ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีกำลังสนใจลำโพงแผ่นอยู่ครับ น้าๆ ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1464 ครั้ง)

ออฟไลน์ +หมี+

• ชอบคุย
เล่นลำโพงตู้มานานเลยคัน อยากจะได้ลำโพงแผ่นครับ กำลังสนใจmagnepan3.7 ครับ อยากทราบว่าการใช้งานจะใช้ได้นานหรือเปล่าครับกว่ากาวจะหลุด ราคาขาย3.7 ขายเท่าไรครับ รบกวนสอบถามว่าน้าท่านใดใช้อยู่ เทียบกับ3.6 เสียงห่างกันเยอะไมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: พอดีกำลังสนใจลำโพงแผ่นอยู่ครับ น้าๆ ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 สิงหาคม 2012 เวลา 13:17 น. »
เห็นว่า  น้าเกล้า ก็จะเอา 3.7 เหมือนกันนิครับ

รอให้บ้านใหม่เสร็จก่อน

เคยได้ยินแค่ว่า   ...  ต้องแอมป์กล้ามโต ! :yoyo (87):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ HiFi Part

• ชอบคุยมาก
Re: พอดีกำลังสนใจลำโพงแผ่นอยู่ครับ น้าๆ ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 สิงหาคม 2012 เวลา 13:34 น. »
ใช่ครับ  ต้องแอมป์กล้ามใหญ่หน่อย  กำลังสำรอง  สี่โอห์ม สองโอห์มต้องสวย  ค่า damping factor ต้องงาม  ไม่งั้นเอาแผ่นฟิล์มทั้งผืนไม่อยู่  เบสจะบาง ครางหึ่ง ๆ    :yoyo(17):
Count Basie said  " It's the notes you don't hear that matter "

ออฟไลน์ +หมี+

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 16 สิงหาคม 2012 เวลา 13:40 น. »
ผมใช้แอมป์ spectral dma250   200watt จะไปกับ3.7 ได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ salapao

• ชอบคุยมาก
3.7 หากท่านมีเวลาว่างเชิญที่ Image ผู้แทนนำเข้าเลยครับ... วันก่อนผมไป กำลังเบิร์นเพื่อเตรียมออกงานอยู่เลยครับ
ประกบกับ Power Krell เสียงดีมากๆครับ :yoyo(70): :yoyo(70): :yoyo(70):

ส่วนโถงกลางร้านมี 20.7 เป็นลำโพงแผ่นที่ตัวใหญ่อลังการณ์ให้ทดลองฟังกันด้วย...
ข่าววงในกระซิบว่า...  :yoyo(12): :yoyo(12): :yoyo(12): 20.7 ตัวนี้เป็นของท่านเกล้าครับ ท่านฝากให้เบิร์น
เพื่อจะเอาไปประจำการที่บ้านหลังใหม่ครับ... เสียงดีโครตๆครับ

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
เรื่องกาวข้อมูลจากคุณklao เคยบอกว่าเขาเปลี่ยนสูตรกาวแล้ว ไม่น่ามีปัญหา
ของผมซ่อมมา8-9ปีแล้วก็ยังปกติ เรื่องราคาไม่ทราบแต่ขอเดาว่าน่าจะเป็นราคา
Mrsp+ภาษี30% ซึ่งเอ็กเซลเลนซ์มักจะตั้งราคาให้ใกล้เคียงกับราคาที่สั่งเขามาเอง
ดูจาก1.7ที่มีราคาตั้งอยู่.2000 usd ราคาในไทยเกือบแสน 3.7 ราคาตั้ง5500 usd
คูณ 32 =176000+30%ผมขอเดาว่าราคาในไทย 228800บาท ผมเคยอ่านรีวิว
เขาบอกว่าเป็นลำโพงfull range ที่คุ้มตังค์มาก เรื่องแอมป์เหมือนว่ารุ่นใหม่จะขับง่ายขึ้น
กว่าเดิมนะครับ
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn