ผู้เขียน หัวข้อ: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record  (อ่าน 151588 ครั้ง)

ออฟไลน์ kr62

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอาทิตย์ 23 กันยายน 2012 เวลา 18:41 น. »
วันนี้ไปเดินเล่น central world ไปร้าน Cap กะว่าจะไปซื้อแผ่น BD MIB III แล้วก็ลองถามแผ่น XLO
ปรากฎว่าเกลี้ยงเลย มี order สั่งจองล่วงหน้าอีกด้วย กลายเป็นแผ่นขายดีไปเลย

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
Re: การเซ็ตลำโพง โดยใช้แผ่น CD XLO ของ Reference Record
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กันยายน 2012 เวลา 15:56 น. »
 :yoyo (80):
เยี่ยมเลยครับพี่อู๊ดไว้ต้องหามาลองดูมั่ง
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

ออฟไลน์ maonoi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กันยายน 2012 เวลา 23:37 น. »
ขอบคุณมากครับ
 :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ Fahsai

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ 24 กันยายน 2012 เวลา 23:44 น. »
ผมเห็นที่ Image ชั้น 3 อัมรินทร์ น่าจะพอมีเหลือนะครับ  :yoyo (82):

ออฟไลน์ shuangka

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 11:58 น. »
 :yoyo(65):ขอบคุณมากครับ ได้มีแนวทางเพิ่มอีกทางหนึ่ง

ออฟไลน์ varodome

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 15:16 น. »
ขอบคุณครับน้า kr62  :yoyo (81):

เพิ่งไปจัดมาหนึ่งแผ่นเมื่อเที่ยงครับ ราคา 550 บาท........ทาง Image เค้าลดให้  บอกว่าเป็นโปรโมชั่นในงานเครื่องเสียงของสัปดาห์นี้ครับ ตอนออกจากร้านเห็นอยู่อีก 3 - 4 แผ่นบนแผงน่ะครับ  :yoyo(53):
ใครสนใจเตรียมตัวไปซื้อในงานน่ะครับ เพราะเห็นที่ร้านเค้าเก็บของเตรียมตัวไปออกงานกันแล้วครับ  :yoyo(26):

เอาไว้เซ็ตได้ยังไง จะมาสอบถาม & อัพเดทอีกทีครับ  :yoyo(65):

ออนไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 15:24 น. »
OH Good  :yoyo (80):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 15:25 น. »

ขอบคุณมากเลยครับ... ตอนนี้ก็เซ็ทแบบมั่วๆไม่มีอะไรมาช่วยอ้างอิง แบบนี้เยี่ยมเลย

ว่าแต่... แผ่น XLO ไปหาซื้อมาจากที่ไหนครับ   :yoyo(73):
ผมมีให้ยืมลองได้ครับ  :yoyo (94):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 16:48 น. »
คุณ KR62 ครับ ผมขออนุญาติ นำบทความดีๆแบบนี้ไปเผยแพร่ที่เวปเพื่อนบ้านได้มั๊ยครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 16:54 น. »
คุณ KR62 ครับ ผมขออนุญาติ นำบทความดีๆแบบนี้ไปเผยแพร่ที่เวปเพื่อนบ้านได้มั๊ยครับ
ได้ครับ เพียงแต่ขอให้ลงว่า นำมาจากเวป TAC นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ abubaka

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 17:08 น. »
 :yoyo(65):ขอบคุณสำหรับความรู้และหลักการวิธีเซ็ท วิธีฟัง ดีๆครับพี่ ต้องไปหาแล้ว :yoyo (80):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 22:11 น. »
ลองsetแล้ว พอเปิดแทร็กที่11ทำให้รู้เลยว่า ลำโพงด้านซ้ายดังกว่าด้านขวา และเวทีโหว่ คือเสียงนักร้องดังอยู่หลังลำโพงเท่านั้น ตรงกลางไม่มีเสียงอะไรเลย ต้องขยับลำโพงเข้าหากันจนเสียงดังเท่ากันทั้งสองข้างและเสียงเป็นแนวระนาบอยู่ด้านหลังลำโพง  :yoyo(53):

