ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 173091 ครั้ง)

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:09 น. »
เพิงทำห้องเสร็จหมาดๆ และก็ได้ลองทดสอบตามคำแนะนำของพี่อู๊ด
มันแจ่มมากได้ผลดีมากๆเลยครับ เพราะมันเปรียบเสมือนเรามีอุปกรณ์ในการเซ็ท(แผ่น XLOกับหู)และก็มีคู่มือที่พี่อู๊ดเขียนให้ ผมเชื่อว่ากว่าจะเขียนมาได้แบบนี้ พี่แกต้องลองแล้ว ลองอีกมาแล้วหลายรอบแน่ๆ
มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ
ตอนแรกๆที่ผมเริ่มเซ็ตใหม่ๆ ทำไมผมเซ็ตไม่ได้ ฟังไม่ออกเลย เป็นเพราะผมยังไม่คุ้นกับเสียงดนตรี เสียงร้องที่มีในแต่ละ track พอฟังไปเรื่อยๆซ้ำๆจนได้รู้ว่าแต่ละ track เราสมควรเริ่มจาก ฟังทำความคุ้นเคยกับเสียง ในแต่ละ track ให้ชินซะก่อน มันจะทำให้ง่ายขึ้นในการเซ็ตครับ
แต่ส่วนที่ยากที่สุด และยังทำไม่ได้เลยคือการ FINE TUNE..ซึ่งมันยากจริงๆ ว่าเสียงที่ FINE TUNE มาดีแล้ว..มันเป็นแบบไหน สงสัยต้องขอไปฟังที่บ้านพี่อู๊ดซะแล้วว
ใช่เลยครับ โต ต้องฟังจนชินหู จะจับจุดง่ายขึ้นครับ แต่ถ้า fine tune ต้องใจเย็นๆค่อยๆปรับ ซึ่งจะปรับ
ง่ายขึ้นถ้าเรามีเสียงอ้างอิง หรือเคยได้ยินเสียงที่ควรจะเป็นมาก่อนครับ

• Moderator
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:18 น. »
ขอบคุณมากครับ ได้ลองทำตามขั้นตอนต่างๆ
มีประสบการณ์มาแชร์นิดนึงครับ
ในแทรคที่ 11 การเซตให้เสียงดังสม่ำเสมอนั้น
ห้องของผม ตั้งลำโพงอยู่นานในด้านที่ไม่ชัด
ก็ยังได้เสียงที่ไม่ถูกใจอยู่ดี ใช้เวลาร่วมครึ่งชั่วโมงเดินวนระหว่าง
ที่นั่งฟังกับลำโพงด้านซ้าย.....ชักเริ่มเหนื่อยเสียงไม่เสมอกันสักที
เอ๊ะ.....ไหนเราลองเลื่อนจุดนั่งฟังนิดนึงซิผลเแ็นยังไง
อุ๊วะ.....จบเลยทีนี้ ได้เสียงใกล้เคียงตามขั้นตอน
ก็เอาเคสผมเป็นกรณีศึกษาได้นะครับ เพราะบางทีด้วยอคูสติกห้อง
ของบางท่านเลื่อนจุดนั่งฟังเล็กน้อย จะเหนื่อยน้อยกว่าขยับลำโพง
ผิดถูกอย่างไรแนะนำได้นะครับ มือใหม่ครับผม^^
ห้องแต่ละห้อง ย่อมมีการตอบสนองทางเสียงแตกต่างกัน ถ้าเราขยับลำโพงไม่ได้เสียงที่เท่ากัน
การขยับจุดนั่งฟัง ก็เป็นวิธีที่พอช่วยได้เหมือนกันครับ แต่อย่าขยับจุดนั่งฟังมากเกินไป เพราะ
จะทำให้เกิดปัญหาใหม่ได้นะครับ คือจะเกิดอาการวูบวาบ เสียงดนตรี เสียงร้อง ไม่ตรึงอยู่ใน
ต่ำแหน่งที่ถูกต้อง จะวิ่งไปซ้ายทีตรงกลางที หรือขวาทีกลางที คอยสังเกตุดูด้วยนะครับว่า
เสียงเครื่องดนตรี เสียงร้องนิ่งอยู่กับที่หรือไม่ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:21 น. »
น้าครับ......ขอบคุณมากๆๆๆๆๆครับ วันนี้ลองทำตามวิธีแล้ว  :yoyo(19): :yoyo(19):
 :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):  ขอบคุณครับ :yoyo (80):
ได้เสียงดี ถูกใจกว่าเดิม ผมยินดีอย่างยิ่งครับ ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:22 น. »
เพิงทำห้องเสร็จหมาดๆ และก็ได้ลองทดสอบตามคำแนะนำของพี่อู๊ด
มันแจ่มมากได้ผลดีมากๆเลยครับ เพราะมันเปรียบเสมือนเรามีอุปกรณ์ในการเซ็ท(แผ่น XLOกับหู)และก็มีคู่มือที่พี่อู๊ดเขียนให้ ผมเชื่อว่ากว่าจะเขียนมาได้แบบนี้ พี่แกต้องลองแล้ว ลองอีกมาแล้วหลายรอบแน่ๆ
ตอนแรกๆที่ผมเริ่มเซ็ตใหม่ๆ ทำไมผมเซ็ตไม่ได้ ฟังไม่ออกเลย เป็นเพราะผมยังไม่คุ้นกับเสียงดนตรี เสียงร้องที่มีในแต่ละ track พอฟังไปเรื่อยๆซ้ำๆจนได้รู้ว่าแต่ละ track เราสมควรเริ่มจาก ฟังทำความคุ้นเคยกับเสียง ในแต่ละ track ให้ชินซะก่อน มันจะทำให้ง่ายขึ้นในการเซ็ตครับ
แต่ส่วนที่ยากที่สุด และยังทำไม่ได้เลยคือการ FINE TUNE..ซึ่งมันยากจริงๆ ว่าเสียงที่ FINE TUNE มาดีแล้ว..มันเป็นแบบไหน สงสัยต้องขอไปฟังที่บ้านพี่อู๊ดซะแล้วว
ใช่เลยครับ โต ต้องฟังจนชินหู จะจับจุดง่ายขึ้นครับ แต่ถ้า fine tune ต้องใจเย็นๆค่อยๆปรับ ซึ่งจะปรับ
ง่ายขึ้นถ้าเรามีเสียงอ้างอิง หรือเคยได้ยินเสียงที่ควรจะเป็นมาก่อนครับ

เด๋ว เฮียไป FINE TUNE ให้เอาป่ะ โต อุปกรณ์ที่ต้องมีนอกจากเเผ่น XLO แล้วก็อีกอย่างก็ BLACK LABEL  :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

• Moderator
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:27 น. »

เด๋ว เฮียไป FINE TUNE ให้เอาป่ะ โต อุปกรณ์ที่ต้องมีนอกจากเเผ่น XLO แล้วก็อีกอย่างก็ BLACK LABEL  :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):
เออ....black อันนี้ไม่ต้อง tune ครับ เพียง กาดก ก็เสียงดีขึ้นแล้ว  :yoyo(32):

ออฟไลน์ evolutionk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:41 น. »
ขอบคุณมากครับ ได้ลองทำตามขั้นตอนต่างๆ
มีประสบการณ์มาแชร์นิดนึงครับ
ในแทรคที่ 11 การเซตให้เสียงดังสม่ำเสมอนั้น
ห้องของผม ตั้งลำโพงอยู่นานในด้านที่ไม่ชัด
ก็ยังได้เสียงที่ไม่ถูกใจอยู่ดี ใช้เวลาร่วมครึ่งชั่วโมงเดินวนระหว่าง
ที่นั่งฟังกับลำโพงด้านซ้าย.....ชักเริ่มเหนื่อยเสียงไม่เสมอกันสักที
เอ๊ะ.....ไหนเราลองเลื่อนจุดนั่งฟังนิดนึงซิผลเแ็นยังไง
อุ๊วะ.....จบเลยทีนี้ ได้เสียงใกล้เคียงตามขั้นตอน
ก็เอาเคสผมเป็นกรณีศึกษาได้นะครับ เพราะบางทีด้วยอคูสติกห้อง
ของบางท่านเลื่อนจุดนั่งฟังเล็กน้อย จะเหนื่อยน้อยกว่าขยับลำโพง
ผิดถูกอย่างไรแนะนำได้นะครับ มือใหม่ครับผม^^
ห้องแต่ละห้อง ย่อมมีการตอบสนองทางเสียงแตกต่างกัน ถ้าเราขยับลำโพงไม่ได้เสียงที่เท่ากัน
การขยับจุดนั่งฟัง ก็เป็นวิธีที่พอช่วยได้เหมือนกันครับ แต่อย่าขยับจุดนั่งฟังมากเกินไป เพราะ
จะทำให้เกิดปัญหาใหม่ได้นะครับ คือจะเกิดอาการวูบวาบ เสียงดนตรี เสียงร้อง ไม่ตรึงอยู่ใน
ต่ำแหน่งที่ถูกต้อง จะวิ่งไปซ้ายทีตรงกลางที หรือขวาทีกลางที คอยสังเกตุดูด้วยนะครับว่า
เสียงเครื่องดนตรี เสียงร้องนิ่งอยู่กับที่หรือไม่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม จะเฝ้าสังเกตความนิ่ง อิมเมจ
ดูตามที่น้าแนะนำครับผม ถ้ายังไม่นิ่ง มีวูบวาบก็คงต้องลงมือ
เคาะลำโพงกันอีกที ^^
แต่ยอมรับเลยครับว่าปฎิบัติตามตำแนะนำเป็นข้อๆ แล้ว
ฟังเพลงเพราะขึ้นจริงๆครับ

ออฟไลน์ woratee

• ชอบคุย
  • music lover มือใหม่นะคร้าาบบ
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันอังคาร 09 ตุลาคม 2012 เวลา 23:57 น. »
 :yoyo(53):
Com>HOF>MiniGalaxy>PSBimageB6
Com>AMD6770>Onkyo609>Panasonic50ST30
PSB alpha B1+JBL LC2, Rel T-zero

EM5813

ออฟไลน์ vigun

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันพุธ 10 ตุลาคม 2012 เวลา 00:19 น. »

5555 จัดปายย เด๋วผมแช่มิกเซอร์รอเลย

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 17:00 น. »
 :yoyo(55): มาส่งการบ้าน หรือมาเล่าสู่กันฟังครับ

จากแต่ก่อนก์ไม่เคย เซ็ทโดยใช่แผ่นมาก่อนเลย  หลังจากที่พี่นำข้อมูลดีๆ มาให้ ก์ไปหาแผ่นมาแล้วลองปรับ ดูไม่น่าเชื่อเลยนะครับ มันทำแล้วเห็นภาพในแต่ละขั้นตอนง่ายกว่าที่คิดไว้อีก(พี่เขียนได้ละเอียด)  :yoyo (77):

ลำดับขั้นตอนก์ เรียงตามที่พี่ได้แนะนำไว้ก่อน ก์ไล่ปรับมาเรื่อย ปรับเพิ่มจากเดิมนิดๆ หน่อยๆ  ปรับ เสร็จมาเปิดเพลงที่ฟังประจำ โอโห ฟังดีกว่าเดิมอีกพอสมควรเลยครับ :yoyo(53): ตอนนี้ก์คงเหลือ  ขั้นตอนสุดท้าย ที่อยากที่สุดก์คือการ  FINE TUNE  :yoyo (83): เดี่ยวไว้คงต้องคอยๆ ปรับ กลัวปรับไม่ดี แล้วหลุด ต้องมานั่งไล่ปรับกันใหม่  ก์เสียเวลาฟังเพลง (เวลาฟัง ยิ่งน้อยๆอยู่ :yoyo(4):)

สรุป ตอนนี้เสียงดีจากการได้ปรับตามที่พี่ได้แนะนำไว้ ผมว่าอย่างน้อย ก์ได้เกิน 90% อีก 10% คงอยู่ในขั้นตอนสุดท้าย คือ การ  FINE TUNE ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

สุดท้ายนี้ต้องขอบคุณพี่ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับพี่  :yoyo (81): ถ้าไม่มี คงไม่ดีขนาดนี้ :yoyo(3):

• Moderator
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 11 ตุลาคม 2012 เวลา 17:07 น. »
:yoyo(55): มาส่งการบ้าน หรือมาเล่าสู่กันฟังครับ

จากแต่ก่อนก์ไม่เคย เซ็ทโดยใช่แผ่นมาก่อนเลย  หลังจากที่พี่นำข้อมูลดีๆ มาให้ ก์ไปหาแผ่นมาแล้วลองปรับ ดูไม่น่าเชื่อเลยนะครับ มันทำแล้วเห็นภาพในแต่ละขั้นตอนง่ายกว่าที่คิดไว้อีก(พี่เขียนได้ละเอียด)  :yoyo (77):

ลำดับขั้นตอนก์ เรียงตามที่พี่ได้แนะนำไว้ก่อน ก์ไล่ปรับมาเรื่อย ปรับเพิ่มจากเดิมนิดๆ หน่อยๆ  ปรับ เสร็จมาเปิดเพลงที่ฟังประจำ โอโห ฟังดีกว่าเดิมอีกพอสมควรเลยครับ :yoyo(53): ตอนนี้ก์คงเหลือ  ขั้นตอนสุดท้าย ที่อยากที่สุดก์คือการ  FINE TUNE  :yoyo (83): เดี่ยวไว้คงต้องคอยๆ ปรับ กลัวปรับไม่ดี แล้วหลุด ต้องมานั่งไล่ปรับกันใหม่  ก์เสียเวลาฟังเพลง (เวลาฟัง ยิ่งน้อยๆอยู่ :yoyo(4):)

สรุป ตอนนี้เสียงดีจากการได้ปรับตามที่พี่ได้แนะนำไว้ ผมว่าอย่างน้อย ก์ได้เกิน 90% อีก 10% คงอยู่ในขั้นตอนสุดท้าย คือ การ  FINE TUNE ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

สุดท้ายนี้ต้องขอบคุณพี่ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับพี่  :yoyo (81): ถ้าไม่มี คงไม่ดีขนาดนี้ :yoyo(3):

ขอบคุณเช่นกัน และยินดีด้วยครับ :yoyo(16):

ออฟไลน์ Tos-sa

• ชอบคุย
  • Piano Man ... เฮ้อลูกฝึกที่หลังแต่เก่งกว่าเยอะ
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 10:05 น. »
ลองแล้วครับ  ทำแล้วถึงรู้ว่าลำโพงขวาดังกว่าลำโพงซ้ายเพราะสภาพห้อง  ลองปรับที่แอมป์ดูถึงรู้ว่าต่างกันตั้ง 2 db  เลยต้อง tune กันสนุกเลย  ทั้งโทอิน  ขยับตำแหน่งให้ไม่เท่ากัน (แต่พอโทเอ้าโฟกัสเสียงหายไปเลย)  ตอนนี้เสียงดีขึ้นมากครับหลังยกแรกผ่านไป  แต่ยังต้องยก channel ซ้ายเพิ่ม 1 db

วันหยุดนี้จะเริ่มยกสอง  ขอบคุณมากครับสำหรับการแนะนำแผ่นนี้

• Moderator
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 10:42 น. »
ลองแล้วครับ  ทำแล้วถึงรู้ว่าลำโพงขวาดังกว่าลำโพงซ้ายเพราะสภาพห้อง  ลองปรับที่แอมป์ดูถึงรู้ว่าต่างกันตั้ง 2 db  เลยต้อง tune กันสนุกเลย  ทั้งโทอิน  ขยับตำแหน่งให้ไม่เท่ากัน (แต่พอโทเอ้าโฟกัสเสียงหายไปเลย)  ตอนนี้เสียงดีขึ้นมากครับหลังยกแรกผ่านไป  แต่ยังต้องยก channel ซ้ายเพิ่ม 1 db

วันหยุดนี้จะเริ่มยกสอง  ขอบคุณมากครับสำหรับการแนะนำแผ่นนี้
ยินดีครับ พยายามปรับให้เสียงดังเท่ากัน โดยไม่ต้องยก ปุ่ม Balance ช่วยนะครับ ให้ยึดด้านที่เสียงดังกว่าไว้
แล้วค่อยๆปรับด้านที่เสียงเบากว่า แล้วลองขยับศรีษะไปข้างหน้าหรือข้างหล้งเล็กน้อย  หาจุดที่เสียงเท่ากัน  แล้ว
อาจจะต้อง ขยับจุดนั่งฟังเข้าหรือออกเล็กน้อยช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 11:01 น. โดย kr62 »

ออฟไลน์ Tos-sa

• ชอบคุย
  • Piano Man ... เฮ้อลูกฝึกที่หลังแต่เก่งกว่าเยอะ
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันเสาร์ 13 ตุลาคม 2012 เวลา 22:34 น. »

ยินดีครับ พยายามปรับให้เสียงดังเท่ากัน โดยไม่ต้องยก ปุ่ม Balance ช่วยนะครับ ให้ยึดด้านที่เสียงดังกว่าไว้
แล้วค่อยๆปรับด้านที่เสียงเบากว่า แล้วลองขยับศรีษะไปข้างหน้าหรือข้างหล้งเล็กน้อย  หาจุดที่เสียงเท่ากัน  แล้ว
อาจจะต้อง ขยับจุดนั่งฟังเข้าหรือออกเล็กน้อยช่วยครับ

ขอบคุณครับ  รายงานผลยกสองครับ  หาจุดที่สมดุลย์ได้แล้ว :yoyo (80):  แต่จุดที่ว่านี่แคบมากครับ แค่โยกเก้าอี้นิดเดียวก็หลุดแล้ว  เดี๋ยววันอาทิตย์ต้องลองใหม่

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 ตุลาคม 2012 เวลา 15:14 น. »
การเกลี่ยเสียงสองข้างให้เท่ากันและเคาะให้เสียงเป็นธรรมชาติ ถือว่า..ได้เข้ามาสู่ขั้นสูงแล้ว..ช่วงนี้ต้องอดทนและอาศัยประสบการณ์ของหู
ถ้าไม่ใจเย็นพอ..คงยาก มันเป็นขั้นบันไดจริงๆต้องมาทีละขั้น ไม่มีลิฟ..555

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 10:47 น. »
การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record   

7.เมื่อได้ลักษณะ เสียงที่รวมตัวกันอยู่ตรงกลางคล้ายเสาแล้ว ขั้นต่อมา  ใช้แทรคที่ 11 ซึ่งเป็นเพลงเดียวกัน แต่อัด
มาเป็นแบบ  mono out-phase   เมื่อเปิดแทรคนี้  เสียงเพลงจะอยู่ในลักษณะรอบๆลำโพงแต่ละข้าง   เราต้องฟังเสียงจาก
ลำโพงแต่ละข้างตรงนี้ ว่าแยกอยู่คนละข้างอย่างชัดเจน  จนเสียงตรงกลางกลวง หรือโว่ หรือไม่  ถ้าตรงกลางโว่ต้องขยับบีบ
หรือโทอินลำโพงเข้ามาทีละนิด จนเสียงที่ได้มีลักษณะเชื่อมต่อกันพอดี ไม่มากไปน้อยไป   สังเกตุเสียงร้องในแทรคนี้ ต้องให้
ต่อเนื่องเสมือนปากคนร้องกว้างจากซ้ายไปขวา ถ้าลำโพงอยู่ใกล้กันเกินไป เสียงบริเวณตรงกลางจะดัง ตีรวนกันไปหมด ต้อง
ขยับออกจนเสียงตรงกลาง ซ้าย ขวา มีปริมาณดังพอๆกัน   และเชื่อมต่อกันจากซ้ายไปขวา   ถ้าทำได้ถูกต้อง   เสียงเพลงใน
แทรคนี้ จะถอยหลังเป็นแผ่นอยู่หลังลำโพง ราวกับว่าเป็นฉากปรากฎขึ้นหลังลำโพง แต่จะลึกมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับ ทักษะ
+ประสบการณ์การฟังของผู้เซ็ตเอง แต่ส่วนใหญ่เหมือนเป็นฉากอยู่หลังลำโพงเล็กน้อย   และต้องคอยฟังว่าเสียงที่เป็นเหมือน
ฉากนี้ ให้เสียงที่มีปริมาณดังพอๆกันตลอดแนวจากซ้ายมาขวาหรือไม่ ถ้าดังพอๆกัน เสียงที่ได้จะชัดฟังง่าย  ถือว่าถูกต้องแล้ว
แต่หากด้านซ้าย ด้านขวา  บริเวณด้านใดด้านหนึ่งดังกว่าชัดกว่า  แสดงว่ารูปเสียงที่เป็นฉากหลังดังกล่าว  ไม่เป็นระนาบคือ
เอียงซ้าย หรือเอียงขวา   ก็ให้ขยับลำโพงให้โทอินหรือโทเอ๊าท์ ข้างที่ชัดน้อยกว่า ซึ่งขยับให้เสียงเข้าที่ได้ง่ายกว่าครับ
(การขยับลำโพงด้านที่เสียงชัดอยู่แล้ว อาจทำให้เสียงหลุดจากเดิมได้  แล้วอาจต้องเริ่มขยับกันใหม่ครับ)

ถามพี่อู๊ดหน่อยคับ จิง ๆ อาจเคยถามแล้วก้ได้แต่...ลืมคับ  :yoyo (84): ตอนนี้กลับมาที่เดิมอีกล่ะ  :yoyo(34):

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไม๊คับ
     รูปซ้ายมือ หมายถึง เสียงที่มาจากลำโพงซ้ายดังกว่า ก้ให้ขยับลำโพงขวามือ (ซึ่งชัดน้อยกว่า) ขึ้นหน้า หรือ โทอิน ใช่ไม๊คับ

อีกเรื่องคับ แทรคที่มี professor xxx พูด เสียงมันเหมือนไม่ออกจากจุดเดียว มันเหมือนมีเสียงที่ 2 ตามออกมา เข้าใจว่าเสียงมันยังไม่สมานกันเป็นชิ้นเดียว อันนี้ทำไงดีคับ

:yoyo(65):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

• Moderator
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 11:32 น. »
อันแรกเข้าใจถูกแล้วครับ Poe
ถ้าได้ยินเป็น 2 เสียง ถ้าแยกกัน ลำโพงวางห่างกันเกินไป
                      ถ้าเสียงตามกัน อาจมีลำโพงข้างหนึ่งกลับเฟส
หากเป็นแบบอื่น อาจต้องตรวจดูที่หูแล้วนะ Poe ว่ามันกลับเฟสอะป่าว :yoyo(63):

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 12:17 น. »
ทำไมตอนนี้เซ็ตไปเซ็ตมากลายเป็นต้องโทอินลำโพงทั้ง2ข้างจนเเถบมองไม่เห็นด้านข้างลำโพงเลยครับ   เพราะถ้าไม่โทอิน   เสียงร้องมันไปอยู่ด้านข้างเหมือนเปิดลำโพงเซอราวเลย   ลองถอยก็เเล้ว   ถ่างก็เเล้ว   บีบก็เเล้ว  มันเอียงขวา   เเต่พอโทอิน  เเบบ  ผิดปรกติ   เเถบเป็นสามเหลี่ยม  เสียงกลับ  มาอยู่ตรงกลาง  ครับ   ตรงนี้สงสัย   ได้โปรดช่วยเเนะด้วยครับ   คืนนี้จะขอลองใหม่   

ตรวจเรื่อง  เฟส   ถูกต้องหมดเเล้วครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 12:23 น. โดย TANAVUT »
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 12:50 น. »
ทำไมตอนนี้เซ็ตไปเซ็ตมากลายเป็นต้องโทอินลำโพงทั้ง2ข้างจนเเถบมองไม่เห็นด้านข้างลำโพงเลยครับ   เพราะถ้าไม่โทอิน   เสียงร้องมันไปอยู่ด้านข้างเหมือนเปิดลำโพงเซอราวเลย   ลองถอยก็เเล้ว   ถ่างก็เเล้ว   บีบก็เเล้ว  มันเอียงขวา   เเต่พอโทอิน  เเบบ  ผิดปรกติ   เเถบเป็นสามเหลี่ยม  เสียงกลับ  มาอยู่ตรงกลาง  ครับ   ตรงนี้สงสัย   ได้โปรดช่วยเเนะด้วยครับ   คืนนี้จะขอลองใหม่   

ตรวจเรื่อง  เฟส   ถูกต้องหมดเเล้วครับ

อืม ไม่ทราบว่า ห้องกว้างเท่าไรและวางลำโพงห่างกันเท่าไรครับ  :yoyo(73):

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 12:59 น. »

อืม ไม่ทราบว่า ห้องกว้างเท่าไรและวางลำโพงห่างกันเท่าไรครับ  :yoyo(73):
ห้องกว้าง4  ครับ  ยาว 6   เเต่ตอนนี้วางลำโพงห่างผนังหลังประมาณ   1  เมตร   ห่างกัน  ทวิตเตอถึงทวิตเตอร 1.70นั่งฟังห่างประมาณเกือบ  2เมตร   ด้านหลังถอยไม่ได้เเล้วครับ  ติดวางกลองก็เกือบ 2 เมตร    เด๊๋ยวจะส่งรูปครับ   10นาที
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 13:12 น. »

รูปเซ็ตนะตอนนี้ มันต้องโทอินมากจริงๆ ผมนั่งฟังตรงเก้าอี้โซฟายาว จะถอยไปไม่ได้เเล้วเพราะติดกลองครับ  ได้โปรดชี้เเนะ

อุปกรณ์ที่ใช้ cd audio 8200     int arcam A70     ลำโพง totem mite
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 13:31 น. โดย TANAVUT »

• Moderator
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 13:37 น. »
ห้องก้องสะท้อนไม่เท่ากัน ลำโพงไม่จำเป็นต้องโทเท่ากันนะครับ เปิดแทรคที่ 11 แล้วลำโพงวางหน้า
ตรงจากนั้น ค่อยๆถ่างลำโพงจนเสียงเริ่มโว่ตรงกลาง แล้วค่อยๆหุบเข้า ให้เสียงเชื่อมกันพอดี แล้วฟัง
ดูว่าด้านไหนดังกว่า  แล้วค่อยปรับด้านที่ดังน้อยกว่า จนเสียงมาถึงหูเท่ากันนะครับ  แล้วค่อยกลับมา
ฟังแทรคที่ 10 ว่าเสียงมารวมกันตรงกลางระหว่างลำโพงหรือไม่ ถ้ารวมแล้ว ก็ฟังแทรคที่ 6 แล้วฟัง
ว่าเสียงของ Prof.Johnson เสียงอยู่ถูกต่ำแหน่งหรือไม่ ถ้าไม่ ก็กลับมาปรับแทรคที่ 5 ฟัง
ความถี่ที่ 315 Hz ว่าเสียงความถี่นี้ หูข้างไหนได้ยินดังกว่า  แล้วค่อยปรับลำโพงข้างที่ตรงกับหู
ข้างที่ได้ยินเบากว่า ให้เสียงมาถึงหูมีความดังเท่ากันทั้ง 2 ข้างครับ หรือจะขยับจุดนั่งฟังช่วยด้วย
เล็กน้อยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 13:42 น. โดย kr62 »

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 14:05 น. »
ผมสงสัยเรื่องเฟสลำโพงครับ เห็นมีบอกว่าเช็ดเฟสกัน ลำโพงผมก็มีหัวเสียบซึ่งจะแยกสี ดำ แดง ซึ่งผมก็เสียบถูกสี แบบนี้ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องเฟสว่าถูกหรือผิด แล้วใช่ไหมครับ

ห้องผมก็มีปัญหาเรื่องการวางเพราะว่างห้องรับแขกบ้านทาวเฮาว์ชั้นเดียว ถ้าฟังแทร็กที่เป็นความถี่315Hz ถ้าข้างซ้ายดังกว่า ผมจะต้องขยับลำโพงซ้าย ออกห่างไปอีก หรือว่าบีบเข้าครับ  หรือว่าต้องขยับข้างขวาเข้ามาครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 14:39 น. »
ผมสงสัยเรื่องเฟสลำโพงครับ เห็นมีบอกว่าเช็ดเฟสกัน ลำโพงผมก็มีหัวเสียบซึ่งจะแยกสี ดำ แดง ซึ่งผมก็เสียบถูกสี แบบนี้ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องเฟสว่าถูกหรือผิด แล้วใช่ไหมครับ

ห้องผมก็มีปัญหาเรื่องการวางเพราะว่างห้องรับแขกบ้านทาวเฮาว์ชั้นเดียว ถ้าฟังแทร็กที่เป็นความถี่315Hz ถ้าข้างซ้ายดังกว่า ผมจะต้องขยับลำโพงซ้าย ออกห่างไปอีก หรือว่าบีบเข้าครับ  หรือว่าต้องขยับข้างขวาเข้ามาครับ
เฟสผิด บางครั้งมาการต่อผิดของเราเอง แต่บางทีก็มาจาก Pre หลอดรุ่นเก่าบางยี่ห้อ จะกลับเฟสที่ขั้ว Pre out ครับ และ
Preamp, Amp โดยเฉพาะ พวก Balance จะมีการต่อขา 2 กับ 3 แตกต่างขั้วกัน ตามภูมิภาค เช่น เครื่องที่ผลิตจาก
อเมริกา ญี่ปุ่น มีขา 2 เป็น - ,ขา 3 เป็น +   ส่วนทางฝั่งยุโรป ขา 2 เป็น + ,ขา 3 เป็น -    แต่ในปัจจุบัน ส่วนใหญ่จะ
ใช้ตามมาตรฐานยุโรป หรือสามารถเปลี่ยนเฟสระหว่างขา 2 กับ 3 ได้ เว้นบางยี่ห้อเท่านั้น ดังนั้นจึงควรตรวจสอบก่อนจะเซ็ต
ลำโพงนะครับ มิฉะนั้น ถ้าผิดก็จะเซ็ตไม่ได้ครับ

ขยับข้างที่เสียงเบากว่าครับ แต่จะไปทางไหนต้องค่อยๆฟังครับ เพราะจะต้องวางลำโพงให้พอได้ต่ำแหน่งก่อน คือต้องขยับลำโพง
จากการฟังแทรคที่ 10 กับ 11 ก่อนนะครับ จะได้มีต่ำแหน่งอ้างอิง  มิฉะนั้น พอขยับเสียงได้เท่ากัน แต่เสียงอื่นๆผิด ก็ต้องเริ่ม
ต้นใหม่อีกครับ

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 15:19 น. »

ไปฟังเอาแทรคไหนอ่ะพี่อ๊อต

ไม่ใช่ แทรค 11 นะ  :yoyo(41):

เอียงขวา ก้ค่อยๆแต่ง ทีละจิ๊ด ทีละจิ๊ดนะพี่อ๊อต

แต่งทางซ้ายก่อน

ลองดึงลำโพงซ้าย ให้เข้าไปหาผนังข้างซ้าย ทีละนิดๆ   ถ้าไม่ใช่ ก็ลองอีกข้างนึง

เรื่องโท  ไว้ทีหลังสุดเลย

เซทแบบหน้าตรงก่อน

หมดปัญญาแล้วค่อยมาใช้การโท ช่วยครับ

(มั่ว 5555+)

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 15:21 น. »
ห้องก้องสะท้อนไม่เท่ากัน ลำโพงไม่จำเป็นต้องโทเท่ากันนะครับ เปิดแทรคที่ 11 แล้วลำโพงวางหน้า
ตรงจากนั้น ค่อยๆถ่างลำโพงจนเสียงเริ่มโว่ตรงกลาง แล้วค่อยๆหุบเข้า ให้เสียงเชื่อมกันพอดี แล้วฟัง
ดูว่าด้านไหนดังกว่า  แล้วค่อยปรับด้านที่ดังน้อยกว่า จนเสียงมาถึงหูเท่ากันนะครับ  แล้วค่อยกลับมา
ฟังแทรคที่ 10 ว่าเสียงมารวมกันตรงกลางระหว่างลำโพงหรือไม่ ถ้ารวมแล้ว ก็ฟังแทรคที่ 6 แล้วฟัง
ว่าเสียงของ Prof.Johnson เสียงอยู่ถูกต่ำแหน่งหรือไม่ ถ้าไม่ ก็กลับมาปรับแทรคที่ 5 ฟัง
ความถี่ที่ 315 Hz ว่าเสียงความถี่นี้ หูข้างไหนได้ยินดังกว่า  แล้วค่อยปรับลำโพงข้างที่ตรงกับหู
ข้างที่ได้ยินเบากว่า ให้เสียงมาถึงหูมีความดังเท่ากันทั้ง 2 ข้างครับ หรือจะขยับจุดนั่งฟังช่วยด้วย
เล็กน้อยก็ได้ครับ

:yoyo(3):

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 15:35 น. »

:yoyo (81):คราวๆ นะครับพี่

ผมว่าตอนนี้ พี่เริ่มนับใหม่ดีกว่า เปิด แทค ที่เช็ค เฟสก่อน ว่า เฟส ถูกต้องหรือป่าว หลังจากนั้น ก์ทำตามขั้นตอน

1. เปิด แทค 5 ฟังเสียงที่จุดนั่ง ต้องเท่ากัน ทั้งสอง ฟัง ปรับ ให้ได้ก่อนครับ
2. หลังจากนั้น เปิด แทค ที่ 10 ที่ว่าเสียงเป็นโมโน  ทั้งเสียงดนตรี และ คนร้อง ต้องอยู่ตรงกลาง พอดีระหว่างเสา 1-2 ฟุต เสายิ่งเล็กยิ่งดี ต้องให้เป็นเสานิ่งๆ
3. หลังจากนั้น เปิด แทค ที่ 11จะได้ยิ่งเสียง ทั้งหมด อยู่หลังลำโพง โดยที่เป็นพื้นเดี่ยวกัน ลำโพงซ้าย ถึง ลำโพงขวา เปลี่ยบเสมือนเป็นปากคนร้อง 
4. เปิด แทค ที่ 12 กับ 13 เทียบกัน ชอบแทคไหนกว่า ถ้า ชอบแทค 12 ต้องไปเริ่มใหม่ ลองดูหน้าแรกเลยนะครับ   ส่วนถ้าชอบ 13 มากกว่า ก์ ถือว่าใช้ได้แล้วครับ
5. ลองเปิด แทค ที่ 4 เสียง ตบมือ ต้องลอยมาอยู่ ตรงกลาง จะบอกว่า สูงประมาณ 90-110 ซม จะได้ยินชัด และ มีแรงปะทะ ก์ถือว่าใช่ได้ครับ
6. สุดท้าย เปิดแทคที่ 6 จะมีแต่เสียงพูดของ Prof.Johnson   แต่จะพูดที่ตำแหน่งต่างๆ เพื่อเป็นการตรวจเช็คอีกครั้ง ว่า ได้เสียงที่ถูกต้องตรงตามตำแหน่ง หรือไม่  (แทคนี้ ตกใจมาก ไม่คิดว่าจะทำให้เป็นถึงความต่างได้ขนาดนี้ เสียงจะไปทางซ้าย ขวา ตรงกลาง หน้าหลัง ลึก เยื่อง)  :yoyo (100):

สรุป สำหรับผมนะครับ
1. การต่อสายต้อง ให้แน่ใจ ว่าถูกต้อง ไม่มีการสลับเฟส
2.การปรับ แทค 5 กับ 10 ผมว่าสำคัญมากกกกก  :yoyo (82):ถ้าทำได้ เสียงก์ดีในระดับที่พึ่งพอใจได้แล้วครับ
3. แทค 11 ต้องใช่ประสบการณ์อย่างมากในการฟัง เวทีเสียงให้เป็นพื้นหลัง ว่าเอียงไม่เอียง
4. ใจเย็นๆ ในการปรับ อย่ายึดติดกับ ความหน้าจะเป็น เช่น ลำโพงต้องใกล้ผนัง ถึงเบส ดี บ้างครั้ง เลื่อนลำโพงมาด้านหน้า ก์ทำให้เบสดีกว่า ติดผนัง

สุดท้ายนี้ คงต้องให้พี่ๆ ที่เชี่ยวชาญมาช่วยชี้แนะ  :yoyo(53):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 16:26 น. โดย rich13 »

• Moderator
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 15:57 น. »

การที่โทอินลำโพงมากๆ แล้วเสียงร้องมาอยู่ตรงกลาง เพราะเสียงที่ได้ยินมาจากลำโพงโดยตรง
และมาตัดกันที่ต่ำแหน่งนั่งฟัง ทำให้เสียงร้องอยู่ตรงกลาง  แต่ผลที่ตามมาคือ  เสียงจะจัดมาก
ดนตรีต่างๆจะอยู่อัดกันแน่น ถ้าเปิดดังมีโอกาสที่เสียงจะตีกัน มั่วจนฟังแล้วเจี้ยวจ้าว ได้นะครับ
ดังนั้น จึงควรเริ่มจากลำโพงหน้าตรงก่อนแล้วทำตามขั้นตอนตามที่เขียนไว้ หรือที่ท่าน rich13
แนะนำก็ได้ครับ

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 16:17 น. »

การที่โทอินลำโพงมากๆ แล้วเสียงร้องมาอยู่ตรงกลาง เพราะเสียงที่ได้ยินมาจากลำโพงโดยตรง
และมาตัดกันที่ต่ำแหน่งนั่งฟัง ทำให้เสียงร้องอยู่ตรงกลาง  แต่ผลที่ตามมาคือ  เสียงจะจัดมาก
ดนตรีต่างๆจะอยู่อัดกันแน่น ถ้าเปิดดังมีโอกาสที่เสียงจะตีกัน มั่วจนฟังแล้วเจี้ยวจ้าว ได้นะครับ
ดังนั้น จึงควรเริ่มจากลำโพงหน้าตรงก่อนแล้วทำตามขั้นตอนตามที่เขียนไว้ หรือที่ท่าน rich13

:yoyo (80):

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 16:44 น. »
ขอบคุณครับทุกๆท่าน  เดี๋ยวคืนนี้ลองทำใหม่      เเล้วพรุ่งนี้จะมาถามใหม่ครับ :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 17:01 น. โดย TANAVUT »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 19:25 น. »
เน้นไปแทรค 10 เลยพี่อ๊อต

เอาให้เสาเล็กที่สุด 

เบสทิ้งลงพื้นนิ่งๆ ตรงโคนเสา

(ทำยากฉิบ  :yoyo (84):)

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันพุธ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 18:23 น. »
เน้นไปแทรค 10 เลยพี่อ๊อต

เอาให้เสาเล็กที่สุด 

เบสทิ้งลงพื้นนิ่งๆ ตรงโคนเสา

(ทำยากฉิบ  :yoyo (84):)
เรื่องทำเสา  เเทรค  10   เรื่องเล็กครับ     ผมทำได้ตั้งเเต่เเรกเเล้ว    เเต่ของผมเป็นเสาสมัยโรมันนะครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันพุธ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 18:46 น. »
น้าอ๊อด  ทำเป็นเซ็ตแบบเซลล์แมนขายตามห้างไปได้นะครับ  :yoyo (100):
Simple & Simple

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันพุธ 17 ตุลาคม 2012 เวลา 18:49 น. »
น้าอ๊อด  ทำเป็นเซ็ตแบบเซลล์แมนขายตามห้างไปได้นะครับ  :yoyo (100):
หมายถึงไรพี่พง   เครื่องเสียงใช่ไหมครับ   มันมี3ชุดวางอยู่ด้วยกันเลย

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 16:43 น. »
หมายถึงไรพี่พง   เครื่องเสียงใช่ไหมครับ   มันมี3ชุดวางอยู่ด้วยกันเลย

เมื่อคืนเซ็ตไปเซ็ต  มา   กว่า  5 ช.ม   เเล้วเอาเเผ่น  เจ้าเผิง   ไม่รู้เขียนถูกเปล่าว    เเทรคเเรก  ที่ร้องชายเสียงต่ำมาก
ปราฎว่า   ..................................คือต้องบอกก่อนว่าเวลาฟังเพลงผมชอบปิดไฟหมด    เสียงนักร้อง  อยู่กลางห้อง ที่สำคัญเสียงใหญ่มาก  ฟังเเล้วขนลุกเลย   เชื่อเลยครับว่าเรื่องเซ็ตนี่ มันสำคัญจริง    สรุบว่า  ชอบมากๆ  ครับ     

ออฟไลน์ ninja

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 16:53 น. »
วันนี้เกือบจะ  :yoyo(21): ลำโพงทิ้ง เซทยังไงก้เวทีเสียงไม่เท่ากัน  :yoyo (76):

เพราะมัวแต่ไปยึดเรื่องความสมมาตร ลำโพงต้องระนาบเดียวกัน โทอินใกล้กัน  :yoyo(6):

เดินจากที่นั่งไปลำโพงเหมือนหนูติดจั่น  :yoyo(25):

สุดท้ายต้องยอมละเรื่องพวกนี้ไม่สนใจ ฟังอย่างเดียว ขยับแล้วฟัง ฟังแล้วขยับใหม่

ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ แต่เอาบทความพี่อู๊ดเป็นตัวตั้ง จำเสียงจากห้องพี่อู๊ด

สุดท้าย สวรรค์ก้เข้าข้างเรา  :yoyo(19): จิงๆเข้าข้างตัวเอง

ได้ปากกว้าง ๆ จากแทรก out phase แล้ว เวทีเสียงไม่เอียงแล้ว แต่ลำโพงเอียงไม่เท่ากันแบบเยอะด้วย  :yoyo(74):

เขียนเยอะแระ อยากบอกว่า วิธีเซทของพี่เยี่ยมมาก ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะเลย

ต้องขอขอบคุณบทความนี้และพี่อู๊ดอีกครั้งคับ  :yoyo(65):

ปล. เรื่อง fine tune ไว้ผม :yoyo (91): ไปรบกวนใหม่ แต่แค่นี้ก้ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะแล้ว
ก็มีเขียนไว้แล้วนิครับ น้าโป้จ๋า ลำโพงอาจโทไม่เหมือนกันได้ แต่ที่สำคัญคือเสียงที่มาถึงหูที่จุดนั่งฟัง
จะต้องเท่ากัน แล้วมีน้ำหนักเสียง ซ้าย ขวา กลาง พอๆกัน เพราะห้องที่ไม่สมมาตรกัน 2 ด้าน  หรือ
ผนัง 2 ด้านแตกต่างกัน หรือ มีของวางแตกต่างกัน การสะท้อนของเสียงจะเกิดขึ้นไม่เท่ากัน  ทำให้
เสียงที่มาถึงจุดนั่งฟังมีความแตกต่างกันทั้งปริมาณ ความถี่เสริม ความถี่หักล้าง ดังนั้นสื่งที่เราเซ็ตก็
คือการปรับจุดกำเนิดเสียงทั้ง 2 จุด ให้ได้เสียงที่ถูกต้อง ณ จุดนั่งฟัง ตามที่ควรจะเป็น   ไม่ใช่ไปถูก
ต้องตรงจุดที่ไม่ได้นั่งฟังครับ  แต่ความยากจะอยู่ที่เสียงแบบไหนถึงจะถูกต้อง ตรงนี้ผมจึงแนะนำให้
ฟังดนตรีจริงบ่อยเท่าที่จะมีเวลา หรือ ฟังเครื่องเสียงของเพื่อนๆ ที่เซ็ตไว้ดีๆ ให้มาก แล้วหาข้อที่แตก
ต่าง เก็บแต่จุดดีๆ เอาไว้ แล้วมาฟังชุดของตัวเองดูว่าขาดอะไร เกินอะไร แล้วค่อยหาวิธีปรับ ว่าต้อง
ปรับโดยการขยับลำโพงได้หรือไม่ หรือว่าต้องปรับอุปกรณ์ช่วยเพิ่มด้วย แต่เรื่องที่ต้องเสียเงิน อยาก
จะให้เป็นหนทางหลังๆนะครับ
         แต่อยากจะขอเน้นนะครับว่าการปรับวิธีนี้ จะเป็นวิธีที่จะหาต่ำแหน่งวางลำโพงเพื่อให้เสียงที่ดี
ที่สุดจากสภาพแวดล้อมที่เป็นอยู่จริงนะครับ จะห้องเล็ก ห้องใหญ่ ห้องนั่งเล่น ห้องนอน(ห้องน้ำ ห้อง
เก็บของ ห้องที่ไม่ได้ฟัง ไม่ต้องรวมนะครับ) ก็สามารถใช้วิธีนี้ได้ แต่จะดีถึงระดับไหน ก็จะเป็นไปตาม
ลักษณะทางกายภาพของห้องนั้นด้วย
         อย่างห้องผม ผนังข้างลำโพงด้านขวาเป็นผนังปูนครึ่ง  อีกครึ่งเป็นประตูตู้เก็บของฝังในผนัง
ผนังข้างลำโพงด้านซ้าย เป็นบานประตูกระจกครึ่งฝั่ง อีกครึ่งเป็นปูน ผนังข้างทั้ง 2 ฝั่ง บริเวณที่เป็น
ปูนก็ไม่ได้อยู่ตรงกัน  ผนังหลังลำโพง เป็นกระจกทั้งหมดจากบนลงล่าง   ผนังด้านหลังจุดนั่งฟังเป็น
ประตูไม้ กับประตูบานเกล็ดติดกระจก อีกครึ่งเป็นปูนล้วน  ส่วนพื้นปูเป็นลามิเนต แถมห้องผมขนาด
4x4 m. ครับ ห้องฟังแบบนี้ เซียนห้องฟังส่ายหน้าทุกคน  ลำโพงที่ผมตั้งในห้อง สูงประมาณ 173
cm. ฐานกว้าง 45 cm. ฐานลึก 60 cm. มีลำโพงเสียงต่ำ 2 ตัว คือ 8" กับ 10" ห้องผมไม่มีดิฟ
ฟิวเซอร์ ไม่มีทูปแทรบ มีแต่ผ้าม่านด้านหลังเต็ม และด้านข้างอีกครึ่งผนัง หลายๆท่านลองคิดดูว่านะ
ครับ  ถ้าเป็นแบบนี้แล้ว เสียงที่ได้น่าจะเป็นอย่างไร จะดีได้แค่ไหน  หรือไม่มีทางดีได้เลยเพราะเบส
ต้องบวม  หรือเพราะผนังหลังเป็นกระจก เบสต้องหาย เสียงต้องแย่แน่ๆ แต่ถ้าผมบอกว่าเสียงดีมาก
จะมีใครเชื่อไม่เนี๊ย แต่จริงๆแล้วผมเชื่อว่า การจะบอกว่าเสียงดีมากนั้น เราไม่ควร
เป็นผู้กล่าวเอง แต่ผู้อื่นต่างหากที่จะเป็นผู้กล่าวถึงเราว่าดีหรือไม่

:yoyo(26):

การเซ็ตลำโพงในห้อง 4x4 นี่พอจะมีรูปให้ชมมั้ย อยากเห็นลักษณะการวางลำโพงครับ

ออฟไลน์ blacktiger

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 17:07 น. »
ขอขอบคุณ น้า อู๊ด ไม่งั้นกระผมคง งม.......อีกนานละครับ :yoyo (81):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 17:59 น. »
ขอขอบคุณ น้า อู๊ด ไม่งั้นกระผมคง งม.......อีกนานละครับ :yoyo (81):

จัดไปครับ น้า  ของที่น้าใช้ อย่าให้เสียของเสียตระกูลยี่ห้อมันครับ ๕๕๕  :yoyo (80):
Simple & Simple

ออฟไลน์ vigun

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 19:46 น. »

ถ้าเราไม่โทอินได้ไหมพี่อู๊ดแต่เราดันลำโพงข้างที่เบา ขยับขึ้นมาข้างหน้าอย่างเดียวจะช่วยได้ไหมครับ :yoyo(62):

ออฟไลน์ mambobia

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 22:28 น. »
ผมเจอปัญหาอคูสติกมันไม่เท่ากันอะครับ

คือด้านซ้ายเป็นผ้าม่านค่อนข้างหนา
ด้านขวาเป็นตู้เสื้อผ้า
(ห้องนอน)

ขั้นแรกการวางให้ได้เบสที่ดีที่สุดนั้นผมทำได้เป็นที่พอใจอยู่แว๊วครับไม่บวมเบลอไม่ดังเกินไม่เบาเกิน พอใจสำหรับกระพ้ม :yoyo(53):

แต่...ปัญหาที่พบคือผมเอาiphone ใช้appวัด db มา ปรากฏว่าเสียงด้านขวาเบากว่าอยู่ประมาณ5db ที่อ่านเจอคือให้ปรับตัวเบาก่อน ผมทำโดยการโทอินหามันก็เพิ่มมาได้อีกนิดนึงซึ่งตอนนี้ห่างเพียง3db ปัญหาคือผมขยับได้ระยะจำกัดครับ....ไม่งั้นติดประตู :yoyo (84): ถ่างให้ห่างก็ได้่ระยะนึงหุบให้เข้าก็ติดตรงกลางที่เป็นชั้นวางทีวี :yoyo(74): ลองขยับจุดฟังแล้วหรือหันไปเล่นตัวดังให้เบาแล้วก็ทำได้นิดเดียวคือจับมันถ่างให้ติดฝั่งผ้าม่านอีกนิดมันเบาลงไปได้1db  :yoyo (85):

ผมเลยข้ามไปขั้นตอนถัดไป เรื่องเวทีและการแยกแยะก็พอได้ระดับนึงละครับ แต่พอผมกลับมาวัดdbอีกรอบ :yoyo(26):เสียงขวาเบาเพิ่มห่างกันเป็น4-5db อีกแว๊ว :yoyo (85):

...ไม่ทราบว่าการทำขั้นตอนหลังๆนี่มันจะทำให้ข้อแรกมีผลกระทบด้วยนี่...เป็นปกติรึเปล่าครับ

สภาพตอนนี้ที่ผมวางคือ
ลำโพงซ้ายหน้าตรง
ลำโพงขวาโทอินเข้ามาสักนิ้วครึ่ง
จุดนั่งฟังเอียงซ้ายนิดๆ
....
ดูด้วยตามันขัดๆไงมะรุ แต่เสียงที่ฟังจากแทรคที่ว่าแยกชิ้นดนตรีก็okครับเวทีเสียงร้องไม่ทับซ้อนกัน

ต้องแก้ทางไหนดีขรั่บ :yoyo(49):

• Moderator
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 23:43 น. »

ถ้าเราไม่โทอินได้ไหมพี่อู๊ดแต่เราดันลำโพงข้างที่เบา ขยับขึ้นมาข้างหน้าอย่างเดียวจะช่วยได้ไหมครับ :yoyo(62):
ได้ครับ ค่อยๆขยับทีละนิดนะครับ