ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 183436 ครั้ง)

ออฟไลน์ StartProBaby

• ชอบคุย
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: วันอังคาร 17 กันยายน 2013 เวลา 23:59 น. »
น้องขลุ่ย line มาเลย ทำโน๊ตย่อให้ ^^

ออฟไลน์ KLUI

• อยากคุย
  • **
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: วันพุธ 18 กันยายน 2013 เวลา 00:54 น. »
น้องขลุ่ย line มาเลย ทำโน๊ตย่อให้ ^^
ขอบคุณครับพี่ดา ผมคงค่อยเป็น ค่อยไป มาเล่นชุดบ้านรายละเอียดเยอะจริงๆ
คงอาศัยประสบการณ์อีกพอควร

ออฟไลน์ umphore

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: วันพุธ 18 กันยายน 2013 เวลา 01:06 น. »
ลองเข้าไปอ่านแนวผมวางแล้วกันนะครับ อาจจะไม่ Perfect นัก แต่คิดว่าน่าจะพอได้ครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?s=&showtopic=174140&view=findpost&p=3187385

ไม่กล้า Post เขียนแล้ว Que เกรงใจ จกท.เค๊าครับ  :yoyo(21):

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: วันพุธ 18 กันยายน 2013 เวลา 08:58 น. »
เห็นกระทู้นี้แล้วคิดถึง...ไม่ได้เซทมานานแล้ว  :yoyo(74):

ฟังเพลงอย่างเดียวเลย  :yoyo (93):

เดวถ้าได้ของครบคงเริ่มเซทกันใหม่อีกครั้ง ต้องรบกวนขอความรู้พี่อู๊ดอีกมากนะคับ  :yoyo (81):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ tum55

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 11:36 น. »
ใด้dacมาใหม่ เป็นตัว audio gd nfb 7.32 เป็นchip sable ตัวเดิมเป็น audio gd nfb 1wm เป็นchip wolfson เสียงที่ใด้หลังเปลี่ยนแดคตัวใหม่ มันชัดมาก จนรู้สึกว่ามัด กัดหู เสียงมันกร้าวเกินไป ปรายไม่พริ้ว คิดในใจไม่น่าหาเรื่องเลยตู :yoyo(42):  พอจะมีวิธีเซ็ทลำโพงช่วยใด้รึป่าวครับ :yoyo(65):

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 17:39 น. »
ใด้dacมาใหม่ เป็นตัว audio gd nfb 7.32 เป็นchip sable ตัวเดิมเป็น audio gd nfb 1wm เป็นchip wolfson เสียงที่ใด้หลังเปลี่ยนแดคตัวใหม่ มันชัดมาก จนรู้สึกว่ามัด กัดหู เสียงมันกร้าวเกินไป ปรายไม่พริ้ว คิดในใจไม่น่าหาเรื่องเลยตู :yoyo(42):  พอจะมีวิธีเซ็ทลำโพงช่วยใด้รึป่าวครับ :yoyo(65):
แสดงว่า เสียงในชุดตอนนี้ ผิดโทนแล้วครับ เสียงจัด การเซ็ตลำโพงช่วย จะช่วยได้เพียงบางส่วน
เพราะ เสียงกลางแหลม มันมากเกินไป ต้องปรับโทนเสียงในชุด ให้ได้โทนที่ถูกก่อน คือ มีโทนัล
บาลานซ์ที่ดี มีเสียง สูง กลาง ต่ำ ออกมาพอๆกัน ไม่มีเสียงไหนมากกว่าเสียงอื่น 
   ลองบอกอุปกรณ์ร่วม ว่ามีอะไร ยี่ห้ออะไรบ้าง ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผมพอรู้จัก ก็อาจหาทางแก้ได้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 18:50 น. »
แสดงว่า เสียงในชุดตอนนี้ ผิดโทนแล้วครับ เสียงจัด การเซ็ตลำโพงช่วย จะช่วยได้เพียงบางส่วน
เพราะ เสียงกลางแหลม มันมากเกินไป ต้องปรับโทนเสียงในชุด ให้ได้โทนที่ถูกก่อน คือ มีโทนัล
บาลานซ์ที่ดี มีเสียง สูง กลาง ต่ำ ออกมาพอๆกัน ไม่มีเสียงไหนมากกว่าเสียงอื่น 
   ลองบอกอุปกรณ์ร่วม ว่ามีอะไร ยี่ห้ออะไรบ้าง ถ้าเป็นยี่ห้อที่ผมพอรู้จัก ก็อาจหาทางแก้ได้ครับ
อุปกรณ์ที่ผมใช้
ลำโพง  wharfedel opus 1
dac   audio gd nfb 7.32   
pre   rotel rc990
power rotel rb990
สายrca qed signature
สายลำโพง pad musaeus BI-WIRE+JUMPER NORDOST
สายไฟ THE HULK เข้า power  , yarbo 7000 เข้า pre , monster powerline200เข้า dac
เล่นไฟล์ผ่านโปรแกรม jriver ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 18:52 น. »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 20:08 น. โดย kiang »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 19:06 น. »
audio gd nfb 7.32 ที่ได้มาเป็นมือ 1 หรือมือ 2 ครับคุณตั้ม

ถ้าเป็นของใหม่ ผมเคยใช้ nfb7 มาก่อนนานพอสมควร ช่วงแรกเสียงมันจะคมชัดมาก ไดนามิคดี ต้องเบิร์นนานๆ สักหน่อยครับ เสียงถึงจะลงตัวขึ้นครับ

ตัวนี้รายละเอียดกับช่องไฟได้ดี แหลมพริ้วๆ มีแน่นอนครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 19:09 น. โดย StartProBaby »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2013 เวลา 19:18 น. »
audio gd nfb 7.32 ที่ได้มาเป็นมือ 1 หรือมือ 2 ครับคุณตั้ม

ถ้าเป็นของใหม่ ผมเคยใช้ nfb7 มาก่อนนานพอสมควร ช่วงแรกเสียงมันจะคมชัดมาก ไดนามิคดี ต้องเบิร์นนานๆ สักหน่อยครับ เสียงถึงจะลงตัวขึ้นครับ

ตัวนี้รายละเอียดกับช่องไฟได้ดี แหลมพริ้วๆ มีแน่นอนครับ ^^
ใด้มือสองครับ อายุไม่ถึงปี แต่ตอนนี้ก็เปิดเบรินทิ้งไว้อยู่ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 12:34 น. »
Opus1 เป็นลำโพงที่เลือกแอมป์พอควร  ครับ ถ้ากำลังไม่ถึง กลางแหลมจะจัด
ซึ่งผมไม่แน่ใจ ว่าแอมป์ คุมลำโพงอยู่ไม๊ เพราะ ไม่เคยฟัง rb990 เลยครับ
ตัวที่ทำให้เสียงจัด  ก็มี audiogd อีกตัว  ถ้าแบบนี้ ลองหาสาย ac แบบพื้นๆ
หรือที่แถมมากับเครื่อง มาลองเสียบใช้ที่ปรี กับเพาเวอร์ ดูว่า อาการเสียงจัด
ลดลงหรือไม่ สาย ac ดีๆ มักจะมีบุคคลิก ต้องระวัง ไม่ให้บุคคลิกนั้น ไปเสริม
จุดเสียในระบบ  ลองกลับไปหาสาย ธรรมดา ซึ่งมีบุคคลิกน้อยกว่า มัน จะทำให้
เรารู้จัก เสียงในชุดของเราครับ  แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่ได้ อาจต้องรอจนกระทั่ง
Audio gd เข้าที่ก่อนครับ  แล้วค่อยหาวิธีอื่น

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #331 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 13:16 น. »
pad musaeus BI-WIRE
แล้วทำไมต้องมี+JUMPER NORDOST ด้วยละ
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 14:12 น. »
แล้วทำไมต้องมี+JUMPER NORDOST ด้วยละ
ลำโพงเป็นแบบ tri-wire ครับ ขั่วลำโพงจะมี 3ชุดต่อข้างครับ แยกสูง กลาง ตำครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กันยายน 2013 เวลา 14:21 น. »
Opus1 เป็นลำโพงที่เลือกแอมป์พอควร  ครับ ถ้ากำลังไม่ถึง กลางแหลมจะจัด
ซึ่งผมไม่แน่ใจ ว่าแอมป์ คุมลำโพงอยู่ไม๊ เพราะ ไม่เคยฟัง rb990 เลยครับ
ตัวที่ทำให้เสียงจัด  ก็มี audiogd อีกตัว  ถ้าแบบนี้ ลองหาสาย ac แบบพื้นๆ
หรือที่แถมมากับเครื่อง มาลองเสียบใช้ที่ปรี กับเพาเวอร์ ดูว่า อาการเสียงจัด
ลดลงหรือไม่ สาย ac ดีๆ มักจะมีบุคคลิก ต้องระวัง ไม่ให้บุคคลิกนั้น ไปเสริม
จุดเสียในระบบ  ลองกลับไปหาสาย ธรรมดา ซึ่งมีบุคคลิกน้อยกว่า มัน จะทำให้
เรารู้จัก เสียงในชุดของเราครับ  แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่ได้ อาจต้องรอจนกระทั่ง
Audio gd เข้าที่ก่อนครับ  แล้วค่อยหาวิธีอื่น
ผมลองเอาสายไฟThe hulkออกจากเพาเวอร์แล้วแทนที่ด้วยmonster powerline ช่วยลดความกร้าวใด้พอสมควร  ช่วงนี้ก็เบรินaudio gd ไปก่อนครับ  :yoyo(48):

ออฟไลน์ artwhan

• ฟังแล้วมีความสุข จะถูกจะแพง ไม่สำคัญ...
  • ชอบคุย
  • รักทู๊กคน
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 26 กันยายน 2013 เวลา 16:49 น. »
กำลังหาอยู่พอดีเลย ห้องเล็กลำโพงใหญ่ เซตยังไงๆก็ยังไม่ลงตัว..  ต้องกลับไปลอง :yoyo (81):
ต้นทาง: com pc //soken t40 -->DAC: xiang sheng dac-02a upgraded version
ปรีแอมป์: หมีน้อย modify ลงกล่องไม้
แอมป์: Powwer Amp m2-x By nutty //Integrated Amp NAD 320bee
เส้นสาย: ปลั๊กผนัง Color Copper EX-126 HE Beryllium Copper [-]สายusb: usb a-b monster (จำรุ่นไม่ได้) [-]สายอนาล็อก: Rca Technics class 1 ,Audio Spec [-]สายลำโพง: Ixos xhs806
ลำโพง: Samdee เยื่อไม้ 2

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 26 กันยายน 2013 เวลา 17:09 น. »
ลำโพงเป็นแบบ tri-wire ครับ ขั่วลำโพงจะมี 3ชุดต่อข้างครับ แยกสูง กลาง ตำครับ
JUMPER NORDOSTผมว่าเสียงมันคนละทางกับpadเลยนะ
น่าจะหาJUMPER padเสียงจะได้กลมกลืนมากกว่าไม่แหลมโด่ง
แต่ไม่รู้ว่าpadมีJUMPER ขายป่าว
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ chai042

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: วันศุกร์ 27 กันยายน 2013 เวลา 21:17 น. »
ได้แผ่นมาแล้ว จะลองเซ็ทครับ

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: วันพุธ 23 ตุลาคม 2013 เวลา 13:37 น. »
กลับมาถามอีกแระ  :yoyo (84):

ตอนนี้เล่นแต่เทิร์นอย่างเดียว พอจะเซทก้เอา cd เซท ได้เบสที่กระชับ ไม่ก้องแล้ว แต่พอกลับมาฟังเทิร์น เบสมันล้นเบยยยย  :yoyo(64):

ขอคำแนะนำหน่อยคับ มีวิธีไหนพอช่วยได้บ้างคับ จะเซทจากเทิร์นเลยคงลำบากน่าดู  :yoyo(33):

ปอลิง  :yoyo(61): แผ่น xlo มีทำเป็นแผ่นเสียงไม๊  :yoyo (100):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

• Moderator
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: วันพุธ 23 ตุลาคม 2013 เวลา 13:57 น. »
โป้ใช้ cd เซ็ตเหมือนเดิมก็ได้  แต่เซ็ต ลำโพงลด เบส ให้ลดลงนิด เวลาฟัง turn จะได้พอดี
หรือ ปรับนน.กด ที่หัวเข็ม ลดลงนิด เพื่อให้เบสลดนิดๆ ก็พอไหว

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: วันพุธ 23 ตุลาคม 2013 เวลา 14:25 น. »
มันควรจะดีเหมือนกันนะครับ

เทิร์นอาจยังเซ็ทไม่ดีพอ  :yoyo(67):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ Teatree

« ตอบกลับ #340 เมื่อ: วันพุธ 23 ตุลาคม 2013 เวลา 17:05 น. »
ผมว่าน้าโป้เปลี่ยนCDดีก่าคับ :yoyo (100):