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพุธ 26 กันยายน 2012 เวลา 19:51 น. »
ลองsetแล้ว พอเปิดแทร็กที่11ทำให้รู้เลยว่า ลำโพงด้านซ้ายดังกว่าด้านขวา และเวทีโหว่ คือเสียงนักร้องดังอยู่หลังลำโพงเท่านั้น ตรงกลางไม่มีเสียงอะไรเลย ต้องขยับลำโพงเข้าหากันจนเสียงดังเท่ากันทั้งสองข้างและเสียงเป็นแนวระนาบอยู่ด้านหลังลำโพง  :yoyo(53):

ผมว่า track 11 mono outphase เคาะยากคับ ไม่ซ้ายดังกว่า ก้ขวาดังกว่า  :yoyo(25):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพุธ 26 กันยายน 2012 เวลา 20:36 น. »
 :yoyo (77):

ขอบคุณมากครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 09:13 น. »
มีท่านใดที่ลองเซ็ตแล้ว ไปต่อไม่ได้บ้างไม๊คร๊าบ :yoyo(12):

ออฟไลน์ stic

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 10:16 น. »
มีท่านใดที่ลองเซ็ตแล้ว ไปต่อไม่ได้บ้างไม๊คร๊าบ :yoyo(12):

ปัญหาคือไม่รู้ว่าตำแหน่งที่ให้เสียงดีสุด อยู่ตรงใหนครับ  :yoyo(26):
น้าkr62 น่าจะเปิดรอบเซ็ตสดๆ ให้ผู้สนใจเข้าร่วมชมซักรอบครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 10:27 น. »
เฮียจัดให้เพื่อนๆสมาชิกสักรอบนึงเลยครับ  :yoyo (80):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 10:47 น. »

ขอบคุณมากเลยครับ... ตอนนี้ก็เซ็ทแบบมั่วๆไม่มีอะไรมาช่วยอ้างอิง แบบนี้เยี่ยมเลย

ว่าแต่... แผ่น XLO ไปหาซื้อมาจากที่ไหนครับ   :yoyo(73):
ผมมีให้ยืมลองได้ครับ  :yoyo (94):

อ้าวไม่รู้ว่าป๋ามี
สั่ง Cap ไปแระ  :yoyo (84):

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 10:48 น. »
ขอบคุณครับน้า kr62  :yoyo (81):

เพิ่งไปจัดมาหนึ่งแผ่นเมื่อเที่ยงครับ ราคา 550 บาท........ทาง Image เค้าลดให้  บอกว่าเป็นโปรโมชั่นในงานเครื่องเสียงของสัปดาห์นี้ครับ ตอนออกจากร้านเห็นอยู่อีก 3 - 4 แผ่นบนแผงน่ะครับ  :yoyo(53):
ใครสนใจเตรียมตัวไปซื้อในงานน่ะครับ เพราะเห็นที่ร้านเค้าเก็บของเตรียมตัวไปออกงานกันแล้วครับ  :yoyo(26):

เอาไว้เซ็ตได้ยังไง จะมาสอบถาม & อัพเดทอีกทีครับ  :yoyo(65):
:yoyo (78):

สั่ง Cap ไป ตั้ง 900  :yoyo (76):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 12:31 น. »

:yoyo (78):

สั่ง Cap ไป ตั้ง 900  :yoyo (76):
ผมก็ได้มาจากร้านอิเมจ ราคาไม่แพงเหมือนกัน  :yoyo(12):

• Moderator
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 12:33 น. »

ปัญหาคือไม่รู้ว่าตำแหน่งที่ให้เสียงดีสุด อยู่ตรงใหนครับ  :yoyo(26):
น้าkr62 น่าจะเปิดรอบเซ็ตสดๆ ให้ผู้สนใจเข้าร่วมชมซักรอบครับ  :yoyo (81):
ยังคร๊าบ ทำตามนี้จะได้จุดที่ดีประมาณ 70-80% ของความสามารถของชุดที่มีครับ
ถ้าให้ดีกว่าดีต้องค่อยๆ fine tune ไปเรื่อยแล้วถึงจะเจอจุดที่เสียงดีที่สุด  ที่จริงถ้า
เสียงมีโทนนัลที่ดี ไม่ฟุ้ง เบสเข้มทิ้งตัวลงพื้น เสียงร้องมีทรงกลมไม่ขึ้นขอบ เท่านี้ก็น่า
ฟังมากแล้วครับ ซึ่งอาจจะได้ประมาณ 90% ขึ้นไปของชุดที่ใช้อยู่ การจะหาจุดที่ดีที่
สุด ชุดที่ผมฟังเองเซ็ตเอง ยังพูดได้แต่เพียงว่า ดีที่สุดที่เคยวางเท่านั้น   เพราะค่อยๆ
ขยับไปบางครั้งก็เจอที่ดีกว่าเดิม เลยไม่กล้าบอกว่าเจอจุดที่ดีที่สุดแล้วครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 12:39 น. »

เฮียจัดให้เพื่อนๆสมาชิกสักรอบนึงเลยครับ  :yoyo (80):
จริงๆผมก็คิดอยู่นะครับ ถ้าได้เห็น ได้ฟัง ก็จะเข้าใจได้ง่ายมาก
แตตอนนี้ติดอยู่ที่เวลาจริงๆ  ไม่ค่อยมีเลย   แต่ผมจะลองหาดู
เรื่องสถานที่คงไม่ยากเท่าหาเวลาจัดทำ แต่ถ้าทำได้ ......อิอิ
เฮียเม้ง กรุณามาช่วยผมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=af1d1a86eb5961309710716b31be8f40&topic=2983.0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 12:44 น. »
จองคนแรกเลย  อิอิ  :yoyo(53): :yoyo(53):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 13:12 น. »
ถ้าผมไปช่วยได้ก็จะไปครับเฮีย  :yoyo (84):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ tum55

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 14:55 น. »
ลองแล้วครับ เสียงดีกว่าเดิมเยอะ ก่อนหน้านี้ไม่มีหลักเลยไม่รู้ว่าอย่างไหนถูกอย่างไหนผิด โดยทำตามวิธีที่แนะนำแล้วก็ใช้หูตัวเองเป็นหลักเน้นฟังเสียงที่ออกมาจากลำโพง ชอบเพราะห้องเราไม่ใด้เป็นลักษณห้องฟัง แต่เป็นห้องนั้งเล่น จึงไม่สามาวางลำโพงแบบโดยการวัดระยะโดยเอาตัวเลขเป็นหลักใด้  ที่นี้ชอบเสียงแบบใหนก็เซ็ทตามที่เราต้องการใด้เลย ขอบคุณน่ะครับที่แน่นำสิ่งดีๆๆๆ

ออฟไลน์ Ji025

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 15:34 น. »
ขอบคุณเฮีย kr62 มากๆ ครับ ลองเซทดูแล้วดีขึ้นมาก  มีแผ่นนานแล้วแต่ใช้ไม่เป็น :yoyo(53): เหลือแต่ นักร้องยังเอียงๆ แต่ก็ ok มากแล้วครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ J-PRESS

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 16:21 น. »

ขอบคุณมากครับ ป๋าพจน์  เอาไว้ชุดลงตัวก่อนนะครับ จะยืมมาลองเซ็ทบ้าง

ตอนนี้อยู่ในช่วง เบรินส์ เบรินส์ เบรินส์  .... ก็เลยยังไม่อยากเซ็ทครับ    :yoyo (81):
" ความสุขของฉันกับพระจันทร์ดวงเล็กๆ "

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2012 เวลา 16:40 น. »
ถามหน่อยครับ พี่หมู แผ่นเิบิร์นอิน พวกนี้หาก เราไร้ท์มาอีกที จะยังเอามาใช้เปิดเพื่อปรับ ตำแหน่งลำโพงได้เหมือนเปิดจากแผ่นแท้ป่าวครับ ว่าจะของทำสำเนาจากคนแถวนี้อ่ะครับ
มันไม่มีของตอนนี้ครับ :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันศุกร์ 28 กันยายน 2012 เวลา 02:29 น. »
ราคาในงาน750บ.น่ะครับน้าๆ :yoyo (86):

