ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเรื่อง ground และ การต่อ  (อ่าน 11694 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
ข้อมูลเรื่อง ground และ การต่อ
« เมื่อ: วันศุกร์ 17 กรกฎาคม 2009 เวลา 14:44 น. »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ kitty

• คุยเก่งมาก
Re: ข้อมูลเรื่อง ground และ การต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 17 กรกฎาคม 2009 เวลา 15:09 น. »
เยี่ยมเลยครับ  พี่เขียงแปลเป็นภาษาไทยให้ หน่อยดิครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
Re: ข้อมูลเรื่อง ground และ การต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 17 กรกฎาคม 2009 เวลา 15:56 น. »

ตายเลยผม  :m (38):

ขอให้คนขี่เครื่องบินแปลให้ดีกว่าครับน้า... :m (61):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 17:56 น. »
พี่เขียงเปิดให้ผมใช่ไหมครับนี่
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ gimkung14

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 18:18 น. »
โอว มึนตึ้บ  :m (66):

รู้แต่ว่าต่อแล้วเสียงดีขึ้นมากมาย  :m (25): :m (25):

ออฟไลน์ MachineX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 18:31 น. »
มาร่วมมึนตึ้บด้วยคน...

ตกลงต้อง jump   Neutral กับ Earth   เข้าด้วยกันใช่ไหมครับ

ใครรู้ช่วยบอกที jump ร่วม กับ ไม่ร่วม ตกลงอันไหนมันดีกว่ากัน....  :m (66):
** เดินไม่เดียวดาย...**

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 18:57 น. »

ตกลงต้อง jump   Neutral กับ Earth   เข้าด้วยกันใช่ไหมครับ

ใครรู้ช่วยบอกที jump ร่วม กับ ไม่ร่วม ตกลงอันไหนมันดีกว่ากัน....  :m (66):
เดี๋ยวนี้ตามมารฐานของการไฟฟ้าผมเห็นเค้ารวมกันนะครับ(แงะที่บ้านดู  อิอิ)  ตอนแรกผมก็งง..มันเอาไปรวมกันทำไมหว่า   แต่ถ้าจะตอกกราวนด์ใหม่ให้กับชุดเครื่องเสียงอย่างเดียว  ผมว่าไม่ต้องไปลิ้งค์รวมกับนิวตรอนหรอกครับ...เรงว่ามันจะเกิดสัณญาณรบกวนเข้ามาในระบบของเรา   :m (54):

ออฟไลน์ Bigmilk

• ลองคุย
  • **
    • BaanMusic.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:14 น. »

ต้อง Jump N กับ E ร่วมกันครับ เป็นข้อกำหนดฉบับใหม่ของ การไฟฟ้า
ส่วนที่ไม่ jump ร่วมกันนั้นเป็นข้อกำหนดแบบเก่าครับ
เพราะฉนั้น Jump N , E ร่วมกัน

ออฟไลน์ zwitter

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:20 น. »
 :m (21): :m (21): :m (21):

• intendant
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:21 น. »
แล้วถ้าผมตอกสายกราวนด์แล้วต่อมาพ่วงกับขั้วกราวนด์ที่ปลั๊กพ่วงอย่างเดียวได้ไหมครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• intendant
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:26 น. »
แล้วถ้าผมตอกสายกราวนด์แล้วต่อมาพ่วงกับขั้วกราวนด์ที่ปลั๊กพ่วงอย่างเดียวได้ไหมครับ
ถ้าหมายถึงการใช้งาน...ทำได้ครับทอม...ยังไงก็ดีกว่าไม่ดีแน่ๆ
แต่ถ้าเป็นบ้านก่อสร้างใหม่...การไฟฟ้าไม่ให้ผ่านครับ...

• intendant
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:30 น. »
ถ้าหมายถึงการใช้งาน...ทำได้ครับทอม...ยังไงก็ดีกว่าไม่ดีแน่ๆ
แต่ถ้าเป็นบ้านก่อสร้างใหม่...การไฟฟ้าไม่ให้ผ่านครับ...

ถ้าบ้านทอม ก็โอใช่ป่ะพี่

• intendant
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 20:32 น. »

ถ้าบ้านทอม ก็โอใช่ป่ะพี่
ช่าย...ว่าแต่จะไปปักแท่งกราวนด์ตงไหนหว่า.....ปูนทั้งน้านนน :m (71):

ออฟไลน์ MachineX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 กรกฎาคม 2009 เวลา 22:14 น. »
เอาข้อมูลที่รับรู้มาเล่าให้ฟังแต่ใช้อ้างอิงไม่ได้นะครับ... :m (11):

พอดีโทรไปถามเพื่อนที่อยู่การไฟฟ้านครหลวงได้ความว่า jump N ร่วมกับ E เป็นมาตรฐานใหม่ประกาศใช่เมื่อ 2538 มั้ง...

สาเหตุเนื่องมาจากถ้าเป็นระบบเก่าไม่ jump N กับ E เวลาสายส่งของการไฟฟ้าที่ส่งมา 3 เฟส 4 สาย (L สามเส้น N หนึ่งเส้น) เกิดเหตุการสาย N ขาด  มีโอกาสเกิดไฟที่บ้านเราใช้ จะกลายเป็นไฟ 380 ทำให้อุปกรณ์เกิดการเสียหายได้

แต่ผมเคยอ่านจากที่อื่นจำไม่ได้แล้วที่ไหน มีคนบอกว่า ถ้าเดินแยกมาจากมิตเตอร์การไฟฟ้าแล้วตอกกราวด์แยกต่างหากไม่ jump ร่วม N กับ E เขาว่าเสียงจะดีกว่า....

ใครพอรู้เคยลองบ้างครับ... เอาในแง่ของเสียงอย่างเดียวเลยครับ อย่างไหนดีกว่ากัน... :m (88):
** เดินไม่เดียวดาย...**

ออฟไลน์ dclwb

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 09:01 น. »
ก็ทดลองมาหลายบ้านแล้ว ผลที่ได้ก็ดีกว่า ต่อรวม N & E
จาก สายเมน ดึงไฟ L และ N มาเข้า Breaker ห้องฟังเพลง แล้วลากไปที่ห้องเข้าปลั๊กผนัง ส่วนสายกราวด์ก็ต่อจากแท่งกราวด์ และลากมาที่ห้องเข้าปลั๊กผนังได้เลย ใช้สาย Thai Yasaki 2.5 ก็ OK แล้วครับ อ้อจะให้ดี ก็ก่อนไฟเข้าปลั๊กผนัง ให้ติด Breaker อีกตัว http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=4471.0 
สำหรับปิดไฟเข้าเครื่องเสียงทั้งระบบ เวลาไม่ใช้เครื่อง หรือไม่อยู่บ้านหรือฝนตกฟ้าคะนองละครับ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน  :m (73):
Source : Garrard 401 + SME 3009 Improved + D103R
             Thorens 125 BL + SME 3009 Improcecd + SAE 100LT
             CD-ROM Teac + DAC Lively
Amplifier : ONIX OA25 ,Pre Tube 6DJ8 + Mono Tube Balance 45
Speaker : Klipsch KG1 , POEM 2 ways 4"

ออฟไลน์ kongkung

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 07 กันยายน 2011 เวลา 15:18 น. »
+1 แปลไทยครับ หึหึ

ออฟไลน์ mrbig

• ผู้สนับสนุน
  • *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 07 กันยายน 2011 เวลา 16:04 น. »
Ground นี่มันสำคัญจริง ๆ
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 07 กันยายน 2011 เวลา 18:47 น. »
Groundนั้นสำคัญมากสำหรับคนเล่นเครื่องเสียง ทั้งปลอดภัย..เวลาฝนตกฟ้าร้อง และทำให้เสียงดีขึ้นอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ buoyant

