ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่านู๋เสียงบาง .. (ฝากถึงเพื่อนๆที่ใช้ Audiolab 8200 CD ครับ)  (อ่าน 20173 ครั้ง)

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
Re: ใครว่านู๋เสียงบาง .. (ฝากถึงเพื่อนๆที่ใช้ Audiolab 8200 CD ครับ)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 12:18 น. »
อืมม....ผมก็ใช้ 8200cd อยู่ ใช่สูตรกลับฟิวส์ตามเวบเพื่อนบ้านเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าฟิวส์ 3 ตัวหน้าทำงานกับระบบไหน โดยเฉพาะไอ้สองตัวที่มันอยู่คู่กันกลับไปมาแล้วไม่รู้สึก แต่ไอ้ตัวอยู่โดดๆของตัวหน้ากลับแล้วเสียงหนาขึ้น

แต่ฟิวส์ตัวหลังนี่เปลี่ยนฟิวส์ชัดเจน  ผมเลยจัดแจงซื้อฟิวส์มาลอง 3 รุ่นเฉพาะฟิวส์ตัวหลัง ที่ซื้อมี hifi-tuning รุ่นใหม่-เก่า และfuru สีฟ้า เสียงดีกันคนละแบบ....แนะนำให้ลองเปลี่ยน แต่ที่ใช้อยู่คือ furu ฟ้า ผมว่าเสียงเข้าทางผมมากสุด

tip-toe ที่วางใต้เครื่อง ลองวัดระดับน้ำแล้ว ฟังไม่ออก 555 แต่ไม่ซีเรียสเพราะไม่ได้ซีดีเท่าไร...

สายไฟ ac ตอนนั้นผมมีอยู่ 5 เส้น เส้นที่ผมชอบสุดคือ ac-9 ซึ่งดูไม่น่าไปกันได้ แต่ปัจจุบัน ใช้ iego รุ่นกลางๆ...เสียงหนาไม่เท่า ac-9 แต่รายละเอียดดีกว่า

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
Re: ใครว่านู๋เสียงบาง .. (ฝากถึงเพื่อนๆที่ใช้ Audiolab 8200 CD ครับ)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 12:34 น. »
ว่าจะกำลังเริ่มเบื่อ8200อยู่พอดีเชียว..........................เเต่เเล้วartก็มาจุดประกายอีกเเล้ว.....................อย่างนั้นต้องลองทำตามบ้าง   เพื่อเสียงที่ได้   จะดีขึ้นอีกเท่าตัว..............คืนนี้ต้องลองกลับด้าน กับเอาถุงยางออกดู   ........    :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

ตัวจริง เสียงจริง มาแล้ว 5555+ ( ท่านนี้แหละครับ ที่ผมโทรไปหาอย่างด่วนสุดๆ หลังจากฟังเสียงเครื่อง แว๊ปแรก )

อย่าลืมตั้งระดับน้ำ บริเวณ ถาดกลไก หัวอ่าน  ด้วยนะครับ .... เอาแบบตั้งใจสุดๆเลยนะพี่ อ๊อต...

แต่อย่าเพิ่งหวังอะไรมากมายนะพี่

ลองทำดูก่อน

ผมอาจจะโม้ .. 5555+

เรื่อง ระดับน้ำหัวอ่าน  ผมว่า  สำคัญจริงครับ

เพราะ CDT MARK ของผม ถึงกะติดตั้ง  ลูกกะตาแมว มาให้เรียบร้อย

ยินดีที่ได้เสียงถูกใจครับ น้าอาร์ท :yoyo(16):

ขอบคุณครับป๋า  CDT มีลูกกะตาแมวด้วย   :yoyo(27):

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 12:36 น. »
อืมม....ผมก็ใช้ 8200cd อยู่ ใช่สูตรกลับฟิวส์ตามเวบเพื่อนบ้านเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าฟิวส์ 3 ตัวหน้าทำงานกับระบบไหน โดยเฉพาะไอ้สองตัวที่มันอยู่คู่กันกลับไปมาแล้วไม่รู้สึก แต่ไอ้ตัวอยู่โดดๆของตัวหน้ากลับแล้วเสียงหนาขึ้น

แต่ฟิวส์ตัวหลังนี่เปลี่ยนฟิวส์ชัดเจน  ผมเลยจัดแจงซื้อฟิวส์มาลอง 3 รุ่นเฉพาะฟิวส์ตัวหลัง ที่ซื้อมี hifi-tuning รุ่นใหม่-เก่า และfuru สีฟ้า เสียงดีกันคนละแบบ....แนะนำให้ลองเปลี่ยน แต่ที่ใช้อยู่คือ furu ฟ้า ผมว่าเสียงเข้าทางผมมากสุด

tip-toe ที่วางใต้เครื่อง ลองวัดระดับน้ำแล้ว ฟังไม่ออก 555 แต่ไม่ซีเรียสเพราะไม่ได้ซีดีเท่าไร...

สายไฟ ac ตอนนั้นผมมีอยู่ 5 เส้น เส้นที่ผมชอบสุดคือ ac-9 ซึ่งดูไม่น่าไปกันได้ แต่ปัจจุบัน ใช้ iego รุ่นกลางๆ...เสียงหนาไม่เท่า ac-9 แต่รายละเอียดดีกว่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม :yoyo(65):

ส่วนตัวเคยเล่นฟิวส์อยุ่พักนึงครับ
music muse , fuse จีน , isoclean , hifi tunning Supreme copper , C3 noir ...

สุดท้าย ขายกินหมดครับ
ตั้งแต่นั้นใช้ฟิวส์เดิมๆ ตลอด
แต่ลองกลับทิศทางฟังดู และเซทลำโพงช่วยครับ

ส่วนสายไฟ ผมใช้ถูกๆครับ Supra Lorad  หัวไบรอั้นส้ม  ท้ายวัตเกต 320i ครับ เนียนๆ ไม่หนาครับ

:yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:56 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ happy2009

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 12:37 น. »
ผมก็ใช้อยู่รุ่นนี้ เดิมๆ เสียงออก flat รายละเอียดดีมาก เนื้อเสียงไม่หนา แต่ไม่ถึงกับบางมาก ใช้มาไม่ต่ำกว่าร้อย ชม.
ถ้ากลับทิศฟิวส์แล้วเสียงหนาขึ้น รายละเอียดเสียงมันน่าจะลดลง (ความเห็นส่วนตัว)
เดี๋ยวจะลองดู แต่ต้องรอให้หมดประกันก่อน  อีก 3 เดือน แล้วค่อยมาเล่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 14:03 น. »
หลังจากที่คุยกับartเสร็จ  ก็รีบให้วินมอไซไปเลยครับไขควงเเฉก :yoyo (89):หายไปครึ่งช.มได้มาเเล้ว

ได้เวลาบรรจงเเกะอย่างดีมิให้เป็นรอย   เดี๋ยวขายเสียราคา :yoyo(2):

เเกะออกมาเเล้วโอ้โหข้างใน :yoyo (95):

จัดการกับเจ้าฟิวสะก็เเค่จับมันกลับด้านทั้ง3ตัว

ด้านหลังด้วยอีก1ตัว

เป็นอันจบกระบวนท่า   รอพิสูจนคืนนี้ก่อนนะครับ   พรุ่งนี้จะมารายงานข่าวตอนเช้า
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 14:14 น. »
ตอนผมใช้ 840C  มีฟิวส์อยู่ 2-3 ตัว

เปลี่ยนหมดเหมือนกันครับ

เสียงเปลี่ยนไปเยอะ ...  ถูกใจครับ :yoyo (77):

ตามสูตร 'จารย์ไมค์  น้าต้องลองแยกสายไฟ ที่ติดกัน ออกจากกันด้วย

น่าจะดีขึ้นอีกครับ
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ snoopmann

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 15:26 น. »
ผมตื่นมาอ่านแต่เช้า เห็นน้าอาร์ตรีวิวไว้ละเอียดยิบเลย รู้มั้ยผมไม่ได้ประทับใจตรงที่น้าสามารถค้นหาวิธีที่ทำให้เครื่องเสียงดีขึ้นมาหรอก
แต่ผมประทับใจตรงที่น้าบอกว่า พาลูกสาวตัวเล็กๆ ตุเรงๆ ออกไปหาซื้อไขควงตัวนี้จนได้
สุดยอดจริง ๆ ครับ  :yoyo(65): :yoyo(65):

555 เห็นด้วยครับ น้าอาร์ทเด็ดเดี่ยวจริงๆ
ใครไม่รู้จะนึกว่าบ้านน้าอาร์ทอยู่แถวคลองถม แต่จริงๆต้องใช้ความพยายามมากนะนั้นกว่าจะไปหามาได้  :yoyo(10):

ขอบคุณคร๊าบ   หนุ่มสุดหล่อ แห่งวงการ ....
ดีใจด้วยนะครับ ที่ได้หลอดคู่หู ที่เสียงโดนใจ....

ผมไม่เคยลอง เด็กเป่าแตรเลย

สงสัย ท่าจะเสียงหวาน สุดๆ ... :yoyo (79):

ยังไม่ได้ลองเอา RFT 12AT7 มาใส่เลย น้าอาร์ทเคยลองใส่กะเครื่องนี้ไหมครับ ตอนนี้มันติดอยู่กับตัวปรีโฟโนเลยขี้เกียจ 55

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:05 น. »
ตอนได้มาใหม่ ๆ ก็ปล่ำกันอยู่นานเหมือนกัน 
จำได้คราว ๆ ว่า ไม่ค่อยเป็นอนาล็อค  ดิจิตอลจ้า  นี้แหละ
ตอนนี้เล่น แอคคิว  อย่างช้าอะ  พอดีตรงแนว ฟังเพลงร้อง เรื่อย ๆ เฉื่อย ๆ หวาน ๆ
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:43 น. »
หลังจากที่คุยกับartเสร็จ  ก็รีบให้วินมอไซไปเลยครับไขควงเเฉก :yoyo (89):หายไปครึ่งช.มได้มาเเล้ว

ได้เวลาบรรจงเเกะอย่างดีมิให้เป็นรอย   เดี๋ยวขายเสียราคา :yoyo(2):

เเกะออกมาเเล้วโอ้โหข้างใน :yoyo (95):

จัดการกับเจ้าฟิวสะก็เเค่จับมันกลับด้านทั้ง3ตัว

ด้านหลังด้วยอีก1ตัว

เป็นอันจบกระบวนท่า   รอพิสูจนคืนนี้ก่อนนะครับ   พรุ่งนี้จะมารายงานข่าวตอนเช้า

ห่วงแต่อีตัวดำๆ ตูดหอยๆ ท้ายเครื่องนี่แหละพี่อ๊อต...
เนื้อหนาโคดๆ ...
ยิ่งกลับฟิวส์ตัวอื่นไปด้วย

ไม่รุ้จะออกมายังไง ..  :yoyo (84):

ถ้ามีฟิวส์สำรองที่ท้ายเครื่องอีกตัวใส่อยุ่

ให้เอาออกด้วยนะคร๊าบบบ...

ใส่แล้วมันจะยิ่ง สั่นนนนนนนนนนน...... 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:53 น. โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:45 น. »
ผมก็ใช้อยู่รุ่นนี้ เดิมๆ เสียงออก flat รายละเอียดดีมาก เนื้อเสียงไม่หนา แต่ไม่ถึงกับบางมาก ใช้มาไม่ต่ำกว่าร้อย ชม.
ถ้ากลับทิศฟิวส์แล้วเสียงหนาขึ้น รายละเอียดเสียงมันน่าจะลดลง (ความเห็นส่วนตัว)
เดี๋ยวจะลองดู แต่ต้องรอให้หมดประกันก่อน  อีก 3 เดือน แล้วค่อยมาเล่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีแบบนี้ครับ

เข้าใจครับ
เพราะผมเคยเป็นสมัยเล่นฟิวส์ ..
ได้เนื้อ หนา แต่ฮาร์โมนิค+ความกังวานหายหมด  หัวเสียงมน ...
ถ้าได้รายละเอียด แต่ความลื่นไหลหาย ตัวเสียงตีบๆ ขาดบรรยากาศ  :yoyo(33):

ก็เลยขายฟิวส์กินหมด ...

แต่เท่าที่ผมฟังตอนนี้กับซิสเต็มผมนะครับ
มันไม่ถึงขนาดเนื้อหนา จนทึบ ..
ความกังวานของเครื่องเคาะโลหะ ก็ยังมีอยู่..

ต้องลองดูเองแล้วครับ แต่ละซิสเต็มคงไม่เหมือนกันทีเดียว  :yoyo (81):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:48 น. »
ตอนผมใช้ 840C  มีฟิวส์อยู่ 2-3 ตัว

เปลี่ยนหมดเหมือนกันครับ

เสียงเปลี่ยนไปเยอะ ...  ถูกใจครับ :yoyo (77):

ตามสูตร 'จารย์ไมค์  น้าต้องลองแยกสายไฟ ที่ติดกัน ออกจากกันด้วย

น่าจะดีขึ้นอีกครับ

ขอบคุณครับป๋า..
ผมเล็งๆไว้อยุ่เหมือนกันตอนรื้อ ..
แต่รุ่นนี้ สายไฟน้อยครับ เก็บมิดชิดร้อยท่อ

มีเหลืออีด้าน ข้างๆที่่เป็นสายไฟมันรวมกันด้วยเข็มขัดรัดสาย
ตอนแรกกะจะตัดออก แล้วจับแหก
แต่ก็สงสาร ..

เห็นว่ายังซิงๆอยู่ ..  :yoyo(13):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:50 น. »
ผมตื่นมาอ่านแต่เช้า เห็นน้าอาร์ตรีวิวไว้ละเอียดยิบเลย รู้มั้ยผมไม่ได้ประทับใจตรงที่น้าสามารถค้นหาวิธีที่ทำให้เครื่องเสียงดีขึ้นมาหรอก
แต่ผมประทับใจตรงที่น้าบอกว่า พาลูกสาวตัวเล็กๆ ตุเรงๆ ออกไปหาซื้อไขควงตัวนี้จนได้
สุดยอดจริง ๆ ครับ  :yoyo(65): :yoyo(65):

555 เห็นด้วยครับ น้าอาร์ทเด็ดเดี่ยวจริงๆ
ใครไม่รู้จะนึกว่าบ้านน้าอาร์ทอยู่แถวคลองถม แต่จริงๆต้องใช้ความพยายามมากนะนั้นกว่าจะไปหามาได้  :yoyo(10):

ขอบคุณคร๊าบ   หนุ่มสุดหล่อ แห่งวงการ ....
ดีใจด้วยนะครับ ที่ได้หลอดคู่หู ที่เสียงโดนใจ....

ผมไม่เคยลอง เด็กเป่าแตรเลย

สงสัย ท่าจะเสียงหวาน สุดๆ ... :yoyo (79):

ยังไม่ได้ลองเอา RFT 12AT7 มาใส่เลย น้าอาร์ทเคยลองใส่กะเครื่องนี้ไหมครับ ตอนนี้มันติดอยู่กับตัวปรีโฟโนเลยขี้เกียจ 55

หนุ่มหล่อคนนี้รู้จริงครับ เพราะเคยมาบ้านผมแล้ว 555+

RFT เคยใส่แต่ 12AX7 ครับ
ได้รายละเอียดดีเลย
แต่ความลื่นไหลก็หายไปบ้าง..
ต้องลองดูครับ  :yoyo (94):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2012 เวลา 18:52 น. »
ตอนได้มาใหม่ ๆ ก็ปล่ำกันอยู่นานเหมือนกัน 
จำได้คราว ๆ ว่า ไม่ค่อยเป็นอนาล็อค  ดิจิตอลจ้า  นี้แหละ
ตอนนี้เล่น แอคคิว  อย่างช้าอะ  พอดีตรงแนว ฟังเพลงร้อง เรื่อย ๆ เฉื่อย ๆ หวาน ๆ

น่าอิจฉาจัง ... น้าบี ..  :yoyo(3):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 13 สิงหาคม 2012 เวลา 11:42 น. »
:yoyo(32):

ฮั่นแน่ !  หวัดดีจร้า

น้องบอลสุดหล่อ  รถสวย

:yoyo(41):

อย่าปั่นกระทู้จนน่าเกลียดนะ 

พิมพ์ข้อความด้วย ...

ไม่งั้น โดนแอดมิน แบนด์เอาน๊าา....  :yoyo (95):