ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำแอมป์ที่เหมาะกับ Sonus faber amati homage ครับ  (อ่าน 8814 ครั้ง)

ออฟไลน์ 108reasons

• ลองคุย
  • **
ช่วยแนะนำแอมป์ที่เหมาะกับ Sonus faber amati homage ครับ
« เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:33 น. »
ปัญหาคือตอนนี้ใช้ Krell mono block ลองอยู่แต่เสียงไม่ถูกใจครับ

ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกช่วยหาคู่ให้หน่อยครับ...ขอบคุณครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ wongwarit

• สมาชิกอาวุโส
  • magnepan mini maggie
Re: ช่วยแนะนำแอมป์ที่เหมาะกับ Sonus faber amati homage ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:41 น. »
ปัญหาคือตอนนี้ใช้ Krell mono block ลองอยู่แต่เสียงไม่ถูกใจครับ

ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกช่วยหาคู่ให้หน่อยครับ...ขอบคุณครับ :yoyo (81):

Sonus faber amati homage ผมอยากได้มาก แต่ผมกลัวเรื่องแอมป์ กับ ห้องผมขนาดเล็ก

ผมว่าแอมป์หลอดกำลังสูงๆ จะดีกว่า SS กำลังสูงหรือเปล่าครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

ออฟไลน์ varodome

• ชอบคุย
Re: ช่วยแนะนำแอมป์ที่เหมาะกับ Sonus faber amati homage ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:52 น. »
ผมก็โดนคล้ายๆ กันแบบนี้แหละครับ เห็นในหน้า review ของ Web เมืองนอกเค้ามักจะอวยว่า Sonus กับ Krell นั้นไปด้วยกันได้ดีมาก เหมือนเค้าเกิดมาคู่กันอะไรเทือกนั้น ตอนนั้นใช้ Krell S300i จับกับ Sonus Grand Piano Domus.

ตอนแรกก็เหมือนจะฟังดีครับ พอฟังไปสักพักก็บอกได้เลยครับว่าไม่ใคร่จะ match กัน เหมือนมันแฝดเสียง ยัดเยียดทุกอย่างออกมา ไม่นุ่มนวล แต่ได้ในเรื่องรายละเอียดหยุมหยิม ซึ่งหยิบยกออกมาหมดเลย
เบิร์นกันหลายนาน สายลำโพงก็ลองเปลี่ยนแล้ว ก็ดูเหมือนไม่ลงตัว เลยปล่อย Krell ไปแล้วครับ

ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าตั้งงบไว้เท่าไหร่ครับ ห้องใหญ่หรือเปล่า
ส่วนตัวผมเคยฟัง amati homage แบบผ่านๆ เลยอาจแนะนำได้ไม่ดีนักครับ  :yoyo(33):
ความเห็นส่วนตัว ผมคงแนะนำให้ไปเล่น แอมป์หลอด monoblock ที่กำลังมากหน่อยครับ  :yoyo (95):

ออฟไลน์ greener

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:58 น. »
เคยฟังกับ asr 4 ตัวถัง.....ครับ

บอกกับตัวเองว่าถ้าจะหยุด.....amati กับ asr.....เป็นทางเลือกหนึ่งของผม....ครับ :yoyo(19):

ออฟไลน์ NENG

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:27 น. »
ผมว่าอมาติไม่ค่อยกินวัตต์น่ะ หาแอมป์แนวเสียงที่เราชอบได้เลย อมาติแอนนิเวอร์ซาริโอ้ผมใช้อิคคิวขับมาหลายรุ่น ล่าสุดก็A-65 60วัตต์ขับอยู่สบายๆ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:52 น. »
ผมก็โดนคล้ายๆ กันแบบนี้แหละครับ เห็นในหน้า review ของ Web เมืองนอกเค้ามักจะอวยว่า Sonus กับ Krell นั้นไปด้วยกันได้ดีมาก เหมือนเค้าเกิดมาคู่กันอะไรเทือกนั้น ตอนนั้นใช้ Krell S300i จับกับ Sonus Grand Piano Domus.

ตอนแรกก็เหมือนจะฟังดีครับ พอฟังไปสักพักก็บอกได้เลยครับว่าไม่ใคร่จะ match กัน เหมือนมันแฝดเสียง ยัดเยียดทุกอย่างออกมา ไม่นุ่มนวล แต่ได้ในเรื่องรายละเอียดหยุมหยิม ซึ่งหยิบยกออกมาหมดเลย
เบิร์นกันหลายนาน สายลำโพงก็ลองเปลี่ยนแล้ว ก็ดูเหมือนไม่ลงตัว เลยปล่อย Krell ไปแล้วครับ

ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าตั้งงบไว้เท่าไหร่ครับ ห้องใหญ่หรือเปล่า
ส่วนตัวผมเคยฟัง amati homage แบบผ่านๆ เลยอาจแนะนำได้ไม่ดีนักครับ  :yoyo(33):
ความเห็นส่วนตัว ผมคงแนะนำให้ไปเล่น แอมป์หลอด monoblock ที่กำลังมากหน่อยครับ  :yoyo (95):

ลองหา Krell รุ่นเก่ามาเล่นดูสิครับ

รุ่นใหม่ๆ ผมไม่ค่อยชอบเหมือนกัน

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:57 น. »

Sonus faber amati homage ผมอยากได้มาก แต่ผมกลัวเรื่องแอมป์ กับ ห้องผมขนาดเล็ก

ผมว่าแอมป์หลอดกำลังสูงๆ จะดีกว่า SS กำลังสูงหรือเปล่าครับ

แอมป์ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องกำลังครับ Krellโมโน650วัตต์ ปรีก็เป็น ARC SP10

ชุดที่แล้วขับ Theil cs6 สบายๆ เสียงสดไป(ไม่)นิดนึง ส่วนห้อง 4X6 ครับ

เสียงออกหุบๆยังไงชอบกล แม้จะตั้งค่อนข้างชิดกันครับ แหลมก็ไม่สุด กลางก็ไม่ดี ทุ้มก็ไม่ได้

สงสัยต้องขยับใหม่เย็นนี้ครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:59 น. »

ลองหา Krell รุ่นเก่ามาเล่นดูสิครับ

รุ่นใหม่ๆ ผมไม่ค่อยชอบเหมือนกัน

เคยลอง Krell รุ่นเก่าๆ พวก KSA ไม่ชอบสไตล์ครับ เสียงดุและส่วนตัว grainy นิดหน่อยครับ ผมชอบแบบหวานโรแมนติค คัลเลอร์หนอยครับ อิอิ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:00 น. »
เคยฟังกับ asr 4 ตัวถัง.....ครับ

บอกกับตัวเองว่าถ้าจะหยุด.....amati กับ asr.....เป็นทางเลือกหนึ่งของผม....ครับ :yoyo(19):

ยี่ห้อนี้..ส่วนตัวคิดว่างบมากไป(ไม่)หน่อย 5555

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:02 น. »
ผมว่าอมาติไม่ค่อยกินวัตต์น่ะ หาแอมป์แนวเสียงที่เราชอบได้เลย อมาติแอนนิเวอร์ซาริโอ้ผมใช้อิคคิวขับมาหลายรุ่น ล่าสุดก็A-65 60วัตต์ขับอยู่สบายๆ

ตอนนี้แอมป์หลอดแรงสุดผมมีแค่ Dynaco mkIII ข้างละ 60 วัต์(รึเปล่า? อิอิ)

ออฟไลน์ Ranger

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:07 น. »
มีท่านที่นับถือท่านนึงใช้ลำโพงรุ่นนี้อยู่ครับ

เฉพาะแอมป์ แกเปลียนมาเรื่อยนับตั้งแต่
ASR 3กล่อง,4กล่อง
VTL monoblock

ปัจจุบันถ้าผมจำไม่ผิด แกใช้ Soulution อยู่ครับ
เห็นบอกชอบมากๆ
สายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณ เป็น MIT Oracle Vอะไรจำไม่ได้ แล้วก็ Aluminata
อยากลองฟังชุดนี้เหมือนกันแต่ไกลเหลือเกินเลยยังไม่มีโอกาสครับ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ schwin

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:04 น. »
ผมใช้ sonus  รุ่นเล็กๆอยู่เสียง audio research เข้ากับมันได้ดีถึงแม้จะไม่ดุดันชัดแจ้งแต่ก็แลกมาได้ด้วยความหวานของเสียงกลางและการลื่นไหล
บริการรับปรับระบบเสียงตามมาตราฐาน HAA(Home Acoustic Alliance) โดย AV Pro Anaysis Tools
www.facebook.com/Schwin.HTSetup

ออฟไลน์ jibjoy

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:18 น. »
arc ref5 + Passlabs x350.5  :yoyo (94):
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:00 น. »
arc ref5 + Passlabs x350.5  :yoyo (94):

น้องตั้มเคยใช้ Passlabs x350 ขับลำโพงรุ่นนี้...ขับไม่ออกครับน้าจิ๊บ

Passlabs x350.5 กำลังสำรองมากกว่า แต่ก็อาจไม่ 100% ครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

• ไม่มีกิเลส ก็ไม่มีเครื่องเสียง..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:12 น. »

น้องตั้มเคยใช้ Passlabs x350 ขับลำโพงรุ่นนี้...ขับไม่ออกครับน้าจิ๊บ

Passlabs x350.5 กำลังสำรองมากกว่า แต่ก็อาจไม่ 100% ครับ

อ้าวเหรอครับ ผมว่าน่าจะออกนะ ไม่รู้ mis ตรงไหนเปล่า เห็นโซนัสชอบคู่กับแพสออกงานประจำ...

ผมเคยใช้ X250.5 ขับวิลสันโซเฟียมันก็ขับไม่ออกนะครับ มันอั้นๆ ก็นึกว่าเป็นที่แอมป์แรงไม่พอ พอเปลี่ยนปรีฯPASS xp10 เป็น audioreseach REF3 ไม่รู้พลังมาจากไหน ซาวน์สเตจเต็มห้อง รายละเอียดแบบเพียบๆ เวทีลึกตื้นนี่แบ่งเป็นชั้นๆ เบสทิ้งลงห้องสะเทือน ขนาดเวปของแพสยังแนะนำปรีฯ ARC Ref3 เลย ปรีฯดีๆเห็นผลเยอะกว่าแอมป์ :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:14 น. โดย jibjoy »
<a href="http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif" target="_blank" class="new_win">http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/9/93/Horn_loudspeaker_animation.gif</a>

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:24 น. »

อ้าวเหรอครับ ผมว่าน่าจะออกนะ ไม่รู้ mis ตรงไหนเปล่า เห็นโซนัสชอบคู่กับแพสออกงานประจำ...

ผมเคยใช้ X250.5 ขับวิลสันโซเฟียมันก็ขับไม่ออกนะครับ มันอั้นๆ ก็นึกว่าเป็นที่แอมป์แรงไม่พอ พอเปลี่ยนปรีฯPASS xp10 เป็น audioreseach REF3 ไม่รู้พลังมาจากไหน ซาวน์สเตจเต็มห้อง รายละเอียดแบบเพียบๆ เวทีลึกตื้นนี่แบ่งเป็นชั้นๆ เบสทิ้งลงห้องสะเทือน ขนาดเวปของแพสยังแนะนำปรีฯ ARC Ref3 เลย ปรีฯดีๆเห็นผลเยอะกว่าแอมป์ :yoyo (84):

ขอโทษครับ ขอมูลผิดครับ

ของน้องตั้ม sonus faber guarneri ตัวเล็กกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:37 น. »
ผมว่าลองดูที่ปรีก่อนดีไม๊ครับ เพราะปรีตัวนี้เลือกแอมป์พอควร และชอบแอมป์หลอด
มากกว่าโซลิตครับ และแอมป์ตัวนี้ gain ขยายสูงมากเลย เลือกปรีพอตัวเลยครับ
น่าจะลองหาปรี โซลิตมาลองดูก่อนดีกว่าไม๊ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:38 น. »

ขอโทษครับ ขอมูลผิดครับ

ของน้องตั้ม sonus faber guarneri ตัวเล็กกว่าอีกครับ

ตัวนั้นขับไม่ยากหรอกครับ มันเลือกแอมป์มากกว่า เอาแอมป์หลอด Mcintosh MC275 แค่ 75วัตต์ ขับได้ปลิวเลย พวกโซนัสเนี่ยมันขับไม่ยากแต่มันเลือกแอมป์น่าดู

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:55 น. »
ผมว่าลองดูที่ปรีก่อนดีไม๊ครับ เพราะปรีตัวนี้เลือกแอมป์พอควร และชอบแอมป์หลอด
มากกว่าโซลิตครับ และแอมป์ตัวนี้ gain ขยายสูงมากเลย เลือกปรีพอตัวเลยครับ
น่าจะลองหาปรี โซลิตมาลองดูก่อนดีกว่าไม๊ครับ

มอง krc hr อยู่เหมือนกันครับ....แต่อีกไม่นานจะได้ CAT SL1 Ultimate กำลังเดินทางมาครับ

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:58 น. »
ตอนนี้ขอลองแอมป์วินเทจ มาราซ์ท5 แก้ขัดก่อนครับ เสียงกลางดีขึ้นกว่าเดิมครับ

35วัต์แต่เสียงกลางแหลมโอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:04 น. โดย 108reasons »

ออฟไลน์ คนบ้านนอก

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 15 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:38 น. »

แอมป์ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องกำลังครับ Krellโมโน650วัตต์ ปรีก็เป็น ARC SP10

ชุดที่แล้วขับ Theil cs6 สบายๆ เสียงสดไป(ไม่)นิดนึง ส่วนห้อง 4X6 ครับ

เสียงออกหุบๆยังไงชอบกล แม้จะตั้งค่อนข้างชิดกันครับ แหลมก็ไม่สุด กลางก็ไม่ดี ทุ้มก็ไม่ได้

[/quot
เอา Specifications.  ทั้ง2มาดูหน่อยซิครับ

ออฟไลน์ MBALL

• ผู้สนับสนุน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:47 น. »

ผมว่าใจเย็นๆ ก่อนนะครับ

ไม่ทราบว่าลำโพง แอมป์ และของทุกอย่างพ้นเบรินหรือยังครับ  ถ้่าพ้นแล้วแนะนำว่าเปิดทิ้งไปก่อนครับซัก 50 ชม แล้วมาลองฟังใหม่ครับ

หรือว่า ยังไปติดเสียงสดๆ ของ Theil อยู่ครับ เนื่องจาก Sonus กับ Theil เสียงคนละสไตล์ครับ

หรือว่า AMP ไม่แมตท์กับ PRE ตามที่พี่ KR62 แนะนำครับ ลองเช็คข้อมูลดูครับ

ขอให้เสียงดีเร็วๆๆนะครับ   :yoyo (79): :yoyo (79):

ตัวแทนจำหน่าย :: Shindo-Laboratory :: Sound Create Producer :: http://www.shindo-laboratory.co.jp
CARY AUDIO DESIGN ::แอมป์หลอดในตำนาน :: www.caryaudio.com
MIT:::สายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟ ::www.mitcables.com
ISOTEK::เครื่องกรองไฟ อุปกรณ์เกี่ยวกับไฟ :: www.isoteksystems.com
IKEDA SOUND LABS :: หัวเข็ม + TONEARM ระดับตำนาน