ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลระหว่างfocus 688กับtotem model1  (อ่าน 17027 ครั้ง)

ออฟไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
Re: ลังเลระหว่างfocus 688กับtotem model1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:13 น. »

อย่างที่บอก ป้ายเงิน ก็เก่ากว่าหน่อยอะครับ อยู่ที่เครื่องเครา อคูสติค และห้องฟังครับ
ผมอาจได้ฟังน้องโททั้ง หนึ่ง และ เดอะวัน แค่ในห้องนี้ไม่มีโอกาสไปฟังบ้านท่านอื่นๆ แต่ก็คิด
ว่า 300 วัตต์ เป็นอะไรที่ ขับได้ครบเครื่องที่สุด แล้ว ณ ตอนนั้น ทำให้เสียง ถอยหลังไปกว่า 2 เมตร
สูงก็ดี  โดยเฉพาะเสียงย่านต่ำ  ถึงปลายขาสัมผัสได้เลยครับ   แต่จะให้ได้ครบเครื่องแบบนี้ต้อง ลงทุน
กับ เครื่องเคราต่างๆ ร่วมๆ 5-6 แสน บาท ประมาณ ไม่รวมทำห้อง และค่าตัวลำโพง นะครับ :yoyo (84):

ปล. กับชุดในห้องนี้ ผมได้ยิน แต่ความอิ่มแน่น หวานหนานุ่ม  เสียง 3มิติ   ไม่เคยได้ยิน เสียง บางๆ หรือ คมชัดกัดหูเลยครับ ฟังได้ทุกแนวจริงๆ ครับ   นั้นแหละ ผมได้ตัดสินซื้อ น้องหนึ่ง มาเล่น ครึ่งปี แล้วก็ปล่อยไป เพราะ ซิสเตมผม ตอนนั้นไม่ถึงครับ โดยเฉพาะ ....ห้องฟัง ไม่อำนวยจริงๆ ครับ

แต่ผมฟังชุดนี้แล้ว แสบหูจริงๆครับ วันนั้นลองทั้ง The One, Model One และ Forest เทียบกัน 3 รุ่น คือหลังจากโดนอัพสเตปเทพตอนเข้าเวบ TAC ใหม่ๆ  :yoyo(25):  ใช้ชุดซีดี+ปรี+เพาเวอร์ เหมือนที่ร้าน ต่างกันที่สายและห้องเท่านั้น ก็เลยอยากลองฟังดูครับ
เสียงแหลมของ The One เนียนกว่า Model One ก็จริงแต่ก็ไปทางเดียวกันคือ ไปได้สูง แต่ปริมาณเสียงแหลมมากไปนิดนึง ฟังแล้วไม่สบายหูเลย
เน้นเรื่องมิติ+รายละเอียดมากกว่าความอิ่มหนา และเพราะบุคลิกของสาย Nordost ทั้งชุดด้วย เลยทำให้เป็นแบบนั้น ผมก็เลยรอดตัวไปครับ  :yoyo (76):

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ แต่ละคนชอบแนวเสียงที่ไม่เหมือนกัน  :yoyo (95):

ไม่ทราบ น้า MuTae
ฟังที่ร้านไหนครับ  ห้อง และสาย น้าว่าไม่เหมือนกัน  มันเป็นห้องแบบไหนครับ อยากทราบเป็นข้อมูลครับ   :yoyo (81):   :yoyo(73):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3j6Ph10f3FU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3j6Ph10f3FU</a>
 เอามาฝาก 1 คลิป ห้องนักเล่นท่านไหนจำไม่ได้แล้วนะครับ 
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ MuTae

• ลำโพง Full-Range ของผมครับ
Re: ลังเลระหว่างfocus 688กับtotem model1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:29 น. »

อย่างที่บอก ป้ายเงิน ก็เก่ากว่าหน่อยอะครับ อยู่ที่เครื่องเครา อคูสติค และห้องฟังครับ
ผมอาจได้ฟังน้องโททั้ง หนึ่ง และ เดอะวัน แค่ในห้องนี้ไม่มีโอกาสไปฟังบ้านท่านอื่นๆ แต่ก็คิด
ว่า 300 วัตต์ เป็นอะไรที่ ขับได้ครบเครื่องที่สุด แล้ว ณ ตอนนั้น ทำให้เสียง ถอยหลังไปกว่า 2 เมตร
สูงก็ดี  โดยเฉพาะเสียงย่านต่ำ  ถึงปลายขาสัมผัสได้เลยครับ   แต่จะให้ได้ครบเครื่องแบบนี้ต้อง ลงทุน
กับ เครื่องเคราต่างๆ ร่วมๆ 5-6 แสน บาท ประมาณ ไม่รวมทำห้อง และค่าตัวลำโพง นะครับ :yoyo (84):

ปล. กับชุดในห้องนี้ ผมได้ยิน แต่ความอิ่มแน่น หวานหนานุ่ม  เสียง 3มิติ   ไม่เคยได้ยิน เสียง บางๆ หรือ คมชัดกัดหูเลยครับ ฟังได้ทุกแนวจริงๆ ครับ   นั้นแหละ ผมได้ตัดสินซื้อ น้องหนึ่ง มาเล่น ครึ่งปี แล้วก็ปล่อยไป เพราะ ซิสเตมผม ตอนนั้นไม่ถึงครับ โดยเฉพาะ ....ห้องฟัง ไม่อำนวยจริงๆ ครับ

แต่ผมฟังชุดนี้แล้ว แสบหูจริงๆครับ วันนั้นลองทั้ง The One, Model One และ Forest เทียบกัน 3 รุ่น คือหลังจากโดนอัพสเตปเทพตอนเข้าเวบ TAC ใหม่ๆ  :yoyo(25):  ใช้ชุดซีดี+ปรี+เพาเวอร์ เหมือนที่ร้าน ต่างกันที่สายและห้องเท่านั้น ก็เลยอยากลองฟังดูครับ
เสียงแหลมของ The One เนียนกว่า Model One ก็จริงแต่ก็ไปทางเดียวกันคือ ไปได้สูง แต่ปริมาณเสียงแหลมมากไปนิดนึง ฟังแล้วไม่สบายหูเลย
เน้นเรื่องมิติ+รายละเอียดมากกว่าความอิ่มหนา และเพราะบุคลิกของสาย Nordost ทั้งชุดด้วย เลยทำให้เป็นแบบนั้น ผมก็เลยรอดตัวไปครับ  :yoyo (76):

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ แต่ละคนชอบแนวเสียงที่ไม่เหมือนกัน  :yoyo (95):

ไม่ทราบ น้า MuTae
ฟังที่ร้านไหนครับ  ห้อง และสาย น้าว่าไม่เหมือนกัน  มันเป็นห้องแบบไหนครับ อยากทราบเป็นข้อมูลครับ   :yoyo (81):   :yoyo(73):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3j6Ph10f3FU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3j6Ph10f3FU</a>
 เอามาฝาก 1 คลิป ห้องนักเล่นท่านไหนจำไม่ได้แล้วนะครับ

หลังจากที่ผมอัพชุดเป็น CX-7xeMP+K5xeMP+V5xe ก็สนใจ Model One เพราะคิดว่าชุดที่มี น่าจะเอา Model One อยู่เลยไปลองฟังที่ร้าน Fi สยามพารากอน แล้วก็พบว่าผมไม่ชอบเสียงแหลมของ The One และ Model One ตามที่แจ้งไว้ครับ

จากรูป และ คลิป ของคุณWIT ถ้าจำไม่ผิด เป็นห้องที่ร้าน Fi สยามพารากอนที่ผมไปแสบหูมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:09 น. โดย MuTae »
Marantz 6300 / TEAC CD 5 / SAC #45 SE /Altec 19

AR EB-101 / CAL ICON mkII 20bit HDCD / McIntosh C712+MC7100 / JBL ...

ออฟไลน์ Santasert

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:31 น. »
ผมเคยใช้ เรนเมกเกอร์ก่อน แล้วก็ขยับไปโมเดลวัน ซิก ตามสูตรเลย  :yoyo (84): ผมว่า ถ้าห้องไม่ถึงเครื่องหลักเครื่องประกอบไม่ถึง เล่นน้องเรนต่อไปก็โอเคแล้วนะครับ ถ้าเอา น้องหนึ่งมา ได้ลองวิชากันมันแน่ๆคร้าบ :yoyo (94): :yoyo (94):

ผมเห็นต้วยกับคุณเก๋ครับ. ผมคงฟังrainmaker อย่างมีความสุขไปก่อนดีกว่า :yoyo(53):

แต่อนาคตเป็นสิ่งที่คาดเดายาก. อาจจะลองเล่นกับไฟดูสักตั้งก็เป็นได้ :yoyo(18):

ขอบคุณเพื่อนๆและพี่ๆทุกความคิดเห็นและคำแนะนำมากครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ muchmore

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 03:10 น. »
ไม่รู้จะแนะนำไรได้อ่ะครับ เพราะผมก็สอบตกวิชา Focus เหมือนกัน พามันไปไม่ถึงฝั่งเลยต้องปล่อยออก

แต่ได้มีโอกาสยกไปลองกับแอมป์ Accuphase E560 ที่บ้านพี่แมน xlunion

นั่นก็เป็นครั้งแรกเหมือนกันที่ผมได้ยินเสียงที่ไม่เคยได้ยินมาก่อนตั้งแต่ได้มันมา รายละเอียดดีมาก

ปลายเสียงกรุ๊งกริ๊งระยิบเลย เวที่เสียงกว้างลึกดีมาก คมชัดลึกจริงๆ

พี่แมนบอกผมว่าเสียงดีนะ อย่าขายเลย เก็บไว้ดีกว่า แค่ไปซื้อ Accuphase E560+Dac ลงไปด้วยยิ่งดีแค่นั้นเอง  :yoyo(22): :yoyo(33):

สุดท้ายต้องขอบคุณพี่แมน xlunion อีกทีนะครับที่ให้ผมได้มีโอกาสไปลองฟังที่บ้านพี่  :yoyo(1):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2012 เวลา 03:22 น. โดย muchmore »
CD : Ayon CD-3sx , Pre : Shindo Masseto , Power : Ayon Epsilon , Speaker : Genesis 300
Cable : AC by KR62 , RCA Mogami 2803 , SPK by KR62

ออฟไลน์ trinity

• ลองคุย
  • **
  • ศีล สมาธิ ปัญญา
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:10 น. »
สองตัวนี้ผมว่าเลือกตัวไหนก็น่าภูมิใจทั้งคู่ถ้าเอาอยู่ :yoyo (80): การเล่นแบบพิมพ์นิยมก็เป็นวิธีหนึ่งที่ทำให้เราถึงจุดหมายได้เร็วขึ้นทั้งนี้ต้องตรงกับความชอบของเราด้วย อยู่กรุงเทพฯน่าจะมีโอกาสทดลองได้ง่ายกว่าต่างจังหวัด เลือกตัวไหนก็ไม่อายใครครับ แต่ต้องหาคู่ให้เจอ :yoyo(67):

ออฟไลน์ Nynop

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:55 น. »
สองตัวนี้ผมว่าเลือกตัวไหนก็น่าภูมิใจทั้งคู่ถ้าเอาอยู่ :yoyo (80): การเล่นแบบพิมพ์นิยมก็เป็นวิธีหนึ่งที่ทำให้เราถึงจุดหมายได้เร็วขึ้นทั้งนี้ต้องตรงกับความชอบของเราด้วย อยู่กรุงเทพฯน่าจะมีโอกาสทดลองได้ง่ายกว่าต่างจังหวัด เลือกตัวไหนก็ไม่อายใครครับ แต่ต้องหาคู่ให้เจอ :yoyo(67):

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ถ้าเอาอยู่ดีแน่ๆทั้งคู่ แต่สำหรับเจ้าone นี่การที่ใช้เสียงแหลมโดมอลูมินัมสำหรับบางsystem มันจะแสดงลักษณะตัวมนเองออกมาพอควร แต่ถ้าจัดได้ลงตัวปลายสูงของมันก็ทอดตัวไปได้ไกล  :yoyo (84):

ออฟไลน์ Non

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กรกฎาคม 2012 เวลา 13:41 น. »
ขออนุญาตแชร์กระทู้ข้างล่างจากเวบอื่น  เป็นประสพการณ์เล่นเครื่องเสียงของนักเล่นท่านหน็่ง  อ่านแล้วได้ประโยชน์แถมสนุกอีกต่างหาก  มีกล่าวถึงประสพการณ์การเล่น Totem model one และ Focus Audio FS68sig อยู่พอสมควร  ถ้าเคยได้อ่านแล้วก็ขออภัยครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=33665

ออฟไลน์ Kaitone

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:41 น. »
ส่วนตัว เท่าที่เห็น เดาๆได้ว่า  TOTEM  มาคนขายออก น่าจะมากกว่า น้อง โฟฯ

ไม่รู้เพราะอะไร  อาจจะ เล่นยาก คนใช้เยอะกว่า เอาไม่อยู่ ฯลฯ

:yoyo(50):
ผมเชียร์น้องto(ชอบชื่อจังน้องto)

ออฟไลน์ Kaitone

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กรกฎาคม 2012 เวลา 00:44 น. »

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=91556ร้อนๆ เลยครับ เหมือน อะไร ๆ เป็นใจ :yoyo(67):
ผมสอยแล้วครับ
ขอบคุณมากที่ให้โอกาสผม

ออฟไลน์ beyev

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:05 น. »
ตามความคิดผม ผมว่า Model one ขับง่ายกว่า 688 พอควรครับ และทั้งคู่ไปได้กับแอม์หลอด มากกว่า SS อยู่แล้ว :yoyo (95):

ถ้า SSคุณภาพดีซัก 100w หรือหลอดคุณภาพดีซัก 40W-50W น่าจะเอา Model one อยู่ได้สบายๆ
แต่ 688 ผมไม่แน่ใจครับอาจต้องคูณสอง เพราะว่าแหลมของ 688 ล้ำหน้าอยู่พอควร
ถ้าได้แอม์ที่ไม่แมท หรือขับเบสไม่ออก มันจะฟังไม่ได้เอานะครับ

ถ้า Model one ผมว่าซื้อของใหม่(หรือมือสองก็ต้องรุ่นหลังสุด)เลยดีกว่าครับ ตู้Totemมันห่วย ถ้าได้ของเก่ามากๆมา เดี๋ยวมันจะเริ่มบวมเอา :yoyo (99):

ออฟไลน์ beyev

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:20 น. »
คุยซักนิดนะครับ ที่คุณดีว่านะมันไม่ใช่นะ ตู้โมด็มวันมันสุดยอดนะ ตู้เบา ปริมาตรมีมาก จูนตู้สองชั้นด้วยรังผึ้ง เบาจึงไร้การสลายพลลังงานจากไดรเวอร์ ทำให้ปลดปล่อยเสียง ได้ยินปลายเสียงแบบสุดสุดนะ เพียงแต่อิมพีแดนซ์แค่สี่โอห์ม แล้วแอมป์หลอดที่คุณว่า จะส่งผ่านจาก เค มาเป็นสี่ มันหนักกว่าแปดนะครับ...

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กรกฎาคม 2012 เวลา 08:04 น. »

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=91556ร้อนๆ เลยครับ เหมือน อะไร ๆ เป็นใจ :yoyo(67):
ผมสอยแล้วครับ   ขอบคุณมากที่ให้โอกาสผม

สวัสดีครับ คุณKaitone
แล้วว่างๆ แวะมา โชว์ชุดที่ใช้ขับ บ้างนะครับ และมาเล่าให้ฟังบ้างว่าเป็นไง
ลำโพงตัวนี้ ถ้าปราบอยู่ เสียงเป็นอย่างผมว่าจริงๆ ครับ ถ้าเครื่องเคราถึง ห้องถึง
ถ้าเอาไม่อยู่ ขายออก คงไม่ขาดทุนมาก
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE