ผู้เขียน หัวข้อ: **มีใครใช้กล่อง GMM Z แล้วบ้างครับ**  (อ่าน 51609 ครั้ง)

ออฟไลน์ mr9

• ชอบคุย
**มีใครใช้กล่อง GMM Z แล้วบ้างครับ**
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 18:40:08 »
ไม่ทราบว่ามีใครได้ซื้อกล่อง GMM Z มาดูแล้วบ้างครับ
กำลังสนใจครับ หาข้อมูลไม่ค่อยได้ อยากถามว่ามันมีช่องให้ดูเยอะอย่างที่คุยหรือเปล่า คุณภาพเป็นไง น่าซื้อหรือเปล่าครับ :yoyo (95):

ออนไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=0519b1f268ffa2dc9da821a8c7df18d6&topic=2983.0
Re: **มีใครใช้กล่อง GMM Z แล้วบ้างครับ**
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 18:47:44 »
ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน แต่เพิ่งเห็นในทีวีเมื่อเช้าดูได้ 220 ช่อง  :yoyo (80): :yoyo (80):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Silver Reference II XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=0519b1f268ffa2dc9da821a8c7df18d6&topic=2983.0
Re: **มีใครใช้กล่อง GMM Z แล้วบ้างครับ**
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 18:49:29 »
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Silver Reference II XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 18:50:37 »
รู้จักกล่องทีวีดาวเทียม GMM Z

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=36J7YIcEGnk

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 19:16:36 »
ได้มาใช้แล้วครับ

ไม่ชอบตรงเวลาดูลิสท์ช่องแล้วไม่มีจอเล็กให้ดู

มีแต่ชื่อรายการขึ้น ดูไม่รู้เรื่องเลย

ส่วนรายการอื่นๆ ยังไม่ว่างดูเลยครับ เปิดแต่ช่องเพลงฟังทั้งวัน :yoyo (84):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ mr9

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 19:51:09 »
ก่อนจะโพสผมก็ลองหาจากอากู๋มาเหมือนกัน แต่ยังไม่ค่อยมีอะไรนัก เว็บของเค้าเองก็ไม่ค่อยมีรายละเอียดเลย เห็นจากพันทิพย์บางคนบอกมีให้ดูจริงๆอยู่ไม่กี่ช่องก็เลยงงๆ

ออฟไลน์ mr9

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 22:41:03 »
มีใครซื้อมาใช้อยู่บ้างคร้าบบบบ

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 23:54:57 »
เท่าที่ดู ช่องยังเปิดไม่ครบครับ
ช่องส่วนใหญ่ที่ดูได้ตอนนี้ก็เหมือนๆ psi
มีช่องหนังของกล่องนี้ เปิดเจอมีซีรีย์ csi ทั้งพากษ์ ทั้งซับ

แต่ไม่รู้ทำไมดูแล้วภาพเป็นริ้วๆ
ทั้งที่กล่องอื่นดูไม่เห็นเป็น :yoyo(73):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ doxday

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 00:55:57 »
ถ้าจะดูบอลยูโรต้องมีล่ะครับ หรือไม่ก็ของ DTV ได้ดูเป็นแบบ HD :yoyo (80):

ออฟไลน์ ninemoo

• ชอบคุย
  • ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 18:48:33 »
ถ้าจะดูบอลยูโรต้องมีล่ะครับ หรือไม่ก็ของ DTV ได้ดูเป็นแบบ HD :yoyo (80):

อุ้ย...กล่อง DTV จะปล่อย HD แล้วเหรอครับ...อย่างนี้ต้องหามาเล่นบ้างหละ...

ออฟไลน์ pitiphat

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 19:24:37 »
น่าจะมีแต่ละครของGMMป่าว :yoyo (98):

ออฟไลน์ Mannyy

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:03:59 »
กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอากล่องไหนดีมาติดให้ที่บ้าน ตอนนี้ก็ดูๆของ gmm ไว้เหมือนกัน ไม่รู้ช่วงหลังๆช่องดีๆจะเก็บตังค์ป่าว

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 21:16:17 »
ผมเพิ่งซื้อกล่อง dragon มาใช้แทน DTV ครับ การทำงานเหมือน dreambox แต่ไม่ต้องใช้เนต...ไม่เสียรายเดือนด้วย...

...ไม่มีช่อง hd นอกนั้นดูได้เท่า platinum....

...แต่ไม่รู้จะดูได้นานแค่ไหนนี่สิ...เท่าที่ลองใช้มา 3 วัน...คุ้มตังดีครับ...

ออฟไลน์ fcnokka

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 00:04:45 »
แพงมั้ยครับ

ออนไลน์ surasak

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 09:54:19 »
ราคา 1,500 บาทครับ
ผมซื้อมาดู American football NFL ช่อง ASN
อย่างเดียวเลย ใช้มาประมาณหกเดือนแล้ว ตัวกล่องยังใช้งานได้ดีอยู่

คุณภาพของสัญญานภาพไม่ค่อยจะดีและไม่ชัดเท่ากับ True Vision
แต่ตอนนี้ให้ดูฟรียังไม่เก็บเงินจากสมาชิกครับ ไม่ได้ออกอากาศแบบ HD ด้วยครับ

ที่นี่เน้นกีฬาฟุตบอลเป็นหลัก แล้วก็มีช่อง Euro Sport ที่ถ่ายทอด
สดกีฬามาจากทาง Europe และมีช่องสารคดี Nat Geo สองช่อง

ส่วนรายการที่เป็นหนัง จะมีหนังจีนฮองกงและหนังเก่าของค่าย Warner
มาฉายวนให้ดูครับ

ตอนนี้ทาง True Vision ไม่มีช่อง ASN ให้ดู NFL แล้ว
ผมเลยต้องยอมซื้อกล่องของ GMM มาดูแทนครับ

ออฟไลน์ mr9

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 10:32:30 »
สงสัยผมจะโดนหลอก
ตอนเห็นแอ็ดของเค้าทำให้เข้าใจว่าดูฟรี200ช่อง โทรไปถามcallcenter ก็พูดไม่รู้เรื่องให้ข้อมูลอะไรไม่ค่อยได้ ให้เข้าไปดูในเว็บของเค้า พอเข้าไปดูให้รายละเอียดน้อยมาก แต่ออกอยากติดรอดูบอล พอไปหาข้อมูลจากบริษัทที่รับติดตั้ง ถึงได้เห็นรายละเอียด
ปรากฏว่า ดูฟรีอยู่ไม่กี่ช่อง ยังงี้มันถือว่าหลอกลวงหรือเปล่า น่าฟ้องมันจริงๆ :yoyo(24):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 13:45:52 »
ช่วงนี้โปรฯ ลด แลก แจก แถม ชิงรางวัลเยอะมาก

ข่าวว่าเร็วๆ นี้ซื้อทีวีเกาหลี จะแถมเลย ไม่ต้องซื้อแยกละ

แต่ใช้ๆ แล้วเริ่มหงุดหงิดละครับ มันเปลี่ยนช่องช้า

เปลี่ยนกลับเป็นของเก่าดีกว่า ไว้ใช้ตอนดูบอลอย่างเดียว :yoyo (94):

ปล.รีโมทแยกกลุ่มรายการก็ดูมีประโยชน์ดีครับ นานๆ ใช้ที :yoyo (95):

ออฟไลน์ phong888_8

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 09:31:50 »
ผมเพิ่งซื้อกล่อง dragon มาใช้แทน DTV ครับ การทำงานเหมือน dreambox แต่ไม่ต้องใช้เนต...ไม่เสียรายเดือนด้วย...

...ไม่มีช่อง hd นอกนั้นดูได้เท่า platinum....

...แต่ไม่รู้จะดูได้นานแค่ไหนนี่สิ...เท่าที่ลองใช้มา 3 วัน...คุ้มตังดีครับ...

