08 น. »
    เข้ามาโวต 50 ครับ.  แต่อ่าน ๆของท่านอื่นๆ แล้วคิดว่า 100 น่าจะดีกว่าครับ ถึงของผมจะยังไม่ถึงกำหนดเพราะผมว่าเวปนี้ดีที่ได้มาหาความรู้ความเข้าใจเรื่่องเครื่องเสียงมากว่าจะมาหาซื้อของครับ.  อีกทั้งส่วนใหญ่ก็ขายกันราคาเขียง ๆซะมาก. ฉะนั้นผมว่าผมก็เห็นด้วยแบบที่น้าจิ๊บ แนะนำเรื่องแยกห้องซื้อขายไว้. เพราะงัย ๆสุดท้ายก็คงหลบไม่พ้นเรื่องพ่อค้าแน่ ๆ  :yoyo(62):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ akkwen

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:21 น. »

เวปที่ส่วนมากไปดูกัน เราทราบๆกันดีตามที่ผมแจ้งไป ผมว่าเวปที่เปิดมาเพื่อการซื้อ-ขาย ทำหน้าที่ตัวเองได้ดีกว่าเวปเรานะครับ

เห็นด้วยกับพี่เขียงครับ  :yoyo (95): ผมว่าในความคิดผมเอง การที่เราอยู่ในบ้านหลังนี้คือการได้เข้าพูดคุยกัน เฮฮาปาร์ตี้ ถกเถียง วิเคราะห์พูดคุยกัน ระหว่างเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมากกว่าครับ ส่วนห้องซื้อขายสำหรับบ้านหลังนี้ก็มีไว้เพื่อแบ่งปัน ซื้อขายกันระหว่างพี่น้อง แบ่งกันใช้ สำหรับผมเอง ผมชอบซื้อของจากพี่น้องหรือคนรูจักกันมากกว่าครับ มันสบายใจกว่า รวมทั้งเวลาขายด้วย ผมก็อยากขายให่พี่ๆน้องๆที่รู้จักกันเอาไปใช้มากกว่า เพราะถ้าเป็นผมเอง ผมก็ไม่ชอบที่จะให้ใครที่ผมไม่รู้จักมาบ้านผมเพื่อดูของที่ผมจะขาย สู้ให้เพื่อนๆหรือพี่ๆมาดีกว่า ได้พูดคุยกัน นั่งฟังเพลงกัน มีความสุขกว่าเยอะครับ ผมว่าการได้พูดคุยกันมันดีกว่าการมาซื้อขายของกันอย่างเดียวนะครับ
my little vintage system linn LP12 with ittok ,
DIY acko DAC with tube buffer,cd transport pro-2 DIY,power amp air tight ATM-1

tw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:28 น. »
vote แล้วครับ 50

ออฟไลน์ Adagio

• ชอบคุยมาก
  • เสียงดีที่สุดสุด เกิดขึ้นเมื่อเราเปิดใจที่จะรับฟัง
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:47 น. »
เวปบางเวปที่ผมเคยเข้า มีการปั่นกระทู้ เพิ่มจำนวน reply กันเป็นล่ำเป็นสันเลย การเพิ่มจำนวนการทู้เป็นเรื่องง่ายมาก เหมือนกับที่น้าๆหลายคนได้กล่าวเอาไว้

ระยะเวลาที่สมัคร และ การระบุตัวตนที่แท้จริง ก็เป็นสิ่งที่สำคัญครับ
Listening: RME, Yamaha, Dynaudio, Roland
Gears: Modified IbanezRG2020X (PAF pro, HB from Hell, LR Baggs Piezo), Boss ME50+Korg+companions, Shure SM58, Yamaha YU-A
headphones: Fostex, Audio Technica, Sony
ชุดเล็กๆ ในห้องรกๆ ของคนรั่วๆ :>  BB pin 280DABC4

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:52 น. »
เวปบางเวปที่ผมเคยเข้า มีการปั่นกระทู้ เพิ่มจำนวน reply กันเป็นล่ำเป็นสันเลย การเพิ่มจำนวนการทู้เป็นเรื่องง่ายมาก เหมือนกับที่น้าๆหลายคนได้กล่าวเอาไว้

ระยะเวลาที่สมัคร และ การระบุตัวตนที่แท้จริง ก็เป็นสิ่งที่สำคัญครับ

เวลาที่สมัคร...น่าสนใจนะครับ

เวลาที่สมัคร + จำนวนโพท + การระบุตัวตนที่แท้จริง + จำกัดจำนวนการโพทขายต่อเดือน(เช่น 3 ชิ้น 5 ชิ้น ตามจำนวนปีที่เป็นสมาชิก)

ถ้าทำพร้อมๆกัน....น่าจะโอนะครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 21:52 น. »

เรื่องปั่นกระทู้มีแน่นอน เพียงแตว่าเรา ๆ ท่าน ๆ จะต้องคอยข่วยกันดูแล

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 22:36 น. »
กระทู้น้อยๆ0-49 แต่อยากขาย ก็ไม่ยากนะครับ

ก ของรุ่นปัจจุบันอายุไม่เกินปี ลดราคาต่ำกว่าป้าย 50% ครับ

ข หรือถ้าลดราคาแล้วไม่คุ้ม ก็ช่วยค่าserverครั้งละห้าพันก็พอ  :yoyo (95):

ไม่รู้ว่าความเห็นนี้จะก่อเรื่องรึเปล่า เผ่นดีฝ่า  :yoyo (100):

ออฟไลน์ chak

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันพุธ 25 เมษายน 2012 เวลา 22:44 น. »
100 ไปเลยครับ
ให้จัดลงทะเบียนแยกพ่อค้ากับสมาชิกทั่วไปด้วยครับ
จะได้รู้ว่าคนไหนพ่อค้า คนไหนผู้ใช้
จัดกระทู้แยกพ่อค้ากับสมาชิกทั่วไปด้วยก็ได้ครับ

ส่วนตัวไม่เคยขาย เป็นสมาชิกกว่า2ปีโพสสามสิบกว่าโพส :yoyo (84):(เปิดอ่านซะส่วนใหญ่)