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 07 กันยายน 2011 เวลา 19:46 น. »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
HT: Cary 11a > Mark Levinson 433 + Audire Tenendo > Revel Utimate Gem + Revel C50 + B&W CDM1SE + Earthquake MKV-10 Sub
2CH 1st: LP12 + AHT non-signature, Esoteric P70 + Weiss DAC202 > Audio Research REF3 > Mark Levinson 433 > Revel Utimate Gem
2CH 2nd: Theta Camen II + Sonic Frontiers SFD2 > JR Consummate > Gamut D200 Mk2 > Thiel 2.3

ออฟไลน์ orrtum

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 16 กันยายน 2011 เวลา 15:33 น. »
มาเล่าสู่กันฟังครับ
ตอนแรกเครื่องเสียงของผมอยู่ชั้นล่างครับ แล้วก็เดินกราวน์ตอกแท่งกราวน์ด้วย เสียงไม่ได้สังเกตุครับ ตอนนั้นรู้แค่ว่าทำแล้วดี
ตอนสองลูกคลอดต้องมานอนข้างล่าง(ดูแลง่าย) ต้องย้ายเครื่องเสียงขึ้นไปบนห้องนอนชั้นสอง ไม่ได้เดินกราวน์  เสียงก็ไม่ได้สังเกตุครับ
ตอนสามลูกเริ่มโตไปนอนข้างบนแล้ว ต้องย้ายเครื่องเสียงลงมาชันล่าง ตอนนี้มีอุบัติเหตุ ลำโพงร่วงครับ น้ำตาแทบไหล
(อารมณืคล้ายๆอุ้มลูกแล้วทำหลุดมือแต่ยังไม่เคยครับ)
พอตั้งเสร็จสิ่งแรกที่จังต้องได้คือเปิดดังเท่าเดิมแต่เสียงดังกว่าเก่า ทั้งที่ห้องชั้นล่างกว้างกว่าชั้นสองมากครับ
ตอนนี้ฟังออกแค่นี้เพราะตั้งแต่ลงมาอยู่ข้างล่างได้นั่งฟังจริงๆแค่วันเดียวครับ ที่กล่าวมาทั้งหมดเป็นชุดดูหนังครับ
เลี้ยงลูก ดูหนัง ฟังเพลง ตีปิงปอง

ออฟไลน์ Psj

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 16 กันยายน 2011 เวลา 16:59 น. »

แต่ผมเคยอ่านจากที่อื่นจำไม่ได้แล้วที่ไหน มีคนบอกว่า ถ้าเดินแยกมาจากมิตเตอร์การไฟฟ้าแล้วตอกกราวด์แยกต่างหากไม่ jump ร่วม N กับ E เขาว่าเสียงจะดีกว่า....

ใครพอรู้เคยลองบ้างครับ... เอาในแง่ของเสียงอย่างเดียวเลยครับ อย่างไหนดีกว่ากัน... :m (88):

Safety first นะครับ เรื่องเสียงเดี๋ยวค่อยว่ากัน
มิเตอร์หนึ่งบ้านควรมีจุดกราวด์จุดเดียวที่แผงไฟเมนเท่านั้นครับที่ต่อ N กับ E เข้าด้วยกัน

ถ้าต่อกราวด์เพิ่มจะมีปัญหาเรื่องความปลอดภัยของคนในบ้านนะครับ คือจะมีโอกาสที่ไฟรั่วจากเครื่องเสียงเข้าตัวคนพร้อมกับไปที่กราวด์ตัวที่สอง แต่เบรกเกอร์หรืออุปกรณ์พวก ground fault protector ไม่ตัด เพราะไฟมันอาจวิ่งกลับไปที่กราวด์ตัวหลักได้ครับ

http://www.mea.or.th/apd/4/main.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 16 กันยายน 2011 เวลา 17:10 น. โดย Psj »