มันใช้ดีไหมครับ มีตัดกระตุกไหมครับ

ออฟไลน์ twp222

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 10:57:09 »
ใช้มาสักสัปดาห์ สังเกตว่า ช่วงเปลี่ยนช่องประมาณ 3-4 วินาทีแรก ปากกับเสียงจะเหลื่อมเวลากันเล็กน้อย ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นปกติไหม สำหรับสีและความคมชัด ใช้กับจอ LCD 42 นิ้ว ก็พอรับได้  ส่วนจำนวนช่อง รองรับได้มาก เพราะใช้ได้ทั้ง KU และ C Band  ข้อดีอย่างหนึ่งคือรีโมทอัจฉริยะเลือกกลุ่มประเภทรายการได้

ออฟไลน์ eakquake

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 11:40:58 »
สอบถามนิดครับพอดีเห็นโฆษณาว่าดูบอลยูโรได้ ต้องเสียเงินเพิ่มหรือปล่าวครับ
แล้วสามารถดูบอลยูโรได้ทางฟรีทีวีมั๊ยครับ เพราะเห็นแกรมมีได้ลิขสิทธิ์

ขอบคุณครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 20:26:17 »
ผมเปลี่ยนมาใช้กล่องยี่ห้อ hitech แล้วครับ เนื่องจากตัวเก่ามันดู HD ไม่ได้...

เท่าที่ลองมา ไหลลื่นปกติครับ ไม่มีกระตุก ไม่ค้าง ปกติมากเลยครับ...

อาการไม่เหมือน แอบเค้าดูเลย...แต่ระยะยาวๆนี่ซิ (วัดดวง ล้วนๆครับ )...

ซื้อมา 5000 ถ้วนครับ....

ตอนนี้กำลังเล็ง เจ้า DTV HD อีกตัวนึง เพราะได้ข่าวว่าต้องกล่อง GMM หรือ DTV ถึงดูบอลยูโรได้...

ใครใช้แล้ว วานขยายผล ด้วยครับ...

ออฟไลน์ ultrabom

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2012, 22:05:36 »
สรุปแล้ว True Vision ไม่มีถ่ายทอดบอลยูโรใช่เปล่าครับ  :yoyo(42):

ออฟไลน์ Denny

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 07:44:36 »
บ้านผมไม่มีจาน  ใช้เสาอากาศธรรมดาบนหลังคา + Bootter ดูกับ พลาสมา 50 นิ้ว (HD reday) ก็โอเคครับ

ฟรีทีวี ช่อง 3 ถ่ายเป็นหลัก โชคดีที่บ้านช่อง 3 ชัดสุด แค่นี้พอแล้วครับ  :yoyo (79):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 09:01:02 »
สรุปแล้ว True Vision ไม่มีถ่ายทอดบอลยูโรใช่เปล่าครับ  :yoyo(42):

...ข่าวที่ออกมาตอนนี้...ดูได้เฉพาะกล่อง GMM+DTV HD+อีกรุ่นจำไม่ได้ครับ+หนวดกุ้ง...

...วันที่ 8 นี้แล้ว...

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 09:17:49 »

...ข่าวที่ออกมาตอนนี้...ดูได้เฉพาะกล่อง GMM+DTV HD+อีกรุ่นจำไม่ได้ครับ+หนวดกุ้ง...

+1 ฟังข่าวเมื่อเช้า TRUE VISION ดูไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ oat1980_4

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 09:49:27 »
่เห็นช่วงนี้โปรเมทเยอะมากเลย แถวออฟฟิตผมก็มาตั้งบูธ. มันดีกว่า dreambox ยังไงคับ

ออฟไลน์ ultrabom

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 19:24:52 »

+1 ฟังข่าวเมื่อเช้า TRUE VISION ดูไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล มีเรื่องให้เสียตังค์อีกละ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ mr9

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 19:34:20 »
สรุปว่าดูได้เฉพาะ คนที่ใช้เสาอากาศหนวดกุ้งแบบเก่า กับคนที่ใช้กล่อง GMM Z เท่านั้น
ถ้าอยากดูบอลคงต้องยอมซื้อล่ะครับ แต่บางกระแสก็ว่า เดี๋ยวคงโดนด่า ทนแรงกดดันไม่ได้ ก็คงดูจากจานแดงหรือจานทรูได้
จะรอลุ้นดูฟรี ก็กลัวว่าใกล้ๆวันช่างจะไม่มีคิว :yoyo (85):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 21:53:29 »
หาข้อมูลมาแชร์ให้ครับ จากเวบ คมชัดลึก พิจารณากันเองนะครับ พี่น้อง....

ฤดูกาลลูกหนังชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 14 หรือ "ยูโร 2012" ที่ประเทศโปแลนด์และยูเครน (เจ้าภาพร่วม) ได้เวลานับถอยหลังคิกออฟ ซึ่งศึกดวลแข้งจะมีขึ้นในระหว่างวันที่ 8 มิถุนายน - 1 กรกฎาคม 
              ยิ่งใกล้วันแข่งขัน ยิ่งมีเรื่องเม้าท์ในเว็บบอร์ดคนรักกีฬา อย่างกรณี "จานทรูดูยูโรได้หรือไม่?" กลายเป็นประเด็นร้อนที่ห้องศุภชลาศัย เวบพันทิป

"หลังจากที่มีข่าวออกมาอย่างต่อเนื่องว่ายูโรครั้งนี้ กล่องอื่นนอกจากของ GMM จะไม่สามารถดูได้ ผมก็ลองนั่งหาข้อมูลไป แทบทุกเว็บก็ไปในแนวทางเดียวกันว่าน่าจะไม่ได้ แต่ก็มีบางคนเชื่อว่าได้ ผมเลยลองโทรไปถาม คอลเซ็นเตอร์ ของทรูมาตะกี้ครับ เขาบอกว่าเช็กกับช่างเทคนิคไปบอกว่าดูได้ปกติ พอผมถามย้ำว่ามันมีข่าวออกมาว่า บลาๆๆๆๆ เขาก็ขอตัวไปเช็กกับช่างอีกรอบ ซึ่งรอบ 2 หลังจากหายไปนานพอสมควร เขาก็ยืนยันว่าได้ เค้าบอกว่าถ้าเป็นจานทรูปกติที่ไม่ใช่จานดำ เขาบอกว่าช่างยืนยันว่าลูกค้าทรูดูได้ ผมถามว่าผมเอาข้อมูลนี้มาบอกต่อได้มั้ย เขาก็บอกว่าได้ เพราะเขาเช็กกับช่างแล้วว่าได้ ย้ำหลายรอบมากครับ

"โดนส่วนตัวถ้าอ่านจากข่าว ผมเองก็คิดว่าไม่น่าจะได้ แต่ในเมื่อทางคอลเซ็นเตอร์จากทรูเขายืนยันว่าได้ ผมคงต้องเชื่อตามนี้ก่อน ถ้าใครมีข้อมูลที่เชื่อถือได้มากกว่า ไม่ได้คิดเอาเอง ว่ายังไงก็ดูไม่ได้ โพสต์มาได้เลยครับ ผลประโยชน์จะอยู่ที่ทุกคนในห้องนี้แหละ จะได้รู้ๆ กันไปว่าสรุปจานทรูสามารถดูได้หรือไม่" จากคุณ Neo_Jun seo เขียนไว้เมื่อ19 พฤษภาคม

กรณีดังกล่าวยังไม่ถ้อยแถลงจากทรูวิชั่นส์ แต่ทางแกรมมี่แถลงข่าวไปแล้วว่า ต้องมีกล่องรับสัญญาน "จีเอ็มเอ็มแซด" และกล่อง "จีเอ็มเอ็มแซด บายดีทีวี" เท่านั้นที่รับชมบอลยูโรได้

ยกเว้นผู้ที่ติดตั้งเสาก้างปลาและเสาหนวดกุ้ง จะรับชมได้ตามปกติ ผ่านช่อง 3 ที่เป็นช่องหลักในการถ่ายทอดสด โดยมีช่อง 5 และช่อง 9 ร่วมถ่ายทอดด้วย

รวมถึงเคเบิลท้องถิ่นที่อยู่ในเครือข่ายบริษัท CTH หรือ COA ก็รับชมได้ แต่เคเบิลรายใหญ่อย่าง "ทรูวิชั่นส์" ไม่มีการพูดถึงแต่ประการใด

ที่แน่ๆคือ บ้านไหนติดเสาก็ดูบอลยูโรได้หมด แต่บ้านไหนติดจานดำ(ไม่มีกล่องแกรมมี่) หรือจานแดง(ทรูวิชั่นส์) ก็ดูไม่ได้

สาเหตุที่แกรมมี่ต้องพึ่งฟรีทีวี มีสองปัจจัยคือ ต้นทุนค่าลิขสิทธิ์สูง ซึ่งคิดเป็นจำนวนเงินประมาณ 400-450 ล้านบาท จึงต้องหาพันธมิตรร่วมทุนทำกิจกรรมมหกรรมลูกหนังยูโร ซึ่งแบ่งเป็นของแกรมมี่ 200 ล้านบาท ช่อง 3 อีก 200 ล้านบาท

อีกปัจจัยหนึ่งเกี่ยวกับการหารายได้ ที่ได้ตั้งเป้าไว้ที่จำนวน 500 ล้านบาท ซึ่งมาจากรายได้ของสปอนเซอร์สนับสนุน และการจัดกิจกรรมต่อยอดต่างๆ โดยแบ่งแพ็คเกจขายไว้ถึง 3 รูปแบบคือแพ็คเกจขนาดใหญ่ 100 ล้านบาท ขนาดกลาง 50 ล้านบาท และขนาดเล็ก 25 ล้านบาท

หากไม่มีการถ่ายทอดทางฟรีทีวี ก็อย่าหวังว่าจะหารายได้ตามเป้า เพราะสปอนเซอร์ยังให้ความสำคัญกับฟรีทีวีมากกว่าทีวีดาวเทียม

สำหรับจำนวนการถ่ายทอดสดผ่านช่อง 3 จะมีทั้งหมด 27 นัด จากจำนวนเต็ม 31 นัด ส่วนอีก 4 นัด กำลังอยู่ในระหว่างหาพันธมิตรร่วมถ่ายทอด เพราะถือเป็นนัดสุดท้ายของรอบแบ่งสาย ที่จำเป็นต้องแข่งขันพร้อมกันเพื่อไม่ให้เกิดความเสียเปรียบ

แฟนบอลคงจำได้ เมื่อฟุตบอลโลกครั้งที่ผ่านมา อาร์เอสผู้ถือลิขสิทธิ์ไม่ได้แจ้งให้ผู้ชมรับทราบ เมื่อถึงเวลาถ่ายทอดสดทางฟรีทีวี ปรากฏว่าผู้ที่ติดจานดำทุกยี่ห้อ ปรากฏว่าทีวีที่บ้านกลายเป็น "จอดำ" ทำเอาชาวบ้านร้านตลาดโวยวายกันใหญ่

มาคราวนี้ ทางแกรมมี่ได้ประกาศชี้แจงความเข้าใจให้คอลูกหนังได้เข้าใจว่า จะทำอย่างไร?  จึงจะได้ดูบอลยูโรแบบสนุกไร้โฆษณาคั่นช่วงดวลหัวเกือก

บริษัทจีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ ในฐานะผู้ถือสิทธิ์แต่ผู้เดียวในประเทศไทย ได้ชี้แจงว่า หากจะรับชมไม่ได้ หรือเกิดเป็นจอดำขึ้นมาก็เพราะท่านรับชมฟรีทีวี ผ่านระบบทีวีดาวเทียม ก็เพราะแกรมมี่จำต้องปฏิบัติตามข้อตกลงกับทางยูฟ่าเพื่อป้องกันไม่ให้สัญญาณถ่ายทอดสดยูโร 2012 ไปโผล่ในประเทศอื่น

การซื้อขายสิทธิ์ของคอนเทนต์ระดับโลกอย่างบอลยูโร เป็นการซื้อขายสิทธิ์ สำหรับการเผยแพร่ในอาณาเขตของแต่ละประเทศเท่านั้น

ฉะนั้นยูฟ่า จึงมีกฎกติกาเข้มให้ผู้ที่ได้รับสิทธิ์เผยแพร่ในแต่ละประเทศ ต้องคุมสัญญาณการออกอากาศให้ครอบคลุมเฉพาะพื้นที่ประเทศของตนเอง เพื่อมิให้สัญญาณหลุดรอดไปยังประเทศเพื่อนบ้าน  ซึ่งหมายถึงผลประโยชน์หรือรายได้ของยูฟ่า ในการขายสิทธิ์ให้ประเทศอื่นๆ อาจสูญเสียไป และกระทบกับธุรกิจจากการบริหารสิทธิ์ของผู้ซื้อลิขสิทธิ์ในประเทศนั้นๆ ที่อาจฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากยูฟ่าได้เช่นกัน

สำหรับผู้ชมที่ชมผ่านเคเบิลทีวีท้องถิ่น ซึ่งผู้ประกอบการรับสัญญาณจากเสาอากาศหรือจานดาวเทียม แล้วทวนสัญญาณซ้ำส่งไปให้สมาชิกตามบ้านทางสายเคเบิลอีกทอดหนึ่ง โครงข่ายที่เคเบิลทีวี มีอยู่ก็ครอบคลุมเฉพาะในประเทศเท่านั้น และตกลงเจรจาธุรกิจได้สิทธิ์ในการเผยแพร่จากแกรมมี่เรียบร้อยแล้ว

เพราะฉะนั้นใครที่เป็นสมาชิกเคเบิลทีวีท้องถิ่น ไม่ว่าจะเป็นเน็ตเวิร์คของ CTH หรือ COA ก็สามารถรับชมยูโร 2012 ได้แน่นอน

ส่วนทีวีดาวเทียม ช่องทางนี้แหละเป็นช่องทางที่ต้องได้รับการควบคุมเป็นพิเศษ จึงเป็นเงื่อนไขของการถ่ายทอดบอลยูโร ผ่านช่อง 3, 5, 9 ที่มีการยิงสัญญาณผ่านดาวเทียม ไปยังทุกบ้านที่มีจานรับทุกประเภท จะต้องใช้เทคโนโลยีในการควบคุมสัญญาณไม่ให้หลุดรอดไปยังประเทศเพื่อนบ้าน

พูดง่ายๆ แกรมมี่ต้องเข้ารหัสสัญญาณในช่วงถ่ายทอดสดบอลยูโรทุกแมทช์ หรือทำกล่องใหม่ออกมาขาย แต่แฟนบอลก็หาซื้อกล่องรับสัญญานจีเอ็มเอ็มแซด และกล่องจีเอ็มเอ็มแซด บาย ดีทีวี มาติดตั้งกับจานดำได้ทุกยี่ห้อ

ปัจจุบัน มี "กล่องรับสัญญาณ" ของผู้ประกอบการขายจานดาวเทียมหลายราย อาทิกล่องทรูวิชั่นส์ ,กล่องโอทูของพีเอสไอ รวมถึงกล่องของจานดำสารพัดยี่ห้อ ซึ่งกล่องเหล่านี้ดูบอลยูโรไม่ได้

อย่างไรก็ตาม แกรมมี่ไม่ได้ปิดโอกาสที่กล่องรับสัญญาณของรายอื่นจะเข้าร่วมถ่ายทอด เพียงแต่ต้องเข้ามาติดต่อกับทางบริษัทเรื่องค่าลิขสิทธิ์ ส่วนจะต้องจ่ายในรูปแบบใดนั้น ทางบริษัทแกรมมี่จะประเมินอีกครั้งหนึ่ง

โอกาสที่แฟนทรูวิชั่นส์ จะได้ชมบอลยูโรก็ไม่ใช่เรื่องยาก หากแกรมมี่กับทรูฯ ตกลง "ผลประโยชน์" กันได้! 

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 12:06:00 »
ฟังสัมภาษย์ผู้บริหารจีเอ็มๆ แซ่ดคืนก่อน เรื่องทรู

เค้าบอกขอแลกกับไทยลีกไปตั้งกะเดืนอธันวาฯปีก่อน

แต่ทรูฯเงียบ....