• Moderator
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันศุกร์ 28 กันยายน 2012 เวลา 06:34 น. »
 :yoyo(55):
ถามหน่อยครับ พี่หมู แผ่นเิบิร์นอิน พวกนี้หาก เราไร้ท์มาอีกที จะยังเอามาใช้เปิดเพื่อปรับ ตำแหน่งลำโพงได้เหมือนเปิดจากแผ่นแท้ป่าวครับ ว่าจะของทำสำเนาจากคนแถวนี้อ่ะครับ
มันไม่มีของตอนนี้ครับ :yoyo (84):
ได้ครับ แผ่นไรท์แทบจะไม่ต่างจากแผ่นแท้ครับ แต่ส่วนตัวผมชอบแผ่นแท้มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 28 กันยายน 2012 เวลา 06:41 น. โดย kr62 »

ออฟไลน์ robyrd

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันเสาร์ 29 กันยายน 2012 เวลา 08:29 น. »
เขียนได้ละเอียดเห็นภาพมากเลยครับ ทั้งการเซ็ตหยาบ กลาง และละเอียด (fine-tune) ที่ยากที่สุดคือตรง เซ็ตละเอียดนี่แหละครับ ถ้าใครเคยเห็นเฮียเม้งเคาะลำโพงก็นั่นแหละครับ

ปัญหาคือ นักเล่นส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าตรงไหนคือถูกหรือผิด ใช่หรือไม่ใช่ (ตัวผมเองเป็นหนึ่งในนั้น) เล่นเครื่องเสียงมาหลายปี เพิ่งเข้าใจเรื่องนี้ เมื่อวันก่อนนี้เอง ต้องขอบคุณพี่เล็ก ที่ช่วยชี้แนะมากๆครับ

ขอเสริมนิดนะครับ เซ็ตเสียงขอให้เปิดให้ดังกว่าปกตินะครับ แล้วเน้นเรื่องความชัดของเสียง ตามภาพที่พี่ kr62 กรุณาทำไว้ให้ คือเสียงมันต้อง Focus ก่อนมันจึงจะแยกแยะตำแหน่งของเครื่องดนตรีได้ หากเวทีเอียง หรือนักร้องเอียง ให้ฟังหลายๆแผ่นนะครับ เราจะได้แน่ใจว่ามันเอียงเพราะลำโพง หรือเพราะแผ่นที่อัดมา

แล้วตอนสุดท้ายหลังจาก fine tune แล้วให้ฟังแบบ เสียงดัง เสียงปกติ และเสียงเบา ว่าโทนัลบาลานซ์ยังเหมือนกันหรือเปล่า ถ้าเซ็ตได้ไดนามิค คอนทรานส์ อิมเมจ มาหมดครับ

หวังว่าคงช่วยเสริมได้ไม่มากก็น้อย เล่าจากประสบการณ์ถูกผิดขออภัยนะครับ ผมกำลังหัดเซ็ตเหมือนกัน

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันเสาร์ 29 กันยายน 2012 เวลา 18:54 น. »
เขียนได้ละเอียดเห็นภาพมากเลยครับ ทั้งการเซ็ตหยาบ กลาง และละเอียด (fine-tune) ที่ยากที่สุดคือตรง เซ็ตละเอียดนี่แหละครับ ถ้าใครเคยเห็นเฮียเม้งเคาะลำโพงก็นั่นแหละครับ

ปัญหาคือ นักเล่นส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าตรงไหนคือถูกหรือผิด ใช่หรือไม่ใช่ (ตัวผมเองเป็นหนึ่งในนั้น) เล่นเครื่องเสียงมาหลายปี เพิ่งเข้าใจเรื่องนี้ เมื่อวันก่อนนี้เอง ต้องขอบคุณพี่เล็ก ที่ช่วยชี้แนะมากๆครับ

ขอเสริมนิดนะครับ เซ็ตเสียงขอให้เปิดให้ดังกว่าปกตินะครับ แล้วเน้นเรื่องความชัดของเสียง ตามภาพที่พี่ kr62 กรุณาทำไว้ให้ คือเสียงมันต้อง Focus ก่อนมันจึงจะแยกแยะตำแหน่งของเครื่องดนตรีได้ หากเวทีเอียง หรือนักร้องเอียง ให้ฟังหลายๆแผ่นนะครับ เราจะได้แน่ใจว่ามันเอียงเพราะลำโพง หรือเพราะแผ่นที่อัดมา

แล้วตอนสุดท้ายหลังจาก fine tune แล้วให้ฟังแบบ เสียงดัง เสียงปกติ และเสียงเบา ว่าโทนัลบาลานซ์ยังเหมือนกันหรือเปล่า ถ้าเซ็ตได้ไดนามิค คอนทรานส์ อิมเมจ มาหมดครับ

หวังว่าคงช่วยเสริมได้ไม่มากก็น้อย เล่าจากประสบการณ์ถูกผิดขออภัยนะครับ ผมกำลังหัดเซ็ตเหมือนกัน

:yoyo (81): ขอบคุณครับ

เพิ่งได้แผ่นมาเมื่อบ่ายนี้เอง เดี๋ยวคืนนี้จัดซะหน่อย ..  :yoyo(41):

ออฟไลน์ greener

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันเสาร์ 29 กันยายน 2012 เวลา 21:11 น. »
 :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

• Moderator
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันเสาร์ 29 กันยายน 2012 เวลา 21:55 น. »

เสริมได้ดี ถูกต้องครับ :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 21:29 น. »
วันนี้เกือบจะ  :yoyo(21): ลำโพงทิ้ง เซทยังไงก้เวทีเสียงไม่เท่ากัน  :yoyo (76):

เพราะมัวแต่ไปยึดเรื่องความสมมาตร ลำโพงต้องระนาบเดียวกัน โทอินใกล้กัน  :yoyo(6):

เดินจากที่นั่งไปลำโพงเหมือนหนูติดจั่น  :yoyo(25):

สุดท้ายต้องยอมละเรื่องพวกนี้ไม่สนใจ ฟังอย่างเดียว ขยับแล้วฟัง ฟังแล้วขยับใหม่

ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ แต่เอาบทความพี่อู๊ดเป็นตัวตั้ง จำเสียงจากห้องพี่อู๊ด

สุดท้าย สวรรค์ก้เข้าข้างเรา  :yoyo(19): จิงๆเข้าข้างตัวเอง

ได้ปากกว้าง ๆ จากแทรก out phase แล้ว เวทีเสียงไม่เอียงแล้ว แต่ลำโพงเอียงไม่เท่ากันแบบเยอะด้วย  :yoyo(74):

เขียนเยอะแระ อยากบอกว่า วิธีเซทของพี่เยี่ยมมาก ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะเลย

ต้องขอขอบคุณบทความนี้และพี่อู๊ดอีกครั้งคับ  :yoyo(65):

ปล. เรื่อง fine tune ไว้ผม :yoyo (91): ไปรบกวนใหม่ แต่แค่นี้ก้ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 21:44 น. โดย PoE »
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:17 น. »
เพิ่งมีเวลามานั่งเซทเมื่อซักสองทุ่มนิดๆครับ

ได้แผ่นมาตั้งแต่เมื่อวาน

ตอนนี้ถึงขั้นตอนที่ 9

ฟังแทรค 4 อยู่ครับ

ขอรบกวนถามนิดนึงครับ :yoyo (81):

ว่า เสียงตบมือ จะลอยอยู่ตรงกลาง ระดับความสูงเหนือลำโพง ประมาณ ฟุตเศษๆ ใช่หรือเปล่าครับ

( บางทีฟังเหมือนหลอกๆหู ว่าเสียงตบมือจะสูงขึ้นเรื่อยๆครั้งละนิดๆ สงสัยเริ่มมึนส์ 555+ )

ไม่ทราบว่าผม มาถูกทางหรือยัง :yoyo (84):

แต่เสียงมี น้ำหนักและแรงปะทะ ดีแล้วครับ

ขอพักหูก่อนดีกว่า เดี๋ยวมึน  :yoyo(41):

ล้างขวดนมลูกเสร็จ ดึกๆ เดี๋ยวมาทวนตั้งแต่ต้นถึงขั้นตอน 9 อีกซักสองรอบ   :yoyo (87):

แล้วหยุดฟังเพลงก่อน

พรุ่งนี่เซทต่อ

:yoyo(65):
 :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:24 น. โดย Artikich »

• Moderator
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:39 น. »
เพิ่งมีเวลามานั่งเซทเมื่อซักสองทุ่มนิดๆครับ

ขอรบกวนถามนิดนึงครับ :yoyo (81):

ว่า เสียงตบมือ จะลอยอยู่ตรงกลาง ระดับความสูงเหนือลำโพง ประมาณ ฟุตเศษๆ ใช่หรือเปล่าครับ

( บางทีฟังเหมือนหลอกๆหู ว่าเสียงตบมือจะสูงขึ้นเรื่อยๆครั้งละนิดๆ สงสัยเริ่มมึนส์ 555+ )

ไม่ทราบว่าผม มาถูกทางหรือยัง :yoyo (84):

แต่เสียงมี น้ำหนักและแรงปะทะ ดีแล้วครับ

ขอพักหูก่อนดีกว่า เดี๋ยวมึน  :yoyo(41):

ล้างขวดนมลูกเสร็จ ดึกๆ เดี๋ยวมาทวนตั้งแต่ต้นถึงขั้นตอน 9 อีกซักสองรอบ   :yoyo (87):

:yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
เสียงตบมือ จะอยู่สูงระดับไหน น่าจะสัมพันธ์กับ ความสูงของลำโพงแต่ละตัว แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมา
ทั้งลำโพงวางหิ้งบนขาตั้ง ลำโพงตั้งพื้น 110-170 cm. ก็จะอยู่สูงจากพื้นประมาณ 80-110 cm.
หรือสูงกว่าระดับสายตานิดหนึ่ง ในท่านั่งฟังครับ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:43 น. »
:yoyo(55):
ได้ครับ แผ่นไรท์แทบจะไม่ต่างจากแผ่นแท้ครับ แต่ส่วนตัวผมชอบแผ่นแท้มากกว่าครับ
:yoyo (81): :yoyo(65): ผมเรียกชื่อพี่อู๊ดผิด เรียกเป็นพี่หมูเฉยเลย ...............แบบว่าช่วงนี้ของผมน่าจะหลุดแล้วนะครับ ฟังอะไรก็ดีไปหมดครับ แอมป์ตัวเก่าเสียงแหลมออก
กุดยังฟังได้ดีเลย แต่เซ็ตได้ตามนี้ มันก็จะยิ่งดีไปอีก ของผมโชคดีตรงเมื่อก่อนมีกรูรูมาช่วยเคาะลำโพงให้ ตอนนี้เลยกินบุญเก่าอยู่ :yoyo (81):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:49 น. »

เสียงตบมือ จะอยู่สูงระดับไหน น่าจะสัมพันธ์กับ ความสูงของลำโพงแต่ละตัว แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมา
ทั้งลำโพงวางหิ้งบนขาตั้ง ลำโพงตั้งพื้น 110-170 cm. ก็จะอยู่สูงจากพื้นประมาณ 80-110 cm.
หรือสูงกว่าระดับสายตานิดหนึ่ง ในท่านั่งฟังครับ

:yoyo (81):ขอบคุณครับพี่อู๊ด

ลำโพงผม ตั้งพื้นสูง 100 cm ครับ :yoyo (84):(ตามสเปค แต่ยังไม่ได้วัดครับ )
ใส่ linn skeet
เข้าไปอีก :yoyo (76):

ไหงเสียงตบมือของผมมันถึงได้ลอยสูงจัง (ในท่านั่งฟังครับ ซึ่งtweeter จะอยู่สูงกว่าระดับหูนิหน่อยครับ)
สงสัย มั่วผิดทางแน่  :yoyo (84):

เดี๋ยวขอพักล้างขวดนมลูกก่อน

คืนนี้ดึกๆ จะมาลองเซทแต่ง

ทวนดูใหม่ตั้งแต่ต้นครับ
สงสัยมึนส์  :yoyo (84):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:53 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=af1d1a86eb5961309710716b31be8f40&topic=2983.0
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 22:58 น. »
ได้จากงานมาเมื่อวานยังไม่มีเวลาลองเลย  :yoyo(58): :yoyo(58):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD