ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการเซ็ตอัพ 2CH ให้มือใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 6298 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarchi99

• หน้าใหม่
  • *
ช่วยแนะนำการเซ็ตอัพ 2CH ให้มือใหม่ด้วยครับ
« เมื่อ: วันอังคาร 07 สิงหาคม 2012 เวลา 17:00 น. »
พอดีพึ่งได้ทำการจัดวางของในห้องครับ รายละเอียดเป็นดังนี้นะครับ
ลำโพง = Signature S2+ขาตั้ง
Int = Moon 340DPX
Transportor = Wadia 171i
เล่นโดยใช้ iPod เป็นหลัก

ขนาดห้อง  กว้าง 2.8 เมตร... ยาว  4.3 เมตร
ตอนนี้ผมวางลำโพงห่างจากกำแพงด้านข้าง ด้านละ 40cm  , ห่างจากกำแพงด้านหลังประมาณ 70cm   คู่หน้าห่างกันประมาณ 165cm   ตอนนี้ติดแผ่น SCG zenderra จำนวน 5 แผ่น  โดยติดด้านหลังลำโพง 3 แผ่น และด้านข้างเยื้องมาด้านหน้าลำโพงอีก ข้างละแผ่น

เสียงที่ได้ตอนนี้เบสจะบวมนิดๆ ไม่ค่อยเป็นลูกเท่าที่ควร และเหมือนเสียงจะตีกันหน่อยๆ 
อยากจะรบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ระยะที่ผมวางนั้นเหมาะสมหรือยัง ต้องปรับ ขยับยังไงอีกไหม และต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับในการปรับอคูสติกในห้อง

ป.ล.ตอนนี้รอโซฟา หนังแบบ 2 ที่หนั่ง (เก้าอี้ home theater ครับ) เข้าประจำการ  ไม่รู้ว่าพอโซฟามาถึงแล้วเสียงจะเปลี่ยนไปยังไงบ้าง

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: ช่วยแนะนำการเซ็ตอัพ 2CH ให้มือใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 07 สิงหาคม 2012 เวลา 17:17 น. »
ลองขยับเข้าฝาหลังอีกหน่อยดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ดีขึ้นให้ขยับมาหน้า

ขยับทีละข้าง ให้ฟังผลดูก่อนทีจะขยับอีกด้าน  :yoyo(26):

อย่าใช้ตลับเมตรวัดให้สองด้านระยะห่างฝาหลังเท่ากันเป็นอันขาดครับ  :yoyo(15):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ orrtum

• ชอบคุย
Re: ช่วยแนะนำการเซ็ตอัพ 2CH ให้มือใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 07 สิงหาคม 2012 เวลา 17:29 น. »
ลองขยับเข้าฝาหลังอีกหน่อยดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ดีขึ้นให้ขยับมาหน้า

ขยับทีละข้าง ให้ฟังผลดูก่อนทีจะขยับอีกด้าน  :yoyo(26):

อย่าใช้ตลับเมตรวัดให้สองด้านระยะห่างฝาหลังเท่ากันเป็นอันขาดครับ  :yoyo(15):
ท่านเซียนตัวจริงมาแนะนำเองเลยครับ
 :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):
เลี้ยงลูก ดูหนัง ฟังเพลง ตีปิงปอง

ออฟไลน์ sarchi99

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 07 สิงหาคม 2012 เวลา 17:49 น. »

หมายถึงว่าให้ขยับแล้วใช้หูฟังเอาใช่ไหมครับ คือ 2 ข้างหากเสียงพอใจแล้วก็หยุด โดยที่ไม่ต้องดูว่าแต่ละข้างนั้นห่างกำแพงหลังเท่ากันหรือเปล่า

ออฟไลน์ tototon

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 03:20 น. »
อยากทราบด้วยเหมือนกันครับพี่ๆ
เคยเห็นในweb ว่าไอ้พวกที่เค้าใช้เครื่องมือกัน เค้าใช้แบบไหน อะไรกันยังไง เห็นหิ้วnotebookต่อไมค์อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ viceversa

• คุยเก่งมาก
  • KARAN400+SOPHIA
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:27 น. »
ลองอ่านดูครับ เข้าใจง่าย ได้ความรู้

http://usheraudiousa.com/files/Speaker_Placement_r3.pdf
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

ออฟไลน์ eak374

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 สิงหาคม 2012 เวลา 00:26 น. »
เข้ามาศึกษาด้วยคนครับ :yoyo(10):

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 สิงหาคม 2012 เวลา 14:01 น. »

แนะนำได้ดีเลยครับ เฮียเม้ง Set ที่ละข้าง เพื่อหา เบส ที่สำคัญ อย่าใช้ตลับเมตร เพื่อวัดว่า ระยะห่างฝาหลังเท่ากันเป็นอันขาด

แค่นี้ ก็ได้ concept ที่เหลือละเอียดๆๆ หน้าสุดท้ายมีผู้ใจดี แปลให้อ่านแล้ว ผมเองอ่านแค่ผ่าน เดี๋ยวขอไปศึกษา อีกทีครับ

ออฟไลน์ orrtum

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 กันยายน 2012 เวลา 09:57 น. »
ลองอ่านดูครับ เข้าใจง่าย ได้ความรู้

http://usheraudiousa.com/files/Speaker_Placement_r3.pdf

มีแบบภาษาไทยมะคับ
 :yoyo(33): :yoyo(33): :yoyo(33):
เลี้ยงลูก ดูหนัง ฟังเพลง ตีปิงปอง

ออฟไลน์ yyyiii89

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 กันยายน 2012 เวลา 10:50 น. »
มาเก็บเกี่ยวข้อมูลครับ :yoyo(10):

System สีขาวในห้องสีม่วง .. http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16862.0

ออฟไลน์ dinoQ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 10:46 น. »
ใช้ตลับเมตรวัดตลอดเลยครับผม :yoyo(34):

ออฟไลน์ romario

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 13:10 น. »
มาเก็บข้อมูลเหมือนกันครับ  :yoyo(12):

(โชดดีมั่วถูกใช้ขยับลำโพงเอาเองตามสภาพห้อง  :yoyo (84): )

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 13:51 น. »
165 ผมว่ามันแคบไปไหมครับ ผมพึ่งหัดครับแต่เท่าที่เคยวางไม่เกิน170 มันฟังแล้วไม่ดีครับ ของผมนะครับ เลยกดซะราวๆ2เมตรเลย ฟังดีขึ้นเยอะเลยครับเสียงไม่รวมกันดีครับ

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 22:32 น. »
ลองเริ่มจากสูตรของตา George Cardas ครับ แล้วค่อยๆฟังค่อยๆเคาะไป
http://www.cardas.com/content.php?area=insights&content_id=26&pagestring

หรือไม่ก็อันนี้ครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16405.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 25 ตุลาคม 2012 เวลา 22:34 น. โดย TMY168 »

ออฟไลน์ ojoa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 10:56 น. »
เข้ามาเก็บข้อมูล...ผมใช้ตลับเมตรกับระดับน้ำตลอดเลยครับ
Pre-Power: Aurorasound Preda + Karan KAS400 Cardas Wiring CD: Accuphase DP720 Speaker: Wilson Audio Sasha W/P
Interconnect: Audiotruth Diamond , Nordost Valhalla XLR Power Cord : Signal Project Lynx , Kubala Emotion, Powerwedge 311, Kr62 Silver Gold Edition
Speaker Cable: Transparent Reference XL SS
Turntable: Denon DP80 + Tonearm Denon 302 + Dynavector XX2 MkII + Accuphase AC3 + Grado Gold MM + Denon 103r Pulse
Phono: Accuphase C37 ผมหยุดฟังเพลงแล้วครับ

ออฟไลน์ chai042

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 03 เมษายน 2013 เวลา 21:44 น. »
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