ผู้เขียน หัวข้อ: AVR Harman จับคู่กับลำโพง PSB หรือ Mordaunt Shot ดี  (อ่าน 12403 ครั้ง)

ออฟไลน์ aaa42

• หน้าใหม่
  • *
AVR Harman จับคู่กับลำโพง PSB หรือ Mordaunt Shot ดี
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 22:03 น. »
ตอนนี้กำลังมองไปที่เป็น PSB Image series และ Mordaunt Shot Mezzo series ครับ
Front: PSB T5  -  Mordaunt Shot Mezzo 6
Center: PSB C5  -  Mordaunt Shot Mezzo 5
Surround:  PSB B5 - Mordaunt Shot Mezzo 2

2 ชุดนี้ ชุดไหนน่าจะเข้ากับ AVR Harman มากกว่ากันครับ
ใครเคยฟังแล้วช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ morakot23

• หน้าใหม่
  • *
Re: AVR Harman จับคู่กับลำโพง PSB หรือ Mordaunt Shot ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 กันยายน 2012 เวลา 22:37 น. »
ไม่เคยจับกับ psb เคยแต่ MS ไปด้วยกันได้ดีเลยครับ ส่วนตัวเคยใช้ PSB ฟังเพลง

ออฟไลน์ kkhifi

• ชอบคุย
Re: AVR Harman จับคู่กับลำโพง PSB หรือ Mordaunt Shot ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 07:58 น. »
ไม่ลองดู paradigm moniter v7 ดูครับเสียงน่าจะดูหนังมันว่านะครับ

ออฟไลน์ vicifa403

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 09:15 น. »
psb ก็ดูหนัง ฟังเพลงได้ดีครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 09:34 น. »
เชียร์ PSB ครับ สดใส ดูหนังฟังเพลงสนุกกว่า ดูคอนเสิร์ชก็แจ่ม mezzo โทนเสียงมันอุ่นๆ จับกะแอม์ที่เสียงออกหนามีเนื้อ ก็จะยิ่งอุ่นหนา อาจดาร์กไป เมสโซ่เหมาะกะฟังเพลง
ร้องแแบมีรสนิยมมากกว่าครับ

แต่หากอยากได้เสียงที่น่าฟังกระฉับกระเฉงกว่า เวทีเสียงกว้ากว่า แต่ราคาถูกกว่า พีเอสบี หลายหมื่น ลอง mission mx-5 หรือรุ่นลองลงมาหน่อย ถูกกว่าบาน
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ หนานโอ้ย

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 11:59 น. »
เชียร์ PSB ครับ สดใส ดูหนังฟังเพลงสนุกกว่า ดูคอนเสิร์ชก็แจ่ม mezzo โทนเสียงมันอุ่นๆ จับกะแอม์ที่เสียงออกหนามีเนื้อ ก็จะยิ่งอุ่นหนา อาจดาร์กไป เมสโซ่เหมาะกะฟังเพลง

แต่หากอยากได้เสียงที่น่าฟังกระฉับกระเฉงกว่า เวทีเสียงกว้ากว่า แต่ราคาถูกกว่า พีเอสบี หลายหมื่น ลอง mission mx-5 หรือรุ่นลองลงมาหน่อย ถูกกว่าบาน

เดิมที่บ้าน  มี  Psb B6   อยู่แล้ว  กะว่าจะไปแนวอื่น  ลองฟัง   Mordaunt short : Mezzo 6  ก็ระดับนึง   

พอลองฟัง    PSB ImageT6  เสียงดีกว่า  B6 ที่บ้าน  มาครบทุกย่านเสียง   ตามหูผมนะครับ   แต่ราคา แพงกว่า  Mordaunt short : Mezzo 6 ประมาณ เท่าตัวครับ

แล้ว  น้า  vichien  ก็ ยุให้ผมเลือก  Psb  ครับ  เป็นแรง  กระตุ้นในใจอีก 1 เสียง (   ขอบคุณมากครับ   )  คงรอปลายปี  อีก 3 เดือน โคไนท์  น่าจะเอาของมาลดราคา 

แต่ตอนนี้ ซิ     NAD T748   เหลือ  21 000  น้ำลายหกอยู่เนี้ย

งบถึง  ชี้  Psb ครับ แต่จะเล่นตัว  Mordaunt short : Mezzo 6 ก็ไม่เห็นจะเสียหายอะไร  ยังมีงบเหลือไว้ทำอย่างอื่นอีกครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 12:48 น. »

เดิมที่บ้าน  มี  Psb B6   อยู่แล้ว  กะว่าจะไปแนวอื่น  ลองฟัง   Mordaunt short : Mezzo 6  ก็ระดับนึง   

พอลองฟัง    PSB ImageT6  เสียงดีกว่า  B6 ที่บ้าน  มาครบทุกย่านเสียง   ตามหูผมนะครับ   แต่ราคา แพงกว่า  Mordaunt short : Mezzo 6 ประมาณ เท่าตัวครับ

แล้ว  น้า  vichien  ก็ ยุให้ผมเลือก  Psb  ครับ  เป็นแรง  กระตุ้นในใจอีก 1 เสียง (   ขอบคุณมากครับ   )  คงรอปลายปี  อีก 3 เดือน โคไนท์  น่าจะเอาของมาลดราคา 

แต่ตอนนี้ ซิ     NAD T748   เหลือ  21 000  น้ำลายหกอยู่เนี้ย

งบถึง  ชี้  Psb ครับ แต่จะเล่นตัว  Mordaunt short : Mezzo 6 ก็ไม่เห็นจะเสียหายอะไร  ยังมีงบเหลือไว้ทำอย่างอื่นอีกครับ

ใจจริงผมนะครับ อยาก จะขายแอมป์ ทุกตัวในห้องออกให้ หมด แลัวถอยเจ้า NAD T748 หรือ harman x65,x60 มาฟังแทนเลยครับ เมื่อวานยังเอา avr phillips ac-3 รุ่นแรกมาต่อฟังเลยครับ
เสียงไม่ได้เลวร้ายอะไร เพียงแต่ปลายแหลมมันไม่เด่นเหมือนแอมป์รุ่นใหม่ๆ ก็อายุมัน 20 กว่าปีแล้ว แต่เสียงกลางนี่สิ ขอบอก ไม่บอบบางเหมือนแอมป์สมัยใหม่ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 13:41 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 13:02 น. »
Mezzo 6 ผมว่ามันนุ่มไปอ่ะครับ  :yoyo (84):

เล่น Harmann เพราะชอบแนวเสียง ผมว่าไปให้สุดเลยดีกว่า  :yoyo(53):

ไม่ PSB ก็ไป Paradigm ผมว่าเสียงแนวเดียวกันกว่าครับ  :yoyo (80):

ออฟไลน์ aaa42

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 22:44 น. »
คนเชียร์ PSB เพียบเลย ... ขอบคุณครับที่ช่วยชี้ทางสว่าง
ว่าแต่ PSB image series นี้วางในห้องขนาด 4x5 นี่พอไหวไหมครับ เสียงจะกับห้องไปรึเปล่าเอ่ย 

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 10 กันยายน 2012 เวลา 22:48 น. »
กำลังดีครับ ตอนนั้นก็ลงมือเซ็ทอย่างเดียวครับ ดูหนังให้สนุกน่ะครับ :yoyo(58):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 11 กันยายน 2012 เวลา 10:43 น. »
คนเชียร์ PSB เพียบเลย ... ขอบคุณครับที่ช่วยชี้ทางสว่าง
ว่าแต่ PSB image series นี้วางในห้องขนาด 4x5 นี่พอไหวไหมครับ เสียงจะกับห้องไปรึเปล่าเอ่ย

เคยเอา  PSB image  b6 วางหิ้ง  ต่อกับ   yamaha 550  ( เก่ามากแล้ว )  เสียงแหลมคมๆ  กลางดี  แต่เสียงเบสมาไม่ครบ แต่ก็เต็มห้อง  4x5 เหมือนกันครับ    พอกลับไปต่อ  ลำโพง yamaha  Ns55 วางพื้น เสียงเบสย่านต่ำมาครบ  แต่แหลมกลางหาย 

เป็นผม   ผมจะถอย    PSB image  t5 หรือ t6  ครับ  สองตัวนี้ครับ  แต่ในใจผมไป T6 แล้วครับ  ปลายปีดีที่สุด  รอโคไนท์ลดราคา  ของโชว์ดูสภาพถ้ารับได้ก็สอยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 11 กันยายน 2012 เวลา 11:04 น. โดย หนานโอ้ย »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 11 กันยายน 2012 เวลา 10:56 น. »

ห้องใกล้เคียงกัน ผมใช้ mission mx-5 อยู่ ยังอยากได้ที่ใหญ่กว่านี้เลยครับ อย่าง mx-6 ที่ออกมาใหม่่  ใหญ่ดีกว่าเล็กครับ

ออฟไลน์ shrakit009

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 11 กันยายน 2012 เวลา 20:17 น. »
ใช้ psb ครับ ก็ดีครับเสียงสะอาดดี

ออฟไลน์ poopuu

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 17 กันยายน 2012 เวลา 20:03 น. »
ผมว่าถ้าเน้นดูหนัง psb น่าจะไปด้วยกันได้ดีครับผม แรงปะทะน่าจะดีกว่าครับ แต่ ms ฟังเพลงนุ่มดีครับ เสียงจะไม่หนักแน่นเท่า psb ผมเคยใช้msครับ ตอนนี้ดูหนังใช้ hk จับกับ infinity ครับ แรงปะทะดีทีเดียวเลยครับ กับค่าตัวแบบสบายกระเป๋า

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 17 กันยายน 2012 เวลา 20:33 น. »

ห้องผม 3.5x3.7 m
Mezzo6

ยังไหว

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
เซทอัพ แมทชิ่งดีๆ
สบาย ...

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 17 กันยายน 2012 เวลา 22:54 น. »
PSB อีกเสียงครับ

จริงๆ เมื่อก่อน ผมประทับใจ H/K+JBL นะครับ  แต่ ไม่ได้มาเชียร์ เพราะ ตอนปล่อย JBL หัวทิ่มหัวตำน่าดู๕๕

ทุกวันนี้ เอา พริมัส มาจับ H/K  เพื่อ ประหยัดดงบ ก็ได้เสียงที่โอเคมากๆ  (แต่ ก็ยังคิดถึง JBL อยู่ดี)

ส่วน PSB เป็นลำโพงเสียงกันเอง ฟังง่าย ได้รายละเอียด ราคา ก็ไม่น่าเกลียด ตอนอยากขาย...

สบายใจทั้งซื้อทั้งขาย เก็บเอาไว้ ก็เสียงดีครับ.....

ว่าแต่ จะชอบหรือไม่นั้น ...พิจารณาเอาครับ.....

อืม...ถ้าจะให้เชียร์ บ้าง.......ก็.........

อยากให้เลือกลำโพง ซีรี่ย์ ที่มีเซ็นตอร์ ใหญ่ๆเป็นตัวเลือกต้นๆเอาไว้ก่อนครับ...

เพราะ ลำโพงคู่หน้าให้เสียงกว้างขวาง  แต่เสียงสนทนากระจิ๋วหริ๋วนี่........

ส่วนตัวผม  ผมว่ามันฝืนๆ  ดูอัปลักษณ์ ไปหน่อย......

แต่ ถ้าชอบเสียงแบบกระซิบกระซาบ  แล้วระเบิดมาแบบตูมตามหระก็  อันนั้น แล้วแต่ รสนิยมระครับ...ไม่ว่ากัน... :yoyo(51):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ jedsadap

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 18 กันยายน 2012 เวลา 10:52 น. »
mordaunt Shot  Avant เสียงดีครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 18 กันยายน 2012 เวลา 23:01 น. »
PSB ImageT6

ปลายแหลม สะอาด

เสียงกลางชัด 

เสียงเบสกระชับ

สภาพรวมๆ เกลี้ยงสะอาด  เสียงร้องชัดเจน  ปลายแหลมไกล เบสกระชัดไม่บวม ( สาย ซูปร้า 3.4 )   

ฟังเพลง  กับ  Ts 34.2   ใสสะอาดเกลี้ยง แต่ปลายแหลมสัน ตามแอมป์หลอด  อัดได้  เปิดวอลลุมที่ 12 นาฬิกา ดังคับห้องเลยครับ 

ฟังกับ NAD 326Bee  ปลายแหลมทอดไกล  เสียงกลางเสียงร้องชัดเจน  เบสกระชับลงลึกพอสมควาร  แต่ไม่เท่า ซับ  เปิดวอลลุมที่ 12 นาฬิกา ดังคับเช่นกัน  ข้างบ้าน บ่น  ที่  2 นาฬิกา 

ฟังเพลง 2 ช่องซ้าย-ขาว  นั่งห่าง 3 เมตร ห้อง 3เมตรx5เมตร  เวทีเสียงกว้างมาก   เสียงมาไกลตกข้างๆลำตัวครับ   แอมป์ 2 ตัวที่ผมมี  เอาอยู่หมด  เสียงลอดหุลดตู้ที่  10 นาฬิกา  ความไว  ในสเปค  เขียนไว้

Sensitivity  1w@1m Iec-filtered Pink Noise C-weigted
Anechoic Chamber                                          89 db
Typical Listening Room                                   91 db
ผมไม่รู้เรื่องหรอกครับเรียนมาน้อย

ดูหนังกับ Yamaha  550   แหลมใส  กลางชัดเจน เสียงสนทนาชัดเจน ( มีเซ็นตเตอร์ C5  ด้วยครับ  สักวัน เว็ตเตอร์  C6 น่าจะตามมา )   เบสกระชับหนักแน่น  มีแรงปะทะดี   

สรุป  ผมว่า  ไปลองฟังดูก่อน  ถ้าชอบ  แหลมใสๆคมๆเบสแน่ๆ  อย่าพึ่งไปลองกับ Nad t 748  ผมว่ามันนุ่ม

**ยังเบินไม่ครับ 200 ชั่วโมง  ที่ว่ามาเบินแค่  10 ชั่วโมง** 

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 19 กันยายน 2012 เวลา 10:04 น. »
PSB ImageT6

ปลายแหลม สะอาด

เสียงกลางชัด 

เสียงเบสกระชับ

สภาพรวมๆ เกลี้ยงสะอาด  เสียงร้องชัดเจน  ปลายแหลมไกล เบสกระชัดไม่บวม ( สาย ซูปร้า 3.4 )   

ฟังเพลง  กับ  Ts 34.2   ใสสะอาดเกลี้ยง แต่ปลายแหลมสัน ตามแอมป์หลอด  อัดได้  เปิดวอลลุมที่ 12 นาฬิกา ดังคับห้องเลยครับ 

ฟังกับ NAD 326Bee  ปลายแหลมทอดไกล  เสียงกลางเสียงร้องชัดเจน  เบสกระชับลงลึกพอสมควาร  แต่ไม่เท่า ซับ  เปิดวอลลุมที่ 12 นาฬิกา ดังคับเช่นกัน  ข้างบ้าน บ่น  ที่  2 นาฬิกา 

ฟังเพลง 2 ช่องซ้าย-ขาว  นั่งห่าง 3 เมตร ห้อง 3เมตรx5เมตร  เวทีเสียงกว้างมาก   เสียงมาไกลตกข้างๆลำตัวครับ   แอมป์ 2 ตัวที่ผมมี  เอาอยู่หมด  เสียงลอดหุลดตู้ที่  10 นาฬิกา  ความไว  ในสเปค  เขียนไว้

Sensitivity  1w@1m Iec-filtered Pink Noise C-weigted
Anechoic Chamber                                          89 db
Typical Listening Room                                   91 db
ผมไม่รู้เรื่องหรอกครับเรียนมาน้อย

ดูหนังกับ Yamaha  550   แหลมใส  กลางชัดเจน เสียงสนทนาชัดเจน ( มีเซ็นตเตอร์ C5  ด้วยครับ  สักวัน เว็ตเตอร์  C6 น่าจะตามมา )   เบสกระชับหนักแน่น  มีแรงปะทะดี   

สรุป  ผมว่า  ไปลองฟังดูก่อน  ถ้าชอบ  แหลมใสๆคมๆเบสแน่ๆ  อย่าพึ่งไปลองกับ Nad t 748  ผมว่ามันนุ่ม

**ยังเบินไม่ครับ 200 ชั่วโมง  ที่ว่ามาเบินแค่  10 ชั่วโมง**

:yoyo(22):

ห้องผมเต็มที่ เปิดโวลุ่ม ไม่เกิน 10 โมง (ฟังปกติอยู่ 8.30 - 9.30)
ก็หูแทบแตกแล้วครับ

แอมป์มันขับได้ไม่เต็มป่าวครับน้า

ผมเดามั่วๆเอานะครับ
 :yoyo (81):

ออฟไลน์ panaphan

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 19 กันยายน 2012 เวลา 12:24 น. »
T6 ผมลองต่อกับ emotiva xpa - 5 เสียงต่างจากไม่ต่อผ่าน power เยอะ เสียงแหลมรายละเอียดดีขึ้นกังวานขึ้น เบสรายละเอียดดีขึ้น ชัดขึ้น  โดยเฉพาะเวลาฟังเพลง เปิดเบา  ๆ มีรายละเอียดดีขึ้น ก่อนที่ผมจะได้ emotiva มาไม่เคยเปิดเพลงเบา ๆ เลย เพราะเวลาเปิดเบาเสียงมันมาไม่ครบยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก ถ้าเปิดดังเกินไปเสียงก็มั่วอีก

ออฟไลน์ keamglad

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 19 กันยายน 2012 เวลา 15:08 น. »
เชียร์ PSB T6 ครับ
เสียงกลางๆ ใสๆ เบสกลางๆไม่มากไม่น้อย ฟังได้หลายแนว แม้จะไม่สุด แต่ก็ฟังเพราะ
ถ้าไม่ซีเรียสมากตัวนี้โอเคเลย
ผมก็เคยใช้ PSB Image ตัวเก่าอยู่ฟังได้หลากหลายครับ จะร๊อค จะป๊อป เพลินๆ
คุ้มครับ ของดีราคาไม่แพง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กันยายน 2012 เวลา 08:45 น. »

:yoyo(22):

ห้องผมเต็มที่ เปิดโวลุ่ม ไม่เกิน 10 โมง (ฟังปกติอยู่ 8.30 - 9.30)
ก็หูแทบแตกแล้วครับ

แอมป์มันขับได้ไม่เต็มป่าวครับน้า

ผมเดามั่วๆเอานะครับ
 :yoyo (81):

ขอบคุณครับ 

พออ่านเสร็จก็กลับไปดูสาย  สายลำโพง สายสัญญาณเปลี่ยนมาเป็น ซูปร้า ef  สายไฟ เปลี่ยนเป็น ng2   

อันแน่  ใครก็ไม่รู้เอา  เอาตัวลดเพิ่มไป  ไปต่อคล่อมแอมป์กลับปลั๊ก 

ขอคุณครับ    8.30 โมง  หูแทบแตกเหมือนท่านเลยครับ