ผู้เขียน หัวข้อ: ทริค ลับเฉพาะ ของน้าๆแต่ละท่านในการเข้าหัวสายไฟ ( เย้ ดีใจมีเพื่อนแล้ว 55+ )  (อ่าน 10521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
เท่าที่อ่านๆดู
ยังไม่มีหัวข้อนี้

ผมเลยถือโอกาส ขอความรู้ และประสบการณ์จากน้าๆด้วยครับ

ส่วนตัวผม คิดว่าไม่ใช่แค่การ ตัด ปลอก สายไฟ

แล้วแหย่เข้าให้ถูก รู  ถูก ขั้ว

จับไขควง มาขัน ๆๆๆ ให้แน่นเอี๊ยดดดดด...   :yoyo(41):

แล้วเป็นอันว่าเสร็จ ... พิธี เสียบฟังได้
 :yoyo(41): มันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น ในแบบฉบับของน้าๆแต่ละท่าน

เผื่อเป็นความรุ้ใหม่ให้ผม และน้าๆมือใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณมากคร๊าาบ
 :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 11:45 น. โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
Re: ขอทราบทริค ลับเฉพาะ ของน้าๆในการเข้าหัวสายไฟ ด้วยตัวเองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 18:53 น. »
ส่วนตัวผม ไม่ขัน น๊อต ล๊อค บีบสายไฟ จนแน่นเอี๊ยดดดๆๆๆๆ

จะเอาแค่พอตึงๆมือแล้วฝืนอีกนิ๊ด เบาๆ ครับ

เท่าที่ลองมา

ถ้าไข จนแน่นเอี๊ยดๆๆๆ เสียงจะเกร็งพุ่ง กว่า

ฟังดูไม่ผ่อนคลาย ขาดความลื่นไหล ขาดบรรยากาศ

(ไม่รู้คิดถูก ทำถูกป่าว  ผิดถูกขออภัยน้าๆด้วยครับ :yoyo (84):   ยิ่งมั่วๆ อยู่ผม 555+ :yoyo (94):)

อยากทราบทริค น้าๆท่านอื่นด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

อาร์ตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 19:13 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ liberty

• ชอบคุย
Re: ขอทราบทริค ลับเฉพาะ ของน้าๆในการเข้าหัวสายไฟ ด้วยตัวเองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:05 น. »
ส่วนตัวผม ไม่ขัน น๊อต ล๊อค บีบสายไฟ จนแน่นเอี๊ยดดดๆๆๆๆ

จะเอาแค่พอตึงๆมือแล้วฝืนอีกนิ๊ด เบาๆ ครับ

ถ้าไข จนแน่นเอี๊ยดๆๆๆ เสียงจะเกร็งพุ่ง กว่า

ฟังดูไม่ผ่อนคลาย ขาดความลื่นไหล ขาดบรรยากาศ

(ไม่รู้คิดถูก ทำถูกป่าว  ผิดถูกขออภัยน้าๆด้วยครับ :yoyo (84):   ยิ่งมั่วๆ อยู่ผม 555+ :yoyo (94):)

อยากทราบทริค น้าๆท่านอื่นด้วยครับ

อาร์ตครับ

ระวังเวลาใช้งานไปแล้วสกรูมันคลายตัวนะครับ ถ้าใช้กับ amp ตัวใหญ่ๆ กินไฟเยอะ ระวังมันอาร์คได้นะครับ  เพราะสายไฟที่ขั้วมันไม่แน่น :yoyo(56):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:07 น. โดย liberty »
-*- "If music be the food of love, play on." - William Shakespeare

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:14 น. »

อาร์ตครับ

ระวังเวลาใช้งานไปแล้วสกรูมันคลายตัวนะครับ ถ้าใช้กับ amp ตัวใหญ่ๆ กินไฟเยอะ ระวังมันอาร์คได้นะครับ  เพราะสายไฟที่ขั้วมันไม่แน่น :yoyo(56):

ขอบคุณมากคร๊าบบ

แต่ผมไม่ได้ขันหลวมขนาดนั้นนะครับน้า ..

มันบอกไม่ถูก ด้วยคำพูดหรือตัวหนังสือ ว่าให้แน่น ตึงขนาดไหน .. ใช้ความรุ้สึกมั่วๆส่วนตัวของผมหนะครับ  :yoyo (84):

แต่เท่าที่ทราบมา สมัยเล่นเครื่องเสียงรอบแรก

เพื่อนๆ พี่ๆ หลายท่าน ก็ทำแบบผมครับ

รวมถึงการขันขั้วสายลำโพง ที่ท้ายแอมป์และท้ายตู้ลำโพง ในกรณีใช้สายเปล่าไม่เข้าหัว

หรือการขันล๊อคหัวแจ๊ค RCA แบบขันล๊อคได้ ด้วยครับ

ไม่ให้แน่นจนเกินไป แบบเอี๊ยดๆๆ

ด้วยเหตุผลที่ว่าจะทำให้เกิดการบีบรัดตัว บิดเบีี้ยว หรือหักงอ ของตัวนำสัญญาณ

ทำให้เกิดการเครียด ในเนื้อโลหะของตัวนำ และการสะดุดของทางเดินสัญญาณ ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิด :yoyo (84):

ก็ต้องกราบขอโทษด้วยครับผม :yoyo(65):

ผมเองก็มั่วๆ ไปวันๆครับ

ปัจจุบัน ก็เล่นชุดเล็กๆจิ๊บๆ

อาร์ตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:49 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ liberty

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:18 น. »
แฮะ ไม่ต้องเรียกน้าก็ได้ครับ ผมยังวัยรุ่นอยู่เลย  :yoyo (84):

คือเท่าที่ลองสายไฟพวกนี้ส่วนใหญ่ตัวนำมันแข็ง แล้วพอเราเสียบเข้าออกมันมีโอกาสที่มันจะบิดไปมา ฝืนแรงสกรูได้น่ะครับ  :yoyo (81):

ส่วนสายไฟที่ผมทำเอง ผมขันสกรูแน่นเอี๊ยดครับ เน้นความปลอดภัยไว้ก่อนครับ  :yoyo(58):

แล้วบางเครื่อง ผมก็ถอด iec ท้ายทิ้งครับ จั้มลงบอร์ดเลยครับ บัดกรีติดเลย ไม่สนใจท้าย เอาส่วนต่างที่เหลือไปลงสายหรือหัวเลยแทนครับ  :yoyo(53):
-*- "If music be the food of love, play on." - William Shakespeare

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 20:22 น. »
แฮะ ไม่ต้องเรียกน้าก็ได้ครับ ผมยังวัยรุ่นอยู่เลย  :yoyo (84):

คือเท่าที่ลองสายไฟพวกนี้ส่วนใหญ่ตัวนำมันแข็ง แล้วพอเราเสียบเข้าออกมันมีโอกาสที่มันจะบิดไปมา ฝืนแรงสกรูได้น่ะครับ  :yoyo (81):

ส่วนสายไฟที่ผมทำเอง ผมขันสกรูแน่นเอี๊ยดครับ เน้นความปลอดภัยไว้ก่อนครับ  :yoyo(58):

แล้วบางเครื่อง ผมก็ถอด iec ท้ายทิ้งครับ จั้มลงบอร์ดเลยครับ บัดกรีติดเลย ไม่สนใจท้าย เอาส่วนต่างที่เหลือไปลงสายหรือหัวเลยแทนครับ  :yoyo(53):

ขอบคุณสำหรับความรุ้ครับ  :yoyo (77):

ออฟไลน์ evolutionk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 21:12 น. »
ของผมขันให้แน่นตามปกติไม่ตึงหรือหลวมเกินครับ
แต่ว่าที่ตัวนำผมจะปล่อยมันเ่็นเส้นฝอยๆ ตามธรรมชาติ
ไม่บิดให้มันเป็นเกลียวเป็นแท่งครับ
ความรู้สึกส่วนตัวว่าการไม่บิดเป็นเกลียวๆให้มันเป็นแท่ง
จะได้หน้าสัมผัสของตัวนำมากกว่าการบิดเกลียวครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 11:55 น. »
ของผมขันให้แน่นตามปกติไม่ตึงหรือหลวมเกินครับ
แต่ว่าที่ตัวนำผมจะปล่อยมันเ่็นเส้นฝอยๆ ตามธรรมชาติ
ไม่บิดให้มันเป็นเกลียวเป็นแท่งครับ
ความรู้สึกส่วนตัวว่าการไม่บิดเป็นเกลียวๆให้มันเป็นแท่ง
จะได้หน้าสัมผัสของตัวนำมากกว่าการบิดเกลียวครับ

ขอบคุณสำหรับอีกมุมมองคร๊าบบ
 :yoyo (81): :yoyo (77):

ออฟไลน์ noy8872788

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 15:35 น. »
สายไฟต้องแน่น ถ้าไม่แน่นจะเกิดการอาร์คได้ และมันจะเกิดความร้อน เพราะไฟ220vมันแรงนะจ๊ะ เมื่อหน้าสัมผัสไม่แน่นกระแสมันจะกระโดด  ถ้าแน่นมันก็วิ่งสบาย อีกอย่างสายไฟที่ใช้วิธีขันด้วยน๊อตต้องมีการตรวจสอบอยู่เรื่อยๆว่ามันคลายตัวไหมเมื่อใช้ไปนานๆ สายไฟเขาเลยนืยมบัดกรีให้ติดกันสะเลย แต่เซียนสายไฟกลัวเป็นหูตะกั่ว 555 ..เอ๊ย บอกว่าตะกั่ว ไม่ว่ามีเงินหรือไม่มี สู้สัมผัสแบบเนื้อๆไม่มีถุงไม่ได้ ฮิ.ฮิ. แต่ในความคิดว่าเรื่องไฟเป็นเรื่องอันตราย ประมาทไม่ได้ เพราะมันเกี่ยวกับชีวิตและทรัพย์สินมากมายทั้งของเราและคนอื่นด้วย ตัวผมเองก็ชอบเล่นกับไฟฟ้าชอบผสมโน่นนี่มาตลอดกับพวกตัวนำทั้งหลาย..โดนดูดก็หลายหน 220V. นะ ที่ไม่เป็นไรเพราะไม่เคยให้มันครบวงจร อีกอย่าง.ไม่ควรให้ทองแดงแตกออกควรบิดให้แน่นเพื่อไม่ให้ไฟอาร์ค

ส่วนสายลำโพงใช่เลย..ถ้าขันแน่นกับขันพอดีเสียงต่างกันจนฟังออกได้  แบบขันกับแบบไล้ด้วยตะกั่วก็ฟังต่างกัน  แต่ตอนนี้.ไม่ค่อยสนใจส่วนควบต่างๆเท่าไรแล้ว เพราะอยากฟังแบบไหน ก็เคาะลำโพงเอา ไม่เสียตังค์ดี ศาสตร์นี้ยิ่งเรียนรู้ ยิ่งสนุก อีกเรื่องคือวัสดุที่เสียงจะสะท้อนเข้าหู

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 15:46 น. »
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?products_id=370
อันนี้ก็ไม่กี่ตังเอง แต่น่าลงทุนนะ ตะ๊เอง เอามาลูดดๆๆ ก่อน ขัน เอาเป็นแบบซองใช้แล้วทิ้งก็พอ ไม่แพง ผมก็เคยใช้อยู่ แต่ฟังไม่ค่อยออก แต่สบายใจ

ท่อหดต้องมีด้วยนะครับ แม้นว่าที่ขันไว้มันคลายตัวลง ก็ยังมีตัวนี้พยุงไว้อยู่ สายไฟต้องแน่นๆไว้ก่อนครับ ขนาดหัวบานานา ยังต้องคอยถอดมาดูว่าที่ขันไว้มันคลายตัวหรือป่าวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 15:48 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 15:53 น. »
           ต่อเองทุกเส้น ไม่มีต้งซื้อแบบสำเร็จจากโรงงาน แรกๆก็ว่าขันแน่นแล้ว ไงไม่รู้เปิดเครื่องไฟไม่เข้า อ้าว..สายหลุด ดีน่ะหลุดต้นทางไม่ช๊อต ถ้าปลายทาง  :yoyo(64):
           ทริค สายที่มีชิลด์ต่อชิลด์ทางเดียว อย่าต่อ 2 ทาง จำไว้หัวใช้ ท้ายปล่อย

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 15:58 น. »

ลืมเรื่องการขันน๊อต ตรงขั้วต่อให้ขันแน่น ตรงที่จะขันหลวมหรือแน่นเพื่อปรับเสียงให้ลองตรงที่รัดสาย

