ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านอาหารประจำของผมครับ เกษตร-ลาดพร้าว-วังหิน  (อ่าน 31539 ครั้ง)

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
แนะนำร้านอาหารประจำของผมครับ เกษตร-ลาดพร้าว-วังหิน
« เมื่อ: วันเสาร์ 05 พฤษภาคม 2012 เวลา 02:48 น. »
ร้านคุณอี๊ด อยู่ซอยท่านผู้หญิงพหลฯ ตรงข้ามม.เกษตร ประตู1 งามวงศ์วาน

ขายอาหารเหนือ อาหารตามสั่ง ส้มตำ
เมนูแนะนำ ข้าวซอย ข้าวคลุกกะปิ ผัดไท และอาหารเหนือต่างๆ (ยำรวมมิตรทะเลก็ดีครับ )
ขายเฉพาะกลางวัน สายๆ ถึงบ่าย หยุดทุกวันจันทร๋(เสาร์-อาทิตย์ ไม่แน่ใจ)
พักเที่ยงคนเต็มแทบทุกวัน พนักงานออฟฟิศ อ.ม.เกษตร มาตลอด
ได้ออกตลาดสดสนามเป้าด้วย ราคาสูงนิดหน่อย แต่รสชาติดีเข้มข้น

มากลางคืนจะมีรถเข็น ผัดหมี่โคราช อยู่ในซอยก่อนถึงร้านคุณอี๊ด

เหมือนผัดไท แต่ใส่หมู ใส่พริกเผ็ดนิดๆ อร่อยเวอร์ ขายคู่ส้มตำ ลูกชิ้นปิ้ง
คนต่อคิวยาวเหยียด นี่ก็ได้ออกทีวี

แถมร้านโรตีรอนาน นานมากๆ แล้วแต่จะเข็นมาเป็นบางวัน รสชาติก็ใช้ได้ นศ.ซื้อกันเรื่อยๆ
จอดอยู่หน้าผัดหมี่โคราชครับ

เลยคุณอี๊ดไป เลี้ยวขวา(ซอยไหนจำไม่ได้ละ)ไปสุดหัวมุม มีร้านกาแฟ ขายอาหารตามสั่ง
รสชาติใช้ได้ครับ บรรยากาศโอเค เจ้าของก็เก่ง ทำอีเวนท์งานคริสมาสต์หน้าเซ็นทรัลเวิร์ด เจ๋งสุดๆ

เข้าซอยลึกไปอีกมีร้านไก่อบโอ่ง ขายข้าวเหนียวส้มตำ
แนะนำไก่อบโอ่งนี่แหล่ะ หวานๆ หน่อย เนื้อนุ่มอร่อยครับ

ร้านก่อนปรุง ริมถนน ตรงป้ายรถเมล์ระหว่างซอยลาดพร้าว 47(สะพาน2) กับโชคชัยสี่

ขายข้าวหมูแดง หมูกรอบ หน้าไก่ มันไก่ ก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋น หมูสับ ปู หมูแดง
แนะนำ หมี่เกี๊ยวปูหมูแดง หรือหมูสับ หมี่เกี๊ยวทำมือ หมี่เส้นเล็กนุ่มๆ เกี๊ยวมีหมูแน่นอนเต็มๆ คำ
เปิดเช้า ถึงบ่ายๆ ครับ เดี๋ยวนี้ขึ้นราคานิดหน่อย แต่อร่อยเหมือนเดิม สั่งพิเศษเต็มๆ ชาม
ชายสี่ฯ ชิดซ้ายไปเลย

ตรงตลาดโชคชัยสี่ก็มีร้าน "เบสท์เป็ดย่าง" ข้าวหน้าเป็ด หมูแดงหมูกรอบ ฮ๋องกง

มีซุปหลายแบบ คล้ายๆ ข้าวมันไก่ลมหวล ราคาไม่แพง ยี่สิบปลายๆ
ได้ไม่เยอะ ต้องเบิ้ลชิมหลายๆ อย่าง
ผมชอบเป็ดย่างมากกว่าของร้าน "ตงเพ้ง"

ในซอยโชคชัยสี่อีก ผมว่าเค็มไปหน่อย

มาจากต้นลาดพร้าว เลย big C extra ไปนิด ก่อนถึงปั๊ม ซ้ายมือมีร้าน "ข้าวต้มเป็ดอ้วน"

อร่อยแทบทุกอย่าง ราคาไม่แพงเลย ผัดเห็ดเข็มทอง ปูนิ่มพริกไทดำ ผัดปวยเล้ง
ผมสั่งให้เพื่อนกินปวยเล้งครั้งแรก หลังจากนั้นไปไหนด้วย มันก็สั่งแต่ปวยเล้ง :yoyo (76):
จอดรถในปั๊มได้เลย คนกินเยอะตลอด ดังพอสมควร

ร้านอร่อยแน่นอน ตรงข้างยูเนี่ยนมอล ใกล้ห้าแยกลาดพร้าว
มีหมูผัดพริกเกลือ กับต้มแซ่บกระดูกอ่อน อร่อยครับ
(ผัดพริกเกลือนี่ก็อีก ไม่เคยมีใครกิน สั่งให้เพื่อน ติดใจสั่งแต่อย่างนี้ตลอด :yoyo (76):)

ตรงโชคชัยสี่ ตลาดกลางคืนมีอีกหลายร้านอร่อยครับ
สามสี่โมงก็ตั้งร้าน ถึงดึกๆ ไม่เกินตีหนึ่งยังพอไปทานได้ครับ

แยกวังหินก็ร้านต้มซุปเปอร์ชื่อดัง

ตรงข้ามก็ข้าวผัดปูกับกระเพาะปลา(แต่ผมชอบข้าวผัดหมูย่าง :yoyo(26):)

กลางวันอีกฝั่งนึงของสี่แยกมีร้านราดหน้าเล็กๆ ใส่ไข่เจียว อร่อยครับ....แต่ร้อนมาก อยากให้ติดแอร์

หมดละครับ เท่าที่นีกออก
แถวเกษตร-นวมินทร์ก็เคยไปบ้าง แต่น้าๆ น่าจะรู้จักดีกว่าผม
ตอนนี้คิดถึงแต่โคขุนปาร์ค :yoyo (78):

ปล.แถมอีกร้าน ส้มตำซัดดำ มีภาพยนต์ไก่ขาย....จริงๆ

อาหารอีสาน ต้มแซ่บ อาหารตามสั่ง อร่อยครับ คนกินเยอะมาก
เข้าจากทางโชคชัยสี่ ตรงไปก่อนถึงกองปราบเล็กน้อย
ข้ามไปอีกฝั่งร้านขนมไทย น้ำแข็งไส ออกทีวี เครื่องเยอะมาก อร่อยไม่แพ้ขนมเมืองเพชรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 06 ธันวาคม 2012 เวลา 00:38 น. โดย hongkongface »
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ hbo3d

• หน้าใหม่
  • *
    • after you
Re: แนะนำร้านอาหารประจำของผมครับ เกษตร-ลาดพร้าว-วังหิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 02 กรกฎาคม 2012 เวลา 11:28 น. »
เคยไปกินอยู่ครับ อร่อยๆ :yoyo(71): :yoyo(71):

ออฟไลน์ wankun

• อยากคุย
  • **
Re: แนะนำร้านอาหารประจำของผมครับ เกษตร-ลาดพร้าว-วังหิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 10 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:09 น. »
ไปโชคชัยสี่ต้อง เครปรอนานด้วยครับ
ไม่เคยรอเหมือนกัน
เสียรมณ์
ว่ากันว่าชุดนอนสาวๆเยอะมาก

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:49 น. »
เคยไปกินอยู่ครับ อร่อยๆ :yoyo(71): :yoyo(71):

:yoyo (95):

ไปโชคชัยสี่ต้อง เครปรอนานด้วยครับ
ไม่เคยรอเหมือนกัน
เสียรมณ์
ว่ากันว่าชุดนอนสาวๆเยอะมาก

อย่ารอเลยครับ เพื่อนผมเคยไปสั่ง สามทุ่ม ได้ตีสอง แถมบอกว่าธรรมดา

คิวนึงสั่ง 30-50 อัน เที่ยวเสร็จถึงมาเอา

ผ่านทีไรเห็นมีคนมารอตั้งแต่ทุ่มสองทุ่มร้านยังไม่เปิดเลยครับ
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ pdg911

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:57 น. »
ผมเรียกว่าเครปป้าเฉื่อย

ครั้งแรกที่ไป อ่านในเวบ ขี่มอไซไปดูให้เห็นกะตาตอนเย็น โอ๊ะคิวคนน้อยมาก เดินเข้าไปสั่ง ให้ผมกรอกชื่อต่อในกระดาษ แถมบอกว่าได้ประมาณก่อนเที่ยงคืน ผมเลยบาย ขับรถกลับบ้าน

ออฟไลน์ wankun

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2012 เวลา 22:52 น. »

ครั้งแรกที่ไป อ่านในเวบ ขี่มอไซไปดูให้เห็นกะตาตอนเย็น โอ๊ะคิวคนน้อยมาก เดินเข้าไปสั่ง ให้ผมกรอกชื่อต่อในกระดาษ แถมบอกว่าได้ประมาณก่อนเที่ยงคืน ผมเลยบาย ขับรถกลับบ้าน
ว่ากันว่าบางคนต้องกลับไปนอน
แล้วมารับตอนตีห้า
เท็จจริงไม่รู้
แต่ที่รู้ๆผมไม่เอา
ห้าๆๆๆ

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2012 เวลา 23:02 น. »

ผมเคยไปกินต้้งแต่เค้าเพิ่งจะดัง จริงๆแล้วมันไม่ได้อร่อยนะครับ(รสชาดธรรมดามาก)

แต่ว่าความดังมันเริ่มมาจาก ป้าแกให้ไส้ทะลัก

คนก็อยากได้ของคุ้มเงินก็เลยไปกินกัน และเคล็ดลับที่สำคัญ

เตาครับ....เตาของป้าแกช้................า มาก

เมื่อไหร่จะสุกซักที พอคนไปต่อแถวยาว หลังๆก็เลยเข้าใจกันไปเองว่า อร่อย  :yoyo(57):

ออฟไลน์ Z4

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2012 เวลา 23:05 น. »
ขออนุญาตเสริมน้าฮ่องกงนิดนึงครับ

เข้าปากซอยเสนามา ลงสะพานวังหิน เจอไฟแดง

เลี้ยวซ้ายไปทางลาดปลาเค้า เลยธนาคารกสิกรซ้ายมือไปนิดหน่อย

มีร้านข้าวต้มปลา นายฮ้อ เจ้าเนี๊ยะ อร่อยมากขอบอก  :yoyo(55):

ออฟไลน์ gergario

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 05 ธันวาคม 2012 เวลา 23:49 น. »
ต้องหาโอกาสไปแวะชิมซะแล้วครับ ผ่านไปแถวนั้นทานแต่ร้านเจ๊อ้วนข้าวมันไก่  :yoyo (98):
เป่าขลุ่ยคลายใต้ตาลตระหง่านต้น
สื่อเป็นมนตร์ดลใครให้ถวิล
กล่อมทุ่งทองหนองบึงทั่วถึงดิน
ทุกชีวินยินโล่งจรรโลงใจ
เครดิต:ดาวระดา

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ธันวาคม 2012 เวลา 00:07 น. »
ก๊วยจั๊บที่หน้าตลาดบางเขนตรงทางเข้าตลาดเลยนะอร่อยใช้ได้ครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ธันวาคม 2012 เวลา 00:41 น. »
อัพเดทชื่อร้านให้หากันง่ายๆ ครับ :yoyo (80):

ออฟไลน์ meemomay

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ธันวาคม 2012 เวลา 07:41 น. »
 ร้านคุณอี๊ด อร่อยครับผมจะชอบไก่ทอด ส้มตำอร่อยดี ข้าวซอยก็อร่อย แต่ชอบเวลาคิดตังของคุณอี๊ด ที่ชอบใช้แบบเลขคณิตคิดในใจ ไมรู้มั่วมั้งป่ะคิดตามแกไม่ทัน อิอิ ส่วนตงเพ้ง แต่ก่อนผมไปกินแชร์ที่เจ้ามือเลี้ยงโต๊ะจีนเดือนหละครั้ง สงสัยเพราะกินประจำผมเลยเฉยๆเรื่องความอร่อย ตรงห้าแยกลาดพร้าวสมัยก่อนมีตลาดโต้รุ่งและมีก๊วยเตี๊ยวคั่วไก่อร่อยมาก สักสาบสิบกว่าปีก่อนผมกินมื้อดึกเจ้านี้เกืยบทุกคืนเลยเวลาไปอนนเล่นบ้านลูกพี่ลูกน้องไม่รู้ยังขายอยู่หรือเปล่า ถ้าชอบอาหารเวียดนาม มีร้านวนิดาหนองคาย ตรงซอยลาดพร้าว99 ติดกับแบงค์กสิกรไทยเป็นตึกแถวสองห้องอยู่ริมถนน ร้านนี้ก็อร่อยครับ แหนมเนื่องรสชาติดีมากผมกินตั้งแต่รุ่นพ่อจนตอนนี้เป็นรุ่นลูกมาขายหละ ร้านพวกนี้บางเจ้าถึงจะไม่ได้ตรารับประกันความอร่อยแต่อร่อยกว่าอีกนะครับ