ผู้เขียน หัวข้อ: TAC (Thaiaudioclub +Audiophile Co-ordination) Blind test # 1  (อ่าน 106150 ครั้ง)

ออฟไลน์ play458

• ชอบคุย
  • วันนี้.ไม่เริ่มปีนเขา.แล้วเมื่อไหร่.จะถึงยอดเขาละ
Re: TAC (Thaiaudioclub +Audiophile Co-ordination) Blind test # 1
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:01 น. »
จากใจนะครับ

ผมชอบแอมป์สามแสนครับ เสียงสะอาดดี ฟังดูก็รู้เลยว่าแอมป์ดีแน่ๆ
รองลงมาคือแอมป์หกแสน ตัวนี้พอฟังออกว่าไม่ธรรมดา แต่มันแฟลตไปหน่อยไม่ค่อยเร้าใจ
แอมป์หกหมื่นนี่ ป้อแป้ เสียงไม่หลุดจากลำโพง โน๊ตติดกันเป็นพืด เหมือนขับไม่ออก ฟังดูเหมือนเสียงกลางจะดี แต่นั่นล่ะ มันขับไม่ออกชัวร์ๆ

เดาๆนะครับ :yoyo (81):
:yoyo (81): :yoyo (81):

5. วิธีการทดสอบ (method)

1. อุปกรณ์เครื่องเสียง

- amplifier เป็น integrated amp ชนิด solid state ที่แตกต่างกันในระดับราคาจำนวน 3 เครื่อง
        ไม่มีการบอกถึงรุ่นและยี่ห้อของเครื่องทั้งหมด  ไม่มีการเฉลยหลังการทดสอบเสร็จสิ้น  จะ
      แจ้งเพียงว่า amp A,B,C คือระดับราคาเท่าใด มีสเปคทางเทคนิคเป็นอย่างไร
  - ลำโพงที่ใช้ เป็นยี่ห้อ ....... รุ่น ..........  คณะกรรมการได้พิจารณากลั่นกรองแล้วว่า แอมป์ทั้งสามตัว
           มีกำลังหลักและกำลังสำรองในการขับลำโพงได้อย่างเพียงพอ
โดยไม่ทำให้เกิดการเสียหาย
      ลำโพงและอุปกรณ์ต่อพ่วง
   - source เป็น digital music player ยี่ห้อ........ รุ่น...........
   - สายสัญญาณ และสายลำโพง เป็นยี่ห้อ......... รุ่น........  :yoyo (83): :yoyo (81): :yoyo (81):

ออฟไลน์ krairerk

• TAC
  • คุยเก่งมาก
Re: TAC (Thaiaudioclub +Audiophile Co-ordination) Blind test # 1
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:06 น. »

คุณหมอครับ แผ่นที่ไร้ท์ ดีวีดี ไมเปิดเล่นได้7-8 เพลงเองครับ นอกนั้นดูเหมือนจะเสียมั๊งครับ

แผ่นดีวีดี เป็นทางทีมงานนิตยสารฯ เขาทำให้ครับ
ผมยังไม่ได้เปิดเช็คดูเลย  ที่ไม่ได้เปิดฟังเพราะตัวเองมีต้นฉบับอยู่แล้ว เลยไม่ได้ฟัง

ไว้ผมลองเช็คให้นะครับ  ว่าแต่ว่า ตั้งแต่เพลงไหนที่ฟังไม่ได้เอ่ย
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออนไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:09 น. »

คุณหมอครับ แผ่นที่ไร้ท์ ดีวีดี ไมเปิดเล่นได้7-8 เพลงเองครับ นอกนั้นดูเหมือนจะเสียมั๊งครับ

แผ่นดีวีดี เป็นทางทีมงานนิตยสารฯ เขาทำให้ครับ
ผมยังไม่ได้เปิดเช็คดูเลย  ที่ไม่ได้เปิดฟังเพราะตัวเองมีต้นฉบับอยู่แล้ว เลยไม่ได้ฟัง

ไว้ผมลองเช็คให้นะครับ  ว่าแต่ว่า ตั้งแต่เพลงไหนที่ฟังไม่ได้เอ่ย

2 4 6 7 8 12 เท่าที่จำได้ ที่เล่นได้ นอกนั้นถูกข้ามไปหมดครับ :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ krairerk

• TAC
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:20 น. »

2 4 6 7 8 12 เท่าที่จำได้ ที่เล่นได้ นอกนั้นถูกข้ามไปหมดครับ :yoyo (84):