ออฟไลน์ golf-2513

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 16:05 น. »
ของผม ดูหัวปลั๊กถ้ารูมันใหญ่ปอกสายแล้วก็ไม่ต้องดีเกลียว ยัดเข้าไปตรงๆเลยแล้วขันสกรูให้แน่น หากรูมันทำท่าจะเล็กไปก็ตีเกลียวสายซะหน่อย แล้วขันให้แน่น เรื่องขันแน่นสำคัญอย่างท่านอื่นๆว่าละครับ กระแสไฟ 220v กระแสสลับนี่ หากหน้าสัมผัสไม่แน่นกระแสเดินไม่สะดวกจะเกิดการอาร์คที่หน้าสัมผัสที่ไม่แน่นได้ครับ สิ่งที่ตามมาคือความร้อน และอาจกลายเป็นอัคคีภัยได้ครับ แน่นๆไว้ก่อนดีกว่าครับ :yoyo (95):

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 17:20 น. »
1. น่าจะมี multi meter ไว้ซักตัว อย่างน้อยใช้วัด ohm (continuity) กับวัด voltage
2. บางทีจำเป็นจะต้องวัดระยะที่จะปอกเปลือกนอก เพราะไม่งั้นสายเส้นเล็กด้านในอาจจะยาวไป ตัวล็อคหัวท้ายอาจจะล็อคได้ไม่ดี(หลวม) หรือถ้าสั้นไป ตัวล็อคอาจจะล็อคไม่ได้เพราะอาจจะใหญ่ไป
3. ผมพยายามจะขันให้แน่นทุกครั้งเพราะพอใช้ไปซักพัก ที่ว่าขันแน่น มันจะคลายตัวออกมา
4. จะตีเกลียวหรือไม่ขึ้นอยู่กับขนาดสายและรู
5. ข้อนี้เป็นทริคส่วนตัว ไม่ต้องจำอะไรมากมายเวลาที่จะบอกว่าสายใหนเข้ารูใหนทั้งหัวและท้าย เอาเป็นว่าให้ตำแหน่งของสายแต่ละเส้นอยู่ตำแหน่งเดียวกันถือว่า ok เช่น สายมี 3 สี เขียว ฟ้า น้ำตาล
    สีเขียวเป็น ground แน่นอน เสียบเข้าด้านบนสุดของทั้งหัวท้าย
    สีฟ้าหรือน้ำตาลก็แล้วแต่ สมมุติต่อเข้าด้านซ้ายของด้านหัว ก็ต้องต่อด้านซ้ายของท้ายด้วย เช่นเดียวกันกับอีกเส้นที่เหลือ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 18:06 น. »
ถ้าเป็นทองแดงแกนฝอย ไม่ตีเกลียว แล้วเกิดมีเส้นเล็กๆของทองแดงไม่เข้ารู หรือเข้าไปแล้วไปอยู่มุมข้างสุดที่ไม่ได้รับแรงบีบมันก็จะไม่แน่น มันจะอาร์คไหม แล้วถ้ามันอาร์คนิดหน่อยโดยที่เราไม่รู้ นานไปจะเกิดอะไรขึ้น... :yoyo (83):

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 15:28 น. »
ของผมขันให้แน่นสุดๆใว้ก่อน เพราะน๊อต มันคลายตัวได้
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 11:59 น. »
ทำไมผมไม่เคยเจอ น๊อตคลายตัวเลยอ่ะ  :yoyo(50):

หรือเป็นเพราะ ก่อนแหย่สายแต่ละเส้นเข้ารู ขันน๊อต

ผมจัดสายให้คลายตัว ที่สุด วางเรียบๆ นอนยาวทอดไปตรงๆ  กับพื้น

แล้วเวลาแหย่สายเข้าไปแต่ละขั้ว

ก็จะไม่ฝืน สาย ให้บิดตัวไปมาแล้วขัน

คือปล่อยสาย สบายๆ ไม่มีการฝืนหรือบิดตัว ก่อนการขันล๊อค

หรือเปล่าหว่า

มั่วครับ !

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 12:03 น. »
ทำไมผมไม่เคยเจอ น๊อตคลายตัวเลยอ่ะ  :yoyo(50):

หรือเป็นเพราะ ก่อนแหย่สายแต่ละเส้นเข้ารู ขันน๊อต

ผมจัดสายให้คลายตัว ที่สุด วางเรียบๆ นอนยาวทอดไปตรงๆ  กับพื้น

แล้วเวลาแหย่สายเข้าไปแต่ละขั้ว

ก็จะไม่ฝืน สาย ให้บิดตัวไปมาแล้วขัน

คือปล่อยสาย สบายๆ ไม่มีการฝืนหรือบิดตัว ก่อนการขันล๊อค

หรือเปล่าหว่า

มั่วครับ !
ประโยคนี้อ่านเเล้วกำกวม    มันสายไฟหรืออะไรครับคุณอาตร์
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

ออฟไลน์ shuangka

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 14:21 น. »
เชื่อหรือไม่ ว่าการขันแน่นมาก หรือแน่นพอดี มีผลกับเสียง  :yoyo(5): ผมเคยซนถอดปลั๊กของเฮียหั่งเพื่อเปลี่ยนปลั๊กตัวผู้ให้ดีขึ้นเดิมนั้นเป็น eagle ธรรมดา พอตอนใส่ก็ซัดอัดซ่ะแน่นเปี๊ยะ :yoyo(8): พอเสียบฟังเท่านั้น โอ้...พระเจ้าช่วยกล้วยทอด :yoyo(37): ทำไมเสียงมันบาดแก้วหูจังฟ่ะ เสียงแบบเดิมที่นุ่มนวลชวนฝันหายไปไหนฟ่ะ อ้อที่ผมถอดแค่หัวปลั๊กตัวผู้เท่านั้นน่ะครับ มันเป็นปลั๊กพ่วงที่มีสายต่อมาเลยครับ จนสุดท้ายทนไม่ไหวโทรคุยกับเฮียหั่ง ก็เลยรู้ว่าอยู่ที่น้ำหนักการขันด้วย และถ้ากลัวน็อตคลายก็ใช้กาวพลาสติกที่เป็นแท่งๆ หยอดเคลือบไว้ในปลั๊กครับ

ออฟไลน์ DonJuan

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 15:19 น. »
การขันนอตมีผลต่อเสียงครับ  ว่ากันด้วยเรื่องขันนอตอย่างเดียว อย่างอื่นไม่เกี่ยวนะครับ

สาย L ขันให้แน่นจนสุด แล้วปล่อยคลายย้อนกลับมาสักครึ่งรอบถึงรอบแล้วแต่ความเหมาะสม ลองดึงดูความแน่นด้วย

สาย N ขันให้แน่นจนสุดเช่นกัน  แต่คลายมากกว่าสาย L คือในความแน่นนั้น ให้น้อยกว่าสาย L ไว้ก่อน

สายG ขันให้แน่น แล้วคลายออกมาน้ำหนักเท่าสาย L คือให้แน่นกว่า N

ขันแบบดังกล่าวเสียงไม่พุ่ง ตื้นลึกดี บรรยากาศรอบตัวโน้ตสงัด  หางเสียงกังวานดี น้ำหนักเสียงและความลื่นไหลสมดุลกัน  การขันนอตรัดสายก็มีความสำคัญเช่นกัน

แต่จะบอกว่า  คุณภาพของ  ไขควง  ที่นำมาขัน  ตัวเหล็กแข็งแรงคุณภาพดี  แล้วที่สำคัญมากคือ  ด้ามจับ  ลองดูนะครับ  ไขควงด้ามพลาสติกขันแล้วได้เสียงแบบหนึ่ง  ไขควงด้ามที่มียางหุ้มหรือเป็นด้ามจับ  เสียงอีกแบบหนึ่ง 

เลือกไขควงที่ใช้เหล็กคุณภาพดี ชุบดีๆไม่ลอกล่อนเวลาขัน  ด้ามจับขนาดใหญ่ มียางผสม  แล้วลองขันดู  เทียบกับไขควงบ้านๆแบบเหล็บชุบด้ามเป็นพลาสติกใสๆ 

ฟังไม่แตกต่างท่านว่ามีบุญ เสียเงินน้อยฟังเพลงได้ไพเราะ  ฟังว่าแตกต่าง  ท่านว่าซวยแล้ว  ต้องเล่นเครื่องแพงๆ อุปกรณ์เสริมมากมาย อุปกรณ์แต่งห้องอีกต่างหาก  ลองดูครับ   :yoyo(67):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 15:58 น. »
การขันนอตมีผลต่อเสียงครับ  ว่ากันด้วยเรื่องขันนอตอย่างเดียว อย่างอื่นไม่เกี่ยวนะครับ

สาย L ขันให้แน่นจนสุด แล้วปล่อยคลายย้อนกลับมาสักครึ่งรอบถึงรอบแล้วแต่ความเหมาะสม ลองดึงดูความแน่นด้วย

สาย N ขันให้แน่นจนสุดเช่นกัน  แต่คลายมากกว่าสาย L คือในความแน่นนั้น ให้น้อยกว่าสาย L ไว้ก่อน

สายG ขันให้แน่น แล้วคลายออกมาน้ำหนักเท่าสาย L คือให้แน่นกว่า N

ขันแบบดังกล่าวเสียงไม่พุ่ง ตื้นลึกดี บรรยากาศรอบตัวโน้ตสงัด  หางเสียงกังวานดี น้ำหนักเสียงและความลื่นไหลสมดุลกัน  การขันนอตรัดสายก็มีความสำคัญเช่นกัน

แต่จะบอกว่า  คุณภาพของ  ไขควง  ที่นำมาขัน  ตัวเหล็กแข็งแรงคุณภาพดี  แล้วที่สำคัญมากคือ  ด้ามจับ  ลองดูนะครับ  ไขควงด้ามพลาสติกขันแล้วได้เสียงแบบหนึ่ง  ไขควงด้ามที่มียางหุ้มหรือเป็นด้ามจับ  เสียงอีกแบบหนึ่ง 

เลือกไขควงที่ใช้เหล็กคุณภาพดี ชุบดีๆไม่ลอกล่อนเวลาขัน  ด้ามจับขนาดใหญ่ มียางผสม  แล้วลองขันดู  เทียบกับไขควงบ้านๆแบบเหล็บชุบด้ามเป็นพลาสติกใสๆ 

ฟังไม่แตกต่างท่านว่ามีบุญ เสียเงินน้อยฟังเพลงได้ไพเราะ  ฟังว่าแตกต่าง  ท่านว่าซวยแล้ว  ต้องเล่นเครื่องแพงๆ อุปกรณ์เสริมมากมาย อุปกรณ์แต่งห้องอีกต่างหาก  ลองดูครับ   :yoyo(67):

" แต่จะบอกว่า  คุณภาพของ  ไขควง  ที่นำมาขัน  ตัวเหล็กแข็งแรงคุณภาพดี  แล้วที่สำคัญมากคือ  ด้ามจับ  ลองดูนะครับ  ไขควงด้ามพลาสติกขันแล้วได้เสียงแบบหนึ่ง  ไขควงด้ามที่มียางหุ้มหรือเป็นด้ามจับ  เสียงอีกแบบหนึ่ง  "

อืม... :yoyo(38):

Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ Hoodwink

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 16:03 น. »
วุ๊ย....แบบนี้ผมไปหาหนังหลุยฯมาใช้ทำด้ามท่าทางเสียงออกแนวไฮโซแน่ๆเรยเธอว์  :yoyo(1):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 16:25 น. »
วุ๊ย....แบบนี้ผมไปหาหนังหลุยฯมาใช้ทำด้ามท่าทางเสียงออกแนวไฮโซแน่ๆเรยเธอว์  :yoyo(1):

เรื่องนี้ใครฟังออก คงเข้าใจหน่ะครับ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ shuangka

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 16:44 น. »

:yoyo(53): เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ nightno1

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 05 ตุลาคม 2012 เวลา 17:06 น. »
ผมขันแน่นสุดเท่าที่ทำได้ทุกตัว ไม่พอยังใช้กาวร้อนอัดเข้าไปในรูอีก

หูผมตะกั่วผมฟังไม่ค่อยออก ขอเน้นความปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า

สายไฟเส้นใหญ่ๆ แข็งๆ ถึงขันแน่นแค่ไหน ถ้าถอดเข้า ถอดออก จากปลั๊กบ่อยๆ มีโอกาสน๊อตคลาย หน้าสัมผัสไม่เต็ม ยิ่งถ้าไม่ตรวจสอบปล่อยไว้นานๆก็เกิดการอาร์ก ถึงขั้นพลาสติกละลายจนสายหลุดแล้วจะเกิดการช๊อตได้ในที่สุด

• รุ่นใหญ่

:yoyo(53): เยี่ยมครับ

เจอพวกเดียวกันแล้ว  :yoyo(53): :yoyo(65):

ขอบคุณครับ

รอตั้งนาน ไม่มีใครทำเหมือนผมเลย

:yoyo (77):

ด้ามจับมีผล เพราะว่าจะให้น้ำหนัก ที่ต่างกันเวลาถึงจุดที่ไขจนตึง นะครับ ยางจะมีการบิดตัวได้ ส่วนพลาสติกจะบิดไม่ได้ :yoyo(12):

ไม่ต้องถึงหลงถึงหลุยส์หรอกครับ

ลองเปิดใจ  แล้วลองขัน ดูความแตกต่างทางเสียงซะหน่อย

ฟังไม่ยากหรอกครับ

ถ้าฟังการเปลี่ยนแปลง ของสายสัญญาณแต่ละเส้นออก

ขัน แน่น  ไม่แน่น

มันก็เปลี่ยนแปลงชัดเจนเหมือนกันแหละครับ

อยุ่ที่ว่า ...

จะใส่ใจ จุดเล็กๆน้อยๆ ในการเล่นเครื่องเสียงหรือเปล่าก็เท่านั้น  :yoyo(13):

ผมไม่ได้มีเงินทองมากมาย ที่เวลาต้องการความเปลี่ยนแปลงทางเสียง ก็ใช้วิธี ควักเงินจ่าย ควักเงินจ่าย ....

ก็เลยต้องหา และใช้วิธีที่ไม่เสียเงิน กับสิ่งที่มีอยุ่กับตัวเรา

ก็แค่นั้นครับ ผมมันคนจน  เงินน้อย ครับ

ดีใจ  ไม่ได้มั่วไปคนเดียว มีเพื่อนเยอะเลย

ตอนแรกก็แปลกใจอยุ่ ว่าทำไม เวปนี้ ไม่มีคนบ้าเหมือนผมเลย   :yoyo(50):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 11:51 น. โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่

ขันแบบดังกล่าวเสียงไม่พุ่ง ตื้นลึกดี บรรยากาศรอบตัวโน้ตสงัด  หางเสียงกังวานดี น้ำหนักเสียงและความลื่นไหลสมดุลกัน  การขันนอตรัดสายก็มีความสำคัญเช่นกัน :yoyo (95):

:yoyo(71): :yoyo(3): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 11:51 น. โดย Artikich »

• รุ่นใหญ่
เชื่อหรือไม่ ว่าการขันแน่นมาก หรือแน่นพอดี มีผลกับเสียง  :yoyo(5): ผมเคยซนถอดปลั๊กของเฮียหั่งเพื่อเปลี่ยนปลั๊กตัวผู้ให้ดีขึ้นเดิมนั้นเป็น eagle ธรรมดา พอตอนใส่ก็ซัดอัดซ่ะแน่นเปี๊ยะ :yoyo(8): พอเสียบฟังเท่านั้น โอ้...พระเจ้าช่วยกล้วยทอด :yoyo(37): ทำไมเสียงมันบาดแก้วหูจังฟ่ะ เสียงแบบเดิมที่นุ่มนวลชวนฝันหายไปไหนฟ่ะ อ้อที่ผมถอดแค่หัวปลั๊กตัวผู้เท่านั้นน่ะครับ มันเป็นปลั๊กพ่วงที่มีสายต่อมาเลยครับ จนสุดท้ายทนไม่ไหวโทรคุยกับเฮียหั่ง ก็เลยรู้ว่าอยู่ที่น้ำหนักการขันด้วย และถ้ากลัวน็อตคลายก็ใช้กาวพลาสติกที่เป็นแท่งๆ หยอดเคลือบไว้ในปลั๊กครับ

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลสนับสนุนกระทู้ผมครับ
 :yoyo(65): :yoyo(3):

• รุ่นใหญ่
ผมขันแน่นสุดเท่าที่ทำได้ทุกตัว ไม่พอยังใช้กาวร้อนอัดเข้าไปในรูอีก

หูผมตะกั่วผมฟังไม่ค่อยออก ขอเน้นความปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า

สายไฟเส้นใหญ่ๆ แข็งๆ ถึงขันแน่นแค่ไหน ถ้าถอดเข้า ถอดออก จากปลั๊กบ่อยๆ มีโอกาสน๊อตคลาย หน้าสัมผัสไม่เต็ม ยิ่งถ้าไม่ตรวจสอบปล่อยไว้นานๆก็เกิดการอาร์ก ถึงขั้นพลาสติกละลายจนสายหลุดแล้วจะเกิดการช๊อตได้ในที่สุด

ว่างๆลองดูแบบผมซะหน่อย นะครับ

แล้วฟังดูว่าเห็นความแตกต่างทางเสียงชัดเจนหรือเปล่า

อยากให้น้าลองใหม่ครับ  :yoyo (81):

ส่วนตัวผม ไม่เคยเจอเหตุการณ์ น๊อตคลายจนเกิดไฟสปาร์ค เลยนะครับ

ขอสอบถามน้าๆ ท่านอื่นด้วย ที่ขันน๊อตแบบผม  ว่า

เคยเจอเหตุการณ์ เลวร้ายขนาดนั้นมั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 08 ตุลาคม 2012 เวลา 11:58 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ gergario

• ชอบคุยมาก
ผมเปิดเจอบางร้านที่เขาขายสายไฟเข้าหัวท้ายแบบ DIY ตามเว้บบอร์ดพอขันแล้วจะมีการทาน้ำยาบางอย่างด้วย สรุปมันคืออะไรยังไงครับ แล้วตรงจุดที่เข้าหัวก็ไม่มีซีลกันสิ่งรบกวนตรงรอยต่อนั้นหากมีดีเทลภาพประกอบและวิธีการด้วยจะดีมากเลยครับผม คืออยากทำเองแบบถูกวิธีได้บ้างครับแหะๆ

:yoyo (84):
เป่าขลุ่ยคลายใต้ตาลตระหง่านต้น
สื่อเป็นมนตร์ดลใครให้ถวิล
กล่อมทุ่งทองหนองบึงทั่วถึงดิน
ทุกชีวินยินโล่งจรรโลงใจ
เครดิต:ดาวระดา

ว่างๆลองดูแบบผมซะหน่อย นะครับ

แล้วฟังดูว่าเห็นความแตกต่างทางเสียงชัดเจนหรือเปล่า

อยากให้น้าลองใหม่ครับ  :yoyo (81):

ส่วนตัวผม ไม่เคยเจอเหตุการณ์ น๊อตคลายจนเกิดไฟสปาร์ค เลยนะครับ

ขอสอบถามน้าๆ ท่านอื่นด้วย ที่ขันน๊อตแบบผม  ว่า

เคยเจอเหตุการณ์ เลวร้ายขนาดนั้นมั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณน้า Art สำหรับประสบการณ์เรื่่องวัสดุของไขควงและด้าม

ส่วนการขันน็อตแน่น/ไม่แน่น
ผมยังไม่เคยเจอการอาร์ค
แต่ที่เจอมากับตัวเองคือ หัวหลุดออกมาเลยตอนดึงหัวตัวผู้ออกจากปลั๊ก Oyaide R1
ใจหายแว้บ แต่โชคดีที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น  :yoyo(56):

ออฟไลน์ withaya

• หน้าใหม่
  • *
เอาข้อมูลมาแชร์นะครับ  มาตราฐานของอเมริกา สายไฟบ้านจะไม่ใช้การเข้าหัวด้วยการบักกรีครับ  จะใช้การขันให้แน่น หรือ บีบรัดให้แน่นแทน สายไฟ ก็จะไม่เอาตะกั่วมาบักกรีก่อนประกอบกับหัวนะครับ เพื่อเหตุผลด้านความปลอดภัยครับ  เพราะเวลากระแสไหลผ่านแล้วจะเกิดความร้อนขึ้นได้  ความร้อนที่เกิดขึ้นอาจจะไม่ได้ทำให้ตะกั่วละลาย แต่ ความร้อนสะสมอาจจะทำให้ตะกั่วอ่อนตัวลง ทำให้หน้าสัมผัสที่เคยแน่นกลับมีช่องว่างเกิดขึ้นได้ และอาจเกิดประกายไฟได้ครับ