ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 183434 ครั้ง)

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 00:10 น. »

ตั้งพื้นครับ Linn Ninka ครับ :yoyo(38):
โย นั่งห่างจากลำโพงเท่าไร ดูจากรูป น่าจะไม่ห่างมาก
เพราะลำโพงห่างผนังหลังมากเลย

• Moderator
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 00:13 น. »
วางแบบนี้ ฟังแทรค 11 เสียงไม่น่าที่จะลอยอยู่เหนือจุดนั่งฟังได้นะ
ต้องลอยอยู่หลังลำโพง

ออฟไลน์ yosavee

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 00:34 น. »
ยังไม่นอนเหรอครับพี่อู๊ด

จุดนั่งห่างจากลำโพง 150 เซนครับ เสียงคนร้องมันดังอยู่หลังหัวข้างขวาครับ :yoyo(74): :yoyo(26):
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:00 น. »
วางแบบนี้ ฟังแทรค 11 เสียงไม่น่าที่จะลอยอยู่เหนือจุดนั่งฟังได้นะ
พี่อู๊ดครับผมลองเซตแล้ว พอได้เสียงคนร้องอยู่หลังลำโพงในแทรก11 แต่เพลงjacob เพลง sorrow and joy เสียงเบสมันอยู่ตรงกลางเลยครับ
แต่เบสลงพื้นดีครับ
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

• Moderator
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:11 น. »
ยังไม่นอนเหรอครับพี่อู๊ด

จุดนั่งห่างจากลำโพง 150 เซนครับ เสียงคนร้องมันดังอยู่หลังหัวข้างขวาครับ :yoyo(74): :yoyo(26):
ยังครับ
ว่าแล้ว ระยะห่างจากจุดนั่งฟังถึงลำโพง น้อยกว่าระยะห่างระหว่างลำโพง พอควร
เสียงตรงกลางเริ่มโห่ว  พอฟัง out phase เสียงจะหลอนหู เหมือนเสียง suround
เลื่อนจุดนั่งฟัง ให้ห่างอีกได้ไม๊คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:21 น. โดย kr62 »

• Moderator
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:18 น. »
พี่อู๊ดครับผมลองเซตแล้ว พอได้เสียงคนร้องอยู่หลังลำโพงในแทรก11 แต่เพลงjacob เพลง sorrow and joy เสียงเบสมันอยู่ตรงกลางเลยครับ
แต่เบสลงพื้นดีครับ
ถ้ายังอยู่ตรงกลาง เบสจะบาน น้ำหนักเบสน้อย
ต้องอยู่เยื้องๆ มาด้านซ้าย เป็นอย่างน้อย
ลองขยับหลังลำโพงเข้าหากันหรือแยกออก
ที่ละน้อย แล้วสังเกตุเสียง สายเบสครับ ว่า
ขยับมาด้านซ้ายไม๊

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:32 น. »
ตอนนี้ขยับลำโพงออกห่างกันมากขึ้น
เบสเยื้องมาทางซ้ายมากขึ้นครับ
เสียงที่ถูกต้องควรจะเป็นยังไงครับ
ตอนนี้ระยะจุดฟังกับลำโพงอยู่ห่างประมาณ 210 Cm ครับ ระยะห่างของลำโพง 220 เซนได้คัรบ

• Moderator
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:48 น. »
ตอนนี้ขยับลำโพงออกห่างกันมากขึ้น
เบสเยื้องมาทางซ้ายมากขึ้นครับ
เสียงที่ถูกต้องควรจะเป็นยังไงครับ
ตอนนี้ระยะจุดฟังกับลำโพงอยู่ห่างประมาณ 210 Cm ครับ ระยะห่างของลำโพง 220 เซนได้คัรบ
อย่างนี้ได้ครับ  แทรค 11 ไม่น่าจะหลอนหูแล้ว ถ้าเบส jacop track เพลงที่ 3 เยื้องมาด้านซ้าย
แล้ว ต้องปรับให้เสียงของสาย ดับเบิ้ลเบส เข้ม ขึ้นเป็นเส้น จะบวมนิดๆ
       ค่อยๆเริ่มทำให้เสียงสายเบสกระชับขึ้น จนขึ้นเป็นเส้นสายดีด มีเสียงสั่นของสาย บางจังหวะ
ของการดีด นะครับ

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 01:52 น. »
 :yoyo(65):ขอบคุณครับ
แนวทางการปรับคือขยับระยะห่างลำโพงหรือเปล่าคัรบ

• Moderator
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 02:03 น. »
:yoyo(65):ขอบคุณครับ
แนวทางการปรับคือขยับระยะห่างลำโพงหรือเปล่าคัรบ
ส่วนหนึ่งครับ ระยะห่างระหว่างลำโพง ปรับ เพื่อให้เสียงมีโทนที่ถูกต้อง เวทีเสียงกว้างลึก แต่ก็ยังมีข้ออื่นๆอีก เช่น
โทอิน โทเอาท์ เดินหน้า ถอยหลัง ประกอบด้วยครับ  ต้องปรับเปลี่ยน แก้ไขระยะเหล่านี้ จากเสียงที่ไม่ถูกต้อง เพื่อ
ให้ได้เสียงที่ถูกต้อง หรือดีที่สุดจาก สภาพแวดล้อมเดิมที่เป็นอยู่ครับ

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 06:59 น. »
สำนักนี้สอนกันถึงเช้า ไม่ได้้ไม่เลิก  :yoyo(53):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 18:14 น. »
พี่อู๊ดใช้แทรกไหนเซตเบสครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: วันอาทิตย์ 23 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 02:30 น. »
พี่อู๊ดใช้แทรกไหนเซตเบสครับ
Jacop track3 ครับ

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: วันอาทิตย์ 23 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:36 น. »
ใช่ Sorrw & joy รึเปล่าคัรบ

• Moderator
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: วันอาทิตย์ 23 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:59 น. »

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 06:01 น. »
พี่อู๊ดครับ ผมมีคำถามครับ
อยากทราบว่าเวลาเค้าบันทึกคอนเสิตมา
เวลาเราฟัง ตำแหน่งที่เรานั่งควรเป้นตำแหน่งเดียวกับคนดูใช่รึเปล่าครับ
หรือว่าถอยออกมาจากคนดูอีกทีครับ
เพราะผมฟังเหมือนสียงตบมืออยู่หน้าผม ความเป้นจริงมันควรจะอยู่รอบตัวเรารึเปล่าครับ :yoyo(26):

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 06:04 น. »

ตั้งพื้นครับ Linn Ninka ครับ :yoyo(38):

ดูจากรูป ที่เสียงมันลอยขึ้นสูง น่าจะเป็นการวางห่างผนังหลังมากไป หรือ ไม่ก็ ต้องขยับจุดนั่งฟังลงมาอีก แต่อย่าลืมเหลือระยะหลังจุดนั่งฟังนะครับ ได้ระยะเท่า หลังลำโพง ก็จะยิ่งดีครับ (ใช้ทฤษฎี ของหลอดไฟฉาย) แต่เสียงขึ้นสูง ผมว่า ยังดีกว่าเสียงนั่งร้องนะ อันนี้แก้ยากหน่อย เพราะ ตรงนี้มันหลายจุดเลย ใครเป็นแบบนี้ ต้องทำ ข้อ 1 ไล่ไปใหม่เลยครับ ตั้งแต่การตั้งต้นการวางลำโพง กับ จุดนั่งฟัง เลยครับ
ขอบครับครับ ผมก็พยายามลองผิดลองถูก แต่ตอนนี้เริ่มจับจุดของห้องนี้ได้แล้ว ห้องผมไม่เหมือนชาวบ้่าน เพราะมีเสาโผล่มา เลยจับทางยากนิดหน่อยอ่ะครับ บางทีต้องการเสียงและความถูกต้องของตำแหน่งเสียงเป้นตัววัด อะคัรบ :yoyo(65):

• Moderator
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 08:57 น. »
พี่อู๊ดครับ ผมมีคำถามครับ
อยากทราบว่าเวลาเค้าบันทึกคอนเสิตมา
เวลาเราฟัง ตำแหน่งที่เรานั่งควรเป้นตำแหน่งเดียวกับคนดูใช่รึเปล่าครับ
หรือว่าถอยออกมาจากคนดูอีกทีครับ
เพราะผมฟังเหมือนสียงตบมืออยู่หน้าผม ความเป้นจริงมันควรจะอยู่รอบตัวเรารึเปล่าครับ :yoyo(26):
ต้องอยู่หน้า เราครับ หลังลำโพง เหมือนเรานั่งอยู่แถวหลัง เสียงตบมือ อยู่แถวหน้า
และบางแผ่น เหมือนเราอยู่หลังเวที คับ

« ตอบกลับ #378 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 18:57 น. »
งั้นผมก้มาถูกทางแล้ว...เย้

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #379 เมื่อ: วันอังคาร 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 17:00 น. »

ดูจากรูป ที่เสียงมันลอยขึ้นสูง น่าจะเป็นการวางห่างผนังหลังมากไป หรือ ไม่ก็ ต้องขยับจุดนั่งฟังลงมาอีก แต่อย่าลืมเหลือระยะหลังจุดนั่งฟังนะครับ ได้ระยะเท่า หลังลำโพง ก็จะยิ่งดีครับ (ใช้ทฤษฎี ของหลอดไฟฉาย) แต่เสียงขึ้นสูง ผมว่า ยังดีกว่าเสียงนั่งร้องนะ อันนี้แก้ยากหน่อย เพราะ ตรงนี้มันหลายจุดเลย ใครเป็นแบบนี้ ต้องทำ ข้อ 1 ไล่ไปใหม่เลยครับ ตั้งแต่การตั้งต้นการวางลำโพง กับ จุดนั่งฟัง เลยครับ
ขอบครับครับ ผมก็พยายามลองผิดลองถูก แต่ตอนนี้เริ่มจับจุดของห้องนี้ได้แล้ว ห้องผมไม่เหมือนชาวบ้่าน เพราะมีเสาโผล่มา เลยจับทางยากนิดหน่อยอ่ะครับ บางทีต้องการเสียงและความถูกต้องของตำแหน่งเสียงเป้นตัววัด อะคัรบ :yoyo(65):

