ผู้เขียน หัวข้อ: VPI Traveler Turntable  (อ่าน 62809 ครั้ง)

ออฟไลน์ SIRIN

• คุยเก่งมาก
Re: VPI Traveler Turntable
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันศุกร์ 25 มกราคม 2013 เวลา 23:19 น. »
:yoyo(67): จะไปแอบๆมองหาในงาน BAV ปลายเดือนนี้   :yoyo(5):

ระวังโดนนะครับ

:yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94):
คัน..

ถ้าจำไม่ผิด น้า Alfa156  ใช้  T/T REGA อยู่ไม่ใช่เหรอครับ   (มันดีอยู่แล้ว  ถ้าลบจุดด้อยของมันสักนิด)
ผมว่า ถ้าเอาไปกัดกับ  VPI Traveler  เผลอๆ  อาจจะมีเฮ ก้ได้นะครับ......อิอิ (ไม่เชื่อต้องลองดู)  :yoyo (80):
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันเสาร์ 26 มกราคม 2013 เวลา 11:14 น. »
ใช่ครับ  มือใหม่ใช้ RP3 อยู่  เพิ่งลองเปลี่ยนหัวเข็มมาเป็น MC เสียงพัฒนาขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง
จากตอนแรกที่เริ่มหัดเล่น TT เมื่อสี่เดือนที่แล้ว
ฟังยังไงเสียงแบบอนาล็อกก้อยังห่างไกลจากเสียงแบบดิจิตอลที่คุ้นเคย
ตอนนี้ช่องว่างดังกล่าวแทบไม่เหลือแล้ว หลังเปลี่ยนหัวเข็มกับปรีโฟโน
แถมบางเพลงฟังจากแผ่นดำให้สุนทรียภาพรื่นรมย์กว่าฟังซีดีอีก  :yoyo(3):

:yoyo(67): จะไปแอบๆมองหาในงาน BAV ปลายเดือนนี้   :yoyo(5):

:yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94): :yoyo (94):
คัน..

ถ้าจำไม่ผิด น้า Alfa156  ใช้  T/T REGA อยู่ไม่ใช่เหรอครับ   (มันดีอยู่แล้ว  ถ้าลบจุดด้อยของมันสักนิด)
ผมว่า ถ้าเอาไปกัดกับ  VPI Traveler  เผลอๆ  อาจจะมีเฮ ก้ได้นะครับ......อิอิ (ไม่เชื่อต้องลองดู)  :yoyo (80):

ออฟไลน์ SIRIN

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันเสาร์ 26 มกราคม 2013 เวลา 11:41 น. »
ใช่ครับ  มือใหม่ใช้ RP3 อยู่  เพิ่งลองเปลี่ยนหัวเข็มมาเป็น MC เสียงพัฒนาขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง
จากตอนแรกที่เริ่มหัดเล่น TT เมื่อสี่เดือนที่แล้ว
ฟังยังไงเสียงแบบอนาล็อกก้อยังห่างไกลจากเสียงแบบดิจิตอลที่คุ้นเคย
ตอนนี้ช่องว่างดังกล่าวแทบไม่เหลือแล้ว หลังเปลี่ยนหัวเข็มกับปรีโฟโน
แถมบางเพลงฟังจากแผ่นดำให้สุนทรียภาพรื่นรมย์กว่าฟังซีดีอีก  :yoyo(3):

คัน..

ใช้หัวเข็ม MC  และ SUT  Phono ยี่ห้ออะไรครับ
Tonearm ปรับ VTA ได้หรือเปล่า
สายตูดอาร์ม ยังใช้ตัวเดิม?
สายภายใน Tonearm ยังใช้ของเดิม?
ตุ้มนำหนักยังใช้ของเดิม?
ซัพแพลท์เตอร์ รุ่นนี้เป็นพลาสติกรึเปล่า ครับ ถ้าใช่..............!
Analogue  never  die!

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันอาทิตย์ 27 มกราคม 2013 เวลา 10:49 น. »

คัน..

ใช้หัวเข็ม MC  และ SUT  Phono ยี่ห้ออะไรครับ
สายภายใน Tonearm ยังใช้ของเดิม?
ซัพแพลท์เตอร์ รุ่นนี้เป็นพลาสติกรึเปล่า ครับ ถ้าใช่..............!

เอาแล้ว งานเข้าน้า Alfa156 ใจแข็งไว้ครับ ทาซีม่าโลชั่นเยอะๆ  :yoyo (100):

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพุธ 20 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 11:59 น. »
เครื่อง traveler ยังไม่ travel มาเมืองไทยหรือครับ ?