จะแลกตอนนี้ก็ไม่ทันละ

ก็ช่วยไม่ได้ :yoyo (94):

ออฟไลน์ phong888_8

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 14:12:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ prapan

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 15:48:13 »
ขอบคุณครับ มีโครงการว่าจะชื้อมาดูอยู่ :yoyo (80):

ออฟไลน์ Tos-sa

• ชอบคุย
  • Piano Man ... เฮ้อลูกฝึกที่หลังแต่เก่งกว่าเยอะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 19:59:32 »
ผมซื้อมาดู American football NFL ช่อง ASN
อย่างเดียวเลย ใช้มาประมาณหกเดือนแล้ว ตัวกล่องยังใช้งานได้ดีอยู่

คุณภาพของสัญญานภาพไม่ค่อยจะดีและไม่ชัดเท่ากับ True Vision
แต่ตอนนี้ให้ดูฟรียังไม่เก็บเงินจากสมาชิกครับ ไม่ได้ออกอากาศแบบ HD ด้วยครับ

ที่นี่เน้นกีฬาฟุตบอลเป็นหลัก แล้วก็มีช่อง Euro Sport ที่ถ่ายทอด
สดกีฬามาจากทาง Europe และมีช่องสารคดี Nat Geo สองช่อง

ส่วนรายการที่เป็นหนัง จะมีหนังจีนฮองกงและหนังเก่าของค่าย Warner

ตอนนี้ทาง True Vision ไม่มีช่อง ASN ให้ดู NFL แล้ว
ผมเลยต้องยอมซื้อกล่องของ GMM มาดูแทนครับ

ดู NFL ได้ยังไงครับ  ช่วยบอกด้วยครับ  เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน

ออฟไลน์ somprasong

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 21:05:06 »

ดู NFL ได้ยังไงครับ  ช่วยบอกด้วยครับ  เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน
ต้องโทรไปลงทะเบียนกับcall center ครับ 028418888 กด 3 แต่ละสามารถดูได้เพียง 30 วันเท่านั้นครับ
หลังจากนั้นจ่ายตังค์

ออฟไลน์ Teatree

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 21:14:57 »
ติดมาหลายวันแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ดูจิงจังเลย :yoyo(26):
เดิมใช้ทรูจานแดงอยู่ ชอบดูF1 ดูบอลไม่ค่อยเป็นครับ แต่หลังๆเริ่มรำคาญตอนฝนตก
เลยติดจานดำคู่กันเลย ใส่กล่องGMMอีกใบ แต่เสียดายไม่มีช่องHDMI
ภาพเลยห่วยๆหน่อย ไว้ดูแก้ขัด

ออฟไลน์ suchat

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 21:19:03 »
สรุป ต้องกล่อง GMM อย่างเดียวแน่ ๆ ราคาเท่าที่สอบถาม 1300 บาท

ออฟไลน์ somprasong

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 21:51:30 »
สรุป ต้องกล่อง GMM อย่างเดียวแน่ ๆ ราคาเท่าที่สอบถาม 1300 บาท
เห็นราคาขายตามห้างบิ๊กซี โลตัส อยู่ที่ 1,590 บาทครับ

ออฟไลน์ Alto

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 22:05:19 »

ลองต่อเสาอากาศแล้ว ปรับเท่าไหร่ก็ไม่ชัด สงสัยต้องซื้อกล่องแหง๋

ออฟไลน์ mr9

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 22:14:29 »
สรุปว่า ก็คงต้องซื้อแบบไม่เต็มใจนัก เงินพันกว่าบาทมันก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่มันน่าโมโหที่ว่าทำโฆษณาออกมาเหมือนว่าดูฟรีเป็นร้อยช่อง เอาเข้าจริงเสียตังค์เกือบหมด ดูฟรีอยู่นิดเดียว

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน พ.ศ. 2012, 09:17:05 »
ราคาร้านแถวบ้านผม กล่อง GMM /1300

DTV HD /4500

ป่านนี้ยังไม่ซื้อเลยครับ เพราะกลัวโดนคุณนายที่ห้องโวยเอา...กล่องsat box เต็มห้องไปหมดแล้วตอนนี้ supernet/hybrid nonet/dtv ke10

พรุ่งนี้แล้วนะ...เฮ้อออออ...สงสัยอดซื้อแน่ๆเลย อดดูแน่งานนี้ ผม..

เพี้ยงงงง...ขอให้ฝนตกตอนบอลถ่ายทอดละกัน 555  :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):