ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตฝากรูปไว้ มือใหม่อย่างผม จะได้ไม่หลงสำหรับ* ไฟ *นิวตรอน *กราวด์  (อ่าน 27073 ครั้ง)

ออฟไลน์ huge

• คุยเก่งมาก
ปลั๊กผนัง เปลี่ยนกันเองไม่ต้องจ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 08 สิงหาคม 2009 เวลา 08:24 น. โดย huge »

Re: มือใหม่อย่างผม จะได้ไม่หลงสำหรับ* ไฟ *นิวตรอน *กราวด์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 08 สิงหาคม 2009 เวลา 08:21 น. »
หัว ท้าย สายไฟที่เราใช้อยู่

Re: มือใหม่อย่างผม จะได้ไม่หลงสำหรับ* ไฟ *นิวตรอน *กราวด์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 08 สิงหาคม 2009 เวลา 08:22 น. »
ท้ายเครื่อง เผื่อท่านที่อยากเจาะเอง ทะลวงเอง

เป็นไปได้ ควรจะต่อสายไฟเอซีกับปลั๊กที่ผนังให้เป็นชุดเดียวกัน นั่นหมายความว่า สายไฟเอซีของเครื่องเล่นทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นแอมป์, ซีดี, ฯลฯ ยาวพอที่จะมาถึงปลั๊กผนัง ลักษณะนี้จะได้คุณภาพและประหยัดงบไปได้มาก โดยไม่จำเป็นต้องไปลงทุนกับสายพ่วงอีกต่างหาก

ช่วงต่อระหว่างสายไฟ L/N/Gr ก็อยู่ในพิกัดระยะสั้นๆ ซึ่งตัวแปรต่างๆจากน้อยลง สายไฟเอซีจากเครื่องทั้งหมดที่จะมาต่อเข้าปลั๊กผนังอันนี้ ก็น่าจะอยู่ในรัศมีที่ใกล้เคียงกันมาก (ปกติประมาณ 1.80-2.00 เมตร) ไม่เหลื่อมล้ำกันถึงขนาดแบบการต่อสายฯพ่วง

แต่การต่อปลั๊กผนังหรือปลั๊กลอยลักษณะนี้ มีเงือนไขว่า สายไฟเอซีของเครื่องทุกชิ้นในระบบ (ที่ต่อเชื่อมสายสัญญาณโยงถึงกัน) ต้องมาต่อรวมกันที่ปลั๊กนี้ทั้งหมด ทุกชิ้น ซึ่งมีเพียงสายเมนและสายกราวด์ลงดินเพียงเส้นเดียวที่ต่อเข้าปลั๊กข้างต้น

หากแยกสายไฟเอซีของเครื่องใดเครื่องหนึ่งในชุด ออกไปต่อกับปลั๊กฯที่เป็นสายเมนอีกเส้น, สายกราวด์ดินอีกเส้น กราวด์ในระบบก็จะวนหรือลูปทันที มันจะทำให้สุ้มเสียงและรายละเอียดแย่ลงชนิดฟังออก(ส่วนมากถ้าเล่นระดับโวลุ่มสูงๆก็จะฟังออกทันที นั่นคือปลายเสียงสูงจะแข็งกร้าว, หยาบ, กระด้าง ฯลฯ)

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
ดีครับ ในรูปอันนี้ polarity เป็นมาตรฐานฝั่งอเมริกา

ส่วนฝั่งญี่ปุ่นมันจะสลับกันในบางยี่ห้อ ต้องดูให้ดีด้วยครับ :m (7):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ส่วนสายไฟจากปลั๊กผนังที่พ่วงไปยังปลั๊กลอย ก็จะมีความยาวอีกระดับหนึ่ง บวกกับความยาวของสายไฟเอซีจากเครื่อง(ซีดี+DAC)มาลงที่ปลั๊กลอย(ไม่มีกราวด์) ก็เท่ากับสายไฟเอซีจากเครื่องฯยาวกว่าสายไฟเอซีจากแอมป์ไปที่ปลั๊กผนัง ซึ่งจุดนี้เป็นจุดเดียวที่กราวด์จะลงดิน โอกาสที่กราวด์จะลูปมีสูงมาก

ดีครับ ในรูปอันนี้ polarity เป็นมาตรฐานฝั่งอเมริกา

ส่วนฝั่งญี่ปุ่นมันจะสลับกันในบางยี่ห้อ ต้องดูให้ดีด้วยครับ :m (7):
ขอบคุณครับ  :m (73):พอจะมีรายละเอียดเป็นตัวอย่างบ้างมั๊ยครับ :m (88):

ออฟไลน์ MachineX

คุณ huge ครับ   จากที่ผมอ่านแล้วเข้าใจ.....(ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า ถ้าเข้าใจผิดขออภัยด้วยนะครับ)

พอดีผมมีปลั๊กอยู่สองตัวเดินสายแยกมาให้แต่ละตัว 6 sqmm  มาจากเมนเบรคเกอร์ที่ต่อเมนแยกต่างหาก 10 sqmm จากมิตเตอร์การไฟฟ้า

ที่ผมเข้าใจ....การต่อปลั๊กให้ทำการ jump สาย L และ G ต่อพ่วงกันมาในแต่ละปลั๊ก แล้วเดินสาย N แยกต่างหากแล้วไปต่อที่เมนเบรคเกอร์     จะให้เสียงดีกว่า    การเดินสายแยกให้เป็นของใครของมัน(L,N,G)ในแต่ละปลั๊กแล้วไป jump ร่วมที่เมนเบรคเกอร์         ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ.... :m (14):

แล้วสาย G กับ N จะต้อง jump เข้าหากันที่ตู้เมนเบรคเกอร์ด้วยไหมครับ

ขอคุณมากครับ..... :m (3):

** เดินไม่เดียวดาย...**

สารภาพจากใจ :m (35): :m (35):
Copy แล้วมา Paste จาก web เพื่อนบ้าน :m (38):
แต่ผมว่าเดี๋ยวพี่ที่เค้าเซียนๆคงมาช่วยไขข้อข้องใจได้

ยังไงก็ขอ ขอบคุณ คุณ huge ในความมีน้ำใจนำเอา เทคนิค ความรู้ มาฝาก....ขอบคุณครับ... :m (73):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ

ขอบคุณครับ  :m (73):พอจะมีรายละเอียดเป็นตัวอย่างบ้างมั๊ยครับ :m (88):
อย่างซีดี TL1 ที่เคยใช้ก็ Reversed Polarity ครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ noom888

ปัญาหาเรื่อง Ground Loop เนี่ย  หลาย ๆ คนพิถีพิถันมากในห้องฟัง  แต่ในความจริงแล้ว  ผมคิดว่ามันหลีกเลี่ยงไม่ได้หรอก  สายไฟในระบบเดียวกับเรา  ใกล้ ๆ กันหากมีใครเสียบปลั๊กกลับข้าง  มันก็วนเหมือนกันแล้วล่ะ  ยิ่งไปเจอพวกไฟ Dimmer, ปั๊มน้ำ ฯลฯ   :m (34):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
สายนิวตรอน(N) กับสายไลน์ ( L ) มีวิธีการดูอย่างไรครับว่าสายเส้นไหนสายไลน์ เส้นไหนสายนิวตรอน แล้วการต่อสายนิวตรอนลงดิน

ทางด้านไฟเข้าคัตเอาท์หลัก จะช่วยอะไรได้บ้างครับ แล้วมีรูปวิธีการต่อไหมครับขออย่างที่ถูกต้องที่สุดครับ

คำตอบ:    มาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทยฯ
กำหนดให้สีของสายไฟฟ้าหุ้มฉนวน ดังนี้
       1.สายนิวทรัล(สายนิวตรอน) ใช้สีเท่าอ่อนหรือสีขาว
       2.สายดินของบริภัณฑ์ ใช้สีเขียวหรือสีเขียวแถบเหลือง
       3.สายเส้นไฟ(สายไลน์) ใช้สายที่มีสีต่างจากตัวนำ
นิวทรัล และสายดินของบริภัณฑ์ เช่น สีดำ สีแดง และ สีน้ำเงิน
สำหรับเฟส A และ B และ C ในระบบไฟฟ้า 3 เฟส ตามลำดับ
สำหรับระบบไฟฟ้า 1 เฟส สายเส้นไฟให้ใช้สีดำ
     หากเป็นสายไฟฟ้าที่มีขนาดใหญ่กว่า 16 ตร.มม. จะต้องทำ
เครื่องหมายว่าระบุชนิดของสาย สำหรับสายไฟฟ้าที่เดินมา
จากมิเตอร์มาที่แผงเมนสวิตซ์มาตรฐานไม่ได้กำหนดสีของ
ฉนวนและการทำเครื่องหมาย ดังนั้นในทางปฏิบัติต้องตรวจสอบ
การเดินสายไฟฟ้าที่แผงเมนสวิตซ์ดังแสดงในรูป
     ทั้งนี้ถ้าหากมีการจ่ายไฟแล้วสามารถตรวจสอบโดยใช้
ไขควงเช็คไฟ โดยสายเส้นไฟจะมีสัญญาณแสดงที่ไขควง
หากเป็นายนิวทรัลจะไม่มีสัญญาณแสดงที่ไขควง
     การต่อสายนิวทรัลลงดินทางด้านไฟเข้านั้น มีวัตถุประสงค์
เพื่อให้ค่าความต้านทานรวมของดินของระบบจำหน่ายแรงต่ำ
มีค่าน้อยทำให้ศักดาไฟฟ้าที่สายนิวทรัลใกล้เคียงกับดิน
หรือศูนย์โวลต์ เกิดความปลอดภัยในการใช้งานอุปกรณ์ไฟฟ้า
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

มารายงานผล วันนี้ได้ทดลองฟังแบบ Jump  G กับ N     และแบบ ไม่ Jump  G กับ N    (จะได้หายคาใจสะที)

ฟังแบบจับผิดจากหูของผม    Jump  G กับ N  ให้เสียงดีกว่านิดหนึ่งครับ..

ชุดเครื่องเสียงของผม ต่อเมนแยกจากมิตเตอร์การไฟฟ้าและตอกกราวด์ร็อดแยกต่างหาก..   :m (88):

ออฟไลน์ ONKYO2511

• อยากคุย
  • **
Re: ขออนุญาตฝากรูปไว้ มือใหม่อย่างผม จะได้ไม่หลงสำหรับ* ไฟ *นิวตรอน *กราวด์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 20:37 น. »
 :m (17):

เก็บสะสมครับ การต่อสายและดูสาย 2 กระทู้แล้วสำหรับผมว่าเป็นประโยชน์มากเลย(น่าปักหมุดจะได้ไม่ต้องจนหานาน)

ออฟไลน์ pattarapon

• ชอบคุยมาก
  • ***เกิดก่อนส่งยานอะพอลโล11ปีกว่าๆ<ชื่อป๋อมครับ>
    • ข้อมุลส่วนตัว
ขอบคุณครับ
สลับกันประจำระหว่าง L กัน N บางยี่ห้อก็เขียนไว้ บางยี่ห้อก็หาไม่เจอ
และอีกอย่างครับ สาย L(สายมีไฟ จับแล้วตาย) มักใช้สายสีเข้ม เช่น ดำ หรือ น้ำตาล
สาย N มักจะเป็นสีอ่อน เทา หรือ ขาว
สาย G ground มักเป็นสี เขียว หรือ เหลืองคาดเขียว ครับผม
Pre + CD > Ayon CD-3sx
Power> Accuphase A30
SPK > Amphion Argon II
Files > WinX music server
Room Correction> Anti-Mode 2.0 Dual Core

ออฟไลน์ kodo

ถ้าผมรู้มาแบบผิดๆช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ

N นิวทรัลคือจุดกลางของไฟสามเฟส มาจากขดลวดหม้อแปลง 220 โวลท์ 3 ชุดในหม้อแปลงแรงสูง จั๊มปลายสามปลายรวมกันเรียกว่าจุดนิวทรัล อีกสามปลายแยกเฟสไป 3 เฟส ถ้าต้องการไฟ 380 โวลท์ก็ต่อจากเฟสไม่ผ่านนิวทรัล
G คือสายดินมีศักย์เป็นศูนย์คือตอกลงดินเลย
ปัญหาคื่อการพันหม้อแปลงไม่มีทางที่จะทำให้สามขดเท่ากันเป๊ะๆ ดัวนั้นศักย์ของ N กับ G จึงไม่เท่ากัน
แต่ผมสังเกตุหม้อแปลงของผมเองการไฟฟ้ามันต่อ N ลง G ไว้ มีปัญหาบ่อยๆนานเข้าจุดต่อN ลง G ขึ้นขี้เกลื่อไฟจะเริ่มรวน วูบวาบบางทีกระโดดขึ้น 300 โวลท์
ต้องโทรแจ้งการไฟฟ้ามาขัดความสะอาดขั้วต่อก็หายไปนานตอนนี้เริ่มมาอีกแล้ว
ผมคิดว่าการไฟฟ้าไทยทำแบบนี้น่าจะมีกระแสรั่วน้อยๆตลอดเวลา ไม่ยังงั้นระบบผรั่งมันจะแยก G แยก N ไว้ทำไม มันต่อลง G ทั้งหมดไม่ประหยัดสายมากมายหรือ

ออฟไลน์ sunsern

ให้คิดอย่างนี้ครับ

ปกติไฟฟ้าจะมีสามเฟส สี่สาย คือ L1 L2 L3 แและ N

L1 L2 L3 จะไหลไปชนกันและจะสมดุลย์กัน ในวงจรสามเฟส ในบางประเทศไม่มีสายN ด้วยซ้ำในวงจร 3 เฟส

L1 จะไหลไป N หรือ L2จะไหลไป N หรือ L3จะไหลไป N ในวงจรหนึ่งเฟส

การต่อNลงดินเพื่อแก้ปัญหาแรงดันแกว่งเมื่อมีการต่อโหลดแบบหนึ่งเฟสเป็นจำนวนมากและไม่สมดุลย์กัน

สายGจะทำงานเมื่อเฟสใดเฟสหนึ่งของสามเฟสรั่ว ไม่ได้ทำงานในสภาวะปกติ การต่อสายG และ N ถึงกันที่หม้อแปลงเพื่อให้อุปกรณ์ตัดไฟทำงานเมื่อเกิดการลัดวงจร

ในแต่ละประเทศมีการต่อระบบL N G ที่ไม่เหมือนกันครับ ดังนั้นเครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อที่มาจากประเทศต่างกันอาจต้องพิจารณาการต่อกราว์ดร่วมกันระหว่างอุปกรณ์ที่แตกต่างกันบ้างครับ

และมีเรื่องที่เข้าใจผิดเรื่องการต่อสายดิน หลายกรณีโดยที่ถูกต้องตามด้านล่างครับ :m (62):

http://cbafc2002.com/informationmessage.aspx?InformationTopicID=1    พบว่า

1.3 ทำไมจึงต้องมีการต่อสายดินเข้ากับสายเส้นศูนย์ (นิวทรัล) ที่ตู้เมนสวิตช์
เพื่อให้ระบบสายดินทำงานได้อย่างสมบูรณ์ ทำให้กระแสลัดวงจรที่ไหลลงสายดินสามารถไหลย้อนกลับไปหม้อแปลงของการไฟฟ้าฯทางสายเส้นศูนย์ได้อีกทางหนึ่ง อีกทั้งเป็นเส้นทางที่ไหลได้สะดวกกว่าการไหลลงดินเส้นทางเดียว ทำให้กระแสลัดวงจรมีค่าสูง และเครื่องตัดกระแสลัดวงจร(เบรกเกอร์หรือฟิวส์) สามารถตัดไฟออกได้อย่างรวดเร็ว
1.4 หากต่อสายดินลงดินโดยตรงที่เครื่องใช้ หรือไม่ต่อสายดินเข้ากับสายเส้นศูนย์ที่เมนสวิตช์ จะมีผลเสียอย่างไร และควรทำอย่างไร ผลเสียคือกระแสไฟรั่วจะไหลย้อนกลับลงทางหลักดินเส้นทางเดียว หากกระแสไฟรั่วมีปริมาณเล็กน้อย เช่น จากการเหนี่ยวนำ ก็จะไม่มีปัญหา แต่ในกรณีที่มีไฟรั่วค่าปานกลางถึงค่ามากในลักษณะของการลัดวงจรผ่านหรือไม่ผ่านความต้านทานนั้น กระแสไฟรั่วจะไหลลงดินได้ไม่สะดวกทำให้เครื่องตัดกระแสลัดวงจรจะทำงานช้าหรือไม่ทำงาน ทำให้มีกระแสเกินในวงจรไหลอยู่เป็นเวลานานซึ่งจะมีผลเสียดังนี้
❖ สายไฟและจุดต่อต่างๆจะเกิดความร้อน และเกิดอัคคีภัยได้ง่าย
❖ กระแสและความร้อนทำให้ดินรอบหลักดินเปลี่ยนสภาพและแข็งตัว ความต้านทานที่หลักดินจะเพิ่มสูงขึ้นมาก แรงดันสัมผัส (touch voltage) ที่สายดินขณะมีไฟรั่วจึงสูงขึ้นตามและเกิดอันตรายได้
❖ หน้าสัมผัสจุดต่อต่างๆ รวมทั้งความต้านทานที่หลักดินจะเสื่อมสภาพโดยถาวร
ข้อแนะนำในการแก้ไข
ก. แก้ไขโดยติดตั้งหลักดินที่ได้มาตรฐานเพิ่มที่ตู้เมนสวิตช์และต่อเข้ากับสายศูนย์ที่ตู้เมนสวิตช์ให้ถูกต้อง
ข. ติดตั้งเครื่องตัดไฟรั่วเพื่อเสริมการทำงาน
1.5 ทำไมจึงห้ามต่อสายดินเข้ากับสายเส้นศูนย์ที่ตู้แผงสวิตช์ย่อย
การต่อสายดินเข้ากับสายเส้นศูนย์ที่ตู้แผงสวิตช์ย่อย จะทำให้สายดินและสายเส้นศูนย์ทุกเส้นในบ้านต่อถึงกันหมด และเมื่อมีการใช้ไฟฟ้าที่จ่ายไฟจากแผงย่อย จะมีกระแสไฟไหลกลับในเส้นศูนย์และในสายดินที่ต่อร่วมกันอยู่ มีผลทำให้สายดินทุกเส้นรวมทั้งตัวถังโลหะของเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านที่เสียบใช้อยู่มีแรงดันไฟฟ้าเนื่องจากมีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน แรงดันไฟฟ้าดังกล่าวจะสูงกว่าดินและมีขนาดขึ้นอยู่กับกระแสไฟ ขนาดสายดิน และความต้านทานการต่อลงดิน จึงถือว่าเป็นการต่อสายดินที่ไม่ปลอดภัย กรณีนี้จะต่างจากกรณีการต่อร่วมกันที่ตู้เมนสวิตช์ที่เป็นจุดที่มีการต่อลงดิน ทำให้สายดินในบ้านมีแรงดันเท่ากับดิน ซึ่งในการใช้ไฟฟ้าปกติจะไม่มีกระแสไฟฟ้าไหลในสายดิน

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
รูปที่น้าhugeโพสต์ไว้ หายไปหมดเลย :yoyo (99): :yoyo(25): :yoyo(42):

ออฟไลน์ blacktiger

• ชอบคุย
 :yoyo(42):พี่ huge ครับ รูปที่พี่ลงไว้ผมไม่สามารถดูได้ครับ คิดว่าไฟล์รูปพี่ใหญ่ไปครับ รบกวนพี่ REsize รูปแล้วโพสลงใหม่ได้ไหมครับ ผมอยากดูเพื่อหาข้อมูลเบื้องต้น ครับ  รบกวนพี่ด้วยครับ
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nightno1

• ชอบคุยมาก
:yoyo(42):พี่ huge ครับ รูปที่พี่ลงไว้ผมไม่สามารถดูได้ครับ คิดว่าไฟล์รูปพี่ใหญ่ไปครับ รบกวนพี่ REsize รูปแล้วโพสลงใหม่ได้ไหมครับ ผมอยากดูเพื่อหาข้อมูลเบื้องต้น ครับ  รบกวนพี่ด้วยครับ
  ขอบคุณครับ

รูปหาย ไม่น่าจะใช่เพราะรูปใหญ่มั้งครับ

คงหมดอายุกับเวปที่ฝากรูป แล้วเค้าลบทิ้งมากกว่า เพราะกระทู้มัน 2ปี กว่าแล้ว :yoyo (84):
ต้องถามพี่เขียงหล่ะ ว่าหายไปไหน เพราะฝากกับเวป tac

ผมก็อยากเห็น ถ้าพี่ huge ยังมีรูปอยู่รบกวนอัพให้ใหม่ด้วครับบบ :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 08 เมษายน 2012 เวลา 21:45 น. โดย nightno1 »

ออฟไลน์ nuummie

เอกสารข้อมูลจากการไฟฟ้า ทำมาค่อนข้างดีมีประโยชน์ ขอฝากไว้ด้วยนะครับสำหรับน้าๆที่จะเล่นกับไฟ

http://www.mea.or.th/apd/prd/safety_efficiency.pdf

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ blacktiger

• ชอบคุย
 :yoyo(15):ผมก็ดูรูปไม่ได้ครับ รบกวน น้าเขียง(ขออนุญาติเรียกตามสมสชิกทุกๆท่านครับ) ช่วยอัพรูปให้ด้วยครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ phong888_8

• อยากคุย
  • **
:yoyo(15):ผมก็ดูรูปไม่ได้ครับ รบกวน น้าเขียง(ขออนุญาติเรียกตามสมสชิกทุกๆท่านครับ) ช่วยอัพรูปให้ด้วยครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ eak374

• หน้าใหม่
  • *
Re: ขออนุญาตฝากรูปไว้ มือใหม่อย่างผม จะได้ไม่หลงสำหรับ* ไฟ *นิวตรอน *กราวด์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 สิงหาคม 2012 เวลา 00:33 น. »
ขอบคุณและขอรูปประกอบกะเค้าด้วยครับ :yoyo(38):

ออฟไลน์ FundTalk

• ชอบคุย
ปลั๊กผนัง เปลี่ยนกันเองไม่ต้องจ้าง

อยากเห็นรูปในกระทู้นี้จังเลยครับ เข้าใจว่าลิงค์อาจจะหาย
มีวิธีแก้มั้ยครับ  :yoyo(65):
Digital: QNAP TS412 | MBA 2010 | (กำลังมองหา NOS DAC ซักตัว)

Analog: Musicmaster 25B12GST (http://www.kaponk.com/node/1111), Micro Seiki DD-40 | GE VR RPX, Shure M7d, Denon DL-103R + SUT Bayerdynamic | Phono GE UPX-003, DIY Marantz 7 by Serikul

Output: Khozmo Passive Preamp (http://www.6moons.com/audioreviews/khozmo/1.html) | QUAD II | Karlson K-15 + Altec 511 driver 808-8B (http://www.kaponk.com/node/1029)