เห็นที่นี่ บอกมีขายรุ่น Mk II ซะแล้ว แต่ใน website VPI เองไม่เห็นว่ามี Mk II ก็เลยไม่ทราบว่าแตกต่างกับแบบแรกอย่างไร

http://www.audiorevelation.com/cre/product_info.php?manufacturers_id=187&products_id=1375

ออฟไลน์ MorBoi

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 21 กุมภาพันธ์ 2013 เวลา 17:51 น. »
เครื่อง traveler ยังไม่ travel มาเมืองไทยหรือครับ ?

เห็นที่นี่ บอกมีขายรุ่น Mk II ซะแล้ว แต่ใน website VPI เองไม่เห็นว่ามี Mk II ก็เลยไม่ทราบว่าแตกต่างกับแบบแรกอย่างไร

http://www.audiorevelation.com/cre/product_info.php?manufacturers_id=187&products_id=1375

อ่านเห็นแว่วๆว่า เปลี่ยน mat platter บางลงหน่อย เปลี่ยนตำแหน่ง มอร์เตอร กะ สวิช ปิดเปิด power supply หรืออะไรอีกหน่อยครับ
ราคาขึ้น $100 ด้วย อ่อ เปลี่ยนขาด้วย
อันเก่าที่ VPI เอามาลงรูปใน facebook แล้วถาม exciting, Thailand ได้ข่าวว่า lot นั้น ดันไป ฝรั่งเศสหมดเลย คิวไทย ไม่ถึงสักกะที

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันอังคาร 11 มิถุนายน 2013 เวลา 18:03 น. »
เมื่อตอนเที่ยงแวะไปอิมเมท ลองถามราคาดู สีดำ ~58000 สีอื่นๆแพงกว่าหน่อย ~62000 ของก็ยังไม่มาอาจเป็นเดือนหน้ามั๊ง อูยๆๆๆๆแพงกว่า rp6 อีกตั้งแยะ
....เลิก :yoyo (100):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันศุกร์ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 20:38 น. »
เมื่อตอนเที่ยงแวะไปอิมเมท ลองถามราคาดู สีดำ ~58000 สีอื่นๆแพงกว่าหน่อย ~62000 ของก็ยังไม่มาอาจเป็นเดือนหน้ามั๊ง อูยๆๆๆๆแพงกว่า rp6 อีกตั้งแยะ
....เลิก :yoyo (100):

ไม่รวมหัวเข็มใช่ไหมน้าแก้ว

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันศุกร์ 28 มิถุนายน 2013 เวลา 14:40 น. »
เมื่อวานไปงาน TAV เห็นพี่สี แห่ง อิเมจ บอกว่า อาทิตย์หน้าของน่าจะเข้ามา  :yoyo(53):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันศุกร์ 28 มิถุนายน 2013 เวลา 15:00 น. »

คัน..

เอาแล้ว งานเข้าน้า Alfa156 ใจแข็งไว้ครับ ทาซีม่าโลชั่นเยอะๆ  :yoyo (100):

ของผม เดิมๆ    แค่เปลี่ยน MAT

กะ มีที่ทับแผ่น มิชเชล

ฮ่าๆ  ...  สุขสมใจ :yoyo(23):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันศุกร์ 28 มิถุนายน 2013 เวลา 15:10 น. »
อ้างถึง
stic
ชอบคุยมาก

VPI Traveler Turntable
« เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 10:38:04 »

ปีก่าๆๆๆๆ แล้ว ยังไม่ได้เห็นตัวจริงมันสักที แถมราคาก็ไม่รวมหัวอีก ....ไม่รู้ที่ hifi part เค้าขายมีโปรฯ ราคาสักเท่าไหร่ได้.....ใช้น้องแก่ตัวเดิมดีก่ามั๊งเรา
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ HiFi Part

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันจันทร์ 01 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:09 น. »
อ้างถึง
stic
ชอบคุยมาก

VPI Traveler Turntable
« เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 10:38:04 »

ปีก่าๆๆๆๆ แล้ว ยังไม่ได้เห็นตัวจริงมันสักที แถมราคาก็ไม่รวมหัวอีก ....ไม่รู้ที่ hifi part เค้าขายมีโปรฯ ราคาสักเท่าไหร่ได้.....ใช้น้องแก่ตัวเดิมดีก่ามั๊งเรา
ของเข้ามาแล้วครับ   ล๊อตนี้อิมเมจได้ของมาสิบหกตัวคละสี  สีดำไม่มีเข็มทางร้านขาย 55,500 บาท 0% 10 เดือน หรือเลือกรับของแถม  สนใจโทรคุยได้ครับ 0879180955
Count Basie said  " It's the notes you don't hear that matter "

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันจันทร์ 01 กรกฎาคม 2013 เวลา 16:15 น. »
ผมขอทางร้านอิมเมจมารีวิวแล้วครับ รอรับของ
ได้มาเมื่อไหร่มาฟังที่บ้านได้ครับ
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันจันทร์ 01 กรกฎาคม 2013 เวลา 21:23 น. »
ผมขอทางร้านอิมเมจมารีวิวแล้วครับ รอรับของ
ได้มาเมื่อไหร่มาฟังที่บ้านได้ครับ

อยากไปฟังด้วยครับคุณหมอ จะยกไอ้เหลาไปด้วย ส่งข่าวหน่อยนะครับ :yoyo (84): :yoyo (81):

ว่าจะเลิกสนใจเครื่องเทิร์นแล้ว มีโปรแบบนี้ แก่อีกแล้วเรา (คิดมาก)

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันจันทร์ 08 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:30 น. »

มารอฟังรีวิวคับ  :yoyo(24):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ dukk

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันจันทร์ 08 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:36 น. »

มารอฟังรีวิวคับ  :yoyo(24):
มารีวิวไว้ที่TACด้วยจะเป็นพระคุณมากครับคุณหมอ ขอบคุณครับ :yoyo (81):
:tuzki-emoticon-040: :tuzki-emoticon-033: :tuzki-emoticon-020:

ออนไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันจันทร์ 08 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:41 น. »
อ่าว.. เกือบตกข่าวแล้วเรา
ขอเข้าไปฟังด้วยนะครับ  :yoyo (81): จะได้ฟังลำโพงฟูลออปชั่นด้วยเลย  :yoyo(53):

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันจันทร์ 08 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:43 น. »
เห็นที่ร้าน Image อัมรินทร์

เอา Traveler ติดหัว Dyna 20X เปิดโชว์กับลำโพง Avalon อยู่นะครับ

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 02:46 น. »
Michael Fremer รีวิวภาคฝรั่งแล้วครับ

http://www.analogplanet.com/content/vpi-traveler-plants-american-flag-mid-entry-level-turntable-territory

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:35 น. »
Michael Fremer รีวิวภาคฝรั่งแล้วครับ

http://www.analogplanet.com/content/vpi-traveler-plants-american-flag-mid-entry-level-turntable-territory

MkII หรือเนี่ย  :yoyo(74):

แล้วที่บ้านเราเอาเข้ามา มาร์คไหนคับ  :yoyo (84):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:48 น. »
เห็นที่ร้าน Image อัมรินทร์

เอา Traveler ติดหัว Dyna 20X เปิดโชว์กับลำโพง Avalon อยู่นะครับ

อยากเดินไปขอเค้าฟังหน่อย แต่ที่กลัวๆไม่ใช่ vpi หรอก เจ้า avalon นั่นหน่ะน่ากลัวกว่า ตัวใหญ่ในห้องไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ตัวตั้งพื้นตัวเล็กที่อยู่นอกห้อง ตัวนั้นเสียงมันน่ากลัวมากๆ มีเงินหน่อยหล่ะ :yoyo(18):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 08:58 น. »

MkII หรือเนี่ย  :yoyo(74):

แล้วที่บ้านเราเอาเข้ามา มาร์คไหนคับ  :yoyo (84):

เข้ามาเป็น Mk2 ครับ ก็โชคดีที่ของเข้ามาช้ากว่าที่คาดไว้เกือบปี ระหว่างที่รอไป VPI ก็ อัยเกรด เปลี่ยนแปลง
mk1 ไป โชคดีแก้ปัญหาที่เกี่ยวกะตัวแขนที่มีบางคนมีปัญหากะ mk1 ไปด้วย
ช้าหน่อย แต่ได้ของดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:32 น. »
ของดีราคาถูกเลยนะเนี้ย  :yoyo (80):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:34 น. »
VPI Traveller MK II กับ Micro BL-91 ตัวไหนน่าจะดีกว่ากันครับ  :yoyo(73):

ออฟไลน์ sinthu

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:06 น. »
สงสัยจะเปลี่ยนอีกแล้ว น้าทอมมี่ครับ ผมเดาเอานะครับ ซัยโจเดนกิของน้าดีกว่าครับ

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:15 น. »
สงสัยจะเปลี่ยนอีกแล้ว น้าทอมมี่ครับ ผมเดาเอานะครับ ซัยโจเดนกิของน้าดีกว่าครับ

:yoyo(49): ขอบพระคุณครับ ผมก็เดาว่าอย่างนั้น หาเรื่องคันไปเรื่อย 555

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:21 น. »
ของดีราคาถูกเลยนะเนี้ย  :yoyo (80):

ตอนนี้กำลังสับสนว่าจะเอาตัวไหนดี ระหว่าง VPI Traveler กับ RP6 ช่วยฟันธงด้วยครับ  :yoyo (81):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:31 น. »

ตอนนี้กำลังสับสนว่าจะเอาตัวไหนดี ระหว่าง VPI Traveler กับ RP6 ช่วยฟันธงด้วยครับ  :yoyo (81):

อยากรู้ด้วยครับ :yoyo (84): :yoyo (81):

• Moderator
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:34 น. »
http://soundcloud.com/analog-sound-1

เข้าไปฟังกันเลย (download ไฟล์เพลงตัวเต็มได้ด้วย 24/96)

เทียบกับ emt930 ทุกอย่างเหมือนกันหมด ต่างกันที่แท่น (ราคาต่างกันห้าเท่า)

สองเพลง tuxedo junction กับ excerpt จาก nutcracker (royal ballet)
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:42 น. »
http://soundcloud.com/analog-sound-1

เข้าไปฟังกันเลย (download ไฟล์เพลงตัวเต็มได้ด้วย 24/96)

เทียบกับ emt930 ทุกอย่างเหมือนกันหมด ต่างกันที่แท่น (ราคาต่างกันห้าเท่า)

สองเพลง tuxedo junction กับ excerpt จาก nutcracker (royal ballet)

ตอนนี้ที่ฟังอยู่ vpi ใช้หัวเข็มของอะไรอยู่ครับ แล้วถ้าหัว mm น่าจะเป็นตัวไหนที่เหมาะกับ vpi ด้วยครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:50 น. »
RP6 เสียงจะหนาวอร์ม เบสน่วมๆ
Traveler เสียงจะสด กระฉับกระเฉง รายละเอียดยิบยับ

ชอบแบบไหนก็เล่นตัวนั้น
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:00 น. »

ฟังแล้วครับหมอ ถ้าไม่เทียบราคากัน EMT930 เสียงเบสอิ่มกว่าไหมครับ

แต่ถ้าเทียบราคากันนี่ เป็นเทิร์นที่เสียงดีเลย

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:03 น. »
Traveler เสียงจะสด กระฉับกระเฉง รายละเอียดยิบยับ

เฮียครับ แล้วมีตัวไหนเป็นลูกผสมระหว่าง สองตัวนี้บ้างครับ  :yoyo(10):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:08 น. »

ขอบคุณครับ คุณพี่หมอ กำลังดาวน์โหลดเก็บไว้ฟังครับ  :yoyo (81):
เดี๋ยวจะลอง เอาไปเปิดฟังเสียงกับชุดกบครับ  :yoyo(58):

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:36 น. »
ส่งการบ้านครับ

จากการฟังด้วยหูฟัง เล่นโดย VLC media player
emt930 ให้เสียงที่โอ่อ่า อลังการ กว่า และควบคุมโทนเสียงได้ดีกว่าครับ ถึงราคาต่างกันห้าเท่าก็น่าซื้อเป็นอย่างมากครับ  :yoyo (80):
Vpi เสียงแบบนี้ ถ้าผมมีงบถึง ผมก็จะซื้อครับ  :yoyo(38):

• Moderator
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:39 น. »

ฟังแล้วครับหมอ ถ้าไม่เทียบราคากัน EMT930 เสียงเบสอิ่มกว่าไหมครับ

แต่ถ้าเทียบราคากันนี่ เป็นเทิร์นที่เสียงดีเลย

ผมว่า เมื่อจับ charactor เสียงได้ดังที่ว่าข้างบนแล้ว
การเซ็ตหัวเข็มเพื่อชดเชยอาการดังกล่าว ไม่ยากครับ

Setting แบบนี้ มันอาจจะไม่เหมือนกันในแต่ละชุดได้นะครับ
เช่น ฟังกับชุดผม อาจจะ vpi vs. emt = สดใส vs. เบสอิ่ม
เอาไฟล์เดียวกัน ไปฟังกะชุดอื่น อาจจะกลายเป็น กลมกล่อม vs. เบสบวม ก้อได้
เพราะะ แอมป์ ลำโพง ตำแหน่งลำโพง ในแต่ละชุด ให้ tonal balance ที่ไม่เหมือนกัน

ให้ผมไปเซ็ต. Traveler กับชุดคนอื่น ฟังผ่านหูกับลำโพงแล้ว เสียงโอเค แต่พอริปเป็นำฟล์ ไปฟังชุดอื่น อาจจะแตกต่างไปได้

พอเข้าใจประเด็นไหมครับเนี่ย

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:56 น. »
ฟังแล้วนึกถึงเสียงจริงหน้าลำโพงเลยครับ เสียงที่อัดมา มันได้แค่เค้าโครง เทียบกับของจริงไม่ได้ครับ #พูดเลย

คลิปข้างล่าง excerpt จาก nutcracker (เพลงใน soundcloud จะเริ่มที่เวลา 1:09 ในคลิปนี้) อัดจากหน้าลำโพง

ขออนุญาต คุณพี่หมอ นำมาลงอีกครั้งครับ
วันนั้น ตู้เบสตัวใหญ่ตรงกลางยังไม่ได้ร่วมบรรเลงครับ ณ วันนี้ ทั้งระบบสมบูรณ์แล้ว อยากเข้าไปฟังใหม่จัง  :yoyo(10):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=kUF1lU4xDTo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=kUF1lU4xDTo</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:59 น. โดย Witti »

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 12:53 น. »
ฟังแล้วนึกถึงเสียงจริงหน้าลำโพงเลยครับ เสียงที่อัดมา มันได้แค่เค้าโครง เทียบกับของจริงไม่ได้ครับ #พูดเลย

คลิปข้างล่าง excerpt จาก nutcracker (เพลงใน soundcloud จะเริ่มที่เวลา 1:09 ในคลิปนี้) อัดจากหน้าลำโพง

ขออนุญาต คุณพี่หมอ นำมาลงอีกครั้งครับ
วันนั้น ตู้เบสตัวใหญ่ตรงกลางยังไม่ได้ร่วมบรรเลงครับ ณ วันนี้ ทั้งระบบสมบูรณ์แล้ว อยากเข้าไปฟังใหม่จัง  :yoyo(10):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=kUF1lU4xDTo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=kUF1lU4xDTo</a>

ไปวันไหน อยากขอไปด้วยคนดิ จะได้ไม่เหงาครับ วานบอกด้วยนา....คลิปนี้ใส่หูฟังๆแล้ว อูยยย อยากเห็นของจริงเลยหง่ะ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 12:59 น. »

ผมว่า เมื่อจับ charactor เสียงได้ดังที่ว่าข้างบนแล้ว
การเซ็ตหัวเข็มเพื่อชดเชยอาการดังกล่าว ไม่ยากครับ

Setting แบบนี้ มันอาจจะไม่เหมือนกันในแต่ละชุดได้นะครับ
เช่น ฟังกับชุดผม อาจจะ vpi vs. emt = สดใส vs. เบสอิ่ม
เอาไฟล์เดียวกัน ไปฟังกะชุดอื่น อาจจะกลายเป็น กลมกล่อม vs. เบสบวม ก้อได้
เพราะะ แอมป์ ลำโพง ตำแหน่งลำโพง ในแต่ละชุด ให้ tonal balance ที่ไม่เหมือนกัน

ให้ผมไปเซ็ต. Traveler กับชุดคนอื่น ฟังผ่านหูกับลำโพงแล้ว เสียงโอเค แต่พอริปเป็นำฟล์ ไปฟังชุดอื่น อาจจะแตกต่างไปได้

พอเข้าใจประเด็นไหมครับเนี่ย

ผมว่าอันนี้เป็นเหตูนึงที่ ทำให้ VPI เข้ากะ Dynavector ได้ดี เพราะผมว่า Dynavector เสียงอิ่มใหญ่ เบสใหญ่
ข้างบนอาจจะ roll off หน่อยๆ เทียบกะพวก Lyra Air Tight อะไรอย่างงั้น
เทียบ Traveler กะ RP6 เป็นไงไม่รู้แต่เพื่อนคนนึง upgrade จาก RP6 ไป Classic I นี่บอกว่า คนละเรื่องกันเลย แต่ผมไม่เคยเทียบเองนะ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:00 น. »

:yoyo(49): ขอบพระคุณครับ ผมก็เดาว่าอย่างนั้น หาเรื่องคันไปเรื่อย 555

น้าคนนี้  แกชอบ ซัยโจเดนกิ จริงๆ :yoyo(41):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !