ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลรักษาข้อเข่าเสื่อมด้วยตนเอง  (อ่าน 10241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meiji

• รุ่นใหญ่
การดูแลรักษาข้อเข่าเสื่อมด้วยตนเอง
« เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:50:59 »
ปัจจุบันยังไม่มีวิธีรักษาโรคข้อเข่าเสื่อมให้หายขาดได้

จุดมุ่งหมายในการรักษาทุกวิธีคือ เพื่อลดอาการปวด ทำให้ข้อเคลื่อนไหวดีขึ้น ป้องกันหรือแก้ไขข้อที่ผิดรูป เพื่อให้ผู้ป่วยมีคุณภาพชีวิตที่ดีตามสมควร

จึงถือว่าแนวทางรักษาเป็นเพียงการรักษาปลายเหตุ เพื่อบรรเทาอาการเท่านั้น และ ยังมีข้อจำกัดในการรักษาอีกด้วย เช่น การผ่าตัดเปลี่ยนข้อเข่า ถึงแม้ว่าปัจจุบันจะสามารถใช้งานได้ใกล้เคียงกับธรรมชาติ และ บรรเทาอาการปวดได้ดี แต่ก็มีอายุใช้งานได้นานแค่ 10 -15 ปี เป็นต้น

1. ลดน้ำหนัก เพราะเมื่อเดินจะมีแรงกดลงที่เข่าประมาณ 5 เท่าของน้ำหนักตัว แต่ถ้า วิ่ง จะมีแรงกดลงที่เข่า เพิ่มขึ้นเป็น 7 – 10 เท่าของน้ำหนักตัว ( การถีบจักรยาน เข่าจะรับแรงกดเพียง 1.5 เท่าของน้ำหนักตัวเท่านั้น )

ดังนั้น ถ้าลดน้ำหนักตัวได้ เข่าก็จะรับแรงกดน้อยลง ทำให้เข่าเสื่อมช้าลงและอาการปวดก็จะลดลงด้วย

2. ท่านั่ง ควรนั่งบนเก้าอี้สูงระดับเข่า ซึ่งเมื่อนั่งห้อยขาแล้วฝ่าเท้าจะวางราบกับพื้นพอดี

ไม่ควร นั่งพับเพียบ นั่งขัดสมาธิ นั่งคุกเข่า นั่งยอง ๆ หรือ นั่งราบบนพื้น เพราะจะทำให้ผิวข้อเข่าเสื่อมเร็วมากขึ้น

3. เวลาเข้าห้องน้ำ ควรนั่งถ่ายบนโถนั่งชักโครก หรือ นั่งบนเก้าอี้สามขาที่มี รู ตรงกลาง วางไว้เหนือคอห่าน

ควรทำที่จับยึดบริเวณด้านข้างโถนั่ง เพื่อใช้จับพยุงตัวเวลาจะลงนั่งหรือจะลุกขึ้นยืน

ไม่ควรนั่งยอง ๆ เพราะผิวข้อเข่าเสียดสีกันมาก และเส้นเลือดที่ไปเลี้ยงขาถูกกดทับ ทำให้เลือดไปเลี้ยงขาได้ไม่ดี

4. นอนบนเตียง ซึ่งมีความสูงระดับเข่า เมื่อนั่งห้อยขาที่ขอบเตียงแล้วฝ่าเท้าจะแตะพื้นพอดี

ไม่ควรนอนราบบนพื้นเพราะต้องงอเข่าเวลาจะนอนหรือจะลุกขึ้น ทำให้ผิวข้อเสียดสีกันมากขึ้น ข้อก็จะเสื่อมเร็วขึ้น

5. หลีกเลี่ยงการขึ้นลงบันได ขณะขึ้นลงบันได จะมีแรงกดที่เข่าประมาณ 3 เท่าของน้ำหนักตัว

6. หลีกเลี่ยงการยืนหรือนั่งในท่าเดียวนาน ๆ ถ้าจำเป็นก็ให้ขยับเปลี่ยนท่า หรือ เหยียด-งอข้อเข่า บ่อย ๆ

7. การยืน ควรยืนตรง ขากางออกเล็กน้อย ให้น้ำหนักตัวลงบนขาทั้งสองข้างเท่า ๆ กัน

ไม่ควร ยืนเอียงลงน้ำหนักตัวบนขาข้างใดข้างหนึ่ง เพราะจะทำให้เข่าที่รับน้ำหนักมากกว่าเกิดอาการปวดได้

8. การเดิน ควรเดินบนพื้นราบ ไม่ควร เดินบนพื้นที่ไม่เสมอกัน เช่น บันได ทางลาดเอียงที่ชันมาก หรือ ทางเดินที่ขรุขระ เพราะทำให้น้ำหนักตัวที่ลงไปที่เข่าเพิ่มมากขึ้น และ อาจจะเกิดอุบัติเหตุหกล้มได้ง่าย
ควรใส่รองเท้าแบบมีส้นเตี้ย (สูงไม่เกิน 1 นิ้ว) หรือ ไม่มีส้นรองเท้า พื้นรองเท้านุ่มพอสมควร และ มีขนาดกระชับพอดี

9. ใช้ไม้เท้า โดยเฉพาะ ผู้ที่ปวดมากหรือข้อเข่าโก่งผิดรูป เพื่อช่วยรับน้ำหนัก และ ช่วยพยุงตัวเมื่อจะล้ม

วิธีถือไม้เท้า ในผู้ที่ปวดเข่ามากข้างเดียว ให้ถือในด้านตรงข้ามกับเข่าที่ปวด แต่ถ้าปวดทั้งสองข้างให้ถือในข้างที่ถนัด

10. บริหารกล้ามเนื้อรอบข้อเข่า ให้แข็งแรง ซึ่งจะช่วยลดอาการปวด ทำให้ข้อเคลื่อนไหวและการทรงตัวดีขึ้น ตามรูปประกอบ

11. การออกกำลังกายวิธีอื่น

ควรออกกำลังกายที่ไม่ต้องลงน้ำหนักมากนัก เช่น ว่ายน้ำ ขี่จักรยาน เดินเร็ว ๆ วิ่งเหยาะ ๆ เป็นต้น

ไม่ควร ออกกำลังกายที่ต้องมีการลงน้ำหนักที่เข่าเพิ่มขึ้น เช่น วิ่งเร็ว ๆ เต้นแอโรบิก ฟุตบอล เทนนิส แบดมินตัน บาสเกตบอล เพราะอาจทำให้กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นรอบข้อเข่าเกิดการฉีกขาดได้และมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุหกล้มได้

12. ถ้ามีอาการปวด ให้พักการใช้ข้อเข่า และ ประคบด้วยความเย็น/ความร้อน หรือ ใช้ยานวดร่วมด้วยก็ได้

credit แหล่งข้อมูล

นพ. พนมกร ดิษฐสุวรรณ์ ( หมอหมู ), ข้อเข่าเสื่อม, Ortho knowledge for all
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=cmu2807&month=29-05-2008&group=5&gblog=15
knee arthroscopy
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=cmu2807&month=15-01-2009&group=5&gblog=42

รูปประกอบจากอินเตอร์เนท
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

ออฟไลน์ chatchawanb

• รุ่นใหญ่
  • ชายไทย...หัวใจเครื่องเสียง
Re: การดูแลรักษาข้อเข่าเสื่อมด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 22:05:07 »
ขอบคุณครับน้า ข้อมูลดีมากจะนำไปใช้ครับ :yoyo (81):
Accuphase DP-77+ Dali epicon 6 + Cary slp 98P + Cary SA 200.2 + rca linn silver + canare 4s11 + mogami 2497 + mit shotgun ac2 + power w.

ออฟไลน์ tomutt

• ชอบคุย
Re: การดูแลรักษาข้อเข่าเสื่อมด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 10:45:54 »
ตอนนี้ผมเป็นอยู่ ครับ

หมอบอกว่า  เล่นวอลเลย์ มานาน และ หนักเกินไปครับ

แนะอาหารเสริม

1.น้ำมันปลา  ไม่ใช่น้ำมันตับปลาน๊ะครับ
2.อาหารเสริมเข่า เพื่อสร้างไขกระดุกให้มีมากขึ้น มันชื่อว่า glucotameen ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า กลูโคตามีน 1500 mg.

ลองดูครับ ผมเกือบจาไม่มีอาการแล้ว มีขายทั่วไปครับ

อ้อ.......อาการคือ

ปวดร้าวในหัวเข่า    เวลาเดินมีเสียง   กร๊อบแกร๊บที่เข่า  ตอนนี้เสียงแทบไม่มีแล้วครับ
แล้วบริหาร ตามข้างบนครับ
ผมอายุ 34 ปีครับ   ประสพการณ์ ตรงครับ ไม่เป็นก็กิน และ บริหารได้ครับ

ถ้าไม่จำเป็นอย่านั่งขัดสมาท นานครับ
ทุกวันนี้ นั่งฟังเพลงก็มีเก้าอี้ ให้เป็นเรื่องเป็นราว ดีกว่าครับ เป็นห่วงทุกท่านน๊ะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:16:44 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :yoyo(65):

ผมขยับขาที หัวเข่าดังก๊อกแก๊กๆ ยังกะมนุษย์หุ่นยนต์ ส้นเท้าก็มีปัญหาครับ เจ็บส้นเท้าขวาตลอดเวลา หาหมอทั้งแผนปัจจุบัน หมอจีนฝังเข็มก็ไม่หาย :yoyo(11):
อาหารเสริมที่ว่า เดี๋ยวจะไปลองหาซื้อแถวศิริราชดูนะครับ แต่วันนี้วันอาทิตย์ ร้านใหญ่ๆ ไม่รู้จะเปิดหรือเปล่า :yoyo (89):

ชอบไปเดินแถวท่าน้ำศิริราชครับ ของกินเยอะดี เบื่อๆ ก็ข้ามเรือแวะไปเดินเล่นแถวท่าช้าง สูดกลิ่นอายเก่าๆ สมัยเรียนหนังสือครับ :yoyo(5):

สำหรับเรื่องนั่งขัดสมาธินี่ คงงดไม่ได้ครับ เพราะต้องตื่นมานั่งทุกเช้า ก่อนจะอาบน้ำแปรงฟันไปทำงาน :yoyo(49):

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอแนะนำร้านเปาะเปี๊ยะสดท่าน้ำศิริราชเลยละกัน ครับ อร่อย ไม่แพง ผมไปทีไรก็นั่งกินคนเดียว 2 จานทุกที :yoyo(43):

ร้านอยู่ตรงซอยข้างวังหลังพลาซ่า อยู่หน้าโลตัส

เจ้าของร้านกำลังทำปอเปี๊ยะอยู่

หน้าตาแบบนี้เลย

รสชาติอาหาร อร่อย 

ราคา 30 บาท ถูก ให้เครื่องเยอะ มีปูด้วย

บรรยากาศร้าน ธรรมดา อยู่ในซอยทางเดิน แต่มีโต๊ะนั่งกิน ไม่เหมาะกับคนชอบร้านหรู

มีโอกาสก็ลองแวะไปชิมนะครับ :yoyo(58):

แนะอาหารเสริม

1.น้ำมันปลา  ไม่ใช่น้ำมันตับปลาน๊ะครับ
2.อาหารเสริมเข่า เพื่อสร้างไขกระดุกให้มีมากขึ้น มันชื่อว่า glucotameen ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า กลูโคตามีน 1500 mg.

ลองดูครับ ผมเกือบจาไม่มีอาการแล้ว มีขายทั่วไปครับ

อ้อ.......อาการคือ

ปวดร้าวในหัวเข่า    เวลาเดินมีเสียง   กร๊อบแกร๊บที่เข่า  ตอนนี้เสียงแทบไม่มีแล้วครับ
แล้วบริหาร ตามข้างบนครับ
ผมอายุ 34 ปีครับ   ประสพการณ์ ตรงครับ ไม่เป็นก็กิน และ บริหารได้ครับ

ถ้าไม่จำเป็นอย่านั่งขัดสมาท นานครับ
ทุกวันนี้ นั่งฟังเพลงก็มีเก้าอี้ ให้เป็นเรื่องเป็นราว ดีกว่าครับ เป็นห่วงทุกท่านน๊ะครับ
เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้...
โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:32:23 »
อ้อ............

วิธีกินอาหารเสริมครับ

ตอนเช้ากิน น้ำมันปลา พร้อมข้าว หนึ่งเม็ด      และ     ตอนเย็นพร้อมข้าว อีกหนึ่งเม็ดครับ
ตอนกินข้าวเสร็จแล้วสักพัก  ก็กิน  กลูโคตามีน สามเม็ดครับ เม็ดละ 500 mg.

มันจะได้ไม่ดัง ก้อกแก๊ก ที่เข่าครับ อย่าขึ้นลงบันไดบ่อยครับ ค่อยเดินขึ้นเดินลงครับ
ขอให้หายไวไวครับ

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

ออฟไลน์ Jui

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:41:21 »
ขอบคุณมากครับ ผมจะปริ้นต์ไปให้แม่ผมดูครับ เข่าไม่ดีอยู่
แล้วน้ำมันปลาซื้อตามร้านขายยาทั่วไปมีขายไหมครับ

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:44:39 »
โรคนี้เป็นแล้วแพงน่าดูเหมือนกันน๊ะครับ อันนี้ผมก็เจ็บเลยขอแหลมเข้ามาแจมหน่อย...
กลูโคซามีน ตอนนี้เท่าที่เข้าใจ จะมีฝั่งอเมริกา และยุโรป ใช้คนละชื่อกัน เนื่องจากลิขสิทธิ์

ตอนนั้นถ้าซื้อในไทยผมใช้ยี่ห้อ viatril มันมีอีกว่า S หรือ K จำไม่ได้แล้ว แนะนำว่าซื้อมันแบบซอง 1,500 mg ไปเลยง่ายดี ไม่ลืมด้วย วันละซอง ผมเคยซื้อได้ซองละ 33 บาท

ตอนนี้ได้ของอเมริกา ยี่ห้อ movefree ครับ หาได้ตาม costco ทั่วๆไป

ของไทยก็มีครับ เค้าว่ากันว่าไม่ค่อยดี ยี่ห้อ ค๊อกเซี่ยม ราคาก้ไม่ได้ถูกอะไรมาก ผมเลยซื้อของนอกดีกว่า..

ปล. ข้อมูลไม่ชัวร์น๊ะครับ เดาเองจากข้อมูลที่มีรอบข้างล้วนๆ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:45:40 »
ขอบคุณมากครับ ผมจะปริ้นต์ไปให้แม่ผมดูครับ เข่าไม่ดีอยู่
แล้วน้ำมันปลาซื้อตามร้านขายยาทั่วไปมีขายไหมครับ

น้ำมันปลาต้องดูตามร้านขายยาใหญ่ๆ อ่ะครับ ร้านเล็กๆ ตามชุมชนไม่ค่อยเอามาขาย เพราะราคาแพง

ส่วนใหญ่ผมมีแหล่งซื้อ 2 ที่ครับ ร้านสุภิญญาตรงข้ามตึกผู้ป่วยนอก รพ.ศิริราช กับอีกร้านชื่อ จักรเพชรเภสัชตรงข้ามห้าง India Emporium (ATM Plaza เก่า) แถวพาหุรัด

2 ร้านนี้ราคาถูกพอๆ กัน แต่ร้านหลังคนเยอะ รอคิวนาน ผมเลยไม่ค่อยได้ไป :yoyo (94):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:48:47 »
โรคนี้เป็นแล้วแพงน่าดูเหมือนกันน๊ะครับ อันนี้ผมก็เจ็บเลยขอแหลมเข้ามาแจมหน่อย...
กลูโคซามีน ตอนนี้เท่าที่เข้าใจ จะมีฝั่งอเมริกา และยุโรป ใช้คนละชื่อกัน เนื่องจากลิขสิทธิ์

ตอนนั้นถ้าซื้อในไทยผมใช้ยี่ห้อ viatril มันมีอีกว่า S หรือ K จำไม่ได้แล้ว แนะนำว่าซื้อมันแบบซอง 1,500 mg ไปเลยง่ายดี ไม่ลืมด้วย วันละซอง ผมเคยซื้อได้ซองละ 33 บาท

ตอนนี้ได้ของอเมริกา ยี่ห้อ movefree ครับ หาได้ตาม costco ทั่วๆไป

ของไทยก็มีครับ เค้าว่ากันว่าไม่ค่อยดี ยี่ห้อ ค๊อกเซี่ยม ราคาก้ไม่ได้ถูกอะไรมาก ผมเลยซื้อของนอกดีกว่า..

ปล. ข้อมูลไม่ชัวร์น๊ะครับ เดาเองจากข้อมูลที่มีรอบข้างล้วนๆ

เออน้า ทำไมคนที่เล่นแบตถึงได้เจ็บเข่ากันทั้งนั้นเลยอ่ะ

มันกระแทกมากกว่ากีฬาอื่น รึว่ายังงัย :yoyo(73):

• TAC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:51:23 »
โรคนี้เป็นสิ่งที่ผมรู้เลยว่า ร่างกายคนเรา ไม่ใช่เหล็ก...​ขอเล่าประสพการ์์์ณหน่อย...
ผมเริ่มเจ็บเพราะว่าเล่นแบดมินตัน ด้วยความที่ว่าผมก็ปั่นจักรยานด้วย เลยทำให้ไม่ค่อยเหนื่อยเท่าไหร่ตอนที่เล่นแบด ตอนนั้นจ้างโค๊ชมาสอนเรา แก่แล้วไม่เจียมครับ ฝึกกระโดดตบ โหมเข้าไปสามอาทิตย์เจ็บเข่าเลย....​

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 12:01:22 »
อ้างถึง
เออน้า ทำไมคนที่เล่นแบตถึงได้เจ็บเข่ากันทั้งนั้นเลยอ่ะมันกระแทกมากกว่ากีฬาอื่น รึว่ายังงัย
กระแทกกว่าเยอะครับ การเคลื่อนไหวแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวนี่ก็เยอะ ก็เป็นเกมส์ต่อสู้ ถ้าเราไม่เอื้อมตี เราก็แพ้อ่ะ

แนะนำให้ไปปั่นจักรยานสร้างกล้ามเนื้อเพื่อมาช่วยพยุงเอ็นครับ

ออฟไลน์ Oddy

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 12:04:46 »
อ้างถึง
เออน้า ทำไมคนที่เล่นแบตถึงได้เจ็บเข่ากันทั้งนั้นเลยอ่ะมันกระแทกมากกว่ากีฬาอื่น รึว่ายังงัย
กระแทกกว่าเยอะครับ การเคลื่อนไหวแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวนี่ก็เยอะ ก็เป็นเกมส์ต่อสู้ ถ้าเราไม่เอื้อมตี เราก็แพ้อ่ะ

แนะนำให้ไปปั่นจักรยานสร้างกล้ามเนื้อเพื่อมาช่วยพยุงเอ็นครับ
ถ้าชอบกระแทกอย่างอื่นบ่อยๆ ข้อเอว (มีป่าวหว่า) คงเสื่อมเร็วเหมือนกัน :yoyo (99):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 12:06:03 »
สนใจปั่นจักรยานเหมือนกันครับ ผมคนฝั่งธน มีแหล่งท่องเที่ยวทางศิลปวัฒนธรรมเยอะ ว่าจะปั่นไปเที่ยวชิลๆ วันหยุดเหมือนกัน :yoyo (89):

น้ากอล์ฟ ช่วยแนะนำจักรยานที่ราคาไม่แพงมาก สำหรับขี่ออกกำลังในเมืองให้หน่อยสิครับ :yoyo(38):

เมื่อวานไป JJ Mall เห็นมีขายอยู่หลายร้าน ราคาตั้งแต่ 8,000 ยัน 30,000 ก็มี
แต่ยังไม่ซื้อ...  ว่าจะมาถามข้อมูลน้าพอดี :yoyo(12):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:27:36 »
อ้างถึง

ถ้าชอบกระแทกอย่างอื่นบ่อยๆ ข้อเอว (มีป่าวหว่า) คงเสื่อมเร็วเหมือนกัน :yoyo (99):

:yoyo (97): :yoyo (97): แบบนี้ไม่เสื่อมครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:39:51 »
เดี๋ยวผมจาถ่ายรูปลงให้ดูเลยครับ
อันนี้ผมกินเองครับ แล้วผลออกมาก็ดีครับ  ยากลุ่มพวกนี้แพงครับ 
ผมซื้อที่ฟิวเจอร์อ่ะครับ จำร้านไม่ได้ครับ

น้ำมันปลา 650 มั้ง
กลูโคตามีน 550 ประมาณนี้อะครับ

สาเหตุของผมมาจาก
1.วอลเลย์บอล 15  ปี
2.บาสเกตุบอล 2 ปี
3.มาตีแบทช่วงทำงาน แล้วชอบนั่งเล่นเน็ทโดยโน๊ท บุ๊คนั่งเล่นกะพื้น ไม่มีเก้าองเก้าอี้อะไรเลย

เสร็จเลยครับตอนแรกอักเสบ จนนอนไม่ได้ บวมเลยไปพบหมอกระดูก ท่านแนะนำผมมาแบบนี้ครับ
ประกันสังคม ไม่จ่ายยาตัวนี้ให้ครับ ต้องซื้อเองเพราะมันแพงครับ

สาเหตุที่มันดัง
ลองกำมือซ้าย แล้วเอามือขวาโอบมือที่กำไว้ครับ
แล้วลองเคลื่อนไหวดูครับ นั่นหละครับ หัวเข่าเราก็คล้ายกัน
แต่ระหว่างมือซ้ายที่กำ กับ มือขวาที่โอบ ถ้าเป็นเข่าจะมี ไขกระดูกหล่อลื่นอยู่ครับ
เมื่อไขกระดูกเสื่อม หัวกระดูกจะเกิดเป็นรอย จุดใหญ่บ้างเล็กบ้าง
ทำให้เกิด การบดกันระหว่าง กระดูกบนกับล่าง จึงเกิดเสียง ก็อบแก๊บ นั่นหล่ะครับ
ใครมีพี่น้องเป็น แนะนำยาตัวนี้แหละครับ ผมลองกับตัวแล้ว ดีขึ้นมากครับ  :yoyo (95):

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:44:45 »
หลีกเลี่ยงการใช้เครื่องเสียงระดับไฮเอนด์เพราะมีน้ำหนักมาก :yoyo (94):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:48:16 »
เพิ่งยกแอมป์ไปวางบนชั้นเมื่อตะกี้ แค่ 24 กิโลก็ปวดเข่าละ :yoyo(11):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:51:22 »
ระวังหน่อยน๊ะน๊ะคุณ เมจิ ปวดทรมาณมากครับ

ผมก็ใช้ ปรีพาวเวอร์ mcintosh หนักมาก ทุกวันนี้มันวางยังไงก็อยู่ยังงั้นครับ

หมาน้อย มีลูกมั่งไหม อยากได้จัง เฟรนบลูด๊อก อ่ะครับ  :yoyo(68):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:57:53 »
อ้างถึง

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 22:02:05 »
ว้าว McIntosh ซะด้วย :yoyo(27):

หมาน้อยของเพื่อนที่เชียงใหม่ครับ เค้าพาไปงาน NAP ธันวาปีที่แล้ว มีแต่คนขอถ่ายรูปเยอะ จนหน้ามันอารมณ์ไม่ค่อยดีอย่างที่เห็นอ่ะครับ :yoyo(60):
เด๋วมีลูกเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบครับ ช่วงนี้เจ้าของจับเดินสายประกวดอยู่ครับ :yoyo (89):

ระวังหน่อยน๊ะน๊ะคุณ เมจิ ปวดทรมาณมากครับ

ผมก็ใช้ ปรีพาวเวอร์ mcintosh หนักมาก ทุกวันนี้มันวางยังไงก็อยู่ยังงั้นครับ

หมาน้อย มีลูกมั่งไหม อยากได้จัง เฟรนบลูด๊อก อ่ะครับ  :yoyo(68):

ออฟไลน์ damnat

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 23:09:25 »
ขอเสริมเรื่องViatril-Sครับ ได้ผลดีประมาณ 80 %ครับ ต้องลองกินติดต่อกันทุกวันอย่างน้อย 3 เดือนครับถึงจะบอกได้ว่าได้ผลดีหรือไม่
ถ้าโชคร้ายดันไปตกอยู่ที่ 20% ต้องกลับไปรักษาโดยการปฎิบัติตัวตามคำแนะนำของหลายๆท่านแหละครับ....

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 08:58:43 »
อ้างถึง
สนใจปั่นจักรยานเหมือนกันครับ ผมคนฝั่งธน มีแหล่งท่องเที่ยวทางศิลปวัฒนธรรมเยอะ ว่าจะปั่นไปเที่ยวชิลๆ วันหยุดเหมือนกัน
น้ากอล์ฟ ช่วยแนะนำจักรยานที่ราคาไม่แพงมาก สำหรับขี่ออกกำลังในเมืองให้หน่อยสิครับ
เมื่อวานไป JJ Mall เห็นมีขายอยู่หลายร้าน ราคาตั้งแต่ 8,000 ยัน 30,000 ก็มี
แต่ยังไม่ซื้อ...  ว่าจะมาถามข้อมูลน้าพอดี

ข้อแนะนำง่ายๆสำหรับการใช้เลยน๊ะครับ ..... ยืมเพื่อนก่อนครับ ดูว่าเราชอบทางนี้จริงรึปล่าว ถ้าเราชอบจริง เท่าไหร่ก็ไม่แพงครับ ซื้อสุขภาพด้วย ถ้าเลือกซื้อดีดี ไม่ขาดทุนเวลาขายด้วยครับ

ออฟไลน์ Nai_Rit

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 10:13:47 »
คุณแม่ผมเป็นโรคข้อเข่าเสื่อมมานานและทาน Viartril-S ชนิดซอง 1500 mg. มาตลอด(ทาน 3 เดือนเว้น 2 เดือน) แต่ก็ไม่ค่อยได้ผลดีนัก ต้องใช้ครีมนวดและทานยาแก้ปวดที่หมอให้มาอยู่ตลอด
หลังจากผมได้รู้จัก Longanoid (ลองกานอยด์ : สารสกัดจากเม็ดลำไย ค้นคว้าวิจัยและผลิตโดยคนไทย) จากรายการทีวี "บ่ายนี้มีคำตอบ" จึงได้ซื้อมาให้คุณแม่ใช้ทาแทนครีมนวดที่โรงพยาบาลให้มา(วันละ 2 เวลา เช้าและก่อนนอน) ปรากฎว่าได้ผลดีมากครับ อาการปวดค่อยๆลดลงจนไม่ต้องทานยาแก้ปวดภายใน 6 สัปดาห์
ปัจจุบันคุณแม่หยุดทาน Viartril-S (อ้างว่ามีผลต่อการขับถ่าย) ใช้แต่ลองกานอยด์ทาหัวเข่าอย่างเดียวครับ
น้าๆท่านใดสนใจ สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมจากอากู๋ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:03:57 »
คุณแม่ผมเป็นโรคข้อเข่าเสื่อมมานานและทาน Viartril-S ชนิดซอง 1500 mg. มาตลอด(ทาน 3 เดือนเว้น 2 เดือน) แต่ก็ไม่ค่อยได้ผลดีนัก ต้องใช้ครีมนวดและทานยาแก้ปวดที่หมอให้มาอยู่ตลอด
หลังจากผมได้รู้จัก Longanoid (ลองกานอยด์ : สารสกัดจากเม็ดลำไย ค้นคว้าวิจัยและผลิตโดยคนไทย) จากรายการทีวี "บ่ายนี้มีคำตอบ" จึงได้ซื้อมาให้คุณแม่ใช้ทาแทนครีมนวดที่โรงพยาบาลให้มา(วันละ 2 เวลา เช้าและก่อนนอน) ปรากฎว่าได้ผลดีมากครับ อาการปวดค่อยๆลดลงจนไม่ต้องทานยาแก้ปวดภายใน 6 สัปดาห์
ปัจจุบันคุณแม่หยุดทาน Viartril-S (อ้างว่ามีผลต่อการขับถ่าย) ใช้แต่ลองกานอยด์ทาหัวเข่าอย่างเดียวครับ
น้าๆท่านใดสนใจ สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมจากอากู๋ได้เลยครับ

ขอลองบ้างครับ ผมคุกเข่าทำงานมากไป  :yoyo(32):

www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 12:44:07 »
ปัจจุบันคุณแม่หยุดทาน Viartril-S (อ้างว่ามีผลต่อการขับถ่าย) ใช้แต่ลองกานอยด์?ทาหัวเข่าอย่างเดียวครับ

ขอลองบ้างครับ ผมคุกเข่าทำงานมากไป  :yoyo(32):

ทำงานอะไร ถึงต้องคุกเข่ามากครับ?

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 15:50:45 »

ครีม Longanoid เจ๋งครับ ผมก็ใช้และขายด้วย  :yoyo(41):

http://longanoid.biz/

"There is no elevator to success. You have to take the stairs."

ออฟไลน์ ธีร์

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:24:39 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล. 
ผมก็เป็นโรงเข่าเนี่ย.
แล้วกินยาบำรุงมากไป. 
ปรากฎไตทำงานหนัก :yoyo (76):
เลยเป็น.   เก๊าท์.  :yoyo (85): 
ทานยาบำรุงควรระวังนะครับ.

ออนไลน์ magpie

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:33:03 »

ครีม Longanoid เจ๋งครับ ผมก็ใช้และขายด้วย  :yoyo(41):

http://longanoid.biz/

รบกวนขอรายละเอียดทาง PM หน่อยครับ จะลองซื้อให้แม่  แม่เป็น รูมาตอยครับ

ออฟไลน์ petch7916

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:46:48 »

+1 เสียง ได้ผลดีครับ

ออฟไลน์ naimungue

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 22:37:11 »
2-3 อาทิตย์นี้ ยกย้ายแอมป์กับลำโพงมากมาย
มาเมื่อวานเกิดอาการแปร๊ปที่ก้นกบ ยืนไม่ไหวต้องทรุดลงนั่ง
ตกใจมากเพราะไม่เคยเป็นมาก่อน ในใจคิดร้ายไปไกลถึงว่าเป็นอัมพฤกษ์อัมพาต
ออกทะเลไปเลย ยอมรับว่าใจเสียครับ
กว่าจะลุกขึ้นได้ต้องหาที่ยันตัวลุกขึ้น
รีบไปหาหมอเอ็กซเรย์ กระดูกสันหลังปกติ มีข้อที่แอล5 ยุบตัวลงเล็กน้อย
หมอว่าเกิดจากการยกของหนักและยกผิดท่า
ตอนนี้ต้องใช้ไม้เท้าชั่วพยุงตัวชั่วคราว นัดกายภาพตลอดอาทิตย์
รู้ตัวแล้ว"ว่าชราภาพ"
เล่าเป็นอุทธาหร เผื่อจะยกจะย้ายแอมป์ฯลฯ ควรมีตัวช่วย อย่าฝืนกำลังตัวเองมากเกินไป

นายมังกือ หลังเดาะเพราะแอมป์หนัก.....ฮา

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 23:38:12 »
ขอบคุณครับข้อมูลดีมากเลย

ออฟไลน์ mmdd

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 18:07:34 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 15:45:58 »
ช่วงนี้ทานยา Ibuprofen ตามคำแนะนำของหมอครับ
ช่วยให้อาการปวดข้อดีขึ้นพอสมควรเลย

ปล. คนเป็นเกาต์หมอก็ให้กินตัวนี้เหมือนกันครับ :yoyo(12):

สรรพคุณ

1. ใช้แก้อาการปวดข้อ ข้ออักเสบ จากสาเหตุต่าง ๆ เช่น ข้อเสื่อม , โรคปวดข้อรูมาตอยด์ , ข้อสันหลังอักเสบเรื้อรัง,
เกาต์
2. ลดการอักเสบของเส้นเอ็นและกล้ามเนื้อ เช่น ข้อเคล็ด ข้อแพลง , เส้นเอ็นอักเสบ เป็นต้น
3. ลดไข้ แก้ปวด
4. ป้องกัน และบรรเทาอาการปวดประจำเดือน

ประเภทยา

มีชื่อทางการค้า เช่น บรูเฟน (Brugen), ไอบู (Ibu), ไอบูเฟน (Ibufen)

ขนาดและวิธีใช้

ผู้ใหญ่ ครั้งละ 200-400 มก. วันละ 3 ครั้ง หลังอาหาร (ถ้าเป็นไม่รุนแรง อาจเพิ่มขนาดได้ แต่สูงสุดไม่ควรเกิน
 วันละ 2400 มก.)
เด็ก วันละ 20 มก. ต่อน้ำหนักตัว 1 กิโลกรัม แบ่งให้วันละ 3 ครั้ง (เด็กน้ำหนักน้อยกว่า 30 กก. สูงสุดไม่เกินวันละ
500 มก.)
ควรกินพร้อมอาหาร นม หรือ ยาลดกรด

ผลข้างเคียง

- อาจระคายเคืองต่อกระเพาะอาหาร
- ปวดศีรษะ วิงเวียน หูอื้อ แพ้ยา หรือบวม

ข้อควรระวัง

1. เช่นเดียวกับ แต่โอกาสที่จะทำให้มีภาวะเลือดออกในทางเดินอาหาร และกระเพาะทะลุ พบได้ค่อนข้างน้อย
2. บางคนอาจมีอาการบวม

ข้อห้ามใช้

ห้ามใช้ในผู้ป่วยที่เคยมีประวัติแพ้ยานี้ ผู้ป่วยโรคหืด ลมพิษ หวัดแพ้อากาศ ที่เคยมีอาการกำเริบจากการใช้
แอสไพริน หรือยาในกลุ่มนี้ และผู้ป่วยที่กำลังเป็นโรคกระเพาะ/แผลเพ็ปติก หรือมีประวัติเป็นโรคกระเพาะเรื้อรัง (ขอบคุณข้อมูลจาก thailabonline.com)

ออฟไลน์ RockDragon

• 'น้าชา' จากต่างแดน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 16:55:07 »
ผมเองก็เริ่มมีอาการข้อเข่าเสื่อมนี้มาได้เกือบ 2 ปีแล้วเหมือนกัน
ก็พยายามทำทุกอย่างเพื่อไม่ให้ใช้ข้อเข่ามากเกินไป
แต่เมื่อเดือนที่แล้วผมไปหาซื้อจักรยานปั่นออกกำลังกายในบ้านมา
ทุกคืนก็นั่งปั่นไป 30-40 นาที ตั้งล้อจักรยานให้รู้สึกหนืดๆนิดหน่อย
แล้วก็ปั่นไปเรื่อยๆเอาแค่ให้เหงื่อออกและไม่โหมมาก
10 กว่าวันให้หลัง เวลาผมต้องเดินขึ้นบันไดไปชั้นสอง
ก็รู้สึกว่าข้อเข่าจะเจ็บน้อยลงกว่าเดิมที่เคยเป็นมา
ผมก็สรุปได้ว่า กล้ามเนื้อต้นขาที่แข็งแรงขึ้นนั้น
น่าจะเป็นตัวช่วยลดแรงกดลงบนข้อเข่าได้มากเวลาขี้นลงบันไดครับ

อีกอย่างนึงก็คือ ดื่มนมสดวันละ 1 แก้ว อันนี้ช่วยได้มากในระยะยาวครับ

ออนไลน์ magpie

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 18:16:25 »
ขอถามน้าๆหน่อยครับว่า

จักรยานนั่งปั่น กับ  Ellipticals เครื่องเดินวงรี  เลือกแบบไหนดีครับ  เวลาวิ่งมากๆจะเจ็บเข่าและข้อเท้าเลยอยากจะลองหา  อุปกรณ์ออกกำลังกายที่ไม่สะเทือนหัวเข่ามากมาใช้

ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ  ยี่ห้อ  รุ่น  และแหล่งที่ซื้อ   :yoyo(65):

ออนไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 18:53:02 »
ช่วงนี้ก็ปวดข้อจากการเล่นกีฬาเหมือนกัน เรย   เจ็บข้อเท้า เลยต้องถอนตัวจาก ชุดยูโร 12 เลย จ๊ากๆๆๆ :yoyo (81): :yoyo (81):

ตัว กลูโคซามีน ไม่ว่าแบบชงรึว่าแบบเม็ด     ควรหลีกเลี่ยงสำหรับผู้แพ้อาหารทะเลและผู้เป็นโรคเบาหวานนะครับ นะครับ กรณี หามาทานเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 19:21:08 โดย poltoday »
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ RockDragon

• 'น้าชา' จากต่างแดน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 18:58:52 »
ขอถามน้าๆหน่อยครับว่า

จักรยานนั่งปั่น กับ  Ellipticals เครื่องเดินวงรี  เลือกแบบไหนดีครับ  เวลาวิ่งมากๆจะเจ็บเข่าและข้อเท้าเลยอยากจะลองหา  อุปกรณ์ออกกำลังกายที่ไม่สะเทือนหัวเข่ามากมาใช้

ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ  ยี่ห้อ  รุ่น  และแหล่งที่ซื้อ   :yoyo(65):

ผมใช้จักรยานคันเดิมที่มีอยู่ แล้วก็ไปหาซื้อ Turbo Trainer มาติดไว้ที่ล้อหลังก็โอเคแล้วครับ แถมราคายังถูกกว่าพวกจักรยานออกกำลังเยอะเลย

http://www.biketart.com/images/Tacx%20Sirius%20Turbo%20trainer.jpg?width=800

ออฟไลน์ ekaloha

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 20:40:06 »
มีประโยชน์มากครับ ที่บ้านผมก็ใช้เครื่องกึ่งเดินวิ่งอยู่ คุณแม่ผมข้อเข่าเสื่อมมาหลายปีแล้ว ออกเป็นประจำช่วยได้มากครับ   :yoyo(53):

ออฟไลน์ phong888_8

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 10:24:37 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ จะนำไปใช้ครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2013, 14:54:45 »
ดันครับ :yoyo (80):
กำลังรอ MRX700 ด้วยใจจดจ่อ !