ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแนวเสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อครับ  (อ่าน 3865 ครั้ง)

ออฟไลน์ saint

• ลองคุย
  • **
อยากทราบแนวเสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 30 เมษายน 2012 เวลา 21:20 น. »
ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ค่อยมีโอกาสได้ไปลองฟังในที่ต่างๆ
จึงอยากรบกวนสอบถาม พี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ ไม่ทราบว่าหลอดของยี่ห้อต่างๆเหล่านี้มีแนวเสียงไปทางไหนครับ  เผื่อไว้พิจารณาเลือกซื้อมาใช้งาน
ไม่อยากลองผิดลองถูกมากนัก ซับจางแล้วครับ
ได้แก่  1. mullard
2. Telefunken
3. valvo
4. phillips
5. siemens
6. GE
7. amperex
8. psvane
9.western electric
10. ถ้าผมชอบแนวเสียงที่เน้นโปร่ง รายละเอียดดี ทุ้มพอประมาณ ควรใช้หลอดของอะไรดีครับ สำหรับ el34 12ax7 และ 12at7 มาใช้กับแอมป์พุชพูล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: อยากทราบแนวเสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:25 น. »
ลองดูที่เค้าแบ่งกลุ่มตามบุคลิกเสียง

ถ้าชอบแนวเสียงโปร่งๆ รายละเอียดดี สดเปิด เบสกระชับ อย่างหลอดเอาท์พุท

EL34 คิดว่า Telefunken ก็น่าจะเข้าเป้านะครับ

ส่วนหลอดอินพุทกับไดร์ฟ ไม่จำเป็นต้องโทนเดียวกันหมดทุกหลอดก็ได้ครับ ต้องเผื่อแมทชิ่งด้วยนะครับ

ตารางนี้ใช้เป็นแนวทางได้ครับ โดยเฉพาะพวกหลอดฝั่งยุโรปส่วนมากจะไม่หนีไปจากนี้

แต่ว่าหลอดทางฝั่งเมกาฯ ที่ผมเคยใช้มันก็แล้วแต่รุ่นอีกน่ะครับ  อย่าง RCA นี่ น่าจะมีหมดทุกแนวเลยมั้ง

ทั้งโทนอุ่นหนา ทั้งรายละเอียด เพลทดำ เพลทเทา.....แต่ถ้าเพลทแดงนี่ หลอดเจ๊งครับ :yoyo(37):

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
Re: อยากทราบแนวเสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:28 น. »
555555 เพลทแดงนี่ หลอดเจ๊ง 555555  :yoyo (84):

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:51 น. »
ขอบคุณคุณ noom มากครับ สำหรับคำแนะนำ
อยากถามต่อว่า
การไป ซื้อ หรือประมูลจาก ebay เสียค่าส่งรวมถึงภาษีแพงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 02 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:08 น. »
ซื้อหลอดจากอีเบย์นี่ ผมว่าก็ยังมีวัดดวงอยู่เหมือนกันนะครับ

ที่เจอบ่อยๆ อย่างผลการวัดค่าของหลอดที่ระบุมาให้ แต่พอเราเอามาวัดเองปรากฎว่ามันคนละเรื่องกันเลย

วัดแล้วได้ค่าสูงขึ้นนี่ยังไม่เคยเจอนะครับ ส่วนมากจะวัดได้ต่ำกว่า มากหรือน้อย ก็สุดแล้วแต่ความเฮงล่ะครับ

จริงอยู่ว่าเคลมได้ตามเงื่อนไข แต่ด้วยความยุ่งยาก ก็เลยทำให้เราขี้เกียจวุ่นวายที่จะเคลมไปเลย

ส่วนเรื่องราคากับค่าขนส่งก็มีทั้งถูกทั้งแพงแล้วแต่เงื่อนไขน่ะครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:04 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ NooM

ออฟไลน์ noy8872788

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 03 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:49 น. »
ถ้าอยากจะแค่ลองแนวเสียง หลอดในนี้มีเยอะแยะไปที่ไม่แพงนัก แต่ค่าอาจไม่สูง แต่ต้องเข้าใจก่อนว่าหลอดนั้นเสียบปุ๊บจะยังไม่ได้เสียงที่แท้จริงเลยนะครับ ต้องให้มันทำงานสักระยะ ทำความรู้จักกับพรรคพวกก่อน 555 เรียกว่าต้องฟังสักระยะหนึ่ง ถึงจะได้แนวเสียงที่แท้จริง ถึงตอนนั้นถ้าไม่ถูกหูค่อย  :yoyo(21):มันไปอยู่กับคนอื่น

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 04 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:03 น. »
ถ้าอยากจะแค่ลองแนวเสียง หลอดในนี้มีเยอะแยะไปที่ไม่แพงนัก แต่ค่าอาจไม่สูง แต่ต้องเข้าใจก่อนว่าหลอดนั้นเสียบปุ๊บจะยังไม่ได้เสียงที่แท้จริงเลยนะครับ ต้องให้มันทำงานสักระยะ ทำความรู้จักกับพรรคพวกก่อน 555 เรียกว่าต้องฟังสักระยะหนึ่ง ถึงจะได้แนวเสียงที่แท้จริง ถึงตอนนั้นถ้าไม่ถูกหูค่อย  :yoyo(21):มันไปอยู่กับคนอื่น

:yoyo(53): ขอบคุณครับ ผมเป็นน้องใหม่เรื่องหลอด ซื้อหลอดมาเสียบเข้าเสียบออก ลองเสียงกันพัลวัน  บางทียังไม่พ้นเบริ์นเลย ก็เปลี่ยนหลอดอีกแล้วครับ 555+

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 สิงหาคม 2012 เวลา 18:02 น. »
อยากถามต่อว่า
การไป ซื้อ หรือประมูลจาก ebay เสียค่าส่งรวมถึงภาษีแพงไหมครับ
ขอบคุณครับ

พวกหลอดเล็กอย่าง 12ax7 6SN7 แพ็คเกจไม่ใหญ่มากนัก น้ำหนักไม่เกินหนึ่งกิโล
มักจะรอดครับ ไม่โดนภาษี

แต่ถ้าราคาสูงมั่กๆ หลังสุดที่สั่ง$200 ไม่รอดเหมียนกัลล์ :yoyo(11):