น้าแก้วเล่นด้วยอะไรครับ เครื่องเล่นดีวีดีหรือเปล่า
เพราะรู้สึกว่า แทรคที่เล่นได้ มันเป็นแทรคที่เป็นซีดีริป เป็นเวฟไฟล์ 16/44.1

ถ้าเป็นแทรคที่ไวนิลริป จะเป็น 24/96

เอาชัวร์ๆต้องเล่นกับคอมพ์ผ่าน usb dac ที่รองรับไฟล์ 24/96
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:23 น. »

น้าแก้วเล่นด้วยอะไรครับ เครื่องเล่นดีวีดีหรือเปล่า
เพราะรู้สึกว่า แทรคที่เล่นได้ มันเป็นแทรคที่เป็นซีดีริป เป็นเวฟไฟล์ 16/44.1

ถ้าเป็นแทรคที่ไวนิลริป จะเป็น 24/96

เอาชัวร์ๆต้องเล่นกับคอมพ์ผ่าน usb dac ที่รองรับไฟล์ 24/96

นั่นดิ ผมท่าจะ......   ผมเปิดกับ monkey media player ครับ เปิดที่ที่ทำงานครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:36 น. »
จากใจนะครับ

ผมชอบแอมป์สามแสนครับ เสียงสะอาดดี ฟังดูก็รู้เลยว่าแอมป์ดีแน่ๆ
รองลงมาคือแอมป์หกแสน ตัวนี้พอฟังออกว่าไม่ธรรมดา แต่มันแฟลตไปหน่อยไม่ค่อยเร้าใจ
แอมป์หกหมื่นนี่ ป้อแป้ เสียงไม่หลุดจากลำโพง โน๊ตติดกันเป็นพืด เหมือนขับไม่ออก ฟังดูเหมือนเสียงกลางจะดี แต่นั่นล่ะ มันขับไม่ออกชัวร์ๆ

:yoyo (81): :yoyo (81):

5. วิธีการทดสอบ (method)

1. อุปกรณ์เครื่องเสียง

- amplifier เป็น integrated amp ชนิด solid state ที่แตกต่างกันในระดับราคาจำนวน 3 เครื่อง
        ไม่มีการบอกถึงรุ่นและยี่ห้อของเครื่องทั้งหมด  ไม่มีการเฉลยหลังการทดสอบเสร็จสิ้น  จะ
      แจ้งเพียงว่า amp A,B,C คือระดับราคาเท่าใด มีสเปคทางเทคนิคเป็นอย่างไร
  - ลำโพงที่ใช้ เป็นยี่ห้อ ....... รุ่น ..........  คณะกรรมการได้พิจารณากลั่นกรองแล้วว่า แอมป์ทั้งสามตัว
           มีกำลังหลักและกำลังสำรองในการขับลำโพงได้อย่างเพียงพอ
โดยไม่ทำให้เกิดการเสียหาย
      ลำโพงและอุปกรณ์ต่อพ่วง
   - source เป็น digital music player ยี่ห้อ........ รุ่น...........
   - สายสัญญาณ และสายลำโพง เป็นยี่ห้อ......... รุ่น........  :yoyo (83): :yoyo (81): :yoyo (81):

อยากทราบรายละเอียด เรื่องอื่นๆ นอกแอมป์ใช่ไหมครับ

ลำโพง = B&W 804D   มีคนแจ้งมาว่าน่าจะเป็น B&W 803D

digital music player = Linn Kimax DS

สายสัญญาณ รอทาง Audiophile/Videophile

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:47 น. โดย admin »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ play458

• ชอบคุย
  • วันนี้.ไม่เริ่มปีนเขา.แล้วเมื่อไหร่.จะถึงยอดเขาละ
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:48 น. »
 :yoyo (81): :yoyo (81): ขอบคุณ น้าเขียงมาก ๆครับ ...ที่มา ไขกุญแจ ให้  :yoyo (83): :yoyo (81): :yoyo (81):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:48 น. »
น่าจะเป็นB&W 803Dครับ.. :yoyo (81):

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:28 น. »
ผมฟังผ่านคลิปที่น้า Witti โพสแล้วก็มีความเห็นเหมือนน้าจิ๊บเด๊ะเลยครับ  :yoyo (80):

แต่....... พอเปิดให้เจ๊แกฟัง หวยดันออกมาเป็น 3,1,2 หรือ 600k->300k->60k   :yoyo (84):

จากใจนะครับ

ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย