ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 173144 ครั้ง)

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันศุกร์ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 23:55 น. »
ผมเจอปัญหาอคูสติกมันไม่เท่ากันอะครับ

คือด้านซ้ายเป็นผ้าม่านค่อนข้างหนา
ด้านขวาเป็นตู้เสื้อผ้า
(ห้องนอน)

ขั้นแรกการวางให้ได้เบสที่ดีที่สุดนั้นผมทำได้เป็นที่พอใจอยู่แว๊วครับไม่บวมเบลอไม่ดังเกินไม่เบาเกิน พอใจสำหรับกระพ้ม :yoyo(53):

แต่...ปัญหาที่พบคือผมเอาiphone ใช้appวัด db มา ปรากฏว่าเสียงด้านขวาเบากว่าอยู่ประมาณ5db ที่อ่านเจอคือให้ปรับตัวเบาก่อน ผมทำโดยการโทอินหามันก็เพิ่มมาได้อีกนิดนึงซึ่งตอนนี้ห่างเพียง3db ปัญหาคือผมขยับได้ระยะจำกัดครับ....ไม่งั้นติดประตู :yoyo (84): ถ่างให้ห่างก็ได้่ระยะนึงหุบให้เข้าก็ติดตรงกลางที่เป็นชั้นวางทีวี :yoyo(74): ลองขยับจุดฟังแล้วหรือหันไปเล่นตัวดังให้เบาแล้วก็ทำได้นิดเดียวคือจับมันถ่างให้ติดฝั่งผ้าม่านอีกนิดมันเบาลงไปได้1db  :yoyo (85):

ผมเลยข้ามไปขั้นตอนถัดไป เรื่องเวทีและการแยกแยะก็พอได้ระดับนึงละครับ แต่พอผมกลับมาวัดdbอีกรอบ :yoyo(26):เสียงขวาเบาเพิ่มห่างกันเป็น4-5db อีกแว๊ว :yoyo (85):

...ไม่ทราบว่าการทำขั้นตอนหลังๆนี่มันจะทำให้ข้อแรกมีผลกระทบด้วยนี่...เป็นปกติรึเปล่าครับ

สภาพตอนนี้ที่ผมวางคือ
ลำโพงซ้ายหน้าตรง
ลำโพงขวาโทอินเข้ามาสักนิ้วครึ่ง
จุดนั่งฟังเอียงซ้ายนิดๆ
....
ดูด้วยตามันขัดๆไงมะรุ แต่เสียงที่ฟังจากแทรคที่ว่าแยกชิ้นดนตรีก็okครับเวทีเสียงร้องไม่ทับซ้อนกัน

ต้องแก้ทางไหนดีขรั่บ :yoyo(49):
แนะนำให้ใช้หูของเราเอง เป็นตัวบอกว่าเสียงพอๆกันหรือไม่ ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ดีงลำโพงข้างขวา
เข้าหาจุดนั่งฟังเล็กน้อย การใช้เครื่องวัด ก็ดี แต่เที่ยงตรงเกินไปจะขยับได้ยากมาก เพี้ยน พองาม
กำลังดีครับ ใช้หูเราเองเป็นตัวบอกก่อน แล้วขั้น Fine Turn ค่อยใช้เครื่องมือช่วย ครับ

ออฟไลน์ TANAVUT

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 11:48 น. »
รบกวนถามต่อครับ   ตอนนี้ได้เสียงที่ถูกใจมากคือ  เสียงใหญ่มาก  เสียงคนร้องเหมือนมาจากเซนเตอรเลย   เเต่   เวทีมันไม่กว้างครับ

รบกวนหน่อยครับอยากให้เวทีกว้างตอนนี้เหมือนเสียงอยู่ในขอบเขตลำโพง   2ตัว   

รบกวนชี้เเนะด้วครับจะได้คลำทางถูก   

ภาพ ปลากรอบ   :yoyo(67):   โดยจรรยาบรรณนักเซ็ตเเล้วมิอาจเปิดเผยได้     :yoyo (84):

ตอนนนี้ลำโพงห่างฝาหลัง  1  เมตร   ด้านขวา90ซ.ม   ด้านซ้าย  1.20  เมตร     มันต้องโทอิน  หรือถ่าง   ยังไงครับ  ขอหลักๆหน่อยครับไม่งั้นได้งมอีกหลายช.มเเน่   ขอบคุณครับ
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

• Moderator
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันเสาร์ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 23:49 น. »
รบกวนถามต่อครับ   ตอนนี้ได้เสียงที่ถูกใจมากคือ  เสียงใหญ่มาก  เสียงคนร้องเหมือนมาจากเซนเตอรเลย   เเต่   เวทีมันไม่กว้างครับ

รบกวนหน่อยครับอยากให้เวทีกว้างตอนนี้เหมือนเสียงอยู่ในขอบเขตลำโพง   2ตัว   

รบกวนชี้เเนะด้วครับจะได้คลำทางถูก   

ภาพ ปลากรอบ   :yoyo(67):   โดยจรรยาบรรณนักเซ็ตเเล้วมิอาจเปิดเผยได้     :yoyo (84):

ตอนนนี้ลำโพงห่างฝาหลัง  1  เมตร   ด้านขวา90ซ.ม   ด้านซ้าย  1.20  เมตร     มันต้องโทอิน  หรือถ่าง   ยังไงครับ  ขอหลักๆหน่อยครับไม่งั้นได้งมอีกหลายช.มเเน่   ขอบคุณครับ
การที่จะทำให้เวทีเสียงกว้าง นอกจากการเซ็ตอัพลำโพงแล้ว ยังมีปัจจัยอื่นอีกหลายปัจจัยครับ
กล่าวคร่าวๆ คือ

1.การเซ็ตลำโพง จากรูปน่าจะค่อยๆโทเอาท์ลำโพงให้หันหน้าตรง หรือเกือบตรงเวทีเสียงน่าจะ
   กว้างขึ้นได้ครับ(แต่อย่าให้เสียงตรงกลางโว่นะครับ) แต่จะกว้างได้ขนาดไหนขึ้นกับข้อต่อไป
   ด้วยครับ
2.ประสิทธิภาพลำโพง คือลำโพงบางตัวให้เวทีเสียงได้เพียงเท่าระยะห่างระหว่างลำโพงเท่านั้น
   แต่หากเป็นส่วนใหญ่ลำโพงออกแบบมาดี ประสิทธิภาพสูงแล้ว ลำโพงใหญ่จะให้เวทีเสียงได้
   กว้างกว่าลำโพงเล็ก เว้นแต่พวกลำโพงเล็กระดับพระกาฬ พวกนี้จะมีมุมกระจายเสียงที่กว้าง
   ทำให้มีเวทีเสียงไม่แพ้ลำโพงใหญ่ระดับเดยวกันเลย
3.ประสิทธิภาพแอมป์ แอมป์ที่ออกแบบมาดี ส่วนใหญ่ กำลังขับสูงๆ จะให้เวทีเสียงที่กว้างกว่า
   แอมป์ที่มีกำลังน้อยกว่า
4.Source ต้นทาง จะขอกล่าวเฉพาะ source digital นะครับ source digital ที่มีค่าแซม
   ปลิ้งเรท 44.1 จะให้เวทีเสียงที่กว้างกว่า ค่าแซมปลิ้งเรทสูงๆ
5.Accessory ต่างๆต้องเลือกให้ดี จับคู่ให้ถูก เช่น ปลั้กติดผนังของ Hubbell สีส้ม จะให้เวที
   เสียงที่กว้างกว่า ยี่ห้ออื่นๆหลายยี่ห้อครับ

เช่นนี้เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 21 ตุลาคม 2012 เวลา 09:35 น. โดย kr62 »

• ยังไม่จบ..ถ้ายังหาเงินได้....
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 ตุลาคม 2012 เวลา 08:54 น. »
ขอบคุณครับ   สำหรับคำเเนะนำขั้นเเรกครับ
เล่นเครื่องเสียงเเล้วใจร้อนจะเป็นเเบบผม
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=14378.0

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 ตุลาคม 2012 เวลา 12:27 น. »
ขอบคุณครับ   สำหรับคำเเนะนำขั้นเเรกครับ

สงสัยตาอ๊อดต้องระเบิดชุดใหม่หมดอีกแล้ว

เห็นด้วยกับน้าอู๊ดทุกข้อเลยครับ  อันดับแรก อ๊อด อย่างที่บอก จัด ปลั๊กผนัง กับ บล็อคไม้ มาก่อนเลยครับ ปลั๊กผนัง hubell แท้ที่น้าอู๊ดบอก หรือ leviton IG8300 ก็ได้ครับ
Simple & Simple

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 ตุลาคม 2012 เวลา 16:11 น. »

สงสัยตาอ๊อดต้องระเบิดชุดใหม่หมดอีกแล้ว

เห็นด้วยกับน้าอู๊ดทุกข้อเลยครับ  อันดับแรก อ๊อด อย่างที่บอก จัด ปลั๊กผนัง กับ บล็อคไม้ มาก่อนเลยครับ ปลั๊กผนัง hubell แท้ที่น้าอู๊ดบอก หรือ leviton IG8300 ก็ได้ครับ
ไม่ระเบิดเเน่นอน   ครับ   ในเมื่อเคยเอา ไปรสตัน 3บี   มาเป็นพาวเวอร  ยังฟังเเล้วไม่ต่างเลยครับ  จะระเบิดก็ต่อเมื่ิเจอชุดที่ชอบเเล้วฟังว่าต่างครับพี่  เปลียนเเน่ช่วงนี้มีเเต่จะขายออกครับ   

ออฟไลน์ RA

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 ตุลาคม 2012 เวลา 18:17 น. »

น้า TANAVUT ผมดูในภาพ เหมือนว่าลำโพงซ้าย กับลำโพงขวาอยู่ห่างจากกำแพงหลังไม่เท่ากัน +/-  5cm  ปกติใช่มั็ยครับ

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 08:14 น. »

น้า TANAVUT ผมดูในภาพ เหมือนว่าลำโพงซ้าย กับลำโพงขวาอยู่ห่างจากกำแพงหลังไม่เท่ากัน +/-  5cm  ปกติใช่มั็ยครับ
ใช่เลยครับ   ถ้าเท่ากัน  เสียงด้านขวาดังกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 09:22 น. »
บอกแล้ว ว่าปลั๊กผนังๆ  :yoyo(41):

ว่างๆขับรถมาเอา ฮับเบลส้ม ที่บ้านอาร์ต ไปลองมั๊ยพี่อ๊อต

ให้ยืมๆ

เสียงจัดๆของปลั๊กไฟบ้าน

รับรองหายหมด

อวบอั๋นกว่าเดิม

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 09:27 น. »
กลับมาถามอีกล่ะ  :yoyo (84):

หลังจากโดนผู้หวังดี  :yoyo(21): ลำโพงโดยไม่ได้ตั้งใจเริ่มต้องเริ่มใหม่อีก  :yoyo(42):

ตอนนี้แทรค 10 เป็นเสา ลาง ๆ แล้ว แทรค 11 เวทีไม่เอียงแล้ว (แต่ผมจำไม่ได้ว่าทำไง)  :yoyo(75): :yoyo(75): :yoyo(75):

แต่...เสียงโฟกัสมันยังไม่เป็นจุดเดียวกันเป๊ะ มันเหมือนยังมีเสียงตามออกจากมาเสียงแรกอีกนิดหน่อย เรียกว่าฟุ้งหรือป่าวไม่แน่ใจคับ

ถ้าไม่นับปัญหาตรงนี้ ก้ฟังได้  :yoyo (79): แล้ว เลยไม่กล้าแตะมันกลัวหลุดคราวนี้ยาว

รบกวนพี่อู๊ดด้วยคับ  :yoyo(65):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 09:28 น. »
บอกแล้ว ว่าปลั๊กผนังๆ  :yoyo(41):

ว่างๆขับรถมาเอา ฮับเบลส้ม ที่บ้านอาร์ต ไปลองมั๊ยพี่อ๊อต

ให้ยืมๆ

เสียงจัดๆของปลั๊กไฟบ้าน

รับรองหายหมด

อวบอั๋นกว่าเดิม
ได้ยินคำว่า   อวบอั๋น    เเล้วมันคันอีกเเล้ว

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 09:54 น. »
คงไม่เอาเเล้ว คุณอาต    พวกชุดเเต่ง+อุปกรณ์เสริม   มันช่วยได้ก็ไม่มาก   ผมว่างั้นๆ   ของจุกจิกพวกนี้ผมว่าเอาเงินไปซื้อเครื่องยังดีกว่านะ

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 10:00 น. »
คงไม่เอาเเล้ว คุณอาต    พวกชุดเเต่ง+อุปกรณ์เสริม   มันช่วยได้ก็ไม่มาก   ผมว่างั้นๆ   ของจุกจิกพวกนี้ผมว่าเอาเงินไปซื้อเครื่องยังดีกว่านะ

อย่าปิดกั้นตัวเองครับพี่อ๊อต
มันช่วยได้เยอะจริงๆน๊า
เหมือนเปลี่ยนเครื่องแหละ

เอาไปเล่นฟรีๆไม่ได้ขาย
ลองดูก่อน
ไม่ชอบก็ส่งคืนมา ไม่เห็นจะยาก
ตัวนึงไม่ถึงพัน จิ๊บๆ

ตอนนี้เซทลำโพงได้ระดับนึงแล้ว
รับรองพี่อ๊อต เห็นผลต่างแน่ๆครับ :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 22 ตุลาคม 2012 เวลา 10:04 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ noy8872788

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันศุกร์ 26 ตุลาคม 2012 เวลา 22:21 น. »

อย่าปิดกั้นตัวเองครับพี่อ๊อต
มันช่วยได้เยอะจริงๆน๊า
เหมือนเปลี่ยนเครื่องแหละ

เอาไปเล่นฟรีๆไม่ได้ขาย
ลองดูก่อน
ไม่ชอบก็ส่งคืนมา ไม่เห็นจะยาก
ตัวนึงไม่ถึงพัน จิ๊บๆ

ตอนนี้เซทลำโพงได้ระดับนึงแล้ว
รับรองพี่อ๊อต เห็นผลต่างแน่ๆครับ :yoyo (95):

จริง.อ่ะให้เล่นฟรีจริงหรือ..ชักสนใจแฮะ

ที่จริงการเคาะลำโพงนี้ ถ้าใจเย็นค่อยๆทำไป มันจะดีขึ้นไปเรื่อยๆ อย่างที่ผมเคยบอก พอมันลงตัวได้ที่ ความกว้างของเวทีและลึก ชอ่งไฟ อะไรพวกนี้มันจะมาเอง ตอนแรกๆมันจะได้อย่างเสียอย่างเป็นอยู่อย่างงี้ ขอเพียงอย่าท้อและรีบสรุปว่าเป็นที่ไอ้นั่นไอ้นี่ ลองอยู่นิ่งๆ..เคาะอย่างเดียวสักปี หูคุณจะพัฒนาขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เมื่อหูมันดีขึ้นถึงจุดนั้นค่อยมาว่ากัน ว่าจะไปทางไหน

ออฟไลน์ golftamm

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: วันพุธ 31 ตุลาคม 2012 เวลา 18:00 น. »
มาเก็บความรู้ด้วยคนครับ
 :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

ออฟไลน์ knot_m3

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:12 น. »
รบกวนสอบถามหน่อยนะครับพี่
หลังจากที่ผมได้อ่านกระทู้นี้และได้ลองไปทำตามก็ได้ออกมาตามรูปนี้ครับ
ลำโพงทั้งสองห่างกัน 234cm. (วัดจากกลาง tweeter)

ลำโพงหน้าซ้าย ห่างจากผนังหลัง 65cm.(วัดถึงท้ายลำโพง) และห่างจากผนังข้าง 65cm.(วัดถึงกลาง tweeter)

ลำโพงหน้าขวา ห่างจากผนังหลัง 64.5cm.(วัดถึงท้ายลำโพง) และห่างจากผนังข้าง 51cm.(วัดถึงกลาง tweeter)

จุดนั่งฟังครับ ห่างจาก tweeter ซ้าย 278cm. และ tweeter ขวา 273cm.

คำถามคือ
1. ลำโพงวางใกล้ผนังหลัง และผนังข้างมากเกินไปไม๊ครับ
2. ลำโพง toe in มากเกินไปไม๊ครับ

ขอบคุณพี่ kr62 มากครับ สำหรับบทความที่มีประโยชน์เช่นนี้  :yoyo (80):

*ผมแก้ไขระยะที่ถูกต้องให้แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 18:22 น. โดย knot_m3 »

• Moderator
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:31 น. »
ลำโพงซ้ายขวา วางห่างกัน 92 cm. พิมพ์ผิดรึเปล่าครับ ดูจากรูป น่าจะมากกว่านั้นเยอะนะครับ
จากคำถามทั้ง 2 ข้อ ก่อนที่ผมจะให้คำตอบ ขอผมถามก่อนนะครับ ว่าเสียงต่ำตอนนี้เป็นอย่างไร
แล้วเวลาปรับแทรคที่สิบ เสียงรวมกันเป็นเสา หรือไม่ครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 15:30 น. »
ลำโพงซ้ายขวา วางห่างกัน 92 cm. พิมพ์ผิดรึเปล่าครับ ดูจากรูป น่าจะมากกว่านั้นเยอะนะครับ
จากคำถามทั้ง 2 ข้อ ก่อนที่ผมจะให้คำตอบ ขอผมถามก่อนนะครับ ว่าเสียงต่ำตอนนี้เป็นอย่างไร
แล้วเวลาปรับแทรคที่สิบ เสียงรวมกันเป็นเสา หรือไม่ครับ

555...สงสัยเมื่อวานผมจะเบลอครับ คิดไปคิดมาน่าจะเป็น 92" หรือ 234cm. มากกว่าครับ  :yoyo (84): (ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าผมดูผิดเป็นนิ้วหมดทุกอันเลยรึเปล่านะครับ เพราะห้องผมกว้าง 3.5m.x ยาว 4.4m. เอาเป็นว่าเดี๋ยวคืนนี้กลับไปวัดใหม่ดีกว่านะครับ)
เสียงตำ่ตอนนี้มีพอประมาณ เป็นลูกเหมือนกันแต่ไม่แน่นมาก มีพอให้รู้สึกถึงตัวได้ครับ
(เท่าที่สังเกตุเวลาผมถอยลำโพงใกล้ผนังหลังมากขึ้น เสียงเบสเหมือนจะมีมากขึ้นด้วยแต่จะไม่เป็นลูกเท่าไหร่ ยิ่งถอยมากเบสจะบูมไปทั่วห้องเลยครับ)
ตอนนี้ปรับ track 10 จนได้เสียงรวมเป็นเสากว่้างประมาณ 1-1.5 ฟุต แล้วครับ

*ผมแก้ไขระยะที่ถูกต้องให้แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 18:23 น. โดย knot_m3 »

• Moderator
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 20:12 น. »
ผมว่าลำโพงห่างกันเกินไปหน่อย ถ้าเป็นลำโพงขนาดนี้ ไม่น่าจะเกิน 210 cm. ระยะที่ควร
จะเป็นน่าจะอยู่ระหว่าง 185-210 cm. การที่วางห่างมาก ตามรูป  ก็เลยโทอินเข้ามาแก้
ลองวางหน้าตรงดูก่อนนะครับ   แล้วลองฟังแทรค 11  ฟังดูว่าเสียงที่ได้เชื่อมต่อกันเป็นแนว
ยาวจากซ้ายไปขวาหรือไม่ มีโว่ตรงกลางระหว่างลำโพงหรือไม่ ถ้าวางได้ถูกต้อง เสียงจะเชื่อม
กัน และมีความดังพอๆกันตลอดระยะจากซ้ายไปขวา แต่ถ้าตรงกลางดังมากกว่า แสดงว่าลำโพง
อยู่ใกล้กันเกินไป ตอนนี้ยังไม่ต้องสนใจระยะระหว่างผนังหลัง และผนังข้าง หาต่ำแหน่งให้ได้ก่อนครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 21:38 น. »
ผมว่าลำโพงห่างกันเกินไปหน่อย ถ้าเป็นลำโพงขนาดนี้ ไม่น่าจะเกิน 210 cm. ระยะที่ควร
จะเป็นน่าจะอยู่ระหว่าง 185-210 cm. การที่วางห่างมาก ตามรูป  ก็เลยโทอินเข้ามาแก้
ลองวางหน้าตรงดูก่อนนะครับ   แล้วลองฟังแทรค 11  ฟังดูว่าเสียงที่ได้เชื่อมต่อกันเป็นแนว
ยาวจากซ้ายไปขวาหรือไม่ มีโว่ตรงกลางระหว่างลำโพงหรือไม่ ถ้าวางได้ถูกต้อง เสียงจะเชื่อม
กัน และมีความดังพอๆกันตลอดระยะจากซ้ายไปขวา แต่ถ้าตรงกลางดังมากกว่า แสดงว่าลำโพง
อยู่ใกล้กันเกินไป ตอนนี้ยังไม่ต้องสนใจระยะระหว่างผนังหลัง และผนังข้าง หาต่ำแหน่งให้ได้ก่อนครับ

ขอบคุณมากครับพี่ kr62
ที่ผมตั้งห่างกันขนาดนี้ก็เพราะว่ามันบังจอครับ (16:9 110") จริงๆแล้วจากที่ผมนั่ง(ตรงกลาง)จะยังไม่บัง แต่แฟนผมที่นั่งด้านขวานั้นตอนนี้บังนิดหน่อยพอรับได้ แต่ถ้าขับเข้าอีกอาจจะ  :yoyo(11):
ตอนแรกที่ตั้งลำโพงหน้าตรงฟัง track 10 ยังพอได้อยู่ แต่พอเปลี่ยนเป็น track 11 มันโหว่กลางครับ ผมเลยลอง toe in ช่วย
แต่เดี๋ยวว่างๆจะลองขยับลำโพงเข้าดูนะครับว่าจะดีขึ้นไม๊  :yoyo(53):

• Moderator
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 พฤศจิกายน 2012 เวลา 21:50 น. »
รับทราบครับ :yoyo (95):

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: วันจันทร์ 12 พฤศจิกายน 2012 เวลา 23:53 น. »
จบ สิ้น ทุกกระบวนความครับผม Dipole ในการหา เฟส เสียง เป็นแนวๆๆเดียวกันครับ แต่อันนี้ง่ายหน่อยตรงที่ว่า มี เพลงให้ท่านลองครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ทดลองด้วยเพลงก่อนหน้า เป็น Maranzt 2013 ผิดแพลกแตกต่างจากเดิม การตั้งลำโพง ไม่ต้องมากครับ ทำให้มันถูกก็เท่านั้นเอง

ก็ขอบคุณอีกครั้งแล้วกันครับ จากใจ นาย อำเภออ

• Moderator
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: วันอังคาร 13 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:01 น. »
จบ สิ้น ทุกกระบวนความครับผม Dipole ในการหา เฟส เสียง เป็นแนวๆๆเดียวกันครับ แต่อันนี้ง่ายหน่อยตรงที่ว่า มี เพลงให้ท่านลองครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ทดลองด้วยเพลงก่อนหน้า เป็น Maranzt 2013 ผิดแพลกแตกต่างจากเดิม การตั้งลำโพง ไม่ต้องมากครับ ทำให้มันถูกก็เท่านั้นเอง

ก็ขอบคุณอีกครั้งแล้วกันครับ จากใจ นาย อำเภออ

อันนี้ หมายถึง DPols(Dead Points Of Live Sound) ไม่ใช่ Dipole(ไดโพล) ถูกไม๊ครับ

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: วันอังคาร 13 พฤศจิกายน 2012 เวลา 02:09 น. »

อันนี้ หมายถึง DPols(Dead Points Of Live Sound) ไม่ใช่ Dipole(ไดโพล) ถูกไม๊ครับ

I คำเดียว ถูกต้องแล้วครับ DPols เอ๊ะ แต่ว่านะ เขียนผิด แต่หูผิด หรือเอาแค่อ่าน มันเป็นจังหู้ คับ ลองๆๆๆ ครับ ท่าน

ออฟไลน์ คณิต

• การค้นหา...ไม่มีวันสิ้นสุด...ถ้าขาดคำว่าพอ...
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 01:05 น. »
มันคือสุดยอดคำภีร์สำหรับผู้ด้อยความรู้ความสามารถ....หลักการในการ set up ลำโพง :yoyo(65): :yoyo(65):ที่มือใหม่อย่างผมสามารถจับต้องได้มีการอ้างอิงอย่างมีเหตุผล...หลักความจริง...ขยาย :yoyo(67): :yoyo(67):ความหมายทิ่ซับซ้อนลึกๆออกมาให้เห็นภาพพร้อมลงมือทำได้เลยเมื่ออ่านกระทู้จบ...แม้มันจะยังไม่ถึงความเป็นดนตรีที่ถูกต้องมากนักอย่างที่พวกน้าๆ set up กัน :yoyo (84):แต่มันก็มีความสุขครับได้รู้หลักการและลงมือทำเองถูกๆผิดๆบ้าง :yoyo(23):แต่จะพยายามไปให้ถึงจุดนั้นให้ได้แม้มันจะนาน...แค่ไหนก็ตาม...ขอบคุณอย่างสูงครับผม :yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

ออฟไลน์ คณิต

• การค้นหา...ไม่มีวันสิ้นสุด...ถ้าขาดคำว่าพอ...
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 01:28 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=g5cERFB8Gys" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=g5cERFB8Gys</a>           :yoyo(50):ขอความเห็นหน่อยครับเพลงนี้นักร้องต้องอยู่ตรงไหนครับถึงจะถูกต้องครับรบกวนน้าๆๆๆๆหน่อยครับ :yoyo (84):

• Moderator
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 09:27 น. »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=g5cERFB8Gys" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=g5cERFB8Gys</a>           :yoyo(50):ขอความเห็นหน่อยครับเพลงนี้นักร้องต้องอยู่ตรงไหนครับถึงจะถูกต้องครับรบกวนน้าๆๆๆๆหน่อยครับ :yoyo (84):

อยู่ตรงกลาง ระหว่างลำโพง ลึกเข้าไปด้านหลังครับ แต่จะลึกมากหรือน้อย อยู่ที่ system + setup ครับ

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:35 น. »
เมื่อวาน มา Set ที่ห้องนอน อีกชุด ไม่ง่ายเหมือนห้องหลักแหะ อาจจะเป็นเพราะลำโพงด้านหนึ่งมันปิดหลังด้วยเสาอยู่ แต่อีกด้านกลับโล่งหลัง

เจอ Track 5 315 Hz ก็ Set อยู่นานแล้วละครับ คือ เสียงข้างที่เปิดโล่งมันดันดังมากกว่า ข้างที่มีเสา ตอนแรกนึกว่า หูซ้ายผมมันไม่ค่อยดีอยู่ แต่จริงแล้วไม่ใช่ เพราะ ห้องหลักยังทำได้ อย่างกลางพอดี ถึงจุดนั่งฟัง

ทำให้ต้องมาแก้ข้างที่มันดังครับ (หลักการแก้ลำโพง พยายามทำข้างที่มันคิดว่ามีปัญหาก่อน) ก็คือ ต้องถอยลงแล้วก็ออกจากผนังข้างมากขึ้น (การแก้เสียงเอียงที่ดังกว่า ให้ขยับลงนะครับ ห่างผนังข้างมากขึ้น) ส่วนฝั่งติดเสา ขยับ ลงติดเสาไปเลยครับ (การมีผนัง ช่วยรับเสียงที่ได้มัน จะดังกว่า การขยับเข้าจุดนั่งฟัง ทั้งข้างและหลัง) จะ ขยับไปๆๆมาจนคิดว่า พอไหวแหละ (เวลาน้อยเลยทำละเอียดมากๆๆยังไม่ดีนัก)

ส่วนเรื่องการฟังเบสผมจะข้าม Step นี้ออกไปเลยนะครับ เพราะระยะห่างจากลำโพงถึงจุดนั่งฟัง ผมให้ความสำคัญกว่า คือ ต้องได้ Balance ทุกย่านเสียงถึงจุดนั่งฟังให้ได้พอดี ก็เพียงพอแล้วครับ

เพราะ มันยังมีอีกสองTrack (10,11) พอ Track 5 ได้แล้วก็ง่ายหน่อย เพราะ เฟสมันจะเริ่มตรงแหละ คราวนี้ ก็เรื่องของการ Toe In ใน Track 10 และ 11

ถึงเวลาตรวจสอบ ใน Track 12 และ 13 (แล้วก็เปิดยาวไปถึง Track สุดท้าย) ก็น่าพอใจครับ

แต่ขอถ้ามีเวลาอีกสักนิด จะปรับ Fine Tune ละเอียดกว่านี้ครับ

เนื่องจากผมใช้ Sub ร่วม ตั้งเฟสลำโพงหลักได้ เบสมาตรึมกว่าเดิมครับ

ก็ขอขอบคุณ จกท. อีกสักครั้งนะครับ ถึงหลักและวิธีการที่คิดว่าใครมีแผ่น อ่านกระทู้นี้ เบื้องต้นในการฟังเสียงออกจากลำโพงในการวางลำโพง มันได้ง่ายกว่า เป็น ทฤษฎีแต่อ้างอิงบทเพลงค่อนข้างยาก ในการรับรู้ครับ

อ้อ ทั้งสองห้องที่ Set ผมจะไม่เปลี่ยนจุดนั่งฟังนะครับ เพราะมันทำไม่ได้ จุดมัน Fix ตายตัวไปแล้ว สิ่งที่จะทำคือ ขยับลำโพงแทนครับ

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics
การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:46 น. »
ลองเล่น track ที่ 5 ที่ปล่อยคลื่นความถี่ออกมา คงที่
นั่งตรงกลางห้อง ยกหัวไปมาหน้าหลัง เสียงดังไม่เท่ากันครับ
โยกหัวไปด้านหน้า เงียบ
เอียงหัวกลับด้านหลัง ดัง

อย่างนี้ตำแหน่งที่นั่งที่ดีที่สุดต้อง ต้องตรงเสียงดัง หรือตรงที่มันเงียบครับ

:yoyo (84): เหอๆๆๆๆ

• Moderator
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 17:22 น. »
ลองเล่น track ที่ 5 ที่ปล่อยคลื่นความถี่ออกมา คงที่
นั่งตรงกลางห้อง ยกหัวไปมาหน้าหลัง เสียงดังไม่เท่ากันครับ
โยกหัวไปด้านหน้า เงียบ
เอียงหัวกลับด้านหลัง ดัง

อย่างนี้ตำแหน่งที่นั่งที่ดีที่สุดต้อง ต้องตรงเสียงดัง หรือตรงที่มันเงียบครับ

:yoyo (84): เหอๆๆๆๆ

ตรงที่เสียงดัง เท่ากันทั้ง 2 ข้างครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 17:35 น. »
เมื่อวาน มา Set ที่ห้องนอน อีกชุด ไม่ง่ายเหมือนห้องหลักแหะ อาจจะเป็นเพราะลำโพงด้านหนึ่งมันปิดหลังด้วยเสาอยู่ แต่อีกด้านกลับโล่งหลัง

เจอ Track 5 315 Hz ก็ Set อยู่นานแล้วละครับ คือ เสียงข้างที่เปิดโล่งมันดันดังมากกว่า ข้างที่มีเสา ตอนแรกนึกว่า หูซ้ายผมมันไม่ค่อยดีอยู่ แต่จริงแล้วไม่ใช่ เพราะ ห้องหลักยังทำได้ อย่างกลางพอดี ถึงจุดนั่งฟัง

ทำให้ต้องมาแก้ข้างที่มันดังครับ (หลักการแก้ลำโพง พยายามทำข้างที่มันคิดว่ามีปัญหาก่อน) ก็คือ ต้องถอยลงแล้วก็ออกจากผนังข้างมากขึ้น (การแก้เสียงเอียงที่ดังกว่า ให้ขยับลงนะครับ ห่างผนังข้างมากขึ้น) ส่วนฝั่งติดเสา ขยับ ลงติดเสาไปเลยครับ (การมีผนัง ช่วยรับเสียงที่ได้มัน จะดังกว่า การขยับเข้าจุดนั่งฟัง ทั้งข้างและหลัง) จะ ขยับไปๆๆมาจนคิดว่า พอไหวแหละ (เวลาน้อยเลยทำละเอียดมากๆๆยังไม่ดีนัก)

ส่วนเรื่องการฟังเบสผมจะข้าม Step นี้ออกไปเลยนะครับ เพราะระยะห่างจากลำโพงถึงจุดนั่งฟัง ผมให้ความสำคัญกว่า คือ ต้องได้ Balance ทุกย่านเสียงถึงจุดนั่งฟังให้ได้พอดี ก็เพียงพอแล้วครับ

เพราะ มันยังมีอีกสองTrack (10,11) พอ Track 5 ได้แล้วก็ง่ายหน่อย เพราะ เฟสมันจะเริ่มตรงแหละ คราวนี้ ก็เรื่องของการ Toe In ใน Track 10 และ 11

ถึงเวลาตรวจสอบ ใน Track 12 และ 13 (แล้วก็เปิดยาวไปถึง Track สุดท้าย) ก็น่าพอใจครับ

แต่ขอถ้ามีเวลาอีกสักนิด จะปรับ Fine Tune ละเอียดกว่านี้ครับ

เนื่องจากผมใช้ Sub ร่วม ตั้งเฟสลำโพงหลักได้ เบสมาตรึมกว่าเดิมครับ

ก็ขอขอบคุณ จกท. อีกสักครั้งนะครับ ถึงหลักและวิธีการที่คิดว่าใครมีแผ่น อ่านกระทู้นี้ เบื้องต้นในการฟังเสียงออกจากลำโพงในการวางลำโพง มันได้ง่ายกว่า เป็น ทฤษฎีแต่อ้างอิงบทเพลงค่อนข้างยาก ในการรับรู้ครับ

อ้อ ทั้งสองห้องที่ Set ผมจะไม่เปลี่ยนจุดนั่งฟังนะครับ เพราะมันทำไม่ได้ จุดมัน Fix ตายตัวไปแล้ว สิ่งที่จะทำคือ ขยับลำโพงแทนครับ

การเซ็ตลำโพงวิธีนี้จะยากหรือง่ายจะขึ้นอยู่กับ ประสบการณ์+ทักษะ ของผู้เซ็ตเองครับ
จะขยับจุดนั่งฟัง หรือลำโพงก็ได้ครับ ตามที่ถนัดครับ set ได้ถูกต้องเสียงก็จะดีขึ้นครับ

• *
การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 21:12 น. »
ไอ้เรื่อง set ได้ไม่ได้นี่ผมไม่ติดใจเท่าไหร่ ตอนนี้เพราะเพิ่งลอง โยกหัวหน้าหลังดู
แต่ไอ้ที่ติดใจ คือ ยกลำโพงกันยังไง ไม่หนักกันบ้างเหรอครับ
จะขยับแต่ละที ไม่ไหวครับ

เด๋วพรุ่งนี้เอารูปมาให้ดู ผมหาเทคนิคขยับลำโพงแบบของผมเอง  :yoyo (92):

• Moderator
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:19 น. »
ไอ้เรื่อง set ได้ไม่ได้นี่ผมไม่ติดใจเท่าไหร่ ตอนนี้เพราะเพิ่งลอง โยกหัวหน้าหลังดู
แต่ไอ้ที่ติดใจ คือ ยกลำโพงกันยังไง ไม่หนักกันบ้างเหรอครับ
จะขยับแต่ละที ไม่ไหวครับ

เด๋วพรุ่งนี้เอารูปมาให้ดู ผมหาเทคนิคขยับลำโพงแบบของผมเอง  :yoyo (92):

ไม่รู้จักลำบาก ก็ยากที่จะเป็นหนึ่ง ครับ :yoyo(10):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 14 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:29 น. โดย kr62 »

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:59 น. »
เอิ้กกกกๆๆๆ หนักดีนัก ติดล้อมันสะเลย ไม่ต้องยกไปยกมา ใช้แถไปกับพื้นเอาคร้าบบบบ
เด๋วจะจูนอย่างไรลองอีกที ตอนนี้ดันไปดันมาได้ละ ลำโพงหนักข้างละ 50kg..เจอล้อเข้าไปสี่ล้อเบาเลยครับ
ลำโพงมันหนักเกือบเท่าผม ติดล้อยังหนักเลย แต่ตอนนี้สบายบรื๋อออออ

• Moderator
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 พฤศจิกายน 2012 เวลา 13:26 น. »
การเซ็ตลำโพงบนล้อ กับการเซ็ตบน สไปซ์หรือทิปโท เสียงต่างกันพอควรนะครับ ทั้งเสียง
แหลม กลาง ต่ำ จะต่างกันพอควรเลย ไม่แนะนำนะครับ แต่ถ้าจะใส่ไว้เพื่อขยับหาต่ำแหน่ง
เสียงเบสที่ดังที่สุด ก็พอได้ครับ แล้วค่อยถอดออก
        ลำโพงของผมหนัก ร้อยกว่ากิโลกรัม ผมยังใส่ สไปซ์ เซ็ตเลย ให้ใช้จานลองสไปซ์
อีกที เช่น linn skeet    แต่ถ้าห้องเป็นพรหม อันนี้ยากหน่อย  ก็จำเป็นต้องใช้ล้อก่อน
พอได้ต่ำแหน่ง ที่เสียงเริ่มดี ก็ต้องถอดแล้วค่อยๆเคาะด้วยมือครับ  แต่หากยังคิดว่าลำบาก
หรือ ขยับไม่ไหวแล้ว ก็ฟังไปเถอะครับ ปล่อยวาง แค่ไหนแค่นั้น เล่นให้มีความสุขไม่ลำบาก
ตัวเองเกินไปนะครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 พฤศจิกายน 2012 เวลา 15:28 น. »
การเซ็ตลำโพงบนล้อ กับการเซ็ตบน สไปซ์หรือทิปโท เสียงต่างกันพอควรนะครับ ทั้งเสียง
แหลม กลาง ต่ำ จะต่างกันพอควรเลย ไม่แนะนำนะครับ แต่ถ้าจะใส่ไว้เพื่อขยับหาต่ำแหน่ง
เสียงเบสที่ดังที่สุด ก็พอได้ครับ แล้วค่อยถอดออก
        ลำโพงของผมหนัก ร้อยกว่ากิโลกรัม ผมยังใส่ สไปซ์ เซ็ตเลย ให้ใช้จานลองสไปซ์
อีกที เช่น linn skeet    แต่ถ้าห้องเป็นพรหม อันนี้ยากหน่อย  ก็จำเป็นต้องใช้ล้อก่อน
พอได้ต่ำแหน่ง ที่เสียงเริ่มดี ก็ต้องถอดแล้วค่อยๆเคาะด้วยมือครับ  แต่หากยังคิดว่าลำบาก
หรือ ขยับไม่ไหวแล้ว ก็ฟังไปเถอะครับ ปล่อยวาง แค่ไหนแค่นั้น เล่นให้มีความสุขไม่ลำบาก
ตัวเองเกินไปนะครับ

มา confirm อีกเสียงครับว่าใส่ linn skeet แล้วขยังลำโพงง่ายกว่าตอนใช้จานรองทองเหลืองจริงๆครับ

พี่ kr62 ครับ ผมลองบีบลำโพงเข้าโดยไม่ต้อง toe in ตามที่พี่เคยแนะนำแล้วนะครับ เสียงดีขึ้นจริงครับ แต่มันบังจอเลยต้องขยับไปที่เดิมครับ  :yoyo(42):

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 พฤศจิกายน 2012 เวลา 18:23 น. »
เด๋วลองขยับไปมาสักพักแล้วค่อยเอาลงจากล้อครับ
ตอนนี้คิดจะย้ายอะไรต่ออะไร ผมใชพวกรถเข็นหมดเลยครับ
จะแบกของเป็นไม่มี ลงรถเข็นอย่างเดียวคร้าบ
จะแบกอะไร จี้ดดดดดดด ขึ้นคอ มึนหัวไปหมด
เป็นที่กล้ามเนื้อหรือพวกเส้นอะไรสักอย่าง มันจะจี้ดดดดดด
แล้วก็ตามด้วยอาการมึน

ทำไงได้ไม่มีใครให้แก่  :yoyo (84):

• Moderator
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: วันศุกร์ 16 พฤศจิกายน 2012 เวลา 13:10 น. »
เด๋วลองขยับไปมาสักพักแล้วค่อยเอาลงจากล้อครับ
ตอนนี้คิดจะย้ายอะไรต่ออะไร ผมใชพวกรถเข็นหมดเลยครับ
จะแบกของเป็นไม่มี ลงรถเข็นอย่างเดียวคร้าบ
จะแบกอะไร จี้ดดดดดดด ขึ้นคอ มึนหัวไปหมด
เป็นที่กล้ามเนื้อหรือพวกเส้นอะไรสักอย่าง มันจะจี้ดดดดดด
แล้วก็ตามด้วยอาการมึน

ทำไงได้ไม่มีใครให้แก่  :yoyo (84):

อย่างนี้ต้องหาสาวๆ สวยๆ มาช่วยด่วนครับ :yoyo(12):

ออฟไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=8b116d6cbaf158ee2d49f793fe162016&topic=2983.0
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: วันศุกร์ 16 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:30 น. »
เอิ้กกกกๆๆๆ หนักดีนัก ติดล้อมันสะเลย ไม่ต้องยกไปยกมา ใช้แถไปกับพื้นเอาคร้าบบบบ
เด๋วจะจูนอย่างไรลองอีกที ตอนนี้ดันไปดันมาได้ละ ลำโพงหนักข้างละ 50kg..เจอล้อเข้าไปสี่ล้อเบาเลยครับ
ลำโพงมันหนักเกือบเท่าผม ติดล้อยังหนักเลย แต่ตอนนี้สบายบรื๋อออออ

Idea ดีมาก ไปหาขามีล้อแบบนี้ที่ไหนครับ ดูแล้วพอดีและเข้ากับลำโพงเลย จะได้หามาใช้บ้างเวลาจะขยับอะไรที่หนักๆ
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ a1111

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: วันเสาร์ 17 พฤศจิกายน 2012 เวลา 06:42 น. »
เพิ่งเห็น กระทู้นี้  แผ่นนี้ ผมใช้ประจำ เวลา มีอุปกรณ์ ใหม่ ๆ มาลอง แต่ ยังไม่เคย setup อย่าง จริงจัง
ตอนนี้ เก็บห้อง ทำความสะอาด ประจำปี  กะว่า ธันวา จะลองใช้งานดู 
เป็นกระทู้ ที่เยี่ยม มาก ครับ