ผมไม่รู้ว่า ความคิดของผมกับสภาพห้อง มันถูกต้องหรือเปล่านะครับ คุณ yosavee อยากให้วัดจากผนังหลัง ถึง Tweeter มาก่อนครับ (เริ่มตามข้อแรกนั้นแหละครับ) ส่วนเรื่องเสาเนี่ย อย่าพึงไปมองครับ จริงแล้ว หลักการ ของ XLO  สิ่งที่เค๊าต้องการให้เราทำมากที่สุด คือ ให้ สองลำโพงมันมีเสียงออกมาพร้อมกันเข้าหูเราครับ ถ้าเริ่มทำตามตั้งแต่ต้น เราจะจับสังเกตุ แล้วเริ่มเปลี่ยนแปลงการขยับ ตั้งแต่ ก่อน Track 10 และ 11 แล้วละครับ แต่เพื่อความ แน่ใจ อาจจะ Mark จุดเดิม ไว้ก่อน ค่อยทำการขยับใหม่ เพื่อฟังการเปรียบเทียบก็ได้นะครับ ผมเองก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน วัดระยะวาง จนถึง ขยับ ครั้งสุดท้าย แล้วค่อยๆๆฟัง ถึงความเปลี่ยนแปลง ลำโพงวางครั้งเดียว เสร็จเลย ผมว่าคงไม่ใช่ มันอาจจะต้องผ่านหลายๆๆแนว หลายๆๆเพลง ที่เราฟังจริง แล้วอาจจะลองขยับ อาจจะแน่นอนในช่วงที่ฟัง ฟังอีกวัน อาจจะขยับใหม่ ถ้าหลงทาง ก็เริ่มจากจุดเดิม เมื่อรู้ความเปลี่ยนแปลง แล้วคิดว่านิ่งแล้ว มันถึงจะได้จุดที่ดีที่สุดครับ เพราะ เสียงที่ดีจริงจากชุดที่เรามี บางทีก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่า เราดึงศักยภาพของลำโพงที่มันเป็นจริง มันจริงไหม มันต้องผ่านจากการขยับ แล้วฟังในหลายๆๆแง่ครับ

หลังสุดที่วางลำโพงในห้องเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมอ่านกระทู้นี้โดยละเอียด แล้ว คล้อยตามด้วย หูฟังที่ไม่ขี้ริ้วขี้เร่ นัก (Musiland 03 USD + Grado SR60 กับ File ของ XLO) แล้วก็ไล่เลียง File ที่กระทู้ได้บอกไว้ ตั้งแต่ต้นจนจบ (แต่คงไม่ต้องทดสอบย้อน) ก็เลยรู้เค๊ารู้เรา รู้ที่มาเสียงจริงๆๆว่า เมื่อตั้งแล้วเสียงที่ได้มันควรจะต้องเป็นอย่างไรมาก่อน แล้ว ค่อย นำ DAC ตัวนี้กลับไป พร้อม File ที่ฟัง มา Set กับ ชุดที่ห้องทำงานครับ เพื่อให้เนื้อเสียงไม่เปลี่ยนแปลงจากที่เราฟังมากนัก แต่ ก็คงไม่ถึงกับเหมือน เพราะ องค์ประกอบ มันก็ต่าง เพียงแต่ว่า มันทำให้เราจับจุดอะไรบางอย่างได้ ครับ ฟังหยาบหน่อย ก็ เบส ฟังได้ละเอียดหน่อย ก็ทิศทางของเสียงกลาง โดยเฉพาะ Track 13 ดูความใกล้เคียงของเสียงครับ Track นี้ ต้องยอมรับว่า เมื่อฟังจนจบมันเป็น Track พิเศษจริงๆๆๆ

ต้องบอกว่า XLO จริงแล้ว เป็นจุดเริ่มต้น ของคนมือใหม่ จริงๆๆครับ เพราะมันสอดคล้องกับแนวทางปฎิบัติเริ่มต้น โดยมี Software ที่เป็นตัวช่วยที่ทำให้เราได้ยินครับ ไว้รอเป็นเซียน ที่แค่ฟังก็จับการวางได้เลยก่อน แล้วค่อยว่ากัน แต่ผ่านการฝึกฝนจากตรงนี้ให้ผ่านมันไปทีละ Step ก่อน ผมว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ (เอาตัั้งแค่ ข้อ แรก ยัน ข้อสุดท้ายเลย เป็นไปได้ก็ไม่อยากให้ข้ามขั้นตอนไปมา เริ่มจากวางลำโพงได้จะดีมากๆๆ ทำได้แล้วท่านจะรู้ว่า มันเป็นสัจธรรมเริ่มต้นข้อหนึ่งเลย ของเรื่อง คลื่นเสียงครับ ส่วนจะถึงฝั่งฝัน ไปถึง DPoLS ไหมคงต้องขึ้นอยู่กับประสบการณ์แล้วละครับ ) คงต้องขอบคุณ พี่ kr62 ก่อนละครับ ที่แปลเขียนทำความ เข้าใจให้ได้กระจ่างครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: วันอังคาร 25 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 22:35 น. »

ผมไม่รู้ว่า ความคิดของผมกับสภาพห้อง มันถูกต้องหรือเปล่านะครับ คุณ yosavee อยากให้วัดจากผนังหลัง ถึง Tweeter มาก่อนครับ (เริ่มตามข้อแรกนั้นแหละครับ) ส่วนเรื่องเสาเนี่ย อย่าพึงไปมองครับ จริงแล้ว หลักการ ของ XLO  สิ่งที่เค๊าต้องการให้เราทำมากที่สุด คือ ให้ สองลำโพงมันมีเสียงออกมาพร้อมกันเข้าหูเราครับ ถ้าเริ่มทำตามตั้งแต่ต้น เราจะจับสังเกตุ แล้วเริ่มเปลี่ยนแปลงการขยับ ตั้งแต่ ก่อน Track 10 และ 11 แล้วละครับ แต่เพื่อความ แน่ใจ อาจจะ Mark จุดเดิม ไว้ก่อน ค่อยทำการขยับใหม่ เพื่อฟังการเปรียบเทียบก็ได้นะครับ ผมเองก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน วัดระยะวาง จนถึง ขยับ ครั้งสุดท้าย แล้วค่อยๆๆฟัง ถึงความเปลี่ยนแปลง ลำโพงวางครั้งเดียว เสร็จเลย ผมว่าคงไม่ใช่ มันอาจจะต้องผ่านหลายๆๆแนว หลายๆๆเพลง ที่เราฟังจริง แล้วอาจจะลองขยับ อาจจะแน่นอนในช่วงที่ฟัง ฟังอีกวัน อาจจะขยับใหม่ ถ้าหลงทาง ก็เริ่มจากจุดเดิม เมื่อรู้ความเปลี่ยนแปลง แล้วคิดว่านิ่งแล้ว มันถึงจะได้จุดที่ดีที่สุดครับ เพราะ เสียงที่ดีจริงจากชุดที่เรามี บางทีก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่า เราดึงศักยภาพของลำโพงที่มันเป็นจริง มันจริงไหม มันต้องผ่านจากการขยับ แล้วฟังในหลายๆๆแง่ครับ

หลังสุดที่วางลำโพงในห้องเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมอ่านกระทู้นี้โดยละเอียด แล้ว คล้อยตามด้วย หูฟังที่ไม่ขี้ริ้วขี้เร่ นัก (Musiland 03 USD + Grado SR60 กับ File ของ XLO) แล้วก็ไล่เลียง File ที่กระทู้ได้บอกไว้ ตั้งแต่ต้นจนจบ (แต่คงไม่ต้องทดสอบย้อน) ก็เลยรู้เค๊ารู้เรา รู้ที่มาเสียงจริงๆๆว่า เมื่อตั้งแล้วเสียงที่ได้มันควรจะต้องเป็นอย่างไรมาก่อน แล้ว ค่อย นำ DAC ตัวนี้กลับไป พร้อม File ที่ฟัง มา Set กับ ชุดที่ห้องทำงานครับ เพื่อให้เนื้อเสียงไม่เปลี่ยนแปลงจากที่เราฟังมากนัก แต่ ก็คงไม่ถึงกับเหมือน เพราะ องค์ประกอบ มันก็ต่าง เพียงแต่ว่า มันทำให้เราจับจุดอะไรบางอย่างได้ ครับ ฟังหยาบหน่อย ก็ เบส ฟังได้ละเอียดหน่อย ก็ทิศทางของเสียงกลาง โดยเฉพาะ Track 13 ดูความใกล้เคียงของเสียงครับ Track นี้ ต้องยอมรับว่า เมื่อฟังจนจบมันเป็น Track พิเศษจริงๆๆๆ

ต้องบอกว่า XLO จริงแล้ว เป็นจุดเริ่มต้น ของคนมือใหม่ จริงๆๆครับ เพราะมันสอดคล้องกับแนวทางปฎิบัติเริ่มต้น โดยมี Software ที่เป็นตัวช่วยที่ทำให้เราได้ยินครับ ไว้รอเป็นเซียน ที่แค่ฟังก็จับการวางได้เลยก่อน แล้วค่อยว่ากัน แต่ผ่านการฝึกฝนจากตรงนี้ให้ผ่านมันไปทีละ Step ก่อน ผมว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ (เอาตัั้งแค่ ข้อ แรก ยัน ข้อสุดท้ายเลย เป็นไปได้ก็ไม่อยากให้ข้ามขั้นตอนไปมา เริ่มจากวางลำโพงได้จะดีมากๆๆ ทำได้แล้วท่านจะรู้ว่า มันเป็นสัจธรรมเริ่มต้นข้อหนึ่งเลย ของเรื่อง คลื่นเสียงครับ ส่วนจะถึงฝั่งฝัน ไปถึง DPoLS ไหมคงต้องขึ้นอยู่กับประสบการณ์แล้วละครับ ) คงต้องขอบคุณ พี่ kr62 ก่อนละครับ ที่แปลเขียนทำความ เข้าใจให้ได้กระจ่างครับ

ยินดีมากด้วยครับ ที่มีเพื่อนๆนำไปใช้ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:15 น. »
ส่งตั๋วเครื่องบินมา เดี๋ยวไปดูให้  :yoyo(13): :yoyo(13): :yoyo(13):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:37 น. »
ส่งตั๋วเครื่องบินมา เดี๋ยวไปดูให้  :yoyo(13): :yoyo(13): :yoyo(13):
เดีีญวผมเอาจริงนะครับเฮีย 55555
 :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ mennoi

• TRG Analog Devices
    • TRG Analog Devices
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:38 น. »

มาเมื่อไหร่ เฮีย อิอิอิ

:yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86):
Online Platform  ซื้อ-ขาย-ประมูล ทุกเรื่องสำหรับเครื่องเสียง

xz8IsP.png" border="0 https://www.ibidsiam.com

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:52 น. »

ส่งก่อน มาก่อน หรือเปล่าครับเฮีย  :yoyo (100):
Simple & Simple

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 11:45 น. »
น้าคุ้มมีคนช่วยแชร์ค่าตั๋วล่ะ
 :yoyo (100):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:07 น. »

ยินดีมากด้วยครับ ที่มีเพื่อนๆนำไปใช้ ขอบคุณมากครับ

มิได้ครับ ผมควรต้องขอบคุณ พี่มากกว่า มันไม่หลงทางดีครับ เมื่อก่อนอ่านคราวๆๆ ไม่ประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร พอมาอ่านตั้งแต่วางลำโพง เลยร้อง อ้อ ครับ นอกจากพี่แล้ว ผมคงต้อง ขอบคุณ พี่ อ้อม อมรเดช คนจุดประกายสำคัญ สำหรับ การวางลำโพง 1/3 ครับ เพราะ อันนั้น กลับทำให้เห็นเลยครับ เสียดาย ผมอยู่ไม่ครบ Work shop เพราะติดงาน ฟังไปได้แค่ ชั่วโมงเดียวเอง แต่ก็ไม่เสียดาย ที่ได้จำเสียง เพื่อนำไปปฎิบัติครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 15:10 น. »
เดีีญวผมเอาจริงนะครับเฮีย 55555
 :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

เดือนหน้า20กว่าพอได้
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ palida

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:26 น. »
 :yoyo(65):ผมเอาด้วยนะถ้าเฮียเม้งมา ผมเลี้ยงไวน์ขวดหนึ่ง..เอ้า.. :yoyo (81):

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #390 เมื่อ: วันศุกร์ 04 เมษายน 2014 เวลา 09:24 น. »
พี่อู๊ดคับ ถ้าเซทแทรค 10 ได้เสาเป็นลำขนาดพอเหมาะแล้ว ไม่รู้สึกว่ามีเสียงออกมาจากลำโพงซ้ายและขวาแล้ว

พอข้ามมาแทรค 11 แล้วจะพบปัญหาเดิม ๆ อย่างนี้คับ

- ตรงกลางโหว่ -> จิง ๆ มันโหว่ได้ไง หรือเสาที่แทรค 10 ยังไม่เล็กพอ ต้องสังเกตการเซทแทรค 10 เพิ่มเติมตรงไหนที่จะทำให้แทรค 11 ไม่โหว่คับ
- เสียงร้องไม่เป็นฉากหลัง (ยังไม่เห็นปากคนร้องลากจากซ้ายไปขวา) -> อันนี้ใช้โทอิน - เอ้าท์ช่วยใช่ไม๊คับ
- เสียงซ้ายขวาดังไม่เท่ากัน -> อันนี้พอมั่วได้คับ

ผมจะเริ่มแก้แทรค 11 ตรงไหนก่อนดีคับ แก้พร้อมกันกัวจะไม่ผ่านด่านนี้คับ :yoyo(73):

• Moderator
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 เมษายน 2014 เวลา 11:07 น. »
พี่อู๊ดคับ ถ้าเซทแทรค 10 ได้เสาเป็นลำขนาดพอเหมาะแล้ว ไม่รู้สึกว่ามีเสียงออกมาจากลำโพงซ้ายและขวาแล้ว

พอข้ามมาแทรค 11 แล้วจะพบปัญหาเดิม ๆ อย่างนี้คับ

- ตรงกลางโหว่ -> จิง ๆ มันโหว่ได้ไง หรือเสาที่แทรค 10 ยังไม่เล็กพอ ต้องสังเกตการเซทแทรค 10 เพิ่มเติมตรงไหนที่จะทำให้แทรค 11 ไม่โหว่คับ
- เสียงร้องไม่เป็นฉากหลัง (ยังไม่เห็นปากคนร้องลากจากซ้ายไปขวา) -> อันนี้ใช้โทอิน - เอ้าท์ช่วยใช่ไม๊คับ
- เสียงซ้ายขวาดังไม่เท่ากัน -> อันนี้พอมั่วได้คับ

ผมจะเริ่มแก้แทรค 11 ตรงไหนก่อนดีคับ แก้พร้อมกันกัวจะไม่ผ่านด่านนี้คับ :yoyo(73):

-ใช่ครับ เสาที่เป็นลำเสียง ยังไม่ขมวดเข้มครับ ลักษณะเสาที่ขมวดเข้ม คือดนตรีทุกชิ้นจะมาทับ
 ซ้อนรวมกันหมดรวมทั้งเสียงร้อง ด้วยคับ

-ตรงกลางโหว่ ให้ขยับลำโพงเข้าหากันที่ละนิด โดยฟังจาก แทรค 11 จนกระทั่งเสียงเริ่มเชื่อมกัน
 เอาเพียงเริ่มเชื่อมถึงกันแล้วหยุดก่อน นะครับ ให้ไปปรับเสาที่ แทรค10 ใหม่ก่อน

-ซึ่งเราจะขยับลำโพงเข้าหากัน หรือ ออกจากกัน ไม่มากแล้วคับ ถ้าเริ่มจากให้เสียงเชื่อมกันจาก
 แทรค 11 ก่อน ส่วนใหญ่จะขยับเข้าหากันอีกไม่มากแล้ว ไม่น่าเกินประมาณ ข้างละ 1 cm.

-พอได้เป็นลำเสียง ซึ่งจริงๆแล้ว มันจะเป็นลำเสียงที่มีลักษณะเข้ม เป็นทรงมีบอดี้เลยคับ ต้องฟัง
 ดีๆ คือถ้าได้แบบนี้ ลำเสาจะกว้างประมาณ ฟุต หรือน้อยกว่าแล้วคับ

-ค่อยมาปรับให้เสียงในแทรค 11 แผ่ ออกเป็นฉากหลังคับ โดยใช้การโทอิน โทเอาท์ หรือ อาจ
 ต้องขยับลำโพงเดินหน้า ถอยหลังช่วยเล็กน้อยครับ (น้อยมากๆจริงๆ)

-เสียงควรนั่งอยู่ในจุดที่ดังเท่าๆกัน ทั้งซ้ายขวาก่อนปรับ โดยเช็คจากแทรคที่ 5 แล้วลองขยับ
 หัวไปข้าง หรือ ข้างหลัง จนเจอตำ่แหน่งที่เสียง มาถึงที่หูทั้ง 2 ข้างพอๆกัน แล้วขยับเก้าอี้ ให้
 นั่งฟังตรงบริเวณนั้น

(ปล. การนั่งติดผนังหลัง มากเกินไปจนแทบจะติดผนัง จะทำให้ ฟังให้เสาเป็นลำเสียงตรงกลาง
  ยากขึ้น เพราะเสียงจะมัว จนฟังขอบเสาได้ยากว่า แยกออกจากลำโพงหรือยังนะครับ นั่งเดิน
  หน้าขึ้นมาหน่อย อย่างน้อยสักฟุต ก็พอได้)

ออฟไลน์ PoE

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: วันจันทร์ 14 เมษายน 2014 เวลา 19:10 น. »
หลังจากหยุดยาว มีเวลาปรับเล่นตามที่พี่อู๊ดแนะนำ ได้ผลประมาณนึง  :yoyo(53):

ติดปัญหาอีกนิดหน่อย คือ พอได้แทรค 11 แล้ว (เสียงร้องเป็นฉากหลังแล้วแต่ยังทำปากคนร้องกว้างจากซ้ายไปขวาไม่ได้ ตรงกลางมันไม่ชัดเท่าซ้ายขวา)  :yoyo(50):

เลยเอาเท่านี้ก่อน ลองเช็ค jacob แทรค 3 8 11 ใกล้เคียงกับที่พี่อู๊ดบอกให้เช็ค กับเพลงที่ฟังประจำ รับรู้ได้ว่าดีขึ้นกว่าเดิม  :yoyo(13): คิดไปเองป่าวหว่า

พอฟังเพลงร้อง สังเกตว่าเสียงแหลมมันจะชัดขึ้นมาอีกระดับเลย เสียงร้องชัดมากขึ้น แต่ที่รู้สึกได้คือ เสียงคนร้องตรงกลางความโปร่งด้านซ้ายกะขวามันไม่เท่ากัน  :yoyo(73):

อันนี้เป็นผลจากการปรับแทรค 11 ยังไม่ถูกต้องหรือป่าว ต้องแก้ยังไงคับ

:yoyo(65):

• Moderator
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: วันอังคาร 06 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:04 น. »

ตอบช้าหน่อย เพิ่งจะเห็นครับ

ใช่ครับ แสดงว่าตอนปรับแทรค 11 เป็นลักษณะ เสียงที่เป็นฉากหลังมันโย้ย หรือเอียงครับ
ทำให้เสียงมาถึงหู ทั้งซ้าย ขวาไม่เท่ากัน สามารถใช้แทรค 5 เช็คได้ครับ ด้านที่เสียงขุ่น มัว กว่า
จะเอียงน้อยกว่า คือ เหมือนฉากอยู่ใกล้ลำโพงมากกว่า เสียงเลยมัว  ด้านที่เสียงเปิดกว่า ชัดกว่า
เท่ากับเสียงที่คล้ายฉากหลังเริ่มอยู่ลึกใกล้ต่ำแหน่ง ที่ถูกต้องมากกว่า

วิธีแก้  ต้องปรับลำโพงด้านที่เสียงขุ่นกว่า โดยการ โทเอาท์ที่ละนิด(น้อยมากๆ) แต่ถ้าลำ
โพงอยู่ในลักษณะที่ โทเอาท์ ออกมา มากเกินไปอยู่แล้ว ก็ต้องขยับลำโพงด้านที่ขุ่น แยกให้ระยะ
ห่างระหว่างลำโพงออกทีละนิด(น้อยมากๆ) และอาจต้องดึงลำโพงด้านที่ขุ่นขึ้นหน้านิดหน่อยครับ

ปล เนื่องจากไม่ได้ยินเสียงที่ว่าอีกด้านขุ่นว่าขุ่น หรือมัวขนาดไหน เลยบอกวิธีแก้คร่าวๆ จาก
     ประสพการ์ณตัวเองนะครับ นำไปลองทำดูนะครับ

ออฟไลน์ tawat1991

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: วันอังคาร 12 สิงหาคม 2014 เวลา 11:50 น. »
กระทู้นี้เป็นประโยชน์มากเลยครับ ผมไล่อ่าน ไล่ปรับมาหลายวันแล้ว
ยิ่งปรับก็ยิ่งเสียงดีขึ้น โดยไม่ต้องลงทุนอะไรเลย (ลงแรงอย่างเดียว)

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ ที่ช่วยแนะนำ

เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่หัดปรับมากๆ เลยครับ

:yoyo (81): :yoyo (81): :yoyo (81):

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มกราคม 2015 เวลา 15:22 น. »
เมื่อครู่ลอง track ที่ 5 เอ๋อรับประทานไปเลยครับ 315hz test
เพิ่งรู้ว่า ผมนั่งตรงกลางห้อง แต่เสียงลำโพงซ้ายขวาไม่เท่ากัน
ต้องขยับหัวโยกไปมาเหมือนนักมวย หลบหมัด
ให้ได้ยินเสียงทั้งสองข้างจากลำโพงให้เท่ากัน อืมแปลกดี

เด๋วลองขยับไปๆมาๆอีกทีครับ มิน่าก่อนหน้านี้ทำไมผมได้ยินเสียงลำโพงด้านหนึ่งไม่เท่ากันกับอีกด้าน
เป็นไปได้มาก ว่าคุณภรรยา วางของลูกสาวเต็มห้องไปหมดทำให้ ห้องมันเพี้ยนๆ

• Moderator
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: วันจันทร์ 12 มกราคม 2015 เวลา 13:56 น. »
เมื่อครู่ลอง track ที่ 5 เอ๋อรับประทานไปเลยครับ 315hz test
เพิ่งรู้ว่า ผมนั่งตรงกลางห้อง แต่เสียงลำโพงซ้ายขวาไม่เท่ากัน
ต้องขยับหัวโยกไปมาเหมือนนักมวย หลบหมัด
ให้ได้ยินเสียงทั้งสองข้างจากลำโพงให้เท่ากัน อืมแปลกดี

เด๋วลองขยับไปๆมาๆอีกทีครับ มิน่าก่อนหน้านี้ทำไมผมได้ยินเสียงลำโพงด้านหนึ่งไม่เท่ากันกับอีกด้าน
เป็นไปได้มาก ว่าคุณภรรยา วางของลูกสาวเต็มห้องไปหมดทำให้ ห้องมันเพี้ยนๆ

ครับ ถ้าห้องไม่สมมารถ ทั้งรูปทรง วัสดุ แล้ว เสียงที่ แทรค นี้ จะดังที่หู ไม่เท่ากัน จะต้องลองขยับ
ไปข้างหน้า ข้างหลัง ซ้ายนิดขวาหน่อย จนเจอจุดที่เสียงเท่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 12 มกราคม 2015 เวลา 13:59 น. โดย kr62 »

ออฟไลน์ dangsushi

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 05:51 น. »
 :yoyo (81):สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆด้านบนทุกท่าน...ผมได้ตามอ่านและหัดเซ็ทลำโพงตามคำแนะนำจากกระทู้ด้านบนมาพอสมควรเข้าใจบ้าง เข้าใจพอสมควรบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ก็พยายามลองทำตามดูก็ได้ผลเป็นที่พอใจมากครับแต่ผมมีปัญหาอยากจะเรียนถามอย่างนี้นะครับ...แทรคที่11ตอนปรับผมว่าเสียงร้องมันอยู่ตรงกลาง ผมก็ฟังเพลงแผ่นอื่นๆตามปรกติ พอฟังได้สักสองสามชั่วโมงผมก็มาลองเช็คแทรคที่11ดูปรากฎว่าเสียงร้องมันเอียงมาที่ด้านซ้ายมือของเราอย่างชัดเจนผมก็ปรับให้มันเท่ากัน แล้วก็ฟังเพลงแผ่นอื่น พอกลับมาลองเช็คแผ่น xlo แทรคที่11 มันก็เอียงอีกบางทีซ้ายบ้างขวาบ้าง :yoyo(30):เป็นอย่างนี้เสมอไม่ทราบว่าเป็นไร...ช่วยหน่อยนะครับ :yoyo(30): :yoyo(30):

• Moderator
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: วันพุธ 22 เมษายน 2015 เวลา 22:03 น. »
:yoyo (81):สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆด้านบนทุกท่าน...ผมได้ตามอ่านและหัดเซ็ทลำโพงตามคำแนะนำจากกระทู้ด้านบนมาพอสมควรเข้าใจบ้าง เข้าใจพอสมควรบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ก็พยายามลองทำตามดูก็ได้ผลเป็นที่พอใจมากครับแต่ผมมีปัญหาอยากจะเรียนถามอย่างนี้นะครับ...แทรคที่11ตอนปรับผมว่าเสียงร้องมันอยู่ตรงกลาง ผมก็ฟังเพลงแผ่นอื่นๆตามปรกติ พอฟังได้สักสองสามชั่วโมงผมก็มาลองเช็คแทรคที่11ดูปรากฎว่าเสียงร้องมันเอียงมาที่ด้านซ้ายมือของเราอย่างชัดเจนผมก็ปรับให้มันเท่ากัน แล้วก็ฟังเพลงแผ่นอื่น พอกลับมาลองเช็คแผ่น xlo แทรคที่11 มันก็เอียงอีกบางทีซ้ายบ้างขวาบ้าง :yoyo(30):เป็นอย่างนี้เสมอไม่ทราบว่าเป็นไร...ช่วยหน่อยนะครับ :yoyo(30): :yoyo(30):

ถ้าเสียงร้อง track 11 นี้ อยู่ตรงกลาง อย่างนี้ ผิด นะครับ เพราะ track11 เป็นการอัดแบบ mono out phase

เสียงจะเกิดขึ้นรอบๆลำโพงครับ เสียงคนร้องเพลงนี้จะหา focus ไม่ได้เลยครับ จะเป็นลักษณะ ปากคนร้อง กว้างมากๆ

จากซ้ายไปขวาเลยครับ หรือไม่ก็เสียงบริเวณตรงกลางจะโห่ว หากลำโพงวางห่างมากเกินไป  ดังนั้นถ้าสามารถ focus

นักร้องได้จากแทรคนี้ คงต้องสันณิษฐานว่า ชุดที่ ท่าน dangsushi ใช้อยู่ในตอนนี้ อาจจะต่อกลับเฟสอยู่ครับ

พอจะแจ้งได้ไม๊ครับ ในชุดมีอะไรบ้างครับ

Track 11 นี้ ใช้เพื่อปรับ เวทีเสียง เป็นแผ่นตรง และปรับน้ำหนักของเสียง ทั้ง ซ้าย กลาง ขวา ให้มีน้ำหนักพอๆกัน

ผมตั้งข้อสังเกตุ  ตรงที่ว่า บางครั้งปรับแล้ว น้ำหนักเสียงเอียงไปมา (แต่ผมไม่ขอกล่าวว่าเป็นเฉพาะเสียงร้องนะครับ

เพราะ แทรคนี้ out phase) ลองเช็คดู ระดับน้ำของลำโพง และลำโพงได้ทิ้ง น้ำหนักลงบนขา แต่ละจุด เท่าๆกันหรือไม่

ก่อนเซ็ท ลำโพงจะต้องนิ่ง ไม่โยกเย้ก เมื่อขยับก็ต้องคอยเช็ค ว่าลำโพงยังนิ่งและมั่นคงอยู่ เพราะ ถ้าไม่ได้ระดับน้ำ หรือ

ลำโพงขาเก จะทำให้ต่ำแหน่งที่เซ็ทไว้เคลื่อน เวลาลำโพงทิ้งตัว กล่าวคือ เปลี่ยนการถ่ายน้ำหนักที่ทิ้งลงบนขา ในแต่ละ

จุดเมื่อเราเปลี่ยนต่ำแหน่งลำโพงครับ เสียงที่เซ็ทไว้ ก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ

ออฟไลน์ dangsushi

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: วันศุกร์ 24 เมษายน 2015 เวลา 11:16 น. »
 :yoyo (81):ขอบคุณครับพี่ kr62 ที่ว่าเสียงร้องอยู่ตรงกลางของผมคือเสียงร้องที่มันแผ่กว้างทั้งซ้ายขวาให้มันเท่าๆกันน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจหลักการฟังของ trac11 ถูกต้องรึเปล่า tracที่11ผมว่ามันฟังยากครับ(ความสามารถน้อยครับ) ในระบบไม่น่าจะต่อกลับเฟสครับ น่าจะเป็นอย่างที่พี่ว่าครับเรื่องการวางลำโพง เพราะฐานลำโพงผมไม่มีรูสำหรับใส่สไปรท์ แต่่ผมเอาสไปรท์พันเทปปะปาใส่รูสำหรับยึดฐานลำโพงกับตู้ลำโพงมันอาจจะไม่แน่นพอ ในระบบที่ใช้ก็มี cd yba 100 int.ดร.อดิศักดิ์ ลำโพง vox aquarius ช่วยแนะนำด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ... :yoyo (81):