ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นมีถามกันเรื่องset-up 2ch ขอแนะนำของUsherUSA "Speaker placement guide"  (อ่าน 4456 ครั้ง)

ออฟไลน์ viceversa

• คุยเก่งมาก
  • KARAN400+SOPHIA
เห็นมีถามกันเรื่องset-up 2ch ขอแนะนำของUsherUSA "Speaker placement guide"
« เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:35 น. »
ใครรู้แล้วขออภัย ผมขอลงไว้ให้มือใหม่นะครับ :yoyo(60):
http://usheraudiousa.com/files/Speaker_Placement_r3.pdf
อ่านง่าย เข้าใจง่ายครับ :yoyo(58):

the rule of fifth
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:43 น. โดย viceversa »
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

Re: เห็นมีถามกันเรื่องset-upขอแนะนำของUsherUSAอ่านเข้าใจง่ายดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:36 น. »
ห้องยาวไร้ปัญหา :yoyo (94):
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

Re: เห็นมีถามกันเรื่องset-upขอแนะนำของUsherUSAอ่านเข้าใจง่ายดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:39 น. »
Rule of third
ผมเอาไว้ในห้องเล็กชุดเล็กครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:41 น. »
หรือน้าๆท่านใดมีที่อื่น รบกวนนำมาแนะนำมือใหม่บ้างนะครับ :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 13:44 น. โดย viceversa »

ออฟไลน์ Suchai

• Source is King-Let's play Vinyl
    • www.iwata-th.com
Re: เห็นมีถามกันเรื่องset-up 2ch ขอแนะนำของUsherUSA "Speaker placement guide"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 14:10 น. »
ขอบคุณครับน้า vice versa ที่เอาข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาแชร์ครับ.  แต่ผมขอถามหน่อยนะครับว่าระยะที่บอกA,  B C, D ในนั้นเค้าหมายถึงระยะจากผนังตู้ถึงผนังตู้ หรือ เป็นระยะจาก กึ่งกลางทวีตเตอร์ถึงกลางทวีตเตอร์.  และในกรณีที่่ทวีตเตอร์เยื้องศูนย์คืออยู่ไม่กึ่งกลงตู้เนียะจะเอาทวีตเตอร์หรือวูฟเฟอร์เป็นหลักอ่ะครับ

และระยะห่างของลำโพงจากผนังหมายถึง ผนังถึงตู้ หรือผนังถึงดอกลำโพงครับ  :yoyo(67):
Source: Linn LP12/Khan/GS sub/AO-PU7/Musica Baseboard/Radikal/Lyra Kleos + Marantz CD17 KI Fully mod.
Pre: Marantz 7 clone
Pre phono: Lounge LCR mod. + Copla mod.
Power : Linn Klout *4
Speakers: Linn Keltik (Active)

ออฟไลน์ RA

• ชอบคุยมาก
Re: เห็นมีถามกันเรื่องset-up 2ch ขอแนะนำของUsherUSA "Speaker placement guide"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 14:36 น. »
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วได้ความรู้มากมายเลย ตอนลองขยับลำโพงตามกระทู้ Dpols ของเฮียเม้ง
ผมก็ไปพบจุดหนึ่งที่ผมชอบมากที่สุดคือ ทั้งเบส impact image มาครบดีมากๆ
ซึ่งตรงกับรูปแบบสุดท้ายที่อยู่ในคู่มือของ Usher นี่หระครับ

แต่เป็นห้องนั่งเล่นรวม เลยต้องถอยกลับไปในแบบที่สอง ซึ่งเสียงไม่ดีเท่าแบบแรกครับ

ขอบคุณน้า viceversa มากครับ  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 14:48 น. »
ขอบคุณครับน้า vice versa ที่เอาข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาแชร์ครับ.  แต่ผมขอถามหน่อยนะครับว่าระยะที่บอกA,  B C, D ในนั้นเค้าหมายถึงระยะจากผนังตู้ถึงผนังตู้ หรือ เป็นระยะจาก กึ่งกลางทวีตเตอร์ถึงกลางทวีตเตอร์.  และในกรณีที่่ทวีตเตอร์เยื้องศูนย์คืออยู่ไม่กึ่งกลงตู้เนียะจะเอาทวีตเตอร์หรือวูฟเฟอร์เป็นหลักอ่ะครับ

และระยะห่างของลำโพงจากผนังหมายถึง ผนังถึงตู้ หรือผนังถึงดอกลำโพงครับ  :yoyo(67):
อันนี้ผมก็ใช้คร่าวๆจากกี่งกลางลำโพงครับ :yoyo(26):
ส่วนtoe-in หรือ out ก็ใช้หูตัวเองเป็นหลักครับ :yoyo (84):
คงไม่เทพมาก เพราะข้าวของในห้องก็เยอะอยู่ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 14:51 น. »
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วได้ความรู้มากมายเลย ตอนลองขยับลำโพงตามกระทู้ Dpols ของเฮียเม้ง
ผมก็ไปพบจุดหนึ่งที่ผมชอบมากที่สุดคือ ทั้งเบส impact image มาครบดีมากๆ
ซึ่งตรงกับรูปแบบสุดท้ายที่อยู่ในคู่มือของ Usher นี่หระครับ

แต่เป็นห้องนั่งเล่นรวม เลยต้องถอยกลับไปในแบบที่สอง ซึ่งเสียงไม่ดีเท่าแบบแรกครับ

ขอบคุณน้า viceversa มากครับ  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

ถ้าจะหาจุดนั่งฟังนี้ใช้เก้าอี้ทำงานแบบมีล้อ ลองเดินหน้าถอยหลัง เบสที่ได้ยินมาไม่เท่ากันเห็นๆชอบจุดไหนใช้จุดนั้นเลยครับ :yoyo(57):

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 15:32 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับน้าพจน์
 :yoyo(3):

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ 25 สิงหาคม 2012 เวลา 15:33 น. »

โห .... พี่บรรลุเร็วมากเลยครับ

ผมยังเซทๆๆ ไป  ... แว๊ป  ออกทะเลอีกแล้ว ต้องมานับหนึ่งใหม่

เซท วนอยุ่แบบนี้หลายรอบแล้วครับ

:yoyo (80):

ออฟไลน์ eak374

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 สิงหาคม 2012 เวลา 00:23 น. »
ขอบคุณมากครับ มือใหม่อย่างผมจะได้ลองมั่ง :yoyo(65):

ออฟไลน์ drdai

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 กันยายน 2012 เวลา 18:05 น. »
มีแบบภาษาไทยไหมครับ :yoyo(50):

ออฟไลน์ ojoa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 11:03 น. »
จุดนั่งฟังต้องมากกว่าระยะห่างลำโพง
ลำโพงห่างผนังข้างไม่ต่ำกว่า 60 cm
ลำโพงห่างผนังหลังไม่ต่ำกว่า 50cm

สุดท้ายระยะห่างลำโพงระหว่างผนังข้างกับหลังต้องไม่เท่ากันครับ

ที่เหลือต้องไปลองฟังเองครับ
Pre-Power: Aurorasound Preda + Karan KAS400 Cardas Wiring CD: Accuphase DP720 Speaker: Wilson Audio Sasha W/P
Interconnect: Audiotruth Diamond , Nordost Valhalla XLR Power Cord : Signal Project Lynx , Kubala Emotion, Powerwedge 311, Kr62 Silver Gold Edition
Speaker Cable: Transparent Reference XL SS
Turntable: Denon DP80 + Tonearm Denon 302 + Dynavector XX2 MkII + Accuphase AC3 + Grado Gold MM + Denon 103r Pulse
Phono: Accuphase C37 ผมหยุดฟังเพลงแล้วครับ

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 22:42 น. »

ถ้าไม่หยุดเรียนรู้..จะได้พบพานความสนุก..ของเสียงอีกเยอะครับ..รวมทั้งความมึน.. :yoyo(50):
ก่อนจะพบ :yoyo (79):