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 10:21 น. »
เดวเสาร์นี้จะลองเซทเบสดูอีกที เผื่อฟลุ๊ก  :yoyo(13):

ด้วยความที่ฟังไม่เก่ง + เซทยิ่งไม่เก่งเข้าไปอีก ผมเลยเซทแบบนี้พอไหวไม๊คับ

เริ่มด้วยเซทเบส ต่อด้วย xlo แทรค 10 mono inphase พอได้เสาแล้ว กลับไปเริ่มเซทเบสอีกที (จิง ๆ ทำแบบนี้ทุกทีเลย มันจะขยับเบสได้ดีขึ้นอีกหน่อย) แล้วค่อยต่อด้วย xlo อีกที เป็นอันจบพิธี

:yoyo (84): แค่นี้ก้หมดเวลาไปหลายชั่วโมงแล้ว

• Moderator
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: วันศุกร์ 25 ตุลาคม 2013 เวลา 11:53 น. »
จริงๆ จะแบบไหนก็ได้ ตามที่เรา สามารถ ฟังแล้วแยกแยะ ความแตกต่างได้ครับ
วิธี ไหน ก็ต้องใช้เวลา จะมากจะน้อยเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ yosavee

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: วันจันทร์ 17 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:06 น. »
 :yoyo(65):
พี่อู๊ดครับ
 แทรกที่11 ผมได้ยินเสียงคนตรีลอยอยู่บนหัวทั้งห้อง และเสียงคนร้องกลับลอยเหมือนกัน อันนี้ผมผิดใช่ไหมครับ
จะต้องขยับลำโพงยังไงดีครับ
ขอบคุณครับ
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: วันจันทร์ 17 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:17 น. »
แทรก12 เสียงดนตรีและคนร้องเหมือนลอยอยุ่บนอากาศเป็นจุดคล้ายๆโทรโข่งพูดออกมา แต่เสียงเบสของผมลงถึงพื้นเลยครับ อันนี้แนะนำว่าอย่างไรดีครับ
ขอบคุณคัรบพี่ :yoyo(38):
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

« ตอบกลับ #345 เมื่อ: วันพุธ 19 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 19:04 น. »
จริงแล้วจะมาตอบ คุณ yosavee แต่จริงแล้วน่าจะตอบรวมๆๆ ดีกว่า

ผมขอเดาก่อนนะ ผมว่านะจุดที่หลายคนอาจจะละเลยก่อนการ Set เลย ก็น่าจะเป็น รูปนี้นะครับ

แบ่งห้องออกเป็น 3 ส่วนเท่าๆกัน  วางลำโพงอยู่บริเวณเส้นแบ่งที่ 1    ส่วนต่ำแหน่งนั่งฟัง อยู่บริเวณ เส้นแบ่งที่ 2 วางลำโพงทั้งสองข้างให้ห่างกัน พอๆกับระยะห่างของลำโพงกับจุดนั่งฟัง (นับจาก Tweeter นะครับ)

อ้างถึง
แทรก12 เสียงดนตรีและคนร้องเหมือนลอยอยุ่บนอากาศเป็นจุดคล้ายๆโทรโข่งพูดออกมา แต่เสียงเบสของผมลงถึงพื้นเลยครับ

จริงแล้ว Stereo Out Of Phase เสียงที่เราจะจับได้ง่ายสุดเนี่ย คือ เบสครับ มันต้องบางอย่างเห็นได้ชัด ลองเทียบกับ Track 13 ดูครับ ไม่จับรวมกันเป็นก้อน (ลองเทียบ Track 10 และ 11 อันนี้ก็จับเบสได้อีก เบส Track 11 และ 12 จะใกล้เคียงกัน เพราะมัน Out Phase เบส Track 10 จะมาก เพราะมันรวมตัวกัน) การจับเสียงร้องผมว่ายากแฮะ เพราะ จริงแล้ว นักร้องเองก็ไม่ได้ร้องกางเป๊ะด้วยเอียงซ้ายมาเล็กน้อย (Track 13) แต่ถ้าฟังโดยรวมจะฟังสบายกว่า Track 12

ถ้าสงสัย อาจจะลองกับหูฟัง เอาแบบ สวมหู ก็ได้ครับ จะสังเกตุได้ง่ายดี ถึงความแตกต่าง แล้วค่อยมา Set ก็ได้นะครับ (ให้ดีฟังมันทุก Track ที่ต้องการ Set มันเห็นชัดดีว่าเสียงจริงๆๆแล้วมันควรเป็นอย่างไร เพราะ หูฟังมันไม่ต้องวางลำโพง แต่อาจจะต้องใช้ของดีหน่อย) แต่เรื่องเบสเนี่ย ผมบอกได้เลยว่า มันเป็นแค่เส้นบางๆๆมากๆๆ (ต้อง Set มันไม่บูมก่อน เป็นอย่างแรก ทำอย่างไร ก็ ตามข้อ 1 ครับ) ขยับระดับ เซนติ เมื่อเข้าใกล้จุดที่มันเกือบสมดุลแล้ว เสียงมันจะแตกต่างกัน (ระหว่าง แหลมมาก กับ เบสมาก) ถ้าให้ดีอาจจะต้องมีประสบการณ์ที่เราไปฟังกับคนอื่นที่เค๊า Set ดี แล้วเบสมันออกมาเป็นยังไงจะเป็นประโยชน์มาก บอกตรงว่าฟังยากสักเล็กน้อย ผมเอง Set คิดว่าพอดีแล้ว ต่อไปคือเพลงครับ มันจะช่วยท่านเองในการปรับอีกสักเล็กน้อย แต่ ถ้าเบสมากอย่าง ที่ คุณ คุณ yosavee ว่า อาจจะต้องเริ่มขั้นตอน 1-4 ก่อนเลยครับ หลายคนละเลย ประเด็นนี้ไป แต่ผมได้พิสูจน์แล้วว่ามันเป็นจริง โดย เฉพาะการวางลำโพงที่ ผมเขียนไว้ตอนต้น ใน ข้อ 1 ครับ แล้วก็มายืนยัน ว่ามันเป็นบรรทัดฐาน เกือบทุกห้อง เริ่มต้น ต้องแบบนี้ก่อนครับ ตราบใด กระบี่ยังไม่ได้อยู่ที่ใจ นะครับ เพราะ เซียน ก็เคยเห็นมาแล้ว ฟังแล้วขยับในจุดที่ใกล้เคียงได้เลย

มือใหม่หัดเล๋นแผ่นเสียงนะครับ ผมเองก็เป็นนะเรื่องว่า Set จาก CD แล้ว เสียง Ok พอมาใช้แผ่นเสียง มันกลับไม่ใช่เพราะ เบสมันมากกว่า ฮิฮิ ผมเล่นเอาง่ายเลยครับ ปรับน้ำหนัก หัวเข็มให้มันน้อยลงครับ เบสมันก็จะน้อยลง ไม่แน่ใจว่าเป็นวิธีที่ถูกหรือเปล่า จริงแล้ว เครื่องเล่นผมเบื้องต้น ลองทั้งใช้ EQ Pre ในตัว Denon กับ ไม่ใช้ ใช้ MM ใน Intg ของ Teac สัญญาณ ที่ EQ Pre มากับเครื่องดันแรงกว่า MM ใน Intg สะอีก ผมก็ใช้วิธีการ ปรับน้ำหนัก เนี่ยแหละครับ เข็มแผ่นมันก็แปลกนะ ปรับนะมันก็ไม่เยอะ ระหว่าง 1.6-1.8 คือ ปรับแล้วมันเห็นผลในเรื่องเบสจริงๆๆครับ ยังไงเฮียเม้งมาตอบหน่อยเกี่ยวกับประเด็นนี้ด้วยครับ หรือ มันจะปรับอะไรให้ได้มากกว่านั้นอีกครับ

« ตอบกลับ #346 เมื่อ: วันพุธ 19 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 19:20 น. »
เดวเสาร์นี้จะลองเซทเบสดูอีกที เผื่อฟลุ๊ก  :yoyo(13):

ด้วยความที่ฟังไม่เก่ง + เซทยิ่งไม่เก่งเข้าไปอีก ผมเลยเซทแบบนี้พอไหวไม๊คับ

เริ่มด้วยเซทเบส ต่อด้วย xlo แทรค 10 mono inphase พอได้เสาแล้ว กลับไปเริ่มเซทเบสอีกที (จิง ๆ ทำแบบนี้ทุกทีเลย มันจะขยับเบสได้ดีขึ้นอีกหน่อย) แล้วค่อยต่อด้วย xlo อีกที เป็นอันจบพิธี

:yoyo (84): แค่นี้ก้หมดเวลาไปหลายชั่วโมงแล้ว

ทำไมไม่เริ่มตามวิธี ตั้งแต่ ข้อ 1-8 เลยละครับ (ทำตามลำดับ อ่านให้เข้าใจก่อนก็ได้ครับ ระหว่างอ่าน ก็อาจจะหาหูฟัง มาลอง Track ก่อนก็ได้ มี แผ่นแล้ว อาจจะ Rip เป็น File ไว้ฟังในคอมก็ได้ครับ อ่านไปมันจะได้เข้าใจมากขึ้น) เพราะผม ลอง แล้ว Work ครับ ก่อนหน้า ผมจะข้ามหมด มาทำ Track 10 และ 11 เมื่อวาน ได้ไปอ่านที่ Web คันหู (อันเดียวกันกับ อันนี้แหละครับ) แล้วก็ไป Work Shop การวางลำโพงมา เลยเข้าลูก อ้อ ครับ เพราะ ข้อ 1 กับ ข้อ 2 วางไปแล้วสองห้อง มันเป็นเช่นนั้นจริงครับ อย่างน้อยมันช่วยเรื่อง ลดResonant ของห้อง ก็เลยได้เบสที่ถูกต้องไปด้วยครับ

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #347 เมื่อ: วันพุธ 19 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:15 น. »

ทำไมไม่เริ่มตามวิธี ตั้งแต่ ข้อ 1-8 เลยละครับ (ทำตามลำดับ อ่านให้เข้าใจก่อนก็ได้ครับ ระหว่างอ่าน ก็อาจจะหาหูฟัง มาลอง Track ก่อนก็ได้ มี แผ่นแล้ว อาจจะ Rip เป็น File ไว้ฟังในคอมก็ได้ครับ อ่านไปมันจะได้เข้าใจมากขึ้น) เพราะผม ลอง แล้ว Work ครับ ก่อนหน้า ผมจะข้ามหมด มาทำ Track 10 และ 11 เมื่อวาน ได้ไปอ่านที่ Web คันหู (อันเดียวกันกับ อันนี้แหละครับ) แล้วก็ไป Work Shop การวางลำโพงมา เลยเข้าลูก อ้อ ครับ เพราะ ข้อ 1 กับ ข้อ 2 วางไปแล้วสองห้อง มันเป็นเช่นนั้นจริงครับ อย่างน้อยมันช่วยเรื่อง ลดResonant ของห้อง ก็เลยได้เบสที่ถูกต้องไปด้วยครับ

น้าอำเภอ ข้อ 1 ใช้กะห้องผมไม่ได้คับ  :yoyo (99): ห้องผม 4X4 ตามสูตรนี้ระยะห่างระหว่างลำโพงกับตำแหน่งนั่งฟังมันใกล้กันเกินไปคับแค่ 1.3 ม. เอง  :yoyo(30):

« ตอบกลับ #348 เมื่อ: วันพุธ 19 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 22:58 น. »

น้าอำเภอ ข้อ 1 ใช้กะห้องผมไม่ได้คับ  :yoyo (99): ห้องผม 4X4 ตามสูตรนี้ระยะห่างระหว่างลำโพงกับตำแหน่งนั่งฟังมันใกล้กันเกินไปคับแค่ 1.3 ม. เอง  :yoyo(30):

น่าลอง นะครับ ถ้าวาง จุดนั่งฟัง ได้ แล้วจะรู้ว่า มีอะไรอีกหลายๆๆอย่าง ที่ คุณ Poe อาจจะไม่เคยได้ยินกับลำโพงตัวเองครับ (จุดนี้ทำให้ผมได้รู้ข้อเด่น ของลำโพง Polk RTI A7 ใครว่ากัดหู ผมว่าไม่เลยครับ ผมว่ามันให้รายละเอียดเสียงได้ดีมากต่างหาก หรือ จะกลบเสียง ที่มันเด่นออก ก็ยังได้ ด้วยการขยับลงเพื่อเพิ่มเบสให้มัน แต่เพียงเล็กน้อยนะครับ เสียงมันเป็นคลื่น ใช่ว่า ขยับเข้าลำโพงจนสุดห้อง เบสก็อาจจะไม่มีก็ได้ กลายเป็นว่า มันมีกับจุดที่เราไม่ได้นั่งฟัง บางคนเค๊าเรียกว่าคลานเบสเพื่อหาจุดนั่งฟัง หรือ จะค่อยเลื่อนขึ้นมา มันฟังยากเกิน เหมือนเลื่อนลอยครับ) ในห้องดูหนัง ผมเองก็ใช้สูตรนี้เหมือนกันครับ ห้อง ยาว ไม่ถึง สี่เมตรด้วย (แต่รูปทรงเป็นผืนผ้า เพราะติด Build In เมื่อก่อนติดตรงที่ว่าเบสมันน้อยเกินจริง แต่พอวางได้จุด เบสมันมาจากไหนไม่รู้ จากจุดนั่งฟัง) เพียงแต่ว่า เมื่อขยับจุดนั่งลงมา ก็อาศัย ใช้การห่างของลำโพงมากขึ้น + Toe In ครับ แต่ห้อง ทำงานเนี่ย เป๊ะๆๆครับ เพราะ ห้องยาว ถึง 5.8 เมตร ครับ กว้าง 5 เมตรได้ เสียงเป็นเรื่องที่แปลก ไม่มีเนื้อที่ ก็จะไม่ได้ยินเสียงลึก หลังลำโพง แล้วก็ เสียหลังจุดนั่งฟัง (มิติที่ 3)นะครับ แต่ การวางลักษณะนี้ มีข้อดี คือ ได้จุดเบสที่ Set ง่ายครับ มีห้องนอนห้องเดียวเท่านั้น ที่ทำไม่ได้ ติดเตียง เลยใช้ระยะที่ห่างของลำโพงช่วยเอา เสียงไม่เอียงเป็นใช้ได้ วางลำโพงเกือบชิดเตียงเลยครับ เอาแค่ฟังดี แต่ไม่ได้คาดหวังให้มันมีลึก หรือ มิติหลังครับ

การวางแบบนี้ จริงแล้วต้องขอบคุณ คนทำ Work Shop ให้ต่างหากละครับ ทำให้เรารู้ โดยการที่เราไม่ต้องเหนื่อยแรงขยับ เพียงแต่ฟังแล้วจับสังเกตุ เรื่องเบสมากน้อยเนี่ย จริงแล้ว มันไม่ง่ายเลยสำหรับการฟัง เพราะส่วนมากจะรู้ว่า Boom แต่เหมาะมันอยู่ตรงจุดไหน แล้วยิ่งเป็นลำโพงร้อยพ่อพันธ์แม่ ยิ่งไปกันใหญ่ เพราะบางทีเราก็ไม่รู้ว่า ลำโพงที่เราเล่น มันให้ได้ขนาดไหนแล้วเสียงที่ได้มันเป็นยังไงด้วยซ้ำครับ มีทางเดียวก็ต้องอาศัยการฟังนอกบ้านตัวเอง กับ ห้อง หรือ ชุด ที่ดีที่สุดแล้วในการวางลำโพงนั้นเองครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 00:21 น. »
:yoyo(65):
พี่อู๊ดครับ
 แทรกที่11 ผมได้ยินเสียงคนตรีลอยอยู่บนหัวทั้งห้อง และเสียงคนร้องกลับลอยเหมือนกัน อันนี้ผมผิดใช่ไหมครับ
จะต้องขยับลำโพงยังไงดีครับ
ขอบคุณครับ

จริงๆ จะต้อง ลอยเป็นฉาก อยู่หลังลำโพง โฟกัสไม่มี ทุกเสียงจะหาต่ำแหน่ง
ไม่ได้เลยครับ ความสูงขึ้นอยู่กับ ศักยภาพของลำโพง ถ้าเป็นลำโพงตั้งพื้น
ที่ดีหน่อย อย่างน้อยควรได้ความสูงพอๆกับคนปรกติยืนครับ
      แต่เสียงลอยอยู่บนหัวทั้งห้องนี่ แสดงว่าห้องต้องก้องมากๆครับ เพราะ
ปรกติไม่น่าที่จะลอยอยู่เหนือต่ำแหน่งนั่งฟัง

แทรก12 เสียงดนตรีและคนร้องเหมือนลอยอยุ่บนอากาศเป็นจุดคล้ายๆโทรโข่งพูดออกมา แต่เสียงเบสของผมลงถึงพื้นเลยครับ อันนี้แนะนำว่าอย่างไรดีครับ
ขอบคุณคัรบพี่ :yoyo(38):

ถ้าเป็นแบบนี้ ถูกต้องแล้วครับ ลองฟังแทรค 13 เทียบความแตกต่างกับ แทรค 12 ด้วยนะครับ
ปรกติ แทรค13 มีโฟกัส ถ้าเซ็ตได้ดี จะขึ้นเป็นบอดี้คนร้อง ฟังแล้วจะรับรู้ได้ถึงต่ำแหน่งของดนตรี
เสียงเบส จะหนาเข้ม  กระชับ ทิ้งตัวลงพิ้น เสียงคนร้องจะมีเสียงก้อง กระจายออกในอากาศในช่วง
ที่ร้องจบท่อน บางช่วงครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 00:27 น. »

:yoyo(15):อะอะ..ไม่ต้องบอกว่า ไม่ได้เลย โป้ ห้องพี่ก็ 4x4 ม. เหมือนกัน ลำโพงก็ตัวเบ่อเร่อ ยังได้เลย :yoyo(10):
 :yoyo(18):อย่างนี้มันน่า  :yoyo(37): :yoyo(8):  :yoyo(21): :yoyo(9):

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #351 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 08:39 น. »

:yoyo(15):อะอะ..ไม่ต้องบอกว่า ไม่ได้เลย โป้ ห้องพี่ก็ 4x4 ม. เหมือนกัน ลำโพงก็ตัวเบ่อเร่อ ยังได้เลย :yoyo(10):
 :yoyo(18):อย่างนี้มันน่า  :yoyo(37): :yoyo(8):  :yoyo(21): :yoyo(9):

ผมเริ่มถอยหลังลงคลองแล้วพี่อู๊ด 555

:yoyo (100):  :yoyo (100):  :yoyo (100):

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 08:56 น. »
ห้องผมก้องครับ แต่ใช้ XLO ช่วยได้เยอะเลยครับ
แต่พอเซตแทรกที่11 มันเสียงลอยจริงครับ :yoyo(17):
ทำไงดีคัรบ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:56 น. »
ห้องผม 3x4 เอง  :yoyo(34):

• Moderator
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 13:23 น. »
ห้องผมก้องครับ แต่ใช้ XLO ช่วยได้เยอะเลยครับ
แต่พอเซตแทรกที่11 มันเสียงลอยจริงครับ :yoyo(17):
ทำไงดีคัรบ
ลำโพง วางห่างกันเท่าไรครับ ถ้าแทรค 11 เสียงลอย เหนือหัว เหนือต่ำแหน่งนั่งฟัง
ส่วนใหญ่ ระยะห่างระหว่างลำโพง น้อยไปครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 13:25 น. »
ห้องผม 3x4 เอง  :yoyo(34):

ถ้าจะให้เสียงดี ดา ไปฟังบ้านคนอื่นเลย.....อิอิ :yoyo(41):

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 20:14 น. »
ทำไงดีคัรบ
ลำโพง วางห่างกันเท่าไรครับ ถ้าแทรค 11 เสียงลอย เหนือหัว เหนือต่ำแหน่งนั่งฟัง
ส่วนใหญ่ ระยะห่างระหว่างลำโพง น้อยไปครับ
ระหว่างลำโพงห่างกัน 185 เซนครับ
ลำโพงห่าจากผนัง 50 เซนครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:18 น. »
ลำโพงวางหิ้ง หรือตั้งพี้นครับ  มีรูปไม๊คับ

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: วันศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 06:27 น. »

ตั้งพื้นครับ Linn Ninka ครับ :yoyo(38):

« ตอบกลับ #359 เมื่อ: วันศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:17 น. »

ตั้งพื้นครับ Linn Ninka ครับ :yoyo(38):

ดูจากรูป ที่เสียงมันลอยขึ้นสูง น่าจะเป็นการวางห่างผนังหลังมากไป หรือ ไม่ก็ ต้องขยับจุดนั่งฟังลงมาอีก แต่อย่าลืมเหลือระยะหลังจุดนั่งฟังนะครับ ได้ระยะเท่า หลังลำโพง ก็จะยิ่งดีครับ (ใช้ทฤษฎี ของหลอดไฟฉาย) แต่เสียงขึ้นสูง ผมว่า ยังดีกว่าเสียงนั่งร้องนะ อันนี้แก้ยากหน่อย เพราะ ตรงนี้มันหลายจุดเลย ใครเป็นแบบนี้ ต้องทำ ข้อ 1 ไล่ไปใหม่เลยครับ ตั้งแต่การตั้งต้นการวางลำโพง กับ จุดนั่งฟัง เลยครับ